ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าคิเรื่องหลอด 6V6  (อ่าน 2969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
ถามน้าคิเรื่องหลอด 6V6
« เมื่อ: วันอังคาร 21 พฤษภาคม 2013 เวลา 21:30 น. »
หลอด Bendix - JAN CEA 5992
ราคา US$ 200/คู่    แพงไปรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
Re: ถามน้าคิเรื่องหลอด 6V6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 21 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:53 น. »
ตอบไม่ได้ครับ

แต่ปีที่แล้วจำได้ว่ามีปล่อยในเวปเพื่อนบ้าน  QUADละแถวๆ 7-8 พันบาทครับ

ตอนนี้ในเวปต่างประเทศเห็นขายกันประมาณนี้ครับ [$200/pair]
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 22 พฤษภาคม 2013 เวลา 13:13 น. »
ขอบคุณคร้าบ  :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

แล้วแนวเสียงแตกต่างจาก CBS/Hytron คู่ที่น้าให้ผมไปยังงัยบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 22 พฤษภาคม 2013 เวลา 13:19 น. โดย Alfa156 »

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 22 พฤษภาคม 2013 เวลา 15:21 น. »
นี่ถ้าน้าคิไม่มาตอบนี่หงอยเลยนะครับ เพราะพี่แกตั้งกระทู้ถามน้าคนเดียว 555

ผมยังไม่กล้าตอบเลย  :yoyo(26):  (แต่ผมก้อไม่เคยใช้ด้วยสิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 22 พฤษภาคม 2013 เวลา 15:34 น. โดย kiang »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 22 พฤษภาคม 2013 เวลา 15:53 น. »
นี่ถ้าน้าคิไม่มาตอบนี่หงอยเลยนะครับ เพราะพี่แกตั้งกระทู้ถามน้าคนเดียว 555

ผมยังไม่กล้าตอบเลย  :yoyo(26):  (แต่ผมก้อไม่เคยใช้ด้วยสิ)

ยินดีรับฟังทุกคำเห็นล่ะครับพี่เขียง  :yoyo(38):

ที่ถามน้าเค้าก่อนเพราะมั่นใจว่าน้าคิใช้หลอดเบอร์นี้อยู่
6V6 ไม่ค่อยมีคนใช้  เลยยิงคำถามตรงไปที่น้าคิก่อนเลย
เนื่องจากไม่ใช่เบอร์พิมพ์นิยม อย่าง 6SN7 หรือ 12AX7
แถมราคาไม่ถูก  เลยกล้าๆกลัวๆว่าจะบิดสู้ดีมั๊ย
ได้มาแพงแล้วเกิดไม่ชอบแนวเสียง
คงปล่อยต่อลำบากสำหรับหลอดเบอร์นี้ :yoyo (83):

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 22 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:06 น. »
ขอบคุณคร้าบ  :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

แล้วแนวเสียงแตกต่างจาก CBS/Hytron คู่ที่น้าให้ผมไปยังงัยบ้างครับ

ตรงนี้ก็ตอบไม่ได้อีกเหมือนกันครับ

ไม่กล้าซื้อ Bendix มาลอง ..... มันแพงจริง :yoyo (83):

ความจริงหลอด 6V6 เค้าเอาไว้ใช้เป็นหลอดภาค output

การเอามาใช้ในภาค drive คงมีไม่มาก เท่าที่เห็นนะครับ

แต่เวลาเอาใช้ในภาค drive มีความรู้สึกว่าให้น้ำหนักเสียงได้ชัดเจน หนักแน่นกว่าหลอดเบอร์อื่นๆ อย่างไม่ต้องตั้งใจฟัง [ตรงนี้ตามที่เคยได้ใช้นะครับ]

ส่วนเรื่องความหวาน ละเอียด เวที มิติของเสียง ตรงนี้ไม่เคยได้ตั้งใจฟังเปรียบเทียบครับ

ผมว่าเรื่อง tube rolling เล่นแบบพอเพียง ก็มันพอควรแล้วครับ

เอาไว้จูนเสียงในระบบของเราที่ขาดด้อยไป

แล้วแบ่งไปมันแบบอื่นมั่ง :yoyo(13):

อีกอย่างขึ้นอยู่กับวงจรของเครื่องที่ได้ออกแบบมาด้วยครับ

หลอดเทพๆ[แพงๆ]อาจช่วยได้ไม่มาก ไม่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ถ้าวงจรที่ใช้มีข้อจำกัดในตัวของมันเอง

หลายต่อหลายครั้ง  วงจรที่ออกแบบมาดีๆ ก็ไม่ต้องใช้หลอดเทพมากๆ เสียงก็ดีได้ครับ

ชักงง แล้วมันยังงัยกันแน่ :yoyo(50):

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ  :yoyo (95):
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 24 พฤษภาคม 2013 เวลา 14:54 น. »
ตรงนี้ก็ตอบไม่ได้อีกเหมือนกันครับ
ไม่กล้าซื้อ Bendix มาลอง ..... มันแพงจริง :yoyo (83):
ความจริงหลอด 6V6 เค้าเอาไว้ใช้เป็นหลอดภาค output
การเอามาใช้ในภาค drive คงมีไม่มาก เท่าที่เห็นนะครับ
แต่เวลาเอาใช้ในภาค drive มีความรู้สึกว่าให้น้ำหนักเสียงได้ชัดเจน หนักแน่นกว่าหลอดเบอร์อื่นๆ อย่างไม่ต้องตั้งใจฟัง [ตรงนี้ตามที่เคยได้ใช้นะครับ]
ส่วนเรื่องความหวาน ละเอียด เวที มิติของเสียง ตรงนี้ไม่เคยได้ตั้งใจฟังเปรียบเทียบครับ
ผมว่าเรื่อง tube rolling เล่นแบบพอเพียง ก็มันพอควรแล้วครับ
เอาไว้จูนเสียงในระบบของเราที่ขาดด้อยไป
แล้วแบ่งไปมันแบบอื่นมั่ง :yoyo(13):
อีกอย่างขึ้นอยู่กับวงจรของเครื่องที่ได้ออกแบบมาด้วยครับ
หลอดเทพๆ[แพงๆ]อาจช่วยได้ไม่มาก ไม่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ถ้าวงจรที่ใช้มีข้อจำกัดในตัวของมันเอง
หลายต่อหลายครั้ง  วงจรที่ออกแบบมาดีๆ ก็ไม่ต้องใช้หลอดเทพมากๆ เสียงก็ดีได้ครับ
ชักงง แล้วมันยังงัยกันแน่ :yoyo(50):
เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ  :yoyo (95):

เนื่องจากหลอดเบอร์นี้นานๆ จะเห็น Bendix สภาพนางฟ้าหลุดเข้ามาขายในเว้ปอ่าว
จึงอยากสอยมาเก็บไว้เป็นสต๊อค  เผื่อ CBS/Hytron กลับบ้านเก่า
จะได้มีหลอดสแปร์เสียบต่อ   แต่ราคา $200 เลย.. :yoyo (83):

พอฟังความเห็นน้าแล้ว สงสัยต้องเก็บหลอดชูกวงที่มากับแอมป์ไว้ต่อ  :yoyo(58):

แล้วกลับไปสนุกกับการลองผิดลองถูกกับหลอด 6SN7 ต่อดีกว่า  :yoyo(55):

ออฟไลน์ noy8872788

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 24 พฤษภาคม 2013 เวลา 16:55 น. »
ผมเองก็ลองผิดลองถูกกับหลอด..drive..6sn7มาหลายเหมือนกัน กว่าจะได้หลอดที่เสียงถูกใจก็หมดไปเยอะเหมือนกัน
หลอดอินพุทก็มาจบที่ซีเมนcca..จนตอนนี้หายคันมานานแล้ว จะเหลือแต่เรื่องตามเก็บแผ่นเสียงเก่าๆ เพื่อเอามาฟัง..กลับใช้เงินเยอะกว่าเล่นหลอดเสียอีก.. :yoyo (83):

ออฟไลน์ jp74

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 05 มิถุนายน 2013 เวลา 13:45 น. »
ผมไม่มีประสบการณ์กับ 6V6

แต่มีประสบการณ์กับ bendix คับ ฟัง A B test กันปรากฎว่า เสียงออกไปทางใสแข็งคับ

6V6 เป็นหลอดที่หาหลอดปีเก่ารุ่นแรก ๆ ได้ราคาไม่สูงมาก เป็นผม ผมคงจะหาหลอดโค๊กดำ รุ่นเก่า ๆ มาลองแทนคับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 มิถุนายน 2013 เวลา 16:26 น. »
หายคันแล้วครับ  :yoyo (94):
เพราะสอยมาจากอีเบย์ได้ควอทหนึ่ง  :yoyo(55):
ราคาไม่แพงมาก  แต่ก้อไม่ถูกถ้าเทียบกับหลอดใหม่จากรัสเซีย 

ของจะมาถึงกลางเดือนนี้
ใครอยากแบ่งไปใช้หนึ่งคู่
ฝาก pm ไว้หล่ะกัน  :yoyo(12):