ผู้เขียน หัวข้อ: DIY EASY EASY setup ตำแหน่งลำโพงตัวเอง ด้วยการมอง Flat Frequency Response  (อ่าน 2605 ครั้ง)

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • คุยเก่งมาก
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics
DIY EASY EASY setup ตำแหน่งลำโพงตัวเอง ด้วยการมอง Flat Frequency Response
« เมื่อ: วันพุธ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:05 น. »
EASY EASY Setup ตำแหน่งลำโพง. Crossover ด้วย Program REW กันคร้าบ

เท่าที่ดูหน้าเว็บเครื่องเสียงในประเทศที่นักเล่นถกเถียงกันพอจะสรุปคร่าวๆได้ว่า นักเล่นเครื่องเสียงบ้านเรา
ชอบการวางตำแหน่งลำโพงแบบ subjective มาก คือเริ่มต้นจากการมี guideline จากหนังสือ
การวางตำแหน่งลำโพงในบ้านแล้วก็เริ่มทำตาม (เมื่อก่อนผมก็ลองทำกับเขาดู)
เช่่นวาง 1/3 ลำโพงจากห้อง toe-in, toe-out แล้วก็ทำตาม
โดย guideline บอกว่า image จะนิ่งเมื่อ ...bla bla bla bla
ผมทำไม่เป็นแล้วก็ อ่านศัพท์แสงประหลาดๆ ยิ่งงงหนักเข้าไปอีก ก็วางแบบสวยๆ
จนเริ่มใช้ Program REW เป็น

ส่วนตัวผมเลือก ตำแหน่งวางลำโพงใช้ Program REW ยิงทดสอบห้องตัวเอง ลองตรวจ frequency response (room)
ชองลำโพงที่มันกระทำต่อห้องเลย ตำแหน่งการวางลำโพงที่เหมาะสม ลำโพงคู่หน้า
ส่วน Sub พวก Phase, Slope, Crossover ที่เหล่านักฟังเพลงหาศัพท์แสง
ที่ยากมากๆ หัวเบส หางเบส แบน ไม่มีหัว อะไรแบบนี้มาพูดกันอธิบาย
ยิงหา Frequency Response เป็นง่ายมากเลยครับ
ดูจุดตัด Phase, amplitude จากหน้า com เราเองเลย

ยิ่งเรื่องที่เป็นเรื่องลี้ลับ Guarded-secret ของกูรู กูรู้ ตำแหน่งการตั้งลำโพง
ทำให้ตัวเองต้องใช้ความพยายามในการเชื่อให้มากกว่าเดิม เพราะเราดูด้วยตาของเราเองจาก FR graph
แล้วปรับตำแหน่งลำโพง ที่ห้องเราพออำนวยหาตำแหน่งที่ FR ดีที่สุด
ไม่ยากเกินไปเลยครับ เมื่อพอจะทำเป็นจะเห็นได้เลยว่า ใช้เครื่องกับ mic วัดค่าเอาเองแม่นกว่าเยอะ
เอาเวลาที่ใช้ขยับลำโพงไปๆมาๆ หาตำแหน่งไหนว่าดีไม่ดี  เอาลองหัดยิง FR ดีกว่า ผมว่าง่ายกว่าและเข้าใจง่ายกว่า
ขยับน้อยกว่า เห็นค่าความเปลี่ยนแปลงได้ทันทีเลย กดยิง TEST ปุบเห็นทันที
ในกรณีห้องผมเอง ความเชื่อที่ว่า SUB ติดกำแพงเสียงจะมี FR Peak/null ให้เราวางห่างออกมาหน่อย
กลับไม่เป็นผล ยิ่งวางห่างจากกำแพง ยิ่งมีค่าความเพี้ยน FR สูงหนักกว่าเดิม วางติดกำแพง SUB ตอบสนองความถี่ดีกว่า

ด้านบน no low pass filtered.

ด้านบน 40 Hz crossover(ed)

ด้านบน 50 Hz crossover(ed)

ด้านบน 60 Hz crossover(ed)

ด้านบน 70 Hz crossover(ed)

ด้านบน 80 Hz crossover(ed)

ท่านใดใช้ FR คล่องๆ มาแบ่งความรู้กันหน่อยคร้าบ
ผมมีใหม่ตอนนี้ตัด cross ดูหนังที่ 70Hz ครับ

ออฟไลน์ evolutionk

• ชอบคุย
Re: DIY EASY EASY setup ตำแหน่งลำโพงตัวเอง ด้วยการมอง Flat Frequency Response
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:33 น. »
ความรู้ใหม่เลยครับ ใช้เทคโนโลยีเข้าช่วย
ผมขออนุญาตถามครับถ้าเราขยับลำโพงน้อยมากๆ
แค่ 1/8 หรือ 1/16 ของมิลลิเมตร การวัดค่าจะเปลี่ยน
หรือแสดงค่าอะไรให้เรารับรู้ถึงการเปลี่ยนแปลงไหมครับ

ปล แล้วโปรแกรมนี้ฟรีมีให้โหลด หรือว่าต้องซื้อครับ
อุปกรณ์ที่ใช้มีอะไรบ้างครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics
Re: DIY EASY EASY setup ตำแหน่งลำโพงตัวเอง ด้วยการมอง Flat Frequency Response
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:51 น. »
โหลดฟรีเลยครับ
http://www.hometheatershack.com/forums/rew-forum/

จริงๆ REW นี่ทำได้มากมายหลายอย่าง
- ไม่ว่าวัดค่าการสะท้อนของห้อง
-วัดจุดตกกระทบของเสียงสะท้อน
- วัดความรวดเร็วของระดับเสียงสะท้อน (sound decay)
- วัด Frequency response, phase ของลำโพง

คำถามที่ว่าขยับเป็นระดับมิลรู้ไหม อืม ไม่เคยลองครับ คิดว่าน่าจะแตกต่าง แต่เราต้อง zoom มากๆ เพื่อที่จะให้เห็นค่านะครับ
- ต้องใช้ calibrated mic หากว่าจะเอาแม่นมากๆ แล้วเอาผลไปทำอะไรสักอย่าง
- อย่างการขยับ subwoofer ห่างกัน 1-2 cm นี่เห็นไหมว่าคนต่าง เมื่อดู graph แบบละเอียด
เห็นครับ แต่ว่าน้อยมากๆเลย คือผมว่าหูคนฟังไม่ออก หรือหากว่าจะจับผิด
แม้แต่ตำแหน่งการวางลำโพงหลัก ขยับหน้าหลัง ห่างกันนิดหน่อย ห่างกันนี่ก็เห็นเลยครับ

ปล จริงๆแล้วการตรวจปัญหาเรื่องห้องก้องสะท้อนผมก็ใช้ REW ในการวัดแบบหยาบๆได้ครับ
แต่หากต้องการออกแบบใช้ Ease เป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:01 น. โดย mc_lover »

ออฟไลน์ evolutionk

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 17:14 น. »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม
จะลองศึกษาดูครับ

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:25 น. »
น้าแม็คครับ room modeของห้องน้าแรงมาก

หากสังเำกตให้ดีมันเริ่มที่สามสิบว่า เจ็ดสิบกว่า(2x) ร้อยนิดๆ(3x) และสองร้อยนิดๆ(4x) จะเป็นก้องแบบหักล้าง

น้าใช้การตัดที่เจ็ดสิบเพื่อชดเชยการหักล้างที่สามสิบกว่า ดูจากกราฟเหมือนดีครับ แต่อยากให้น้าลองอินเวอร์สเฟสลำโพงหนึ่งตัวแล้ววัดดูอีกทีกราฟที่ควรจะเป็นมันต้องหักล้างกันใช่ไหมครับ ผลที่ได้มันอาจไม่เป็นอย่างที่น้าคิดก็ได้

คือกราฟสวยแต่เสียงเบลอ ผมเคยมาแล้วครับ ที่ผมพูดได้เพราะอยากให้น้าสังเกตุการปรับที่แปดสิบ การหักล้างที่ร้อยกว่าๆ และสองร้อยกว่าๆ มันมากขึ้นครับ แสดงว่าลำโพงสองตัวมีปัญหาเรื่องเฟสครับ

อย่างเชื่อผมมากผมมั่ว :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:30 น. โดย sunsern »