ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องเสียง มีอะไรที่ฟังความแตกต่างกันออกบ้างครับ  (อ่าน 1454 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adagio

• ชอบคุยมาก
  • เสียงดีที่สุดสุด เกิดขึ้นเมื่อเราเปิดใจที่จะรับฟัง
ในอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องเสียงแล้ว ความแตกต่างอันไหนบ้างที่ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆ แยกความแตกต่างออกและไม่ออกกันบ้างครับ
(ทั้งนี้คงขึ้นอยู่กับประสบการณ์หูของแต่ละคน แค่อยากทราบว่า น้าๆแต่ละคน เป็นยังไงกันบ้างครับ)

1)สายไฟที่คุณภาพที่แตกต่างกัน เทียบระหว่างสายแถมเครื่อง กับ สายราคาแพง
2)สายลำโพง สายสัญญาณ ก่อน และ หลังเบิร์นอิน
3)ลำโพง ก่อน และ หลังเบิร์นอิน
4)เพลง mp3 ที่ rip มาคุณภาพดีๆ กับ เล่นจาก CD  โดยใช้ DAC ตัวเดียวกัน
5)ขาตั้งลำโพงคนละตัวกัน (แต่สูงเท่ากัน)
6)การวางตำแหน่งสายลำโพงที่ต่างกัน เช่น ลอยจากพื้น  ขดรวมกัน  วางแยกกัน

ส่วนตัวผม
1)ฟังไม่ออกครับ  เรื่อง noise ก็ไม่ค่อยต่างกัน แต่คอนโดผมไฟห่วย คือ จะทำยังไง ก็มี noise เบาๆกวนตลอด
2)อันนี้ไม่แน่ใจ ก่อนหน้านี้ไม่คิดว่าฟังออก  ตอนนี้เริ่มลังเล
3)ฟังออกได้ชัดเจน หลังจากฟังมาหลายตัว โดยรวมๆ รายละเอียดมากขึ้น เบสกระชับขึ้น
4)ถ้า mp3 320K นี่แยกแทบไม่ออกจาก CD เลย  แต่ถ้า 128K นี่แยกได้สบายๆ ถ้าฟังเทียบกัน
5)เคยลองแล้ว ไม่รู้ความต่าง แต่ขาตั้งราคาเท่าๆกันทั้งคู่ หนักพอๆกัน ไม้ กะ เหล็ก
6)ไม่เคยลองครับ เครื่องไม่ถึง ไม่ก็หูไม่ถึงนี่แหละครับ  :yoyo (84): :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2013, 17:36:55 โดย Adagio »
Listening: RME, Yamaha, Dynaudio, Roland
Gears: Modified IbanezRG2020X (PAF pro, HB from Hell, LR Baggs Piezo), Boss ME50+Korg+companions, Shure SM58, Yamaha YU-A
headphones: Fostex, Audio Technica, Sony
ชุดเล็กๆ ในห้องรกๆ ของคนรั่วๆ :>  BB pin 280DABC4

ออฟไลน์ Alfa156

• คุยเก่งมาก
ในอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องเสียงแล้ว ความแตกต่างอันไหนบ้างที่ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆ แยกความแตกต่างออกและไม่ออกกันบ้างครับ
1)สายไฟที่คุณภาพที่แตกต่างกัน เทียบระหว่างสายแถมเครื่อง กับ สายราคาแพง

ส่วนตัวผม
1)ฟังไม่ออกครับ  เรื่อง noise ก็ไม่ค่อยต่างกัน แต่คอนโดผมไฟห่วย คือ จะทำยังไง ก็มี noise เบาๆกวนตลอด

ดีแล้วครับที่ยังฟังไม่ออก   :yoyo(51):

จะได้ไม่เปลืองตังค์อัพสายไฟ   :yoyo(53):

ออฟไลน์ nirut

1 ฟังเองฟังไม่ออก แต่แฟนผมเขามาบอกให้รู้ตอนหลังจึงฟังความต่างออก. สรุปผมแยกไม่ได้ในตอนแรก แต่แฟนผมฟังออกตั้งแต่แรกเลย.
     2  จำเสียงไม่ได้ผมไม่แน่ใจว่าต่างกันไหม.
     3  อันนี้ชัดเจนมากเลยเพราะที่บ้านน่าจะพ้นเบิร์นมาไม่นานนี้เอง. 
     4  ไม่เคยลองครับ
     5  ไม่เคยลองเช่นกันครับ
     6. ผมแยกไม่ออกครับ.
Esoteric P-05 + D-05 ---> Moon P5.3 + W5 ---> Isophon Arcona 80

• ชอบคุยมาก
  • เสียงดีที่สุดสุด เกิดขึ้นเมื่อเราเปิดใจที่จะรับฟัง

ส่วนตัวผม

ดีแล้วครับที่ยังฟังไม่ออก   :yoyo(51):

จะได้ไม่เปลืองตังค์อัพสายไฟ   :yoyo(53):

ลงไปเป็นหมื่นแล้วครับ ยังเจอ noise อยู่เลย เลยหยุดละ  :yoyo (99):
Listening: RME, Yamaha, Dynaudio, Roland
Gears: Modified IbanezRG2020X (PAF pro, HB from Hell, LR Baggs Piezo), Boss ME50+Korg+companions, Shure SM58, Yamaha YU-A
headphones: Fostex, Audio Technica, Sony
ชุดเล็กๆ ในห้องรกๆ ของคนรั่วๆ :>  BB pin 280DABC4

ออนไลน์ krit2510

ถ้าเครื่องเสียง ห้องรวมถึงอคุสติคห้องไปถึงระดับหนึ่ง

1.)สายไฟที่คุณภาพที่แตกต่างกัน เทียบระหว่างสายแถมเครื่อง กับ สายราคาแพง

ผมว่าสายไฟ ( โดยเฉพาะระบบไฟที่มีกราวน์ที่ดี ) ฟังออกง่ายสุด ( หมายถึงความเปลี่ยนแแปลง
ไม่ใช่ความถูกใจ ) และไปตามราคา
โดยรวมสายไฟมักออกแบบมาป้องกันการรบกวน การสั่น
ทำให้ไฟเข้าเครื่องนิ่งขึ้น เสียงจึงดีขึ้นตาม

2)สายลำโพง สายสัญญาณ ก่อน และ หลังเบิร์นอิน

ผมว่าฟังยาก ฟังง่ายก็รุ่นสูง ๆ
เคยลอง IC Valhalla ฟังออกชัดและดีกว่ากว่ารุ่งรอง  ๆ เช่น Frey

3)ลำโพง ก่อน และ หลังเบิร์นอิน

เปลี่ยนลำโพง คือเปลี่ยนนักร้อง ฟังออกง่าย เพราะเป็นบุคคลิกของลำโพง
แต่เป็นการเปลี่ยนชุด ไม่ใช่เครื่องเคียง
โดยรวมพ้นเบิร์นเสียงก็จะละเอียดฟังสบายขึ้น

4)เพลง mp3 ที่ rip มาคุณภาพดีๆ กับ เล่นจาก CD  โดยใช้ DAC ตัวเดียวกัน
ไม่เคยลองครับ
5)ขาตั้งลำโพงคนละตัวกัน (แต่สูงเท่ากัน)
ฟังไม่ออกครับ

6)การวางตำแหน่งสายลำโพงที่ต่างกัน เช่น ลอยจากพื้น  ขดรวมกัน  วางแยกกัน

แค่นำกระดาษแข็งมาพับรูปสามเหลี่ยม วางรองสายลำโพงให้ยกลอยจากพื้น
จะรับรู้ได้ว่าเสียงจะหลุดออกจากกันมากขึ้น เสียงลอยออกจากผนังหลังลำโพงมากขึ้น
ได้ความโปร่ง

ลองบรรยาย Noise ที่เจอหน่อยครับ

• ชอบคุยมาก
ลองบรรยาย Noise ที่เจอหน่อยครับ

มีเสียงจี่ออกมาทางลำโพงครับ เปลี่ยนแปลงตามการใช้งานเครื่องใช้ไฟฟ้าในห้องผม (และนอกห้องผม)

เช่น  เมื่อคอมเพรสเซอร์แอร์ทำงานหรือตัด เสียงก็เปลี่ยนไป คอมแอร์ทำงาน ก็จี่ดังขึ้น    เปิดเครื่องซักผ้าที ไม่ไหวเลย

ตอนนี้ผมเลยต่อหัวแปลงที่สายจากตัวกรองไฟ โดยไม่ต่อสาย ground ไปเลยครับ เงียบเลย แต่รู้สึกว่าเสียงมันห้วนๆกว่ายังไงไม่รู้

คงเป็นที่ไฟคอนโดผมมันเกินจะเยียวยาแล้วล่ะ  :yoyo(30):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2013, 20:21:50 โดย Adagio »

มีเสียงจี่ออกมาทางลำโพงครับ เปลี่ยนแปลงตามการใช้งานเครื่องใช้ไฟฟ้าในห้องผม (และนอกห้องผม)

เช่น  เมื่อคอมเพรสเซอร์แอร์ทำงานหรือตัด เสียงก็เปลี่ยนไป คอมแอร์ทำงาน ก็จี่ดังขึ้น    เปิดเครื่องซักผ้าที ไม่ไหวเลย

ตอนนี้ผมเลยต่อหัวแปลงที่สายจากตัวกรองไฟ โดยไม่ต่อสาย ground ไปเลยครับ เงียบเลย แต่รู้สึกว่าเสียงมันห้วนๆกว่ายังไงไม่รู้

คงเป็นที่ไฟคอนโดผมมันเกินจะเยียวยาแล้วล่ะ  :yoyo(30):

เป็นปัญหาระบบไฟโดยรวม ต้องค่อย ๆ  หาครับ ( รอความเห็นอื่นๆ  )
เปลี่ยนสายไฟไม่ช่วยแน่

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
เหมือนอาการกราวนด์ลูปครับ

แต่ถอดกราวนด์ออกเลย มันไม่ดีแน่นอนครับ  คงต้องลงทุนทำระบบไฟให้ดีสักนิด แล้วจะฟังเพลงเพราะขึ้นอีกเยอะครับ ลองดูกระทู้คุณ FunTalk (พิมพ์ถูกหรือเปล่าหว่า) เป็นตัวอย่างไอเดียครับ
Simple is my way

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.

ฟังออกครับ ลองฟังสายแถมมาหลายเส้นแล้วก็ต่างกันครับ

ฟังแทบไม่ออกครับ

ฟังแทบไม่ออกครับ

ฟังจากเครื่องเล่นซีดี ชุดหลัก ฟังออก หรือฟังจากคอมพ์ต่อหูฟัง ก็ฟังออกครับ

เคยแต่ขาตั้งลำโพง กับชั้นวางทีวีแล้ววางหนังสือซ้อนให้เท่าขาตั้ง ฟังออกครับ

ยังไม่เคยลองแบบเต็มๆ ครับ
แต่เคยลองสาย rca ที่เป็นสายแถมมากับทีวี สายดำ หัวขาว-แดง เอามาม้วนๆ ต่ออินติเกรทฟัง
เสียง  :yoyo(25): มาก :yoyo(21): :yoyo(8): รื้อออกวางดีๆ แล้วเสียงดีกว่าครับ

พวกตัวรองผมก็ฟังไม่ออก แต่ทั้งหมดนี้ก็อาจด้วยปัจจัยหลายๆ ด้านครับ ทำให้ฟังยาก หรือไม่ก็หูผมไม่ถึงจริงๆครับ :yoyo (84):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออนไลน์ khunphol

• Hi End อยู่ที่ไหน ไม่ใกล้ไม่ไกล แค่อยู่ในใจเราเอง
  • ชอบคุยมาก
ขอเพิ่มโจทย์ครับ
7. ใช้อิฐ VPI ทับบนหมอแปลงหรือลำโพง
8. แท่นวางเครื่องที่มีอุปกรณ์ลดการสั่นซ่อนอยู่เช่นพวก vibration Damping

สำหรับผม
7. เสียงสงัดขึ้นชัดเจนหากวางทับบนหม้อแปลง, Dynamic เสึยงดีขึ้นหากวางทำลำโพง
8. Noise ลดลง โดยเฉพาะ แท่นของ power หรือ CD player ครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ :yoyo(65):

ออฟไลน์ noy8872788

จะเป็นพ่อครัวต้องฝึกลิ้นให้แยกแยะรสชาดของอาหารได้มากกว่าคนอื่น ถ้าแยกไม่ค่อยออก..ทำออกมาคงต้องกินเอง
จะเป็นคนทำน้ำหอมต้องฝึกจมูก แยกกลิ่นต่างๆได้มากมาย
จะเป็นคนทำหนังละครต้องตาไวแยกแยะภาพ แม้นแตกต่างกันเพียงนิดเดียว
จะเป็นคนเล่นเครื่องเสียง จึงต้องฝึกหูตัวเองให้แยกแยะเสียงทุกย่านเสียง ไม่ว่าเสียงดีหรือเลวถูกใจไม่ถูกใจ และต้องจำเสียงที่ได้ยินให้ได้
ไม่งั้นจะจูนเสียงไม่ได้เลย อันนี้ไม่รวมคนมีพรสวรรค์ เพราะคนพวกนี้ ธรรมชาติเค้าให้มาดี
ทุกอย่างต้องฝึกฝนกันทั้งนั้น เมื่อฝึกบ่อยๆย่อมมีความชำนาญ จะได้รู้ว่าที่เค้าพูดๆกันมันมีจริงหรือไม่

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???

อาการที่ว่านี่ ส่วนมากจะมีสาเหตจากการเดินระบบกราวด์ในอาคารที่ไม่ถูกต้อง

เหมาะสมนะครับ สายไฟราคาแพงนอกจากจะไม่ช่วยอะไรแล้ว หนำซ้ำ

ยิ่งฟ้องหนักเข้าไปอีก  อย่างพวกสายที่ใช้ตัวนำแจ่มๆ คือนอกจากจะเพิ่ม

bandwidth สัญญาณแล้ว bandwidth ของนอยส์ก็เพิ่มขึ้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ meenn

• ชอบคุยมาก
1.ฟังออกครับ...สายแถมฟุ้งๆไม่มีน้ำหนัก...สายดีๆๆเนียน หนักหน่วง บรรยกาศอบอวลเต็มห้อง
2.ก่อนเบริน เบลอๆจัดๆแจ๋นๆเล็กน้อย...หลังเบริน เนียน ชิ้นดนตรีนิ่ง ชัดเจน สามมิติเป๊ะๆ
3.แน่นอนครับก่อนเบรินนี่นั่งเหงื่อตก(เจอกะตัว)จัดกลางแหลมพุ่งสาดเบสบาง(โดยเฉพาะโดมเพชรทั้งหลาย)...หลังทำใจ5เดือนประมาณ500ชั่วโมง กลางแหลมถอยลงไปจัดระเบียบรูปวงเป็นสามมิติเนื้อเสียงเนียนแหลมละเอียดทอดยาว ทุกอย่างมาหมด...(คนที่ไม่มีความอดทนมักจะขายทิ้งก่อน)
4.แน่นอนครับ mp3แห้งๆแบนๆขาดบรรยกาศ...cdมีน้ำมีนวลบรรยกาศอบอวลฟังได้นาน...ถ้ามีแผ่นดำสิ่งที่เพิ่มขึ้นจากcdคือความฉ่ำหวานนิ่มนวลกลมกล่อม..
5.ฟังไม่ออกครับ...เพราะใส่ใจกะตั้งพื้นมากกว่า..
6.ฟังไม่ออกครับ...แต่ยกสายตลอด(ใช้ไม้ธรรมดาตัดเป็นท่อนๆรอง)
7.ไม่เคยฟังครับ
8.ฟังแทบไม่ออกครับ...รู้แต่ไฟตกต่ำกว่า210V.ฟังไม่เพราะเลย เนือยๆ ไม่มีเรี่ยวมีแรงเหมือนคนป่วยเล่นดนตรี...

ความเห็นส่วนตัวครับ... :yoyo (88):