ผู้เขียน หัวข้อ: ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ  (อ่าน 55707 ครั้ง)

ออนไลน์ tomutt

• ชอบคุย
Re: (((( ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ ))))
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:34 น. »
 :yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86):

เล่นเองทำเอง ครับ สุดดดดยอด  :yoyo(65): ขอคาราวะ จะติดตามต่อไปครับ

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
Re: (((( ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ ))))
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:38 น. »
ชิ้นต่อไป ครับ " พระเอกตัวรอง "  Tube Ttrap ...

โครงสร้าง รูปทรง 8 เหลี่ยม โครงสร้างเสร็จแล้ว เหลือตัดผ้าหุ้ม ใส่ใยสังเคราะห์ แค่นั้นเอง

ตัวนี้แหละครับ ที่จะใช้ปรับจูนเสียงในย่านความถี่ต่างๆ ซึ่งมีผลเป็นอย่างมาก ( บางคนเข้าใจว่า จะปรับย่านความถี่ต่ำได้อย่างเดียว )

จะใช้วางมุมห้อง ทั้งสองข้าง เพื่อปรับจูนเสียง ครับผม...

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:41 น. »
อยู่ที่ไหนครับผม หมายถึงร้านที่ทำ น่ะครับผม

อยากไปหาจังครับ  :yoyo (89): :yoyo (89):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 19:48 น. »
อยู่ที่ไหนครับผม หมายถึงร้านที่ทำ น่ะครับผม

อยากไปหาจังครับ  :yoyo (89): :yoyo (89):

ผมอยู่แถวประเวศ ครับ

หลงทาง มานาน เลยต้องสั่งให้ลูกน้องทำไว้ใช้เองครับ...

ออฟไลน์ Wichan

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 20:50 น. »
ตามมาดูต่อครับ นึกว่าหายไปไหนแล้ว :yoyo(53):

น้า a มีเครื่องวัดความถี่หรือเปล่าครับ ?

มิใช่อะไร  วันนี้ น้าพลโทรมาคุย

แกบอกว่า ที่บ้านมีเครื่องวัดฯ เอาไปวัดบ้านน้าวิชาญ

ปรากฏว่า  ในห้อง ความถี่ช่วง 200 Hz หายไป

ต้องปรับแก้กันใหม่

แม่นแล้วป๋า ผมว่าถ้าให้ชัวร์สุดท้ายควรวัดค่าของจริงกัน  :yoyo(8):

ไม่งั้นเสี่ยงเป็นเหมือนห้องผม ดีที่อยู่ใกล้น้าพล ไม่งั้น ผมคงมึนตึ๊บ  :yoyo(30):

ป.ล. Breaker ที่ได้มาจากป๋าแจ่มมากคร๊าาบ  :yoyo (80):

ออฟไลน์ maonoi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 21:52 น. »
ขอคารวะครับ
ปัจจุบันหนังสือคงหาไม่ได้แล้ว
จะทำยังไงถึงจะได้อ่านครับ
 :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ Taiga

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 21:56 น. »
เรื่องDiffuserร่องให่ญเห็นเหมือนกับคุณa11เลย
ถ้าจะใส่ตัวแรกของห้องขอเป็นตัวหลังลำโพง มันมีอะไรให้ได้ยินแบบใส่แล้วไม่อยากเอาออก

ส่วนTubge trapยังไม่กล้าใช้ครับ ส่วนตัวมองว่ามันดูเหมือนจะไม่ค่อยมีฤทธ์เดชมากนัก เลยไม่กล้าซื้อ
ฝากดุณa11 คุยรายละเอียดความร้ายกาจตัวTubetrap ให้ฟังเป็นพิเศษหน่อยนะครับ

Diffuserร่องเล็กถ้าคุณa11 กำลังทำ ผมฝากพ่วงด้วยสัก2ตัว ได้ไม๊ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 22:03 น. »
ขอคารวะครับ
 :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ถ่ายเอกสารให้หนึ่งเล่มได้ไหมครับ เดี๋ยวโอนค่าใช้จ่ายให้ครับผม  :yoyo (81):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 22:10 น. »
เรื่องDiffuserร่องให่ญเห็นเหมือนกับคุณa11เลย
ถ้าจะใส่ตัวแรกของห้องขอเป็นตัวหลังลำโพง มันมีอะไรให้ได้ยินแบบใส่แล้วไม่อยากเอาออก

ส่วนTubge trapยังไม่กล้าใช้ครับ ส่วนตัวมองว่ามันดูเหมือนจะไม่ค่อยมีฤทธ์เดชมากนัก เลยไม่กล้าซื้อ
ฝากดุณa11 คุยรายละเอียดความร้ายกาจตัวTubetrap ให้ฟังเป็นพิเศษหน่อยนะครับ

Diffuserร่องเล็กถ้าคุณa11 กำลังทำ ผมฝากพ่วงด้วยสัก2ตัว ได้ไม๊ครับ

ไม่ทราบว่าจะวางไว้ตำแหน่งไหนครับ ขอรายละเอียดนิดนึงครับ

ส่วนเรื่องทำ ขอลองของผมก่อน ว่าออกมาได้ผล มากน้อยเพียงใดครับ

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 22:11 น. »
ขอคารวะครับ

ถ่ายเอกสารให้หนึ่งเล่มได้ไหมครับ เดี๋ยวโอนค่าใช้จ่ายให้ครับผม  :yoyo (81):

ขอเวลานิดนึงครับผม

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 23:25 น. »
 :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ nuummie

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 23:39 น. »
เอามาฝากอีก 1 ห้องที่ทำ acoustics ครับ

http://www.6moons.com/audioreviews/theroom/1.html

ในอนาคตถ้ามีเครื่องมือวัดค่า บทความนี้บอกว่าค่าที่ดีในแต่ละช่วงความถี่ควรจะเป็นเท่าไหร่ครับ  ไว้ว่างๆศึกษาดูได้ครับ

http://www.hedbackdesignedacoustics.com/files/QuickSiteImages/AMS_for_Stereo_List._Rms.pdf

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 31 ธันวาคม 2012 เวลา 01:44 น. โดย nuummie »
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 มกราคม 2013 เวลา 00:47 น. »
ขอคารวะครับ

ขอเวลานิดนึงครับผม

มาขอบคุณด้วยคนครับ
 :yoyo(53): :yoyo (92): :yoyo (92):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 มกราคม 2013 เวลา 00:50 น. »
กดstickerผิดครับ
 :yoyo(50): :yoyo(50): :yoyo(50):
:yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันศุกร์ 04 มกราคม 2013 เวลา 17:29 น. »
มาว่ากันชุดต่อไปครับ ชิ้นที่ 3 ...

Diffusor ดิฟฟิวเซอร์ (ร่องเล็ก)  &  Absorber (แอ็บซอร์บ) อยู่ในชิ้นเดียวกัน

สำคัญมาก ๆ เท่ากับ พระเอกตัวจริง Diffusor ในชิ้นแรก ! ขาดไม่ได้ครับ...

มี 2 ชิ้น ใช้วางติดผนังซ้ายและขวา บริเวณตำแหน่งระหว่างลำโพง กับ ผู้นั่งฟัง อาจจะวางใกล้ไปทางลำโพง
จะใกล้ลำโพงมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับสภาพห้องของแต่ละห้อง และการวางตำแหน่งของลำโพง

มีหน้าที่กระจายเสียงที่เกิดขึ้นจากลำโพงทั้ง 2 ตัว เพื่อสร้างเป็นบรรยากาศช่วยเสริมเวทีเสียงทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
ของลำโพงให้กว้างขวางและมีรายละเอียดชัดเจนมากยิ่งขึ้นครับ

ถ้าดูจากภาพด้านซ้ายมือ ที่เห็นเป็นโครงไม้รอไว้ (เหลือหุ้มผ้าและอัดใยสังเคราะห์ ) จะเป็นส่วน Absorber คอยทำหน้าที่
จัดการให้มีลักษณะของการซับเสียงเนื่องจากเป็นจุดตำแหน่งของปัญหา crosstalk (สัญญาณเสียงกวนข้ามแชนแนล)
หรือเข้าใจง่ายๆ ก็คือ ถ้าเราวางอุปกรณ์ชิ้นนี้ไว้ทางด้านซ้าย ก็จะช่วยซับ กันสัญญาณแนวกระจายเสียงของลำโพงทางด้านขวา
ซึ่งส่งข้ามมากระทบผนังด้านซ้ายแล้วเกิดการสะท้อนเสียงไปเข้าหูทางด้านซ้ายของผู้ฟัง ซึ่งเป็นสัญญาณเดียวกันกับเสียงที่สะท้อน
มาจากลำโพงทางด้านซ้ายซึ่งจะทำให้ฟังเสียงผิดเฟสกัน ปัญหาที่เกิดขึ้นจะทำให้การตีความหมายของสมองเกิดการสับสน...

ผลลัพธ์สุดท้ายก็คือทำให้การรับรู้ตำแหน่งของเสียงเกิดความผิดพลาดไม่ชัดเจน นั่นเอง ครับ...

พอรู้ความหมาย จะเริ่มขาดอุปกรณ์ชิ้นนี้ ไม่ได้แล้วไช่มั๊ยครับ...!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 04 มกราคม 2013 เวลา 17:41 น. โดย a11 »

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันศุกร์ 04 มกราคม 2013 เวลา 17:31 น. »
ภาพด้านหลัง...

อัดใยสังเคราะห์...ครับ กัน Resonance คลื่นเสียงรบกวนภายในตัวตู้ เหมือนเดิม

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันศุกร์ 04 มกราคม 2013 เวลา 17:57 น. »
ชิ้นที่ 4 ...

Diffusor ดิฟฟิวเซอร์ (ร่องเล็ก)

มี 2 ชิ้น ใช้วางติดผนังซ้ายและขวา บริเวณตำแหน่งให้ตรง กับ ผู้นั่งฟัง (ข้างหูผู้นั่งฟังนั่นเองครับ)

เป็นการกระจายเสียงสร้างบรรยากาศ ของสนามเสียงที่ตีโอบมาถึงตัวและครอบคลุมไปถึงด้านหลังของจุดผู้นั่งฟัง
คล้ายกับมีลำโพงเซอร์ราวนด์นั่นแหละครับ..

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันศุกร์ 04 มกราคม 2013 เวลา 19:00 น. »
ชิ้นที่ 5 ครับ ชิ้นสุดท้าย...

ใครที่มีปัญหาขนาดห้องที่มีความยาวมากเกินไป ( เหมือนห้องผมยาวเกินไป )

หรือใครที่มีขนาดห้องดีอยู่แล้ว แต่ต้องการประสิทธิภาพสูงสุด ก็ต้องมีครับ

Diffusor ดิฟฟิวเซอร์  เป็นแบบเดียวกับชิ้นที่ 4 ครับ...

มี 2 ชิ้น ใช้วางติดกัน 2 ชิ้น บริเวณด้านหลัง ผู้นั่งฟัง

ในกรณีที่ห้องยาวเกินไปก็จะไว้กั้นสัดส่วนห้องให้ได้ตามมาตรฐานของความยาวห้องที่ถูกต้องและถูกสัดส่วน

ส่วนห้องที่มีความยาวถูกต้องอยู่แล้ว ก็หมดปัญหานี้ไป

ในตำแหน่งการปรับเซ็ทตรงนี้ ต้องการให้มีลักษณะเสียงที่ฟุ้งกระจายความถี่ในย่านกลาง ลงไปถึงทุ้ม เพื่อทำการ
กระจายเสียงที่สะท้อนมาจากผนังทั้งด้านซ้ายและขวาที่ไม่ได้อยู่ในพื้นที่ ของตำแหน่งวาง ใน Diffusor ของ ชิ้นที่ 4
ที่เราได้ติดตั้งอุปกรณ์ปรับเสียงไว้ และกระจายคลื่นเสียงที่แผร่ตรงมาจากลำโพงด้านหน้า ไม่ให้มีพลังงานมากพอ
ที่จะย้อนกลับไปสะท้อนผนังฝั่งตรงข้ามจนเกิดปัญหา Standing Wave หรือ คลื่นสั่นค้างภายในห้องลงไป...

ตำแหน่งพื้นที่ตรงนี้ จะไม่มีผลกับเสียงสูงมากนัก เพราะเป็นตำแหน่งที่อยู่ห่างจากลำโพงค่อนข้างมาก แต่จะเกิดกับปัญหา
ความถี่ย่านเสียงกลางลงไปต่ำๆซะมากกว่า  เพราะเสียงกลางและเสียงทุ้มที่สะท้อนไปจากผนังด้านนี้ จะมีผลไปรบกวน
สนามเสียงด้านหน้าเป็นอย่างมาก  จึงทำให้มวลบรรยากาศจากสนามเสียงด้านหน้าที่เราได้รับฟังต้องสูญหายไป

บางทีอาจมีผลเสียถึงขั้นทำให้คุณภาพเสียงที่ได้จากสนามเสียงด้านหน้าขาดความชัดเจนของขนาดเวทีเสียงลงไป และอาจทำให้
ความ กว้าง-ลึก เป็นสามมิติของเวทีเสียงสูญเสียไป อีกทั้งเป็นต้นเหตุให้เกิดเสียงเบสก้องในห้องฟังมากเกินไปครับ...

ใครเจอปัญหา เหล่านี้...ก็ต้องเสริมชิ้นนี้แหละครับ ! ลองพิจราณากันดูครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มกราคม 2013 เวลา 14:09 น. »
ลองเปรียบเทียบขนาด Diffusor ดูครับ...

ตัว Big Diffusor จะใช้วางหลังลำโพงอยู่ตรงระหว่างกลาง

ส่วน Diffusor ตัวเล็ก จะใช้วางผนังด้านข้างซ้าย-ขวา และด้านหลังสำหรับผู้นั่งฟังครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มกราคม 2013 เวลา 14:19 น. »
ตอนนี้ชุดปรับอะคูสติก ทำเสร็จแล้ว เหลือเก็บงานอีกนิดหน่อย...

ส่วนตำแหน่งการวาง ผมจะลองเขียนเป็นแปลนมาให้ดู จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้นครับ

หลังจากนี้...เดี๋ยวมาดู สภาพห้องอันเลวร้ายของผม...และชุดเคร่ืองเสียงกันต่อไปครับ...

ออฟไลน์ m1

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มกราคม 2013 เวลา 14:25 น. »
 ...มารอชมด้วยคนครับ :yoyo (80):
CD...Consonance Droplet Pro2
Int...tube 12e1 SE. MF A1-X
TT...Victor QL-A70 + DV 20X2L + SUT CM-1254+DAV phono
SP...XAV  klaszix 1A & Klaszix Bass
Conect...spk viard hd12 + xav rhythm, AC...MA

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มกราคม 2013 เวลา 14:58 น. »
     ขนาดของห้องฟังที่เหมาะสม...

มีสูตรตามนี้ ครับ   ด้านยาว = ด้านกว้าง x 1.5

คิดง่ายๆ  สมมุติ ห้องกว้าง 3 ม. ก็ x 1.5 จะเท่ากับ ความยาวของห้อง คือ 4.5 ม.

สรุปคือ ถ้าห้องกว้าง 3 ม. ความยาวห้องที่เหมาะสม คือ 4.5 ม.

ขนาดความสูงของห้องที่เหมาะสม...

2.7 x 4.05 ม.  จนถึง   3.5 x 5.25 ม.   ความสูงของฝ้าที่เหมาะสมจะเท่ากับ  2.5 ม.

4  x   6    ม.  จนถึง    5  x 7.50 ม.   ความสูงของฝ้าที่เหมาะสมจะเท่ากับ  2.8 ม.

5.5 x 8.25 ม.  จนถึง     7  x 10.5 ม.   ความสูงของฝ้าที่เหมาะสมจะเท่ากับ  3.0 ม.

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มกราคม 2013 เวลา 15:18 น. »
ถ้าเพื่อนสมาชิก  มีขนาดห้องตามสัดส่วน ข้างบน ก็ถือว่าดีมากครับ  :yoyo (80):

แต่ห้องของผม ก็เหมือนห้องทั่วๆไปครับ คือห้องเอนกประสงค์ เป็นทั้งห้องฟังเพลงและห้องนอนไปในตัวครับ  :yoyo(62):

ขนาดห้อง กว้าง 3.20 ม. ยาว 7.00 ม. สูง 2.75 ม.   :yoyo(15):

ถ้าเอาแบบให้ได้สัดส่วน จะต้องได้  กว้าง 3.20 ม. ยาว 4.80 ม. สูง 2.50 ม.  ถึงจะลงตัวครับ  :yoyo(70):

ถ้าจะให้รื้อทุบ สร้าง กั้น ทำใหม่ ก็คงไม่ไหวครับ  :yoyo (99):  บานปลายแน่นอน  แล้วจะไม่ตรง แนวความคิด ....

(((( ทำห้องฟังเพลง ง่ายๆ ไม่แพง ได้เสียง แบบ audiophile ครับ ))))

เลยจึงต้องหาตัวช่วยครับ.. ก็ชุดปรับ " อะคูสติก " นี่แหละครับ

เปลี่ยนตัวเครื่องและอุปกรณ์ให้ดีแค่ไหนก็ไม่เห็นผล ดังที่กล่าวเอาไว้ ตั้งแต่ตอนแรกครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 05 มกราคม 2013 เวลา 19:36 น. โดย a11 »

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มกราคม 2013 เวลา 15:38 น. »
ตกใจครับ.. เปิดดูหน้าแรก  มีห้องซื้อขาย เพิ่มเข้ามา

ดีครับ...วันหลังจะได้ไม่ต้อง ฝากคนอื่นเขาขายของแล้ว... :yoyo(65): ( แต่ไม่มีอะไรจะขายแล้วซิ ปล่อยไปหมดแว้ว..)  :yoyo (99):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 17:18 น. »
ตัวอย่างแบบแปลน...ของห้องฟังเพลงผมครับ !

ก็เหมือนห้องทั่วๆไปครับ คือห้องเอนกประสงค์ เป็นทั้งห้องฟังเพลงและห้องนอนไปในตัวครับ

ขนาดห้อง กว้าง 3.20 ม. ยาว 7.00 ม. สูง 2.75 ม.   ไม่ลงตัวตามสูตรของขนาดห้องฟังเพลงครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 17:26 น. »
ดูจากแบบแปลนด้านซ้ายมือ ส่วนฝั่งด้านนี้  จะใช้ทำเป็นส่วนฟังเพลงครับ...

สภาพเลวร้าย ! มีทั้ง กระจกหน้าต่างรอบห้อง ชุดประตูทางเข้าอีก 2 ชุด ! มึนตึ๊บ... ( ให้ใช้เครื่องเสียงดีแค่ไหน แล้วเสียงมันจะดีไหมนี่... )

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 17:33 น. »
ส่วนฝั่งตรงข้าม...ใช้เป็นส่วนห้องนอน ค ร๊ า บ ... :yoyo(55):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 17:47 น. »
จากสภาพห้องอันเลวร้าย...คราวนี้ ลองมาดู ตำแหน่งวางชุดปรับอะคูสติก ที่จะมาช่วยแก้ไขปรับแก้สภาพห้อง

ให้เป็นแบบห้อง audiophile กันครับ...

ส่วนชุดอุปกรณ์ จะวางเรียงตามตำแหน่งหมายเลข เลยครับ  :yoyo(5):

1. พระเอกตัวจริง    Big Diffusor ...

2. พระเอกตัวรอง   Tube Ttrap ... จำนวน 2 ชิ้น 

3. ไม่ใช่พระเอก แต่ขาดไม่ได้  Diffusor ดิฟฟิวเซอร์ (ร่องเล็ก)  &  Absorber (แอ็บซอร์บ) ... จำนวน 2 ชิ้น

4. Diffusor ดิฟฟิวเซอร์ (ร่องเล็ก) ... จำนวน 2 ชิ้น

5.  Diffusor ดิฟฟิวเซอร์  ... จำนวน 2 ชิ้น   ( ใช้เป็นผนังกั้นห้องได้อีก 1 ประโยชน์ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 18:18 น. โดย a11 »

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 17:58 น. »
ตำแหน่ง วาง LAY-OUT ชุดอุปกรณ์ ครับ ...

ชุดเครื่องเสียงจะมีแค่ ...

1. INTEGRATE AMP ,  2. CD ,  3. TURN  ,  4. ลำโพง

ตามด้วย พรมชิ้น 1 ผืน , โซฟา เดี่ยวอีก 1 ตัว ครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 18:00 น. »
ภาพแปลนโดยรวมทั้งหมด ของห้องครับ...

ออฟไลน์ nuummie

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 18:39 น. »
Diffusor หลังและขนาบซ้ายขวาโซฟาน่าจะใกล้เกินไปครับ  ตำแหน่งฟังจะอยู่ในช่วงคลื่นเสียงตีกันอยู่ครับ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=13714.msg339168#msg339168

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 20:13 น. »
Diffusor หลังและขนาบซ้ายขวาโซฟาน่าจะใกล้เกินไปครับ  ตำแหน่งฟังจะอยู่ในช่วงคลื่นเสียงตีกันอยู่ครับ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=13714.msg339168#msg339168

พื้นที่บังคับ .... ไม่รู้จะขยับ ยังไงแล้วครับ...

ไม่อย่างนั้น คงต้องเอาเตียงนอน ออกแล้วละครับ ( เกรงใจคนข้างเคียงครับ เดี๋ยวหัวแตก )  :yoyo (85):

คิดดูซิครับ ถ้าผมฟังตามสภาพห้องเดิมๆ  เสียงมันจะเป็นจั๋งใด...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 20:21 น. »
เดี๋ยวจะเอาภาพ หลักการทำงาน ของชุด Diffusor มาให้ดูครับ...

จะได้เห็นภาพ และช่วยแนะนำ กันได้มากขึ้นครับ....

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 08:41 น. »

พื้นที่บังคับ .... ไม่รู้จะขยับ ยังไงแล้วครับ...

ไม่อย่างนั้น คงต้องเอาเตียงนอน ออกแล้วละครับ ( เกรงใจคนข้างเคียงครับ เดี๋ยวหัวแตก )  :yoyo (85):

คิดดูซิครับ ถ้าผมฟังตามสภาพห้องเดิมๆ  เสียงมันจะเป็นจั๋งใด...

จากที่คุณ nuummie ให้คำแนะนำมา...

เมื่อคืนลองนั่งพิจาราณาจากแบบแปลน  ด้วยพื้นที่ของห้อง ที่บังคับ และไม่ได้สัดส่วน

ก็อาจจะเจอปัญหา ตามนั้นได้  จริงๆ ครับ...!

เดี๋ยวถ้าทำห้องของจริงเสร็จ ลองฟังของจริง ถ้าเกิดปัญหาตามนั้นจริง

คงต้องเอา DIffusor ชิ้นที่ 4 ออก  เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าวครับ...

นี่ถือว่าเป็นความโชคดี ของ Diffusor ที่ผมทำลักษณะเป็นชิ้น  เกิดปัญหาขึ้นแบบใด

ก็สามารถ ขยับและเคลื่อนย้ายตำแหน่งตามความต้องการได้ทันที ( ไม่อย่างนั้น...งานเข้า ! )  :yoyo (78):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 09:06 น. »
แล้วแบบนี้... บางท่านที่ทำแแบบ FIX ติดตายละ...จะแก้ปัญหากันยังไงครับ

ตอนแรกออกแบบกับชุดเครื่องเสียงชุดเดิม ก็น่าจะลงตัว...ครับ

แต่ถ้าเราเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงใหม่ ปัญหาต้องตามมาแน่  จะปรับแก้ น่าจะยากอยู่

เพราะผมลองดูทิศทางการทำงาน ของ Diffusor แล้ว มันน่าจะมีผลต่อการเปลี่ยนเครื่องเสียง

ชุดใหม่อยู่เสมอ ( เดี๋ยวเอาภาพทิศทางการทำงานของ Diffusor ให้ดู จะได้นึกภาพออกครับ )

ถ้าเป็นแบบนี้ ได้ประสบการณ์ เลยครับ... อนาคตถ้ามีงบประมาณเหลือที่จะทำห้องฟังเพลงดีๆ

ให้ถูกสัดส่วนไปเลย ก็น่าจะกรุผนังรอบห้อง ให้แน่นหนา กันเสียงรบกวนจากภายนอกเข้ามา และซับเสียง

ภายในห้องให้ได้อัตราส่วนที่ถูกต้อง ก็เพียงพอ

ส่วนเรื่อง ปรับ จูน เสียง และเซ็ทอัพ ทำชุดปรับอะคูสติก Diffusor แยกชิ้น แบบที่ผมทำอยู่ น่าจะดีที่สุด

เผื่อมีปัญหาต่างๆ และเวลา เปลี่ยนเครื่องเสียงชุดใหม่ ( คงไม่มีใครรักเดียว ใจเดียว เล่นชุดเดียว เป็นแน่ๆ )

จะได้ปรับแก้ไข เคลื่อนย้าย set up ได้แบบง่ายๆ ไม่ต้องมานั่งรื้อทุบ ยุ่งยาก และ เปลือง งบประมาณ

กันให้ปวดหัวภายหลังครับ ... :yoyo(24):

ต้องขอขอบคุณ  คุณ nuummie ด้วยครับ ที่ให้ข้อแนะนำดีๆ  :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 09:13 น. โดย a11 »

ออฟไลน์ LosoHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 18:07 น. »
 :yoyo(58):น่าสนมาก ยิ่งดูยิ่งตื่นเต้น อยากจับเลื่อยมา :yoyo(63):
แค่คนที่รักการดูหนัง ฟังเพลง

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 20:56 น. »
   คราวนี้ลองมาดูภาพทิศทางการทำงานของ Diffusor  แต่ละชิ้นกัน ครับ... :yoyo(10):

จากภาพ ลองสังเกตุ เส้นสีแดง ให้ดีครับ จะเป็นเส้นแสดงการทำงาน ของชุดปรับอะคูสติก ชิ้นที่ 3

คือ Diffusor ดิฟฟิวเซอร์ (ร่องเล็ก)  &  Absorber (แอ็บซอร์บ) ... :yoyo(73):

เส้นสีแดง จะแสดงหน้าที่การทำงาน ของชุด Absorber (แอ็บซอร์บ) โดยตรงครับ โดยจะเป็นการ

ปรับแก้ไข จุดตำแหน่งของปัญหา crosstalk (สัญญาณเสียงกวนข้ามแชนแนล) ซึ่งผมคิดว่าเป็นจุดที่สำคัญมากๆ  ไม่ควรมองข้าม...ครับ  :yoyo(15):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 21:03 น. »
จากภาพที่ผมทำเป็นแบบแปลนออกมา...คงเป็นแนวทางให้เพื่อนสมาชิก ได้เข้าใจ

และน่าจะมีประโยชน์ ไม่มาก ก็ น้อย นะครับ ...ผม

เดี๋ยวต่อไป ผมจะถ่ายรูปห้อง ของจริง และชุดอุปกรณ์ ลงให้ดูกันต่อไปครับ  :yoyo(67):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 21:24 น. »
:yoyo(58):น่าสนมาก ยิ่งดูยิ่งตื่นเต้น อยากจับเลื่อยมา :yoyo(63):

ตัวผมเองก็ตื่นเต้น ! ครับ อยากฟังใจจะขาด...อยู่แล้วครับ ( ใกล้ความจริงแล้ว )  :yoyo(70):

ก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าจะให้ผลมากน้อยเพียงใด กับสภาพห้องของเดิม ครับ ...

ออฟไลน์ LosoHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 10:10 น. »

ตัวผมเองก็ตื่นเต้น ! ครับ อยากฟังใจจะขาด...อยู่แล้วครับ ( ใกล้ความจริงแล้ว )  :yoyo(70):

ก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าจะให้ผลมากน้อยเพียงใด กับสภาพห้องของเดิม ครับ ...
จากรูปแปลนที่น้าวาดแล้ว น่าจะ :yoyo (80):  มารอชมต่อ ชอบดูผลงานDiyเห็นแล้วอยากทำตาม แต่ฝีมือผมนี่สิ :yoyo(41):
.
.
เละทุกที :yoyo(64):
แค่คนที่รักการดูหนัง ฟังเพลง