ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังเพลงของ ToMmY  (อ่าน 287983 ครั้ง)

ออฟไลน์ meenn

• ชอบคุยมาก
Re: ชุดพอเพียงในห้องเพียงพอของ ToMmY
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กันยายน 2013 เวลา 22:45 น. »
ขอบคุณน้าทอมหูทองมากครับ(ไม่ใช่หูถั่วแน่นอน.ผ่านมาเยอะขนาดนั้น.) :yoyo (84):..แสดงว่าน้ำเสียงจากDSD ก็ยังกิน SACD จากCX-7eMP ไม่ลง ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ :yoyo (95):..
ส่วนBL-91นี่คงทิ้งห่างตามความคาดหมาย...ว่าแต่ถ้าไม่รักมันแล้วอย่าลืมคน ตจว.นะครับ..นานเท่าไหร่ก็จะรอ.อิอิ..(แอบแฝง).. :yoyo (84):.

ออฟไลน์ cur

• อยากคุย
  • **
Re: ชุดพอเพียงในห้องเพียงพอของ ToMmY
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กันยายน 2013 เวลา 22:50 น. »
ขอบคุณมาก..ครับ  ผมคงสั่ง stello U3 จากร้าน Jet

DSD เสียงที่ได้แตกต่างกันมากหรือเปล่า?   

ตอนนี้ใช้ Audirvana แทน Amara แล้วหรือครับ

Stello U3 เล่น DSD ไม่ได้นะครับ PCM อย่างเดียวจนถึง 24-192
ผมใช้ Audirvana Plus เวลาเล่น DSD ครับ
ถ้าเล่น 16 & 24 bit ผมใช้ Amarra ครับ

ครับ... ผมเอา​ U3 มาเล่น PCM ครับ

ขอบคุณมาก....ครับ

:yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ pdg911

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กันยายน 2013 เวลา 23:33 น. »
น้าทอมมี่ถามหน่อยครับ

เซ็ต dsd ใน audirvana แบบไหนครับ auto detect มันไม่เห็นอะครับ ขอบคุณครับ  :yoyo (84):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: วันอังคาร 03 กันยายน 2013 เวลา 10:19 น. »
ขอบคุณน้าทอมหูทองมากครับ(ไม่ใช่หูถั่วแน่นอน.ผ่านมาเยอะขนาดนั้น.) :yoyo (84):..แสดงว่าน้ำเสียงจากDSD ก็ยังกิน SACD จากCX-7eMP ไม่ลง ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ :yoyo (95):..

ส่วนBL-91นี่คงทิ้งห่างตามความคาดหมาย...ว่าแต่ถ้าไม่รักมันแล้วอย่าลืมคน ตจว.นะครับ..นานเท่าไหร่ก็จะรอ.อิอิ..(แอบแฝง).. :yoyo (84):.

CX-7eMP เล่น SACD ไม่ได้ครับ ที่ผมชอบฟัง CD จาก CX-7 เพราะผมว่ามันมีความไพเราะมากกว่า และสะดวกกว่ามากครับ

คือ Mac Book Pro ผมไม่ได้ต่อไว้กับชุดถาวร (ยังไม่ได้จัดที่วางใหม่) จะฟัง files ทีนึงก็ต้องยก QB9 DSD กับ MBP และ ext. HDD มาต่อกับชุดครับ บางทีรีบๆ ก็ขี้เกียจต่อ 555  :yoyo (84):

ส่วน BL-91 นี่คิวยาวแล้วครับ 

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: วันอังคาร 03 กันยายน 2013 เวลา 10:32 น. »

เซ็ต dsd ใน audirvana แบบไหนครับ auto detect มันไม่เห็นอะครับ ขอบคุณครับ  :yoyo (84):

ผมก็ใช้ auto-detect ไม่ได้ครับ ผมเลือกอีกอันที่ไม่ใช่ dCS...
■ Set Native DSD Capability to DSD Over PCM Standard 1.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 03 กันยายน 2013 เวลา 10:46 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ pdg911

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: วันอังคาร 03 กันยายน 2013 เวลา 11:14 น. »

ผมก็ใช้ auto-detect ไม่ได้ครับ ผมเลือกอีกอันที่ไม่ใช่ dCS...
■ Set Native DSD Capability to DSD Over PCM Standard 1.0

ขอบคุณครับ เซ็ตแล้วตามน้าเลยครับ เสียงดีครับ  :yoyo (95):

แหม qb9 มันยังไม่รับ dsd128 เสียดาย แต่จริงๆแล้วผมก็ยังไม่มีสักไฟล์  :yoyo (97):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: วันอังคาร 03 กันยายน 2013 เวลา 11:29 น. »

ขอบคุณครับ เซ็ตแล้วตามน้าเลยครับ เสียงดีครับ  :yoyo (95):

แหม qb9 มันยังไม่รับ dsd128 เสียดาย แต่จริงๆแล้วผมก็ยังไม่มีสักไฟล์  :yoyo (97):

DSD128 ยังไม่ค่อยมี software ครับ แต่ Charles Hansen บอกว่ามี upgrade path to DSD128 แน่ๆครับ จำได้ว่าเคยอ่านว่า Charles บอกว่าทำได้ ถ้ามี software มากพอ

OPUS3 มี DSD128 sampler ให้ซื้อครับ
Opus3 DSD Showcase 1 & 2 (5.6MHz) $12.99 เอง
ผมซื้อมาแต่ DSD64 ครับ

ป.ล. ผมจะเลิกซื้อ 24-bit PCM แล้ว กะจะสอยทีละนิดจาก http://store.acousticsounds.com/superhirez  :yoyo(30):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 03 กันยายน 2013 เวลา 11:31 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: วันอังคาร 03 กันยายน 2013 เวลา 22:15 น. »
สรุป DAC ราคาประหยัดตัวไหนน่าเล่นครับพี่ทอมมี่เพื่อผมหาอยู่ จะไปห้องกรงในเร็ววันนี้จะได้ไปเดือนดู :yoyo (95):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: วันพุธ 04 กันยายน 2013 เวลา 10:56 น. »
สรุป DAC ราคาประหยัดตัวไหนน่าเล่นครับพี่ทอมมี่เพื่อผมหาอยู่ จะไปห้องกรงในเร็ววันนี้จะได้ไปเดือนดู :yoyo (95):

ราคาประหยัดนี่เท่าไหร่ครับเปา  :yoyo(5):

- ต่ำกว่า 1 หมื่น ผมยกให้ M2Tech hiFace DAC (8.5 k, up to 384kHz/32bit)

- หมื่นกว่าๆ นี่ผมชอบ Meridian Explorer (12k, up tp 24-192)

- 2-3 หมื่นก็ Meridian Director อีกตัวที่มาใหม่ ราวๆ ฿24,000 ยังไม่เคยฟัง แต่น่าจะเนียนดี

- 4-5 หมื่นนี่ ไม่เคยฟัง แต่ M2Tech Young DAC กับ Calyx DAC 24/192 น่าสนมากครับ ทั้งคู่ หา LPSU ใส่ เสียงไปไกลขึ้น

- เกิน 5 หมื่นนี่ ผมยังยกให้ Benchmark DAC2 HGC (เล่น DSD ได้) 

- เกือบแสนนี่มีหลายตัว ผมใช้ Ayre QB9 DSD ที่จะได้ลองอาทิตย์หน้าก็ Cary DAC100T (tube!!!) กับ Northstar Design Excelsio หรือ Supremo นี่แหละ

- เกินแสนนี่ก็ต้องไปฟัง Weiss DAC202 DSD, Meitner MA-1, EMM Labs DAC2x, dCS Debussy, Weiss Medea+ (ตัวนี้เสียง analog-like มากๆ), ... 

:yoyo(2):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 04 กันยายน 2013 เวลา 11:00 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ StartProBaby

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: วันพุธ 04 กันยายน 2013 เวลา 11:05 น. »
ราคาหมื่นแนะนำ IFI idac อีกตัวครับแจ่มจริง :yoyo(70):

แสนนิดๆ AMR DP-777 เสียงดีมากครับ  :yoyo(23):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 04 กันยายน 2013 เวลา 11:09 น. โดย StartProBaby »

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: วันพุธ 25 กันยายน 2013 เวลา 11:11 น. »
มา update กันหน่อย หายเสียวแล้วครับ NAS set up completed  :yoyo (84):

ถอย Synology NAS DS412+ กับ WD Red 3TB x 4 มาตั้งแต่งาน TAV2013 ปลายเดือน June 2013 เพิ่งมีเวลา set up ครับ 8.11 TB Synology Hybrid RAID (คล้ายกับ RAID 5) พร้อมที่จะ back up & serve ไฟล์เพลงของผมแล้วครับ

:yoyo (77):

ออฟไลน์ tony789

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 03:25 น. »
Synology NAS DS412+   :yoyo(29):  ผมก็แอบมองอยู่เหมือนกันครับน้าทอมมี่

เพลงที่อยู่ในคอมตอนนี้ผมละกลัวHDDเสีย จริงๆ กะไว้ว่ารอสินปีค่อยถอย NAS  เหมือนกันครับ :yoyo (84):

ปัจจุบันขายทิ้งหมด  ฟังแค่ลำโพงคอมกากมีไรปะ

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 09:33 น. »
Synology NAS DS412+   :yoyo(29):  ผมก็แอบมองอยู่เหมือนกันครับน้าทอมมี่

เพลงที่อยู่ในคอมตอนนี้ผมละกลัวHDDเสีย จริงๆ กะไว้ว่ารอสินปีค่อยถอย NAS  เหมือนกันครับ :yoyo (84):

แนะให้ใช้ DS713+ (ประมาณ 18k) หรือ DS1513+ (ประมาณ 30k) ครับ เพราะทั้ง 2 ตัวนั้นต่อ expansion unit DX513 ได้ครับ
ผมพลาดตรงที่ DS412+ ต่อ DX513 ไม่ได้ครับ  :yoyo(30):

http://www.synology.com/products/product.php?product_name=DS713%2B&lang=enu
http://www.synology.com/products/product.php?product_name=DS1513%2B&lang=enu
http://www.synology.com/products/product.php?product_name=DX513&lang=enu

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 09:42 น. »
รายละเอียดการสมัคร account SuperHirez.com
http://store.acousticsounds.com/superhirez

สมัคร account 2 ที่คือ SuperHirez.com & PayPal USA เลือก PayPal ของอเมริกานะครับ
(ผมมีทั้ง PayPal TH และ PayPal US สมัครโดยใช้ email 2 account ที่ต่างกันครับ)

- Shipping & Billing Address ใน SuperHirez.com ใช้ US Address
- Shipping & Billing Address ใน PayPal US ใช้ US Address
- Billing Address ของ credit card ที่จะใช้ ก็ใช้ US Address ครับ

บางคนก็ใช้ที่อยู่ของบริษัทอะไรก็ได้ แต่ใช้ credit card ของเรา
แต่ตอน add credit card to PayPal US account ผมก็มั่วใส่ billing address ของ SCB Credit Card โดยใช้ที่อยู่ใน US ครับ

Happy Listening

ตัวอย่างที่อยู่ใน USA
Ayre Acoustics, Inc.
2300-B Central Ave.
Boulder, Colorado 80301

Los Angeles Walmart Store #2960
4101 Crenshaw Blvd
Los Angeles, CA 90008
Phone: (323) 299-8014
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 16:48 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ uthen

• ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 12:44 น. »
ถึงว่าผม download ไม่ได้ บอกว่าขายแต่ใน USA

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 16:31 น. »
มาแล้วครับ หม้อ isolation transformer ของ Bartolucci I1500 (Toroidal Tr.) รอประกอบร่าง   :yoyo(63):

IEC Inlet: Furutech FI-09 (R)
AC Receptacle: Wattgate 381 RH x2

หนักมากๆครับ หลังแทบหัก  :yoyo(11):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 16:49 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ tum55

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: วันจันทร์ 07 ตุลาคม 2013 เวลา 20:28 น. »
Wattgate 381 RH  :yoyo (79):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 10:16 น. »
Wattgate 381 RH  :yoyo (79):

เจ็บใจครับ ไม่ทันมือ 2 ที่น้า Goken ปล่อย  :yoyo(30):
ดันซื้อของใหม่มาจากร้านตาล ไม่กี่วันก่อนที่น้า Goken จะระเบิดชุด Wattgate  :yoyo(11):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 08:54 น. »
ของเล่นใหม่ครับ SOtM Mini Server sMS-100 เข้าประจำการ ต้องเผาก่อนในชุดหูฟังครับ
(Audiophile 24/384 music server with Ethernet input and USB output.)
http://www.sonore.us/SOtM1.html

ขนาดเล็กมากๆครับ

"เผาเลยครับ ผมรับผิดชอบเอง" เผาแล้วได้ดี เลยใช้ CEntrance DACmini CX headphone amp & DAC เผาครับ (ตัว Bryston BHA-1 ไม่ได้เปิดเพราะร้อนจัด ต้องนั่งเฝ้าครับ)

นี่คือ LMS (Logitech Media Server) run บน Synology NAS ของผมครับ

LMS บน Synology NAS เหมือนกัน

Squeezebox (free app) บน iPad

SqueezePad ($9.99 app) บน iPad

เล่น Internet Radio ได้ด้วยแฮะ ยังหาทางใส่ Linn Radio ยังไม่ได้ครับ

มาแล้วครับ Linn Radio
แค่ internet radio ตัวเครื่องนี้ผมว่าก็คุ้มแล้วครับ

เดี๋ยวต้องสั่งทำ Linear PSU มาต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 08:58 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 09:52 น. »

พี่ทอมมี่ครับ แบบนี้  audir. ก็ไม่ได้เล่น dsd ตรง ๆ สิครบ เพราะดูจากที่บอก มันเหมือนวิ่งบน protocol แบบครอบตัว pcm อีกที  ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

พี่ทอมมี่ซื้อไฟล์เพลง เวลาใช library ตัวไหน ข้อมูลก็ขึ้นมาแสดงได้ครบถ้วนเนอะ ดีจริงๆ
Simple & Simple

ออฟไลน์ ojoa

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 10:17 น. »
สืบเนื่องจากฐานะพี่ทอมมี่ ผมขอเสนอ dCs vivaldi ครับ  :yoyo (86):
Pre-Power: Aurorasound Preda + Karan KAS400 Cardas Wiring CD: Accuphase DP720 Speaker: Wilson Audio Sasha W/P
Interconnect: Audiotruth Diamond , Nordost Valhalla XLR Power Cord : Signal Project Lynx , Kubala Emotion, Powerwedge 311, Kr62 Silver Gold Edition
Speaker Cable: Transparent Reference XL SS
Turntable: Denon DP80 + Tonearm Denon 302 + Dynavector XX2 MkII + Accuphase AC3 + Grado Gold MM + Denon 103r Pulse
Phono: Accuphase C37 ผมหยุดฟังเพลงแล้วครับ

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 15:45 น. »

พี่ทอมมี่ครับ แบบนี้  audir. ก็ไม่ได้เล่น dsd ตรง ๆ สิครบ เพราะดูจากที่บอก มันเหมือนวิ่งบน protocol แบบครอบตัว pcm อีกที  ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

พี่ทอมมี่ซื้อไฟล์เพลง เวลาใช library ตัวไหน ข้อมูลก็ขึ้นมาแสดงได้ครบถ้วนเนอะ ดีจริงๆ

:yoyo(2): :yoyo(2): :yoyo(2):

1. DSD Over PCM Standard มันเป็น standard ที่ใช้ส่งข้อมูล DSD ไม่ใช่หรือครับพี่ (Method for transferring DSD Audio over PCM Frames Version 1.1) technical detail ผมไม่ถนัดครับ ฟังเพลงอย่างเดียว รู้แค่ว่า DSD เสียงดี ถูกใจกว่า 24-bit hires อยู่พอสมควรครับ
     http://dsd-guide.com/dop-open-standard

2. ผมชอบให้ library ของผม มีข้อมูลที่ครบครับ โรคจิตพอสมควร แต่ก็มี DSD (PS3 ripped ISO) บาง albums ก็ไม่มี meta data ทำผมหงุดหงิดพอสมควรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 14:45 น. โดย TMY168 »

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 15:47 น. »
สืบเนื่องจากฐานะพี่ทอมมี่ ผมขอเสนอ dCs vivaldi ครับ  :yoyo (86):

:yoyo(30): dCS Vivaldi ไม่มีปัญญา จริงๆครับ  :yoyo(22):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 16:00 น. »
เรื่องคอมฯ   ผมไม่รู้เรื่องเลย    โง่เอามากๆ

...  เสียดายจัง   น้าทอมมี่  ไม่ได้อยู่ใกล้บ้านผม   ไม่งั้น มันส์แน่ๆ

จะพาไปกินเบียร์(ช้าง) ทุกคืนเลย  ...  เอ้า   เมาววววววววววววววววววววว  !!!!
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ตุลาคม 2013 เวลา 16:04 น. »
เรื่องคอมฯ   ผมไม่รู้เรื่องเลย    โง่เอามากๆ

...  เสียดายจัง   น้าทอมมี่  ไม่ได้อยู่ใกล้บ้านผม   ไม่งั้น มันส์แน่ๆ

จะพาไปกินเบียร์(ช้าง) ทุกคืนเลย  ...  เอ้า   เมาววววววววววววววววววววว  !!!!

อย่าถ่อมตัวเลยครับป๋า เรื่องอื่นๆ ป๋าก็ทราบลึกซึ้งกว่าผมเยอะ ผมแตะแค่ผิวๆ
ดูป๋า DIY โน่น นี่ นั่น แล้วอยากทำเป็นมั่งจังครับ  :yoyo(13):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 14:01 น. »
กำลังสนใจ NETWORK AUDIO PLAYER พอดีครับ น้าครับตัวนี้มันสามารถปรับเพิ่มลดโวลุ่มใด้ในตัวมั๊ย  คือตอนนี้ผมใช้ PIONEER N-30 อยู่ ต่อ DACข้างนอกผ่านสาย coax แล้วไปผ่านปรีอีกที่  แต่ด้วยที่มันไม่สามารถปรับเพิ่มความดังในตัวไม่ใด้  กลายเป็นว่าพอไปปรับโวลุ่มที่ปรี  ปรับนิดเดียวประมาณ9น.เสียงก็ดังลั่น พอลดลงมาหน่อยเสียงก็ค่อยไป กลายเป็นเรนจ์ดังกับค่อยแคบมาก ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ แต่ก็ชอบการเล่นแบบนี้น่ครับสะดวกดีไม่ต้องเปิดคอม :yoyo(55):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 14:29 น. »
กำลังสนใจ NETWORK AUDIO PLAYER พอดีครับ น้าครับตัวนี้มันสามารถปรับเพิ่มลดโวลุ่มใด้ในตัวมั๊ย  คือตอนนี้ผมใช้ PIONEER N-30 อยู่ ต่อ DACข้างนอกผ่านสาย coax แล้วไปผ่านปรีอีกที่  แต่ด้วยที่มันไม่สามารถปรับเพิ่มความดังในตัวไม่ใด้  กลายเป็นว่าพอไปปรับโวลุ่มที่ปรี  ปรับนิดเดียวประมาณ9น.เสียงก็ดังลั่น พอลดลงมาหน่อยเสียงก็ค่อยไป กลายเป็นเรนจ์ดังกับค่อยแคบมาก ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ แต่ก็ชอบการเล่นแบบนี้น่ครับสะดวกดีไม่ต้องเปิดคอม :yoyo(55):

SOtM sMS-100 สามารถปรับเพิ่มลดโวลุ่มใด้ในตัวครับ มีปุ่มให้บน software บน iPad
แต่ต้องต่อกับ Logitech Media Server ซึ่ง run บน NAS, PC or Mac นะครับ แปลว่าถ้าไม่ได้ใช้ NAS ก็ต้องมี Mac or PC ที่ลง LMS ไว้

รายละเอียด LMS ครับ
http://wiki.slimdevices.com/index.php/Logitech_Media_Server

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 14:39 น. »
เพื่อนฝากเผา Hegel HD11 DAC เลยฌาปนกิจหมู่เลยละกัน  :yoyo(18):

ต่อ SOtM sMS-100 --> Stello U3 --> Hegel HD11 --> Headphone Amp

Hegel HD11 เสียงเบสแน่นสะใจมากครับ มี XLR Out ด้วย น่าสนแฮะ   :yoyo (80):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 14:42 น. โดย TMY168 »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 14:46 น. »

SOtM sMS-100 สามารถปรับเพิ่มลดโวลุ่มใด้ในตัวครับ มีปุ่มให้บน software บน iPad
แต่ต้องต่อกับ Logitech Media Server ซึ่ง run บน NAS, PC or Mac นะครับ แปลว่าถ้าไม่ได้ใช้ NAS ก็ต้องมี Mac or PC ที่ลง LMS ไว้

รายละเอียด LMS ครับ
http://wiki.slimdevices.com/index.php/Logitech_Media_Server
ถ้างี้ก็น่าสน

ออฟไลน์ sinthu

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 14:49 น. »
 :yoyo (80):นี่เลยครับเรื่องเล่นเพลงจากไฟล์ น้าทอมมี่เป็นลำดับต้นๆในเวบเราเลยครับ ใจดีด้วย โทรปรึกษาแล้วแนะนำดีครับ เสียอย่างเดียวผมตามไม่ทันหัวมันไม่ค่อยเอาเลยครับเรื่องแบบนี้ :yoyo (95):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 15:02 น. »
:yoyo (80):นี่เลยครับเรื่องเล่นเพลงจากไฟล์ น้าทอมมี่เป็นลำดับต้นๆในเวบเราเลยครับ ใจดีด้วย โทรปรึกษาแล้วแนะนำดีครับ เสียอย่างเดียวผมตามไม่ทันหัวมันไม่ค่อยเอาเลยครับเรื่องแบบนี้ :yoyo (95):
เห็นด้วยคร้าบ :yoyo(65):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 15:35 น. »
เห็นด้วยคร้าบ :yoyo(65):

ขอบพระคุณครับ  :yoyo(65):
แต่ไม่ขนาดนั้นหรอกคร้าบ
ผมก็มือใหม่หัดเล่นเหมือนกัน
อาศัยอ่านเยอะ คุยกับ guru เยอะ
รู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่ง
ฟังเอาแบบที่หูเราชอบครับ
 :yoyo (84):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #392 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 18:19 น. »
1. DSD Over PCM Standard มันเป็น standard ที่ใช้ส่งข้อมูล DSD ไม่ใช่หรือครับพี่ (Method for transferring DSD Audio over PCM Frames Version 1.1) technical detail ผมไม่ถนัดครับ ฟังเพลงอย่างเดียว รู้แค่ว่า DSD เสียงดี ถูกใจกว่า 24-bit hires อยู่พอสมควรครับ
     http://dsd-guide.com/dop-open-standard

2. ผมชอบให้ library ของผม มีข้อมูลที่ครบครับ โรคจิตพอสมควร แต่ก็มี DSD (PS3 ripped ISO) บาง albums ก็ไม่มี meta data ทำผมหงุดหงิดพอสมควรครับ

ข้อแรก เป็นไปได้ครับ ผมก็ไม่ได้อ่านข้อมูลมันอย่างละเอียดว่าเป็นอย่างไร  แต่อย่างพี่ทอมมี่ว่าแหล่ะครับ อย่าไปสนใจมัน  ฟังเพราะเป็นใช้ได้แล้ว ๕๕๕  ขนาดไฟล์ .wav, .flac., m4a, aiff ที่ดึงออกมาเป็น 24/96 ผมว่า มันเพราะกว่า 24/96 ที่ขายกันจากผู้ผลิตเลย

อันสอง ถ้ายังเป็น iso อยู่ คงทำอะไรกับมันไม่ได้เหมือนกันครับ อิๆๆ ผมมีอยู่พอสมควรเหมือนกันครับ
Simple & Simple

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 12:07 น. »
ช่วงนี้ ไม่ได้ update อะไร  :yoyo(62):

มีมาแต่ CEntrance Hifi M8 portable headphone amp + DAC
สั่งไว้ตั้งแต่เดือน January 2013 ของเพิ่งส่งมาครับ รอนานจริงๆ  :yoyo(5):
แต่เสียงก็คุ้มค่ากับการรอมากครับ ฟังได้ตั้งแต่แกะกล่องเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 15:40 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 15:10 น. »
หูฟัง jh แบบหล่อ เวลานอนฟังมันแนบสนิทเหมือนตอนยืน นั่ง ฟังหรือเปล่าครับ

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 15:14 น. »
หูฟัง jh แบบหล่อ เวลานอนฟังมันแนบสนิทเหมือนตอนยืน นั่ง ฟังหรือเปล่าครับ

ไม่เคยนอนฟังครับ แต่เท่าที่นั่งฟัง ขยับไปมา มันก็แนบสนิทดีครับ อยู่ที่ตอน fitting ครับ  :yoyo (95):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 16:44 น. »
ขออนุญาตแนะนำ resort สวนผึ้ง "La Provence Suan Phung" ครับ

ของผมเอง ทำกับน้องๆเป็นธุรกิจครอบครัวเล็กๆ ตอนนี้เปิด phase แรก 15 ห้องก่อนครับ
น้องสาวผมจบการโรงแรมมาจาก Swiss ทำอยู่โรงแรม Peninsula Bangkok มา 13 ปี เบื่อ เลยออกมาทำ resort ออกมาหน้าตาแบบนี้ 555

น้าๆ พี่ๆ เพื่อนๆท่านใด ผ่านไปแถวนั้น เรียนเชิญ แวะเที่ยวได้ครับ ยินดีต้อนรับเสมอ
น้องชาย กับ น้องสาวของผม ผลัดกันเฝ้าครับ
แนะนำร้านอาหารเลย Chef มาจากโรงแรม Peninsula Bangkok ตามน้องสาวผมออกมา 555

ลา โปรวองซ์ สวนผึ้ง
33/3 ถ.บ่อหวี-ห้วยผาก หมู่ 4 บ่อหวี
ต.ตะนาวศรี, อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี 70180
โทร : 083 737 7667, 083 737 9229
มือถือ : 081 628 3841, 089 228 4865
อีเมล์ : cm@LaProvenceSP.com
www.LaProvenceSP.com
https://www.facebook.com/laprovence.suanphung

ชมรูปเลยละกัน ภูมิใจนำเสนอครับ

บรรยากาศภายในห้องพักครับ ตอนนี้มีแค่ 15 ห้องก่อน

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 16:47 น. »
น้าๆ พี่ๆ เพื่อนๆท่านใด ผ่านไปแถวนั้น เรียนเชิญ แวะเที่ยวได้ครับ ยินดีต้อนรับชาว TAC เสมอครับ

:yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ป.ล. ไม่มีตังไปอัพเครื่องเสียงเพราะเจ้า resort นี้แหละ  :yoyo(11):

ออฟไลน์ nui67

• สมาชิกอาวุโส
    • http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=107a7a00cbf53f49d8351513b173af8b&topic=2983.0
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 17:07 น. »
ยินดีด้วยครับกะ resort ใหม่ สวยมากน้าทอมมี่  :yoyo (77): :yoyo (77):

มีโอกาศต้องไปลองแน่ๆ ช่วงหน้าหนาว แถวนั้นเย็นใช้ได้เลย   :yoyo(53): :yoyo(53):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #399 เมื่อ: วันอังคาร 29 ตุลาคม 2013 เวลา 17:19 น. »
สวยมากครับ :yoyo (80):