ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆท่านไหน เล่นหุ้น บ้างครับ ....  (อ่าน 3919 ครั้ง)

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
น้าๆท่านไหน เล่นหุ้น บ้างครับ ....
« เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:24:31 »
 :yoyo(10):

ผมยกมือคนแรก ประเดิมก่อน   :yoyo (94):

ออฟไลน์ Ranger

• คุยเก่งมาก
Re: น้าๆท่านไหน เล่นหุ้น บ้างครับ ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:50:34 »
ตัวใหนดี คุณอาร์ต  :yoyo(73):

ไม่เคยเล่นมาก่อนเลย
พอได้หุ้น IPO ของบริษัทมาจำนวนนึง
ทำหมูหกกองใหญ่ซะงั้น  :yoyo(25):

ป่านนี้ยังหาทางเอาคืนไม่ได้เล้ย
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ suthep

Re: น้าๆท่านไหน เล่นหุ้น บ้างครับ ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:56:18 »
:yoyo(10):

ผมยกมือคนแรก ประเดิมก่อน   :yoyo (94):

แถวนี้เขาเล่นหุ้น 2 ตัว

มีทั้งหุ้นไทย หุ้นมาเลย์

ออกวันละ 4 ครั้ง

น้าอาร์ทเคยเล่นหรือเปล่า

:yoyo (83):

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:57:36 »
ทีนี้เอาจริง

ผมจดๆจ้องๆอยู่สักพักใหญ่แล้วครับ

อยากเล่นกะเค้าเหมือนกัน

แต่ยังไม่ได้ไปเปิดบัญชีเลย

:yoyo (76):

ออฟไลน์ panupont

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:57:59 »
หุ้นน้าเทพนี่น่ากลัวมาก :yoyo (94):

หวยหุันใช่ไหมครับ :yoyo (99):

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 21:00:26 »
หุ้นน้าเทพนี่น่ากลัวมาก :yoyo (94):

หวยหุันใช่ไหมครับ :yoyo (99):

ฮ่าๆๆๆ ถูกต้องแล้วคร้าบ

แม่ยายผมติดงอมแงมเลย
 :yoyo(12):

ออฟไลน์ ลุงหลง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 21:02:27 »
เล่นอยู่โดนมากๆตอนเล่นมาจิ้นพอฟองสบู่แตกแทบหมดตัว หลังๆลงไปกับกิจการตัวเองเยอะ มีหุ้นค้างพอร์ทนิดหน่อยนานๆซื้อขายที

ออฟไลน์ chatchawanb

• รุ่นใหญ่
  • ชายไทย...หัวใจเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 21:17:42 »
กระผมถนัดกองทุนรวมครับ คือเงินของเราไปรวมทุนกับเงินของเมีย เวลาเก็บเมียจะเป็นผู้ครอบครองกองทุนนั้นไว้ทั้งหมด ถ้ามีการเบิกจ่ายสามารถทำได้โดยคนเดียวครับ คงไม่ต้องถามน่ะครับว่าคือใคร :yoyo (99):
Accuphase DP-77+ linn silver + Cary slp 98P + AudioQuest columbia + Cary SA 200.2 + canare 4s11 +Dali Epicon6 + mit shotgun ac2 + power w.

ออฟไลน์ woratee

• ชอบคุย
  • music lover มือใหม่นะคร้าาบบ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 21:23:43 »
กระผมถนัดกองทุนรวมครับ คือเงินของเราไปรวมทุนกับเงินของเมีย เวลาเก็บเมียจะเป็นผู้ครอบครองกองทุนนั้นไว้ทั้งหมด ถ้ามีการเบิกจ่ายสามารถทำได้โดยคนเดียวครับ คงไม่ต้องถามน่ะครับว่าคือใคร :yoyo (99):
อืมมม เป็นกองทุนที่ไม่ค่อยโปร่งใสนะครับ ผลตอบแทนเท่าไหร่เนี่ย  :yoyo (76):

ผมเองก้เล่นครับ แต่เพิ่งเริ่มน่ะ เป็นเม่าน้อย  :yoyo(37):
Com>HOF>MiniGalaxy>PSBimageB6
Com>AMD6770>Onkyo609>Panasonic50ST30
PSB alpha B1+JBL LC2, Rel T-zero

EM5813

ออฟไลน์ panupont

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 21:29:55 »
น้าชัช อยู่ชมรมเดียวกับป๋าเกาะเลย :yoyo (94):

ชมรมคนรักเมีย :yoyo (95):

ออฟไลน์ chatchawanb

• รุ่นใหญ่
  • ชายไทย...หัวใจเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:03:49 »
กระผมคงอยู่ชมรมที่ป๋าเกาะไม่อยากอยู่หรอกครับ เดี้ยวจะมาเล่าให้ฟัง :yoyo(12): ตอนนี้ขอตัวไปนวดเท้าเมียก่อน ก่อนที่เมียจะนวดกระผมด้วยเท้าครับ :yoyo(40):
Accuphase DP-77+ linn silver + Cary slp 98P + AudioQuest columbia + Cary SA 200.2 + canare 4s11 +Dali Epicon6 + mit shotgun ac2 + power w.

ออฟไลน์ ลุงหลง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:06:46 »
ลืมแนะนำอีกข้อ ช่วงหุ้นขึ้นหลับหูหลับตาจิ้มยังไงก็ถูกยังไงก็กำไร แถมคิดเป็น%ดีเสียด้วย แต่ถ้าช่วงหุ้นดิ่งเหวถ้าไม่รู้จักยอมขาดทุนถ้าเงินเย็นก็แล้วไปแต่จะได้คืนเมื่อไรไม่รู้ แต่ถ้าเป็นเงินร้อนนี้แย่เลยหมดตัวง่ายๆ

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:20:00 »
ลืมแนะนำอีกข้อ ช่วงหุ้นขึ้นหลับหูหลับตาจิ้มยังไงก็ถูกยังไงก็กำไร แถมคิดเป็น%ดีเสียด้วย แต่ถ้าช่วงหุ้นดิ่งเหวถ้าไม่รู้จักยอมขาดทุนถ้าเงินเย็นก็แล้วไปแต่จะได้คืนเมื่อไรไม่รู้ แต่ถ้าเป็นเงินร้อนนี้แย่เลยหมดตัวง่ายๆ

:yoyo (80): โดนใจเลยครับลุงหลง

เคยโดนมาอ่วมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kamil

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:20:49 »

แบบนี้แล้วเงินปันผลเป็นยังไงบ้างครับ  :yoyo (83):

เข้าเรื่องดีกว่า  :yoyo (84): สนใจและกำลังศึกษาอยู่ครับ ผมว่ามันดีกว่าฝากกินดอกกับธนาคารที่ตอนนี้ดอกต่ำเตี้ยติดดินเหลือเกิน  :yoyo(25):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:25:01 »
แนะนำว่าปีแรก อย่าลงทุนเยอะครับ เอาแค่ซักสามสี่หมื่นพอ

ถือว่าเป็นค่าวิชา ค่าค้นหาแนวทางการเล่นของตัวเอง

ผมปีแรก เล่นเหมือนกับปั่นแปะ

เล่นวันละหลายตัว ซื้อขายแค่ภายในวัน

เหมือนการพนัน เล่นแต่หุ้นปั่น ทั้งๆที่ต้องดูลูก  ไปรับลูกที่โรงเรียนช่วงบ่าย

บางครั้งไม่ได้ดูจอ  เจอจ้าวทุบหุ้น  โดนกระอักเลือดเลยครับ

ผลสรุป แปดเดือนผ่านไป

จากลงทุน 200,000 เพิ่มอีก 400,000

เหลือประมาณแค่สามหมื่นกว่าบาท

แฟนร้องไห้เลยครับ

เครียดมากๆเลยผม ...  :yoyo(30):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:27:07 โดย Artikich »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:29:32 »
ตัวใหนดี คุณอาร์ต  :yoyo(73):

ไม่เคยเล่นมาก่อนเลย
พอได้หุ้น IPO ของบริษัทมาจำนวนนึง
ทำหมูหกกองใหญ่ซะงั้น  :yoyo(25):

ป่านนี้ยังหาทางเอาคืนไม่ได้เล้ย

โห พี่นิด ได้ IPO

ผมหละอยากได้บ้างจัง

เล่น IPO นี่รวยเละนะครับ ถ้าเจอจ้าวใจถึง .. แล้วเราก็อึดพอ ..  :yoyo (94):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:34:51 »
โชคดี ตอนหลังเปลี่ยนแนวการเล่น พยายามค้นทางที่เหมาะกับเรา ทั้งเวลา และวิธีการเล่น

ไปจิ้มถูกตัว และ อึด ถึก พอ ..

ซื้อหุ้น SST  ที่ 8 บาท  ไปขายที่ ประมาณ 25 บาท

ใช้เวลาถือประมาณสี่เดือน

ได้คืนมาหมดเลยที่เสียๆไป พร้อมกำไร

หลังๆ ก็เริ่มดีขึ้น

แต่ดันกลับไปเล่นแบบเดิมอีกเพราะความคัน

ทนไม่ไหว

ก็เจ๊งอีกครับ

แต่น้อยกว่าคราวแรก

ของอย่างนี้ ต้องลองด้วยตัวเองครับ แล้วจะรุ้วิธีที่เหมาะกับตัวเรา

เอาความล้มเหลวมาเป็นอาจารย์ครับ

:yoyo (95):

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 22:56:09 »
คงเหมือนที่เค้่าพูดกันว่า คนเล่นหุ้นต้องทนรวยให้ได้ ส่วนใหญ่จะทนรวยกันไม่ไหวขายหมูกันหมด  :yoyo (97):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ ~*JerN*~

• ฐานะไม่ให้...แต่ฝักใฝ่ไฮเอนด์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 23:17:25 »
คงเหมือนที่เค้่าพูดกันว่า คนเล่นหุ้นต้องทนรวยให้ได้ ส่วนใหญ่จะทนรวยกันไม่ไหวขายหมูกันหมด  :yoyo (97):

คมแท้  :yoyo (78):
The First Step Is Always The Hardest.

ออฟไลน์ nengbus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 23:21:10 »
โชคดี ตอนหลังเปลี่ยนแนวการเล่น พยายามค้นทางที่เหมาะกับเรา ทั้งเวลา และวิธีการเล่น

ไปจิ้มถูกตัว และ อึด ถึก พอ ..

ซื้อหุ้น SST  ที่ 8 บาท  ไปขายที่ ประมาณ 25 บาท

ได้คืนมาหมดเลยที่เสียๆไป พร้อมกำไร

แต่ดันกลับไปเล่นแบบเดิมอีกเพราะความคัน

ทนไม่ไหว

ของอย่างนี้ ต้องลองด้วยตัวเองครับ แล้วจะรุ้วิธีที่เหมาะกับตัวเรา

เอาความล้มเหลวมาเป็นอาจารย์ครับ

ช่วงนี้คุณอ๊าทถือตัวไหนไว้ยาวๆบ้างครับ วันนี้ผมพึ่งขาย ofm ไป หลังจากถือมาเดือนหน่อยๆ  ส่วน sstถือรอขายอยู่เหมือนกัน

ที่ทยอยสะสมอยู่ตอนนี้ก็ epco ครับ

ออฟไลน์ brownie

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 23:27:42 »
ช่วงนี้หุ้นวิ่งอย่างกับม้า ผมชอบบทความนี้ครับช่วยประครองสติดี

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=54612
"งานเลี้ยงที่กำลังร้อนแรง/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร"

เวลาที่ไปงานเลี้ยงหรือปาร์ตี้เพื่อความบันเทิงนั้น ช่วงหัวค่ำที่คนเริ่มทยอยมาบรรยากาศก็มักจะยังไม่รื่นเริงนัก ดนตรีก็มักจะเล่นเพลงเบาๆ สบายๆ เมื่อคนเริ่มมากขึ้น  บรรยากาศก็จะคึกคักขึ้น คนเริ่มจิบเหล้าเบียร์และคุยกันสนุกสนาน ดนตรีเริ่มดังขึ้น เพลงเริ่มเร็วขึ้น หลายคนเริ่ม “เปิดฟลอร์” ออกไปเต้นรำ ซักระยะหนึ่งแอลกอฮอก็เริ่มออกฤทธิ์ คนออกไป “ดิ้น” กันเต็มพื้นที่ ดนตรีเล่นเพลงที่เร้าใจและดังจนคุยกันไม่รู้เรื่อง งานเลี้ยงกำลังเข้าสู่ช่วงเวลาที่ “สนุกและร้อนแรงที่สุด” มันอาจจะเป็นเวลา สี่ทุ่มครึ่ง ห้าทุ่ม หรืออาจจะใกล้เที่ยงคืนที่เป็นกำหนดเวลา “งานเลิก” ไม่มีใครรู้หรือสนใจที่จะรู้เพราะในเวลาที่ทุกคนกำลังสนุกสนานนั้น พวกเขามักจะ “ลืมดูเวลา” ไม่มีใครอยากจะออกจากงานก่อนที่มันจะเลิก—แม้จะมีกฎว่า คนที่ออกหลังสุดต้อง “จ่ายสตางค์”

นั่นเป็นคำบรรยายแบบเปรียบเปรยกับบรรยากาศของตลาดหุ้นในขณะนี้ที่ดัชนีตลาดหุ้นปรับพุ่งขึ้นเรื่อยๆ นับจากต้นปีที่ 1025 จุดเป็น 1324 จุดในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2555 หรือเป็นการเพิ่มขึ้นถึง 29% ไม่นับรวมปันผลอีก 3-4% ซึ่งทำให้นักลงทุนที่มีหุ้นในตลาดมีกำไรเป็นกอบเป็นกำ จริงอยู่ การที่หุ้นปรับขึ้นมามากๆ ในเวลาอันรวดเร็วนั้น ไม่ใช่เรื่องที่ผิดปกติ หลายปีที่ผ่านมาหุ้นก็ปรับตัวสูงแบบนี้มาหลายครั้ง แต่การปรับตัวในรอบก่อนๆ นั้นก็มักจะเป็นการปรับตัวขึ้นหลังจากที่ตลาดหุ้นตกลงมาอย่างหนัก ดังนั้น คนที่ถือหุ้นอยู่ตลอดเวลาก็อาจจะไม่ได้กำไรนัก อาจจะเพียงแต่ได้ทุนคืนมา แต่การปรับขึ้นของหุ้นในรอบนี้เป็นการขึ้นหลังจากที่หุ้นได้ขึ้นมาสูงแล้ว ดัชนีที่ 1324 นี้ถือเป็นดัชนีที่สูงที่สุดในรอบ 16 ปี ดังนั้น สำหรับนักลงทุนส่วนใหญ่ในตลาดหุ้นที่เข้ามาลงทุนในตลาดเพียงไม่กี่ปีหรือไม่เกิน 10 ปี นี่คือเวลาแห่งความ “รื่นเริง” อย่างแน่นอน ประเด็นก็คือ ความ “สนุกสนาน” จากการลงทุนในช่วงนี้กำลังใกล้จบหรือไม่ ดัชนีหุ้นในขณะนี้สูงเกินไปหรือไม่ และโอกาสที่หุ้นจะปรับตัวลงแรงและทำให้คนที่เข้ามาซื้อหุ้นในช่วงนี้ขาดทุนหรือไม่ มาลองคุยกัน

เริ่มจากการดูว่าหุ้นในขณะนี้ร้อนแรงเกินไปหรือไม่ในทาง “จิตวิทยา” หรือการดูบรรยากาศและความรู้สึกของผู้คนที่อยู่ในตลาด คำตอบของผมก็คือ ค่อนข้างร้อนแรงหรืออาจจะพูดว่าร้อนแรงมากก็ได้ เพียงแต่ “คนทั่วไป” เช่น ช่างตัดผมหรือแท็กซี่ยังไม่ได้พูดถึงตลาดหุ้น แต่นี่ก็อาจจะไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นว่าจะต้องเกิด เนื่องจากประเทศไทยนั้นยังไม่รวยพอที่คนทั่วไปจะสนใจตลาดหุ้นในทุกสถานการณ์ การที่ผมพูดว่าตลาดหุ้นร้อนแรงมากนั้น ผมสังเกตจากจำนวนคนที่เข้าฟังการสัมมนาการลงทุนที่จัดกันอย่างแพร่หลายนั้น ในช่วงหลังๆ นี้มีจำนวนเพิ่มขึ้นมากจนเก้าอี้มักจะไม่พอและคนยินดีที่จะยืนฟังกันเป็นชั่วโมงๆ ที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่งก็คือ เราสามารถจัด “ทอล์คโชว์” เกี่ยวกับการลงทุนที่เก็บเงินคนเข้าฟังได้แล้วจากที่ต้องหาคนฟังแม้จะไม่ต้องเสียเงินอย่างในช่วงหุ้นซบเซาสมัยก่อน

ประเด็นที่น่าสนใจอีกเรื่องหนึ่งก็คือ ในช่วงหลังนี้มีนักลงทุนที่ยังมีอายุน้อย อายุตั้งแต่ 20 ถึง 30 ปีต้นๆ ที่เป็นคน Gen Y หรือเป็นคนรุ่นใหม่เข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน คนกลุ่มนี้สนใจลงทุนในตลาดหุ้นเพราะเห็นว่าเป็นวิธีที่จะ “รวยเร็ว” โดยไม่ต้องทำงานหนักซึ่งก็เป็น “เทรนด์” ของคนในรุ่นใหม่นี้ที่เกิดมาพร้อมกับเทคโนโลยีไอทีที่พัฒนาแล้วและความมั่งคั่งที่เพิ่มขึ้นมากของพ่อแม่ พวกเขาเห็นว่าตลาดหุ้นเป็นทางเลือกที่ดีที่เขาจะบรรลุความฝันนั้นได้ ว่าที่จริง หลายคนที่พ่อแม่มีฐานะดีนั้น ได้เลือกเส้นทางที่ไม่ทำงานประจำที่ได้เงินเดือนน้อยและไม่น่าสนใจเลย แต่ลงทุนในตลาดหุ้นเป็นอาชีพ ผมเองก็ไม่รู้ว่าพวกเขากำลังเดินตามรอย “วอเร็น บัฟเฟตต์” หรือเปล่าที่ไม่ทำงานประจำตั้งแต่เรียนจบ อย่างไรก็ตาม การที่ไม่ทำงานหรือออกจากงานมาลงทุนอย่างเดียวนั้น ก็เป็นสัญญาณอย่างหนึ่งว่าตลาดหุ้นนั้นร้อนแรงมาก เพราะพวกเขาเชื่อว่าผลตอบแทนการลงทุนในตลาดนั้นสูงมากจนทำให้รายได้จากการทำงานกินเงินเดือนไม่มีความหมาย

นอกจากนักลงทุน Gen Y แล้ว ผมพบว่ายังมี “คนมีเงิน” โดยเฉพาะที่เป็นนักธุรกิจต่างก็สนใจที่จะเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นมากขึ้น บางทีพวกเขาอาจจะเห็นว่าการเล่นหุ้นนั้น ทำเงินได้เร็วกว่าการทำธุรกิจเอง แต่ที่น่าจะเป็นมากกว่าก็คือ การลงทุนในหุ้นนั้น น่าจะได้ผลตอบแทนดีกว่าการฝากเงินที่ได้ดอกเบี้ยต่ำมากของพวกเขา

สิ่งที่ “ยืนยัน” ว่าตลาดหุ้นในขณะนี้น่าจะร้อนแรงเกินไปอย่างหนึ่งก็คือ หุ้น IPO หรือหุ้นที่เข้าซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์เป็นครั้งแรก ที่มีราคา “ร้อนแรง” เกือบทุกตัว บางตัวเข้ามาซื้อขายวันแรกก็ปรับขึ้นไปแล้วกว่าร้อยเปอร์เซ็นต์จากราคาจองซึ่งเป็นราคาที่ที่ปรึกษาการเงินมองดูว่าเหมาะสมกับพื้นฐาน การที่มีหุ้นใหม่เข้าตลาดมากและราคาหุ้นปรับตัวแรงในวันซื้อขายวันแรกเป็น “สัญญาณ” ที่พิสูจน์มาแล้วทุกยุคทุกสมัยและในทุกตลาดว่าตลาดหุ้นนั้น กำลัง “ร้อนแรง” และหลายครั้งหลังจากนั้น “ฟองสบู่” ก็แตก ในตลาดหุ้นไทยเองผมก็ยังจำได้ถึงช่วงเวลาที่ “ใบจอง” หุ้นเข้าใหม่บางตัวนั้นมีค่ายิ่งกว่าราคาหุ้นที่จอง  นั่นคือในช่วงที่หุ้นไทยเป็นฟองสบู่ในราวปี 2535-36 ที่ดัชนีหุ้นไทยสูงขึ้นไปถึงพันเจ็ดร้อยกว่าจุด

สุดท้ายก็คือเรื่องราวดีๆ เกี่ยวกับประเทศไทยที่คนมองว่ากำลัง “ฟื้น” จากภาวะ “ป่วยไข้” จากเหตุการณ์ต่างๆ โดยเฉพาะทางการเมืองและน้ำท่วมใหญ่ที่กระทบอย่างรุนแรงต่อการบริหารประเทศและการดำเนินธุรกิจต่างๆ ในช่วง 5-6 ปีที่ผ่านมา ในทางตรงกันข้าม ประเทศใหญ่ๆ ในโลกต่างก็ประสบปัญหาทางเศรษฐกิจที่ทำให้บริษัทจดทะเบียนมีผลประกอบการที่แย่ลงหรือไม่โต ดังนั้น ประเทศในแถบเอเซียโดยเฉพาะประเทศไทยจึงเป็นเสมือน “โอเอซิส” ที่ยังน่าจะทำกำไรได้อยู่

ทั้งหมดนั้นทำให้ราคาหุ้นวิ่งขึ้นไปสูงกว่าปกติและทำให้หุ้นมีราคาไม่ถูกเลย คือ PE ประมาณ 15 เท่าจากสถิติระยะยาวของไทยที่ประมาณ 10 เท่าเศษๆ และหุ้นไทยในขณะนี้น่าจะแพงกว่าหุ้นในหลายๆ ประเทศ รวมถึงจีนที่เศรษฐกิจยังเติบโตในอัตราเกือบ 2 เท่าของไทย ว่าที่จริง หุ้นเด่นๆ ของไทยนั้นมีค่า PE สูงกว่าหุ้น “ระดับโลก” ที่อยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกันแล้ว และนี่ก็ทำให้ผมเองเกิดความกังวลอยู่เหมือนกันว่าหุ้นไทยเวลานี้แพงเกินไปหรือเปล่า?

คำตอบของผมก็คือ มันแพง แต่ก็ยังไม่ถึงกับรับไม่ได้ แต่ถ้าถามว่า หุ้นในเวลานี้ยังเป็น Value หรือเปล่า? คำตอบของผมก็คือ Value นั้นน่าจะหมดไปแล้ว โดยเฉพาะสำหรับ Value Investor ที่เป็นชาวต่างชาติที่สามารถลงทุนในประเทศอื่นเช่นจีนได้อย่างสะดวก สำหรับผมเองซึ่งไม่ใคร่มีทางเลือกมากนักนั้น ถึงผมจะดูว่า Value นั้น “หายหมด” แล้ว แต่ผมก็ยังไม่อยากออกจากตลาด ผมคิดว่าความจำเป็นที่จะต้องออกจากตลาดในเวลานี้ยังไม่มาก ที่เหนือกว่านั้นก็คือ ผมคิดว่าความเสี่ยงที่หุ้นจะปรับตัวลงแรงยังไม่สูง ในขณะเดียวกัน โอกาสที่หุ้นจะปรับตัวขึ้นไปอีกมากก็ยังมีอยู่ ไม่ใช่เพราะว่าหุ้นถูก แต่เป็นเพราะว่าความสนใจลงทุนในหุ้นไทยโดยคนไทยเองและอาจจะต่างชาติบางกลุ่มก็อาจจะยังสูงอยู่ ดังนั้น หุ้นต่อจากนี้ไปอีกระยะหนึ่งอาจจะยังวิ่งขึ้นไปสูงลิ่วได้ เหมือนกับงานเลี้ยงที่เข้าสู่ชั่วโมงสุดท้ายที่จะ “สนุกและมันที่สุด” และถ้ามันเป็นอย่างนั้น ผมก็คงเตรียมตัว “กลับบ้าน” ก่อนที่งานจะเลิก นั่นคือ ถอนตัวจากตลาดหุ้นก่อนที่มันจะปรับตัวลงแรง เนื่องจากราคามันสูงเกินพื้นฐาน
Droplet 5.0 HD -> MIT Magnum M3 -> mcintosh MA7000 -> PAD Venustas -> Amphion Argon 3L

ออนไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 23:30:50 »
ผมเองก็งูๆปลาๆครับ
เล่นมาจะสิบสองปีล่ะครับ
เฉลี่ยได้กำไรปีละประมาณ 8-15%
แต่เนี่องจากงบน้อยเลยไม่พอกพูนถึงเจ็ดหลักกับเค้าสะทีเป็นอันต้องเอากำไรที่ได้มาเล่นเครื่องเสียงหมด 5555
เล่นตัวที่ชอบถือ 6 เดือนถึง 2 ปีครับ อดทนๆๆๆๆๆแต่อย่างน้อยตัวที่ถึอต้องมีปันผลบ้างครับจะได้มีผลตอบแทนกลับมาบ้างเวลาราคาลง

ออฟไลน์ brownie

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 23:31:24 »

คมแท้  :yoyo (78):

จริงครับใจต้องนิ่ง ไม่งั้นได้แค่น้ำจิ้ม
Oishi ผมขาย75พี่วิ่งไปเกือบ200
Bla ขาย46 วิ่งไป60 :yoyo (99):
Droplet 5.0 HD -> MIT Magnum M3 -> mcintosh MA7000 -> PAD Venustas -> Amphion Argon 3L

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 23:38:42 »

ทนไม่ไหว

ช่วงนี้คุณอ๊าทถือตัวไหนไว้ยาวๆบ้างครับ วันนี้ผมพึ่งขาย ofm ไป หลังจากถือมาเดือนหน่อยๆ  ส่วน sstถือรอขายอยู่เหมือนกัน

ที่ทยอยสะสมอยู่ตอนนี้ก็ epco ครับ

VTE ครับ น้าหนุ่ม Z4 สะกิดให้ดู ตั้งแต่ตอนสามบาท

แต่ผมไม่ได้เข้าไป

มาเข้าตอน 4.30 อัดไปเต็มๆพอร์ตเลย

ทนถือมาทุกวันนี้ครับ

เมื่อวาน ดันพาลูกไปวัด ปล่อยเต่า กับแฟน พอดีแฟนหยุด

มันลากตอนเปิดตลาดไป high ที่ 8.00

น้าหนุ่มโทรมาบอก ว่าดูหุ้นหรือเปล่า  :yoyo (77):

ผมเปิดมาดู ตอนที่ทุบมาเหลือ 7.10  :yoyo (99):

ตอนนี้ก็ยังถืออยุ่ครับ  วันนี้ปิดต่ำหน่อย แต่ก็ยังไม่ขายไป .. เพราะดูการขยับราคา แต่ละช่วง

จ้าว ก็เล่นแนวๆนี้ครับ ลากทีเร็วๆ แล้วก็ทุบเอาของ ซักพัก แล้วลากใหม่ ประมาณตบ จูบ ตบ จูบ สลับกัน

(ความเห็นส่วนตัวครับ จะเข้าก็หาจังหวะดีๆ ครับ ผมถือได้เพราะทุนต่ำอยู่ )

ทนถือต่อไปครับ  ....

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 23:42:00 »
ผมเองก็งูๆปลาๆครับ
เล่นมาจะสิบสองปีล่ะครับ
เฉลี่ยได้กำไรปีละประมาณ 8-15%
แต่เนี่องจากงบน้อยเลยไม่พอกพูนถึงเจ็ดหลักกับเค้าสะทีเป็นอันต้องเอากำไรที่ได้มาเล่นเครื่องเสียงหมด 5555
เล่นตัวที่ชอบถือ 6 เดือนถึง 2 ปีครับ อดทนๆๆๆๆๆแต่อย่างน้อยตัวที่ถึอต้องมีปันผลบ้างครับจะได้มีผลตอบแทนกลับมาบ้างเวลาราคาลง

ตัวจริงมาแล้ว... 
ผมเพิ่งเล่นเองครับ 
 :yoyo (84):

ออฟไลน์ klao

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 02:13:31 »
อยากเล่นครับ แต่ขอรอใช้หนี้รอบวง และเก็บตั้งค์ซัก 2-3 ปีก่อน จะได้มีเงินเย็น ๆ พออุ่นใจ ไว้เปิดพอร์ทกะเขาบ้าง  คนเคยทันเห็น SET index รูดจาก 1,700 ลงมาแถว 270 จุดนี่ มัน   :yoyo (83):

ไม่รู้ปีหน้า ท่าน ผบ. จะขึ้นเงินเดือนให้ถึงสองหมื่นห้ารึเปล่า จะได้เจียดเก็บไว้ซักเดือนละห้าพันสมทบเข้าไว้ก่อน

ว่าไปแล้ว...เดี๋ยววันสองวันนี้ ต้องรีบหาเงิน ไปซื้อ LTF กับ RMF ให้ ผบ. ซะก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวปีหน้าไม่ได้เงินภาษีคืน แล้วผมจะไม่มีแหล่งเงินกู้ส่วนบุคคล ไปจ่ายค่า VPI Classic พี่หมอบอย   :yoyo (84):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 02:31:27 โดย klao »

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 08:27:36 »
น้าเกล้านี่ช่างถ่อมตนซะจริงๆ. บ้านบนเขาใหญ่บิ๊กเบ้อเฮิ้มซะขนาดน้าน. เนียะเค้าถึงว่าคนรวยจริงมักไม่โอ้อวดครับ  :yoyo (80):
ของน้ายังดีมีสิทธิ์ได้ขึ้นเดือน 25k. ของผมเงินเดือนไม่ขึ้นมาจะ7-8 ปีแล้วเนียะ  :yoyo (99):

ว่าเรื่องหุ้นนี่ผมกะแฟนก็พอมีเล่นนิดหน่อยครับ. Brok เค้ารับค่าคอมผมเดือนละ 100 กว่าk มีทั้งได้ทั้งเสีย. ตัวเองไม่มีความรู้เท่าไหร่เล่นตามลายแทงก๊วนครับ  :yoyo (83):
LIVING1: LP12/Khan/Cetechsub/Cirkus/Tram1/Ittok-AO rewired-Skale/Lyra Kleos, Linn Radikal, Linn Uphorik,Linn Akurate DS, Linn Klimax Kontrol, Linn Karik/Numerik, ATC-SCM100asl, AC cord-Acrolink 7N, IC-Mogami2803XLR, Linn Silver
BEDROOM: LP12/The Rokk-Top Plate/GS sub/Cirkus/Lingo/Ekos2/Arkiv, Linn Akurate Kontrol, Linn Klout*2+ Linn Akurate 4200, Linn Genki/Numerik, Linn Keltik w.Klimax Active XO, Dune Max, Soken BD-12, SS 63" Plasma 3D, Linn Silver RCA, Mogami2803
HT: JVC- RS40/Magnum123" 2.35:1/Meridian 861/Oppo95,Egreat R300-3D/Scanspeak -Poem 5.1, Iav Accuris 13.5" Sig. Sub/Behringer-DCX2496/ACM Power M2800.2
LIVING2: Meridian Pre 561, Meridian CD-DVD 596, Poem 300w/ch.,Pana-BD55, Epos ES-14, Mogami 3103

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 09:10:23 »
อยากเล่นครับ แต่ขอรอใช้หนี้รอบวง และเก็บตั้งค์ซัก 2-3 ปีก่อน จะได้มีเงินเย็น ๆ พออุ่นใจ ไว้เปิดพอร์ทกะเขาบ้าง  คนเคยทันเห็น SET index รูดจาก 1,700 ลงมาแถว 270 จุดนี่ มัน   :yoyo (83):

ไม่รู้ปีหน้า ท่าน ผบ. จะขึ้นเงินเดือนให้ถึงสองหมื่นห้ารึเปล่า จะได้เจียดเก็บไว้ซักเดือนละห้าพันสมทบเข้าไว้ก่อน

ว่าไปแล้ว...เดี๋ยววันสองวันนี้ ต้องรีบหาเงิน ไปซื้อ LTF กับ RMF ให้ ผบ. ซะก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวปีหน้าไม่ได้เงินภาษีคืน แล้วผมจะไม่มีแหล่งเงินกู้ส่วนบุคคล ไปจ่ายค่า VPI Classic พี่หมอบอย   :yoyo (84):

ขอคารวะศิษย์พี่ครับ  :yoyo(65):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 09:17:26 »
น้าเกล้านี่ช่างถ่อมตนซะจริงๆ. บ้านบนเขาใหญ่บิ๊กเบ้อเฮิ้มซะขนาดน้าน. เนียะเค้าถึงว่าคนรวยจริงมักไม่โอ้อวดครับ  :yoyo (80):
ของน้ายังดีมีสิทธิ์ได้ขึ้นเดือน 25k. ของผมเงินเดือนไม่ขึ้นมาจะ7-8 ปีแล้วเนียะ  :yoyo (99):

ว่าเรื่องหุ้นนี่ผมกะแฟนก็พอมีเล่นนิดหน่อยครับ. Brok เค้ารับค่าคอมผมเดือนละ 100 กว่าk มีทั้งได้ทั้งเสีย. ตัวเองไม่มีความรู้เท่าไหร่เล่นตามลายแทงก๊วนครับ  :yoyo (83):
.

พอๆกับผมเมื่อก่อนครับ มาร์โทรหาทุกวัน
ผมเล่นเดย์เทรด วันละหลายตัว หลายรอบ ซื้อๆขายๆ
แต่ตัวละไม่มากเท่าไหร่ พอร์ตเล็กๆครับ

สรุปเจ๊งครับ เพราะไม่เก่ง
อีกทั้งไม่มีเวลาคอยจ้อง เพราะเล่นแต่หุ้นปั่นล้วนๆ

ตอนหลังๆเล่นแบบถือนานหน่อย
อัดตัวเดียวเต็มพอร์ต 100%เลย วัดดวง ฮาร์ดคอร์มาก

ทีนี้ มาร์หายเลยครับ 555
เดือนสองเดือนจะโทรมาซักครั้ง

ค่าคอมฯมาร์ได้จากผม ปีนึง แค่ค่าขนมขบเคี้ยวเท่านั้นครับ
 :yoyo(55):

ออฟไลน์ pomtaecha

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 10:27:17 »
เรื่องหุ้นขออนุญาตเบรกเพื่อนฯด้วยครับหวังดีครับ เพราะผมว่าตอนนี้ทุกคนคงได้ไม่มากก็น้อย
หุ้นช่วงนี้ซื้อไงก็กำไรครับ ก็ดัชนีมันขึ้นครับ
ตำราว่าไว้ เอานักผู้จัดการกองทุนทั้งหลายมา แข่งกับลิงปิดตาปาเป็า ปรากฏว่าผมก็ลิงปิดตาปาเป้าได้กำไรไม่แพ้ผู้จัดการกองทุนที่ดีที่สุดทีเดียว
เคยมีคนเอานกแก้วแล้วใช้ปากเลือกหุ้นปรากฏว่าก็ได้ผมคล้ายฯกับ
ที่ผมยกขึ้นมาไม่ได้ไปสบประมาทผู้มีความรู้เรื่องหุ้นนะครับเพราะผมว่าคนเก่งก็มีครับ แต่เพื่อเตือนใจเท่านั้น
พวกที่ประสบความสำเร็จเรื่องหุ้นจริงฯแล้วนั้นเป็นพวกมีเงินมากสามารถที่จะควบคุมตลาดได้ หรือมีกลุ่มทุนที่สามารถควบคุมตลาดได้
พวกเรากุ้งหอยปูปลาอย่า เล่นกันมากเลยครับ

ผมสมัยก่อนเคยถือบ้านปู 30กว่าบาทครับจำไม่ค่อยได้ละ สมัยหุ้นอยู่แถว300-400 ซึ่งได้รับผมกระทบจากการลดค่าเงินปี40 ผมขายไปก็ได้กำไรเป็นสิบเท่าครับ และก็ไม่เคยเจ๊งหุ้นครับ

สมัยนั้นเนี่ยดัชนีก็อยู่แถวนี้ พอมันตกลงไปที่ 900 ทุกคนก็บอกว่ามันหยุดแล้ว ช้อนซื้อกัน แล้วมันก็ตกไปแถว 600 ซึ่งเกินกว่าครึ่งของดัชนี ก็ซื้อกันอีก เพราะว่าถูกมากบางบริษัทให้เงินปันผลโครตคุ้ม แต่ดัชนีก็ตกไปแถว 300ได้ เพื่อนก็คิดเอาละกันมันน่ากลัวแค่ไหน

ตอนนี้ก็ตรงกันข้ามครับ หุ้นขึ้นมาพันกว่า ผมว่ามันก็ขึ้นไปแถว1600 ได้ไม่ยากหรอก แต่ก็เสี่ยงอยู่ครับ

ก็ขอให้เพื่อนฯระวังครับ หุ้นมันมี2ด้านที่ค่อนข้างชัน ต้องระวังให้ดีครับ

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 11:03:43 »
เซียนหุ้นเค้าบอกว่า " เมื่อไรที่ได้ยินคนขับแท็กซี่คุยถึงเรื่องหุ้น  ก็ให้เตรียมระวังตัว ล้างพอร์ทได้"

แล้วเวปเครื่องเสียงมาคุยกันเรื่องหุ้น  จะหมายความคล้ายๆกันหรือเปล่า  :yoyo(13):

ยังงัยๆก็เอาเงินที่ได้จากหุ้น มาแปลงเป็นสินทรัพย์ เช่นเครื่องเสียงบ้างก็ดีนะครับ

เวลาหุ้นตกหน้าผา[Fiscal Cliff]  จะได้ฟังเพลงคลายเครียดได้  :yoyo(10):
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a> 

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 11:17:46 »
เรื่องหุ้นขออนุญาตเบรกเพื่อนฯด้วยครับหวังดีครับ เพราะผมว่าตอนนี้ทุกคนคงได้ไม่มากก็น้อย
หุ้นช่วงนี้ซื้อไงก็กำไรครับ ก็ดัชนีมันขึ้นครับ
ตำราว่าไว้ เอานักผู้จัดการกองทุนทั้งหลายมา แข่งกับลิงปิดตาปาเป็า ปรากฏว่าผมก็ลิงปิดตาปาเป้าได้กำไรไม่แพ้ผู้จัดการกองทุนที่ดีที่สุดทีเดียว
เคยมีคนเอานกแก้วแล้วใช้ปากเลือกหุ้นปรากฏว่าก็ได้ผมคล้ายฯกับ
ที่ผมยกขึ้นมาไม่ได้ไปสบประมาทผู้มีความรู้เรื่องหุ้นนะครับเพราะผมว่าคนเก่งก็มีครับ แต่เพื่อเตือนใจเท่านั้น
พวกที่ประสบความสำเร็จเรื่องหุ้นจริงฯแล้วนั้นเป็นพวกมีเงินมากสามารถที่จะควบคุมตลาดได้ หรือมีกลุ่มทุนที่สามารถควบคุมตลาดได้
พวกเรากุ้งหอยปูปลาอย่า เล่นกันมากเลยครับ

ผมสมัยก่อนเคยถือบ้านปู 30กว่าบาทครับจำไม่ค่อยได้ละ สมัยหุ้นอยู่แถว300-400 ซึ่งได้รับผมกระทบจากการลดค่าเงินปี40 ผมขายไปก็ได้กำไรเป็นสิบเท่าครับ และก็ไม่เคยเจ๊งหุ้นครับ

สมัยนั้นเนี่ยดัชนีก็อยู่แถวนี้ พอมันตกลงไปที่ 900 ทุกคนก็บอกว่ามันหยุดแล้ว ช้อนซื้อกัน แล้วมันก็ตกไปแถว 600 ซึ่งเกินกว่าครึ่งของดัชนี ก็ซื้อกันอีก เพราะว่าถูกมากบางบริษัทให้เงินปันผลโครตคุ้ม แต่ดัชนีก็ตกไปแถว 300ได้ เพื่อนก็คิดเอาละกันมันน่ากลัวแค่ไหน

ตอนนี้ก็ตรงกันข้ามครับ หุ้นขึ้นมาพันกว่า ผมว่ามันก็ขึ้นไปแถว1600 ได้ไม่ยากหรอก แต่ก็เสี่ยงอยู่ครับ

ก็ขอให้เพื่อนฯระวังครับ หุ้นมันมี2ด้านที่ค่อนข้างชัน ต้องระวังให้ดีครับ

อ๊ากกส์ กำไรเป็นพัน เปอร์เซนต์เลยหรอครับ  เก่งจัง อิจฉาๆ ครับ

ผมเคยได้สูงสุดก็แค่เฉียดๆ สองร้อยเปอร์เซนต์เอง

:yoyo(65):

ขอคารวะสิบจอกครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 11:19:32 »
เซียนหุ้นเค้าบอกว่า " เมื่อไรที่ได้ยินคนขับแท็กซี่คุยถึงเรื่องหุ้น  ก็ให้เตรียมระวังตัว ล้างพอร์ทได้"

แล้วเวปเครื่องเสียงมาคุยกันเรื่องหุ้น  จะหมายความคล้ายๆกันหรือเปล่า  :yoyo(13):

ยังงัยๆก็เอาเงินที่ได้จากหุ้น มาแปลงเป็นสินทรัพย์ เช่นเครื่องเสียงบ้างก็ดีนะครับ

เวลาหุ้นตกหน้าผา[Fiscal Cliff]  จะได้ฟังเพลงคลายเครียดได้  :yoyo(10):

ขอบคุณสำหรับข้อคิดครับ  :yoyo (81):

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 02:29:39 »
ว่าง ๆ ลองหาหนังเรือง Too Big To Fail และสารคดีเรื่อง Inside Job มาดูนะครับ

เรื่องแรกมันแบบ Hollywod แต่เรื่องหลัง ค่อนข้างน่าเชื่อมากกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 02:34:47 »
เอา link the Inside Job มาฝากครับ

http://www.theotherschoolofeconomics.org/?p=2499

วันก่อนเปิดดูใน HBO HD น่าสนใจดีครับ ได้ Academy Award ด้วยครับ

เห็นความน่าเกลียดหลายๆอย่างในแวดวงการเมือง การเงิน การทุจริตเชิงโครงสร้าง รุมกินโต๊ะในอเมริกา

download ได้ที่ http://www.theotherschoolofeconomics.org/wp-content/images/vid-insidejob.mp4

บ้านเราสงสัยไม่มีใครกล้าทำสารคดีแบบนี้     :yoyo(11): :yoyo(11): :yoyo(11):

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 02:48:20 โดย nuummie »
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Wilson Sophia 3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : OPPO93 (m) / Lenovo Laptop + M2Tech USB DAC / PhD The Development II / Vox Kontrabass Variation

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 02:53:15 »
แถมใหีอีก 2-3 เรื่องครับ 

Enron: The Smartest Guys in the Room

Capitalism: A Love Story

Margin Call
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 03:02:42 โดย klao »

ออฟไลน์ MuTae

• ชอบคุยมาก
  • ลำโพง Full-Range ของผมครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:42:13 »
ปีที่แล้วโดดเข้าไปเล่นอยู่ 6 เดือน (ช่วง SET 9ร้อยกว่าจุด)
เพราะมีเพื่อนมาถามว่า ฝากแบงค์ดอกเบี้ยไม่เยอะ เอามาเล่นหุ้นดีกว่า  :yoyo(12):
ผมความรู้เป็นศุนย์ เริ่มจากซื้อหนังสือมาอ่าน อ่านได้ไม่กี่หน้าก็ลงทุนเลยครับ เล่นตามสูตร ซื้อตามหนังสือ ดูรายการวิเคราะห์หุ้น ฟังวิทยุหุ้น ซื้อหุ้นตัวใหญ่ๆ มั่นคงๆ หวังถือยาวๆ ดูโครงสร้าง ดูอนาคต ดูตลาด ดูผู้ถือหุ้น ดูมันทุกอย่าง  :yoyo(67):

2-3 เดือนผ่านไป ติดลบไป 20% (ตอนนั้น SET 8ร้อยกว่าจุด)  :yoyo(50):

เลยหยุดตั้งหลักประมาณ 1 เดือน แล้วดูสถิติย้อนหลัง วิเคราะห์เอง ตัดสินใจเอง ไม่เชื่อใคร
เล่นแบบสวนทางกับข่าว เล่นนอกสูตร เล่นแบบไม่คาดหวังนานเกินไป  :yoyo(20):

ผ่านไป 2 เดือน จาก -20% มาเป็น +15% (SET 9ร้อยกว่าจุด)  :yoyo (84):

ตอนนั้นแฟนอยากได้บ้าน ผมเลยต้องโยกเอาเงินมาลงบ้านแทน เพราะไม่มั่นใจว่าจะเล่นหุ้นได้มากกว่าดอกเบี้ยบ้านครับ  :yoyo (95):
Accuphase DP-550 + Ayre K-5xeMP + Mark Levinson 432 + Dali Grand Coupe'/Vandersteen 2Ce SigII

ออฟไลน์ jarkk

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม พ.ศ. 2013, 12:38:04 »
เล่นอยู่นิดๆหน่อยๆครับ เพิ่งเริ่มศึกษา :yoyo(11):

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม พ.ศ. 2013, 01:32:56 »
       เล่นมาได้ซัก 5-6 ปีแล้วครับ. ตลอดทางที่เล่นมาเจอแต่มรสุมทั้งนั้น.  เริ่มเอาเงินมาลงทุนจริงจังปีแรกก็เจอ subprime  พอตหายไป 50%   ต่อมาก็ ปิดสนามบิน. เผาเมือง. และปีที่แล้วยังมาโดนน้ำท่วมอีก.   ของผมตั้งกะเล่นมานี้ได้สูงสุดในหุ้นตัวเดียวยังไม่เคยเกิน 70 % เลยครับ.  ได้กำไรซัก 20% ก็ดีใจมากแล้ว.  :yoyo(11):   
Esoteric P-05 + D-05 ---> Moon P5.3 + W5 ---> Isophon Arcona 80