ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ true HD คุ้มไหมคับ  (อ่าน 30368 ครั้ง)

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
ระบบ true HD คุ้มไหมคับ
« เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 11:33 น. »
ที่ตั้งมานี่..ไม่ใช่อะไรหรอกคับ..ส่วนตัวผมก็ยังคงระบบ 5.1 เหมือนเดิม...แม้ว่า ระบบ ผมสามารถไปที่ true hd ได้แล้ว..แต่ต้องเปลี่ยน LCD แล้วก็เครื่องเล่น อีก..ยังไงก็ไล่ซื้อตามไม่ทัน (ไม่ลงทุนกับตรงนี้แล้ว)..ผมเลยสงสัยว่า..สำหรับ คนที่มีความสนใจจะเปลี่ยนหรืออัพระบบเป็น true Hd ไม่ว่าจะเป็น 5.1 6.1 หรือ 7.1 จะคุ้มค่า..กับการลงทุนไหมคับ ..ในแง่ภาพและเสียง..โดยไม่คิดถึงเรื่อง ค่าใช้จ่ายแผ่น..อะคับ (เพื่อจะได้เป็นความรู้กับคนที่สนใจอะคับ)

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: ระบบ true HD คุ้มไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 11:50 น. »
วันก่อน ไปดูแค่ 5.1 เรื่อง BACK HAWK DOWN

เจ้าของเค้าใช้ FULL HD 50 นิ้ว เล่นกะ BLUE REY

ใช้แอมป์ ลำโพง BOSE LIFE STYLE (ลูกเต๋า)

เสียงดีมากครับ สะใจสุดๆ

แต่แกบอกว่า จะเปลี่ยนเป็น TRUE HD ในเร็ววันนี้

เป็นผม ก็เปลี่ยนเหมือนกันครับ

เพราะคิดว่า ขนาด 5.1 ยังมันส์ขนาดนี้ แล้ว TRUE HD จะมันส์ขนาดหนายยยยยยยย..... เย้ ! :m (68):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ chanu

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 12:06 น. »
คุ้มครับ เมื่อก่อนไม่คิดเลยว่ามันจะต่าง

แต่มันก็ต่างจริงๆครับ รายละเอียดเสียงเรียกได้เลยว่าเต็มร้อย

เรื่องภาพสำหรับแผ่นระดับอ้างอิง ดีวีดีกลายเป็นภาพหยาบไปเลยครับ

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 12:09 น. »
อืม.......

ออฟไลน์ ทองก้อน

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 12:12 น. »
คุ้มครับ เมื่อก่อนไม่คิดเลยว่ามันจะต่าง

แต่มันก็ต่างจริงๆครับ รายละเอียดเสียงเรียกได้เลยว่าเต็มร้อย

เรื่องภาพสำหรับแผ่นระดับอ้างอิง ดีวีดีกลายเป็นภาพหยาบไปเลยครับ

เป๊ะ

:m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17):

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 12:25 น. »
คุณ songkran  ใช้จออะไรอยู่ครับ

ถึงจะแค่ HD ready ไม่ใช่ Full HD ภาพก็ต่างจากดีวีดีพอสมควรแล้วนะ

ส่วนเครื่องเล่นตอนนี้มีตั้งแต่ระดับราคา 8,000 ไปจนถึงหลักหมื่นปลาย 

เท่าที่ติดตามข่าวมาไม่วาถูกหรือแพง ยังไม่มีตัวไหนที่เรียกได้ว่าห่วยเลยครับ  ยกเว้นเรื่องการอ่านแผ่นโซนอื่น

ที่ต้องดูสเปกของแต่ละยี่ห้อว่าล็อคหรือไม่อย่างไร อย่างผมเล่นแต่แผ่นโซน A ไม่มีปัญหาในเรื่องแผ่นล็อคครับ

สบายอยู่แล้ว

แล้วกับ AVR จำเป็นที่จะต้องซื้อรุ่นที่ถอดรหัสเสียง HD ได้มั้ย  / จำเป็นครับ จะได้อารมณ์เต็มๆของเสียงระบบ

HD

แต่ถ้าถามว่า เสียง HD แท้ๆ กับ เสียงของบลูเรย์ที่ต่อเข้าแอมป์ธรรมดาโดยใช้สาย Coax ต่างกันมากมั้ย /

ความเห็นส่วนตัวผม ถ้าแอมป์ถึง ลำโพงถึง ผมว่าไม่ต่างกันมากเลยครับ  เทียบจากความรู้สึกตอนไปฟังที่

บ้านเฮียหมูครับ  เสียงจากระบบเฮียเขาแม้แอมป์ถอดรหัส HD ไม่ได้ แต่เสียงมันไม่ต่างจาก AVR-355 ของผม

เท่าไรเลย  มีโอกาสต้องไปลองเทียบกันครับ แล้วจะพบคำตอบ

แต่บลูเรย์ผมว่าแค่เรื่องภาพก็คุ้มแล้วครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 12:51 น. »
คุณ songkran  ใช้จออะไรอยู่ครับ

ถึงจะแค่ HD ready ไม่ใช่ Full HD ภาพก็ต่างจากดีวีดีพอสมควรแล้วนะ

ส่วนเครื่องเล่นตอนนี้มีตั้งแต่ระดับราคา 8,000 ไปจนถึงหลักหมื่นปลาย 

เท่าที่ติดตามข่าวมาไม่วาถูกหรือแพง ยังไม่มีตัวไหนที่เรียกได้ว่าห่วยเลยครับ  ยกเว้นเรื่องการอ่านแผ่นโซนอื่น

ที่ต้องดูสเปกของแต่ละยี่ห้อว่าล็อคหรือไม่อย่างไร อย่างผมเล่นแต่แผ่นโซน A ไม่มีปัญหาในเรื่องแผ่นล็อคครับ

แล้วกับ AVR จำเป็นที่จะต้องซื้อรุ่นที่ถอดรหัสเสียง HD ได้มั้ย  / จำเป็นครับ จะได้อารมณ์เต็มๆของเสียงระบบ

HD

แต่ถ้าถามว่า เสียง HD แท้ๆ กับ เสียงของบลูเรย์ที่ต่อเข้าแอมป์ธรรมดาโดยใช้สาย Coax ต่างกันมากมั้ย /

ความเห็นส่วนตัวผม ถ้าแอมป์ถึง ลำโพงถึง ผมว่าไม่ต่างกันมากเลยครับ  เทียบจากความรู้สึกตอนไปฟังที่

บ้านเฮียหมูครับ  เสียงจากระบบเฮียเขาแม้แอมป์ถอดรหัส HD ไม่ได้ แต่เสียงมันไม่ต่างจาก AVR-355 ของผม

เท่าไรเลย  มีโอกาสต้องไปลองเทียบกันครับ แล้วจะพบคำตอบ

แต่บลูเรย์ผมว่าแค่เรื่องภาพก็คุ้มแล้วครับ

ผมใช้ lcd toshiba 32 นิ้ว อัพได้แค่ 1080 p มั้งคับ..ถ้าจำไม่ผิด ผมนี่ขี้ลืมสุดๆ..เลย อะ.(เขกกะโหลกตัวเอง..จำอะไรไม่ค่อยได้เลย.ชีวิต) ดีวีดี oppo 980..คับ ชุดนี้แทบไม่ได้ใช้เลย นานๆดุหนังที นี่ก็แทบปีละไม่เกิน 2 เรื่องมั้ง เพราะแย่งกันดูโทรทัศน์ 55+

ส่วนแผ่นไม่ต้องพูดถึง..คับ เล่นเต็มที่ ก็ dvd 9..คับ..แผ่นก๊อป

ดูจิงๆ.เดือนหนึ่งไม่ถึงเรื่อง .ตอนนี้กลับไปดู กับระบบ 2.1 ใช้ int แอมป์ roksan กับ เครื่องเล่น soken และ lcd  toshiba 26 นิ้ว(รุ่นนี้แย่มาก..ไม่อยากพูดถึง) แทนอะคับ...มันสะดวกกว่าอะคับ..ตอนนี้ ส่วนใหญ่จะเน้นฟังเพลงอะคับ เลยไม่ได้สนใจกับการดูหนังมากคับ..เอาแบบดูได้ก็พออะคับ ..อิอิ :m (88):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 16:07 น. »

HD

ผมใช้ lcd toshiba 32 นิ้ว อัพได้แค่ 1080 p มั้งคับ..ถ้าจำไม่ผิด ผมนี่ขี้ลืมสุดๆ..เลย อะ.(เขกกะโหลกตัวเอง..จำอะไรไม่ค่อยได้เลย.ชีวิต) ดีวีดี oppo 980..คับ ชุดนี้แทบไม่ได้ใช้เลย นานๆดุหนังที นี่ก็แทบปีละไม่เกิน 2 เรื่องมั้ง เพราะแย่งกันดูโทรทัศน์ 55+

ส่วนแผ่นไม่ต้องพูดถึง..คับ เล่นเต็มที่ ก็ dvd 9..คับ..แผ่นก๊อป

ดูจิงๆ.เดือนหนึ่งไม่ถึงเรื่อง .ตอนนี้กลับไปดู กับระบบ 2.1 ใช้ int แอมป์ roksan กับ เครื่องเล่น soken และ lcd  toshiba 26 นิ้ว(รุ่นนี้แย่มาก..ไม่อยากพูดถึง) แทนอะคับ...มันสะดวกกว่าอะคับ..ตอนนี้ ส่วนใหญ่จะเน้นฟังเพลงอะคับ เลยไม่ได้สนใจกับการดูหนังมากคับ..เอาแบบดูได้ก็พออะคับ ..อิอิ :m (88):

แบบนี้ใจเย็นๆดีกว่าครับ รออีกสักปีก็ยังไม่สาย

เทคโนโลยีมาเร็วไปเร็ว ราคาลงเร็วครับ

เครื่องเล่นผมซื้อปีที่แล้ว 22,000 บาท  :m (44): :m (44): :m (44):

จอ 42 นิ้วเกือบห้าหมื่น :m (44): :m (44): :m (44): :m (44):

ถ้าเอางบตอนนั้นมาใช้ตอนนี้ซื้อโปรเจคเตอร์ได้เลย   

เล่นก่อน มันส์ก่อน หมดตูดก่อนครับ   :m (27):

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 16:11 น. »
คุ้มแน่ครับ แต่น่าจะรอซักปีหน้า ช่วงกลางปีหน้าถึงปลายปีหน้าจะได้คุ้มมากๆๆๆ ครับ ใจเย็นๆอีกนิดครับ รอ ระบบ ภาพและเสียง Full HD กันอีกนิดผมว่ามันคงจะคุ้มค่าคุ้มราคา มากๆ แต่ถ้าคัน รอไม่ไหว ก็ ซัดเลยคร้าบ ซื้อก่อน เล่น ก่อน แฮปปี้ ก่อนคร้าบ :m (60):

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 16:13 น. »
คันแล้วเหรอพี่  :m (49):

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 16:15 น. »
คันมานานแว้วคร้าบ เลยซื้อ จอLCD Full HD กับ โปรเจคเตอร์ Full HD มารอก่อน ล่าสุด เห็น ออปโป้ บลูเรย์ ลงโฆษณา ในหนังสือ พวก ออดิโอ วีดิโอไฟล์เล่มใหม่แล้วยิ่งคันมาก แต่ ขอรออีกหน่อยคร้าบ ปีหน้าค่อยว่ากัน คร้าบ บูลเรย์ยยยย :m (48):

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 16:51 น. »
ผมว่า จริงๆเสียงมันกดีกว่าไหม

มันดีกว่ามากเลยครับ ในส่วนของไดนามิคและรายละเอียด

แต่ถามผมตอนนี้ว่าจำเป็นสำหรับผมไหม

ไม่แล้วอ่ะครับ อิๆๆๆๆๆ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 17:01 น. »

มันดีกว่ามากเลยครับ ในส่วนของไดนามิคและรายละเอียด

แต่ถามผมตอนนี้ว่าจำเป็นสำหรับผมไหม

OPUS OPUS OPUS !

:m (68): :m (68): :m (68): :m (68): :m (68): :m (68): :m (68):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 17:23 น. »

แหงล่ะ ถ้า up home theatre ได้อีกก็เทพ  :m (80): :m (80): :m (80): แล้ว

ออฟไลน์ ช้าง

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 18:28 น. »
True HD ในเรื่องภาพ ถ้าเทียบ DVD ธรรมดา กับ hidef 1080p แล้วก็ เห็นผลต่างแน่นอนครับ :) อันนี้ชัวร์

ส่วนเรื่องเสียง อันนี้ยากหน่อย ต้องถามตัวเองว่าฟังจาก CD เทียบกับ mp3 เพลงเดียวกัน
แล้วรู้สึกต่างหรือเปล่า ถ้าต่าง ก็ได้คำตอบแล้วครับ  :m (82): :m (82):

ที่ตั้งมานี่..ไม่ใช่อะไรหรอกคับ..ส่วนตัวผมก็ยังคงระบบ 5.1 เหมือนเดิม...แม้ว่า ระบบ ผมสามารถไปที่ true hd ได้แล้ว..แต่ต้องเปลี่ยน LCD แล้วก็เครื่องเล่น อีก..ยังไงก็ไล่ซื้อตามไม่ทัน (ไม่ลงทุนกับตรงนี้แล้ว)..ผมเลยสงสัยว่า..สำหรับ คนที่มีความสนใจจะเปลี่ยนหรืออัพระบบเป็น true Hd ไม่ว่าจะเป็น 5.1 6.1 หรือ 7.1 จะคุ้มค่า..กับการลงทุนไหมคับ ..ในแง่ภาพและเสียง..โดยไม่คิดถึงเรื่อง ค่าใช้จ่ายแผ่น..อะคับ (เพื่อจะได้เป็นความรู้กับคนที่สนใจอะคับ)

ออฟไลน์ gimkung14

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 19:28 น. »
เสียง HD ถามว่าต่างไหม ต่างแน่นอน
ดีกว่าไหม ดีกว่าแน่นอน
ก็มัน Lossless นี่ครับ ว่ากันว่าเสียงระดับเดียวกับสตูดิโอที่ตัดต่อเลย ไม่มีบีบมีอัด

แต่ถามว่าจำเป็นไหม ตอบยากครับ

แรก ๆ ที่ผมเล่นใหม่ ๆ ก็ตื่นเต้นครับ แหม มันฟังดีจริง ๆ เสียงงี้มาทุกเม็ด
พอนาน ๆ เข้าก็เฉย ๆ ครับ DTS ธรรมดาก็ดูหนังสนุกได้ ถ้าหนังสนุก
แต่ถ้าหนังอย่างแย่ หรือน่าเบื่อนะครับ
ภาพสุดยอด เสียงสุดเทพ ขนาดไหน ก็เล่นเอาหลับได้เหมือนกัน
อย่างนาร์เนียภาคสองเนี่ย ภาพคมชัดสวยใสสุด ๆ เสียงดีสุด ๆ แต่ผมหลับและหงุดหงิดมาก เมื่อไหร่จะจบ ๆ
ต้องดูให้จบเพราะซื้อมาเป็นพัน เฮ้อ  :m (71):

แต่ว่าถ้าหนังดี หนังเราชอบ ถ้าได้เสียงแบบสุด ๆ ด้วยล่ะก็ แจ่มไปเลย

เพราะฉะนั้น สรุปว่า น่าหาโอกาสลองครับ จะได้รู้ว่า สำหรับเรา คิดว่าจำเป็นแค่ไหน

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 19:35 น. »
เสียง HD ถามว่าต่างไหม ต่างแน่นอน
ดีกว่าไหม ดีกว่าแน่นอน
ก็มัน Lossless นี่ครับ ว่ากันว่าเสียงระดับเดียวกับสตูดิโอที่ตัดต่อเลย ไม่มีบีบมีอัด

แต่ถามว่าจำเป็นไหม ตอบยากครับ

แรก ๆ ที่ผมเล่นใหม่ ๆ ก็ตื่นเต้นครับ แหม มันฟังดีจริง ๆ เสียงงี้มาทุกเม็ด
พอนาน ๆ เข้าก็เฉย ๆ ครับ DTS ธรรมดาก็ดูหนังสนุกได้ ถ้าหนังสนุก
แต่ถ้าหนังอย่างแย่ หรือน่าเบื่อนะครับ
ภาพสุดยอด เสียงสุดเทพ ขนาดไหน ก็เล่นเอาหลับได้เหมือนกัน
อย่างนาร์เนียภาคสองเนี่ย ภาพคมชัดสวยใสสุด ๆ เสียงดีสุด ๆ แต่ผมหลับและหงุดหงิดมาก เมื่อไหร่จะจบ ๆ
ต้องดูให้จบเพราะซื้อมาเป็นพัน เฮ้อ  :m (71):

แต่ว่าถ้าหนังดี หนังเราชอบ ถ้าได้เสียงแบบสุด ๆ ด้วยล่ะก็ แจ่มไปเลย

เพราะฉะนั้น สรุปว่า น่าหาโอกาสลองครับ จะได้รู้ว่า สำหรับเรา คิดว่าจำเป็นแค่ไหน

อิอิ นาร์เนีย 1 2 ผมขายไปแล้ะ ไม่มีความเสียดายเลย  :m (23):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 21:50 น. »
กำ!  ผมเพิ่งซื้อภาค2มายังไม่ได้ดูเลยอ่ะ :m (27):

• TAC
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 13 ตุลาคม 2009 เวลา 21:56 น. »
นาร์เนียสอง ดูไปจะหลับไปสองสามครั้ง  :m (66): จริงดังว่าครับ ต่อให้ระบบภาพเสียงดีแค่ไหน ถ้าเนื้อหาหนังมันน่าเบื่อ ยืดยาดน่ารำคาญ ก็มีหลับอยู่ดีครับ  :m (66): แต่ก็อย่างว่า ภาพเสียงดี มัชัยไปกว่าครึ่ง :m (73):

ออฟไลน์ exotic-av

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 00:52 น. »
true hd หรือ dts hd ไม่ได้ดีกว่า ระบบ dts หรือ dolby หรอกครับถ้าเครื่องกับระบบมันต่างกันครับ ลองดูชุดที่คุณโก้ จัด ในhtg2 ราคา 12 ล้าน เสียงสุดยอดแค่ไหน ก็ยังใช้ dolby,dts ธรรมดาเลยนะครับต้องลองเองครับแล้วจะค้นพบสัจธรรม ว่าการ setting สำคัญกว่าtechnology ที่ เป็นเพียงกระแสหรือปล่าว แล้วผมจะบอกว่าเสียงผ่านสายcoxail เสียงไดนามีก พลัง ดีกว่าพอสมควรเลยนะครับ ต้องลองเองครับแล้วจะรู้ว่า อะไร เป็น อะไร อิๆ

ออฟไลน์ jame

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 09:50 น. »

HD

:m (25):

ออฟไลน์ jame

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 09:57 น. »
true hd หรือ dts hd ไม่ได้ดีกว่า ระบบ dts หรือ dolby หรอกครับถ้าเครื่องกับระบบมันต่างกันครับ ลองดูชุดที่คุณโก้ จัด ในhtg2 ราคา 12 ล้าน เสียงสุดยอดแค่ไหน ก็ยังใช้ dolby,dts ธรรมดาเลยนะครับต้องลองเองครับแล้วจะค้นพบสัจธรรม ว่าการ setting สำคัญกว่าtechnology ที่ เป็นเพียงกระแสหรือปล่าว แล้วผมจะบอกว่าเสียงผ่านสายcoxail เสียงไดนามีก พลัง ดีกว่าพอสมควรเลยนะครับ ต้องลองเองครับแล้วจะรู้ว่า อะไร เป็น อะไร อิๆ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ ..........  :m (4):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• Moderator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 10:13 น. »
เอ่อ.........อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ  ท่าน exotic-av ถ้าท่านเจ้าของห้องดังกล่าวได้ใส่ชิป true hd,dts hd ลงไปในตัว ปรีโปร ไฮเอนด์ ตัวเดิม(ถ้ามี) หรือเปลี่ยน ปรีโปร ไฮเอนด์ ที่มีชิปเสียงรุ่นใหม่ ผมว่าเสียงน่าจะไปไกลกว่าเดิมนะครับ ท่าน 

:m (25): :m (25): :m (25): :m (25): :m (25): :m (25): 

ออฟไลน์ exotic-av

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 11:36 น. »
เอ่อ.........อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ  ท่าน exotic-av ถ้าท่านเจ้าของห้องดังกล่าวได้ใส่ชิป true hd,dts hd ลงไปในตัว ปรีโปร ไฮเอนด์ ตัวเดิม(ถ้ามี) หรือเปลี่ยน ปรีโปร ไฮเอนด์ ที่มีชิปเสียงรุ่นใหม่ ผมว่าเสียงน่าจะไปไกลกว่าเดิมนะครับ ท่าน 

:m (25): :m (25): :m (25): :m (25): :m (25): :m (25): 
ครับพี่หมูผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่เอาจริงๆต้องลองอยู่ดีครับ เพราะ คิดว่าที่จะดีกว่าคงเป็นเรื่องรายละเอียดเสียงมากกว่า อย่างห้องพี่ที่เป็นลูกค้าคุณโก้เขา เงินไม่ใช้ปัญหาเลยในการเลือกปรี โปร ที่ถอด true hd , dts hd ที่ดีสุดในตลาดมาใช้แต่ พี่เขาใช้theta casabalca 3 แล้วชอบมากกว่า ตัวอื่นๆที่ถอดเสียง true hd ได้ในตลาดเขาฟังแล้วไม่ชอบพี่โก้ก็ไม่แนะนำครับ ส่วนผมใช้ b&k ref70 ( ตอนแรกใช้ onkyo 876 ตัวล่าสุดที่ถอด hd ได้ )ซึ่งมันก็ถอด true hd ยังไม่ได้แต่ถอดเป็น lpcmได้ เลยกะจะใช้ bluray denon a1ud เป็นตัวถอดแล้วส่งสัญญาณ มาที่ ปรี แล้วใช้การปรับค่า delay time.ch level , eq สรุปปรีมันไม่ยอมให้ใช้ถ้าเลือกใช้ lpcm แต่ถ้ากลับมาใช้เป็นการถอด dolby dts ธรรมดา มันจะสามารถใช้ค่าพวกนี้ได้หมดเลยซึ่งบอกเลยว่าเสียงต่างกันมาก และจุดน่าสนใจอีกอย่างนึงคือ denon a1ud จะไม่ยอมปล่อยสัญญาณ ที่เป็น hd แล้วมา ย่อ สัญญาณ ลงเป็น dolby ธรรมดา ถ้าใช้สาย hdmi จะยอมให้มาโดยใช้ cox เท่านั้น แปลกไหมครับ ถ้าเป็น pioneer มันสามารถใช้ได้ นั่นถึงทำให้ผมรู้เลยว่า เสียงที่ ใช้จากเครื่องที่ ดีมากๆแล้ว setting ดี ทั้งระบบ ระบบ hd แทบไม่จำเป็นเลยแต่ถามว่าตามtheory มันจะดีกว่าไหม ถ้าเป็น hd มันน่าจะดีกว่าแน่นอนเพราะ bandwidth มันใหญ่กว่า แต่ดูกันจริงๆอย่าลืมว่าสาย hdmi มันส่งทั้งภาพและเสียง ทำให้ตัวส่งเสียงจะส่งได้ไม่เต็มสัญญาณของตัวส่งคือสาย แต่ cox ดีๆเส้นตัวส่งใหญ่กว่ามากทำให้อะไรๆ ดูมีพลัง หนักแน่กว่า แต่แค่แคบกว่าในการส่งสัญญาณเท่านั้นเอง สุดท้ายผมก็ยังรอการอัพ firm ware &card ที่จะถอดสัญญาณ hd ได้เพราะจะได้ลองว่าเสียงที่เราว่าดีมากแล้วจะดีกว่าหรือแย่ลง นั่นเองครับ เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2009 เวลา 10:51 น. »

ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเลย.....ตอนนี้.... :m (24):

ไม่รู้เล่นอาไรกันเนี้ย....ยาวยืด...ขี้เกียจอ่านเลย...๕๕๕ :m (7):

ขนาดเฮียหมูยังพิมพ์ยาวเลย...โอ้โฮเฮ๊ะ...ก็เลยต้องอ่านจนจบ.... :m (44):

ไอ้จอที่มีอยู่ นั่นมันเป็นอาไรเหรอคับ...ถึง จะเล่นระบบนี้ไม่ได้... :m (65):

แล้วไอ้ลำโพงที่มีอยู่....มันก็ไม่เห็นว่าจะบกพร่องตรงไหน...นี่นา....... :m (12):

แค่เพิ่มอิกไม่กี่ชาแน่ว.... :m (17):

๕๕๕  ไปซื้อ ควินเท็ดสามมาแค่หมื่น  ก็ได้สัมผัส T HD แล้วราคร้าบ บ บ บ........ :m (32):

ไม่รู้ราคามันขึ้นตอนไหนแฮะ..... :m (21):

เศษฐกิจแบบนี้ ราคาน่าจะลงนะ.... :m (27):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2009 เวลา 13:57 น. »

ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเลย.....ตอนนี้.... :m (24):

ไม่รู้เล่นอาไรกันเนี้ย....ยาวยืด...ขี้เกียจอ่านเลย...๕๕๕ :m (7):

ขนาดเฮียหมูยังพิมพ์ยาวเลย...โอ้โฮเฮ๊ะ...ก็เลยต้องอ่านจนจบ.... :m (44):

ไอ้จอที่มีอยู่ นั่นมันเป็นอาไรเหรอคับ...ถึง จะเล่นระบบนี้ไม่ได้... :m (65):

แล้วไอ้ลำโพงที่มีอยู่....มันก็ไม่เห็นว่าจะบกพร่องตรงไหน...นี่นา....... :m (12):

แค่เพิ่มอิกไม่กี่ชาแน่ว.... :m (17):

๕๕๕  ไปซื้อ ควินเท็ดสามมาแค่หมื่น  ก็ได้สัมผัส T HD แล้วราคร้าบ บ บ บ........ :m (32):

ไม่รู้ราคามันขึ้นตอนไหนแฮะ..... :m (21):

เศษฐกิจแบบนี้ ราคาน่าจะลงนะ.... :m (27):

น้าแจ๊ซคับ..ของผมไม่ใช่ Full hd คับ...ผมคิดว่าถ้าเล่นเป็นแบบ..hidef ก็ต้องเปลี่ยน จอ

ส่วนระบบเสียง.และภาพ .ผมว่าก็ต้องเล่นแผ่น บลูเรย์อะคับ.....คือ..ไม่ลงทุนแล้วคับ น้า..เอาเงินไปลงกับชุดฟังเพลงดีกว่า

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเป่านะ..น้า เพราะผมไม่ได้ตาม.ข่าวและข้อมูล..เกี่ยวกับ ht นานมากแล้วค๊าบ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2009 เวลา 14:02 น. »

พิมพ์มากที่สุด(จำนวนคำ)ในรอบปี.... :m (50):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2009 เวลา 14:12 น. »

น้าแจ๊ซคับ..ของผมไม่ใช่ Full hd คับ...ผมคิดว่าถ้าเล่นเป็นแบบ..hidef ก็ต้องเปลี่ยน จอ

ส่วนระบบเสียง.และภาพ .ผมว่าก็ต้องเล่นแผ่น บลูเรย์อะคับ.....คือ..ไม่ลงทุนแล้วคับ น้า..เอาเงินไปลงกับชุดฟังเพลงดีกว่า

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเป่านะ..น้า เพราะผมไม่ได้ตาม.ข่าวและข้อมูล..เกี่ยวกับ ht นานมากแล้วค๊าบ

ถึงจอไม่ ฟูล  ก็เล่นเสียงฟูลได้นี่คับ...

จิงๆ แล้ว...คนที่ซื้อจอฟูลไป...ถ้ามีโอกาศได้ดู จอไม่ฟูล

ก็จะภูมิใจว่า.."ดีนะ ที่ไม่ซื้อจอไม่ฟูล......

ส่วนคนที่ซื้อจอไม่ฟูลไปใช้.....เมื่อมีโอกาส ได้ดูจอฟูล....

ก็จะคิดว่า...."โห...ชัดลึกเลย........เสียดายเหมือนกันเนี้ยจอเราไม่ฟูล"

แต่ เมื่อได้ลองเทียบกันจะๆ"...เออเเฮะ....ก็ไม่ต่างกันเท่าไร นี่หว่า....."

แล้วก็ภูมิใจไปว่า...."แต่ก็ถูกกว่าบานเลยโว้ย.....อิอิ...." :m (86):

สรุปว่า......จอไม่ฟูลก็เล่นได้ครับ.......ซื้อ ควินเทดสามมาห้อยเพิ่ม

ในห้อง...มันก็เป็นแล้วอะ..... :m (55):

คุยเรื่องฟูลไม่ฟูล....ตอนนี้ ผมเป็นหนี้ แบบฟุลเรย....๕๕๕ :m (88):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ peera

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 14:01 น. »
เสียงจากระบบ true hd ไม่บีบอัด เสียงมีน้ำหนักต่างจาก dts เดิมๆ มากพอที่จะลงทุนอัพเกรดครับ

ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เสียงรบกวนแต่ละช่องเสียงสงัดเท่าซีดีแล้ว

น้ำหนักเสียงแชลแนลหลังเทียบเท่าด้านหน้า..เห็นได้อย่างชัดๆ

แต่ต้องเล่นผ่านบูลเรย์นะครับ  ถ้าเล่นผ่านไฟล์ mkv เสียงดร๊อปลงมากๆ

ture hd ไม่เกี่ยงว่า ต้องเป็น 7.1 นะ   จะเล่น 5.1  7.1  9.2  ก้อด้าย :m (25):

ออฟไลน์ Balljovi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 17:56 น. »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ก็เปลี่ยนได้เลยครับ  :m (77):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 21:26 น. »
ว่าแต่ตอนนี่เนี่ย มี BDP ตัวไหนที่ปล่อยเสียงแบบ True HD ออกทางช่องอนาลอกสเตอริโอบ้างมั๊ยครับเนี่ย

แบบว่าดูหนังสองแชนแนลอ่ะครับ :m (89):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 21:52 น. »
ว่าแต่ตอนนี่เนี่ย มี BDP ตัวไหนที่ปล่อยเสียงแบบ True HD ออกทางช่องอนาลอกสเตอริโอบ้างมั๊ยครับเนี่ย

แบบว่าดูหนังสองแชนแนลอ่ะครับ :m (89):

Pioneer...BDP-LX91 ครับพี่หนุ่ม...แหร่มๆ :m (17):

Dolby Digital Plus >>>Yes
Dolby TrueHD>>>>>> Yes
DTS >>>>>Yes
DTS CD Capability >>>>>Yes
DTS Digital Surround >>>>Yes
DTS-HD Master Audio >>>>Yes
DTS-HD High Resolution Audio >>>>Yes

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 22:54 น. »
อืมม......True HD 7.1 analog output

หยั่งงี้เวลา down mix มาเป็น stereo มันยังคง resolution แบบ True HD รึเปล่าวอ่ะ

ใครใช้รุ่นนี้บ้างครับ แต่ว่ามันต้องลองต่อ 7.1 อนาลอกเอาท์ เข้าแอมป์เลย ถึงจะลองเทียบเสียงระหว่าง down mix stereo กับ 7.1

ได้น่ะสิ :m (71):