ผู้เขียน หัวข้อ: linn skeet เวลานำมารอง spike แล้วมีบุคลิกของเสียงที่เปลี่ยนไปบ้างหรือปล่าวครับ  (อ่าน 7554 ครั้ง)

ออฟไลน์ meemomay

• ชอบคุยมาก
    เนื่องจากเมื่อวานเพิ่งจะไปรับของมา แต่ยังไม่ได้ลองเลย อยากจะขอข้อมูลเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่ลองแล้วก่อน  เพราะปกติเวลาเปลี่ยนอะไรเข้าไปใน system ผมจะสลับฟังแบบใช่้กับไม่ใช้อยู่หลายรอบเลย เพื่อฟังว่าเสียงออกมาดีหรือไม่ดีก่อนจะตัดสินใจว่าจะใช้จริงๆดีหรือเปล่า แต่ลำโพงไม่เหมือนสายที่แค่ถอดเข้าถอดออก ขยับลำโพงทีนึงต้องมาเคาะมาขยับอีกหลายทีเลยกว่าจะเข้าที ไม่ทราบได้ลองกันแล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
ประมาณ ใช้สายเงินอยู่แล้วเปลี่ยนเป็นทองแดงครับ
ออก warm ขึ้น
นิ่งขึ้น
มีมวลมากขึ้นครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูว่าของเดิมใช้อะไร

ของผมเทียบกับจานรองไม่กี่สิบบาทครับ

ชอบหรือไม่นั้นคงต้องดูว่า system ปัจจุบัน ขาดอะไรอยู่

คงต้องลองดูครับ

:yoyo (81):

ออฟไลน์ magpie

• คุยเก่งมาก
ยังไม่ได้ลอง

แต่คิดว่าบุคลิกไม่น่าเปลี่ยนไปแต่โฟกัสน่าจะชัด. เคลียร์ ขึ้นครับ
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
ประมาณ ใช้สายเงินอยู่แล้วเปลี่ยนเป็นทองแดงครับ
ออก warm ขึ้น
นิ่งขึ้น
มีมวลมากขึ้นครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูว่าของเดิมใช้อะไร
ของผมเทียบกับจานรองไม่กี่สิบบาทครับ
ชอบหรือไม่นั้นคงต้องดูว่า system ปัจจุบัน ขาดอะไรอยู่
คงต้องลองดูครับ
 :yoyo (81):
น้าอาร์ตยังใช้ชุดเดิมอยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
ยังไม่ได้ลอง

แต่คิดว่าบุคลิกไม่น่าเปลี่ยนไปแต่โฟกัสน่าจะชัด. เคลียร์ ขึ้นครับ

ประมาณนี้แหละครับ เสียงโดยรวมสะอาด เบสกระชับขึ้น   :yoyo (80):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
เช่นกันครับ :yoyo (80):

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
เห็นผลตามที่คุณ magpie ว่าไว้จริงๆ ครับ :yoyo(58):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ maizeroo

• อยากคุย
  • **
  • ยินดีต้อนรับ
เพิ่งได้ลองครับ เสียงสงัดขึ้นเบสกระชับเก็บตัวได้ดีขึ้น โดยที่ไม่ได้เปลี่ยนบุคลิคของเสียงครับ

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
ที่ไม่น่าเชื่อคือเปลี่ยนปั๊บเห็นความแตกต่างปุ๊บ :yoyo(53):

ไม่ต้องเพ่งจนกรามล่างยานไปติดพื้นเลย :yoyo(67):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
Re: linn skeet เวลานำมารอง spike แล้วมีบุคลิกของเสียงที่เปลี่ยนไปบ้างหรือปล่าวครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 00:11 น. »
ที่ไม่น่าเชื่อคือเปลี่ยนปั๊บเห็นความแตกต่างปุ๊บ :yoyo(53):

ไม่ต้องเพ่งจนกรามล่างยานไปติดพื้นเลย :yoyo(67):

หึหึ   อ่านแล้วขำ

นึกถึง ตอนตากอล์ฟ ไปเที่ยวเมืองจีน

ไม่รู้แกไปทำ หรือ ไปฟังอะไรมา

หำยาวเกือบถึงพื้น ! :yoyo(63):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
Re: linn skeet เวลานำมารอง spike แล้วมีบุคลิกของเสียงที่เปลี่ยนไปบ้างหรือปล่าวครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 00:23 น. »

หึหึ   อ่านแล้วขำ

นึกถึง ตอนตากอล์ฟ ไปเที่ยวเมืองจีน

ไม่รู้แกไปทำ หรือ ไปฟังอะไรมา

หำยาวเกือบถึงพื้น ! :yoyo(63):

สงสัยไปโดนน้ำมันจิ้งเหลนเข้าละมั๊งครับป๋า :yoyo(74):

ออฟไลน์ Malai

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 00:41 น. »
ลองหาแผ่นคลาสสิกฟังเวลาเบสลงพื้นดูสิครับ นิ่งมาก

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 00:45 น. »
พอได้เบสนิ่งชัดน้าก็จะได้กลางแหลมที่ชัดเจนเป็นผลพลอยได้ครับ :yoyo(58):

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 07:43 น. »
ใช่ครับ โฟกัสชัด เคลียร์ขึ้น นิ่งขึ้น
แต่กลางอวบขึ้น
เบสผมฟังแล้วมีปริมาณมากขึ้น คือมีมวลมากขึ้นทุกย่าน

แต่ไม่ใช่บวมเบลอ

งง มั๊ยเนี่ย 555

สรุป มีมวลขึ้น ลื่นไหลขึ้น แต่ชัด

อ้าว งงอีก 55

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 08:33 น. »

ตั้งแต่ได้มา...ยังไม่ได้ลองใช้เลย :yoyo (84):
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ natty24431

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 08:55 น. »
ยังไม่ได้ไปรับที่ร้านเลยกะว่าจะไปวันเสาร์นี้  :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ LINGLING

• ชอบคุย
สำหรับผม ใส่กับไม่ใส่เสียงต่างกันบานเลยครับ ใส่เข้าไปสิ่งแรกที่สัมผัสได้คือความอิ่มของตัวเสียงโดยรวม คือไม่ใช่เฉพาะเสียงของนักร้องนะครับ มันรวมไปถึงเสียงของเครื่องดนตรีทุกชิ้น การควบคุมน้ำหนักและการแยกแยะของเบสก็ดีขึ้น เพิ่มความสงัดลดความฟุ้งของช่องไฟ ที่สำคัญเหนืออื่นใดคือ ไทม์มิ่งการควบคุมจังหวะของดนตรีดีขึ้น ส่งผลให้เสียงโดยรวมดีขึ้นอย่างชัดเจน ถ้าถอดออกฟังแล้วห่อเหี่ยวแน่นอนครับ....ฟันธง :yoyo(38): :yoyo(38):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
สำหรับผม ใส่กับไม่ใส่เสียงต่างกันบานเลยครับ ใส่เข้าไปสิ่งแรกที่สัมผัสได้คือความอิ่มของตัวเสียงโดยรวม คือไม่ใช่เฉพาะเสียงของนักร้องนะครับ มันรวมไปถึงเสียงของเครื่องดนตรีทุกชิ้น การควบคุมน้ำหนักและการแยกแยะของเบสก็ดีขึ้น เพิ่มความสงัดลดความฟุ้งของช่องไฟ ที่สำคัญเหนืออื่นใดคือ ไทม์มิ่งการควบคุมจังหวะของดนตรีดีขึ้น ส่งผลให้เสียงโดยรวมดีขึ้นอย่างชัดเจน ถ้าถอดออกฟังแล้วห่อเหี่ยวแน่นอนครับ....ฟันธง :yoyo(38): :yoyo(38):

ถ้าถอดนานๆ  มักจะห่อเหี่ยวครับน้ากวี

เป็นผม   ต้องรีบใส่กลับเข้าไปใหม่ :yoyo (94):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ shuangka

• ลองคุย
  • **
กับชุดของผม ตอนใส่ linn skeet เข้าไปแล้ว โฟกัสนิ่งขึ้นครับ เบสเป็นลูกชัดขึ้น :yoyo(8): แต่ถ้าเทียบกับของ acoustic revive ผมชอบใช้ acoustic revive มากกว่า สำหรับหูผมน่ะครับ เพราะว่า linn skeet น้ำเสียงเหมือนจริงจังเกินไปสำหรับหูผม แต่กับ acoustic revive มันจะนุ่มนวลกว่าหน่อย  :yoyo(19):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
ผมยังไม่มีเวลาแวะไปรับที่ร้านเลย
 :yoyo (84):

ออฟไลน์ Ji025

• ชอบคุย
ของผมฟังเเล้ว เสียงนิ่ง แล้วก้ชัดขึ้นครับ

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
ผมว่าชุดที่เซ็ทมากหน่อย รู้สึกได้มากเลยครับ  :yoyo (88):

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
ชุดของผมมันนิ่งและสงัดขึ้น
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ LINGLING

• ชอบคุย

ถ้าถอดนานๆ  มักจะห่อเหี่ยวครับน้ากวี

เป็นผม   ต้องรีบใส่กลับเข้าไปใหม่ :yoyo (94):

อิอิ....ป๋าหมายความแบบที่ผมคิดรึป่าวก๊าบ?  :yoyo(51): :yoyo(51):