ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Vox Kontrabass Variations  (อ่าน 37031 ครั้ง)

ออฟไลน์ pheesama

• ลองคุย
  • **
Re: ลำโพง Vox Kontrabass Variations
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธ 06 มีนาคม 2013 เวลา 11:41 น. »
เรียน admin ครับ

ผม PM หาสมาชิกไม่ได้เลยครับ ช่วยตรวจสอบให้ด้วย ขอบคุณครับ

เบื้องต้นยังไม่ทราบนะครับ จะลองหาสาเหตุดูให้
เป็นปรกติเรียบร้อยดีแล้ว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Taiga

• ชอบคุยมาก
Re: ลำโพง Vox Kontrabass Variations
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธ 06 มีนาคม 2013 เวลา 14:09 น. »
อ้าวมาอยู่นี่เอง  วันก่อนไปเจอที่ร้าน สมเจริญ  ยังงงๆ เลยว่าตู้ลำโพงด้านข้างใช้ไมัอัดหนา 4 มิล  ดัดโค้ง มันไม่บางไปเหรอ :yoyo(50):

แต่เสียงดีมากครับ :yoyo (79):

พูดถึงร้านนี้(สมเจริญ)ซักนิดครับ ส่วนตัวไม่กล้าใช้บริการแล้ว แกงานเยอะ
จนออกจะขาดความละเอียดไปมากทีเดียว จะหวังงานเนียนๆคงยากแล้ว
ตัวช่างเก่งทำได้หมดแต่ทำดีด้วยนี่คงต้องหวังให้รับงานน้อยสักหน่อย

ออฟไลน์ SIRIN

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธ 06 มีนาคม 2013 เวลา 15:16 น. »
อ้าวมาอยู่นี่เอง  วันก่อนไปเจอที่ร้าน สมเจริญ  ยังงงๆ เลยว่าตู้ลำโพงด้านข้างใช้ไมัอัดหนา 4 มิล  ดัดโค้ง มันไม่บางไปเหรอ :yoyo(50):

แต่เสียงดีมากครับ :yoyo (79):

พูดถึงร้านนี้(สมเจริญ)ซักนิดครับ ส่วนตัวไม่กล้าใช้บริการแล้ว แกงานเยอะ
จนออกจะขาดความละเอียดไปมากทีเดียว จะหวังงานเนียนๆคงยากแล้ว
ตัวช่างเก่งทำได้หมดแต่ทำดีด้วยนี่คงต้องหวังให้รับงานน้อยสักหน่อย

เห็นตู้  JBL   ของใครไม่รู้  ไปทิ้งไว้ที่ร้านช้างอะครับ..........ถ้าไม่เอา  ผมเอาเอง ............อิอิ :yoyo (83):
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ Jui

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพุธ 06 มีนาคม 2013 เวลา 16:06 น. »

ใช้โปรแกรมอะไรวัดเสียงครับผม อยากลองบ้าง

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธ 06 มีนาคม 2013 เวลา 16:42 น. »
XTZ Room Analyzer ครับ

http://www.xtzsound.eu/en/products/measurements/room-analyzer#.UTcGnRz-FQk

ตัวแทนในไทยตอนนี้คือ Discovery Hifi ครับ  ของผมซื้อจากต่างประเทศหลายปีแล้วครับ

ลองศึกษาเอกสารดูนะครับ

http://www.hedbackdesignedacoustics.com/files/QuickSiteImages/AMS_for_Stereo_List._Rms.pdf

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 06 มีนาคม 2013 เวลา 16:59 น. โดย nuummie »
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันศุกร์ 29 มีนาคม 2013 เวลา 07:25 น. »
ไม่ทราบว่า burn in พ้นราวๆ 150 ชม. แล้วหรือยังครับ มีการเปลื่ยนอแปลงของคุณสมบัติเสียงมากไหมครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันศุกร์ 29 มีนาคม 2013 เวลา 08:02 น. »
ไม่ทราบว่า burn in พ้นราวๆ 150 ชม. แล้วหรือยังครับ มีการเปลื่ยนอแปลงของคุณสมบัติเสียงมากไหมครับ

น่าจะเกินแล้วครับ  โดยรวมเปลี่ยนไม่มากครับ  ที่สังเกตุได้คือเบสลงลึกและเก็บตัวดีขึ้นกว่าแรกๆอีกหน่อย กลางแหลมไม่ค่อยแตกต่างมากครับ

ลายไม้หลังจาก linseed oil coating แห้งสวยและชัดขึ้นครับ

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันศุกร์ 29 มีนาคม 2013 เวลา 08:28 น. »
ผมเพิ่งได้ Ribbon Super Tweeter มา มันช่วยทำให้บรรยากาศดีขึ้นจริงๆ เวทีเสียงกว้างขึ้นเยอะเลย  :yoyo(48):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ youngkoi

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอังคาร 14 พฤษภาคม 2013 เวลา 20:20 น. »
อยากได้ราคา รุ่น kontrabass ครับ ไม่ทราบสามารถไปฟังที่ร้านที่ วรจักรได้เปล่าครับ

ขอบคุณครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 พฤษภาคม 2013 เวลา 17:21 น. »
อยากได้ราคา รุ่น kontrabass ครับ ไม่ทราบสามารถไปฟังที่ร้านที่ วรจักรได้เปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับที่สนใจถาม
รุ่นนี้มีที่ร้านสวนศิลป์ที่เดียวครับ รายละเอียด ราคา คุยกันหลังไมต์ หรือ โทรฯ ดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ n.m.

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันศุกร์ 24 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:37 น. »
 :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 มิถุนายน 2014 เวลา 21:38 น. โดย n.m. »

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:01 น. »
กรุณาโทรฯมา ปรึกษาก่อนเป็นการชั่วคราวก็ได้ครับ 089 110 98 98 หรือเข้าไปที่
www.facebook.com/VOX.Lautsprecher ครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 กันยายน 2013 เวลา 22:54 น. »
อยากขอแนะนำ Kontrabass Variation "Goodman" ขนาด 10" + Super Tweeter ครับ เสีบดายที่ผมไม่สามารถบันทึกเสียงได้ดีเท่าคุณ Nuummie ครับ LOL!

เป็นหลักการเดียวกับ Variation Fostex FE206 คือใช้หลักการ resonance  ที่ผมเชื่อว่าเป็น FE206 ที่ให้เสียงดีที่สุดจัวหนึ่ง เท่าที่ 206 จะทำได้ อีกทั้งไม่มีเสียงเฟรม/กรวย ให้ได้ยินเหมือน 206 ตู้อื่นๆครับ

บางครั้งผมก็ไม่มีคำตอบเชิงวิชาการ เพราะมันเป็นตู้แบบ เครื่องดนตรี ชิ้นหนึ่ง และผมเชื่อว่า คนที่สร้าง cello หรือ double bass สมัยโบราณก็คงไม่ได้ใช้ high technology ทำ แต่อาศัยประสพการณ์ คือภาค ศิลป์ มากกว่าภาค ศาสตร์ เป็นระบบตู้ที่มี controversy มาก รวมทั้งในต่างประเทศครับ แต่ลองฟังกันเล่นๆครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=550083555041637

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 09:17 น. »
การ โหลด format ของ file เดียวกัน เช่น MP4  คุณภาพจาก youtube ดีกว่า facebook ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 09:33 น. โดย pheesama »

ออฟไลน์ ped krub

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 09:32 น. »
ผมไม่มีปัญหาเรื่องโหลด

แต่ว่าตาลายครับ ถ้าจะถ่ายเป็นวิดีโอ น้าควรจะแพนกล้องให้มันช้าลงไปหน่อย ไม่งั้นก็ควรจะวางกล้องตายตัวไปเลย พอแพนกล้องเร็วๆ ผมจะเมาเอา

เออ..หรือว่าผมแก่แล้วก็ไม่รู้ ลำโพงน้าน่าสนใจดี ผมเห็นถึงความตั้งใจที่จะทำลำโพงนะครับ ผมเคยเข้าไปติดตามฟังมาพักนึงเหมือนกัน ตอนที่มีโครงการจะซื้อลำโพงตัวใหม่ แต่ทนตาลายไม่ไหว บางคลิปต้องปิดตาฟังเลย ยังไม่พูดถึงเรื่องคุณภาพเสียงที่อัดมานะครับ :yoyo (84):

..........Samui...Maenam beach sunset...........

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 15:49 น. »
เป็นวิธีการตลาดครับ พอมึนงงได้ที่ จับมือเซนต์สัญญาซื้อขายเลย

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 16:21 น. »
รบกวนสอบถามพี่มงคลหน่อยครับ

ลำโพงฟูลเรนจ์ของไทยยี่ห้อ Myth Thai ผมเห็นเค้าใช้ไดร์เวอร์ไม่ทราบ

ยี่ห้อรุ่นอะไร ดูหน้าตาวัสดุสีสันแล้ว เหมือนกับดอกฟูลเรนจ์ตัวนึงที่มีสเป็คน่าสนใจมาก

ไม่ทราบว่าพี่มงคลคุ้นเคยกับไดร์เวอร์ตัวนี้มั๊ยครับ เทียบกับฟอสเทคไม่ทราบเป็นงัยบ้าง

ออฟไลน์ ped krub

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 16:32 น. »
น้ามีการตลาดที่แหวกแนวมากๆเลยครับ   :yoyo (86):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 21 กันยายน 2013 เวลา 11:40 น. โดย ped krub »

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ pongzzz

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 17:08 น. »
อยากขอแนะนำ Kontrabass Variation "Goodman" ขนาด 10" + Super Tweeter ครับ เสีบดายที่ผมไม่สามารถบันทึกเสียงได้ดีเท่าคุณ Nuummie ครับ LOL!

เป็นหลักการเดียวกับ Variation Fostex FE206 คือใช้หลักการ resonance  ที่ผมเชื่อว่าเป็น FE206 ที่ให้เสียงดีที่สุดจัวหนึ่ง เท่าที่ 206 จะทำได้ อีกทั้งไม่มีเสียงเฟรม/กรวย ให้ได้ยินเหมือน 206 ตู้อื่นๆครับ

บางครั้งผมก็ไม่มีคำตอบเชิงวิชาการ เพราะมันเป็นตู้แบบ เครื่องดนตรี ชิ้นหนึ่ง และผมเชื่อว่า คนที่สร้าง cello หรือ double bass สมัยโบราณก็คงไม่ได้ใช้ high technology ทำ แต่อาศัยประสพการณ์ คือภาค ศิลป์ มากกว่าภาค ศาสตร์ เป็นระบบตู้ที่มี controversy มาก รวมทั้งในต่างประเทศครับ แต่ลองฟังกันเล่นๆครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=550083555041637

ราคาประมาณเท่าไรครับ  ความไวกี่ db ครับ :yoyo(29):

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 19:27 น. »

ราคาประมาณเท่าไรครับ  ความไวกี่ db ครับ :yoyo(29):

You have got PM

ออฟไลน์ anakin1973

• addicted 2 Music
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 21:46 น. »
ยิยดีด้วยครับคุณหนุ่ม ลำโพงเสียงอิ่มเนียนดีครับ ฟังเพลงร้องนี่เคลิ้มเลย
 :yoyo (80):
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 22:04 น. »
ยิยดีด้วยครับคุณหนุ่ม ลำโพงเสียงอิ่มเนียนดีครับ ฟังเพลงร้องนี่เคลิ้มเลย
 :yoyo (80):

ขอบคุณครับคุณเอก พวก Jazz  กับ Chamber Music ก็ฟังเพราะดีครับ  โดยเฉพาะพวก violin cello piano นี่เข้าทางลำโพงคู่นี้ครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กันยายน 2013 เวลา 09:10 น. »

ลำโพงฟูลเรนจ์ของไทยยี่ห้อ Myth Thai ผมเห็นเค้าใช้ไดร์เวอร์ไม่ทราบ

ยี่ห้อรุ่นอะไร ดูหน้าตาวัสดุสีสันแล้ว เหมือนกับดอกฟูลเรนจ์ตัวนึงที่มีสเป็คน่าสนใจมาก

ไม่ทราบว่าพี่มงคลคุ้นเคยกับไดร์เวอร์ตัวนี้มั๊ยครับ เทียบกับฟอสเทคไม่ทราบเป็นงัยบ้าง

ผมไม่คุ้นหน้าตาเลยครับ
หากน้า NooM สนใจตัวเล็กๆ tang ban เป็นทางออกที่ดีครับ แต่จะขับยาก ผมเคยนำมาใช้ในรุ่น Uno ที่น้า Nuummie เคยฟังในงานเครื่องเสียงหลายปีมาแล้ว

มีขนาดเล็กอีกตัวที่น่าสนคือ Visaton FRS 8
http://www.visaton.com/en/chassis_zubehoer/breitband/frs8_8.html

ผมเคยใช้ทั้งสองตัว ขับยากทั้งสอง แต่ Visaton ให้เสียงเนียนกว่ามาก หากเป็นผม จะเลือก visaton frs 8 มีทั้ง 4 และ 8 Ohm ครับ

ปล
single driver full-range คำนี้มีนัยแอบแฝง ผมขอสรุปด้วยความเห็นส่วนตัว แต่ก็ตรรก ตากกฏ Physic ว่า หากใช้ดอกที่มีขนาดเล็ก เช่น 3-4" เรามักจะได้เสียง ตั้งแต่เสียงแหลม ลงมาจนถึงเสียงกลาง คือเด่นทั้งแหลมและกลาง แต่สำหรับคอแหลมอาจจะมีความถี่สูงไม่เพียงพอ และสามารถฃงได้ ราวๆ 250 ถึง 200 hz หากทำตู้ดีๆ ก็น่าจะได้สัก 70 Hz เป็นดอกที่ทั้งเกลียดทั้งชังในตัวเดียวกัน คือ มันมีเสียงกลางแหลมที่น่าฟังมากๆ ที่มันทำได้ มันก็ทำได้ดีมากๆ แต่ก็ขาดอะไรสักอย่าง จะปล่อยไปก็เสียดาย จะฟังก็อึกอัด อย่างนี้ต้องมีข้างละ 18 ตัว ๕๕๕ หรือไม้ก็ FAW (Full-range and woofer technology)

หากใช้ขนาด 6"-8" แหลมจะออกกุดๆ ความถี่สูงจะเริ่มด้อย เด่นเสียงกลาง ทำตู้ดีๆ ลงได้ <50Hz แบบ บางๆ (ยกเว้นตู้แบบ resonance สองทางLOL!)

บางครั้งหลายๆท่านไม่เข้าใจ และสามารถรับได้ทั้ง take the good as the bad จากลำโพงคู่หนึ่ง แน่นอนที่บางครั้งมันมีด้อย แต่ที่มันทำได้ดีก็หาตัวจับไม่ได้เช่นกันครับ ท่านที่ชอบทดลองและลงมือทำได้ก็จะได้เปรียบในการ "ขจัด" จุดด้อยออกไป ทำให้ไร้จุดด้อย ได้ลำโพงที่ไล่ล่าฝันมาครอบครอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 21 กันยายน 2013 เวลา 09:23 น. โดย pheesama »

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กันยายน 2013 เวลา 09:26 น. »
น้า Noom ลองดูรีวิว small driver จากเจ้านี้ก็ได้ครับ 

http://www.zaphaudio.com/smalltest/

• TAC
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กันยายน 2013 เวลา 16:18 น. »
ปล
single driver full-range คำนี้มีนัยแอบแฝง ผมขอสรุปด้วยความเห็นส่วนตัว แต่ก็ตรรก ตากกฏ Physic ว่า หากใช้ดอกที่มีขนาดเล็ก เช่น 3-4" เรามักจะได้เสียง ตั้งแต่เสียงแหลม ลงมาจนถึงเสียงกลาง คือเด่นทั้งแหลมและกลาง แต่สำหรับคอแหลมอาจจะมีความถี่สูงไม่เพียงพอ และสามารถฃงได้ ราวๆ 250 ถึง 200 hz หากทำตู้ดีๆ ก็น่าจะได้สัก 70 Hz เป็นดอกที่ทั้งเกลียดทั้งชังในตัวเดียวกัน คือ มันมีเสียงกลางแหลมที่น่าฟังมากๆ ที่มันทำได้ มันก็ทำได้ดีมากๆ แต่ก็ขาดอะไรสักอย่าง จะปล่อยไปก็เสียดาย จะฟังก็อึกอัด อย่างนี้ต้องมีข้างละ 18 ตัว ๕๕๕ หรือไม้ก็ FAW (Full-range and woofer technology)

หากใช้ขนาด 6"-8" แหลมจะออกกุดๆ ความถี่สูงจะเริ่มด้อย เด่นเสียงกลาง ทำตู้ดีๆ ลงได้ <50Hz แบบ บางๆ (ยกเว้นตู้แบบ resonance สองทางLOL!)

บางครั้งหลายๆท่านไม่เข้าใจ และสามารถรับได้ทั้ง take the good as the bad จากลำโพงคู่หนึ่ง แน่นอนที่บางครั้งมันมีด้อย แต่ที่มันทำได้ดีก็หาตัวจับไม่ได้เช่นกันครับ ท่านที่ชอบทดลองและลงมือทำได้ก็จะได้เปรียบในการ "ขจัด" จุดด้อยออกไป ทำให้ไร้จุดด้อย ได้ลำโพงที่ไล่ล่าฝันมาครอบครอง

เคยคิดเหมือนกันครับ เรื่องแทงกั๊ก คือถ้าเป็นซิงเกิลไดร์เวอร์ ไม่เกิน 4 นิ้ว

คิดว่าน่าจะเอาไว้ฟังในห้องนอนน่ะครับ เอาไว้เปิดเพลงกล่อมอย่างเดียว พวกปั่นกระเดื่อง

หรือโชว์ไดนามิก ไม่เอา ยิ่งเพลงคลาสสิคแบบที่เงียบอยู่ดีๆ โหมโรงตูมตกใจตื่น อันนี้ก็ไม่ไหว

พูดถึงลำโพงไดร์เวอร์ 18 ดอก ผมชอบมากๆ เลยครับ สมัยก่อนร้าน Nik's studio แกขาย

แต่ลำโพง แบบนี้ทั้งนั้นเลย ตัวไหนต่ำกว่า 10 ดอก แกไม่สน ผมฟังแล้วรู้สึกว่าเข้าทางเต็มๆ

แกเอามากี่คูๆ ฟังแล้วชอบทุกคู่เลยล่ะครับ แต่ติดอยู่ตรงที่ ล้านอัพทุกตัวเลย........

พอพี่มงคลทักเรื่อง 18 ดอก ผมหูผึ่งตาวาวเลยครับ  :yoyo(29):

น้า Noom ลองดูรีวิว small driver จากเจ้านี้ก็ได้ครับ 

http://www.zaphaudio.com/smalltest/

ที่ผมถามไดรเวอร์เล็กๆ เนี่ย ตอนที่ผมเห็นสเป็คทีแรก ก็อยากจะเอามาทำ แบบ 18 ดอกที่ว่า

นี่ล่ะครับ น้าหนุ่ม แต่พอเจ้าวุฒิไปอยู้เวปคันหู ก็เลยไม่มีพวก ลดเหลือดอกเดียวก็ละกัน :yoyo(13):

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กันยายน 2013 เวลา 16:48 น. »
โปรเจ็ค Line array เหล่านี้ก็น่าสนใจนะครับ DIY หน่อย ราคาน่าจะแสนนิดๆ  แล้วแต่ดอกที่เลือก

http://www.diy-audio.narod.ru/litr/nflawp.pdf

http://www.parts-express.com/projectshowcase/indexn.cfm?project=Colossi

http://www.selahaudio.com/id198.html

ออฟไลน์ jour

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันศุกร์ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 13:46 น. »
อยากลองฟัง ฮอร์น TTX ครับ ขอแผนที่ร้านด้วย สะดวกทุกวันป่าวครับ

ออฟไลน์ dukk

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันศุกร์ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 16:28 น. »
ลองโทรไปคุยสอบถามกับคุณpheesamaได้เลยครับ
เบอร์โทรผมส่งให้ทางpmนะครับ
:tuzki-emoticon-040: :tuzki-emoticon-033: :tuzki-emoticon-020:

ออฟไลน์ jour

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันศุกร์ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 16:52 น. »
ขอบคุณมากครับ น้า dukk

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันพุธ 02 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:32 น. »
ปล

เคยคิดเหมือนกันครับ เรื่องแทงกั๊ก คือถ้าเป็นซิงเกิลไดร์เวอร์ ไม่เกิน 4 นิ้ว

คิดว่าน่าจะเอาไว้ฟังในห้องนอนน่ะครับ เอาไว้เปิดเพลงกล่อมอย่างเดียว พวกปั่นกระเดื่อง

หรือโชว์ไดนามิก ไม่เอา ยิ่งเพลงคลาสสิคแบบที่เงียบอยู่ดีๆ โหมโรงตูมตกใจตื่น อันนี้ก็ไม่ไหว

พูดถึงลำโพงไดร์เวอร์ 18 ดอก ผมชอบมากๆ เลยครับ สมัยก่อนร้าน Nik's studio แกขาย

แต่ลำโพง แบบนี้ทั้งนั้นเลย ตัวไหนต่ำกว่า 10 ดอก แกไม่สน ผมฟังแล้วรู้สึกว่าเข้าทางเต็มๆ

แกเอามากี่คูๆ ฟังแล้วชอบทุกคู่เลยล่ะครับ แต่ติดอยู่ตรงที่ ล้านอัพทุกตัวเลย........

พอพี่มงคลทักเรื่อง 18 ดอก ผมหูผึ่งตาวาวเลยครับ  :yoyo(29):

ที่ผมถามไดรเวอร์เล็กๆ เนี่ย ตอนที่ผมเห็นสเป็คทีแรก ก็อยากจะเอามาทำ แบบ 18 ดอกที่ว่า

นี่ล่ะครับ น้าหนุ่ม แต่พอเจ้าวุฒิไปอยู้เวปคันหู ก็เลยไม่มีพวก ลดเหลือดอกเดียวก็ละกัน :yoyo(13):

ล่าสุดครับ ไม่ถึงกับ 18 ดอก แต่ก็พอดีครับ ห้องเล็กฟังได้ ห้องใหญ่ขึ้น เสียงและ อื่นๆก็ดีขึ้นมากครับ ผมทำเสร็จไปถึงสามวันก็ไปแล้วครับ

https://www.facebook.com/VOX.Lautsprecher?hc_location=timeline

• TAC
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันพุธ 02 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:45 น. »
พี่มงคลอุตสาห์ตามมาตอบ ลืมมไปแล้วนะเนี่ย :yoyo(53):

ขอบคุณครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันพุธ 02 กรกฎาคม 2014 เวลา 10:07 น. »

<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ joeposter

• ชอบคุยมาก
    • facebook.com/joeposter
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันพุธ 02 กรกฎาคม 2014 เวลา 13:34 น. »
mark audio ผมมีสั่งเข้ามาเล่นเกือบทุกรุ่นครับ
 แต่ alp air 6 ยกให้บก.semi ไปทำบทความแล้วครับ
[img][https://www.facebook.com/photo.php?fbid=666921113354848&l=68377b2c0b/img]

https://www.facebook.com/joe.poster.5/media_set?set=a.666920996688193.1073741846.100001108967425&type=3

https://www.facebook.com/joe.poster.5/media_set?set=a.438963096150652.97178.100001108967425&type=3

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันศุกร์ 19 มิถุนายน 2015 เวลา 00:56 น. »
วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้ฟังลำโพง vox คอนทราบาส ครับ ใช้ mark audio se el84 ขับในคอนแรก (เพราะจะไปยก el84เค้า) ช่วงหลังใช้ 2a3 ขับต่อ แต่ใช้เป็นเพาเวอร์ มีเมอริเดียนเป็นปรีย์แทน
เสียงดีมากๆ เสียงหลุดตู้ น่าจะนะ แบบที่ el84 ทำให้ได้ แต่ที่ว่าเสียงดีคือ รูปวงครับ มันอลังการ กว้างขวางชมัด อิมเมทเยี่ยม เสียงเล็กๆน้อยๆหยุมหยิม มีให้ได้ยิน แบบที่แกอธิบายผม ว่าเครื่อวดนตรีชนิดนี้ เสียงมันต้องเป็นอย่างไรๆ
แล้วยังไม่พอ ยังจับลำโพงวางแบบง่ายๆอีก แค่เสียงก็ยังดีอีกนี่สิ
ใครใช้ลำโพงแพงๆเป็นแสน น่าลองไปลองเทียบดูครับ (แต่โทนเสียงของลำโพงนั่นอีกเรื่องนึงนะครับ แล้วแต่ชอบ แบบที่ผมชอบโทนเสียงลำโพงของผมหน่ะ)
ฟังไปคุยไปแค่ ชม. กว่าๆเอง :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 19 มิถุนายน 2015 เวลา 01:04 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ snoopmann

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันศุกร์ 19 มิถุนายน 2015 เวลา 03:14 น. »
เป็นลำโพงที่ผมอยากฟังมากๆเลยครับน้าแก้ว
ถ้ามีโอกาสก็อยากยกแอมป์ไปปรึกษาพี่ภีษมะว่า Quad 606 ที่มีเข้ากันได้กับรุ่นไหนในการฟังเพลงแจ้สบ้างหนอ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันศุกร์ 19 มิถุนายน 2015 เวลา 09:54 น. »
เป็นลำโพงที่ผมอยากฟังมากๆเลยครับน้าแก้ว
ถ้ามีโอกาสก็อยากยกแอมป์ไปปรึกษาพี่ภีษมะว่า Quad 606 ที่มีเข้ากันได้กับรุ่นไหนในการฟังเพลงแจ้สบ้างหนอ

น้าหนุ่มเล่น วินเทจ แถมมีหลายตัวที่สั่งทำใช้ในชุดตัวเอง ย่อมที่เข้าใจว่า ของสั่งทำ มันเลือกได้ = น่าเข้าไปลองฟังดูครับ ยิ่งใครเป็นคอเพลงคลาสสิก นะ
ขอบอก มันเข้าทางมากๆ คุณมงคลแก โตมากับเพลงคลาสสิก มีอะไรที่ไม่รู้ แกน่าจะรู้หมด เหมือนกับ พี่พี (pipat) ครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact