ผู้เขียน หัวข้อ: เเนะนำกล้องหน่อยครับ ยังมือใหม่สำหรับเรื่องกล้อง  (อ่าน 11478 ครั้ง)

ออฟไลน์ TANAVUT

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
  • คุยเก่งมาก
เเนะนำกล้องหน่อยครับ ยังมือใหม่สำหรับเรื่องกล้อง
« เมื่อ: วันจันทร์ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 14:16 น. »

ตอนนี้ผมใช้ sony nex f3 d    ภาพที่ได้ยังไม่ชอบใจเท่าที่ควร อยากให้เพื่อนๆ เเนะนำกล้อง ราคาไม่เกิน 40000 ให้หน่อยครับ

ตอนเเรกว่าจะหาถ่าย พริทตี้ สวยๆมาฝาก           ช่วงนี้หาไม่ค่อยได้ค่าตัวเเพงเกิน        :yoyo (86):          เลยลองกับหมาที่บ้าน :yoyo (84):
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
Re: เเนะนำกล้องหน่อยครับ ยังมือใหม่สำหรับเรื่องกล้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 14:21 น. »
ชอบภาพ แบบไหนระคับ....

นั่นแหระ ถึงจะรู้ว่า น่าจะเป็นกล้องอะไร.... :yoyo(14):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ hipfood

• ชอบคุย
Re: เเนะนำกล้องหน่อยครับ ยังมือใหม่สำหรับเรื่องกล้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 23:56 น. »
ชอบถ่ายแบบไหนครับ (land, portrait, life, macro,..)
เกี่ยงน้ำหนักมั้ย
เปลี่ยนเลนส์ได้มั้ย
 :yoyo(58):
Media Server : Mac Mini / Audio-gd Compass 2/ HifiMAN HE-500 Toxic Cable --> Apple TV
CD Player : HifiDiY CD M12 Player --> Coaxial : Black Cat
DAC : audio-gd nfb-3.2 --> RCA : Kimber Hero
Int. Amp : Marantz PM6004 --> SPK Cable : Nordost Purple Flair
Speaker : KEF Q300 Stand on KTT U24 32 inch

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 02 ตุลาคม 2012 เวลา 10:06 น. »
ขอถามเซียนกล้องหน่อยครับ รุ่นนี้น่าใช้ไหมเอ่ย ยังไม่ทราบราคา ดูรีวิวแล้วน่าสนใจจัง.. :yoyo(29):

http://technology.impaqmsn.com/article.aspx?path=article&rid=0&id=22705&sp=1

ออฟไลน์ ped krub

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 02 ตุลาคม 2012 เวลา 10:54 น. »
งบสี่หมื่น ผมสอย nikon d7000 ครับ

ถ้าไม่เกี่ยงน้ำหนัก และ ขนาด

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ hipfood

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 02 ตุลาคม 2012 เวลา 22:13 น. »
โดยส่วนตัวผมนะครับ ชอบ fuji มากกว่าครับ ภาพสวยมากครับ เพิ่งออกรุ่นใหม่มาอยู่ในงบพอดีครับ fuji x-e1 ครับ เปลี่ยนเลนส์ได้ครับ sensor aps-c ด้วย

http://www.blognone.com/node/35766
Media Server : Mac Mini / Audio-gd Compass 2/ HifiMAN HE-500 Toxic Cable --> Apple TV
CD Player : HifiDiY CD M12 Player --> Coaxial : Black Cat
DAC : audio-gd nfb-3.2 --> RCA : Kimber Hero
Int. Amp : Marantz PM6004 --> SPK Cable : Nordost Purple Flair
Speaker : KEF Q300 Stand on KTT U24 32 inch

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 02 ตุลาคม 2012 เวลา 23:40 น. »
เน้นขนาด (พกพา สะดวก) หรือเน้นคุณภาพ (ซึ่งก็ตามมาด้วยราคา)  :yoyo (84):

แล้วก็มาว่ากันที่งบ (เหมือนเครื่องเสียงเลย)  :yoyo(74):

โจทย์พี่ TANAVUT คือแบบไหน ผมมิอาจทราบได้  :yoyo(26):

โดยทั่วไป กล้องรุ่นเล็ก สีสรรค์จะจี๊ดจ๊าดหน่อย เพราะกลุ่มนี้ชอบสีแนวนั้น  :yoyo(13):

พอเริ่มแพงๆ สีจะเริ่ม monitor มากขึ้น (เอ๊ะ คล้ายๆ เครื่องเสียงอีกแล้ว)  :yoyo(32):

แต่ละยี่ห้อก็จะมี style แตกต่างกัน (ยกเว้น Sony เดาทางยาก ต้องว่ากันเป็นรุ่นๆ ไป)  :yoyo(50):

ผมขอเปรียบเทียบง่ายๆ ให้เป็นเหมือนเครื่องเสียงดีกว่า พี่ๆ จะได้เดาทางกันสะดวกๆ  :yoyo(41):

เลนส์ = ต้นทาง คุณพี่จะเล่น CD (เลนส์รุ่นใหม่ๆ) หรือแผ่นเสียง (เลนส์มือหมุนรุ่นเก่า)  :yoyo(53):

ฟิล์ม/CCD = ลำโพง ตัวถ่ายทอดสุดท้าย (ขอไม่นับกระบวนการ process กับอัดนะครับ เดี๋ยวจะยาว)  :yoyo(35):

กล้อง compact ก็เหมือน mini component ไม่ต้องเลือกมาก คนขายจัดมาให้แล้ว แต่เสียงก็อาจจะดีได้นะ อย่าดูถูก  :yoyo(41):

กล้องที่เปลี่ยนเลนส์ได้ ก็เหมือนเล่นแยกชิ้น มีให้เลือก แต่ก็ถูกจำกัดด้วย mount ของกล้อง ตัวเลือกพอมี แต่ไม่ถึงกับมากเท่าเครื่องเสียง  :yoyo(13):

ข้อดีคือไม่ต้องสนใจ matching หรือ accessories มากเหมือนเครื่องเสียง เสียบกันได้จบ  :yoyo(55):

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 02 ตุลาคม 2012 เวลา 23:52 น. »
ถ้าอยากได้เล็กๆ เบาๆ เป็นหลัก  :yoyo(12):

ก็มีตัวเลือกพวก compact hi-end หน่อย อันนี้ผมรวมพวกเปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ด้วยละกันนะครับ  :yoyo(38):

ขนาด CCD เริ่มที่ 1/1.7" ไปจนถึงตอนนี้เท่าฟิล์ม 135  :yoyo(70):

ข้อดีคือไม่ต้องคิดมากเรื่องการจับคู่ บางครั้งฟัง iPod Dock ก็มีความสุขได้  :yoyo(13):

ตัวเลือกที่แนะนำมีดังนี้

CCD ยักษ์ Sony RX-1 -> จุดเด่น: full frame, lens Carl Zeiss จุดด้อย: ราคาแรงไป Lens fix

CCD ใหญ่ Canon G1X -> จุดเด่น: APS-C, ยี่ห้อ Canon จุดด้อย: ผมว่ามันช้าอ่ะ

FujiFilm X100 -> จุดเด่น: สีสวย, design เก๋, file ดี จุดด้อย: เก่าละ, lens fix

CCD ย่อม Sony RX100 -> ยังไม่เคยจับ แต่สีดีเลยทีเดียว

CCD ย่อ FujiFilm X10 -> จุดเด่น: สีแนว X100 แต่ไฟล์จัดไปหน่อย, ดีไซน์ เก๋, mechanical zoom จุดด้อย: แพงกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกัน + จะมี XF มาแทน
            Canon G15 -> จุดเด่น: มันคือ G series ของ Canon
            Nikon P7700 -> ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ
            Olympus XZ-2 -> จุดเด่น: เลนส์โคตรสว่าง, สีแบบ Olympus
            Panasonic Lumix 7 -> จุดเด่น: เลนส์สว่างโคตร, เริ่มช่วง wide ที่ 24mm

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 00:07 น. »
ต่อมาก็เปลี่ยนเลนส์ได้ แต่ขนาดเล็กมาหน่อย ก็เป็นพวกที่เรียกรวมๆ ว่า mirrorless

การเลือกซื้อก็ต้องดูทั้ง body ทั้งเลนส์ประกอบกัน

เว้นแต่ว่าจะไม่ up เพิ่ม ใช้แต่ kit ก็ไม่ต้องสนใจก็ได้

หลักๆ ตอนนี้ก็มี

Micro 4/3 ทำตลาดกันอยู่ 2 เจ้่า คือ Olympus กับ Panasonic

Olympus จะเด่นเรื่องมีกันสั่นในตัว focus เร็วเว่อร์ บอดี้เน้นสวยงาม จับไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่

Panasonic จะเจ๋งเรื่อง VDO โฟกัสก็ไล่ๆ กัน บอดี้มีกริปให้จับถนัดกว่า

เลนส์ใช้สลับกันได้ ก่อนหน้า Pana ทำเลนส์ได้น่าตื่นตากว่า หลังๆ Olympus ออกเลนส์เทพมาดูดเงินมาไม่น้อยเหมือนกัน

==========================================

อีกค่ายคือ Sony NEX

ที่ชอบคือ interface ใช้ง่าย เหมือนกล้อง compact ไม่ต้องเรียนรู้เยอะ

จอใหญ่ ยกได้ตั้งแต่รุ่นเล็ก

มีกริปจับถนัดมือ

แต่สีรุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ไปกันคนละทาง

ใช้ CCD ขนาด APS-C ใหญ่กว่า Micro 4/3

ปัญหาคือเลนส์เทพๆ ไม่ค่อยมี

ผมขอข้าม Nikon กับ Canon ไปนะครับ ไม่ได้ศึกษาจริงจัง

========================================

FujiFilm

บอดี้คลาสสิค แต่ราคาแรง

ตัว top (X-Pro1) มี optical viewfinder แต่เปิดที่ 5 หมื่นกว่า

ตัวรอง X-E1 ใช้ Electronic Viewfinder ภาพดูดี แต่ต้องรอของจริงว่าเป็นไง จะช้าเหมือนรุ่นพี่มันมั้ย

เนื่องจากเกาะกระแส X100 มา ช่วงแรกเลยมีแต่เลนส์ fix

ตอนนี้เริ่มมี zoom มาให้ใช้ละ ดู road map แล้วครบช่วงเลยทีเดียว

ราคาเลนส์ก็ไม่แรงเท่าไหร่ เทียบกับคุณภาพ (Olympus แพงกว่าเยอะ)

====================================

Ricoh GX-R ไม่รู้จะไปรวมกับตรงไหน

เพราะเป็น body + module

กรณีน้า TANAVUT แนะนำให้ไปลอง GX-R + module A16 ครับ

เด็ดมาก ในราคา 2 กลางๆ

กล้องบ้าอะไร ถ่ายออกมาได้ใสมากๆ

==================================

มีนักเล่นบางกลุ่ม นิยมเอาเลนส์ manual focus หรือที่นิยมเรียกกันว่ามือหมุน มาต่อผ่าน adapter แล้วใช้กับกล้องพวกนี้กันเยอะ

โดยเฉพาะใช้เลนส์ Leica

เพราะเลนส์ยุคเก่าๆ มีสีที่คลาสสิคในตัว

หรือบาง mount มันตายไปแล้ว ไม่มีการทำกล้องออกมาต่อ

เลนส์คุณภาพสูงๆ ราคาไม่แพงก็จะมีในตลาดเยอะ

แต่ก็มีข้อจำกัดเนื่องจาก CCD มีขนาดเล็กกว่าฟิล์มที่เลนส์ออกแบบมาให้ใช้ร่วมกัน

ทำให้มุมรับภาพจะแคบลง

ถ้าเราจะใช้มุมกว้าง เลนส์เก่าก็เลยเอามาใช้บ่ด้าย (และก็แพงด้วย)

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 00:19 น. »
DSLR

บางคนเลือกค่าย บางคนเลือกเลนส์

ผมเลือกเลนส์ก่อน แล้วค่อยหา Body

ส่วนใหญ่จะมีเลนส์ 3 range ครับ

1. kit = ตัวแถมมากับกล้อง เลนส์ zoom ไวแสงก็จะเปิดที่ f/3.5 และไหลไปจบที่ 5.6 วัสดุจะค่อนข้างป๊อกแป๊ก เพราะต้องลดต้นทุน

2. เกรดดีหน่อย ส่วนใหญ่ต้องซื้อเพิ่ม มักจะได้ช่วงที่มุมกว้าง หรือ tele กว่าเลนส์ kit วัสดุดีขึ้นมาอีกหน่อย ถ้าเป็น Canon ก็พวกเลนส์ L f/4

3. เทพ ถ้าเป็น zoom ก็จะคงที่ที่ f/2.8 Canon ก็จะเป็น L f/2.8 Nikon ก็เป็น Nano

ส่วน fix ก็ตามอัธยาศัยครับ f/1.8 อาจเป็นเทพในบางช่วง (เช่น 24mm) แต่เบสิคในบางช่วง (เช่น 50mm)

แล้วเลนส์ก็แบ่งอีก

เลนส์ค่าย -> เลนส์ยี่ห้อเดียวกับต้วกล้อง

เลนส์นอก -> เป็น third party เช่น Sigma, Tamron, Cosina ทำเลนส์ช่วงเดียวกันแต่ถูกกว่า เช่น 17-50 f/2.8 เลนส์ค่ายซัดไป 3 - 4 หมื่น เลนส์นอกขาย 1 กลางๆ
รุ่นพี่ที่เป็นนักข่าวบอกว่า coating จะเสื่อมเร็วกว่า ไม่ทราบจริงเท็จเป็นอย่างไร

ถ้ามีเลนส์ตัวไหนสีโดนใจ (กรณีเลนส์ค่าย ก็ถูกผูกกับ body ไปโดยปริยาย) ก็ไปค่ายนั้นได้เลยครับ

ส่วน Body เดี๋ยวนี้ไม่หนีกันมากแล้วครับ

ชอบเลนส์ ชอบสีค่ายไหน ไปค่ายนั้น

เล่นรุ่นไหน ดูตามงบประมาณได้เลย

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 00:22 น. »
จากที่เล่นมาทั้ง 2 อย่าง ขอแชร์ประสบการณ์ดังนี้นะครับ

เล่นกล้องง่ายกว่าเครื่องเสียงตรงที่ ...

matching ไม่ยุ่งยาก โดน mount เลนส์เป็นตัวบังคับ

บอดี้รุ่นเล็ก รุ่นกลาง ต่างกันตรงวัสดุ กับปุ่มควบคุมมากกว่าคุณภาพไฟล์

คนถ่ายมีส่วนมาก กับการที่จะทำให้รูปสวยไม่สวย

อุปกรณ์ชนะเลิศไม่ได้รับประกันว่าจะได้ภาพที่ดี แค่ช่วยให้มีโอกาสได้ภาพที่ดีมากขึ้นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 00:24 น. »
เครื่องเสียงง่ายกว่ากล้องตรงที่ ...

set เสร็จแล้วจบ เปิดสวิตช์ เปลี่ยนแผ่นอย่างเดียว

ใครใช้ก็ได้ เสียงดีเหมือนกัน (ถ้าไม่ไปขยับ)

โยนเงินลงไป เสียงดีขึ้นแน่นอน (หรือเปล่า)

ไม่ต้องหาเรื่องไปเที่ยวไหน ก็ใช้งานมันได้อย่างมีความสุข

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 00:30 น. »
กรณีพี่ TANAVUT ไม่แน่ใจว่าไม่พอใจภาพในด้านไหน  :yoyo(12):

เบื้องต้นลองปรับ parameter กล้องดูก่อนมั้ยครับ เผื่อจะชอบขึ้นได้บ้าง  :yoyo (84):

เลนส์ Sony ไม่ค่อยมีเท่าไหร่ เลยไม่อยากยุให้เปลี่ยนเลนส์  :yoyo(41):

แต่...

ถ้ารักจะเดินทางต่อ ขออนุญาตให้ลองดังนี้ครับ  :yoyo(13):

ไปดูภาพตัวอย่างที่ไม่ได้แต่งเยอะๆ ดู ใน flickr ก็ได้ search ชื่อกล้อง เดี๋ยวภาพมาเอง  :yoyo(53):

งบ 4 หมื่น ไม่ซื้อเลนส์เพิ่ม

1. รอดู FujiFilm X-E1

2. up เป็น Sony รุ่นใหญ่ (สีคนละแนวกับ F3)

3. ลองไปดู Ricoh GX-R + A16 (24-85)

4. Canon ตามงบ

5. Nikon ตามงบ

6. Olympus EP-L5 2 kit lenses แต่กลัวจะถอยหลังหรือเปล่า เพราะ CCD เล็กลง แต่จะได้สีอีกแนวครับ

ขอให้มีความสุขกับการเสียเงินครับ  :yoyo(41):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 11:15 น. »
+1 DSLR ครับ

ส่วนตัวผมไม่เอา kit lens จับตัวช่วงยาวแทนเช่น 18-105, 16-85 และก็ 50-200, 70-210, 80-200,  70-300 mm
แต่ kit lens ของ Canon & Nikon คุณภาพดีเลยครับ ถ้าเอาง่ายและประหยัดก็ body + kit lens + 50-200 ครับ
ถ้ามีงบเหลือก็จัด 50 mm f1.8 มาถ่าย portrait เล่นครับ
และผมแนะนำ lens จากผู้ผลิตกล้องครับ (Canon or Nikon)

อย่าลืม filter multi-coated ดีๆด้วยครับ Hoya HMC or Pro-1

ร้านประจำผมคือ AV Camera ที่บางรักครับ
http://www.avcamera.com/

:yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 11:18 น. โดย TMY168 »

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 22:52 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ   ได้ความรู้มากเลย     ยิ่งกว่าเครื่องเสียงอีก      จะได้ไม่ต้อง    พายเรือในอ่าง   เหมือนเครื่องเสียง
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 23:21 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ   ได้ความรู้มากเลย     ยิ่งกว่าเครื่องเสียงอีก      จะได้ไม่ต้อง    พายเรือในอ่าง   เหมือนเครื่องเสียง

สงสัยจะไม่พ้นครับ ๕๕๕

ภาพจะสวยหรือไหม อยู่ที่คนถ่าย 50% เลนส์ 40% อีก 10% ตัวกล้องครับ
Simple & Simple

ออฟไลน์ 62140

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 23:27 น. »
ขอถามเซียนกล้องหน่อยครับ รุ่นนี้น่าใช้ไหมเอ่ย ยังไม่ทราบราคา ดูรีวิวแล้วน่าสนใจจัง.. :yoyo(29):

http://technology.impaqmsn.com/article.aspx?path=article&rid=0&id=22705&sp=1

ไม่ใช่เซียน แต่เคยใช้ Sony NEX รุ่นอื่น (NEX7) มาแล้ว ขอให้ความเห็นดังนี้ครับ

บอดี้ เล็กเบา ภาพ OK  ลูกเล่นมากพอสมควร

แต่ว่า .... เลนส์ Sony NEX มีน้อยมากๆ โดยเฉพาะเลนส์ฟิกดีๆ  แต่...สามารถหาซื้อ adaptor มาต่อกับเลนส์ค่ายอื่นๆได้ช่น Nikon Leica  ซึ่งจะมีข้อจำกัด คือ ต้องโฟกัส และ วัดแสง แบบ manual แต่ถ้ามีทักษะพอ ภาพที่ได้ ดีมากๆ   

อีกประเด็น เลนส์คิท Sony NEX เทียบกับ DSLR แล้ว การโฟกัส ถือว่า ช้ากว่ามาก

แต่สำหรับคนที่ Manual เก่งๆ แล้ว ผมเห็นใช้ Sony NEX ได้ภาพระดับสุดๆเลย 

ออฟไลน์ woratee

• ชอบคุย
  • music lover มือใหม่นะคร้าาบบ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 00:44 น. »
ผมขอเสริมอีกปัจจัยนึงที่คิดว่าน่าจะพิจารณาด้วยนะครับ
คือน้ากะว่าจะจริงจังกับมันแค่ไหน กล้องก็เล่นแล้วไม่ค่อยจบเหมือนกันนะครับ เอาจริงๆแล้ว
ถ้ากะว่าไปต่อแน่ๆก็ slr โลด เด๋วนี้ตัวเล็กๆพกง่ายหน่อยก็พอมีนะครับ
Com>HOF>MiniGalaxy>PSBimageB6
Com>AMD6770>Onkyo609>Panasonic50ST30
PSB alpha B1+JBL LC2, Rel T-zero

EM5813

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 10:11 น. »
  ถ้า  ชอบ  เเบบ   ตัวเล็ก   บาง  เบา   ดูไฮเทค       ใช้ง่าย  สดวก     ขอมากไปไหมครับ     มีตัวไหน
พอเเนะนำไหมครับ
ชอบถ่าย  เเบบ   บุคคล   ครับ    เอาราคาไม่ต้องเเรมากก็ได้ครับ   เอาเงินไว้ซื้อเคร่องเสียงดีกว่า :yoyo(2):   ขอสักไม่เกิน  25000ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  สำหรับคำตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 10:27 น. โดย TANAVUT »

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 10:57 น. »

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 13:07 น. »
  ถ้า  ชอบ  เเบบ   ตัวเล็ก   บาง  เบา   ดูไฮเทค       ใช้ง่าย  สดวก     ขอมากไปไหมครับ     มีตัวไหน
ชอบถ่าย  เเบบ   บุคคล   ครับ    เอาราคาไม่ต้องเเรมากก็ได้ครับ   เอาเงินไว้ซื้อเคร่องเสียงดีกว่า :yoyo(2):   ขอสักไม่เกิน  25000ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  สำหรับคำตอบ

Sony RX-1 :yoyo (94):

แต่เกรงว่ามันจะสู้ nex f3 d ของเดิมไม่ได้อ่ะสิครับ โดยเฉพาะเรื่องเปลี่ยนเลนส์

แต่น่าจะใช้ง่ายกว่ากันเยอะ คล่องตัวกว่า โดยเฉพาะเรื่องเปิดปิดฝาเลนส์

ซึ่งผมชอบแบบออโต้ ยก กดเปิด แล้วถ่ายเลย

ผมดูไฟล์แล้ว ถ้าไม่ปริ๊นท์รูปใหญ่ๆ ติดฝาบ้าน หรือซูมดู

เทพมากครับ :yoyo (79):

ปล.ทุกวันนี้ผมใช้คอมแพ็คปริ๊นท์ a4 เอง แปะห้องฟังเพลงเล่น แค่นี้ก็หรูแล้วครับ ชัดได้เท่าที่เครื่องปริ๊นท์จะทำได้

แต่ก็อยากได้กล้องใหม่วุ้ย :yoyo (84):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 13:24 น. »

ถ้าเอาบางๆ ต้องไป compact เลยล่ะครับ ผมไม่สันทัดซะด้วย

แต่เห็น Sony ก็ทำออกมาได้ดี

แต่ถ้าโจทย์ว่าถ่ายบุคคล พี่ลองดูดีกว่าครับ ว่าชอบสีผิวของรุ่นไหน

งบ 25,000 บาท ของใหม่ จะให้ up จาก F3 น่าจะยากอ่ะครับ

เพราะมันก็แค่ย้ายค่ายเท่านั้นเอง

ผมว่าลองปรับสีของ F3 ดูก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ malako

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 17:21 น. »

ใช้  Sony Nex F3D

ดูจากรูปหมาที่ถ่ายมา  ถือว่าฝีมือไม่ธรรมดาแล้วครับ  จังหวะและเวลาลงตัวทีเดียว

ไม่ชอบใจตรงไหนบ้างครับสำหรับ  โซนี่ ตัวนี้ 

ตัวกล้อง  ฟังชั่นการใช้งาน  ภาพที่ออกมา  สีสัน ฯลฯ  ครับ

ถ่ายคนผมชอบ  RICOH  นะครับ  มองเผินๆ  เหมือน  กล้องฟิลม์

ออฟไลน์ malako

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 17:37 น. »

ถ้าไม่รีบใช้งาน  พฤษจิกายน  รอดู  PANASONIC GX2  หรือ  G5  ชอบตรงฟังชั่นการใช้งาน  ถ่ายวีดีโอครับ

รุ่นแรกของพานา  GF1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 20:26 น. »

ใช้  Sony Nex F3D

ดูจากรูปหมาที่ถ่ายมา  ถือว่าฝีมือไม่ธรรมดาแล้วครับ  จังหวะและเวลาลงตัวทีเดียว

ไม่ชอบใจตรงไหนบ้างครับสำหรับ  โซนี่ ตัวนี้ 

ตัวกล้อง  ฟังชั่นการใช้งาน  ภาพที่ออกมา  สีสัน ฯลฯ  ครับ

ถ่ายคนผมชอบ  RICOH  นะครับ  มองเผินๆ  เหมือน  กล้องฟิลม์

หมาตัวนี้เป็น  พริตตี้   ประจำบ้านผมเลย       

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 ตุลาคม 2012 เวลา 20:28 น. »
ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านครับ    เเล้วจะถ่ายพริตตี้มาโชวอีกครับ

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 00:09 น. »
เรื่องพริทตี้นี่  ของคุณล่วงหน้าเลยครับ.... :yoyo(65):

:yoyo(13):

ส่วนเรื่องกล้อง..... อยากให้ลองไปจับ fuji x10 ดูครับ

ตัวเดียว เอาอยู่  จะมองผ่านรู.....เอ๊ย  วิวไฟน์เดอร์ ก็มีให้ดู

ตัวเล็ก บาง บังคับง่าย  หล่อ มันอาจดูไม่ไฮเทค อย่างเดียวที่อาจจะดูขัดใจไปบ้าง

แต่ไฟล์ไม่น้อยหน้าชาวบ้าน...เค้าหรอกครับ ด้วยราคาแค่สายสัญญาณคู่นึง (หมื่นแก่ๆ)

ถ้ารับมือสองได้  ผมเห็น fuji x100 อยุ่บ่อยๆครับ กับงบตามที่บอกมา 

เรื่องโฟกัสแมนนวลช้ากับแสงน้อยๆ ไม่มีปัญหา

ถ้าเป็นแถวๆขอบสนาม แสงเยอะปกติ

เปิดออโต้ไป ก็ได้เรื่องเหมือนๆกัน  แต่ที่เด่นแน่ๆ คือ X100 นี่ 

ผมว่าไฟล์มันยืนอยู่หัวแถวในระดับกล้องคอมแพคไฮเอนด์แล้วครับ

ถ้าได้ชมพริทตี้ ด้วยไฟล์ระดับ x100 ก็ถือว่าเป็นบุญแระ :yoyo(27): :yoyo(27):

งบสองหมื่นห้า  แหม  เล่น x100ของใหม่ไปเลยดีกว่าครับ :yoyo(74):

จากสองหมื่นห้า เพิ่มงบไปอีก แค่มื้อสองมื้อ....ชิลๆครับ..... :yoyo(52):

หล่อทั้งสองตัวครับ....

ป ลู ถ้าแค่ถ่ายพริทตี้ ผมว่า x10 ก็เหลือๆแล้วครับ  เล็กกว่าทั้งรูปร่างและงบประมาณ :yoyo(58):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธ 07 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:38 น. »
ว้าววว  body ของ fuji ช่างคลาสิคดีแท้ ๆ น่าสนใจมาก ต้องหาข้อมูลเพิ่มซะแล้วครับ

เลนส์ Fujinon นี่ ไม่แพ้ใครนะครับ ขอบอก ๆ

เออ ตาอ๊อด เห็นภาพพริ้ตตี้ท่านแล้ว ฝีมือไม่เบานะครับ เห็นเหมือนน้าข้างบนเหมือนกัน แบบนี้ต้อง compact hi-end ครับ ผมว่าถ่ายสนุกประหยัดกว่า dslr ครับ (ของผมนอนอยู่ในตู้มานานแล้ว ไม่ได้ใช้เลย ๕๕๕)  :yoyo (84):
Simple & Simple