ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอด SE 17 Watt ฟัดกับ Classic 3  (อ่าน 11463 ครั้ง)

ออฟไลน์ tomutt

• ชอบคุย
แอมป์หลอด SE 17 Watt ฟัดกับ Classic 3
« เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 16:17 น. »
แอมป์หลอด SE 17 Watt ฟัดกับลำโพง NHT Classic 3 ไหวไหมครับผม
ถ้าไหวมือสองประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าไม่ไหว ช่วยแนะนำลำโพงที่เหมาะให้ทีครับผม

มีแอมป์สองตัวครับ
1.TS Audio 34.1 = 7 Watt.
2.Granit Ston Heng = 17 Watt.
SE ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Ekkachai1

• ชอบคุย
  • ต๋อน ยอน ต๊ะ ตอน ย้อน ต๊ะ ตอน หย่อน ต๋อน ยอน ต๋อน ยอน
Re: แอมป์หลอด SE 17 Watt ฟัดกับ Classic 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:03 น. »
ผมมี ts audio kb211i รุ่น Upgrade แล้ว พร้อมหลอดชั้นดีและกลางๆ ให้เลือกเกือบ 10 คู่ หลายเบอร์
TS 211 ถือเป็น Intergrated ที่เสียงสมบูรณ์มากๆที่สุดรุ่นนึงของ TS   (25W single-end classA)
ขายราคาไม่แพง ครับ ผมจะไปเล่น Pre Power monoblock TS   :yoyo (81):

หลอดดีมากๆ ก็มี E188CC Philip SQ Quality ขาทอง สภาพ nos แกะกล่องซีลเองกับมือ กระดาษที่ห่อหลอดเปื่อยเป็นผงฝุ่นเลย เก่าเก็บ  :yoyo (76):
กับ 6sn7 Matel Base Silvania ฐานเหล็ก สภาพดี gainดี และมีหลอด rectify ให้เลือกอีก 3 หลอด  ลองดูนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:11 น. โดย Ekkachai1 »
คันหูทีร๊าย.. เสียตังค์ทู๊กที 555

ออฟไลน์ nui67

• สมาชิกอาวุโส
    • http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=3afed396965cdb77ed31e4bc48d375ef&topic=2983.0
Re: แอมป์หลอด SE 17 Watt ฟัดกับ Classic 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:06 น. »
แอมป์หลอด SE 17 Watt ฟัดกับลำโพง NHT Classic 3 ไหวไหมครับผม
ถ้าไหวมือสองประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าไม่ไหว ช่วยแนะนำลำโพงที่เหมาะให้ทีครับผม

C3 กินกระแสน่าดู สงสัยจะไม่รอด น่าจะได้สัก 4-50W ยังพอลุ้น ถ้า SS ขอสัก 100-150W  :yoyo (80): :yoyo (80):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=3afed396965cdb77ed31e4bc48d375ef&topic=2983.0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:08 น. »
ผมมี ts audio kb211i รุ่น Upgrade แล้ว พร้อมหลอดชั้นดีและกลางๆ ให้เลือกเกือบ 10 คู่ หลายเบอร์
TS 211 ถือเป็น Intergrated ที่เสียงสมบูรณ์มากๆที่สุดรุ่นนึงของ TS   (25W single-end classA)
ขายราคาไม่แพง ครับ ผมจะไปเล่น Pre Power monoblock TS   :yoyo (81):

211 35W SE ถือว่าเสียงดีมากๆ น่าลองกะ C3 มากทีเดียว
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:10 น. »
34.1ไม่ได้แน่นอนครับ :yoyo (84):

ออฟไลน์ Ekkachai1

• ชอบคุย
  • ต๋อน ยอน ต๊ะ ตอน ย้อน ต๊ะ ตอน หย่อน ต๋อน ยอน ต๋อน ยอน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:14 น. »

211 35W SE ถือว่าเสียงดีมากๆ น่าลองกะ C3 มากทีเดียว

พี่หนุ่ย ผมไปเล่น หลอด 833a ใช้ 300b drive = single end 100w/ch กะเอามาขับ Harbeth SHL5 ครับ  :yoyo (81):

211 จะ monoblock หรือ Intergrated ก็ถือว่าหลอดใหญ่แรงดี นะครับผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:17 น. โดย Ekkachai1 »
คันหูทีร๊าย.. เสียตังค์ทู๊กที 555

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:19 น. »

ประสพการณ์น้อยๆของผมที่เคยใช้ Classic 3

ผมใช้แอมป์หลอด PP 20W , 40W , 90W , 180W

ผมฟังดูแล้ว...40W ฟังดัง แต่มันทำได้ดีกว่านั้น

20W  เหนือยใจเวลาฟังเพลงมีจังหวะ

180W คุณจะรู้ว่าศักยภาพของ Classic 3 เป็นหย่อางไร (เมื่อเทียบกับ 20W หน้ามือ กับ หลังมือเลยครับ)
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:35 น. »
ไม่น่าจะไหวนะครับ  :yoyo (97):

ล่าสุดที่ มีลำโพงคู่นี้มาให้ลองที่ห้อง

ผมใช้ solid    250W @ 8 ohms  ขับ ครับ

:yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:42 น. โดย Artikich »

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:51 น. »

ประสพการณ์น้อยๆของผมที่เคยใช้ Classic 3

ผมใช้แอมป์หลอด PP 20W , 40W , 90W , 180W

ผมฟังดูแล้ว...40W ฟังดัง แต่มันทำได้ดีกว่านั้น

20W  เหนือยใจเวลาฟังเพลงมีจังหวะ

180W คุณจะรู้ว่าศักยภาพของ Classic 3 เป็นหย่อางไร (เมื่อเทียบกับ 20W หน้ามือ กับ หลังมือเลยครับ)

:yoyo(53): :yoyo(58):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 18:59 น. »

แอมป์ทั้ง 2 ตัว  โหดเกินไปสำหรับลำโพง Classic 3 ครับ 

วันไหนว่างยก Granit Stone Heng มาลองฟังกับ Nola Boxer ดูซิครับ  น่าจะแมชกันได้ดีมากทีเดียว  เพราะผมเคยเอาแอมป์ซิงเกิ้ลเอนด์ 300B ของ TS ขับกับ Boxer ก็ยังได้เสียงที่ออกมาน่าฟังมาก  อยากลองฟังเมื่อไหร่เชิญนะครับ 

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 21:32 น. »
โหย............ :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): น้าน้ามากมาก ครับ

ตอนนี้ก็ฟังกับลำโพงตู้เย็นไปก่อนครับ ใจจริงอยากได้ลำโพง วางหิ้งครับเพราะห้องเล็กมากครับ

3 x 6.5 x 2.4 ครับแต่ลำโพงตู้เย็นของผม ก็เสียงใช้ได้ครับ แต่มิตง มิติ ไม่มีหรอกครับ ได้แต่เพลงเก่าเก่าครับ

ก็เลยอยากได้ ลำโพงวางหิ้งครับ

ออฟไลน์ cleaning

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 22:31 น. »
ผมสงสัยครับสงสัยมากๆที่สุด ที่ว่าขับไม่ไหว นี่ต้องเปิดดังระดับไหนครับ ทดสอบโดยการเปิดเบาๆธรรมดา หรือว่าต้องเปิดดังลั้นเสียงเต็มห้องครับ ถึงตัดสินว่าขับไม่ไหว ขับไม่ออกครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ เพราะยังไม่เคยมีลำโพงกินวัตต์ แต่เคยฟัง classic 3 ขับด้วยแอมป์ssยี่ห้อ CEC  50 w ฟังเบาๆ ผมก็ว่าเสียงดีมากโดยเฉพาะเสียงกลางครับ

แล้วขับไม่ไหวกับไม่แม็ท นี่ต่างกันใช่ไหมครับ ถ้าเกิดไม่แม็ทไม่เข้ากันเสียงไม่ดี จะตัดสินว่า ขับไม่หมด หรือว่า ไม่แม็ทครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับ มีวิธีสังเกตุอย่างไรครับ

เพราะผมสงสัยว่า สเปค ลำโพงก็ระบุไว้ ว่าต้องใช้แอมป์เท่าไร แต่บางตัวผมเห็นว่าสูงกว่า ที่แอมป์ต้องการ แต่ก็บอกว่าขับไม่หมดอีก ทำให้ผมที่เคยอยากได้ลำโพงตัวนี้ ไม่กล้า ที่จะมองเลยเพราะว่า เรื่องกำลังขับนี่แหละครับ

ผมถามเพราะไม่รู้จริงๆครับ

ออฟไลน์ DLEK

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 23:21 น. »
ขับไม่ไหวครับ น่าจะใช้PPสัก 40-50W มากกว่าครับ
Plextor Premium as Transport, T+A DAC8
Thiel CS7.2, Ayre V3 MkII, Rotel RB-1592,
or Manley Neo-Classic 500
Spendor SA1, Melody 1688 sig, M2A3
MIT Oracle Matrix50 XLR, Matrix 60HD

ออฟไลน์ DLEK

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 23:44 น. »
ผมสงสัยครับสงสัยมากๆที่สุด ที่ว่าขับไม่ไหว นี่ต้องเปิดดังระดับไหนครับ ทดสอบโดยการเปิดเบาๆธรรมดา หรือว่าต้องเปิดดังลั้นเสียงเต็มห้องครับ ถึงตัดสินว่าขับไม่ไหว ขับไม่ออกครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ เพราะยังไม่เคยมีลำโพงกินวัตต์ แต่เคยฟัง classic 3 ขับด้วยแอมป์ssยี่ห้อ CEC  50 w ฟังเบาๆ ผมก็ว่าเสียงดีมากโดยเฉพาะเสียงกลางครับ

แล้วขับไม่ไหวกับไม่แม็ท นี่ต่างกันใช่ไหมครับ ถ้าเกิดไม่แม็ทไม่เข้ากันเสียงไม่ดี จะตัดสินว่า ขับไม่หมด หรือว่า ไม่แม็ทครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับ มีวิธีสังเกตุอย่างไรครับ

เพราะผมสงสัยว่า สเปค ลำโพงก็ระบุไว้ ว่าต้องใช้แอมป์เท่าไร แต่บางตัวผมเห็นว่าสูงกว่า ที่แอมป์ต้องการ แต่ก็บอกว่าขับไม่หมดอีก ทำให้ผมที่เคยอยากได้ลำโพงตัวนี้ ไม่กล้า ที่จะมองเลยเพราะว่า เรื่องกำลังขับนี่แหละครับ

จะรู้ว่าขับไม่ไหว นี่ต้องเปิดดังระดับไหน? :yoyo(67):
ต้องเปิดระดับที่ให้คนฟังได้ ฟังเพราะ และชัดเจนพอที่จะรู้ว่านักร้องมันร้องอะไรกัน และได้รายละเอียดของเพลงครบด้วยครับ
ถ้าขับออก ขับไหว ไอ้ที่ผมว่าไว้ในบรรทัดบน มันจะมาหมดตั้งแต่เสียงยังไม่ดังมากครับ แค่พอประมาณมันก็มาแล้ว
แต่ถ้าขับไม่ออก ขับไมไหว ไอ้ที่ผมว่า มันจะไม่มาครับ เร่งให้เสียงดังจนหูแทบแตก มันก็ไม่ยอมมา

แต่คุณต้องเข้าใจบุคลิกของลำโพงแต่ละตัวด้วยนะครับ ว่าแต่ละตัวมันมีระดับเสียงที่ฟังได้ดี ฟังได้เพราะ ที่ระดับความดังไม่เท่ากัน
เช่นคุณคงเคยได้ยินว่า Roger 3/5A เปิดได้ดังแค่ระดับหนึ่งเท่านั้น ดังกว่านั้นไม่ได้ แต่ก็มีลำโพงบางตัวที่ชอบให้อัดดังๆ
เสียงถึงจะมาครบ มาเต็มๆก็มีนะ

ดังนั้นการเลือกลำโพงจึงควรเปิดที่ระดับความดังที่ตัวเราเองจะฟัง และลองฟังในห้องที่ขนาดใกล้เคียงห้องเราที่สุดครับ
อย่าไปตามคนอื่น ไม่งั้นอาจเลือกผิดได้ครับ
 :yoyo (99):
Plextor Premium as Transport, T+A DAC8
Thiel CS7.2, Ayre V3 MkII, Rotel RB-1592,
or Manley Neo-Classic 500
Spendor SA1, Melody 1688 sig, M2A3
MIT Oracle Matrix50 XLR, Matrix 60HD

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 12 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 23:46 น. »

เหมือนที่น้าโอบอธิบายไว้ไงครับพี่

ชัดเจน ..  :yoyo (95):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 01:00 น. »

จะรู้ว่าขับไม่ไหว นี่ต้องเปิดดังระดับไหน? :yoyo(67):
ต้องเปิดระดับที่ให้คนฟังได้ ฟังเพราะ และชัดเจนพอที่จะรู้ว่านักร้องมันร้องอะไรกัน และได้รายละเอียดของเพลงครบด้วยครับ
ถ้าขับออก ขับไหว ไอ้ที่ผมว่าไว้ในบรรทัดบน มันจะมาหมดตั้งแต่เสียงยังไม่ดังมากครับ แค่พอประมาณมันก็มาแล้ว
แต่ถ้าขับไม่ออก ขับไมไหว ไอ้ที่ผมว่า มันจะไม่มาครับ เร่งให้เสียงดังจนหูแทบแตก มันก็ไม่ยอมมา

แต่คุณต้องเข้าใจบุคลิกของลำโพงแต่ละตัวด้วยนะครับ ว่าแต่ละตัวมันมีระดับเสียงที่ฟังได้ดี ฟังได้เพราะ ที่ระดับความดังไม่เท่ากัน
เช่นคุณคงเคยได้ยินว่า Roger 3/5A เปิดได้ดังแค่ระดับหนึ่งเท่านั้น ดังกว่านั้นไม่ได้ แต่ก็มีลำโพงบางตัวที่ชอบให้อัดดังๆ
เสียงถึงจะมาครบ มาเต็มๆก็มีนะ

ดังนั้นการเลือกลำโพงจึงควรเปิดที่ระดับความดังที่ตัวเราเองจะฟัง และลองฟังในห้องที่ขนาดใกล้เคียงห้องเราที่สุดครับ
อย่าไปตามคนอื่น ไม่งั้นอาจเลือกผิดได้ครับ
 :yoyo (99):

:yoyo(53):
 :yoyo(3):

ออฟไลน์ TDCBandRocks

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 01:04 น. »
spec ของแอมป์มีสองส่วนครับ gain กับ power
ลำโพงที่ไม่กินวัตต์นัก ใช้แอมป์ gain น้อยหน่อยก็เข้ากันดี แต่ถ้าแอมป์มี power มากด้วยก็ยิ่งดี เพราะมีกำลังสำรองเหลือ
ลำโพงที่กินวัตต์หรือความไวต่ำ ต้องใช้แอมป์ที่ gain มากหน่อย power อาจไม่ต้องมากนักก็ได้ถ้าฟังไม่ดัง หรือตัวลำโพงเปิดดังมากไม่ได้ (เช่น LS 3/5) แต่ถ้าได้ power มากด้วยก็ยิ่งดีเช่นกัน

แต่ถ้าจับคู่ลำโพงไม่กินวัตต์กับแอมป์ที่ gain เยอะๆจะฟังออกเลยครับว่าหนวกหูมาก ทั้งๆที่เปิดไม่ดัง  :yoyo(6):

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 05:53 น. »
ขอบคุณครับแล้วในกรณี ที่ว่า ลำโพง มีความไว 90 db เอาแอมป์ 2 ตัวซึ่งมีกำลังขับต่างกันมาเปิด โดยเปิดเบาๆทั้ง 2 ตัว ตัวแรกมีกำลัง 10 w อีกตัว มีกำลัง 25w โดยใช้ปรีตัวเดียวกัน
แบบนี้ กำลังขับที่ต่างกัน 15 w มีผลหรือไม่ครับในกรณีที่เปิดเบาๆ และไม่ใช่เพลงที่โหมหนักๆแต่อย่างใดครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 06:13 น. »
ถ้าทั้ง 10W กับ 25W มี gain เท่ากัน กำลังที่เหลืออยู่ไม่ได้เอามาใช้ก็ไม่ควรจะต่างกันในแง่ความดังนะครับ ยิ่งเปิดไม่ดังแล้วด้วย

ในกรณีที่ลำโพงความไวประมาณ 90dB แล้วด้วย กำลังที่ใช้งานขณะเปิดไม่ดังมากนี่ไม่ถึง 1W ครับ แต่เวลาที่มี transient นีจาก 1W ก็กระโดดไปเป็น 10W ได้เช่นกัน ซึ่งมันเร็วมาก แอมป์ที่มีกำลังสำรองจะได้เปรียบก็ตรงนี้ล่ะครับ

แต่จริงๆแล้วนอกจาก gain กับ power ก็มีปัจจัยด้านอื่นด้วยนะครับ แอมป์บางตัวควบคุมลำโพงได้ดี ถ้าจับคู่กับพวกลำโพงกรวยโลหะก็ทำงานได้ดี แต่ถ้าไปจับคู่กับพวกรวยกระดาษหรือ kevlar เบาๆก็อาจจะทำให้เบสหายไปเลยก็ได้ ปัจจัยพวกนี้ทำให้เราต้องมา match ลำโพงกับแอมป์อีกทีนึงครับ  :yoyo(58):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 20:43 น. »
spec ของแอมป์มีสองส่วนครับ gain กับ power
ลำโพงที่ไม่กินวัตต์นัก ใช้แอมป์ gain น้อยหน่อยก็เข้ากันดี แต่ถ้าแอมป์มี power มากด้วยก็ยิ่งดี เพราะมีกำลังสำรองเหลือ
ลำโพงที่กินวัตต์หรือความไวต่ำ ต้องใช้แอมป์ที่ gain มากหน่อย power อาจไม่ต้องมากนักก็ได้ถ้าฟังไม่ดัง หรือตัวลำโพงเปิดดังมากไม่ได้ (เช่น LS 3/5) แต่ถ้าได้ power มากด้วยก็ยิ่งดีเช่นกัน

แต่ถ้าจับคู่ลำโพงไม่กินวัตต์กับแอมป์ที่ gain เยอะๆจะฟังออกเลยครับว่าหนวกหูมาก ทั้งๆที่เปิดไม่ดัง  :yoyo(6):

:yoyo(53) :yoyo(53):

ออฟไลน์ Greenbull

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 21:16 น. »
ผมเคยใช้ EL34 pse 13วัตต์ กับclassic 3

ผมว่าclassic 3 ไม่แมทส์กับ Amp se ครับ เคยลองแล้วเสียงแหลมที่เป็นประกาายวิ๊งๆหายหมดเลย

PP น่าจะดีกว่าครับ  หรือไม่ก็SSแรงๆไปเลย

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 22:05 น. »
อยากรู้ว่าวางหิ้งเป็นไง ก็เอาแผ่นมาที่ห้องพี่สิน้อง.. :yoyo(41):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 22:10 น. »
ใกล้จะมีเวลาแล้วครับ ท่านพี่  :yoyo(55): :yoyo(55):

จะไปหาก่อนที่จะไปเป็น design engineer ที่ chonburi ครับ  :yoyo (81): :yoyo (81):

จะเอาแผ่นดำที่ไม่ค่อยเห็นในตลาดไปให้ท่านพี่ ฟังครับ

พี่น้องครับ งั้นขอให้ช่วยแนะนำ ลำโพงที่เหมาะกับ SE ก็ได้ครับ  :yoyo (95):

ออฟไลน์ Greenbull

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 22:49 น. »
Monitor BR2 หรือ USHER S520 ก็ได้ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพุธ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 23:20 น. »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 06:26 น. »
ถ้าทั้ง 10W กับ 25W มี gain เท่ากัน กำลังที่เหลืออยู่ไม่ได้เอามาใช้ก็ไม่ควรจะต่างกันในแง่ความดังนะครับ ยิ่งเปิดไม่ดังแล้วด้วย

ในกรณีที่ลำโพงความไวประมาณ 90dB แล้วด้วย กำลังที่ใช้งานขณะเปิดไม่ดังมากนี่ไม่ถึง 1W ครับ แต่เวลาที่มี transient นีจาก 1W ก็กระโดดไปเป็น 10W ได้เช่นกัน ซึ่งมันเร็วมาก แอมป์ที่มีกำลังสำรองจะได้เปรียบก็ตรงนี้ล่ะครับ

แต่จริงๆแล้วนอกจาก gain กับ power ก็มีปัจจัยด้านอื่นด้วยนะครับ แอมป์บางตัวควบคุมลำโพงได้ดี ถ้าจับคู่กับพวกลำโพงกรวยโลหะก็ทำงานได้ดี แต่ถ้าไปจับคู่กับพวกรวยกระดาษหรือ kevlar เบาๆก็อาจจะทำให้เบสหายไปเลยก็ได้ ปัจจัยพวกนี้ทำให้เราต้องมา match ลำโพงกับแอมป์อีกทีนึงครับ  :yoyo(58):
ขอบคุณมากครับ ผมก็นึกว่าวัตต์มากกว่าจะทำให้ดีกว่าเสียงอิ่มแน่นกว่า มันต้องมีปัจจัยอยางอื่นอีก ที่ทำให้ดังต่างกันเป็นเพราะ gain ขยายนี่เอง
แล้วลำโพงที่มีความไว 90 db ถ้าตัวลำโพงเอง เขียนแนะนำว่าควรใช้กำลัง 15-80  w นี่จะต้องเกี่ยวกับว่าจะต้องใช้แอมป์ที่มีกำลังขับ 15 w ขึ้นไปตรงจุดนี้จำเป็นหรือไม่ครับ
เพราะมันจะกลับเข้าไปสู่ว่า เปิดไม่ดังใช้แค่ 1 w   พอผมใช้แอมป์ 5-10w ผมก็คอยจะคิดว่า มันไม่ถึงสเปคที่ลำโพงระบุ จะทำให้ไม่ได้ประสิทธิภาพทั้งหมดของลำโพงในการเปิดเบาๆครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 07:41 น. »
มีส่วนอยู่บ้างครับ เพราะเป็นคำแนะนำกว้างๆของผู้ผลิต ซึ่งเค้าก็ไม่ได้บอกชัดเจนว่าถ้าฟังดังแค่นี้ ควรจะใช้ power เท่าไหร่กันแน่

ถ้าจะเอาชัวร์ๆนี่ต้องลองวัดกันเลยว่าที่เราฟังเบาๆตอนนั้นกำลังขับมันเท่าไหร่กันแน่ สมมติวัดได้ 500mW แล้วเราเผื่อความดังไว้เท่าตัว ก็ประมาณ 5W ก็เป็นไปได้ที่ poweramp 5W ก็ทำงานได้ดีแล้วครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 09:07 น. »
มีส่วนอยู่บ้างครับ เพราะเป็นคำแนะนำกว้างๆของผู้ผลิต ซึ่งเค้าก็ไม่ได้บอกชัดเจนว่าถ้าฟังดังแค่นี้ ควรจะใช้ power เท่าไหร่กันแน่

ถ้าจะเอาชัวร์ๆนี่ต้องลองวัดกันเลยว่าที่เราฟังเบาๆตอนนั้นกำลังขับมันเท่าไหร่กันแน่ สมมติวัดได้ 500mW แล้วเราเผื่อความดังไว้เท่าตัว ก็ประมาณ 5W ก็เป็นไปได้ที่ poweramp 5W ก็ทำงานได้ดีแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ คงจะวัดไม่ได้เพราะไม่มีเครื่องมือวัดครับ คงต้องอาศัยในการฟังครับ

ออฟไลน์ Kom_P

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 09:11 น. »
เคยเอาแอมป์ DIY Single End 3 วัตต์ กับอีกตัว 6 วัตต์ ขับ Amphion Argon 3L ฟังดีนะครับ

ถ้างบจำกัดหน่อย ลองจับกับ Amphion รุ่นรองๆลงมาดูครับ
Consonance Droplet CDP 5.0 HD + Dune Base + Accuphase E-406 + Paradigm S1V2

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 10:37 น. »

พี่น้องครับ งั้นขอให้ช่วยแนะนำ ลำโพงที่เหมาะกับ SE ก็ได้ครับ  :yoyo (95):

deVORE FIDELITY ข้างบนเลยน้าต้อม

เอาประหยัดก็มีดอก seas 8" 96db ขายที่ madisound + ออกแรงหาทวีทเตอร์เหมาะๆ(94-96dB )
แอ็มป์SE ก็"แฮงตึง" ทันที
เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพุธ 20 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 12:27 น. »
TS211 SE 17W คงจะไม่ไหวนะครับ

ของผม TS211 โมโนบลอค กับ NHT SuperOne ยังหืดจับเลยครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพุธ 20 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 12:47 น. »
ไม่ทราบว่าใช่สมาชิกที่โทรหาผมไหมครับ ถ้าใช่ก้อขอโทษอย่างแรงครับ ตอนนั้นงัวเงียไปหน่อย  :yoyo (84):

แอมป์ที่ว่าคือ 2 ตัวนี้   1.TS Audio 34.1 = 7 Watt.   2.Granit Ston Heng = 17 Watt.

วัตต์น้อยทั้งคู่เลย ขับได้ครับ แต่ผมว่ามันจะขับลำโพงได้ไม่เต็มที่นะครับผมว่า เพราะลำโพงคู่นี้ 86 dB

ผมเคยเอามาลอง(ฝากขาย)ครั้งหนึ่ง แต่ตอนนั้นไม่ได้ใช้แอมป์หลอดขับ เอ...แล้วลองใช้แอมป์ที่ว่ามา

ดูแล้วหรือยังครับ หรืออยากได้ลำโพงแต่ไม่รู้ว่าแอมป์เอาไหวไหม

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพุธ 20 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 14:32 น. »
แต่ไงผมดูและฟังจากคลิป แอมป์หลอด 3 w ถึงขับ NHT รุ่นเล็กสุด ได้สบายๆครับ และเสียงดีซะด้วย ผมดูคลิปจากเว็ป ocz ครับ ที่เขาขายแอมป์หลอด

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพุธ 20 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 14:41 น. »
ลองดูเลยพี่

เดี๋ยวก็รู้คำตอบครับ  :yoyo(58):