ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องสบาย ๆ ของผม  (อ่าน 55892 ครั้ง)

ออฟไลน์ bailey

• ชอบคุยมาก
Re: ห้องสบาย ๆ ของผม
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤศจิกายน 2013 เวลา 18:41 น. »
   พี่ nirut ติดตั้งร้านไหนครับ งานเรียบร้อยดีมาก เสียงเเหลมด้านหน้าวางบนอะไรครับ   :yoyo(53):

ออฟไลน์ nirut

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันพุธ 27 พฤศจิกายน 2013 เวลา 00:07 น. »
   พี่ nirut ติดตั้งร้านไหนครับ งานเรียบร้อยดีมาก เสียงเเหลมด้านหน้าวางบนอะไรครับ   :yoyo(53):

ร้าน hidef ครับน้า bailey. เสียงแหลมวางบนก้อนไม้เมเปิลครับ. ที่ร้านนี้ไม่ใช้ mdf แต่จะใช้ไม้จริงในงานทั้งหมดครับ. และเขาจะมีไม้รองแอมป์ รองวิทยุ และสเปสเซอร์รองลำโพงก็ใช้ไม้เมเปิลทั้งหมดครับ.
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันพุธ 27 พฤศจิกายน 2013 เวลา 00:12 น. »

ร้าน hidef ครับน้า bailey. เสียงแหลมวางบนก้อนไม้เมเปิลครับ. ที่ร้านนี้ไม่ใช้ mdf แต่จะใช้ไม้จริงในงานทั้งหมดครับ. และเขาจะมีไม้รองแอมป์ รองวิทยุ และสเปสเซอร์รองลำโพงก็ใช้ไม้เมเปิลทั้งหมดครับ.

เ จ๋ ง  :yoyo (80):   :yoyo (80):   :yoyo (80):

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 17:11 น. »
   มาอัฟเดทชุดล่าสุดครับ  คิดว่าผมคงจบการอัฟเครื่องตรงนี้แล้ว  แต่อาจจะมีการจูนเสียงพวกเส้นสายอีกหน่อยเพื่อให้มันลงตัวครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 17:27 น. โดย nirut »
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 17:35 น. »
เป็นชุดที่ สวยงาม ลงตัว เพอร์เฟ็ค เป็นอย่างยิ่ง

ดีใจด้วยครับ น้าโจ้ :yoyo(16):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 17:40 น. »
เจ๋งมั่กๆครับ  :yoyo (80):

แต่ละเพลงคงจะไพเราะน่าฟังมากๆๆๆ :yoyo(58):

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 17:47 น. »
 ชุดน่าฟังมากครับ

:yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

ออฟไลน์ rich13

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 18:01 น. »
 :yoyo(35): :yoyo(23):  OHHHHHHH  RC7   ที่นี้ครบองค์เลยหละครับ ยินดีด้วยครับน้า  :yoyo (79):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 18:31 น. »
งามมากๆครับน้าโจ้ อยากฟังจังเลยยย :yoyo(23):

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 18:32 น. »
บรรยากาศเหมาะที่จะฟังเพลง + สังสรรค์

:yoyo (86): :yoyo (86):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 21:32 น. »
ชุดนัอยชิ้นแบบนี้แหล่ะครับ ที่อยากมีกะเค้าเหมือนกัน ไม่ต้องวุ่นวายเปิดตัวโน้นตัวนี้ให้มากเรื่องกว่าจะได้ฟังเพลงกันสักที ชอบครับ ยิ่งชุดวางกะพื้นนี่ก็เท่ากับว่ามีความเชื่อมั่นในตัวเองสูง (ผมก็อยากวางแบบนี้) ไม่หลงไปกับคนอยากขายของครับ :yoyo (80):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 22:31 น. »
      ขอบคุณ น้า ๆ ทุกท่านครับ 

งามมากๆครับน้าโจ้ อยากฟังจังเลยยย :yoyo(23):

ถ้าสนใจน้าตรู่แวะมาฟังได้นะครับ  แต่อย่าหวังมากนะครับเสียงแบบนี้อาจจะดีสำหรับผมแต่น้าเล่นแผ่นดำเล่นแนววินเทจ  ผมว่ามันต่างกันนะครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 23:23 น. »

ชุดนัอยชิ้นแบบนี้แหล่ะครับ ที่อยากมีกะเค้าเหมือนกัน ไม่ต้องวุ่นวายเปิดตัวโน้นตัวนี้ให้มากเรื่องกว่าจะได้ฟังเพลงกันสักที ชอบครับ ยิ่งชุดวางกะพื้นนี่ก็เท่ากับว่ามีความเชื่อมั่นในตัวเองสูง (ผมก็อยากวางแบบนี้) ไม่หลงไปกับคนอยากขายของครับ :yoyo (80):

ชุดนี้ผมเตรียมตัววางแผนมานานครับกว่าจะจบ แต่จุดเริ่มต้นนั้นมาจากไปฟังชุดที่บ้านพี่อู๊ดครับ  เลยเข้าใจว่าเสียงที่ดีที่ใกล้เคียงของจริงเป็นอย่างไร  จากนั้นก็ดูว่าพี่เขาใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างก็เลยกะจะก็อปปี้มาเลย   เลยค่อย ๆ เริ่มเปลี่ยนจากสายทั้งหลายในชุดจากสายสัญญาณ สายลำโพง และสายไฟ  เปลี่ยนเสร็จจากชุดเดิมเสียงก็ดีขึ้นมามากเลยครับ  จากนั้นก็มีโอกาสได้ซื้อแอมป์มาเพิ่มและมาเปลี่ยนปรีแอมป์ตามมา  จนถึงตัวสุดท้ายในชุดที่ไม่สามารก็อปตามพี่อู๊ดได้เพราะลำโพงที่พี่เขาใช้มันมีขายไม่กี่ตัวเท่านั้น  ก็ต้องมาตามหากันเอง  และจริง ๆ ก็มีที่เล็ง ๆ ไว้แล้ว แต่ยังหาไม่ได้
             และช่วงนี้เองที่ผมเจอปัญหาเข้าเต็ม ๆ คือชุดที่ผมคิดจะเปลี่ยนนั้นเสียงที่ได้นี้แฟนผมเขาไม่ชอบเลย (ปรกติผมและเขาจะชอบฟังเพลงด้วยกันตลอด) มาตอนนี้เลยวุ่นมากเลยเพราะต้องหาทั้งแอมป์และลำโพงใหม่  จริง ๆ แอมป์เดิมดีมาก ๆ ครับให้ความเที่ยงตรงสูงและไดนามิคดีมาก ๆ ทำให้เสียงที่ได้มีความคล้ายดนตรีจริงมาก ๆ แต่ติดว่าเสียงมันไม่ค่อยพริ้วมากนัก 
              ยังโชดีที่ผมมีพี่อู๊ดค่อยแนะนำว่าแนวเสียงที่แฟนผมรับได้และแนวเสียงที่ดีได้แบบแอมป์ตัวเดิมที่มีก่อนจะต้องเปลี่ยนอีกรอบ  (ทั้ง ๆ ที่แอมป์ตัวนี้ผมก็เพิ่งได้มาไม่นาน) ต้องใช้ของยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่พอจะเป็นไปได้รวมถึงลำโพงว่าควรเล่นของอะไรรุ่นไหน จากนั้นก็เริ่มติดต่อทางร้านขอมาลองฟังดูว่าเป็นไปได้หรือเปล่า  จึงเป็นที่มาของชุดนี้ละครับ   
        สุดท้ายครับชุดนี้ผมได้แอมป์มาเป็นพระเอกเลยเพราะมันตอบความต้องการการฟังทั้งตัวผมและแฟนผมครับ 

ออฟไลน์ philos

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2015 เวลา 23:58 น. »
สวยมากๆเลยครับ บรรยากาศในห้องและนอกห้องก็ดี ดูน่าจะช่วยให้การฟังเพลงได้ความไพเราะเพิ่มขึ้นไปอีก  :yoyo(23):
ยินดีกับน้าโจ้ด้วยนะครับ  :yoyo (77):

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 00:06 น. »
สวยมากๆเลยครับ บรรยากาศในห้องและนอกห้องก็ดี ดูน่าจะช่วยให้การฟังเพลงได้ความไพเราะเพิ่มขึ้นไปอีก  :yoyo(23):
ยินดีกับน้าโจ้ด้วยนะครับ  :yoyo (77):

ขอบคุณมากครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ NAT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 16:23 น. »

แต่ละเพลงคงจะไพเราะน่าฟังมากๆๆๆ :yoyo(58):

แต่ละชิ้นขั้นเทพมากๆ  :yoyo (80): :yoyo (80):

แต่ลองหาชั้นมาวางจะไม่ดีกว่าหรือ วางแบบนี้แต่ละชิ้น อาจจะยังแสดงศักยภาพได้ไม่หมด (มันไม่นิ่งพอ)
ยิ่งในเฟสบุ้คกำลังพูดถึง stillpoint ultra6 ว่ารองปุ๊ปเสียงขั้นเทพขึ้นไปอีก
ผมก็ว่าจะลองสักกะหน่อย  :yoyo(41):

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 16:57 น. »
Ultra มันชิ้นละห้าหลักนิครับ

:yoyo(33): :yoyo(33):

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 17:59 น. »

แต่ละชิ้นขั้นเทพมากๆ  :yoyo (80): :yoyo (80):

แต่ลองหาชั้นมาวางจะไม่ดีกว่าหรือ วางแบบนี้แต่ละชิ้น อาจจะยังแสดงศักยภาพได้ไม่หมด (มันไม่นิ่งพอ)
ยิ่งในเฟสบุ้คกำลังพูดถึง stillpoint ultra6 ว่ารองปุ๊ปเสียงขั้นเทพขึ้นไปอีก
ผมก็ว่าจะลองสักกะหน่อย  :yoyo(41):

ผมใช้แผ่นไม้ที่ทำเขียงมารองเครื่องอยู่ครับน้า nat  เสียงก็ดีนะครับ      พูดถึงชั้นวางก็อยากหาที่แน่ใจว่ามันเสียงนิ่ง ๆ หน่อยครับ  แต่เห็นราคาแต่ละตัวทำใจไม่ได้เลยครับ  แถมยังต้องมาเพิ่มสายสัญญาณอีกราคาก็ไปไกลเลย 

ออฟไลน์ Teatree

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 19:15 น. »
ยินดีกับน้าโจ้ด้วยครับ ชุดอลังการมากครับ อยากไปฟังจังเลยครับน้า  :yoyo (80):

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 19:59 น. »
ยินดีกับน้าโจ้ด้วยครับ ชุดอลังการมากครับ อยากไปฟังจังเลยครับน้า  :yoyo (80):

ขอบคุณครับน้าตรี.   ยินดีเลยครับสะดวกวันไหนนัดกันมาได้ครับ   หรือจะรอวันที่พี่อู๊ดเข้ามาเซตเสียงให้ก็ดีครับ เพื่อน้าจะได้ฟังเสียงที่ถูกต้องจริง ๆของระบบครับ เพราะผมเซตลำโพงคงยังไม่ดีเท่าที่พี่อู๊ดทำละครับ :yoyo(62):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=df93116643470d0175f74a9a534a350a&topic=2983.0
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 20:26 น. »
ห้องน้าโจ้นี่ไม่ธรรมดาจริงๆ ถือว่าเดินทางมาไกลมากนะครับ แอบอิจฉาเล็กน้อย  :yoyo (84): :yoyo (84):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 20:36 น. »
ห้องน้าโจ้นี่ไม่ธรรมดาจริงๆ ถือว่าเดินทางมาไกลมากนะครับ แอบอิจฉาเล็กน้อย  :yoyo (84): :yoyo (84):

อันนี้เป็นเหตุผลที่ผมต้องหาเสียงที่ผมกับแฟนฟังด้วยกันได้ไงครับ   เวลาจะเปลี่ยนจึงมาได้ครับ. แฮะๆ แต่ชุดนี้ผมคงมาสุดทางแล้วละครับน้าหนุ่ย  :yoyo (84):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 21:03 น. »
นึกว่าน้าโจ้จะเปลี่ยนยี่ห้อลำโพงซะอีก สุดท้ายจบที่ isophone เหมือนเดิม สงสัยจะดีจริง  :yoyo(29):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 23:22 น. »
นึกว่าน้าโจ้จะเปลี่ยนยี่ห้อลำโพงซะอีก สุดท้ายจบที่ isophone เหมือนเดิม สงสัยจะดีจริง  :yoyo(29):

เสียงมันไปได้ทั้งผมและแฟนครับ น้องตั้ม  จริง ๆ ผมเองจะชอบไปทางวิลสัน มากกว่าครับ   :yoyo(10):

ออฟไลน์ bailey

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2015 เวลา 23:34 น. »
 ชุดนี้ถ้าได้ชั้นวางดีๆ ละเสือติดปีกเลย :yoyo (77):  ในความคิดผมว่าลงทุนมาขนาดนี้ละ ยังไงชั้นวางดีๆก็คุ้มครับพี่  :yoyo (80):

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 00:55 น. »
คงต้องลงทุนเรื่องสภาพอคูสติคเยอะหน่อยครับน้าโจ้
เพราะผนังด้านหนึ่งเป็นกระจก
ในขณะที่อีกด้านเป็นปูน(หรือผนังเบา ไม่แน่ใจ)
แถมด้านหลังลำโพงยังเป็นกระจกอีก
ม่ายงั้นลำโพงคงไม่สามารถแสดงศักยภาพได้เต็มร้อย

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 09:22 น. »
ชุดนี้ถ้าได้ชั้นวางดีๆ ละเสือติดปีกเลย :yoyo (77):  ในความคิดผมว่าลงทุนมาขนาดนี้ละ ยังไงชั้นวางดีๆก็คุ้มครับพี่  :yoyo (80):

คงต้องลงทุนเรื่องสภาพอคูสติคเยอะหน่อยครับน้าโจ้
ในขณะที่อีกด้านเป็นปูน(หรือผนังเบา ไม่แน่ใจ)
แถมด้านหลังลำโพงยังเป็นกระจกอีก
ม่ายงั้นลำโพงคงไม่สามารถแสดงศักยภาพได้เต็มร้อย

โดนไป 2 ดอก  ...

น้าโจ้รีบเลย ! :yoyo (95):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 09:43 น. »

ผมฝ่ายค้านครับ หากเสียงดีขึ้นอีกนิด แต่บรรยากาศโปร่งโล่งเสียไป ผมขอเลือกเก็บ บรรยากาศโดยรอบไว้ครับ สบายตากว่า สบายใจด้วย
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 09:50 น. »
ในนานาทัศนะของชาววินเทจเช่นข้าพเจ้า ห้องแบบนี้ช่างเหมาะเหม็งกับ klipschorn ยิ่งนัก..
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=df93116643470d0175f74a9a534a350a&topic=2983.0
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 09:51 น. »
ผมก็ชอบโล่งๆครับ แต่ถ้าเลือกได้ เอาแค่ power 2 ตัววางที่เดิม ระหว่างลำโพง ส่วน CD pre ย้ายมาวางด้านข้าง คาดว่าจะโล่งได้ใจ เสียงน่าจะดีด้วย (คหสด)  :yoyo (80): :yoyo (80):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ ojoa

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 09:56 น. »
สุดยอดเลยน้าโจ้ ตอนแรกมาบ้านผมนึกว่าจะไปสอย wilson ตามฝันแล้ว
สุดท้าย happy wife, happy life ครับ 555
Pre-Power: Aurorasound Preda + Karan KAS400 Cardas Wiring CD: Accuphase DP720 Speaker: Wilson Audio Sasha W/P
Interconnect: Audiotruth Diamond , Nordost Valhalla XLR Power Cord : Signal Project Lynx , Kubala Emotion, Powerwedge 311, Kr62 Silver Gold Edition
Speaker Cable: Transparent Reference XL SS
Turntable: Denon DP80 + Tonearm Denon 302 + Dynavector XX2 MkII + Accuphase AC3 + Grado Gold MM + Denon 103r Pulse
Phono: Accuphase C37 ผมหยุดฟังเพลงแล้วครับ

ออฟไลน์ snoopmann

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 10:27 น. »

ผมฝ่ายค้านครับ หากเสียงดีขึ้นอีกนิด แต่บรรยากาศโปร่งโล่งเสียไป ผมขอเลือกเก็บ บรรยากาศโดยรอบไว้ครับ สบายตากว่า สบายใจด้วย

555 ว่าจะพูดเหมือนน้าแก้วเลย
ระวังอย่าสนใจเรื่องเสียงเสียจนบ้านไม่สามารถแสดงประสิทธิภาพได้เต็มที่เช่นกันนะครับ

:yoyo (80):

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 10:49 น. »

ระวังอย่าสนใจเรื่องเสียงเสียจนบ้านไม่สามารถแสดงประสิทธิภาพได้เต็มที่เช่นกันนะครับ

มาแจมครับ ผมก็ชอบบรรยากาศ แบบ บ้านของเราครับ home sweet home
เอาแบบ....จัดพอเท่าที่จัดได้
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ supernait

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 10:57 น. »
ถ้าน้าอู๊ดขยับลำโพง...อะคูสติคห้องไม่ต้องครับ
น้าอู๊ดเอาอยู่... :yoyo (93): :yoyo(27): :yoyo (81):
พอดี พอดี

ออฟไลน์ NAT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 11:52 น. »
เห็นน้าโจ้ ลงทุนกันเครื่องเสียงมากมายขนาดนี้แล้ว ก็อยากให้ชุดเครื่องเสียงนี้แสดงเสียงให้สมกับราคาเสียหน่อยครับ
ชั้นวางดีดีสวยๆ เข้ากับบ้านก็มีเยอะนะครับ
อยากให้น้าโจ้ ลองคิดถึงลำโพง
ทำไมต้องมีสไปรก์เดือยแหลม เพราะมันทำให้เสียงนิ่งขึ้น ดีขึ้น ลองถอดสไปรก์แล้ววางทื่อๆ เสียงมันจะดีหรือ
เครื่องเล่นก็คิดลักษณะเดียวกัน
เห็นลงทุนมากมาย อีกนิดเดียวสำหรับน้าโจ้ไม่น่าจะมีปัญหา
แอบเหลือไปเห็นปลั๊กพ่วง กับชุดระดับนี้ควรจะหาปลั๊กพ่วงดีดีมานะครับ

:yoyo (81): :yoyo (81):

ออฟไลน์ rich13

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 12:01 น. »
เห็นน้าโจ้ ลงทุนกันเครื่องเสียงมากมายขนาดนี้แล้ว ก็อยากให้ชุดเครื่องเสียงนี้แสดงเสียงให้สมกับราคาเสียหน่อยครับ
ชั้นวางดีดีสวยๆ เข้ากับบ้านก็มีเยอะนะครับ
อยากให้น้าโจ้ ลองคิดถึงลำโพง
ทำไมต้องมีสไปรก์เดือยแหลม เพราะมันทำให้เสียงนิ่งขึ้น ดีขึ้น ลองถอดสไปรก์แล้ววางทื่อๆ เสียงมันจะดีหรือ
เครื่องเล่นก็คิดลักษณะเดียวกัน
เห็นลงทุนมากมาย อีกนิดเดียวสำหรับน้าโจ้ไม่น่าจะมีปัญหา
แอบเหลือไปเห็นปลั๊กพ่วง กับชุดระดับนี้ควรจะหาปลั๊กพ่วงดีดีมานะครับ

:yoyo (81): :yoyo (81):

:yoyo (77): เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับน้า อย่างน้อยชั้นว่าง ชั้นเดี่ยวอีก 3 ตัว แค่ยกระดับมาอีกนิดเดี่ยว ผมว่าสวยขึ้น และทำให้เสียงดียิ่งขึ้นนะครับ น้า  :yoyo(55):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 12:44 น. »

มาแจมครับ ผมก็ชอบบรรยากาศ แบบ บ้านของเราครับ home sweet home
เอาแบบ....จัดพอเท่าที่จัดได้

ผมก็ชอบแบบนี้ครับ ถ้าพอใจเสียงอยู่แล้ว ห้องแบบนี้ดีกว่า เจริญหู เจริญตา  :yoyo(3):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 15:12 น. »
       ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  :yoyo(65):   เรื่องห้องฟังผมก็ชอบสภาพแบบนี้ละครับ คงต้องทำใจกับเรื่องเสียงที่ได้ไม่เต็ม. แต่เรื่องชั้งวางกับปลั๊กไฟอันนี้คงเป็นโปเจกต่อๆต่อไปครับ เพราะตอนนี้ได้รับคำแนะนำมาว่าให้ฟังชุดนี้จนพอใจก่อนแล้วพอพบสิ่งที่จะปรับเปลี่ยนหลังจากชินหูแล้ว สายและอุปกณ์อื่น ๆคงจะตามมาตามความเหมาะสมครับ.       

แค่นี้จริง ๆสำหรับชุดผมตอนนี้เสียงก็ทิ้งตอนแรกมามากๆ แล้วครับ หลายๆแผ่นที่ได้ฟังเสียงมันใกล้ดนตรีของจริงขึ้นไปมาก ๆเลยครับ  :yoyo(29):

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 15:18 น. »
สุดยอดเลยน้าโจ้ ตอนแรกมาบ้านผมนึกว่าจะไปสอย wilson ตามฝันแล้ว
สุดท้าย happy wife, happy life ครับ 555

น้าโอ๋ ลองมาเปลี่ยนบรรยากาศ กับ isophon ดูไหมครับ ตอนนี้ผมได้ทางสายกลางระหว่าง คารานกับเสียงพริ้ว ๆ แบบ moon มารวมกันครับ  :yoyo(19):

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 13:15 น. »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 13:21 น. โดย nirut »