ผู้เขียน หัวข้อ: ^_^ ห้องดูหนัง-ฟังเพลง สบาย สบาย ^_^  (อ่าน 43835 ครั้ง)

ออฟไลน์ teerapong_ong

• ชอบคุยมาก
  • ..... ดูหนัง ฟังเพลง .....
    • WWW.TEMPMAKER.COM
^_^ ห้องดูหนัง-ฟังเพลง สบาย สบาย ^_^
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 18:06 น. »
สวัสดี น้าๆ ครับ

ผมเป็นสมาชิกมาได้พักนึงแล้วครับ แต่เพิ่งได้โอกาสแนะนำตัวอย่างเป็นทางการ พร้อมกับเอารูปห้องมาให้ช่วยดูครับ
มีจุดไหนที่น่าปรับปรุง ขยับ ย้าย หรือ เอาออก ครับ ^ ^

รูปห้องปัจจุบันครับ

อีกมุมครับ ^ ^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 18:06 น. โดย teerapong_ong »
walk on, with hope in your heart

• ชอบคุยมาก
Re: ^_^ ห้องดูหนัง-ฟังเพลง สบาย สบาย ^_^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 18:24 น. »
ผมเริ่มสนใจเครื่องเสียงเป็นเรื่องเป็นราว เมื่อสัก 7-8 ปี ที่แล้วครับ....

เริ่มจากมีเพื่อนแนะนำให้เข้าไปดู web htg2 ซี่งตอนโน้น ยังไม่ได้แยกเป็นกลุ่มๆ เหมือนปัจจุบันครับ
หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็ไปถูกใจกับกลุ่ม DIY อาจจะเป็นเพราะเข้าใจ (ในตอนนั้น) ว่าน่าจะเข้ากะ ทุนทรัพย์ ของเรา

ตัวผมเองก็ไม่ได้มีความรู้ทาง Electronics มากนัก แต่ด้วยขณะนั้นความอยากรู้ อยากลอง เข้าครอบงำ บวกกับเวลาว่างเยอะ
เลยถือโอกาส ร่วมกลุ่มทำแอมป์ กับพี่ๆ ที่มีความรู้ เลยได้มีชุดฟัง DIY มา 1 ชุด ประกอบด้วย

Power Solid state Class A : Zen4 clone (วงจรของ Nelson Pass)
Pre หลอด ของ อาจารย์มด : Pre-12au7
Dac ของคุณวศิน : DAC 1541A
CD-Transport : TEAC CD-rom+DIY CD controller

ฟังชุดดังกล่าวมาหลายปีครับ
walk on, with hope in your heart

ออฟไลน์ woody

• ชอบคุย
Re: ^_^ ห้องดูหนัง-ฟังเพลง สบาย สบาย ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 18:42 น. »
ห้องสวยมากครับ ชอบลำโพงกับขาตั้งครับ :yoyo (80):
ขอถามตัว linn lp12 กับ  VPI Classic1 เสียงต่างกันยังงัยครับ

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 18:45 น. »
ห้องสวยงามมากครับ เดาว่าแนวเสียงน่าจะฟังสบายๆ :yoyo (80):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 18:52 น. »
ห้องสวยมากครับ ดูหนังฟังเพลงในห้องเดียวแบบเดียวกันเรยครับ เย้ๆๆ  ชุดพี่เทพมากๆๆครับ
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 18:59 น. »
เวลาผ่านไป หน้าที่การงานความรับผิดชอบเยอะขึ้น ไม่มีเวลายุ่งกับการ DIY
พออุปกรณ์มีัปัญหา ก็ไม่มีปัญญาแก้ไข เพราะไม่มีฐานความรู้ ก็เลย จัดเอาแอมป์หลอด
ที่เก็บไว้่ มาฟัง และก็ยังไม่ได้ซ่อมแอมป์ DIY จน.............

มีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ คือต้องย้ายบ้าน และสร้างบ้านใหม่ ทำให้ได้โอกาสสร้างห้อง
ฟังอย่างเป็นเรื่องเป็นราว  :yoyo(62): :yoyo(62): :yoyo(62):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 19:02 น. »
ผมจะรวบรวมรูปถ่ายที่ถ่ายเก็บไว้ตอนทำห้องมาแบ่งให้น้าๆ ดูกันนะครับ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ (หรือไม่ได้ประโยชน์ หว๋า..........)

เพราะผมทดลองเรื่องการก้อง สะท้อน หลังจากทำห้องแล้ว พบว่า แทบจะไม่มีเสียงสะท้อน หรือ ก้องเลยครับ

ออฟไลน์ SIRIN

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 21:36 น. »
สวัสดีครับ ผม BAY  htg2 ครับ

ตอนนั้นเห็นร่ำลาไปเรียนต่อที่อเมริกา ใช่รึเปล่าครับ :yoyo (84):
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 21:39 น. »

สวยดีครับ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=e3b10ac07032152709c1f023553d467b&topic=2983.0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 22:16 น. »
มาเปิดตัว (ห้อง) จนได้ กำลังอยากดูอยู่เลย ห้องสวยเรียบร้อยดีมากครับ

Harbeth SHL5 + ขาตั้งพี่ศักดิ์สวยมากๆ เรื่องเสียง ชอบๆ  :yoyo(23): :yoyo(30):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 22:23 น. »
 :yoyo (80):ชอบๆแล้วก็ชอบ :yoyo(53):

ออฟไลน์ nodsecret

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 22:26 น. »
 :yoyo(67):

พี่ครับลำโพงตัว(แอบเห็นเล็กๆ)ที่อยู่ข้างตู้ฝั่งขวาชิดผนัง
เป็นซับหรือลำโพงวางหิ้งครับ หมกไว้ครับ
แอบสอดรู้สอดเห็น นึดนึง55 :yoyo(35):

ออฟไลน์ Tanawat

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 23:32 น. »
สวยดีครับ  :yoyo (79):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 12 ตุลาคม 2012 เวลา 00:26 น. »
อ้างถึง
ผมเป็นสมาชิกมาได้พักนึงแล้วครับ แต่เพิ่งได้โอกาสแนะนำตัวอย่างเป็นทางการ พร้อมกับเอารูปห้องมาให้ช่วยดูครับ
มีจุดไหนที่น่าปรับปรุง ขยับ ย้าย หรือ เอาออก ครับ ^ ^

:yoyo (84): ขยับ ย้าย หรือ เอาออก มาที่บ้านผม ท่าจะดีออก  :yoyo(12): ชุดน่านอนฟังจัง
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 12:38 น. »
อุปกรณ์ ต่างๆ ที่ใช้่อยู่ครับ

เครื่องเล่น CD ของ Consonance Droplet 5.0 HD รุ่น Group Buy ครับ
ปรีแอมป์ ของ Luxman รุ่น C06a (alpha)

พาวเวอร์แอมป์ ของ Luxman รุ่น M06a (alpha)

เครื่องเล่นแผ่นเสียง ของ VPI Classic 1 หัว MM ของ Ortophon 2M Blue

Phono pre-amp ของ AHT ทุกอย่างเดิมๆ ครับ

ลำโพง Harbeth SHL-5 + ขาตั้ง Guizu จากพี่ศักดิ์ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 17:57 น. โดย teerapong_ong »

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 12:42 น. »
ห้องสวยมากครับ ชอบลำโพงกับขาตั้งครับ :yoyo (80):
ขอถามตัว linn lp12 กับ  VPI Classic1 เสียงต่างกันยังงัยครับ

น้า woody ครับ ผมยังไม่ได้มีโอกาสลอง เปรียบเทียบเลยครับ เพราะ LP12 ยังไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ต่างๆ
ที่เตรียมไว้เลยครับ  :yoyo(50):

ลำพังเวลาฟังก็ไม่ค่อยจะมีเลยครับ  :yoyo(37):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 12:43 น. »
สวัสดีครับ ผม BAY  htg2 ครับ

ตอนนั้นเห็นร่ำลาไปเรียนต่อที่อเมริกา ใช่รึเปล่าครับ :yoyo (84):

สวัสดีครับ คุณ BAY

เป็นคนละคนกันครับ  :yoyo(61):

แต่ยินดีที่ได้เจอกันที่นีอีกครับ  :yoyo(62):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 12:45 น. »
:yoyo(67):

พี่ครับลำโพงตัว(แอบเห็นเล็กๆ)ที่อยู่ข้างตู้ฝั่งขวาชิดผนัง
เป็นซับหรือลำโพงวางหิ้งครับ หมกไว้ครับ
แอบสอดรู้สอดเห็น นึดนึง55 :yoyo(35):

ตาไวดีจังคับ .... ^ ^

เป็นลำโพงวางขาตั้งของ Tannoy ครับ รุ่น Eyris 1 ครับ
ตอนแรกฟังไว้ฟังชั้นล่างหน้าทีวี แต่หลัีงฝุ่นเกาะเยอะ เลยยกมาเก็บไว้ในห้องฟัง  :yoyo(69):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 13:18 น. »

เครื่องเล่น CD ของ Consonance Droplet 5.0 HD รุ่น Group Buy ครับ
ปรีแอมป์ ของ Luxman รุ่น C06a (alpha)
พาวเวอร์แอมป์ ของ Luxman รุ่น M06a (alpha)
เครื่องเล่นแผ่นเสียง ของ VPI Classic 1 หัว MM ของ Ortophon 2M Blue
Phono pre-amp ของ AHT ทุกอย่างเดิมๆ ครับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียง ของ VPI Classic 1 หัว MM ของ Ortophon 2M Blue ตอนนี้ฟังแผ่นเสียงเป็นไงบ้างครับ เห็นน้าๆมักดันให้ไปที่ หัว mc
กันทั้งนั้น น้าว่าหัว mm พอมั๊ย ถามจริงๆ ....อืม หัว red & blue เคยฟังเทียบกันมั๊ยครับ เสียงต่างกันเยอะมั๊ยครับ กะหัวตัวอื่นอีกก็ได้ครับ :yoyo (81):

แต่ตอนแรกที่เคยฟังหัว clear aurum เพลงเดียวกัน กะของผมตอนนี้ (หัวเรก้า แดง) clear ฟัง ดีกว่า เสียงซัดีที่บ้านพอควร หัวแดงฟังแล้ว
ไม่ค่อยต่าง นอกจากลักษณะเสียงของแผ่นเท่านั้น คหสต.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 13:21 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 13:28 น. »
ตอนเริ่มทำบ้าน ขออนุมัติ จาก ผบ. ขอห้องดูหนังให้ลูกชาย ด้วยนะ (ข้ออ้าง..... :yoyo(13):)

ได้พื้นที่มา 3.5x5.3x2.7 เมตร ก็เริ่มวางแผนลากสายไฟ สายลำโพงสำหรับ ดูหนังไว้ก่อน  :yoyo(13):
สายลำโพงผมใช้ ของ Canare 4S11 ส่วนสายไฟก็ใช้ขนาด 4 sq.mm. มีเบรคเกอร์แยกแต่ละจุดใช้งาน

วางระบบปรับอากาศเป็นแบบ Duct  :yoyo (87):

วางโครงไม้ บุภายในด้วยแผ่นฉนวนเสียง ของ SCG ตราช้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 13:35 น. โดย teerapong_ong »

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 13:44 น. »
ก่อนจะปิด ทับฉนวน ด้วยแผ่น ยิปซั่ม ก็แปะ แผ่น Damp (ทีี่ใช้ในงานเครื่องเสียงรถยนต์)
เป็นตัวขั้นระหว่างโครงไม้ กับ แผ่นยิปซั่ม

แล้วก็ใช้แผ่นไม้อัด ปิดทับแผ่นยิปซั่มอีกรอบนึง โดยยังมีแผ่น Damp ขั้นระหว่าง แผ่นไม้อัดกับแผ่นยิปซั่ม เช่นกัน

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 13:51 น. »
ส่วนเพดาน ก็สลับกันโดยโครงด้านบนเป็นไม้หน้า 4" และปิดทับด้วยไม้อัด ผิวสุดท้าย ก็เป็นแผ่นยิปซั่ม
เพราะช่างบอกว่า งานทำสีไม้อัดมันยากกว่า ทำสีแผ่นยิปซั่ม มากๆ.............

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 14:11 น. »
ผมอยากได้ห้องแบบนี้  จังเรียบร้อย สะอาด ดี
แนวทางการทำห้องน่าศึกษามาก ๆ
เล่นเครื่องเสียง Standart ตลาด ๆ มาพักนึงแล้ว  ช่วงหลังมานี้ผมว่า พวก AMP.DIY นี้ โดนใจผมมากกว่า
เห็นขาตั้งพี่ศักดิ์แล้ว  นึกว่ามาอยู่กับใคร  ที่แท้อยู่นี้เอง  ตัวนี้ผมเล็กจนตาเหล่  แต่ไม่กล้าซื้อ  เพราะดูตังในกระเป๋าแล้วเกรงใจ
อยากจะได้มาตั้ง TANNOY : Stirling ใจจะขาด  น่าจะเสียงดี
ระบบไฟเข้าห้องนี้ทำถูกแบบแผน  พื้นฐานดีไว้ก่อนนี้ไปได้ไกลเลย  ปรับปรุงเปลี่ยนแปลง
ทดสอบอะไรก็ฟังออกง่ายครับ  อยากให้ดูให้ดี ๆ ห้องดีไฟดี  เอาอะไรเข้ามาก็เพราะ
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 15 ตุลาคม 2012 เวลา 17:31 น. »

เครื่องเล่นแผ่นเสียง ของ VPI Classic 1 หัว MM ของ Ortophon 2M Blue ตอนนี้ฟังแผ่นเสียงเป็นไงบ้างครับ เห็นน้าๆมักดันให้ไปที่ หัว mc
กันทั้งนั้น น้าว่าหัว mm พอมั๊ย ถามจริงๆ ....อืม หัว red & blue เคยฟังเทียบกันมั๊ยครับ เสียงต่างกันเยอะมั๊ยครับ กะหัวตัวอื่นอีกก็ได้ครับ :yoyo (81):

แต่ตอนแรกที่เคยฟังหัว clear aurum เพลงเดียวกัน กะของผมตอนนี้ (หัวเรก้า แดง) clear ฟัง ดีกว่า เสียงซัดีที่บ้านพอควร หัวแดงฟังแล้ว
ไม่ค่อยต่าง นอกจากลักษณะเสียงของแผ่นเท่านั้น คหสต.

น้าแก้วครับ........ ตอบตามตรงเลยนะครับ ผมเองเพิ่งได้มีประสบการณ์ฟังแผ่นเสียงก็จาก VPI classic1+2M Blue นี่แหละครับ
ส่วน LP12 ก็ยังไม่มีเวลา setup เลยครับ  :yoyo(30):

ออฟไลน์ w_thongchai

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 10:16 น. »
ห้องสวยแล้วก็มีการเตรียมการเรื่องเสียงและร้อยสายเป็นอย่างดี
ต้องเสียงดี แล้วก็เงียบ เย็นสบายแน่นอนเลยครับ นับถือๆ  :yoyo(53):
Source/Pre/PWR: LUMIN/Spectral DMC 30SL/DMA 250
Audio Intf: MIT Oracle v2.2/Oracle Matrix 50/ Oracle Matrix 90 v1 BW
Pwr Cdn/Cbl: MIT Oracle AC1/2
Spk: Martin Logan Spire

ออฟไลน์ pomtaecha

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 10:21 น. »
ห้องสวยครับ Systemดูลงตัวดีครับ ชอบขาตั้งครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 10:59 น. »

แท่นวางเพาเวอร์แอมป์ดูเล็กไปหน่อย   เอาแท่นไม้วอลนัท Guizu ตัวนี้ไปวางดีกว่ามั้ง  เสียงสงัดขึ้นเยอะเลยนะ  จะบอก.ไห่...ฮิ..ฮิ...

ออฟไลน์ uthen

• ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 11:21 น. »
วางพื้นฐานห้องอย่างดีเลยครับ  :yoyo(23):

ออฟไลน์ soundsouth

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 11:23 น. »

แท่นวางเพาเวอร์แอมป์ดูเล็กไปหน่อย   เอาแท่นไม้วอลนัท Guizu ตัวนี้ไปวางดีกว่ามั้ง  เสียงสงัดขึ้นเยอะเลยนะ  จะบอก.ไห่...ฮิ..ฮิ...

จัดไปครับพี่ สวยเข้าเซต  :yoyo(41):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 09:45 น. »
แท่นวางแอมป์ ก็แอบๆ ดูอยู่ครับพี่ศักดิ์........ :yoyo(12):

ตอนนี้ต้องค่อยๆ เก็บตังค์ ครับเพิ่งจ่ายค่าแผ่น Box set Vinyl Norah Jones ไปครับ  :yoyo (84):

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2012 เวลา 07:16 น. »
ชั้นวางแผ่นเสียงด้านหลัง สั่งทำหรือซื้อสำเร็จรูปครับ :yoyo(73):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2012 เวลา 09:37 น. »
ชั้นวางแผ่นเสียงด้านหลัง สั่งทำหรือซื้อสำเร็จรูปครับ :yoyo(73):

น่าจะมาจาก ikea ครับน้า :yoyo(58):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ 29 ตุลาคม 2012 เวลา 12:04 น. »

น่าจะมาจาก ikea ครับน้า :yoyo(58):

ใช่ครับ ได้มาจาก ikea ประกอบสนุกดีครับ  :yoyo(62):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 10:01 น. »
สมาชิกใหม่ครับ ................

รับต่อมาจากน้า Magpie วันแรกๆ ที่ได้มา ลองฟังเสียงแล้วมันแปลกๆ เสียงหลอนๆ หาข้อมูลจากกระทู้ในนี้ จนเจอกระทู้ของน้า nirut เลยรู้ว่า เสียงกลับเฟสอยู่

พอลองกลับสายลำโพง ด้านขวา แล้่วเสียงก็กลับมาเป็นปกติ คราวนี้ฟังเพลินเลยครับ  :yoyo(19):

ตอนนี้กำลังศึกษา เรื่อง DPoLS อยู่ครับ   :yoyo(62): :yoyo(62): :yoyo(62):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 10:07 น. »
อีกสักรูปนะครับ ...............

ตอนนี้กำลัง ง่วนอยู่กับการฟังแผ่น Jacob's Track อยู่ครับ  :yoyo(26):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 10:09 น. »
ถามน้าๆ นะครับ อยากทราบว่า ทำไมเวลาเรามองหลอด (KT88) ด้วยตาเปล่าจะเห็นแสงส้มสีเดียว แต่พอผ่านกล้องถ่ายรูปแล้ว
มันมีแสงสีน้ำเงิน อยู่รอบๆ ด้วยครับ  :yoyo(69):

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 10:18 น. »

ยิ่งใช่ speed shutter น้อยๆ ยิ่งเห็นชัดครับ

แต่เรื่องหลักการผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

ไปคู่กะ ฮาเบ็ด  ดูมีราศี เลยครับ   :yoyo(32):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

ออฟไลน์ Psj

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 10:48 น. »

ใช่ครับ ได้มาจาก ikea ประกอบสนุกดีครับ  :yoyo(62):

ถ้าไม่ยึดติดกับผนังหรือเพิ่มฉากยึดระหว่างชิ้นข้างกับแผ่นบนแล้ววางของหนักๆข้างบนนี่ระวังมันล้มได้นะครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 11:16 น. »

ถ้าไม่ยึดติดกับผนังหรือเพิ่มฉากยึดระหว่างชิ้นข้างกับแผ่นบนแล้ววางของหนักๆข้างบนนี่ระวังมันล้มได้นะครับ

ขอบคุณครับ น้า Psj ตอนนี้ที่วางอยู่ก็มี ลำโพงเซนเตอร์ กะ Int KB300i และก็ LP12 ครับ สงสัยต้องหาที่วางใหม่ ครับ
  :yoyo(65):

ออฟไลน์ Kamin

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 12:37 น. »

:yoyo(53):
ตอนเริ่มทำบ้าน ขออนุมัติ จาก ผบ. ขอห้องดูหนังให้ลูกชาย ด้วยนะ (ข้ออ้าง..... :yoyo(13):)

ได้พื้นที่มา 3.5x5.3x2.7 เมตร ก็เริ่มวางแผนลากสายไฟ สายลำโพงสำหรับ ดูหนังไว้ก่อน  :yoyo(13):
สายลำโพงผมใช้ ของ Canare 4S11 ส่วนสายไฟก็ใช้ขนาด 4 sq.mm. มีเบรคเกอร์แยกแต่ละจุดใช้งาน

วางระบบปรับอากาศเป็นแบบ Duct  :yoyo (87):

วางโครงไม้ บุภายในด้วยแผ่นฉนวนเสียง ของ SCG ตราช้าง

ห้องสวยมากและวางแผนระบบสุดยอด
อยากได้ระบบแอร์แบบนี้จังเลยคงเงียบมาก