ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนแอมป์หลอดผมไหม้ มีไฟลุกขึ้นมาด้วย  (อ่าน 10555 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
Re: เมื่อคืนแอมป์หลอดผมไหม้ มีไฟลุกขึ้นมาด้วย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 20:00 น. »
ยังไม่เสร็จครับ ท่าทางเค้าจะวุ่นกับการเตรียมงาน TAV น่ะครับ  :yoyo (84):

เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะลองโทรไปถามซะหน่อย ไม่ใช่ว่าเค้าลืมไปแล้วนะ  :yoyo(59):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ dht_tubes

• คุยเก่งมาก
  • มิดไลฟ์ไครซิส
Re: เมื่อคืนแอมป์หลอดผมไหม้ มีไฟลุกขึ้นมาด้วย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 21:48 น. »
เป็นไปได้หลากหลายสาเหตุเลยครับ  แมลง หรือ มดเข้าไปตายก็เป็นไปได้

ผมเคยเป็นตอนใช้ BAT VK60 ใหม้ควันขึ้นเหมือนกัน  หาจนเจอว่า ไฟลัดวงจรที่แผ่น pcb เพราะว่ามีขี้ผึ้งไปเกาะที่แผ่น pcb แล้วเลยมีฝุ่นไปสะสมเกาะติดกับขี้ผึ้งอีกที มันเลยกลายเป็นสะพานให้ไฟวิ่ง  เปลี่ยน R ตัวเดียว กับ เดินสายไฟใหม่อีกเส้นแทนลาย pcb ที่ใหม้ก็หาย 

แต่สงสัยว่าขี้ผึ้งมาจากไหน ก็หาไปหามาจนเจอว่ามาจากไม้ปัดฝุ่นรุ่นที่มีน้ำยา ที่เวลาเราเช็ดแล้วจะสะอาดแว้บ แต่ทิ้งคราวขี้ผึ้งไว้นิดนึง  ทำให้ผิวมันดูเงา ก็เลยเลิกใช้ไม้ปัดฝุ่นแบบนี้ไป  เดี๋ยวนี้ไม่น่าจะมีไม้ปัดฝุ่นแบบนี้ขายแล้วมั้งครับ

มาทักทายหน่อย สวัสดีครับพี่วิทยา สบายดีนะครับพี่  :yoyo(53): :yoyo(53):
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ khunphol

• Hi End อยู่ที่ไหน ไม่ใกล้ไม่ไกล แค่อยู่ในใจเราเอง
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 22:26 น. »
ผมเคยเจอแบบนี้ครับ

ปี 2551 ไปเจอ audio nos อาสาช่วยซ่อมลำโพงให้ แต่เสียงเอียง เลยเทอนเอาปรี power แบบ mono block และลำโพงแยกชิ้น รุ่น top ของ audio nos มาลองเล่นดู power เสียงกลางชัดปนหวาน หลอดเพาเวอร์ nos  เบอร์ 6BG6 ข้างละ4หลอด กำลังดี ใช้อยู่ประมาณห้าเดือนเกิด Cap ระเบิด เสียงดังสนั่น ควันขึ้น เป็นประสบการณ์ท่ีแย่มากสำหรับผม โทรไปคุย. ได้คำตอบว่า "ของ NOS มันก็เป็นแบบนี้ มันมีโอกาศขึ้นได้"  เจอคำตอบแบบนี้ผมจึงทิ้งไว้หลายเดือน กว่าจะนำไปซ่อมแล้วขายทิ้งกลัวมันจะระเบิดอีก ผมเลยให้ดาวไม่ถูกโดยรวมเสียงดีมากกำลังดีแต่ระเบิดได้ ^^'
ส่วนลำโพง speed ดี แต่แหลมไปไม่สุดเสียงทุ่ม mid bass บาง ฟังเสียงกลางดี เสียงกีต้าดีให้สามดาวครับ

จากกระทู้

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=17576.msg391933#msg391933