ผู้เขียน หัวข้อ: Opera Consonance รุ่น Reference 7  (อ่าน 4980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thank_You

• อยากคุย
  • **
Opera Consonance รุ่น Reference 7
« เมื่อ: วันพุธ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 20:02 น. »

สวัสดีครับ...หัด Review กับเขาหน่อย..คือผมได้มีโอกาสไปยืม Music Player ยีห้อ Opera Consonance รุ่น Reference 7 จากพี่สรศักดิ์..แบบแกะกล่องมือ1 มาเลย จึงยากจะมาแชร์ประสบการณ์ในการฟังบ้างครับ

ด้านหน้าเรียบๆหรูๆครับ

ด้านหลังมีครบทุกอย่างครับ

เริ่มต้นด้วย Specification ของตัวนี้ก่อนครับ
KEY FUNCTION
1. Digital stream master network audio interface (32Bit/358.2KHz)
2. Digital stream Hard Disk recorder (24Bit/96KHz)
3. WI-FI/LAN Internet radio
4. Upgrade operating system from USB
5. 24Bit/192KHz D/A Converter with asynchronous up sampling
6. 6H30 Gold Plated tube output
7. Three Group analog outputs (2*RCAs and 1*XLR Balanced ,1*RCA with tube output)
8. Coaxial digital input for independence D/A Converter mode
9. iOS and Android APP remote control

อุปกรณ์คัดมาทุกตัว

ข้อดีของเจ้าตัว Reference 7 นี้คือ เป็น DAC หลอด และรองรับ File เพลงทุกชนิด สามารถ Control ได้จะโทรศัพท์ ทั้งค่าย iOS และ Android และที่เท่ห์มากๆคือ Digital Input ที่รับเข้ามานั้นสามารถสั่งบันทึกลง HDD ที่ต่ออยู่ได้เลยครับ
ส่วนในเรื่องของคุณภาพที่ผมได้ลองฟังขอสรุปง่ายๆแบบในลักษณะการนำมาเปรียบเทียบกับของที่ผมมีนะครับ
1.   เมื่อเปิดเพลงเดียวกันเทียบกับ CD Droplet 5.0 (หัวธรรมดา)......พบว่ายังสู้เล่นจาก CD ไม่ได้ แพ้ในเรื่องของน้ำหนักเสียง กับ Sound Stage ในเรื่องรายละเอียด(Rip เป็น aiff) ทำได้ดีมากครับ
2.   เมื่อเปิดเพลงเดียวกันเทียบกับ Mac + Amara(ตัวฟรี) + M2tech Hiface  พบว่า Reference 7 กินขาดทุกประการครับ..ทั้งเรื่องรายละเอียด , น้ำหนักเสียง , ตำแหน่งของชิ้นดนตรี...ดีมากๆครับ  ถ้าได้การ Burn อีกสักนิดคงจะเห็นอะไรดีๆเกิดขึ้นกับตัวนี้เพิ่มขึ้นแน่ครับ
ข้อเสีย
1.   หนักมากครับ...ถ้าเทียบกับ Music Player อื่น(หม้อแปลง 2ลูก)
2.   App สำหรับ Control ตัว Ref.7 ยังสู่ App Remote ของ iOS ไม่ได้ครับ...แต่ก็ไม่ขี้เหร่
3.   App สำหรับ iOS  ต้องเสียตังซื้อครับ ราคา 5.99 $ ถ้าไม่ซื้อมัน Block ลูกเล่นและคุณภาพเพียบเลยครับ(ถ้าไม่ซีเรียสก็ใช้ Remote ไปครับ...ไม่เสียตัง

ขอโม้เท่านี้ก่อนนะครับ...เนื่องจาก review ไม่ค่อยเก่งและครั้งแรก....แต่แค่อยากลองทำดูตามความเห็นส่วนตัว...และตามระบบผมที่มีอยู่ตามภาพครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sorakrai

• อยากคุย
  • **
Re: Opera Consonance รุ่น Reference 7
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 20:26 น. »
น่าสนใจ ค่าตัวเท่าไรครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: Opera Consonance รุ่น Reference 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:09 น. »
ครั้งแรก  ได้ซะขนาดนี้ ถือว่าเก่งมากแล้วครับ น้าขอบคุณ

ของผม จำได้แม่นว่า  ครั้งแรก  หารูเสียบไม่เจอ

คลำหา ง่วนอยู่นาน

เฮ้อ ! ...  ของพี่ศักดิ์  คุณภาพ :yoyo (80):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:51 น. »
น่าสนใจ ค่าตัวเท่าไรครับ
ราคาชัดเจนผมก็ยังไม่ทราบครับ...(อาศัยฟังฟรีครับ)ติดต่อสอบถามพี่ศักดิ์ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:54 น. โดย Thank_You »

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:55 น. »
ครั้งแรก  ได้ซะขนาดนี้ ถือว่าเก่งมากแล้วครับ น้าขอบคุณ

ของผม จำได้แม่นว่า  ครั้งแรก  หารูเสียบไม่เจอ

คลำหา ง่วนอยู่นาน

เฮ้อ ! ...  ของพี่ศักดิ์  คุณภาพ :yoyo (80):

ขอบคุณป๋าเกาะมากครับ

ออฟไลน์ pattarapon

• ชอบคุยมาก
  • ***เกิดก่อนส่งยานอะพอลโล11ปีกว่าๆ<ชื่อป๋อมครับ>
    • ข้อมุลส่วนตัว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 มิถุนายน 2013 เวลา 23:04 น. »
ห้องฟังเพลงห้องนี้ไปมาสามครั้ง ประทับใจทุกครั้ง การปรับแต่ง การจูนห้องของน้าต่อนี่ยอดมากๆ :yoyo(32): :yoyo(32): :yoyo(32): :yoyo(32):
Pre + CD > Ayon CD-3sx
Power> Accuphase A30
SPK > Amphion Argon II
Files > WinX music server
Room Correction> Anti-Mode 2.0 Dual Core

ออฟไลน์ meenn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 มิถุนายน 2013 เวลา 23:40 น. »
อยากทราบราคาด้วยครับน่าสนใจมาก...มีโดนๆ.. :yoyo(1):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 07 มิถุนายน 2013 เวลา 12:03 น. »
ราคาสีไม้เชอร์รี่ (รูปที่ลงรีวิว) 48,000 บาท     ราคาสีดำ (รูปข้างล่าง) 49,500 บาท   

กรณีถ้ามีสมาชิกสนใจหลายท่าน และต้องการจะกรุ๊ปบายกันเหมือน Droplet 

ผมยินดีจะประสานงานให้  มั่นใจว่าราคาน่าจะถูกใจและคุ้มค่าเหมือนเครื่องเล่นซีดี Droplet ครับ

ใครสนใจลองหาข้อมูลดูที่นี่  http://www.opera-consonance.com/products/digital/Reference7.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 07 มิถุนายน 2013 เวลา 12:07 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 07 มิถุนายน 2013 เวลา 13:01 น. »

แอมป์หลอดโมโนบล็อคด้านหลังนี่ใช่ TS211 รึเปล่าครับ