ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ คุยเรื่องกล้อง mirrorles  (อ่าน 8897 ครั้ง)

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
กระทู้ คุยเรื่องกล้อง mirrorles
« เมื่อ: วันพุธ 03 ตุลาคม 2012 เวลา 10:37 น. »
ขอเชิญ พี่ๆเพื่อนๆ น้าๆป๋าๆ ทั้งหลาย เข้ามาพูดโพสภาพ หรือคุ้ยคุยเรื่องราวของกล้อง mirrorless กันได้ที่กระทู้นี้นะครับ ใครเล่นอยู่ ไม่ว่าจะเลนส์คิท เลนส์ค่าย เลนส์มั่ว รวมๆไปถึงมือหมุน  ขอเชิญร่วมโชว์กันเต็มที่ครับ  เหมือนเดิม  ไม่เกี่ยงค่ายเลยครับ  จะหนอน จะนิค จะOly พานาหรือไปกันถึง NEX อะ…fuji ก็กำลังจะมา เต็มที่ได้เลยครับ....ขอเชิญนะครับ.....

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ Ranger

• คุยเก่งมาก
Re: กระทู้ คุยเรื่องกล้อง mirrorles
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 08 ตุลาคม 2012 เวลา 16:00 น. »
เผื่อจะประหยัดเวลากับท่านอื่นๆด้วยว่า mirrorless มันคืออะไร (ผมก็ไม่่รู้เหมือนกัน หึ หึ)
เอามาจาก " http://www.klongdigital.com/data/mirrorless "
น้า Jazz ครับ รบกวนเรื่องรูปหน่อยนะครับ

Mirrorless คือ

--------------------------------------------------------------------------------

เรื่อง/ภาพ โดย Klongdigital.com วันที่ 07 ก.ค. 2555 เวลา 12:54 น. อ่านไป 1,028 ครั้ง

- Mirrorless หรือชื่ออย่างเป็นทางการว่า EVIL หรือ MILC

EVIL ย่อมาจาก electronic viewfinder interchangeable lens
MILC ย่อมาจาก mirrorless interchangeable lens camera

Mirrorless คือกล้องที่ตัดกระจกสะท้อนเพื่อทำให้กล้อง DSLR มีความบาง และน้ำหนักที่เบาขึ้น ใช้งานง่าย คุณภาพของภาพดีเทียบเท่ากล้อง DSLR

การคิดค้นและการพัฒนา มีหลายค่ายที่สนใจเข้าร่วมพัฒนา แต่พอเอาเข้าจริง ต่างค่ายต่างพัฒนากล้องที่เป็นของตัวเอง โดยมี Olympus Panasonic ร่วมกันวิจัยและออกเซนเซอร์ที่เราเรียกกันในท้องตลาดว่า Micro Four Thirds โดยผู้ที่ออกวางขายเป็นค่ายแรกก็คือ Panasonic G1 แต่ไม่ได้รับความนิยมมากนักเพราะกล้องออกมาใหญ่และน้ำหนัก รูปทรงก็ไม่ได้ต่างจากกล้อง DSLR ทั่วไป และในเวลาไม่นาน Olympus ก็ออกมาวางจำหน่ายบ้าง Olympus E-P1 ได้ออกวางจำหน่าย เป็นกล้องขนาดเล็กแต่คุณภาพขนาดเท่า DSLR ( ออกวางขายในปี 2009 และกระแสยอดเข้าชมของเว็บดังอย่าง Dpreview  นั้น มีคนเข้าไปพูดคุยและหาข้อมูลเป็นเวลายาวนานถึง 4 เดือน ทำให้กล้อง DSLR เดิมเริ่มเสียตลาด )

Panasonic G1

Olympus E-P1

และด้วยกระแสนี้เองที่ทำให้ยักใหญ่ของผู้ผลิตเซนเซอร์ sony ได้ผลิตกล้อง Mirrorless ขึ้นโดยเอาเซนเซอร์ APS-C ของกล้องตัวใหญ่มาใส่ไว้ในกล้องดิจิตอลตัวใหม่ของโซนี่เลย เรียก sony nex เมื่อขนาดเซนเซอร์ใช้ตัวเดียวกับ กล้อง DSLR ทำให้ได้ภาพที่ได้มีคุณภาพเท่ากับกล้องตัวใหญ่ ทำให้ตลาดกล้อง Sony ได้รับความนิยมอย่างมาก

Sony Alpha NEX5n

การเสียตลาดและการได้รับความนิยมกล้องชนิด Mirrorless เป็นอย่างมาก ทำให้นิคอนและคอนนอนต่างรอไม่ได้

นิคอนได้ออก Nikon V1 และ Nikon J1 และได้รับการตอบรับที่ดี ของคนที่มีเลนส์นิคอนอยู่เดิมแล้ว

Nikon V1

ทำให้เหลือแต่แคนนอนที่ประกาศว่า ถึงยังไงก็ไม่ผลิดกล้อง Mirrorless แน่นอน แต่จะไปเน้นกล้องตัวใหญ่ราคาถูกลง แต่ไม่นานมานี้ แคนนอนที่บอกว่าตัวเองไม่ออกกล้อง Mirrorless แน่นอนกับกล้องMirrorless แคนนอนต้องยอมเสียหน้าด้วยกลัวว่าตัวเองจะสูญเสียกลุ่มลูกค้าที่ต้องการความเบาและพกง่าย จึงออก กล้อง Canon eos m ขึ้น ทำให้ค่ายกล้องที่เป็นชั้นนำของตลาดนั้นได้ออกกล้อง Mirrorless ครบทุกค่าย

Canon EOS M

การตลาดกล้องยังต้องแย่งชิงความได้เปรียบกันต่อไป ทำให้ผู้บริโภคต่างได้กล้องราคาถูกแต่คุณภาพดีขึ้น ทำให้กล้องดิจิตอลสามารถจับต้องได้ง่ายขึ้นในขณะนี้
 •Canon EOS M
 • Nikon J1 , Nikon N1
 • Sony Alpha NEX3 ,Sony Alpha NEX5 , Sony Alpha NEX c3 , Sony Alpha NEX5n ,Sony Alpha NEX7,Sony Alpha NEX-F3
 • Olympus PEN E-P1 ,Olympus PEN E-P2 ,Olympus PEN E-P3 ,Olympus PEN E-PM1, Olympus PEN E-PL1 ,Olympus PEN E-PL2 ,Olympus PEN E-PL3 ,Olympus OM-D E-M5
 • Panasonic G1 , Panasonic G2 , Panasonic G3 , Panasonic GF1, Panasonic GF2, Panasonic GF3, Panasonic GH1, Panasonic GH2
 • Samsung NX100 ,Samsung NX200,Samsung NX210,Samsung NX1000
 • Pentax Q , Pentax K-01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 11 พฤศจิกายน 2012 เวลา 00:08 น. โดย jazz »
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

• Moderator
Re: กระทู้ คุยเรื่องกล้อง mirrorles
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 08 ตุลาคม 2012 เวลา 17:48 น. »
ได้ครับ เดี๋ยวจัดให้....แต่วันนี้ยังไม่มีเวลาเท่าไรอะ.... :yoyo(34):

:yoyo(65): :yoyo(65):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:05 น. »
ถามหน่อยครับมีคนบอกว่าmirror less มันมีเซ็นเซอร์ภาพเล็กกว่า พวก Sony ที่เป็นแบบอะไรนะ aps? ไม่ได้เนื่องจากขนาด
ทำให้ได้ภาพออกมาละเอียดสู้ไม่ได้นี่มันจริงมั้ยครับ.  หรือเป็นแค่ การตลาดการโฆษณา เดิมผมใช้ oly epl-2 อยู่ก้พอใจมันระดับนึงภาพสวยหากแสงดี แต่ข่อเสียคือบางครั้งเอ๋อหาโฟกัสไม่เจอเป็นบ่อยๆเหมือนกัน. กำลังหยอดกระปุกดูๆตัวใหม่อยู่อ่ะ  :yoyo(48):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:17 น. »
ถามหน่อยครับมีคนบอกว่าmirror less มันมีเซ็นเซอร์ภาพเล็กกว่า พวก Sony ที่เป็นแบบอะไรนะ aps? ไม่ได้เนื่องจากขนาด
ทำให้ได้ภาพออกมาละเอียดสู้ไม่ได้นี่มันจริงมั้ยครับ.  หรือเป็นแค่ การตลาดการโฆษณา เดิมผมใช้ oly epl-2 อยู่ก้พอใจมันระดับนึงภาพสวยหากแสงดี แต่ข่อเสียคือบางครั้งเอ๋อหาโฟกัสไม่เจอเป็นบ่อยๆเหมือนกัน. กำลังหยอดกระปุกดูๆตัวใหม่อยู่อ่ะ  :yoyo(48):

เรื่อง โฟกัส เอ๋อๆ  ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูรึยังครับ

ผมลองอัพ EPL1 ผมลองอัพดูแล้ว  โฟกัสไวขึ้นนะครับ

ส่วนเหตุผลอีกข้อ  ที่เวลาถ่ายแสงน้อยไม่สนุก  ก็อาจจะเป็นที่เลนส์

เลนส์เจ้านี้เขา  ผมก็อ่อนใจเหมือนกัน ทำรูกว้างๆกะเขาไม่ได้ซะที

จะว่าไป  ล่าสุดก็ทะยอยออกมาแล้วนะครับ...

ถ่ายกลางคืน พอได้เลยเหมือนกัน  ถ้าได้F สัก 2  หรือ 1.8

epl2  ผมว่ามันก็น่าใช้แล้วนะครับ...ถ้าปล่อยราคาเขียงๆ  กระซิบผมบ้างนะครับ... :yoyo(29):

• Source is King-Let's play Vinyl
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 16:14 น. »
น้าแจ๊สครับผมคุยกับเพื่อนนักเล่นคนนึงเค้าบอกแนะนำว่าเฮ้ยเปลี่ยนอะไรกันบ่อยๆ. เพราะรู้ว่าผมเป็นคนถ่ายรูปไม่เยอะเท่าไร อย่างปีนึงเที่ยวสองสามหนเอง เลยแนะให้ซื้อเลนส์ถ่าย. Portrait ดีๆเล็กๆสักตัวเหน็บไปไหนมาไหนด้วย ก้แนะให้ลองดู Pana 20mm. F1.7.  หรือมีเลนส์ตัวไหนดีที่น่าสนใจอีกครับ ส่วนอัพเฟริมแวร์นี่เราทำเองได้ปะครับ. แนวนี้ก้น่าจะเหมาะเหมือนกันประหยัดเงินไปได้. ถ้าปล่อยเมื่อไรเด๋วส่งต่อน้าแจ๊สเป็นคนแรกเลย  :yoyo (94):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Speakers: Linn Keltik (Active)

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 23:45 น. »
 ลองดูอันนี้ครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=213330

ผมอ่านดูแล้วน่าสนุกดี epl1 ตอนที่ผมอัพก็ลุ้นน่าดู. เหมือนกัน

แต่ก็ไม่เกินความสามารถครับ

เรื่องเลนส์ ถ้่ายังถ่ายรูปไม่มาก ผมอยากคุยด้วยแนวๆนี้ครับ

ผมยืมเพื่อนมาใช้นะครับ เป็น รุ่น EPL1  ตอนแรกๆ  ผมถ่ายๆไป  ผมว่ากล้องมันฮ่วยครับ

รูปที่ออกมา ไม่ได้เรื่อง  โฟกัสหลุด แทบจะ90%  เจ้าของกล้องเพื่อนผม มันก็โดนแนวๆนี้

เหมือนกัน  จนผม ทนไม่ไหว  ยืมเอากล้องมาเล่นอยู่พักใหญ่ 

แล้วเสริ์ทในเน็ท  จนพบกับ  auto4/3  เว้บที่ผมแนะนำไปนั่นระครับ

ผมเริ่มค้นหาเรื่องราวเกี่ยวกับ EPL1 ส่วนของคุณลองค้นEPL2นะครับ...

ผมเคยเข้าไปดูไฟล์แล้ว ผมว่า EPL2 มันเทพกว่า EPL1 บานตะไท

ผมค้นหาไปเรื่อยๆ  ดูไฟล์ไปเรื่อยๆ  แล้วผมก็ลองถ่ายแก้ไขไปเรื่อยๆ

จนในที่สุด....ผมก็ตกหลุมรัก EPL1 เข้าเต็มเปา  ภาพที่ได้ออกมา 

ผมได้ค้นพบแล้วครับว่า...ที่ฮ่วย  คือ ผมเอง  ไม่ใช่กล้อง.....

ที่เล่ามานี่คือ เลนส์ KIT นะครับ  ยังไม่ใช่ เลนส์ ใสๆ สไตล์เทพ

ของคุณ  ถ้าได้ถ่ายบ่อยๆ  เล่นบ่อยๆ  ดูไฟล์ ของเพื่อนเก่งๆ

บ่อยๆ....มันจะมีกำลังภายในผุดออกมา....ไฟล์ของเรา มันจะสวยขึ้นๆ

จนคุณสนุกกับมันครับ....ครับ  จนคุณสนุกกับมัน

นั่นแหระ  กล้องโอลิมปัส.......มันถ่ายสนุกจริงๆ...

ผมยืมเพื่อนมาที  กว่าจะคืนยาวครับ  เพราะมันถ่ายสนุก  แบตก็อึด

เพื่อนมาทีไร  นั่งดูรูปกัน...ก็บ่น  ว่าเขาถ่ายเองไม่ได้อย่างนี้....

ผมเลยบอกให้เล่นบ่อยๆ  ถ่ายบ่อยๆ.....รูปจะสวยเอง........

แล้ว คุณหละ  ถ่ายบ่อย..เล่นบ่อยหรือเปล่าครับ.....?

ถ้าคำตอบคือ...ไม่  อย่าไปลงทุนเลนส์ เลย.....เอาตัง ไปหาสายแจ่มๆมาเสียบแอมป์ดีกว่า๕๕๕๕๕

นั่นมันแสดงว่า กล้องมันไม่ใช่ทางเรา.....อิอิ

ลองดูไฟล์ของชาวบ่้านที่เขาใช้รุ่นเดียวกับเราก่อนนะครับ....

ถ้าไฟล์เขาดีกว่าเรา  แสดงว่า เราต้องพัฒนาฝีมือขึ้นไปครับ...

ส่วนเลนส์เทพ  มันแค่ทำให้ถ่ายภาพได้ง่ายขึ้นแค่นั้นเอง...

ถ้าเราไม่พัฒนาฝีมือ  ซื้อมา  มันก็เป็นแค่เครื่องมือครับ...

หาใช่เพื่อนรู้ใจไม่...... :yoyo(51):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 11 พฤศจิกายน 2012 เวลา 00:05 น. โดย jazz »

ออฟไลน์ Tuuu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 00:46 น. »

ลองศึกษาตัวนี้ดูครับน้า Suchai   

Sony Cyber-shot DSC-RX1 กล้องคอมแพคตัวแรกที่ใช้เซนเซอร์ขนาดฟูลเฟรม พร้อมเลนส์ Carl Zeiss Sonnar T* 35mm f/2 คุณภาพสูงเซนเซอร์ CMOS ของ RX1 เป็นรุ่นเดียวกับกล้อง SLT ที่เปิดตัวพร้อมกันอย่าง Alpha A99 ความละเอียดสูงถึง 24.3 ล้านพิกเซล ถ่ายวิดีโอได้สูงสุด FullHD 60 เฟรมต่อวินาที
ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ของ RX1 มีดังนี้
ปรับ ISO ได้ตั้งแต่ 50-102400
จอแสดงภาพด้านหลังขนาด 3" ความละเอียด 1,229,000 พิกเซล
มีแฟลชในตัว ระยะหวังผล 6 เมตร
น้ำหนักรวมแบตเตอรี่อยู่ที่ 482 กรัม
RX1 ยังมีฟังก์ชันที่เรียกว่า Smart Teleconverter สำหรับเพิ่มทางยาวโฟกัสไปที่ 1.4 เท่า (49 มม.) และ 2 เท่า (70 มม.) โดยคร็อบจากเซนเซอร์โดยตรง ซึ่งเป็นผลมาจากขนาดเซนเซอร์ที่ใหญ่มากนั่นเอง
แต่ราคาแรงพอๆ กับ 5d mk iii เลยครับน้า :yoyo(30):

ออฟไลน์ Santa

• LINN
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 01:37 น. »

ลองศึกษาตัวนี้ดูครับน้า Suchai   

Sony Cyber-shot DSC-RX1 กล้องคอมแพคตัวแรกที่ใช้เซนเซอร์ขนาดฟูลเฟรม พร้อมเลนส์ Carl Zeiss Sonnar T* 35mm f/2 คุณภาพสูงเซนเซอร์ CMOS ของ RX1 เป็นรุ่นเดียวกับกล้อง SLT ที่เปิดตัวพร้อมกันอย่าง Alpha A99 ความละเอียดสูงถึง 24.3 ล้านพิกเซล ถ่ายวิดีโอได้สูงสุด FullHD 60 เฟรมต่อวินาที
ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ของ RX1 มีดังนี้
จอแสดงภาพด้านหลังขนาด 3" ความละเอียด 1,229,000 พิกเซล
น้ำหนักรวมแบตเตอรี่อยู่ที่ 482 กรัม
RX1 ยังมีฟังก์ชันที่เรียกว่า Smart Teleconverter สำหรับเพิ่มทางยาวโฟกัสไปที่ 1.4 เท่า (49 มม.) และ 2 เท่า (70 มม.) โดยคร็อบจากเซนเซอร์โดยตรง ซึ่งเป็นผลมาจากขนาดเซนเซอร์ที่ใหญ่มากนั่นเอง
แต่ราคาแรงพอๆ กับ 5d mk iii เลยครับน้า :yoyo(30):

มี pre-order อยู่ที่ 99,900 ครับ :yoyo (94):
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 09:31 น. »
อ้างจาก: Suchai ที่ วันที่  10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2012, 10:02:56
ทำให้ได้ภาพออกมาละเอียดสู้ไม่ได้นี่มันจริงมั้ยครับ.  หรือเป็นแค่ การตลาดการโฆษณา เดิมผมใช้ oly epl-2 อยู่ก้พอใจมันระดับนึงภาพสวยหากแสงดี แต่ข่อเสียคือบางครั้งเอ๋อหาโฟกัสไม่เจอเป็นบ่อยๆเหมือนกัน. กำลังหยอดกระปุกดูๆตัวใหม่อยู่อ่ะ 

แต่ราคาแรงพอๆ กับ 5d mk iii เลยครับน้า

สเปคแรงดีมากเลยครับน้า tuu แต่สงสัยว่าถ้าเปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ราคาแบบนี้มันจะมีอนาคตมั้ยอ่ะ. โดยส่วนตัวผมว่าem-5 หล่อกว่าเยอะเลยนะ. น่าสนตรงเซ็นเซอร์ฟูลเฟรมนี่แหละใหญ่ดี. อ้แล้วน่าจะติดเลนส์ซูมดีๆสัก12-40/50 สว่างๆมาเนอะ สำหรับคนรักสบาย family man ทั้งหลาย  ตัวเดียวจบ :yoyo (84):

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 00:44 น. »

ผมเอารูปหัวเข็มมาให้ดูกันจาก กล้อง Olympus EPL-2 ที่เพิ่งได้เลนสืใหม่ Lumix 20mm. f1.7 มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 28 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:35 น. โดย jazz »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 00:56 น. »

อีกภาพลำโพงครับ   ผมลงถูกหมวดป่าวน้าแจ๊สสถ้าผิดย้ายได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 28 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:31 น. โดย jazz »

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:36 น. »
เห็นสองรูปนี่ เริ่มได้ไอเดียอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ meemomay

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 29 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:54 น. »
ช่วงเดือนก่อนจะไปซื้อ HDD ในงาน commart ดันไปเจอกล้อง samsung nx ลดราคาแล้วเหมือนโดนสะกดจิต ไหนๆซื้อมาแล้วเลยลองถ่ายรูปมาฝากกัน ใครสนใจกล้อง mirrorless ราคาไม่แรงแถม lens kit ราคาค่อนข้างถูกแถมมีให้เลือกเยอะและคุณภาพอยู่ในเกณฑ์ดี ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ ถึงศูนย์บริการในเมืองไทยจะห่วยไปหน่อยก็เหอะ อิอิ ลองมาดูรูปกัน

อันนี้เป็น review ของ lens samsung nx

http://www.dxomark.com/index.php/Publications/DxOMark-Reviews/Samsung-NX-prime-lens-reviews-five-models-measured

สามรูปข้างบนใช้ lens 30 mm f/2 ถ่ายภาพเป็นไฟล์ jpg โดยยังไม่ได้ process แค่ย่อรูปเฉยๆ
ส่วนรูปข้างล่าง กำลังลองทดลองหัด process ภาพดู สีก็จะไปอีกแนวเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 29 กรกฎาคม 2013 เวลา 21:51 น. โดย meemomay »

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 14:09 น. »
กล้อง mirrorless ถ้าจะซื้อลองดู ประกันร้านก็ดีนะครับถูกกว่าประกันศูนย์เยอะเลย

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 21:11 น. »
น้า Jazz แนะนำ ราคาไม่เกิน สองหมื่นให้สักตัวสิครับ เอาแบบที่ให้เลนส์ Wide และ Zome มาแล้ว ที่บ้านของน้องชายไปได้ Panasonic รุ่นแรกมาแล้ว พอมาหยิบใช้งานผมว่า Work ดีไม่เกาะกะ เวลาเที่ยว ที่เล็งไว้ มี Sony และ Olympus ต้องรีบด้วย เพราะว่า ตอนนี้ได้เงินคืน 30 % ที่ King Power ครับ ไม่รู้เดือนนี้จะใช้ได้หรือเปล่าจะได้เดินไปดูรุ่นครับ (กล้องที่นี้ไม่หลากหลาย แต่ราคาถูกกว่าในห้างหน่อยนึง)

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 21:48 น. »
ถ้าเน้น สองยี่ห้อ ราคาไม่เกินสองหมื่นนี่ อิอิ

ผมดูจากเครื่องเสียงที่น้าใช้ก็แล้วกัน  ผมว่า ลองให้ความสนใจ Sonyครับ

Oly กับน้า ผมว่ามันจะหวานไปหน่อย ผมหมายถึงภาพที่น้าจะได้อะครับ

สองโลก ฝ่าฟันอุปสรรคมาทัดเทียมกัน ทั้ง sony และ Oly

ผมเดาๆว่าน้าน่าจะชอบ Sony มากกว่า มันให้ความจริงจัง เข้มข้น ถึงลูกถึงคนมากกว่าครับ

Oly ออกแนวเย็น ผ่อนคลาย สบายหู.....อุ่ย สบายตาครับ๕๕๕

ถ้าต้องให้ผมเจาะ ว่ารุ่นไหน  ผมคงรู้สึกอึดอัดครับเอาเป็นว่า ระดับน้าแล้ว

ผมคงไม่ต้องเจาะรุ่นให้  เอาเป็นแนะแนว ทางของสไตล์ภาพ ดีกว่า สบายใจกว่าครับ

ปลู  ถ้าไม่คิดว่า ต้อง -30%  และถ้าคิดว่า มันก็แค่กล้องตัวนึง  ผมชอบ Fuji X20ครับ

และถ้าเอาเล็ก ง่าย ไม่คาดคั้นไฟล์มาก ลองดู เศษเลนส์ Leica ที่ติดอยู่กับกล้องหมื่นต้นๆ

อย่าง Panasonic LX7 ดูครับ  เพื่อนผมใช้อยู่ แหร่มเป็ดครับ :yoyo (93):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 23:05 น. »
ว่าด้วยmirorless เนี่ยน้องผมไปได้ eos m ครบเซ็ทมา (body + len 2 ตัว+ flash) ศูนย์ไทยมาประมาณหมื่นหกครับมันลดน่าใจหายเหมือนกันเดิมๆเปิดมาสามหมื่นกว่า    ถ้าไม่ติดว่าต้องการกล้องที่ รัวไ้ด้ไวๆหน่อย ถ่ายชิวๆ     ก็น่าลองมองดูครับ  eos m เนี่ยจัดว่าเป็น mirrorless ที่ได้ชื่อว่าเต่าที่สุดตัวหนึ่งเลย (แต่อัพเฟิร์มแวร์ใหม่ก็ไวขึ้นพอสมควรแต่ก็ยังเทียบระดับsony ไม่ได้)   แต่อย่างอื่นก็จัดว่า สูสีกับยี่ห้ออื่นเลยละครับ 

แต่ใจผมว่า คุณอำเภอน่าเล่น nex ละครับเหมือนที่น้าแจ๊สแนะละครับ  ยังไงมันแนวเดียวกันครับ  หวานๆแบบโอลี่อาจไ่ม่ใช่ทาง แหงๆ
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ konnonth

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 ตุลาคม 2013 เวลา 10:28 น. »
ผใช้ panasonic GX-1 กับเลนส์ 14-42 มาเป็นปีแล้ว ยังไม่รู้จะหาตัวไหนมาแทนดีเลยครับ :yoyo(67):
จะแน้วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 ตุลาคม 2013 เวลา 12:48 น. »
ผใช้ panasonic GX-1 กับเลนส์ 14-42 มาเป็นปีแล้ว ยังไม่รู้จะหาตัวไหนมาแทนดีเลยครับ :yoyo(67):

70D  :yoyo(13):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 ตุลาคม 2013 เวลา 15:42 น. »
ถ้าเน้น สองยี่ห้อ ราคาไม่เกินสองหมื่นนี่ อิอิ

ผมดูจากเครื่องเสียงที่น้าใช้ก็แล้วกัน  ผมว่า ลองให้ความสนใจ Sonyครับ

Oly กับน้า ผมว่ามันจะหวานไปหน่อย ผมหมายถึงภาพที่น้าจะได้อะครับ

สองโลก ฝ่าฟันอุปสรรคมาทัดเทียมกัน ทั้ง sony และ Oly

ผมเดาๆว่าน้าน่าจะชอบ Sony มากกว่า มันให้ความจริงจัง เข้มข้น ถึงลูกถึงคนมากกว่าครับ

Oly ออกแนวเย็น ผ่อนคลาย สบายหู.....อุ่ย สบายตาครับ๕๕๕

ถ้าต้องให้ผมเจาะ ว่ารุ่นไหน  ผมคงรู้สึกอึดอัดครับเอาเป็นว่า ระดับน้าแล้ว

ผมคงไม่ต้องเจาะรุ่นให้  เอาเป็นแนะแนว ทางของสไตล์ภาพ ดีกว่า สบายใจกว่าครับ

ปลู  ถ้าไม่คิดว่า ต้อง -30%  และถ้าคิดว่า มันก็แค่กล้องตัวนึง  ผมชอบ Fuji X20ครับ

และถ้าเอาเล็ก ง่าย ไม่คาดคั้นไฟล์มาก ลองดู เศษเลนส์ Leica ที่ติดอยู่กับกล้องหมื่นต้นๆ

อย่าง Panasonic LX7 ดูครับ  เพื่อนผมใช้อยู่ แหร่มเป็ดครับ :yoyo (93):

มิได้แหละ เดี๋ยวคงจะต้องยืม น้องใน Office มาลองสะหน่อย ให้รู้ดำรู้แดงกันไป ระหว่าง Olym กับ Sony เพราะใจจริงเรื่องภาพ ผมกับหันเห ไปทาง Olympus นะครับ ถ่ายเล่นๆๆในบ้าน เวลาเอามาลง กระทู้ ผมเองยังใช้ Olympus Camedia C-740 อยู่เลย (ตัวนี้ใกล้จะ 10 ปีแล้วครับ ฝากเค๊าซื้อมาจาก ญี่ปุ่นครับ)

Fuji X20 http://www.zoomcamera.net/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87/fujifilm-announced-x20.html ก็น่าจะเป็นทางเลือกนึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Santa

• LINN
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 07 ตุลาคม 2013 เวลา 00:15 น. »
Sony RX100 II ก็เป็นอีกตัวที่น่าสนใจมากครับ ในงบ 2 หมื่น

ภาพดีด้วยเช่นกันครับ แถมเล็ก พกพาง่าย ลองดูครับ
Please visit our new website

www.LinnThailand.com