ผู้เขียน หัวข้อ: NAD Dac1 อ่านสเปกแล้วไม่เข้าใจ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5815 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
NAD Dac1 อ่านสเปกแล้วไม่เข้าใจ แนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 17:02 น. »
 :yoyo(35): สนใจ DAC ตัวนี้เพราะคุณสมบัติไร้สาย แต่อ่านสเปกแล้วงง ว่าตกลงมันรองรับไฟล์เพลงที่ความละเอียดเท่าไหร่แน่

ใช้ชิป Burrbrown 24/192 แต่รองรับไฟล์ที่ 16/48 ??  :yoyo(26):
แล้วถ้าต่อ coax จากตัวนี้ไป DAC อีกตัว มันจะส่งสัญญานที่ down sampling แล้วหรือเปล่าครับ ??  :yoyo(26):

มือใหม่ยังสับสนอยู่ รบกวนแนะนำด้วยครับ  :yoyo (81):

แล้วน้าๆที่เคยฟังมีความเห็นยังไงบ้างครับกับเจ้าตัวนี้ น่าเล่นไหมหรือเล่นตัวอื่นดีกว่า ในระดับราคาใกล้เคียงกัน  :yoyo (84):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: NAD Dac1 อ่านสเปกแล้วไม่เข้าใจ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 17:16 น. »
หน้าตา น่ารัก :yoyo(10):

มีหางซะล่วย !
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: NAD Dac1 อ่านสเปกแล้วไม่เข้าใจ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 17:24 น. »
อ้างถึง
เครื่อง Digital to Analog Covertor ที่ออกแบบมาเพื่อใช้งานร่วมกับคอมพิวเตอร์ เพื่อทดแทนซาวน์การ์ดคุรภาพต่ำในเครื่องคอมพิวเตอร์โดยเฉพาะ โดดเด่นด้วยการทำงานแบบไร้สาย Plug and Play RF 2.4 Ghz ไม่ต้องอาศัยระบบWi-Fi ก็สามารถรับสัญญานเสียงดิจิทัล จากเครื่องคอมพิวเตอร์ ทุกรูปแบบ ทั้งMac และ PC

ใช้งานง่ายเพียงต่อเครื่องส่งเข้ากับช่องUSB ที่คอมพิวเตอร์ของคุณ ในขณะที่ตัวเครื่องDAC-1 ก็ติดตั้งผ่านสายRCA ตามปกติเข้าที่ชุดเครื่องเสียง จากนั้นเครื่องส่งและเครื่องรับจะหาและเชื่อมสัญญานกันเองในระยะเวลาไม่กี่วินาที  ก็สามารถใช้งานได้ในทันที ไม่ต้องลงไดรเวอร์ ใดๆ

ใช้ชิพ BurrBrown TI PCM 1781 แบบ 24/192 ในการถอดสัญญานดิจิทัล ให้คุณภาพเสียงยอดเยี่ยมจากOPAMP เกรดสูงของBurr-brown เช่นเดียวกัน ทำให้คุณภาพเสียงจาก DAC-1 นั้นยอดเยี่ยมพอที่จะทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณกลายเป็นแหล่งโพรแกรมทางเสียงระดับไฮ-เอ็นด์ ได้อย่างน่าทึ่งที่สุด

http://www.conice.co.th/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=43639&pid=207133
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 17:25 น. »
ยี่ห้อ : NAD
รุ่น : DAC-1
ราคาปกติ :  11,600.00 บาท       
รายละเอียดย่อ :
USB DAC ไร้สายที่ทั้งสะดวก ทั้งเสียงดี
รายละเอียดทั้งหมด :
เครื่อง Digital to Analog Covertor ที่ออกแบบมาเพื่อใช้งานร่วมกับคอมพิวเตอร์ เพื่อทดแทนซาวน์การ์ดคุรภาพต่ำในเครื่องคอมพิวเตอร์โดยเฉพาะ โดดเด่นด้วยการทำงานแบบไร้สาย Plug and Play RF 2.4 Ghz ไม่ต้องอาศัยระบบWi-Fi ก็สามารถรับสัญญานเสียงดิจิทัล จากเครื่องคอมพิวเตอร์ ทุกรูปแบบ ทั้งMac และ PC

ใช้งานง่ายเพียงต่อเครื่องส่งเข้ากับช่องUSB ที่คอมพิวเตอร์ของคุณ ในขณะที่ตัวเครื่องDAC-1 ก็ติดตั้งผ่านสายRCA ตามปกติเข้าที่ชุดเครื่องเสียง จากนั้นเครื่องส่งและเครื่องรับจะหาและเชื่อมสัญญานกันเองในระยะเวลาไม่กี่วินาที  ก็สามารถใช้งานได้ในทันที ไม่ต้องลงไดรเวอร์ ใดๆ

ใช้ชิพ BurrBrown TI PCM 1781 แบบ 24/192 ในการถอดสัญญานดิจิทัล ให้คุณภาพเสียงยอดเยี่ยมจากOPAMP เกรดสูงของBurr-brown เช่นเดียวกัน ทำให้คุณภาพเสียงจาก DAC-1 นั้นยอดเยี่ยมพอที่จะทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณกลายเป็นแหล่งโพรแกรมทางเสียงระดับไฮ-เอ็นด์ ได้อย่างน่าทึ่งที่สุด

SPECIFICATIONS

รับสัญญานขาเข้า Sample Rate (Native)                                                         48kHz/16bit
ค่าความเพี้ยนรวม THD+N                                                           0.05% (ref 0dBFS)           

อัตราส่วนสัญญานต่อเสียงรบกวน                                                                                >  80dB
ความแรงสัญญานขาออก                                                                                                      2V
ตอบสนองความถี่                                                            20Hz to 24kHz ±0.5dB                   

ชิพ Digital-to-Analogue Converter                                          Burr-Brown TI PCM1781
ระบบไร้สาย                                                                                                 RF Band 2.4GHz
ระยะส่งสัญญานไร้สาย                                                                                                      40m

DIMENSION AND WEIGHT

ขนาดตัวเครื่องรับ                                                                                        135 x 35 x 70mm
ขนาดเครื่องส่ง                                                                                 5.3 x 1.38 x 2.75 inches

:yoyo(67):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 17:52 น. »
ถ้าจะเอา wireless ก็ต้องทนกับ 16/48 ครับ
เล่น files hi-res มันก็จะ down-sample ไปเป็น 16 bit ก่อนส่งไป wireless อยู่ดี
เพิ่มตังอีกหน่อย เอา DAC แบบใช้สายเสียงดีกว่าเยอะครับ มีให้เลือกเยอะแยะ
โดยส่วนตัว DAC ราคาไม่แรง ผมชอบ Cambridge Audio Dac Magic Plus, AQ DragobFly DAC กับ Meridian Explorer ครับ

:yoyo(2):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 18:20 น. »
ถ้าจะเอา wireless ก็ต้องทนกับ 16/48 ครับ
เล่น files hi-res มันก็จะ down-sample ไปเป็น 16 bit ก่อนส่งไป wireless อยู่ดี
เพิ่มตังอีกหน่อย เอา DAC แบบใช้สายเสียงดีกว่าเยอะครับ มีให้เลือกเยอะแยะ
โดยส่วนตัว DAC ราคาไม่แรง ผมชอบ Cambridge Audio Dac Magic Plus, AQ DragobFly DAC กับ Meridian Explorer ครับ

ขอบคุณคร้าบ

จริงๆ มี Teac UD-H01 อยู่แล้วครับ มองตัวนี้ที่เป็น wireless แต่มาอ่านๆ ดูแล้วงงกับสเปก ว่ามันส่งสัญญานยังไงกันแน่ ระหว่างส่งสัญญานที่ down sample แล้ว หรือยังไม่ down sample ถ้าเป็นแบบหลังก็ดีจะได้ต่อ coax เข้า teac อีกทีได้ แต่มันไม่น่าจะทำได้เพราะข้อมูลมันน่าจะขนาดใหญ่ไป

ถ้าแบบนี้ต้องทำใจกับคุณภาพเสียงที่ได้ระดับหนึ่งเท่านั้น  :yoyo (88):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 18:25 น. โดย 0019 »
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ Sirkainui

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 18:37 น. »

แนวเสียงมันเป็นไงครับน้า กำลังสนใจเหมือนกัน ฟังเพลงมีจังหวะ เน้นเสียงกลอง เสียงเบส  รึแนวRock นี่เข้าทางมั้ยครับ
เอาตามความเห็นส่วนตัวเลยครับ
ส่วนตัวผมเคยใช้ teac ud-h01 แนวร้อง รึ เพลง ช้าๆ มันหวาน ชัด ได้ใจดีครับ แต่พอฟังเพลงเน้นจังหวะมันส์ๆ
เพลงRock มันให้ไม่ได้ คล้ายไม่ใช่แนวของเค้า
 สรุป......เราไปด้วยกันไม่ได้ :yoyo(42):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 20:03 น. »

แนวเสียงมันเป็นไงครับน้า กำลังสนใจเหมือนกัน ฟังเพลงมีจังหวะ เน้นเสียงกลอง เสียงเบส  รึแนวRock นี่เข้าทางมั้ยครับ
เอาตามความเห็นส่วนตัวเลยครับ
ส่วนตัวผมเคยใช้ teac ud-h01 แนวร้อง รึ เพลง ช้าๆ มันหวาน ชัด ได้ใจดีครับ แต่พอฟังเพลงเน้นจังหวะมันส์ๆ
เพลงRock มันให้ไม่ได้ คล้ายไม่ใช่แนวของเค้า
 สรุป......เราไปด้วยกันไม่ได้ :yoyo(42):

ถ้า rock ไป M2Tech Young DAC ดีกว่าครับ (มีคนบอกมา ตัวผมไม่ค่อยได้ฟัง rock ครับ)
แต่ DM+ ไม่น่าจะเหมาะกับ rock ครับ

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 20:33 น. »
Cambridge Audio Dac Magic Plus, AQ DragobFly DAC น่าเล่นครับ!!
เนี่ยถ้ายังไม่ไปสอย BEL มา โทรไปเอาแล้ว!!

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2013 เวลา 21:54 น. »
รีวิวอ่านเข้าใจง่ายครับ
http://www.audiostream.com/content/nad-dac-1-wireless-usb-digital-analogue-converter

ออฟไลน์ Sirkainui

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 00:02 น. »
ถ้า rock ไป M2Tech Young DAC ดีกว่าครับ (มีคนบอกมา ตัวผมไม่ค่อยได้ฟัง rock ครับ)
แต่ DM+ ไม่น่าจะเหมาะกับ rock ครับ
[/quote]

Young Dac เกินงบไปเยอะเลยครับ คงต้องเก็บต่อ :yoyo (84):
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้าทอมมี่ :yoyo (81):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 07:08 น. »
รีวิวอ่านเข้าใจง่ายครับ
http://www.audiostream.com/content/nad-dac-1-wireless-usb-digital-analogue-converter

ขอบคุณครับ

แต่ผมยังสงสัยว่า ทำไมใช้ชิปที่ถอด 24/192 แต่มันกลับรองรับแค่ 16/44.1 แล้วตัว DAC เองมันไม่ได้ต่อตรงจากคอมพ์ ดังนั้นข้อมูลที่ออกจากคอมพ์มาน่าจะเป็นตามซอฟท์แวร์ แต่ทำไมมันกลับถูกลดเป็น 16/44.1 ก่อนส่งได้

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 10:13 น. »
ตามความเข้าใจของผมนะครับ (อาจจะไม่ถูกก็ได้)
ชิบถอดรหัสในตัว dac มันรองรับได้สูงสุด 24/192 ก็จริง
แต่ตัวส่งสัญญาณ wireless ของ nad (ที่เสียบกับ usb ของคอม) มันสามารถส่งได้แค่ 16/44
แล้วตัวรับหรือ dac นั่นเอง รับอินพุทได้แค่ wireless ช่องทางเดียว เลยเล่นได้แค่ 16/44 ครับ
 :yoyo (84):

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 10:29 น. »
         อึมม!..ตัวนี้เห็นช่วงนี้ปล่อยออกมาเยอะ  ทำท่าว่าจะเอาหลายรอบแต่จนแล้วจนรอดไม่ได้ซื้อสักที!  ผมว่าอย่าไปซีเรียสกัยสเปคมันมากเลย เห็นบางตัวสเปคหรูเสียงก็งั้นๆๆ!   เน้นผลลัพธ์โค้งสุดท้ายคือเน้นเสียงของมันดีกว่า ไปฟังแล้วชอบ  สอยมันโลด!  :yoyo (96):

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 10:40 น. »
 :yoyo(26):
         อึมม!..ตัวนี้เห็นช่วงนี้ปล่อยออกมาเยอะ  ทำท่าว่าจะเอาหลายรอบแต่จนแล้วจนรอดไม่ได้ซื้อสักที!  ผมว่าอย่าไปซีเรียสกัยสเปคมันมากเลย เห็นบางตัวสเปคหรูเสียงก็งั้นๆๆ!   เน้นผลลัพธ์โค้งสุดท้ายคือเน้นเสียงของมันดีกว่า ไปฟังแล้วชอบ  สอยมันโลด!  :yoyo (96):

+1 ครับ ผมเคยไปฟังตัวสเปคเทพเทียบกันแต่ดันชอบเสียงอีกตัวที่สเปคสู้ไม่ได้ แถมราคาถูกกว่าด้วยครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 11:07 น. »

ตามนั้นครับ ต้องลองไปหาฟัง  :yoyo(57):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=8e886e9f6f6e0eb9068dfea9a2d2bbbd&topic=2983.0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 11:47 น. »
ช่วงนี้ conice ลดราคาอยู่นิครับ ต่ำหมื่น  :yoyo (80): :yoyo (80):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD