ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อห้ามในการเลือกซื้อกล้อง  (อ่าน 4099 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
ข้อห้ามในการเลือกซื้อกล้อง
« เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 00:48 น. »
ไหนๆ ก็ไหนๆ ขอเจิมซักกระทู้ก่อนนอนครับ  :yoyo (84):

หลายคนอยากได้ข้อแนะนำ  :yoyo(12):

ผมขอเสนอข้อห้ามข้อที่อย่าเอามาใช้ในการเลือกซื้อกล้องแล้วกันครับ  :yoyo(5):

1. อย่าซื้อเพราะเผื่อ upgrade  :yoyo(21):
ความเชื่อ: บางคนซื้อ Canon เพราะชอบเลนส์ L หรือต่อไปจะเล่น Full Frame แต่ตอนนี้งบมี 2 หมื่น เลยซื้อ 1100D มาใช้ก่อน แล้วค่อยๆ ขยับขยาย  :yoyo(13):

ความจริง: ตอนคุณพี่ขยับไป Full frame body + lenses kit พี่ก็ขายได้ราคาเหมือนกล้อง compact แล้วครับ หรือระหว่างทางมีการ up เลนส์ EF-S เป็นระยะ มันก็เอาไปใช้ไม่ได้อยู่ดี ขายทิ้งหมดก็เหมือนย้ายค่ายเจ็บหนักเหมือนย้ายจาก Olympus มา Canon  :yoyo(64):

2. อย่าซื้อเพราะเพื่อนใช้เยอะ  :yoyo(70):
ความเชื่อ: เล่น Nikon ดิวะ กรูใช้อยู่ จะได้ยืมเลนส์กรูใช้ได้  :yoyo(12):

ความจริง: เลนส์เป็นสิ่งที่ไม่น่ายืมเป็นอย่างยิ่ง ถ้าไม่รักกันจริงๆ เพราะการถ่ายรูปส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นนอกบ้าน โอกาสโดนชน กล้องตก ฝนสาดมีสูง ไม่เหมือนเครื่องเสียง ยืมมาก็อยู่ในบ้าน ห้องแอร์อย่างดี ถึงเวลาเอาเข้าจริง เจ้าของใช้งานตลอด เราจะทำไง  :yoyo(4):

3. อย่าซื้อเพราะ spec เทพ (กว่า)
ความเชื่อ: เล่น Canon เหรอ อย่าเลยๆ คะแนนในเวบ xxx ห่วยกว่า ยี่ห้อ ... dynamic range ดีกว่า noise เยอะกว่า  :yoyo (80):

ความจริง: ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน คะแนนของแต่ละเวบก็เกณฑ์ต่างกันอีก spec ภาพที่ตัวเลขดีกว่า ไม่ได้บอกว่าภาพจะสวยกว่า และคุณจะชอบมันมากกว่า  :yoyo(35):

ถ้า dynamic range ดีกว่า = ภาพสวยกว่า  :yoyo(31):

ทำไมสมัยกล้องฟิล์มรุ่งเรืองถึงชอบถ่าย slide ล่ะครับ ทั้งๆ ที่ dynamic range ห่วยกว่าตั้งเยอะ  :yoyo(51):

ข้อแนะนำ: ซื้อกล้องที่ให้ภาพที่คุณชอบ สีที่ถูกใจ body ถนัดมือ หน้าตาโดนใจ ในงบที่จ่ายได้ดีกว่าครับ  :yoyo (81):

ถ้าจะลงทุนหนักๆ ให้ลงที่เลนส์ เพราะบอดี้ตกรุ่นแล้วราคายังไงก็ฮวบ  :yoyo(11):

ออฟไลน์ ลุงหลง

• ชอบคุย
Re: ข้อห้ามในการเลือกซื้อกล้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 01:23 น. »
เห็นด้วยครับ จริงกล้องคอมแพคราคาไม่แพงแต่ให้สิ่งดีๆกับเราได้เยอะก็มีนะ อยู่ที่เราใช้และทำความรู้จักมันดีแค่ไหน

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ข้อห้ามในการเลือกซื้อกล้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 08:01 น. »
เดี๋ยวนี้  หลายคนซื้อกล้อง  เพราะว่า เพื่่อนๆ เค้าก็ใข้กันหมดแล้ว      :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94):

กลายเป็นว่า ไอ้เราจะหนีบเอา คอมแพคไปเที่ยวใหนๆก็จะโดนค่อนแคะเอา  ตรูจะบ้า   

อีกข้อก็คง  ซื้อกล้องเพราะใครๆก็ใข้กัลลลล   :yoyo (99): :yoyo (99):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 13:28 น. »
ไปเที่ยวยาวๆ ส่วนตัวผมชอบพกคอมแพคนะครับ

เคยไปทริปนึง มีคนที่ไปด้วยแบกกระเป๋ากล้องไป

ผมเอา Ricoh GX100 ไปตัวเดียวเบาๆ

เจออะไรก็ถ่าย ไม่ซีเรียส

ทำไป ทำมา ได้รูปเยอะกว่าที่คิด

กลับกัน ถ้าเอากล้องใหญ่ไป ก็จะมานั่งพะวงจะถ่ายรูป เพราะอุตส่าห์แบกมาหนัก

ถ้าไปเที่ยวแบบมีฟังบรรยาย ผมว่าไม่สนุกอ่ะ ใจมันพะวงกับรูปเกินไป

ผมคงโชคดีมั้งครับ เพื่อนส่วนใหญ่ไม่ค่อยใช้ DSLR กัน เลยไม่โดนอย่างพี่พล

ปล. แต่ถ้าถ่ายเน้นคุณภาพไฟล์จริงๆ DSLR ยังไงก็กินขาดครับ

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 13:30 น. »
เหตุผลในการซื้ออีก 2 อันครับพี่

1. ซื้อไว้จีบสาว -> มีกล้องแล้วมีเหตุชวนสาวไปถ่ายรูปได้

2. ซื้อไว้เป็น prop -> กับบางคนดูนะครับพี่ มีกล้องรุ่นสวยๆ ห้อยคอ หล่อขึ้นอีก 20%

แต่อันนี้ความชอบส่วนตัวน่ะครับ เลยไม่ได้ใส่ไว้ข้างบน

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 09:32 น. »
ไปเที่ยวยาวๆ ส่วนตัวผมชอบพกคอมแพคนะครับ

เคยไปทริปนึง มีคนที่ไปด้วยแบกกระเป๋ากล้องไป

ผมเอา Ricoh GX100 ไปตัวเดียวเบาๆ

ทำไป ทำมา ได้รูปเยอะกว่าที่คิด

กลับกัน ถ้าเอากล้องใหญ่ไป ก็จะมานั่งพะวงจะถ่ายรูป เพราะอุตส่าห์แบกมาหนัก

ถ้าไปเที่ยวแบบมีฟังบรรยาย ผมว่าไม่สนุกอ่ะ ใจมันพะวงกับรูปเกินไป

ผมคงโชคดีมั้งครับ เพื่อนส่วนใหญ่ไม่ค่อยใช้ DSLR กัน เลยไม่โดนอย่างพี่พล

ปล. แต่ถ้าถ่ายเน้นคุณภาพไฟล์จริงๆ DSLR ยังไงก็กินขาดครับ

ผมเองก็ยังใช้ Ricoh GX100 อยู่เลยครับ

ว่าจะเปลี่ยนใหม่ ให้มีขนาดใกล้เคียงเดิม...แต่ Up คุณภาพ นึกไม่ออกเล่นอะไรดี...ไป Fuji ดีไหม
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 12 ตุลาคม 2012 เวลา 09:33 น. »

ผมเองก็ยังใช้ Ricoh GX100 อยู่เลยครับ

ว่าจะเปลี่ยนใหม่ ให้มีขนาดใกล้เคียงเดิม...แต่ Up คุณภาพ นึกไม่ออกเล่นอะไรดี...ไป Fuji ดีไหม

x100 ครับ แจ่ม :yoyo (80):
 ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์ ให้มากเรื่อง

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ ธีร์

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 24 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:03 น. »

x100 ครับ แจ่ม :yoyo (80):
 ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์ ให้มากเรื่อง
เชียร์ XF 1  หล่อซะ  เลยจัดมาแล้วเมื่อวันอาทิตย์.....
 :yoyo(70):

ออฟไลน์ sanpinkaew

• หน้าใหม่
  • *
  • www.facebook.com/audiophilelover
    • Audiophile Lover Soceity
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 25 มกราคม 2013 เวลา 16:01 น. »
เหตุผลในการซื้ออีก 2 อันครับพี่

1. ซื้อไว้จีบสาว -> มีกล้องแล้วมีเหตุชวนสาวไปถ่ายรูปได้

2. ซื้อไว้เป็น prop -> กับบางคนดูนะครับพี่ มีกล้องรุ่นสวยๆ ห้อยคอ หล่อขึ้นอีก 20%

แต่อันนี้ความชอบส่วนตัวน่ะครับ เลยไม่ได้ใส่ไว้ข้างบน

แอบเห็นด้วยนะครับ มันเหมือนเครื่องประดับ สำหรับผมเวลาถือกล้องใหญ่ๆเลนส์โตๆ เวลาถือไปไหนมาไหนมีคนหันมามอง แอบภูมิใจเล็กๆครับ

ถือว่าเป็นโรคจิตอย่างนึงก็ว่าได้  :yoyo (84): :yoyo (84):

แต่เวลากลับมาบ้าน แมร่.....เมื่อยชะมัด   :yoyo(75): :yoyo(75): :yoyo(75):
ProAc Response D-1 with Cambridge Audio 840A

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 14:13 น. »
ผมซื้อเพราะเพื่อนใช้ครับ จะได้ถามได้ ใช้คนละยี่ห้อมันถามไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ไม่ได้กะยืมนะครับ

ออฟไลน์ konnonth

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 ตุลาคม 2013 เวลา 10:27 น. »
เดี๋ยวนี้ผมเลือกแบบที่ผมชอบ และ จำเป็นต้องใช้เท่านั้น

สมัยก่อนบ้าซื้อมาก แต่สุดท้าย เก็บไว้เฉย ๆ

ตอนนี้ไปเที่ยวไหน มิรเรอเลนส์ กับเลนส์ตัวเดียว จบ
จะแน้วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา