ผู้เขียน หัวข้อ: หลอด EL84 ตัวไหนน่าเล่นมั้งครับ  (อ่าน 3871 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritdiwat

• ชอบคุย
  • WE ARE X !!!!!!!!!!!!!!!!
หลอด EL84 ตัวไหนน่าเล่นมั้งครับ
« เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 19:18 น. »
อยากได้หลอด EL84 ที่ให้เสียง กลางอิ่มๆ เบสเยอะๆ หน่อยครับ    จะเอาไปใส่ Amp กี่ต้าร์ครับ

ขอบคุณครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):
     We           are           "X"   !  !  !  !

ออฟไลน์ jp74

• ลองคุย
  • **
Re: หลอด EL84 ตัวไหนน่าเล่นมั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 19:31 น. »
ที่เสียบอยู่เป็นของแบรนไหนรึคับ

จะได้หาหลอดที่ความแตกต่างจากเดิมได้ละคับพี่

ถ้าดีมากอยู่แล้วคงจะหาแนะนำยากละคับ

แต่เบื่องต้น ขอแนะนำเป็น Nos EL84 Mullard code B คับพี่ :yoyo(53):

• ชอบคุย
Re: หลอด EL84 ตัวไหนน่าเล่นมั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 19:34 น. »
ที่เสียบอยู่เป็นของแบรนไหนรึคับ

จะได้หาหลอดที่ความแตกต่างจากเดิมได้ละคับพี่

ถ้าดีมากอยู่แล้วคงจะหาแนะนำยากละคับ

แต่เบื่องต้น ขอแนะนำเป็น Nos EL84 Mullard code B คับพี่ :yoyo(53):

ของเดิมที่ใช้อยู่เป็นของ JJ ครับ จะเอาไปใช้กับ Amp Marshall DSL401 ครับ
     We           are           "X"   !  !  !  !

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 19:48 น. »
แบบนี้ หลายทางเลือกเลยคับ

Nos EL84 Russia

Nos sylvania black plate

Nos Siemens Square getter

etc....

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 19:50 น. »
แบบนี้ หลายทางเลือกเลยคับ

Nos EL84 Russia

Nos sylvania black plate

Nos Siemens Square getter

etc....

พวกนี้แนวเสียงแบบที่ว่าเลยใช่ไหมครับ   ขอบคุณมากครับ

แล้วถ้า EL34 ตัวไหนให้เสียงอิ่มๆ เบสดีๆ มั้งครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 10:32 น. »
 :yoyo(35):  เบสกะหลอด คงจะไม่ค่อยไปทางเดียวกันเท่าไหร่อ่าคับน้า 

เลยแนะนำไม่ถูกเลย  หัวแถวของ EL34 ก็ต้องเป้น พวก Fx Code ทั้งหลายละคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กะ วงจร และ อุปกรณ์ด้วยคับ  เปลี่ยน C Kathod 2 ตัว C Coupling อักตัว

เสียงอาจเปลี่ยนไปมากกว่า เปลี่ยนหลอด อีกนะคับ  :yoyo(21):

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 10:52 น. »
แอมป์กีตาร์ผมว่าหลอดเอาท์พุทไม่น่าจะต้องลงทุนมากขนาดนั้นก็ได้มั้งครับ

ที่ผมเคยลองเอามุลลาร์ด Xf2 เปลี่ยนดู เสียงมันก็ตามคาด คือได้เนื้อเข้มหนา

ถ้าเล่นซ้อมอยู่ในบ้าน หรือห้องซ้อม ถ้าชอบหนาหน่อย ผมว่า Winc C ( ใหม่ )ก็โอนะครับ

แต่ถ้าเล่นเป็นงานประจำ หรือเล่นออกงานเป็นครั้งคราว ก็อีกเรื่องนึงครับ

ถ้าเผลอใส่มุลลาร์ดเข้าไปแล้ว พอเปลี่ยนเป็นหลอดอื่นนี่ คงต้องปรับหูนิดนึง แล้วก็ทำใจด้วยนะครับ

แอมป์กีตาร์ถ้าอยากได้ย่านโลวเอนด์เยอะๆ ถ้าหลอดปรีสเตจแรกใช้ 12AX7 ลองเปลี่ยน

R กับ C cathode ออกแล้วเอาหลอด LED ใส่แทน สีแดงปะมาณ 1.8V เขียว 1.9V ตัวเดียจบ

C cathode bypass ไม่ต้อง เบสมาแน่ครับ

ออฟไลน์ Alek_DHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2015 เวลา 22:32 น. »
 หลอด nos ดีๆไม่เหมาะที่จะเอามาใช้กับแอมป์กีต้าร์หรอกครับ  แนะนำว่าให้ใช้หลอดรัสเซียเป็นหลัก เพราะ แอมป์กีต้าร์ส่วนใหญ่รันโหด ไบอัสหนักครับ ยิ่งคนที่ชอบเสียงแตกด้วยนี่ หลอด nos ตอบโจทย์นี้ไม่ได้เลยครับ