ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนแอมป์หลอดผมไหม้ มีไฟลุกขึ้นมาด้วย  (อ่าน 10552 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
เมื่อคืนแอมป์หลอดผมไหม้ มีไฟลุกขึ้นมาด้วย
« เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 07:07 น. »
เป็นแอมป์หลอดตัวเล็กๆ น่ารัก LA AUdio V1 ใช้มา 3-4 ปีละ ช่วงนี้ขยันเปิด ก็ไม่มีปัญหาอะไร มาวันนี้เปิดมาได้ชั่วโมงกว่าๆ หางตาหลือบไปเห็นเปลวไฟแว๊บๆ หันไปดู   :yoyo (83):   ไฟลุกไหม้ กลิ่นเหม็นขึ้นเรื่อยๆ จะเอื้อมมือไปกดปิดสวิทช์ มีเสียงดัง ปุ ขึ้นมาอีกที ตกใจทำไรไม่ถูก แล้วก็เอื้อมมือไปปิดสวิทช์จนได้ ไฟก็ค่อยๆดับลง ก่อนปิดสวิทช์ เสียงเพลงยังดังออกลำโพงอยู่เลย แต่เบาลงเรื่อยๆ

ตอนนี้ยังคงตกใจและงงว่าเกิดอะไรขึ้น ด้วยประสบการณ์น้อยนิด (ใช้งานอย่างเดียว) อยากทราบว่าอาการไฟลุกติดขึ้นมาเองของหลอดในแอมป์เกิดจากอะไรครับ

ที่คิดๆ เอง

มันร้อนเกินไป .... แต่เมื่อคืนอากาศก็ประมาณนี้เปิดอยู่ 2-3 ชั่วโมง ก็ไม่มีปัญหา
หลอดไม่แมทช์กัน (อ่านเจผ่านๆว่าต้องปรับไบอัส) .... หลอดชุดนี้ก็ใช้มาตั้งแต่แรกๆ แล้ว
ขับลำโพงที่ไม่เหมาะ .... ผมก็ใช้กับลำโพงคู่นี้ตลอด Polk Rti A1
เปิดเสียงดังเกิน .... วันนี้อาจจะดังกว่าวันก่อนๆ แต่ก็ไม่ได้ดังมากนะ

ตกลงมันเกิดจากอะไรกันแน่เนี่ย กำลังจะเอางบไปซื้อแอมป์โซลิดอยู่เชียว ต้องเอามาซ่อมตัวนี้ก่อนซะละ   :yoyo (78):

หรือแอมป์หลอดไม่นิยมเปิดนานๆหลายชั่วโมงต่อเนื่องกันครับ สงสัยต้องหยุดจากแอมป์หลอดไปใช้โซลิดก่อนละ  :yoyo(7):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: เมื่อคืนแอมป์หลอดผมไหม้ มีไฟลุกขึ้นมาด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 07:26 น. »

ส่งช่างครับ เดาจากที่เล่า คาปาชิเตอร์เสีย

ออฟไลน์ PoE

• คุยเก่งมาก
  • สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
Re: เมื่อคืนแอมป์หลอดผมไหม้ มีไฟลุกขึ้นมาด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 08:27 น. »
น่ากัวคับ  :yoyo (83):

อยากรู้่สาเหตุเหมือนกัน จะได้ระวังกันไว้
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 08:39 น. »
มาจากหลายสาเหตุ  แนะนำให้ส่งช่างตรวจสอบต้นสายปลายเหตุให้ดีกว่า  อย่าเสี่ยงเดากันไปเลย

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 08:52 น. »
พรุ่งนี้คงเอาไปส่ง silver audio เจ้าที่ไปซื้อมา เครื่องนี้ซื้อสมัยยังเป็นชื่อเก่าตอนที่ยังขาย nine tech

สมัยก่อนเค้าขาย Polk audio ด้วย ราคาดีกว่าตอนนี้ที่ CMG เป็นตัวแทนขายอีก น่าเสียดายตอนนั้นเพิ่งทำงานไม่นาน เลยไม่มึตังค์ซื้อไว้ เลยได้เก็บมาแค่ RTi A1 เอง
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ ycr

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 08:57 น. »
หากซ่อมเสร็จแล้ว ขอรบกวนช่วยแจ้งอาการเสียให้ทราบได้ไม๊ครับ จะได้เป็นกรณีศึกษาสำหรับท่านอื่นต่อไปครับ

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 09:20 น. »
ซีรั่วครับ ไม่ต้องตกใจ แต่เสียตังค์ชัวร์ ที่แน่ๆ หลอดนั้นไปแล้วครับ ค่าซีเองนั้นไม่กี่บาท ปกติกครับปกติ

ออฟไลน์ ojoa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 09:28 น. »
น่ากลัวครับ เพื่อนเคยเอาแอมป์ classe' มาลองที่บ้าน มีเสียงดังปุ และมีกลิ่นไหม้ ปรากฎว่าสายลำโพงหลังแอมป์แตะกัน.... :yoyo (84):

โดนไป สี่พัน  :yoyo(26):
Pre-Power: Aurorasound Preda + Karan KAS400 Cardas Wiring CD: Accuphase DP720 Speaker: Wilson Audio Sasha W/P
Interconnect: Audiotruth Diamond , Nordost Valhalla XLR Power Cord : Signal Project Lynx , Kubala Emotion, Powerwedge 311, Kr62 Silver Gold Edition
Speaker Cable: Transparent Reference XL SS
Turntable: Denon DP80 + Tonearm Denon 302 + Dynavector XX2 MkII + Accuphase AC3 + Grado Gold MM + Denon 103r Pulse
Phono: Accuphase C37 ผมหยุดฟังเพลงแล้วครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 09:55 น. »
น่ากลัวครับ เพื่อนเคยเอาแอมป์ classe' มาลองที่บ้าน มีเสียงดังปุ และมีกลิ่นไหม้ ปรากฎว่าสายลำโพงหลังแอมป์แตะกัน.... :yoyo (84):

โดนไป สี่พัน  :yoyo(26):

:yoyo (76): โอ้ว จุก ถ้าค่าซ่อมผมวสี่พัน ผมซื้อใหม่ดีกว่า 55

ออฟไลน์ maxxx77

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 09:57 น. »
โอววว ดูๆ ไปก็น่ากลัวเหมืนกันฮิ

ลองนึกดูว่า...ถ้าช่วงที่ไฟกำลังลุกแล้วท่าน จขกท.ไม่ได้ปิดสวิทช์หรือชักปลั๊กออก เพราะไม่ได้อยู่ในห้องหรือเผลอไปทำธุระนอกห้องสักครึ่งชั่วโมง

อะไรจะเกิดขึ้นบ้างก็ไม่รู้!!! ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ งานนี้คงไม่ได้เสียแค่ C หรือหลอดแล้วหล่ะ  :yoyo(25):  :yoyo(25):  :yoyo(25):

LED TV : Phillips Cinema 58PFL9955H / Projector : JVC DLA-RS66 + SI Slate AT1.2 140"
Headphone : UE11 Pro , ATH-L3000 / Speakers : M&K S300 (Front & Center) , M&K MP150MKII (Top Surr.) , M&K MP300 (Side & Back Surr.) / Subwoofer : JL Gotham G213 (coming) + DSPeaker Anti-Mode 2.0
Music Server/DAC : Weiss MAN301 DAC-B (Upgrade Golden DAC Module) / Amp : Gryphon Diablo , ATI AT6007 , ATI AT4007 , AT-DHA3000 / Pre/Pro : Anthem AVM60
Speaker Cable : Transparent Ultra MM2 , Kimber 8TC , Liberty 12/2 / Interconnect Cable : MIT Magnum M1.3 (XLR) , MIT Matrix 6 (Sub) , Kimber Hero / Digital Cable : Ethernet RJ/E Vodka , Audioquest-Eagle Eye , Transparent High Performance HDMI & Coaxial , Palic Solid Silver
Power Cord : Verastarr Grand Illusion , Alpha3+FI50 Carbon , 3TS762 & PK10+Wattgate330i&350i , Valhalla+Oyaide 037 , Monster Powerline 400 , Oyaide PA-22 ZX , Oyaide Tunami , GS#305 nano3 PREMIER+Oyaide 037 / Stabilizer & Line Conditioner : IRG-2000 MAXXXED , AV Zone (MAX) ____ ITEMS FOR SELL / NEW ITEMS

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 10:04 น. »
แทรกถามเพิ่มเติม เรื่องแอมป์โซลิด กำลังเล็ง NAD C356 BEE ไว้ครับ ในงบ 20000 มีตัวไหนน่าสนใจอีกบ้างครับ จะได้ไปลองหาฟัง ทีแรกอยากได้ NAD T748 เหมือนกัน เพราะเผื่อจะไปใช้เป็นชุดโฮมเลย แต่คนขายแนะว่าถ้าฟังเพลงเป็นหลักเอา C356 ดีกว่า กำลังดีกว่า

แนวเสียง Rotel เป็นไงครับ แล้วหาลองฟังที่ไหนดีครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 10:34 น. »
โอววว ดูๆ ไปก็น่ากลัวเหมืนกันฮิ

ลองนึกดูว่า...ถ้าช่วงที่ไฟกำลังลุกแล้วท่าน จขกท.ไม่ได้ปิดสวิทช์หรือชักปลั๊กออก เพราะไม่ได้อยู่ในห้องหรือเผลอไปทำธุระนอกห้องสักครึ่งชั่วโมง

อะไรจะเกิดขึ้นบ้างก็ไม่รู้!!! ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ งานนี้คงไม่ได้เสียแค่ C หรือหลอดแล้วหล่ะ  :yoyo(25):  :yoyo(25):  :yoyo(25):

แต่ก่อนเคยฟังแล้วเคลิ้มหลับเปิดทิ้งจนเกือบเช้าเลยครับ มานึกๆ ย้อนหลังดู  :yoyo(61):  น่ากลัวเหมือนกันแหะ

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 13:44 น. »
แอมป์หลอดตัวแรกของผมก็เคยเจอแบบนี้มาเหมือนกัน ฟังๆอยู่มีกลิ่นไหม้ ..ตามด้วยควันเต็มห้อง..ชักปลั๊กแทบไม่ทัน พอเปิดเครื่องดูปรากฎหม้อแปลงไหม้ดำเป็นตอตะโก เลยขายทิ้งไปถูกๆ.. :yoyo (78):

ออฟไลน์ weegool

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 15:20 น. »
อูยยย น่ากลัวครับ  :yoyo (83):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 15:40 น. »
ของผมก็เคยครับ  เป็นแอมป์ TS

ไฟลุกท่วมหลอด Rขาด หลอดพัง แผง PCB ไหม้

น่ากลัวครับ !

เล่มแอมป์หลอด ผมว่า อย่าเปิดทิ้งไว้โดยไม่ได้ดูครับ :yoyo (83):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 15:50 น. »
ผมเองก็ใช้แอมป์หลอดอยู่เหมือนกันครับ

เปิดวันละ 8-9 ชั่วโมง ติดๆกันบ่อยๆครับ

ช่วงที่เปิดแอมป์ไว้แล้วออกไปข้างนอก ไม่เคยปิดเลยครับ

เพราะขี้เกียจรอให้เสียงมันเข้าที่ใหม่อีกครั้ง ก็เลยเปิดทิ้งไว้ทั้งวัน

โชคดี.....ที่ยังไม่เคยมีปัญหาครับ  :yoyo (84):

ออฟไลน์ Sirkainui

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 15:51 น. »
.....ขอแสดงความเสียใจ กับแอมป์คู่ใจด้วยนนะครับ น้า ใจเย็นๆครับ
พอถึงมือหมอ(ช่าง)  ก็คงจะได้รู้สาเหตุและหายคาใจ

....แต่แอมป์หลอดนี่มัน Hot จริงๆนะครับ (แซวเล่นนะครับ) :yoyo (81):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 15:53 น. »

ไฟลุกท่วมหลอด Rขาด หลอดพัง แผง PCB ไหม้

เล่มแอมป์หลอด ผมว่า อย่าเปิดทิ้งไว้โดยไม่ได้ดูครับ :yoyo (83):

....ของป๋าเกาะ อาการหนักกว่าอีก :yoyo (83): ซ่อมได้มั้ยครับป๋า

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 16:23 น. »

....ของป๋าเกาะ อาการหนักกว่าอีก :yoyo (83): ซ่อมได้มั้ยครับป๋า

ถ้าขนาดไฟลุก  ก็แสดงว่า กลับบ้านเก่าแน่นอนแล้วครับน้า :yoyo(37):

ก็แค่   ซื้อหลอดใหม่  ซ่อม R ซ่อม C  ก็พอใช้ได้ต่อไปครับ :yoyo(62):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ sak7284

• http://www.golden-product.com/index.php
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 16:27 น. »
ผมเคยเจอสองที ทีแรก TS501 ไม่มีเปลวไปแต่ควันเต็มห้อง ยกกลับไปให้อาแปะซ่อม  และครั้งที่สอง M3A ไหม้pwer supply อันนี้ยกไปช่างโท ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยเปิดเครื่องทิ้งไว้ ถ้าลงไปกินข้าวก็ต้องปิด ครับ

SXD25-PB6-Celius202-CAD805B-SLP05-DAC3-CDPro2-LP12-Lingo2-ASRmini-CM1254-20X2L/ AT-LP120 -RegaFONO-CM3440A-DL103R-Fostex T90

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 17:24 น. »
อัย..ย่ะ :yoyo(25):

ผมชอบเปิดเพลงทิ้งไว้  แล้วไปทำโน้นทำนี้ 
เพราะคิดว่า แอมป์เรายังใหม่ อายุไม่ถึงปี
จะเจอแจ๊คพอทบ้างมั๊ยเนียะ  :yoyo (83):

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 17:36 น. »

ถ้าขนาดไฟลุก  ก็แสดงว่า กลับบ้านเก่าแน่นอนแล้วครับน้า :yoyo(37):

ก็แค่   ซื้อหลอดใหม่  ซ่อม R ซ่อม C  ก็พอใช้ได้ต่อไปครับ :yoyo(62):

ไฟลุกท่วมก็เพราะป๋าไปโมมันนั่นเอง  :yoyo (95):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 18:29 น. »

:yoyo (83):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 20:08 น. »

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 20:14 น. »
ถ้าสาเหตุมาจากความร้อน สงสัยเพราะผมวางในที่อับเกินไปด้วย วางบนชั้นวางของชั้นล่าง ด้านหน้ามีจอคอมพ์แต่ไม่ได้บังมิด แต่ลมอาจไม่ไหลผ่านเท่าไหร่ ความร้อนเลยค่อบยๆสะสม เฮ้อ.....รู้เท่าไม่ถึงการณ์จริงๆ  :yoyo (84):

เมื่อวานตอนมันไหม้ แฟนผมบอก เนี่ยคิดจะขายมัน มันเลยน้อยใจไหม้เลย ซะงั้น......  :yoyo(26):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 20:20 น. »
โอ้ ถึงกับไฟไหม้เลย  เกิดจากสาเหตอะไรหนอ :yoyo(26):

สมมตว่าเป็นที่ซีคัปลิงรั่ว ไฟดีซีจากเพลทของสเตจหน้าก็เลยไปจ๊ะเอ๋กับกริดหลอดเอาท์พุท

แอมป์พุชพูล( ใช่รึเปล่าครับ ) ไม่ว่าจะใช้ไฟลบไบแอส หรือคาโธดไบแอส ผลก็คือดูไม่จืดครับ

มีเพลทแดงแน่ๆ กระแสดีซีปริมาณมหาศาลจะไหลผ่านขดลวดไพรเมอรี่หม้อแปลงเอาท์พุท

จนหม้อแปลงแซททูเรทอย่างรวดเร็ว และร้อนขึ้นๆ จนเกิดไฟไหม้ในที่สุด

นอกจากซีแล้ว ไฟจุดไส้หลอดก็อาจเป็นต้นเหตุแห่งหายนะได้เหมือนกันครับ โดยเฉพาะเอาไฟ

เอซี 12V มาจุดไส้หลอด 6.3 โวลต์ โดยต่ออนุกรม ทีนี้ถ้าเกิดมีหลอดใดหลอดนึง หลวม หลุด

หรือเกิดปัญหาอะไรก็แล้วแต่  เหมือนไฟต้นคริสมาสอ่ะครับ ดึงออกดวงเดียวดับหมดทั้งต้นเลย

แต่แอมป์ของเราดันดับแค่เฟสเดียว หลอดที่เหลือเลยตบมือข้างเดียว เพลทอาจจะไม่แดง

แต่หม้อแปลงร้อนแน่ๆ ถึงแม้ไฟไม่ลุก แต่ก็พังอยู่ดีครับ :yoyo (76):

ออฟไลน์ SE3

• ชอบคุยมาก
  • เห็นอะไรก็อยากฟังไปหมด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 20:33 น. »
เคยเจอหลายครั้งครับ แต่ยังไม่เข็ด ก็คนมันชอบเสียงแอมป์หลอด แต่ก็เสียวๆเหมือนกันครับ

ของผมไม่ถึงกับไฟลุก ส่วนใหญ่ C แตก ควันออกครับ

กลัวอย่างเดียว ว่าแอมป์มันจะชวนเพื่อนมันไปด้วยครับ  (กลัวมันซ็อตลามไปถึงลำโพง)  :yoyo(30):

ชุดของผม  "เสียงดี แต่ไม่แสดงออก"

ออฟไลน์ SE3

• ชอบคุยมาก
  • เห็นอะไรก็อยากฟังไปหมด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 20:41 น. »
โอ้ ถึงกับไฟไหม้เลย  เกิดจากสาเหตอะไรหนอ :yoyo(26):

สมมตว่าเป็นที่ซีคัปลิงรั่ว ไฟดีซีจากเพลทของสเตจหน้าก็เลยไปจ๊ะเอ๋กับกริดหลอดเอาท์พุท

แอมป์พุชพูล( ใช่รึเปล่าครับ ) ไม่ว่าจะใช้ไฟลบไบแอส หรือคาโธดไบแอส ผลก็คือดูไม่จืดครับ

มีเพลทแดงแน่ๆ กระแสดีซีปริมาณมหาศาลจะไหลผ่านขดลวดไพรเมอรี่หม้อแปลงเอาท์พุท

จนหม้อแปลงแซททูเรทอย่างรวดเร็ว และร้อนขึ้นๆ จนเกิดไฟไหม้ในที่สุด

นอกจากซีแล้ว ไฟจุดไส้หลอดก็อาจเป็นต้นเหตุแห่งหายนะได้เหมือนกันครับ โดยเฉพาะเอาไฟ

เอซี 12V มาจุดไส้หลอด 6.3 โวลต์ โดยต่ออนุกรม ทีนี้ถ้าเกิดมีหลอดใดหลอดนึง หลวม หลุด

หรือเกิดปัญหาอะไรก็แล้วแต่  เหมือนไฟต้นคริสมาสอ่ะครับ ดึงออกดวงเดียวดับหมดทั้งต้นเลย

แต่แอมป์ของเราดันดับแค่เฟสเดียว หลอดที่เหลือเลยตบมือข้างเดียว เพลทอาจจะไม่แดง

แต่หม้อแปลงร้อนแน่ๆ ถึงแม้ไฟไม่ลุก แต่ก็พังอยู่ดีครับ :yoyo (76):

ขออนุญาตถาม น้าหนุ่มต่อเลยนะครับ

น้าหนุ่มเคยเจอ กรณีที่แอมป์ซ็อต แล้วพาลำโพงเสียไปด้วยไหมครับ
ชุดของผม  "เสียงดี แต่ไม่แสดงออก"

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 20:49 น. »
เสียใจด้วยครับน้า อยู่ดีๆ มีเรื่องเสียตังค์

ไม่นึกว่าแอมป์หลอดจะถึงกับมีไฟลุก เคยคิดว่าอย่างมากก็ควันขึ้น น่ากลัวจริงๆ
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2013 เวลา 21:28 น. »
ไม่แน่ใจนะครับ อย่างกรณีที่ร้ายแรงที่สุด หม้อแปลงอิ่มตัวจนไหม้

ตามมาด้วยช๊อต อาจจะช๊อตลงกราวด์ หรือช๊อตข้ามมาขดเซคันดารี่รวมทั้งวอยซ์คอยล์

ไม่ทราบว่าเคยเกิดขึ้นรึเปล่า

ออฟไลน์ oba

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2013 เวลา 00:49 น. »
น่ากลัวมากๆ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2013 เวลา 01:17 น. »

ไฟลุกท่วมก็เพราะป๋าไปโมมันนั่นเอง  :yoyo (95):

:yoyo (76): :yoyo (76): สงสัยคงจัดเต็มแน่ๆ

ออฟไลน์ Manaudio

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2013 เวลา 07:32 น. »
เจอแบบนี้ไม่กล้าเปิดทิ้งไว้เวลาไม่อยู่บ้านเลยครับ :yoyo(37):

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2013 เวลา 09:51 น. »
ต้องขอบคุณที่มาเล่าให้ฟัง
เปิดเพลงทิ้งไว้ โดยไม่ได้อยู่ห้องบ่อยเหมือนกัน
ต้องเปลี่ยนนิสัยใหม่แล้ว
นึงถึงความรุนแรงนี้ถึงขั้นหมดตัวได้เลย
แต่อย่างไรก็ยังรักแอมป์หลอด
ยิ่งเอาหลอดใหม่ ๆ เบอร์ใกล้เคียง  มาเสียบลองด้วย นี้ยิ่งต้องเฝ้ากันเลย
เป็นกระทู้ที่ดีมีประโยชน์มากครับ
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ chat_kh

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2013 เวลา 13:06 น. »
ของผมเปิดปรี Dynaco Pas3 ทิ้งไว้  ไม่ได้สังเกตุว่ารุ่นนี้ไม่มีฟิวส์       เดินไปอาบน้ำกลับมาอีกทีหม้อแปลงไหม้  ควันท่วมห้องเหมือนกันครับ
ตั้งแต่นั้นท่าเป็นแอมป์หลอดจะนั่งเฝ้าตลอดครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2013 เวลา 21:44 น. »
วันนี้หอบไปส่งซ่อมแล้วครับ ยังไม่รู้วา่สาอะไรไหม้กันแน่ รอช่างเช็คดูอีกทีก่อน พอดีเค้ายุ่งๆเรื่องเตรียมออกงาน อาจรอนานหน่อย

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอาทิตย์ 23 มิถุนายน 2013 เวลา 19:50 น. »
ภาพก่อนส่งซ่อม  :yoyo(75):

ออฟไลน์ nori

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มิถุนายน 2013 เวลา 21:30 น. »
ภาพก่อนส่งซ่อม  :yoyo(75):

:yoyo (76): :yoyo (76):อ่านแล้วมี :yoyo (83): :yoyo (83):

ปกติชอบเปิดเพลงทิ้งไว้เวลานอนด้วยจิ :yoyo(26): :yoyo(26):

ออฟไลน์ withaya

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 16:29 น. »
เป็นไปได้หลากหลายสาเหตุเลยครับ  แมลง หรือ มดเข้าไปตายก็เป็นไปได้

ผมเคยเป็นตอนใช้ BAT VK60 ใหม้ควันขึ้นเหมือนกัน  หาจนเจอว่า ไฟลัดวงจรที่แผ่น pcb เพราะว่ามีขี้ผึ้งไปเกาะที่แผ่น pcb แล้วเลยมีฝุ่นไปสะสมเกาะติดกับขี้ผึ้งอีกที มันเลยกลายเป็นสะพานให้ไฟวิ่ง  เปลี่ยน R ตัวเดียว กับ เดินสายไฟใหม่อีกเส้นแทนลาย pcb ที่ใหม้ก็หาย 

แต่สงสัยว่าขี้ผึ้งมาจากไหน ก็หาไปหามาจนเจอว่ามาจากไม้ปัดฝุ่นรุ่นที่มีน้ำยา ที่เวลาเราเช็ดแล้วจะสะอาดแว้บ แต่ทิ้งคราวขี้ผึ้งไว้นิดนึง  ทำให้ผิวมันดูเงา ก็เลยเลิกใช้ไม้ปัดฝุ่นแบบนี้ไป  เดี๋ยวนี้ไม่น่าจะมีไม้ปัดฝุ่นแบบนี้ขายแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ Manaudio

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 17:34 น. »
ไม่ทราบว่าซ่อมเสร็จหรือยังครับ ตกลงเกิดจากสาเหตุอะไรครับ :yoyo (96):