ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเครื่องเสียงไม่แพง ปรับด้วยชุดอะคูสติก ได้เสียงแบบ audiophile ภาค 2... ครับ  (อ่าน 16244 ครั้ง)

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
Re: (((( ชุดเครื่องเสียงไม่แพง ปรับด้วยชุดอะคูสติก ได้เสียงแบบ audiophile ภาค 2... ครับ ))))
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 09:58 น. »
เรียน ท่าน  admin ครับ...

ไม่ทราบว่า ผมทำผิดกฏ ระเบียบ ข้อไหนครับ โดนย้ายกระทู้ อีกแล้ว เป็นเพราะสาเหตุใดครับ

ผมก็ลงชุดเครื่องเสียง ไม่ได้มีเจตนา อื่นใด ผิดตรงไหนครับ

หรือว่าไม่พอใจผม สาเหตุ อะไร ไปข้ามหน้า ข้ามตา ท่านใดหรือเปล่าครับ

ผมมาอาศัยเว็บของท่าน ผมก็ต้องทำตามกฎ ระเบียบ ของท่าน

ช่วยชี้แจง ในกระทู้ด้วยครับ...

แต่ถ้าท่านไม่ชี้แจง  จะไม่สม กับเป็น admin ที่น่านับถือนะครับ...

แต่ถ้าท่าน admin ชี้แจงแล้ว ดูแล้วสิ่งที่ผมทำไม่เหมาะสม ให้แบนผมออกจากเว็บนี้ทันที และลบข้อมูลทิ้งให้หมดได้เลยครับ

ผมจะไม่เข้าเว็บ ของท่านอีก

แต่ถ้าเหตูผลไม่เพียงพอ  ก็นำกระทู้ กลับไปที่เดิมจะดีกว่ามั๊ยครับ...

ด้วยความนับถือครับ

แรงจัง. ผมง่าแค่ถามเฉยๆก็พอนะแอดมินเค้าก็น่าจะตอบกลับมา.  แต่นี่เล่นไปคาดถึงกับว่าไม่น่านับถือ.  แล้วมาลงท้ายว่านับถือผมว่าตบหัวแล้วลูบหลังแบบนี้มันดูไม่ดีสะครับ.   แอดมินไม่ใช่ขี้ข้า หรือ. พนักงานกินเงินเดินภาษีอากรจากประชาชนนะครับ.   น่าจะใช้คำพูดพูดเป็นมิตรกว่านี้หน่อย

ขออภัยพูดตรงๆ(รู้สึกยังไง เหมือนกันไหม)

ผมชอบครับ...คนพูดตรงๆ แบบนี้

ผมยอมรับ ว่าผมพูดแรงและถามแรง เพราะว่าผมต้องการคำตอบและความเข้าใจ

เพราะผมกลัวว่าจะไปทำผิดกฎระเบียบ ของเว็บ หรือทำอะไรไม่ดี เพราะโดนย้าย 2 ครั้ง

แต่เมื่อได้รับคำตอบแล้ว ก็ต้องนับถือ ท่าน admin ที่ให้ความกระจ่าง

ยังงัยก็ขอ อภัย และขอโทษ เพื่อนสมาชิก มา ณ ที่นี้ ด้วยครับ...

:yoyo (80):  :yoyo(53):
ผมชอบแนวการเล่นแบบใหม่ของพี่ จังเลยครับ
โดยส่วนตัว .. ผมชื่นชม กับชุดที่ไม่ต้องควักกระเป๋าจ่ายมากมาย
แต่ให้เสียงที่ดีๆ จากการรีดประสิทธิภาพ การใส่ใจเซทอัพตำแหน่งลำโพง และแมทชิ่งที่ดี โดยไม่ได้ใช้ราคาเป็นมาตรฐานในการวัด การอัพฯ  ..

ตัวเองก็ใฝ่ฝัน ในทางนี้ครับ เพราะยากจน เงินน้อย ชีวิตรันทดครับ  :yoyo(41):
แนวการเล่นแบบนี้  Idol ผมเลยนะเนี่ย .. :yoyo(3):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 10:03 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: (((( ชุดเครื่องเสียงไม่แพง ปรับด้วยชุดอะคูสติก ได้เสียงแบบ audiophile ภาค 2... ครับ ))))
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 11:16 น. »
ตื่นเต้นๆ ...

จะให้ดี ถ่ายขลิป VDO มาให้พี่น้อง ดู ฟัง ด้วยจิครับ

ส่วนตัว  ...  ผม หลายครั้งแล้ว ฟังชุดเล็ก ถึงกะ อึ้ง

แต่พอฟังชุดใหญ่ ...   อือ  มันน่าจะดีกว่านี้

แม้นแต่ชุดของผมเอง ชุดเล็กเหมือนกัน ลำโพงวางหิ้ง แค่ 8 นิ้ว

แต่พอเราขยับ ปรับโน่นนี่ แบบ ไม่เสียตัง

ผลลัพธ์ ทำเอา ถึงจุดสุดยอด 2 ครั้ง ใน 1 คืนเลยครับ :yoyo (79):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 12:27 น. »

จะให้ดี ถ่ายขลิป VDO มาให้พี่น้อง ดู ฟัง ด้วยจิครับ

ส่วนตัว  ...  ผม หลายครั้งแล้ว ฟังชุดเล็ก ถึงกะ อึ้ง

แต่พอฟังชุดใหญ่ ...   อือ  มันน่าจะดีกว่านี้

แม้นแต่ชุดของผมเอง ชุดเล็กเหมือนกัน ลำโพงวางหิ้ง แค่ 8 นิ้ว

แต่พอเราขยับ ปรับโน่นนี่ แบบ ไม่เสียตัง

ผลลัพธ์ ทำเอา ถึงจุดสุดยอด 2 ครั้ง ใน 1 คืนเลยครับ :yoyo (79):

:yoyo (99):
อ่านแล้วอยากร้องไห้  อิจฉาป๋าเกาะจังเลยครับ
เดี๋ยวนี้ สอง ไม่เคยเลย  :yoyo(30):

ตอนอายุราวๆยี่สิบ เคยทำสถิติแข่งกับเพื่อน :yoyo (93):

คิดแล้ว

อยากตัดให้มันรุ้แล้วรุ้รอด

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 19:52 น. »
พึ่งกลับมาจาก งาน bav ทำเอาหูเสีย ไปเลย....

แต่ละชุด จัดกันเต็มเหนี่ยว เสียงดีกันสุดๆ

แต่ไม่น่าแปลก ! ต้องจ่ายกัน หลัก ล้าน ...

ถ้าจ่ายหลักหมื่น...แล้วทำให้เสียงดีเกินตัว น่าจะสนุกมากกว่าครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 19:55 น. »

อ่านแล้วอยากร้องไห้  อิจฉาป๋าเกาะจังเลยครับ
เดี๋ยวนี้ สอง ไม่เคยเลย  :yoyo(30):

ตอนอายุราวๆยี่สิบ เคยทำสถิติแข่งกับเพื่อน :yoyo (93):

คิดแล้ว

อยากตัดให้มันรุ้แล้วรุ้รอด

อยากเพิ่ม จำนวนครั้ง ไม่ต้องห่วง

ผมมียาดี มาบอก...

เล่นกีฬา สิครับ...อาจถึง 3 อายุไม่ใช่ตัวปัญหา ปรึกษาผมได้ครับ...

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 20:22 น. »

ท่าน boonsak ครับ ผมบอกได้เลย เมื่อคืนผมอดใจไม่ไหว ลองฟัง ถึงตี 2

ครั้งแแรกที่ได้ยินเสียง กับแผ่นที่ผมฟังประจำ  " ผมรู้สึกหายเหนื่อยทันที "

กับชุดปรับอะคูสติกที่ผมทำขึ้นมา ผมว่า...ผมมาถูกทางและก็ทำสำเร็จให้เกิดผลแล้ว...

ห้องเดิมกับชุดเครื่องเสียงที่แพงกว่า ก็ไม่ได้ให้ภาพรวมของความเป็นดนตรี ได้ดีเท่าครั้งนี้

กับชุดเครื่องเสียงแค่ไม่กี่หมื่นบาท อุปกรณ์ก็ธรรมดา ตามที่ผมถ่ายรูปให้ดู...

โดยเฉพาะ กับลำโพงเซอร์ราว ราคา 5,000 บาท ตัวเล็กเท่าฝ่ามือ ไม่ได้ให้เสียงเล็กตามตัวเลย

ตรงข้ามส่งเสียงใหญ่เกินตัว ซึ่งทำให้ผมตกใจว่า ชุดปรับอะคูสติก มันช่วยได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือ...

ผมบอกตรงๆ ผมไม่เคยได้ยินตำแหน่งชิ้นดนตรี ความถูกต้อง ความเป็นเพลง และองค์ประกอบอีกหลาย

ประการกับชุดเครื่องเสียงราคา ขนาดนี้มาก่อนเลย ! ... ให้ตายเถอะ a11

ขอเวลาผมฟังอีกสักพัก แล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง ครับเพื่อนสมาชิก...

ส่วนเรื่องคลิปวีดีโอ จะลองทำดูครับ... แต่ให้ดี เดี๋ยวผมฟังและเซ็ทอัพ จนลงตัวแล้ว

ผมอาจจะรบกวน เรียญเชิญ ท่าน boonsak มาช่วยกันฟังของจริงดีกว่า เพราะบางทีฟังคนเดียว

ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ครับ...

ออฟไลน์ shine_yy

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 21:01 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
ถ้าดีจิง ทำขายเลยครับ เป็นงานอดิเรก ผมจะอุดหนุนคนแรก(ถ้าไม่แพง)
 :yoyo(24):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 21:16 น. »
อยากทราบงบประมาณของชุดปรับอะคูสติคด้วยคนครับ

:yoyo(67):

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 21:51 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
ถ้าดีจิง ทำขายเลยครับ เป็นงานอดิเรก ผมจะอุดหนุนคนแรก(ถ้าไม่แพง)
 :yoyo(24):

ทำขายเลยหรือครับ... :yoyo (96):

ขอฟังและให้คนที่มีประสบการณ์ในการฟังเยอะๆ  ช่วยกันฟังอีกที

แล้วทำให้ดีที่สุดก่อนครับ ถ้าจะทำเพิ่ม คงทำแบ่งกันไปเล่นเสียมากกว่า

สำหรับคนที่มีงบประมาณจำกัด...ครับ

ออฟไลน์ a11

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 21:54 น. »
อยากทราบงบประมาณของชุดปรับอะคูสติคด้วยคนครับ

:yoyo(67):

ถูกกว่าสายสัญญาณ ดีๆ 1คู่ ... ครับ

แต่ให้ผล มากกว่า ที่สายสัญญาณจะให้ได้ในหลายๆเรื่อง ... ครับ ( จากที่ลองฟังแล้ว กล้าฟันธง ! ครับผม )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 22:08 น. โดย a11 »

ออฟไลน์ LosoHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ 04 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 10:26 น. »
 :yoyo(53):ห้องสวยงามมากขึ้นเลยครับน้า ยิ่งมีชุดเครื่องเสียงเข้าไปตั้งแล้วยิ่งดูดี ดูชุดเรียบง่ายๆดีครับ แต่ถ้าเป็นผมได้ประมาณนี้ก็สุดยอดแล้วครับ :yoyo (79): สำคัญที่ห้องนี่แหละ ผมไม่มีห้องแยก ฟังเพลง ดูหนังอยู่ที่เดียวกับห้องนั่งเล่นทั้งหมด  ฟังๆอยู่ลูกชายเดินผ่านเอานิ้วจิ้มดอกลำโพงเล่นซะงั้น :yoyo(30):
ที่น้าเขียงย้ายอย่าไปติท่านแอดมินเลยครับ ผมว่าห้อง Member systems
ห้องโชว์ของ สำหรับสมาชิกที่ให้เกียรติลงชุดที่ใช้อยู่ พร้อมรายละเอียด
น่าจะเป็นห้องที่น้าๆเอารูปอุปกรณ์เครื่องเสียงที่ใช้อยู่มาลงให้เพื่อนๆสมาชิกได้ดูได้ชมกัน  แต่ที่น้าเขียงย้ายอาจจะเป็นเพราะว่าชุดปรับอะคูสติคที่ทำขึ้นเองอาจจะเป็นแนวทางหรือเคล็ดลับ (About Tip) ให้นักเล่นท่านอื่นที่มีชุดเครื่องเสียงชุดเล็กๆได้เข้ามาศึกษาและเป็นแนวทางการปรับปรุงคุณภาพเสียงได้ น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า ผมคิดว่าน่าจะเป็นเหตุผลนี้นะครับ :yoyo(65):
 :yoyo (87): ต่อเลยครับน้า อยู่ที่ไหนก็TACเหมือนกันครับ
แค่คนที่รักการดูหนัง ฟังเพลง

ออฟไลน์ orrtum

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ 04 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 10:53 น. »
ชอบมากเลยครับ
 :yoyo(70): :yoyo(70):
เสียงดีได้ในราคาหลักหมื่น
ให้กำลังใจ จขกท ครับ
 :yoyo (86): :yoyo (86):
ผมก็อลงเอานั้นเอานี่มาทำเองเล่นๆอยู่เรื่อยครับ พวกแผ่นฟองน้ำ พวก แผงไม้ที่เป็นตาราง (ไปได้แผงไม้สักที่เป็นไม่ซี่ๆเอามาประกอบกันเป็นแผง หิ้วมาจากเมืองแพร่ ทางผ่านไปบ้านผบ.ที่น่านครับ) ห้องที่ทำก็เป็นห้องรับแขก ครับ เคยมีห้องฟังเหมือนกันแต่โดนเตะออกมาทำเป็นห้องนอนลูกครับ

ลองทำดูก็เห็นผลแตกต่างครับ ค่อยๆทำไปเรื่อยๆ สุดท้ายโดนคำสั่ง แกะออกให้หมดท่าน ผบ.บอกว่ารกตา เกะกะ
 :yoyo (99): :yoyo (99):
ผมก็ได้แต่ก้มหน้าก้มตาทำตามคำสั่ง ขัดขืนไม่ได้ เดี๋ยวโดน :yoyo (85): :yoyo (85):
 :yoyo(33): :yoyo(33):
เลี้ยงลูก ดูหนัง ฟังเพลง ตีปิงปอง

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ 04 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 11:48 น. »
น้าa11ไม่ลองลำโพงใหญ่บ้างหรือครับว่าเป็นอย่างไร ผมใช้q1010ตัวนี้ดูทีวีอยู่ในห้องนอน ผมว่าเสียงฟังสบายๆ แต่เสียงลงลึกแค่50Hz ห้องอย่างนี้หากได้ลำโพงที่ลงได้ลึกๆ ผมว่า :yoyo (79):กันเห็นๆ

ส่วนที่เลือกq1010ในห้องนอนเหมือนน้าเพราะเสียงลงตัวแต่เสียงลงไม่ลึกนี่แหละครับ เวลาดูทีวีเสร็จนอนหลับสบาย เมื่อก่อนเคยใช้ตัวที่เสียงไปได้กว้างกว่าเวลาดูทีวีเสร็จนอนไม่ค่อยหลับครับ หากหลายท่านประสพปัญหาดูทีวีแล้วนอนไม่ค่อยหลับลองเปลี่ยนลำโพงมาเป็นตัวนี้ซิครับเห็นผล แถมท่อเบสอยู่ด้านหน้าไม่มีปัญหาในการวางด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 04 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 11:54 น. โดย sunsern »

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันเสาร์ 09 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 02:26 น. »
เยี่ยมๆๆๆ เลยครับ :yoyo (80):
กำลังหาข้อมูลเรื่องพวกนี้อยู่เลยครับ

สอบถามน้า a11 หน่อย ตำแหน่งหลังจุดนั่ง
ทำไมถึงใช้ดิฟฟิวเซอร์ ไม่ใช้แอบซอร์บเบอร์ครับ
ผมเห็นบางเว็บแนะนำใช้แอบซอร์บฯ แล้วด้านข้าง(หลังซ้าย-ขวา) เป็นดิฟฟิวสฯ กรณีที่ใกล้ผนังหลัง
แต่ถ้าห่างเกินเมตรครื่งไปถึงใช้ดิฟฟิวสฯด้านหลัง
ขอบคุณครับ
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP