ผู้เขียน หัวข้อ: ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ  (อ่าน 53228 ครั้ง)

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 20:16 น. »
เป็นสมาชิกใหม่ครับ ก็ขอแนะนำตัวในกระทู้นี้ พร้อมกับทำห้องฟังเพลงไปในตัวเลยครับ  :yoyo(65): (แต่แอบอ่านมานานแล้ว)  :yoyo(23):

หลังจาก ลองผิด ลองถูก เปลี่ยนเครื่องเสียงมาเป็นว่าเล่น ( ทำเป็นสั่งผัดไทยเลย ) ซื้อสายดีๆ อุปกรณ์แพงๆ เท่าไหร่ไม่ว่า ขอให้ได้มา มีมิติ มีพลัง มีเวทีเสียงที่ดี

รายละเอียดชัดเจน ตำแหน่งชิ้นดนตรีให้ถูกต้อง อะไรต่ออะไรอีกหลายอย่างที่เราต้องการหาให้ใกล้เคียงความเป็นดนตรีและให้ใกล้เคียงความเป็นจริงมากที่สุด...

มันจะได้อย่างไร ถ้าเราไม่ให้ความสนใจและความสำคัญ ของห้องฟัง และ set-up ตำแหน่งอุปกรณ์ พร้อมทั้งปรับอะคูสติกของซิสเท็มเราเลย.. แต่เราจะให้ความ

สำคัญกับการซื้ออุปกรณ์ดีๆ เครื่องเสียง แพงๆ ต่างหาก (ผมว่าสิ่งเหล่านี้ น่าจะมาภายหลังมากกว่า)...

เรื่อง มีอยู่ว่า.. เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ได้ไปฟังชุดเครื่องเสียงของพี่ที่มีประสบการณ์ การเล่นเครื่องเสียงมานาน ผมถึงกับต้องตกใจ และกุมขมับ ปวดหัวเลยครับ

ชุดเครื่องเสียงของแก รวมกันแค่หลักหมื่น ชุดอุปกรณ์ เส้นสาย ก็ธรรมดามาก(ผมว่าห่วยเลยล่ะ) แต่ทำไม ทำไม ให้เสียง ได้น่าฟังและสมจริงมากๆ ทั้งเวที มิติ

ตำแหน่งชิ้นดนตรี รายละเอียด ชัดเจนสุดๆ ให้เสียงครบทุกย่านความถี่ แต่ของเราหลายแสน แต่เสียงไม่เอาไหนเลย ฟังก็ไม่เป็นเพลง มั่วไปหมด ยิ่งฟังก็ยิ่งเบื่อ

ตรงกันข้าม...ชุดของพี่แกโคตรห่วย แต่ทำไมฟังแล้วเป็นเพลง รายละเอียดดี ยิ่งฟังแล้วยิ่งอยากฟังต่อ อ้าว! จบเพลง แล้วเหรอ... แต่ผมสังเกตุดู แกจะให้ความสำคัญ

กับห้องฟังมากๆ การ set-up ตำแหน่งอุปกรณ์ พร้อมทั้งปรับอะคูสติกของซิสเท็ม...

ผมจึงรู้ตัวว่า ผมหลงทาง มาตลอด คิดแต่จะเปลี่ยนเครื่องเสียงและอุปกรณ์อย่างเดียว ไม่ได้ให้ความสำคัญ กับ การ set-up ตำแหน่งอุปกรณ์ พร้อมทั้งปรับอะคูสติกใน

ชุดซิสเท็มของเราเลย แล้วมันจะให้เสียงที่ดี และ ได้ความต้องการของเราอย่างไรกัน...

นี่คือที่มาที่ผมจะปรับปรุงห้องฟังเพลงของผมครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 10 พฤศจิกายน 2015 เวลา 17:52 น. โดย admin »

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
Re: (((( ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ ))))
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 20:27 น. »
พอดีช่วงนี้มีเวลาอยู่บ้าง..ก็เลย ลุยเลยครับ ...จะได้เป็นแนวทาง ให้แก่เพื่อนสมาชิก ในการทำห้องฟัง ไม่ต้องใช้งบมาก ไม่แพง

แต่ได้เสียง แบบ audiophile แน่นอนครับ...จะได้ไม่หลงทางแบบผมครับ...

ตอนนี้กำลังทำ ชุดปรับอะคูสติกครับ Diffusor ครับ

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
Re: (((( ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ ))))
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 20:32 น. »
ผมใช้ไม้ MDF ทำครับ หนา 12 mm.

โครงสร้างด้านหลังครับ

ออฟไลน์ คนบ้านนอก

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 20:33 น. »
เป็นสิ่งเข้าถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 20:39 น. »
พี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ มาแนะนำ แสดงความคิดเห็นได้นะครับ ช่วยๆกัน

ผมก็ทำไปเรื่อยๆครับ มีเวลา ก็จะเอาภาพและข้อมูล มาลงให้มากที่สุดครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 20:47 น. »
อัดใยสังเคราะห์...ครับ กัน Resonance คลื่นเสียงรบกวนภายในตัวตู้ หน่อยครับ...

ออฟไลน์ ~*JerN*~

• ฐานะไม่ให้...แต่ฝักใฝ่ไฮเอนด์
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 21:28 น. »
ปูเสื่อครับ  :yoyo(62):
The First Step Is Always The Hardest.

ออฟไลน์ jackat

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 01:33 น. »
มารอ ภาคต่อครับ

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 07:39 น. »
จริง ๆ แล้ว  ก่อนการใช้อุปกรณ์พวกนี้เนี่ย  เราต้องหาสาเหตุก่อนนะครับว่าห้องเรามีจุดอ่อนที่ไหน  อย่างดิฟฟิวเซอร์เนี่ยช่วยเรื่องสลายเสียงกลางที่มีมากเกินไป  ถ้าห้องเรามีปัญหาเรื่องเบส  ดิฟฟิวเซอร์จะไม่ช่วยอะไรเลยครับ

หลัก ๆ นะครับ

1. ห้องควรมีสัดส่วนที่ดี  และเป็นมุมฉากจะ setup ง่าย
2. ห้องต้องแข็งแรง  ถ้าเป็นผนังปูนก็จะง่ายขึ้น  แต่ถ้าเป็นผนังเบา  มักจะกระพือถ้าสร้างไม่ดี  เพดานก็มีส่วนเยอะครับ  ประตู  หน้าต่าง  ก็ตัวดีเช่นกันครับ  ถ้าปิดแล้วไม่สนิทดีจริง ๆ
3. นอกนั้นก็ค่อยมาปรับตามความเหมาะสม  ไม่แนะนำให้บิ้วอิน  พวกอุปกรณ์  เพราะแก้ยากครับ

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 07:49 น. »
รอดูครับ น่าสนใจ :yoyo (95):

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 10:48 น. »
รอฟัง ผลครับ ....

ออฟไลน์ LosoHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 10:59 น. »
 :yoyo(24):สู้ๆครับน้า   :yoyo(65):มารอชม
แค่คนที่รักการดูหนัง ฟังเพลง

ออฟไลน์ Wichan

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 11:53 น. »
สวยมากๆครับ  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

มาแอบรอชมด้วยคนครับ

ออฟไลน์ suthep

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 12:02 น. »
นายช่างเฟอร์นิเจอร์มาเล่นเครื่องเสียงนี้

สนุกครับพี่น้อง

:yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ vicifa403

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 12:03 น. »
ขอติดตามดูผลงานด้วยคนครับ :yoyo (77):

ออฟไลน์ northman

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 12:35 น. »
 ห้องฟังของผมใช้ดิฟฟิวเซอร์ร่องใหญ่ถืงสี่แผงในการควบคุมเสียงเบสให้

ออกมาสะอาด (ขออภัยต่อคุณหนุ่ม 888 ด้วยที่เห็นแย้ง) โดยวางไว้ผนัง

ด้านหลังลำโพงหนึ่งแผง ผนังด้านข้างตรงที่วางลำโพงข้างละแผง และติด

ผนังด้านหลังที่นั่งฟังอีกหนึ่งแผง ส่วนดิฟฯร่องเล็กสองแผงวางไว้เยื้องมา

ด้านหน้าลำโพงเล็กน้อย วางโดยใช้กระจกเงาช่วย ให้จุดที่นั่งฟังอยู่บนปลาย

ของสามเหลี่ยมด้านเท่า เมื่อมองไปที่กระจกที่แปะไว้ตรงกึ่งกลางดิฟฯความ

สูงเท่าทวีตเตอร์จะต้องมองเห็นทวีตเตอร์พอดี (มุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อน)

เพื่อทำหน้าที่ดักเสียงกลางและแหลมที่จะสะท้อนมาถึงหู ซึ่งจะทำให้หูได้รับฟัง

เสียกลางและแหลมได้โดยตรงจากลำโพงได้อย่างสะอาด สำหรับห้องฟังของผม

หากปราศจากแผงดิฟฯร่องใหญ่จะเจอปัญหาเสียงเบสไม่สะอาดทันที ส่วนดิฟฯ

ร่องเล็กหลายปีมาแล้วผมเคยทดลองฟังเปรียบเทียบกับฟองนำ้ sonex หนา

สองนิ้วกว้างสามฟุตยาวสี่ฟุตปรากฎว่าความสะอาดของเสียงสู้ดิฟฯไม่ได้เลย

ก็ขอฝากประสพการณ์การการใช้ดิฟฟิวเซอร์ของผมไว้พิจจารณาก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ audio-hilo

• สมาชิกอาวุโส
  • just listen to the music.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 18:31 น. »
จริง ๆ แล้ว  ก่อนการใช้อุปกรณ์พวกนี้เนี่ย  เราต้องหาสาเหตุก่อนนะครับว่าห้องเรามีจุดอ่อนที่ไหน  อย่างดิฟฟิวเซอร์เนี่ยช่วยเรื่องสลายเสียงกลางที่มีมากเกินไป  ถ้าห้องเรามีปัญหาเรื่องเบส  ดิฟฟิวเซอร์จะไม่ช่วยอะไรเลยครับ

หลัก ๆ นะครับ

1. ห้องควรมีสัดส่วนที่ดี  และเป็นมุมฉากจะ setup ง่าย
2. ห้องต้องแข็งแรง  ถ้าเป็นผนังปูนก็จะง่ายขึ้น  แต่ถ้าเป็นผนังเบา  มักจะกระพือถ้าสร้างไม่ดี  เพดานก็มีส่วนเยอะครับ  ประตู  หน้าต่าง  ก็ตัวดีเช่นกันครับ  ถ้าปิดแล้วไม่สนิทดีจริง ๆ
3. นอกนั้นก็ค่อยมาปรับตามความเหมาะสม  ไม่แนะนำให้บิ้วอิน  พวกอุปกรณ์  เพราะแก้ยากครับ

+100...เคยไปดู+ฟังมา บางห้อง ไม่มีแผงที่ว่านี้อยู่เลยแต่เสียงดีได้ เพียงแต่เจ้าของใจเย็นและขยัน อิอิ.. :yoyo(2): :yoyo(2): :yoyo(2):

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 21:47 น. »
ห้องฟังของผมใช้ดิฟฟิวเซอร์ร่องใหญ่ถืงสี่แผงในการควบคุมเสียงเบสให้

ออกมาสะอาด (ขออภัยต่อคุณหนุ่ม 888 ด้วยที่เห็นแย้ง)

แหม  ขออภัยอะไรกันครับ  ไม่เห็นจะขัดแย้งอะไรกันตรงไหน  ก็พี่ทราบถึงปัญหาของห้อง  แล้วก็ใช้อุปกรณ์แก้ได้ถูกจุด  ผลก็ออกมาดี

ที่ผมบอกไปก็คือ  ก่อนที่เราจะเพิ่มอุปกรณ์เข้าห้องเนี่ย  เราต้องรู้ถึงปัญหาของห้องไงครับ  อย่างบางห้อง dead มาก  เสียงแห้ง ๆ ด้วน ๆ  การเพิ่มของพวกนี้เข้าไปก็ช่วยอะไรไม่ได้  แต่กลับกันต้องเอาวัสดุซับเสียงออกแทน  เป็นต้น ครับ

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 21:58 น. »

ออกมาสะอาด (ขออภัยต่อคุณหนุ่ม 888 ด้วยที่เห็นแย้ง)

แหม  ขออภัยอะไรกันครับ  ไม่เห็นจะขัดแย้งอะไรกันตรงไหน  ก็พี่ทราบถึงปัญหาของห้อง  แล้วก็ใช้อุปกรณ์แก้ได้ถูกจุด  ผลก็ออกมาดี

ที่ผมบอกไปก็คือ  ก่อนที่เราจะเพิ่มอุปกรณ์เข้าห้องเนี่ย  เราต้องรู้ถึงปัญหาของห้องไงครับ  อย่างบางห้อง dead มาก  เสียงแห้ง ๆ ด้วน ๆ  การเพิ่มของพวกนี้เข้าไปก็ช่วยอะไรไม่ได้  แต่กลับกันต้องเอาวัสดุซับเสียงออกแทน  เป็นต้น ครับ

ดีครับ...ช่วยกันออกความคิดเห็น ใครรู้อะไรตรงไหนก็มาช่วยๆกันครับ

ใครที่มีประสบการณ์มาแล้ว ก็อาจไม่ใช่ปัญหา

แต่คนที่หลงทางเช่นผม...หรือคนที่ไม่มีความรู้ หรือพึ่งเริ่ม ก็จะได้ไปถูกทางครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 22:07 น. »
ส่วนห้องของผม...ปัญหามีเยอะมากครับ จึงต้องหาทางแก้ไข

ที่ผ่านมา การแก้ปัญหาของผม คือการเปลี่ยนเครื่องเสียงและอุปกรณ์ ให้ดีที่สุด แต่ผมว่ามันผิดทางครับ...

ดังที่กล่าวมาข้างต้นครับ ถ้า set-up ดีๆ ปรับ อะคูสติก ดีๆ ถูกทางกว่าครับ

(เครื่องเสียงและอุปกรณ์ดีๆน่าจะตามมาภายหลังครับ)

ส่วนรายละเอียดต่างๆของการทำห้อง และ ขนาดห้อง ปัญหาต่างๆ ผมจะหาเวลาให้เพื่อนสมาชิกได้ดูเป็นแนวทางเรื่อยๆครับ...

ออฟไลน์ withaya

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 22:23 น. »
บางครั้งภาษาที่ใช้คุยกันก็ทำให้เข้าใจไม่ตรงกันได้ครับ ผมเคยเจอเพื่อนที่บอกว่าเขาเอา diffuser ร่องใหญ่มาปิดมุมแล้วบอกว่าเสียงเบสดีขึ้นสะอาดขึ้นเหมือนกัน ผมก็พูดเหมือนคุณหนุ่ม เพราะตามหลักการมันไม่ใช่ เพื่อนผมก็บอกว่าเขาฟัง kick drum เลยนะหัวโน้ตมันกระแทกสะอาดกว่าเยอะ ถึงจะพอเข้าใจกันได้ เพราะหัวโน้ตของ kick drum มันสูงไปถึง4kHzยังได้ พอไปลองวัด ก็เห็นว่า impulse response ช่วงกลางแหลมดีขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 22:27 น. »
อีกอย่างหนึ่งครับ....

ชุดอุปกรณ์ปรับอะคูสติกที่มีขายทั่วไปที่มีคุณภาพ มากๆ ราคาก็ค่อนข้างสูง

จะซื้อแต่ละครั้งก็คิดหนักเหมือนกัน เวลาขายต่อ ก็ลำบาก หาคนซื้อยาก...

ผมบอกได้เลยครับ ถ้าเพื่อนสมาชิกมีโอกาสได้ไปฟัง ซิสเท็มที่ปรับชุดอะคูสติกดีๆ แล้วจะรับรู้เองครับ ว่าเป็นอย่างไร
(แล้วก็จะคิดเหมือนผม ว่ามันหลีกเลี่ยงไม่ได้ คือสิ่งจำเป็นที่สุด)

แต่สำหรับคนที่ไม่เคยฟัง เขาอาจจะบอกว่าไม่จำเป็น ไม่มีประโยชน์ เพ้อเจ้อ บ้าไปแล้ว...

แต่เรื่องแบบนี้ผมขอร้องอย่ามานั่งเถียงกันเด็ดขาดเลยนะครับ มาให้ความรู้กันดีกว่า  ใครทำใครก็ได้ความสมบูรณ์ในซิสเท็มไป
ใครไม่ทำ... ก็ได้ตามสภาพตามชุดซิสเท็มนั้นๆครับ  อย่าไปเครียดครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 22:39 น. โดย a11 »

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:07 น. »
ดีครับ ใครสนใจทำก็ทำไป ใครไม่สนใจก็ไม่ต้องทำ  :yoyo (95):

ไม่ต้องมานั่งถกเถียงให้เสียเวลา เห็นด้วยเลยครับ  :yoyo(53):

ไม่จำเป็นต้องมีกูรู มีแค่เพื่อนๆกัน เยี่ยมครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:09 น. โดย admin »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ blacktiger

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:15 น. »
เห็นด้วยกับ น้า A11  ครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:20 น. »
เรื่องทำห้อง  สำหรับผม

ผมว่า  สำคัญ มากๆครับ

เป็นเรื่องยาก  ต้องอาศัย ทั้งศาสตร์ และ ศิลป์

อย่าง ของน้าพล  ต้องใช้เครื่องมือวัด มาจับกันเลยทีเดียว

คนทำ ก็ต้องจบตรงสาขา วิชาชีพ ...  แถม มาจากเมืองนอก
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:23 น. »
ห้องที่ดี  สำหรับผม  ต้องสวย (อย่างที่ผมชอบ)

ต้องเงียบ  ต้องเย็น ขนาดพอดี ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ เป็นส่วนตัว

ไม่ก้องมาก ไม่สะท้อนมาก

ว่ามาซะ ...  งงๆ

ถ้าได้แบบนี้  ผมว่า   แพงมากครับ !
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:25 น. »
แต่ จะว่าไป นักเล่นอย่างเรา

ทุกอย่าง   สำคัญหมดครับ

แล้วแต่ แต่ละท่าน จะจัดลำดับ อันไหนก่อน หลัง

ตามแต่ จริต   ความชอบ จังหวะ เวลา

ไม่มีถูก ผิด ครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:27 น. »

จริงครับป๋า...อย่างที่ว่าหล่ะครับ ใครสนใจทำก้อทำ ไม่สนใจก้อไม่ต้องทำ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:30 น. »
เป็นสมาชิกใหม่ครับ ก็ขอแนะนำตัวในกระทู้นี้ พร้อมกับทำห้องฟังเพลงไปในตัวเลยครับ  :yoyo(65): (แต่แอบอ่านมานานแล้ว)  :yoyo(23):

หลังจาก ลองผิด ลองถูก เปลี่ยนเครื่องเสียงมาเป็นว่าเล่น ( ทำเป็นสั่งผัดไทยเลย ) ซื้อสายดีๆ อุปกรณ์แพงๆ เท่าไหร่ไม่ว่า ขอให้ได้มา มีมิติ มีพลัง มีเวทีเสียงที่ดี

รายละเอียดชัดเจน ตำแหน่งชิ้นดนตรีให้ถูกต้อง อะไรต่ออะไรอีกหลายอย่างที่เราต้องการหาให้ใกล้เคียงความเป็นดนตรีและให้ใกล้เคียงความเป็นจริงมากที่สุด...

มันจะได้อย่างไร ถ้าเราไม่ให้ความสนใจและความสำคัญ ของห้องฟัง และ set-up ตำแหน่งอุปกรณ์ พร้อมทั้งปรับอะคูสติกของซิสเท็มเราเลย.. แต่เราจะให้ความ

สำคัญกับการซื้ออุปกรณ์ดีๆ เครื่องเสียง แพงๆ ต่างหาก (ผมว่าสิ่งเหล่านี้ น่าจะมาภายหลังมากกว่า)...

เรื่อง มีอยู่ว่า.. เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ได้ไปฟังชุดเครื่องเสียงของพี่ที่มีประสบการณ์ การเล่นเครื่องเสียงมานาน ผมถึงกับต้องตกใจ และกุมขมับ ปวดหัวเลยครับ

ชุดเครื่องเสียงของแก รวมกันแค่หลักหมื่น ชุดอุปกรณ์ เส้นสาย ก็ธรรมดามาก(ผมว่าห่วยเลยล่ะ) แต่ทำไม ทำไม ให้เสียง ได้น่าฟังและสมจริงมากๆ ทั้งเวที มิติ

ตำแหน่งชิ้นดนตรี รายละเอียด ชัดเจนสุดๆ ให้เสียงครบทุกย่านความถี่ แต่ของเราหลายแสน แต่เสียงไม่เอาไหนเลย ฟังก็ไม่เป็นเพลง มั่วไปหมด ยิ่งฟังก็ยิ่งเบื่อ

ตรงกันข้าม...ชุดของพี่แกโคตรห่วย แต่ทำไมฟังแล้วเป็นเพลง รายละเอียดดี ยิ่งฟังแล้วยิ่งอยากฟังต่อ อ้าว! จบเพลง แล้วเหรอ... แต่ผมสังเกตุดู แกจะให้ความสำคัญ

กับห้องฟังมากๆ การ set-up ตำแหน่งอุปกรณ์ พร้อมทั้งปรับอะคูสติกของซิสเท็ม...

ผมจึงรู้ตัวว่า ผมหลงทาง มาตลอด คิดแต่จะเปลี่ยนเครื่องเสียงและอุปกรณ์อย่างเดียว ไม่ได้ให้ความสำคัญ กับ การ set-up ตำแหน่งอุปกรณ์ พร้อมทั้งปรับอะคูสติกใน

ชุดซิสเท็มของเราเลย แล้วมันจะให้เสียงที่ดี และ ได้ความต้องการของเราอย่างไรกัน...

นี่คือที่มาที่ผมจะปรับปรุงห้องฟังเพลงของผมครับ...

น้าa ใช้อะไรอยู่บ้างละครับ?

น่าสนใจจัง

ถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยครับ :yoyo(14):    :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ maxxx77

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 23:32 น. »
ขอบคุณครับที่นำข้อมูลมาแบ่งปัน

ผมเองก็กำลังทำห้ออง presentation ที่เป็นทั้งห้องฟังและเช็คสื่อที่ออฟฟิชพอดี

ตอนนี้กำลังลุยกับระบบไฟ สงสัยจะโดนไฟดูดก่อนลงเรื่องอะคูสติค
LED TV : Phillips Cinema 58PFL9955H / Projector : JVC DLA-RS66 + SI Slate AT1.2 140"
Headphone : UE11 Pro , ATH-L3000 / Speakers : M&K S300 (Front & Center) , M&K MP150MKII (Top Surr.) , M&K MP300 (Side & Back Surr.) / Subwoofer : JL Gotham G213 (coming) + DSPeaker Anti-Mode 2.0
Music Server/DAC : Weiss MAN301 DAC-B (Upgrade Golden DAC Module) / Amp : Gryphon Diablo , ATI AT6007 , ATI AT4007 , AT-DHA3000 / Pre/Pro : Anthem AVM60
Speaker Cable : Transparent Ultra MM2 , Kimber 8TC , Liberty 12/2 / Interconnect Cable : MIT Magnum M1.3 (XLR) , MIT Matrix 6 (Sub) , Kimber Hero / Digital Cable : Ethernet RJ/E Vodka , Audioquest-Eagle Eye , Transparent High Performance HDMI & Coaxial , Palic Solid Silver
Power Cord : Verastarr Grand Illusion , Alpha3+FI50 Carbon , 3TS762 & PK10+Wattgate330i&350i , Valhalla+Oyaide 037 , Monster Powerline 400 , Oyaide PA-22 ZX , Oyaide Tunami , GS#305 nano3 PREMIER+Oyaide 037 / Stabilizer & Line Conditioner : IRG-2000 MAXXXED , AV Zone (MAX) ____ ITEMS FOR SELL / NEW ITEMS

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 18 ธันวาคม 2012 เวลา 00:00 น. »
เคย bookmark ไว้  เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

http://www.ethanwiner.com/acoustics.html

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 18 ธันวาคม 2012 เวลา 00:20 น. »
นายช่างเฟอร์นิเจอร์มาเล่นเครื่องเสียงนี้

สนุกครับพี่น้อง

:yoyo (80): :yoyo (80):

ถูกต้อง น่ะ...ค ร๊ า บ ! :yoyo(15):

ผมยอมรับเลยครับ ผมทำงานสายอาชีพนี้ แค่เริ่มคิดทำชุดอุปกรณ์ปรับอะคูสติกพวกนี้ไว้ใช้เอง ยังค่อนข้างยากเลยครับ...

ถ้าเป็นคนอื่น คงเหนื่อยล่ะครับ...

ไม่แปลกใจ ทำไมร้านเครื่องเสียงต่างๆ จึงเลิกทำ และเลิกผลิต เลิกขายไปหมด (ผมเข้าใจแล้วล่ะครับ)

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 18 ธันวาคม 2012 เวลา 00:27 น. »

น้าa ใช้อะไรอยู่บ้างละครับ?

น่าสนใจจัง

ถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยครับ :yoyo(14):    :yoyo(65): :yoyo(65):

เดี๋ยวผมจะถ่ายชุดของผมลงให้ดูครับ...ไม่แพงอะไร หรอกครับ ธรรมดา ทั่วๆไปครับ ( เลิกแล้วของแพงๆ )

ขอทำชุดปรับอุปกรณ์อะคูสติกให้เสร็จก่อนครับ

ตอนนี้ผมจะให้ความสำคัญกับห้องฟัง การปรับชุดอะคูสติก การ set-up มากกว่า ค ร๊ า บ... :yoyo(3):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคาร 18 ธันวาคม 2012 เวลา 09:12 น. »
เคย bookmark ไว้  เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

http://www.ethanwiner.com/acoustics.html

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):

ขอบคุณ ค ร๊ า บ ... :yoyo(65):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 17:27 น. »
ก่อนอื่น ขอสวัสดีปีเก่า ก่อนเข้าสู่ปีใหม่ ครับ...ขอให้เพื่อนสมาชิก จงมีแต่ความสุข ทุกๆท่านครับ ... :yoyo(16):

หายไปนาน มีเวลา มาว่ากันต่อครับ...

ย้อนหลังไปซัก 10 กว่าปี เพื่อนสมาชิกที่เล่นเครื่องเสียงในยุคนั้น คงจะผ่านตา หรือมีเก็บ หนังสือเล่มนี้ กันอยู่บ้าง

สำหรับผมซื้อไว้ ก็เก็บไว้ มา 10 กว่าปีละ ไม่ได้ใช้ประโยชน์ จากหนังสือเล่มนี้เลย  ( น่าเขกหัวตัวเองจริงๆ ) :yoyo(42):

จะได้ใช้ประโยชน์ ก็คราวนี้แหละครับ...

ดังนั้น สิ่งที่ผมกำลังทำชุดปรับอะคูสติก เพื่อใช้ในการปรับห้องฟัง คงมีที่มาที่ไปนะครับ คงไม่มั่วทำอย่างแน่นอน  :yoyo (97):

เผื่อท่านสมาชิก ต้องการดูเป็นแนวทาง หรือเป็นไอเดีย จะได้สบายใจ  ได้ระดับนึงครับผม...

ต้องขอขอบคุณ พี่ ธานี โหมดสง่า ที่ทำหนังสือดีๆ มีประโยชน์ ออกมาให้ได้รับรู้กันครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 18:22 น. »
เสร็จไปหนึ่งชิ้น...ดิฟฟิวเซอร์ ( ร่องใหญ่ )

ขนาดใหญ่แค่ใหน ลองเทียบกับตัวช่างดูครับ ( ช่างสูงประมาณ 160 cm )

ที่คุยกันตลอด นักร้องเป็นตัวตน มายืนร้องให้ฟัง สมจริงมั๊ย

เสียงแซ็กโซโฟน หรือดนตรีชิ้นอื่นๆ เวลาโซโลเดี่ยวอยู่กลางลำโพงหรือเปล่า

เวที รายละเอียด  กว้างใหญ่แค่ไหน มีมิติ ตื้นลึก ระดับไหน

ตำแหน่งชิ้นดนตรี ถูกต้อง ชัดเจน เป็นยังไง

ชิ้นนี้แหละครับ ตอบโจทย์ คือหน้าที่ ของ ดิฟฟิวเซอร์ ( Diffusor ) พระเอกตัวจริง...

ที่นักเล่นเครื่องเสียงจะขาดไม่ได้

ใช้วางหลังลำโพง วางชิดติดกับผนังห้อง ให้อยู่กึ่งกลางระหว่างลำโพงทั้งสองข้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:59 น. โดย a11 »

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 18:39 น. »
ตามมาดูต่อครับ นึกว่าหายไปไหนแล้ว :yoyo(53):

น้า a มีเครื่องวัดความถี่หรือเปล่าครับ ?

มิใช่อะไร  วันนี้ น้าพลโทรมาคุย

แกบอกว่า ที่บ้านมีเครื่องวัดฯ เอาไปวัดบ้านน้าวิชาญ

ปรากฏว่า  ในห้อง ความถี่ช่วง 200 Hz หายไป

ต้องปรับแก้กันใหม่

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:01 น. »
หน้าที่ ของ ดิฟฟิวเซอร์ ( Diffusor ) พระเอกตัวจริง...

คือ แผงสะท้อนกระจายเสียงในย่านความถี่ต่างๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงเสียงกลาง

นี่คือสาเหตุ ที่ทำร่องใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 20:10 น. โดย a11 »

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:15 น. »
ตามมาดูต่อครับ นึกว่าหายไปไหนแล้ว :yoyo(53):

น้า a มีเครื่องวัดความถี่หรือเปล่าครับ ?

มิใช่อะไร  วันนี้ น้าพลโทรมาคุย

แกบอกว่า ที่บ้านมีเครื่องวัดฯ เอาไปวัดบ้านน้าวิชาญ

ปรากฏว่า  ในห้อง ความถี่ช่วง 200 Hz หายไป

ต้องปรับแก้กันใหม่

ช่วงนี้พึ่งว่างครับ...หยุดปีใหม่ พอมีเวลาบ้างครับ

เครื่องวัดผมไม่มีครับ แต่ที่ผมทำ ยังมีอีกหลายชิ้นครับ สามารถที่จะปรับจูนความถี่ได้ครับ

แต่จะขาดความถ่ีย่านไหนบ้าง ถ้าทำเสร็จสมบูรณ์  อาจจะรบกวนให้ช่วยวัด เพื่อปรับจูนอีกครั้งครับ..

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:23 น. »
เพื่อนๆสมาชิก มีอะไรที่แนะนำ แสดงความคิดเห็น ช่วยๆกันได้นะครับ  :yoyo(65):