ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสายลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 2655 ครั้ง)

ออฟไลน์ aaa42

• หน้าใหม่
  • *
แนะนำสายลำโพงหน่อยครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 24 กันยายน 2012 เวลา 17:45 น. »
AVR Onkyo 809 จับคู่กับลำโพง PSB T5 ใช้สายลำโพงของอะไรดีครับ
มีงบให้เมตรละประมาณ 600 บาท  :yoyo(74):

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: แนะนำสายลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กันยายน 2012 เวลา 17:55 น. »
qed xt anniversary xt ~ 290 ที่ร้านฟิวเจอร์เวิ....ล   ที่อื่นน่าจะแพงกว่า เป็นสายเงิน ผมชอบ ให้รูปวงดี

อีกเส้นน่ามีไว้ เผื่อเบื่อๆ เพราะคนละชนิด กะ เส้นแรก anticable ยาว 1.5 ม. น่าจะ 1900 ได้มั๊ง ที่ร้านตาล ให้สั่งจาก hifipart ได้เลย ทั้งสองเส้นผมมีใช้อยู่ครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กันยายน 2012 เวลา 17:56 น. »
ผมว่า

บอกเสียงที่ได้ หลังจากการจัดวาง จนหมดความพยายามเซท ตำแหน่งลำโพงแล้วดีกว่า ...

ว่ามันได้เสียงอย่างไร

อยากได้อะไร ตรงไหน เพิ่มขึ้น

แล้วปัจจุบัน  ใช้สายอะไรถึงได้เสียงแบบนั้น

ผมว่า ถามแบบนี้ จะได้คำตอบที่ไม่ต้องเสียเงินหลายรอบนะครับ

:yoyo (81):

ออฟไลน์ aaa42

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 13:20 น. »
โอว ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมใช้ Van Der Hul รุ่น Gold Water อยู่ครับ แต่อยากได้เสียงเบสที่เพิ่มขึ้น ในขณะที่ยังคงรายละเอียดเสียงกลางและเสียงแหลมอยู่
มีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ ice_berger77

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 26 กันยายน 2012 เวลา 23:17 น. »
ลองดูสายของ Audioquest , Kimber ดูครับ

:yoyo(12): :yoyo(12):

ออฟไลน์ momo

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 02 ตุลาคม 2012 เวลา 22:48 น. »
จากชุดที่มี ผมแนะในไป QED Silver Anniversary XT ถ้าหาได้นะครับ ผมมีใช้กับ PSB อยู่เหมือนกัน เบสมีมากกว่า Gold Water แต่มีผมชอบคือกลาง และประกายแหลมของ QED

Audioquest ก็ได้ครับ แต่คนละแบบเลย เบสมาชัดกว่า ไปลองถามที่ร้านปิยะ.. ดูได้ครับว่าเสียงไปกับ  Onkyo แล้วถูกใจไหม

ออฟไลน์ sahatora

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 12 ตุลาคม 2012 เวลา 18:31 น. »
อคูสติกเซ็น น่าจะดีครับลองหาดูราคาไม่แพงเทียบกับเสียงน่าจะโอเค

ออฟไลน์ Musical Fidelity

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 02:06 น. »
QED silver XT แบบ ด้านบนว่ามา ก็ดีมากครับ ยิ่งได้หัว Air Lock จากโรงงานตัวนี้ให้สุดยอด Tonal Balnce ที่ดีที่สุดตัวนึงในระดับราคานี้เลย (สำคัญที่สายรุ่นนี้ อย่าลืม ต่อ กลับเฟส! ) :yoyo (88):

ช่วยเพิ่มรายละเอียดความใส กรุ๊งกริ๊ง วงกว้างเบสสะอาด มีมาเป็นก้อนให้ PSB มิใช่น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 02:10 น. โดย Musical Fidelity »