ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการต่อสายลำโพงที่ผมใช้  (อ่าน 8412 ครั้ง)

ออฟไลน์ WindowsX

• คุยเก่งมาก
เทคนิคการต่อสายลำโพงที่ผมใช้
« เมื่อ: วันอังคาร 16 เมษายน 2013 เวลา 02:52 น. »
วันก่อนได้สาย Virtual Dynamics Series Revelation 2.0 R มาเนื่องจากสายทั้งใหญ่ทั้งหนักและต่อยากมากเลยต้องปล้ำอยู่นาน เลยขอมาแชร์ tip เล็กน้อยที่ผมใช้ระหว่างต่อสายลำโพงหน่อยครับ

1. ก่อนต่อใหม่ดัดสายกลับมาให้ตรงก่อนแล้วพยายามจัดมุมต่อสายให้งอน้อยที่สุด ฝั่งขั้ว binding post จาก amp อย่าดัดสายงอลงมา ให้ต่อออกด้านข้างโค้งลงมาเอาแทน
2. ขั้วต่อที่ลำโพงถ้าเป็นไปได้ให้ต่อจากข้างบนลงมา เวลาสายทิ้งตัวออกมาจะ lock กับขั้วลำโพงได้แน่นกว่าต่อจากข้างล่างด้วยแรงโน้มถ่วง
3. อย่าให้สายชนกันเด็ดขาด พยายามจัดสายให้ไม่แตะกันตั้งแต่ amp ถึงลำโพงเพื่อลดการรบกวนของแรงสั่นและสนามแม่เหล็กระหว่างสายลำโพง
4. เวลาขั้นขั้วสายลำโพงให้ลองขยับสายลำโพงเข้าออกระหว่างขันเพื่อให้เกลียวขันได้แน่นขึ้น
5. อย่าใช้ cable elevator ไม่ว่าอะไรก็ตาม สายลำโพงยังไงก็ต้องมีพื้นที่รับแรงสั่นสะเทือนและถ้าต่อตามที่ผมบอกถูกต้องสายลำโพงส่วนมากจะลอยในอากาศ

ต่อเสร็จ dynamic มาเต็ม ชัด นิ่งกว่าเดิมแบบรู้สึกได้เลยครับ :)
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ WindowsX

Re: เทคนิคการต่อสายลำโพงที่ผมใช้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 16 เมษายน 2013 เวลา 03:00 น. »
รูปปลากรอบครับ

Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ freshsheet

• อยากคุย
  • **
Re: เทคนิคการต่อสายลำโพงที่ผมใช้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:17 น. »
ลอยจริงๆด้วยแฮะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 22:11 น. »
ฝั่งขั้ว binding post จาก amp อย่าดัดสายงอลงมา ให้ต่อออกด้านข้างโค้งลงมาเอาแทน

แบบนี้ ได้ไหมครับ  :yoyo(73):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 30 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:21 น. »
ฝั่งขั้ว binding post จาก amp อย่าดัดสายงอลงมา ให้ต่อออกด้านข้างโค้งลงมาเอาแทน

อุ๊ย....สะดุดตา สายลำโพงยี่ห้ออะไรครับ ไม่ใช่ 47lab นะครับ

ผมสงสัยว่าจะเป็นตัวเดียวกันกับของผมรึเปล่า แต่ผมเอามาเดินเป็นสายสัญญาณ

ตัวนำน่าจะเป็นทองแดงชุบเงิน ฉนวนเดาว่าเป็นเทฟลอนเพราะสู้หัวแร้งดีเหลือเกิน

เรื่องเสียงนี่ จุดบัดกรียังไม่ทันเย็นก็ให้เสียงที่ชุ่มฉ่ำมีน้ำมีนวลแล้ว สายสเตอริโอฟายล์คลาสเอ

เลยต้องโดนถีบกระเด็นไปคู่นึง ไม่ทราบสายของน้าวิตติเดินแรงขนาดนี้มั๊ยครับ :yoyo(13):

ถ้าใช่ช่วยชี้เป้าหน่อย อยากจะเอามาทำสายบาลานซ์อีกสักชุดน่ะครับ( น่าจะต้องมีสัก 5 เมตรขึ้นไป )

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 00:10 น. »
เป็นลวดเงิน จาก บ่อสร้าง เชียงใหม่ ร้อยอยู่ในท่อเทฟลอนครับ
รายละเอียดเสียงชัดขึ้น พลังเบสมากขึ้น เสียงเร็วขึ้น ลองฟังจากคลิปครับ  :yoyo(58):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=6cZj_ZFRPhM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=6cZj_ZFRPhM</a>
EARL KLUGH - JUST PRETEND

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=lS0T323J46c" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=lS0T323J46c</a>
Marla Glen - The Cost Of Freedom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 00:12 น. โดย Witti »

• TAC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 00:46 น. »
เป็นลวดเงิน จาก บ่อสร้าง เชียงใหม่ ร้อยอยู่ในท่อเทฟลอนครับ
รายละเอียดเสียงชัดขึ้น พลังเบสมากขึ้น เสียงเร็วขึ้น ลองฟังจากคลิปครับ  :yoyo(58):

ลวดเงินจากบ่อสร้างเชียงใหม่เหรอครับ

อยากได้บ้างอ่ะครับ ยิ่งใช้วัสดุจากพื้นบ้าน OTOP SME BOI ด้วย ยิ่งน่าสนับสนุน :yoyo(53):

ออฟไลน์ khunphol

• Hi End อยู่ที่ไหน ไม่ใกล้ไม่ไกล แค่อยู่ในใจเราเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:06 น. »
ส่วนตัวแล้วชีวิตนี้ผมจะไม่ใช้สายแข็งโอเวอร์อีกแล้วครับ :yoyo(11):

วิธีต่อสายแบบเสียบจากด้านบน หากเป็นสายธรรมดาก็ใช้ได้ แต่ผมเคยใช้สาย FIM มันข็งจนงัดขั่วลำโพงหักเลยครับ :yoyo(50):

ออฟไลน์ HandH

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:38 น. »

อุ๊ย....สะดุดตา สายลำโพงยี่ห้ออะไรครับ ไม่ใช่ 47lab นะครับ

ผมสงสัยว่าจะเป็นตัวเดียวกันกับของผมรึเปล่า แต่ผมเอามาเดินเป็นสายสัญญาณ

ตัวนำน่าจะเป็นทองแดงชุบเงิน ฉนวนเดาว่าเป็นเทฟลอนเพราะสู้หัวแร้งดีเหลือเกิน

เรื่องเสียงนี่ จุดบัดกรียังไม่ทันเย็นก็ให้เสียงที่ชุ่มฉ่ำมีน้ำมีนวลแล้ว สายสเตอริโอฟายล์คลาสเอ

เลยต้องโดนถีบกระเด็นไปคู่นึง ไม่ทราบสายของน้าวิตติเดินแรงขนาดนี้มั๊ยครับ :yoyo(13):

ถ้าใช่ช่วยชี้เป้าหน่อย อยากจะเอามาทำสายบาลานซ์อีกสักชุดน่ะครับ( น่าจะต้องมีสัก 5 เมตรขึ้นไป )

เรียนถานน้าทั้ง 2 ท่าน  ถ้าเป็นสายแกนเดี่ยวตามรูปหรือ สายของ 47Lab แล้วเอาสายมาเบิ้นเป็น 2 เส้นจะมีผลดีขึ้นไหมครับ  ผมคาดว่าน่าจะได้กำลังมากขึ้นแต่ไม่ทราบจริงๆจะเป็นผลเสียอย่างไรหรือเปล่า

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:59 น. »
เท่าที่เห็นในเวป ผู้ที่ใช้สายของ 47Lab ก็ไม่เห็นมีใครใช้เบิ้ลนะครับ
ถ้าน้าได้ลองแล้วอย่างไร กรุณามาเล่ากันฟัง หน่อยนะครับ  :yoyo(10):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:26 น. »

น้าวิตติ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาสักเท่าไหร่ด้วยครับ น่าลองถ้าไม่แพงมาก
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:54 น. »
น้าวิตติ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาสักเท่าไหร่ด้วยครับ น่าลองถ้าไม่แพงมาก

ลวดเงิน ซื้อมาสิบกว่าปีแล้วครับ จากร้านขายเครื่องประดับเงิน ที่บ่อสร้าง เชียงใหม่ ราคาก็เจ็ดร้อยมั้ง ได้มาขดเล็กๆ ขดนึง

ท่อเทฟลอน บ้านหม้อมีขายทั่วไป ราคาหลักสิบ/เมตร ครับ

ออฟไลน์ orrtum

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:04 น. »
สายเงิน ผมเห็นในเว็บเพื่อนบ้าน o..zone
เมตรละ 150 ครับ เป็นเจ้าของร้านจิวเวอลี่สั่งทำขาย มังครับ
 :yoyo(2): :yoyo(2):
ใครได้ลองแล้ว เอามารีวิวสู่กันฟังด้วยนะครับ
 :yoyo (81): :yoyo (81):

เลี้ยงลูก ดูหนัง ฟังเพลง ตีปิงปอง

• TAC
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 17:15 น. »
ดูภายนอก ขนาด ผิวพรรณ สี ฉนวนเหมือนของผมเลยครับ

อาจจะใช้ฉนวนเทฟลอนบ้านหม้อแบบเดียวกันก็ได้นะครับ เสียงดีเพราะฉนวนเนี่ยแหละ

น้าวิตติครับ ตอนเอาลวดเงินมาร้อยตอนประกอบสาย มีเทคนิครึว่าใช้เครื่องมืออะไรรึเปล่าครับ

รึว่าแค่มือเปล่า กับความมุ่งมั่นอันเต็มเปี่ยม :yoyo(32):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 18:05 น. »
เทคนิค ก็ ต้องพยายามวางเทฟลอนให้เป็นเส้นตรง จะได้ร้อยง่าย
แล้วค่อยๆร้อย ลวดเงิน เข้าไปครับ   :yoyo (94):