ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับแต่ง JRiver MC17 เพื่อดูไฟล์หนังระบบเสียง DTS  (อ่าน 2034 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adulke

• ชอบคุย
การปรับแต่ง JRiver MC17 เพื่อดูไฟล์หนังระบบเสียง DTS
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มกราคม 2013 เวลา 15:58 น. »
ใคร่ขอคำชี้แนะจากท่านน้าๆที่เคยใช้ JRiver MC17 ดูไฟล์หนัง DTS ว่าจะต้องปรับเสียงให้มันส่งสัญญาณ DTS ไปเข้า AVR ได้อย่างไร ผมปรับแล้วมันออกเป็น Multi PCM ครับ ช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ :yoyo(69):

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :yoyo(65):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
Re: การปรับแต่ง JRiver MC17 เพื่อดูไฟล์หนังระบบเสียง DTS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มกราคม 2013 เวลา 16:20 น. »
http://wiki.jriver.com/index.php/DTS_WAV

DTS WAV in Media Center
DTS wave files are automatically decoded and output using Media Center 16 or 17. All channel configurations, including the most common 5.1, are supported. You can use .wav or .dts for the file extension.

You may need to configure DSP Studio > Output Format to output 5.1 in a way that sounds good on your equipment. More here: Audio Setup

Bitstreaming
There is currently no easy way to bitstream DTS (or any other audio format other than DSD) using Media Center. In general, it is better to decode on the computer anyway. Media Center has the highest possible quality decoder, and decoding with Media Center allows other operations like Room Correction, volume, and more.

• ชอบคุย
Re: การปรับแต่ง JRiver MC17 เพื่อดูไฟล์หนังระบบเสียง DTS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มกราคม 2013 เวลา 17:17 น. »
ขอบคุณครับน้า.... :yoyo(65):

แต่ผมปรับ DSP>Audio Output เป็น 5.1 แล้ว และเป็นไฟล์หนัง DTS แต่ AVR โชว์เป็น Multi PCM ครับ

เลยงงครับ???? :yoyo(69):

ออฟไลน์ noom888

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มกราคม 2013 เวลา 19:08 น. »
อย่าว่าแต่ PCM เลยครับ  ดูหนัง 2 Ch  ธรรมดากะโปรแกรมนี้  ยังออกสัญญาณสลับซ้าย-ขวาเลยครับ  ทั้ง ๆ ที่เวลาฟังเพลงก้อออกมาถูกต้อง  พยายามหาที่เซ็ทก็ไม่เจอ  mail ไปถามทางเวปก็ไม่ตอบ  ทั้ง ๆ ที่เสียเงินซื้อเลยนะครับ  ไม่ได้ไปหา Crack มาใช้

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 18 มกราคม 2013 เวลา 16:28 น. »
เมื่อคืนลอง Click > Output Surround Sound as Dolby Digital (Require S/PDIF and .......) > AVR แสดงออกเป็น DD ไม่เป็น DTS ครับ......ปรับไม่ถูก....งงครับ :yoyo(69):