ผู้เขียน หัวข้อ: มาแต่งหน้าทาปากให้กับ ฟูบาร์ กันดีกว่า  (อ่าน 8820 ครั้ง)

ออฟไลน์ tony-t

• ชอบคุย
มาแต่งหน้าทาปากให้กับ ฟูบาร์ กันดีกว่า
« เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 10:35 น. »
จะได้เจริญหูเจริญตา เวลาฟังเพลง ไม่จืดชืดอีกต่อไป ชอบมั้ยครับ ? หน้าตาแบบนี้  :m (60):

อย่างนี้ :m (81):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 10:48 น. โดย tony-t »
MUSIC IS MY LIFE

• ชอบคุย
Re: มาแต่งหน้าทาปากให้กับ ฟูบาร์ กันดีกว่$
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 11:08 น. »
เริ่มต้นกับไปโหลดปลักอินตัวนี้ก่อน ชื่อว่า Kameleon
http://br3tt.deviantart.com/art/Kameleon-v1-2-2-Released-112901532

✿วิธีลง✿

1. แตกไฟล์ใส่ Foobar ครับ แล้วก็ที่ folder font ให้เอา font ไปใส่ที่ Fonts ที่ controlpanel

2. เปิด foobar>file>preferrences>Display>Columns UI>FCL importing and exporting>Import…

3. ไปเลือก file kameleon_1.2.2.fcl ใน folder fcl ใน C:\Program Files\foobar2000

✿วิธีใส่เพลง✿

foobar>file>preferrences>Media Library ตรง Musics Folder ให้ไป Add Folder เพลงครับ

เสร็จแล้วก็ออกมาที่ตัวโปรแกรม ไปที่ Library Album List > คลิกขวาที่ All musics > Create Autoplaylist ก็เป็นอันเสร็จครับ

* ต้องทำแบบนี้ไม่งั้นเวลาเปิดโปรแกรมมันจะเตือนให้เราสร้าง Library ตลอดครับ

✿อย่าลืมเปลี่ยน✿

foobar>file>preferrences>Display ตรง User Interface Module ว่าเป็น Colums UI รึเปล่าคับ

ถ้าเป็น Defalult User Interface ให้เปลี่ยนเป็น Colums UI เสร็จแล้วลองปิด-เปิดโปรแกรมใหม่ดูคับ

ที่มา – sierra

✿วิธีใส่ปกอัลบั้ม✿

การจะใส่ปกอัลบั้ม ต้องวางรูปไว้ในโฟงเดอร์เพลง แล้วตั้งชื่อว่า folder.jpg โปรแกรมถึงจะแสดงภาพปกอัลบั้มให้เราเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 19:49 น. โดย tony-t »

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: มาแต่งหน้าทาปากให้กับ ฟูบาร์ กันดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 12:29 น. »

ขอบคุณมากมาย  :m (3): 

เยี่ยมมากครับ... :m (17):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ kodo

• คุยเก่งมาก
Re: มาแต่งหน้าทาปากให้กับ ฟูบาร์ กันดีกว่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 12:36 น. »
ชอบแต่งหน้าตาแบบนี้มะ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 13:00 น. »

:m (29): :m (29): :m (29):  :m (62): :m (62): :m (62):  :m (83): :m (83): :m (83): :m (8): :m (8): :m (8):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Kritk

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 15:25 น. »
ขอบคุณมากครับ
ปล.ชอบรูปนี้จังครับ

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 18:58 น. »
ผมทำตามทุกขั้นตอน พอมาถึงตอนสุดท้าย ปิดและเปิดโปรแกรมใหม่ ไหงมันเปิดไม่ขึ้นอ่ะครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 19:05 น. »
คุณ peporing รอเดี๋ยว ผมจะมาตอบให้ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 19:15 น. »
ลองเช็คที่ foobar>file>preferrences>Display ตรง User Interface Module ว่าเป็น Colums UI รึเปล่าคับ

ถ้าเป็น Defalult User Interface ให้เปลี่ยนเป็น Colums UI เสร็จแล้วลองปิด-เปิดโปรแกรมใหม่ดูคับ

• ชอบคุย
Re: มาแต่งหน้าทาปากให้กับ ฟูบาร์ กันดีกว่$
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 19:23 น. »
skin kameleon ตัวนี้กินแรมมากขึ้นเยอะเหมือนกันครับ เวลาเรียกโปรแำกรม มันต้องรอซักครู่นึง :m (52): ตัวเก่าเรียกปุ๊บมาปั๊บ

อันนี้เป็นแหล่งรวม skin
http://customize.org/foobar/skins
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 19:46 น. โดย tony-t »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 20:17 น. »
ขอเรียบเรียงใหม่ี
หลังจากโหลดโปรแกรมมาเรียบร้อยแล้ว
วิธีลง

1. แตกไฟล์ใส่ Foobar ครับ แล้วก็ไปที่ folder font ที่โหลดมา ให้ copy font ไป paste ที่  Folder Fonts ใน control panel
2. เปิด foobar>file>preferrences>Display>Columns UI>FCL importing and exporting>คลิกปุ่ม Import…(ขวาบน)
3. ที่หน้าต่าง Import from ดับเบิลคลิ๊กที่โฟลเดอร์ fcl ไปเลือก file kameleon_1.2.2.fcl
4. เสร็จแล้ว ที่ preferrences>Display ขวามือตรง User Interface Module ให้เลือกเป็น Comlumns UI
เสร็จแล้วปิดโปรแกรมแล้วเปิดใหม่ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 20:18 น. โดย tony-t »

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 22:19 น. »
ผมก็ทำตามจนจบขั้นตอนที่4ครับ เลือก Colums UI แล้วปิดโปรแกรม แต่พอจะเปิดอีกครั้ง เปิดไม่ได้ ขึ้นมาแค่ task bar ด้านล่าง จะ uninstall แล้วลงใหม่ก็ไม่ได้ด้วยครับ ขึ้นมาว่า unable ไม่รู้จะทำไงเหมียนกัล

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2009 เวลา 23:30 น. »
แรมไม่พอรึปล่าว

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ 08 พฤษภาคม 2010 เวลา 10:30 น. »
ขอบคุณครับ :m (31): :m (31): :m (31):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ