ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ht bose am10 หรือ nht super zero2 ดีครับ  (อ่าน 6826 ครั้ง)

ออฟไลน์ alon

• คุยเก่งมาก
ปรึกษา ht bose am10 หรือ nht super zero2 ดีครับ
« เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2012 เวลา 14:16 น. »
สิ้นปีผมจะย้ายไปอยู่ townhouse เล็กๆ 130 ตรม
คงเอาไว้ที่ห้องรับแขก ไม่ได้เป็นห้องแยกตะหากเลยอยากได้ชุดเล็กๆไม่เกะกะ
เอาที่แขวนได้ครับ เลยมอง2ชุดนี้ไว้ เปิดดังไม่ได้

Bose 999usd จากเมกา ซื้อเมืองไทยไม่ลง
Nht 5ตัว 17000 บวกซับเล็กๆราคาเท่ากัน

Nht เคยใช้แล้วชอบเสียงกลางมาก
Bose ได้แต่ฟังผ่านๆเสียงใหญ่ดีแต่ cd amp เป็น naim

เน้นดูหนัง แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ wongwarit

• สมาชิกอาวุโส
  • magnepan mini maggie
Re: ปรึกษา ht bose am10 หรือ nht super zero2 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2012 เวลา 14:21 น. »

เป็นผม...ผมเล่น NHT ครับ...ผมว่าถ้าฟังเน้นเอาจริงเอาจัง NHT ดีกว่า Bose

แต่ townhouse 130 ตรม  นี้ถือว่าไม่เล็กเลยนะครับ ขนาดพอๆกับบ้านเดียวหลังเล็กเลยครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
Re: ปรึกษา ht bose am10 หรือ nht super zero2 ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2012 เวลา 23:36 น. »
 ถ้าเอาเสียงอย่างเดียว คงเชียร์ NHT ครับ

แต่ถ้าจะเอาใจแม่บ้านด้วย  จัดบ้านเป็นระเบียบเรียบร้อย

โบสก็ให้เสียงไม่ได้ขี้เหร่เท่าไรครับ อยู่ที่แอมป์ด้วยนะ

อีกเรื่อง  คือเรื่องเสียงรบกวนข้างบ้าน 

โบสจะให้ปริมาณด้านนี้น้อยกว่า ซับแท้ๆ ขนาดใหญ่ๆ 

ตัวอย่าง  เช่น  เมื่อคืน ลูกผมดูหนัง แบทเทิร์นชิบ

ผมยืนอาบน้ำอยู่  แม่เจ้า  ฝ้าจะหล่น ถล่มใส่กระบาล.....

ผมรีบออกมาจากห้องน่้ำ ทั้งที่ยังมีแชมพูเต็มหัว

เดินมาถึงหน้าห้องทีวี...เจี๊ยก....

ลูกบิดสั่นเป็นเจ้าเข้า......พอเปิดประตูเข้าไป...เสียงมันก็มันอยู่

แต่.....เอ ไม่เห็นดังเท่า ไรนี่หว่า........ซับ 12" นี่...

มันเอาเรื่องจริงๆครับ.....คือ  บางทีเราก็ว่าเราก็ไม่ได้เปิดดังเท่าไร

แต่ทำไมข้างบ้านติดกันมีปัญหาจัง...

อันนี้ แทรกมาเล็กๆ ให้เป็นข้อคิด เล็กๆน้อยๆครับ... :yoyo(58):

สำหรับบ้านทาวน์เฮ้าส์ หรือ ท่านที่อยู่ คอนโด.....

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2012 เวลา 23:55 น. »
ความถี่ต่ำมีความยาวของคลื่นมากครับ ยิ่งต่ำมากยิ่งยาวมาก :yoyo (76):

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 ตุลาคม 2012 เวลา 00:03 น. »
ความถี่ต่ำมีความยาวของคลื่นมากครับ ยิ่งต่ำมากยิ่งยาวมาก :yoyo (76):

อึ่ม.........

อืม ม ม ม ม.......

พยายามทำเสียงต่ำอยู่ครับ....

อยากยาวบ้าง..........๕๕๕  ล้อเล่นครับ.. :yoyo(74):

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ :yoyo(65):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 ตุลาคม 2012 เวลา 00:14 น. »
เรื่องยาวต้องปรึกษาป๋าเกาะครับ :yoyo (83):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 ตุลาคม 2012 เวลา 01:59 น. »
ใช้Am10อยู่ครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเบสสที่บางครั้งจะบวมๆผมก็ว่าน่าใช้ดีนะครับ
เล็กดี ประหยัดพื้นที่

ออฟไลน์ Zeal

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 ตุลาคม 2012 เวลา 08:29 น. »
ถ้าเป็นคอนโดเชียร์ bose ครับ สวย ดูดีด้วยเวลาใครมาเยี่ยม เสียงก็ดีตามราคาครับ  :yoyo (76):

ออฟไลน์ schwin

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 ตุลาคม 2012 เวลา 10:59 น. »
สิ้นปีผมจะย้ายไปอยู่ townhouse เล็กๆ 130 ตรม
คงเอาไว้ที่ห้องรับแขก ไม่ได้เป็นห้องแยกตะหากเลยอยากได้ชุดเล็กๆไม่เกะกะ
เอาที่แขวนได้ครับ เลยมอง2ชุดนี้ไว้ เปิดดังไม่ได้

Bose 999usd จากเมกา ซื้อเมืองไทยไม่ลง
Nht 5ตัว 17000 บวกซับเล็กๆราคาเท่ากัน

Bose ได้แต่ฟังผ่านๆเสียงใหญ่ดีแต่ cd amp เป็น naim

แนะนำ Bose ครับสะดวกเรียบร้อยดีและที่สำคัญหา AVR ขับได้ง่าย
NHT เสียงดีครับแต่ปัญหาคือต้องหา AVR กำลังขับสูงมาเล่นกะมันครับ.เห็นตัวเล็กๆอย่างนั้น..ไม่งั้นขับไม่ค่อยออก...เสียงมันจะกระจุกอยู่ที่ตู้ลำโพง
บริการรับปรับระบบเสียงตามมาตราฐาน HAA(Home Acoustic Alliance) โดย AV Pro Anaysis Tools
www.facebook.com/Schwin.HTSetup

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=b2473f2b9519d5f54493662b08a146d7&topic=2983.0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 ตุลาคม 2012 เวลา 11:11 น. »

แนะนำ Bose ครับสะดวกเรียบร้อยดีและที่สำคัญหา AVR ขับได้ง่าย
NHT เสียงดีครับแต่ปัญหาคือต้องหา AVR กำลังขับสูงมาเล่นกะมันครับ.เห็นตัวเล็กๆอย่างนั้น..ไม่งั้นขับไม่ค่อยออก...เสียงมันจะกระจุกอยู่ที่ตู้ลำโพง

เห็นด้วยกะ bose อีกคนเพราะระยะตั้งกะเปิดคังๆคงไม่ได้ bose น่าจะลงตัวกว่า avr ขับได้ง่ายกว่าครับ  :yoyo (84): :yoyo (84):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 29 ตุลาคม 2012 เวลา 17:59 น. »
สงสัยต้องโดน bose ซักที
ไปลองมาแล้วที่ paradise เสียงใช้ได้

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 29 ตุลาคม 2012 เวลา 21:57 น. »
สงสัยต้องโดน bose ซักที
ไปลองมาแล้วที่ paradise เสียงใช้ได้

ดีใจด้วยล่วงหน้าครับ... :yoyo(55):

บ้านสวยๆ...เสียงใสๆ....ตัวอักษร Bose  เล็กๆ เป็นเงางาม

สะท้อนแสงระยิบระยับ เตะสายตาดีชะมัด

เวลาเพื่อนๆ มาบ้าน  เท่อย่าบอกใคร  ขอบวอก.....  :yoyo(5):

ผมอยากได้มากๆเลย  แต่ ราคาคืออุปสรรค์ของผม  :yoyo (96):

ไม่ใช่เรื่องแพงนะครับ.. :yoyo (96):

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 30 ตุลาคม 2012 เวลา 10:17 น. »
น้าแจสผมก็หนักใจตรงมันไม่คุ้มกับเงิินที่จ่ายนี่แหละ
คิดจะซื้อ bose คิดหนักตลอด

มีท่่านใดเคยเทียบกับ canton 130 ตัวแรงแห่ง thaidvd ไหมครับ
ราคา 24000 ใกล้เคียงกัน

ไปอ่านเวปโ้น้นเห็นบอกเทียบเท่ากัน หรือดีกว่า
จะได้ไม่ต้องไปหิ้วให้เสียเวลา

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 30 ตุลาคม 2012 เวลา 10:45 น. »
ผมใช้ Bose AM10 MKII อยู่ครับ....
ฟังธงเลยว่าโบสใช้ฟังเพลงไม่เพราะครับ...
จุดเด่นยี่ห้อนี้คือให้เสียงได้ใหญ่เต็มห้อง โดยไม่เห็นหรือแทบไม่เห็นลำโพง...แค่นั้น
เหมาะเอาไว้แต่งบ้านให้ดูสวยไม่เกะกะ...
ส่วนเรื่องเสียงดี สู้ลำโพง NHT ไม่ได้แน่ๆครับ....

บ้านสวย...เสียงพอใช้ = โบส
เสียงดีกว่า...เกะกะหน่อย = NHT
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 30 ตุลาคม 2012 เวลา 11:54 น. »
ผมเชียร NHT มากกว่าครับ Bose ดูหนังได้ดีพอตัวแต่ถ้าฟังเพลงด้วยไม่เอาไหนครับ
ราคาบ้านเราก้สูงเกินไป
อีกอย่างระยะยาวหากคันขึ้นมาแล้ว Bose อัพลำบากครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 30 ตุลาคม 2012 เวลา 12:05 น. »
น้าแจสผมก็หนักใจตรงมันไม่คุ้มกับเงิินที่จ่ายนี่แหละ

มีท่่านใดเคยเทียบกับ canton 130 ตัวแรงแห่ง thaidvd ไหมครับ

ไปอ่านเวปโ้น้นเห็นบอกเทียบเท่ากัน หรือดีกว่า
เฮ้อ... :yoyo(49):

ไม่คิดว่าจะมาเจอ คนใจตรงกัน.... :yoyo (96):

จะว่าไปมันก็มีดีเยอะครับ....  เช่น เท่  อย่างที่บอกไป

ไม่ค่อยกระทบกระทั่ง กับเพื่อนบ้านใกล้เรื่อนเคียงดี

อีกอย่างก็  มันจะมีผลกระทบน้อยมาก ต่อลำโพงฟังเพลง

คู่หลักของเรา.......ของเรา (ซื้ออีกคู่เหรอ??  เชื่อผมดิ  เห่อๆๆ) :yoyo(13):

ส่วนแคนตัน  ถ้าเอาดูหนังอย่างเดียว ผมชอบความคมชัด ฉับไวครับ

ลำโพงเยอรมันได้ตรงนั้น  แต่ถ้าคุยกันแบบ บ้านๆนะ...ว่าก็ว่าเหอะ

ร้อยคนที่รู้จักโบส.....มีเจ็ดสิบห้าคน ที่ไม่รู้จัก แคนตัน.......

เวลา เพื่อนนอกวงการมาบ้าน.....โห  โค่ดเซ็งเลย.... :yoyo (96):

มันเบ่งไม่ออกครับ๕๕๕๕  :yoyo(34):

หลายปีก่อน.......ผมใช้ลำโพง HT ของ JBL

มีเพื่อนขี้โอ่ ผ้าขาวม้าคาดพุง(บ้านนอก) มาบ้านผม แบบไม่อยากให้มันมา

แต่มาก็ต้องตอนรับ..... :yoyo(51):

พอนั่งเสร็จ เพื่อนผมถามว่า.... JBL แท้หรือปล่าว......

ชิป.....ไม่รู้มันเอาสมองส่วนไหนมาถาม..... :yoyo(25):

หลายต่อหลายครั้ง  ที่คนบ้านนอกอย่างผม

เชิดหน้าชูคอได้ เพราะ  JBL ที่อยู่หน้าบ้าน เพราะคนรู้จัก

ถ้ามองลึกเข้าไปอีกห้อง....Dynaudio ยืนขรึมอยู่

แพงกว่าด้วย  ไม่เคยมีใครเหลียวมอง เวลามาบ้าน๕๕๕ :yoyo (84):

มีแต่ถามว่า...ผมยังเล่นแผ่นเสียงอยู่อีกเหรอ???? :yoyo(30):

ทำไมไม่เล่นซีดี  ????? เสียงดีกว่าเยอะนะ..... :yoyo(58):

น้าน....สอนเราซะอีก.... :yoyo(34):

พิมพ์ อะไรยืดยาวอีกแล้วพ้ม.... :yoyo (81):

ออฟไลน์ keamglad

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 31 ตุลาคม 2012 เวลา 11:48 น. »

Canton 130 ผมเคยไปนั่งฟังเล่นๆมาแล้ว เสียงดีนะ เค้าเซ็ทดีด้วย  ดูหนังเสียงใหญ่ดี
แต่พอฟังเพลง ไม่รู้สิผมว่าเสียงมันเหมือนลำโพงแซทกับบซับมันไม่ไปด้วยกัน มันมีรอยต่อให้ได้ยินพอขัดๆหู สากๆหู
แต่ที่แน่ๆเสียงดีเกินราคาครับ  ถ้าห้องเล็กๆ ก็น่าสนใจ

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 31 ตุลาคม 2012 เวลา 12:19 น. »

Canton 130 ผมเคยไปนั่งฟังเล่นๆมาแล้ว เสียงดีนะ เค้าเซ็ทดีด้วย  ดูหนังเสียงใหญ่ดี
แต่พอฟังเพลง ไม่รู้สิผมว่าเสียงมันเหมือนลำโพงแซทกับบซับมันไม่ไปด้วยกัน มันมีรอยต่อให้ได้ยินพอขัดๆหู สากๆหู
แต่ที่แน่ๆเสียงดีเกินราคาครับ  ถ้าห้องเล็กๆ ก็น่าสนใจ

มันเป็นอะไรที่ฝืนธรรมชาติครับ

ลำโพงโพงดอกจิ๋วๆ ที่โบส หรือยี่ห้ออื่นๆใช้

มันจะกลืนกับซับวูฟเฟอร์ ได้เป็นอย่างดี

เวลาดูหนัง เราอาจจะไม่รู้สึกชัดเจนนัก

แต่กับการฟังเพลงที่เราใช้หูในการรับฟัง

เป็นหลักนี่ มันฟ้องชัดเจนครับ

ว่า ซับเเซท มันเป็นอะไรที่ยังไม่ลงตัวนัก.....

ผมชื่นชม มันมาตั้งกะ Bose AM ยุคแรกๆ

ต่อมาพักนึง  ลำโพงระดับพ่อ อย่าง AR,JBL

ก็ดันของตัวเองออกมาบ้าง canton ก็ทำไ้ด้ดีนะตอนนั้น

แต่ ก็ตายหายไปหมด เพราะมันไม่ประสบความสำเร็จสักเท่าไร

ปัจจุบัน หลากหลายยี่ห้อ  ได้ใจกับ ระบบ HT

แม้กระทั่งลำโพงคอม จากจีน ก็ยังทำซับแซท ออกมาให้ตึ้บกัน

ถ้าถามว่ามันมีความถูกต้องไม๊  ผมยังรู้สึก คันหูทุกครั้งที่ฟังซับแซท

โดยเฉพาะ อย่างยิ่งลำโพงคอม..... :yoyo(11):

มันเป็นไปไม่ได้อย่างแรงที่อยู่ๆ ลำโพงเล็กๆ จิ๋วๆ

มันจะให้ความถี่ ต่อเนื่องไปที่ลำโพงขนาดใหญ่ได้อย่างเรียบเนียน

อย่าว่าแต่ซับแซทเลย...

ขนาด เล่น 2.1 ยังเซ็ทกัน เหงื่อแตกเหงื่อแตน.... :yoyo (84):

โม้มาตั้งนาน  อยากให้พอเห็นภาพครับ ว่า ทำไม

โบสอยู่มาตลอด  กับซับแซทของเขา

ความต่อเนื่องของเสียงระหว่างซับ แซท

ทำไมมันดีกว่า ยี่ห้ออื่น......???

ผมเคยเห็นซับเขา  ผมก็แปลกใจ...

โห...ราคาเป้ง....ซับดอกแค่นี้เอง....ดิ..!

ทำไมไม่ใช้ดอกใหญ่กว่านี้นะ...ผมแอบโมโห

แต่พอคิดถึงความต่อเนื่องของเสียง

ระหว่างซับแซทแล้ว.......ผมเข้าใจครับ ว่าทำไม...

โบส เป็นเจ้าพ่อซับเเซท มาจนทุกวันนี้

ไหนๆ ก็เขียนซะ โบสขึ้นหิ้ง.....

แต่คำถามเดิมๆ ของผมยังคาใจอยู่ทุกวันนี้....

ว่าในเมื่อ ราคาขนาดนี้...วัสดุแบบนี้ เมื่อไร

จะทำของให้มันดูดีสมราคาซะที.....

ตู้ลายไม้.....

ผิวเปียโน.....ฯลฯ

แค่ซื้อมา เวลายืนดูป้ายก็ภูมิใจแล้ว.....

แต่ถ้าวันไหนป้ายมันหลุดหาย 

ยังได้พอมีอารมณ์ ยืนดูเห็นว่า ลำโพงยังดูมีคุณค่า สมราคาบ้าง...

แต่ทุกวันนี้ ...ถ้าป้ายหลุด.....ดูไม่ออกเลยว่า....

โบส...หรือ ของจีนแดง......... :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ leg

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 05 พฤศจิกายน 2012 เวลา 17:30 น. »
โบส ดูหนังมันส์มากครับ แต่เวลาฟังเพลง :yoyo(33):