ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านลงทุนกับสายลำโพง surround กันมากแค่ไหนครับ  (อ่าน 11079 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanu

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
ท่านลงทุนกับสายลำโพง surround กันมากแค่ไหนครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 10:55 น. »
Front กับ center ผมใช้เมตรละ 200 กว่าบาท :m (25):

surround ผมใช้ของบ้านหม้อเมตรละ 15 บาท ข้างละ 7 เมตร   :m (29):

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ให้เหมือนกับคู่หน้า มันจะช่วยเสริมบรรยากาศดูหนังให้ดีกว่าเดิมเยอะป่าวไม่รู้ :m (12):

มีความรู้สึกว่าคู่หลังสัญญาณมันเดินทางไกลกว่าใคร  ถ้าได้สายลำโพงที่มีคุณภาพดีหน่อย  น่าจะออกมาดี  :m (12):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ท่านลงทุนกับสายลำโพง surround กันมากแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 11:09 น. »
เฮ้ย นุ ของเฮียใช้ canare 4s 8 เมตรละร้อยหรือร้อยหน่อยๆ คุ้มตังนะ

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
Re: ท่านลงทุนกับสายลำโพง surround กันมากแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 11:32 น. »
เฮ้ย นุ ของเฮียใช้ canare 4s 8 เมตรละร้อยหรือร้อยหน่อยๆ คุ้มตังนะ

คู่หน้าผมมันสายเคลือบเงินอ่ะเฮีย

คู่หลังทองแดงล้วนๆ ตรงเนี้ยแหละครับ ไม่รู้มันจะเกิดช่องว่างระหว่างความแตกต่างรึเปล่า

คานาเร่ก็ทองแดงใช่ป่ะ

ออฟไลน์ tatree_b

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 12:03 น. »
        ผมใช้สายฝอยเล็กฉนวนใสธรรมดาเส้นโตๆหน่อย ไม่แน่ใจว่าเมตรละ 30 รึเปล่าแต่ไม่แพงกว่านี้แน่ เพราะเซอร์ราวด์ส่วนใหญ่จะออกแนวแหลมซี่งไม่กินกำลังมากอยู่แล้ว แต่คู่หน้าพิถีพิถันนิดเพราะเผื่อฟังแบบ2แชลแนล เป็นสาย Monster ซื้อจาก USA ม้วนนึงไม่เกิน 20เหรียญมั้ง 10ปีแล้ว ม้วนยาว 10 เมตร เส้นโตขนาดใส่ขั้วต่อลำโพงแบบสปริงหนีบไม่ได้เลย
          แต่ถ้าเป็น HD Audio เช่น Blue Ray ผมก็คงคำนึงถึงสายเซอร์ราวด์มากกว่านี้

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 10:59 น. »
 พูดตรงๆ..ไม่ต้องสายหรอก ลำโพง surround ด้านหลัง..ผมก็เล่นแบบประหยัดแล้วคับ แบบคู่ละไม่เกิน 2,500 บาท...55+ ส่วนสาย..ไม่ต้องพูดถึง เมตรละ 25-30 บาทคับ :m (29):....

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 11:10 น. »

ความเข้าใจส่วนตัวนะครับ(เนื่องจากไม่มีชุด โฮม)....

น่าจะให้ความสำคัญที่เท่าๆกัน....

หมายถึง หากว่าลงทุนสายแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง ก้อน่าจะใช้ร่วมกันทั้งหมด...
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ gimkung14

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 11:22 น. »
ของผมสายลำโพงคู่หน้าและเซ็นเตอร์ เมตรละ 550
คู่หน้าใช้เบิ้ลเป็นไบไวร์อีกตะหาก พอดีใช้ฟังเพลงด้วย เลยทุ่มทุนหน่อย
คู่หลังใช้เมตรละ 60 กว่าบาท ยังพอใจอยู่ ไม่มีงบเปลี่ยน  :m (71):

แต่ตอนนี้คัน ๆ คือห้องมันใหญ่ขึ้น เลยอยากยัดลำโพงไปอีก 2 ตัว เล่น 7.1 ซะเลย ฮี่ ๆ  :m (86):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 11:40 น. »

เอ...แล้วถ้าเราใช้เหมือนกันทั้งระบบ....การส่งผ่านของสัญญาณมันไม่ดีกว่าเหรอครับ

คือแบบการส่งผ่านที่เท่าๆกัน(เหมือนๆกัน) จะได้ไม่ไป ขาดเกิน ที่คู่ไหน... :m (14):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 11:57 น. »

เอ...แล้วถ้าเราใช้เหมือนกันทั้งระบบ....การส่งผ่านของสัญญาณมันไม่ดีกว่าเหรอครับ

คือแบบการส่งผ่านที่เท่าๆกัน(เหมือนๆกัน) จะได้ไม่ไป ขาดเกิน ที่คู่ไหน... :m (14):

ผมก็คิดแบบเฮียเขียงแหละครับ

แต่ทีนี้มันใช้ทีหลายสิบเมตรไงครับ ส่วนใหญ่เลยเห็นว่าเปลืองมาก  :m (44):

แต่มีบางท่านแนะนำว่า ควรเล่นยี่ห้อเดียวกันแต่อาจจะคนละรุ่นก็ได้ ประหยัดหน่อย

แต่ยิ่งแพงเท่าไรมันก็ยิ่งรีดรายะเอียดออกมาได้เท่านั้น  ตอนไปงาน BAV ร้านปิยะนัสใช้สาย monitor

LS1002 เมตรละพันห้า เอามาต่อกับชุดลำโพง Infinity สายลำโพงราคาพอๆกับลำโพง 5 ตัวเลย

แต่เสียงก็สุดจริงๆ ครับ  :m (44):

ผมคงเปลี่ยนละแต่คงเอาเมตรละไม่เกิน 300 หรอกครับ  :m (71):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 12:03 น. »

จริงๆแล้ว ใช้เหมือนกันทั้งระบบ ดีกว่าแน่นอนครับ พี่

แต่ว่า ถ้าใช้แบบคุณกิมคุงละก็ บาน ละครับ ถ้าสายเซอร์ราวด์ยาวข้างละแปดเมตรเหมือนผม
 :m (44): :m (44): :m (44): :m (44): :m (44):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 12:09 น. »

จริงๆแล้ว ใช้เหมือนกันทั้งระบบ ดีกว่าแน่นอนครับ พี่

แต่ว่า ถ้าใช้แบบคุณกิมคุงละก็ บาน ละครับ ถ้าสายเซอร์ราวด์ยาวข้างละแปดเมตรเหมือนผม
 :m (44): :m (44): :m (44): :m (44): :m (44):

เฮียหมูข้างละ 8 เมตรนี่พอดี หรือว่าเหลือครับ

ลากไปมุมหลังห้องถึงมั้ย 

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 00:31 น. »
ผมใช้SuperFlat Mini™ Black(By monster )ครับ เมตรละร้อยกว่าบาท สายมีลักษณะแบน ทำให้ติดตั้งง่าย ไม่เกะกะครับ

หน้าตาแบบนี้ครับ..แต่ของผมสีดำ

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2009 เวลา 11:04 น. »
จะอาไรกันนักกันหา  กา HT เนี้ย.... :m (9):

จาใช้สายดีๆแพงๆกันไปทำไม.... :m (56):

ในเมื่อเสียงที่เขาบันทึกมา....เพื่อความมัล ล ล ล ล... :m (7):

ล้อเล่นคับ....เอิร๊ก.... :m (7):

ไม่รู้นะ....ระบบเสียงระบบนี้...ผมคนนึงระคับ...

ไม่แนะนำแต่ไหนแต่ไรแล้ว  เรื่องสายมีราคากับระบบ HT

การบันทึกเสียง  มันไม่ได้ละเอียดอ่อนเหมือน ADP 

ถึงจะมีบรรยากาศ ถึงจะมากด้วยรายระเอียดก็จริง

แต่มันถูกชดเชยด้วย ภาพ...ที่เรารับรู้ได้ทางสายตาครับ...

มันจะเข้ามามีส่วนช่วยทางประสาทการรับรู้ของเราอย่างมาก....

มากกว่าที่จะรับรู้ได้ว่า......สายนี้..ราคากี่บาท.....

ผมเองในระบบใช้สายลำโพงทั้งหมด...เมตรละสามบาท...

อีตาทอมมันมานั่งดูอยู่นาน..ไม่เห็นมันบ่นว่าเสียงเลวร้ายเลย....

จิงๆ......(รึว่า  มันไปนินทาทีหลังวะ....) :m (24):

สมมุติว่า...สายถูกกับสายแพง.....มีการใช้ โดยไม่ได้บอกกล่าว....

ผมว่าร้อยทั้งร้อย  สนุกไปกับเนื้อเรื่องของหนัง

มากกว่าจะมานั่งจับรายละเอียดของเสียง

เหมือนอย่างในระบบเสียง ADP คับ...

สรุปง่ายๆอาคับ....ผมยังมีความคิดส่วนตัวอยู่ว่า....

สายต้องเหมือนกันทั้งระบบดีที่สุด.....

สายจะมีราคาแพงแค่ไหน...แล้วแต่ฐานะครับผม....
(ของผม เมตรละสามบาท ก็สนุกได้...)

เหมือนเดิมเลยคือ...สายถูกให้ความคุ้มค่าสูงสุด....

สายยิ่งแพงยิ่งให้ความคุ้มค่าต่ำลงเรื่อยๆคับ...

คิดดู  สายทั้งระบบ....กับเงินหลักพันหลักหมื่น.....

อัพลำโพง อัพซับ....ได้เรื่องกว่ามากครับ...

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ peera

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ 31 ตุลาคม 2009 เวลา 13:45 น. »
เห็นด้วยกะน้าแจ๊สคับ 
และ
ได้รับคำแนะนำมาดังนี้ครับ สำหรับสายลำโพงชุดดูหนัง

ใช้สายลำโพงมาตรฐาน ก็เพียงพอครับ เพราะในระบบโฮมเทียเตอร์ จะมีอีคิวให้ปรับอยู๋ใน เอวีอาร์ ทุกเครื่องอยู่แล้ว เราปรับแต่ง
แยกแต่ละแชลแนลได้เลย 

ผิดกับสองแชลแนลที่ไม่มีอีคิว ต้องเซท ต้องแมทกันเอาเอง

ส่วนตัวห้องผมใช้คะแนเร่ เมตรละร้อยกว่า :m (7):

ออฟไลน์ 62140

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤศจิกายน 2009 เวลา 00:45 น. »
ผมใช้สายเก่า เหลือ มาจากชุด 2 ch (exposure)

ถ้าต้องซื้อใหม่เลย คงไม่ซื้อแพง เพราะลำโพง + แอมป์ที่ใช้ก็ไม่แพง
เลือกให้เหมาะสมกัน

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 02 พฤศจิกายน 2009 เวลา 14:09 น. »
เงียบไปเลย นะ ตานุ....เมื่ออาทิตย์ ก่อน....(๒๓ ตุลา )

พี่ไปป้วนเปี้ยน แถวๆ ดอนมาหระ...ว่าจะไปหาเหมือนกัน...

แต่ เฮียเขาบอกว่าอย่าไปเลย.....เสียเวลา๕๕๕๕๕ :m (29):

จิงๆ.....จะรีบออกงะคับ....เมียอยากไปสามชุกใจจะขาด ด ด ด ด ด ด  :m (47):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ 12 ธันวาคม 2009 เวลา 23:14 น. »
เงียบไปเลย นะ ตานุ....เมื่ออาทิตย์ ก่อน....(๒๓ ตุลา )

พี่ไปป้วนเปี้ยน แถวๆ ดอนมาหระ...ว่าจะไปหาเหมือนกัน...

แต่ เฮียเขาบอกว่าอย่าไปเลย.....เสียเวลา๕๕๕๕๕ :m (29):

จิงๆ.....จะรีบออกงะคับ....เมียอยากไปสามชุกใจจะขาด ด ด ด ด ด ด  :m (47):

แง่วๆ เจอเฮียหมูเมื่อวานก็เพิ่งทราบครับ ผมไม่ได้แวะมาซะนาน ตกข่าวเพียบเลย  :m (61):

มันแต่เลี้ยงเมีย เลี้ยงลูก   :m (30):

ปล.ผมอัพสายลำโพงดูหนังเรียบร้อยแล้ะ คานาเร่ 4s11 คุ้มโคตรๆครับ ไม่ผิดหวังเลย   :m (89):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 12 ธันวาคม 2009 เวลา 23:17 น. โดย chanu »