ผู้เขียน หัวข้อ: หัวต่อสายด้านลำโพง น้าๆชอบใช้ banana หรือ spade ครับ  (อ่าน 7142 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
หัวต่อสายด้านลำโพง น้าๆชอบใช้ banana หรือ spade ครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:09 น. »
สำรวจความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าชอบใช้แบบไหนกัน เพราะอะไร

พอดีตอนนี้คิดจะหาซื้อสายมาใช้ เลือกไม่ถูกว่าเอาแบบไหนดี เลยมาลองสำรวจจากน้าๆ รวมถึงเหตุผลว่ามีปัจจัยอะไรเกี่ยวข้องบ้าง ที่มือใหม่อาจคิดไม่ถึงน่ะครับ
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
Re: หัวต่อสายด้านลำโพง น้าๆชอบใช้ banana หรือ spade ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:37 น. »
ลำโพงโผม ใช้ทั้ง banana และ spade ไม่ได้คร้าบ  :yoyo(51):

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
Re: หัวต่อสายด้านลำโพง น้าๆชอบใช้ banana หรือ spade ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:37 น. »
banana ครับ แต่บางรุ่นใช้แบบก้ามปูขนาดใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ต้องหาขั้วแบบbanana มาช่วย บางท่านใช้สายตัดแบ่ง ก็หามาใส่ตามที่ขั้วลำโพงใช้ครับ :yoyo (84):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:47 น. »
ลำโพงโผม ใช้ทั้ง banana และ spade ไม่ได้คร้าบ  :yoyo(51):

อันนี้คือสายเงินเปลือยเหรอครับ
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:02 น. »

อันนี้คือสายเงินเปลือยเหรอครับ

ใช่แล้วครับ  :yoyo(10):

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:29 น. »
ดูขั้วลำโพงเป็นหลักดีกว่า  ว่ามันซับพอร์ตแบบไหน  หลีกเลี่ยงการแปลงหัวจะดีมาก :yoyo (88):
แต่ถ้ามันเล่นได้ทั้ง 2 แบบ  ผมมั่นใจในก้ามปูครับ :yoyo (80):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:48 น. »
ของผม ก็ก้ามปู

แต่ถ้าให้เลือก ผมคงชอบ กล้วยมากกว่า

ไม่รู้จิ ...  ผมว่า  หน้าสัมผัส มันน่าจะดีกว่า

เพราะ เข้าได้ลึกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก...

สัมผัสได้ทั้งลำ !

เอ่อ  ถ้าเป็นก้ามปู  มันอาจจะติด นิดๆ

ยิ่ง ถ้าก้ามใหญ่ หมุนน๊อต ไม่แน่น มีโอกาศ หลวม

หรือ นานไปซักพัก  จะคลายตัวออกมาเอง

เดาเอานาครับ :yoyo (84):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ QUAD-15

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:49 น. »
ชอบทั้งสองอย่างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:51 น. โดย QUAD-15 »

ออฟไลน์ STAGE

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:23 น. »
Power Amp ที่ใช้อยู่ต้องก้ามปูเท่านั้นครับ...บานาน่าหมดสิทธิ... :yoyo(39):

ส่วนด้านลำโพงใช้ก้ามปู จะใส่ยากไม่ค่อยสะดวก เพราะขั้วลำโพงมีช่องบังคับให้ใส่...ใส่ยาก มากครับ

สายที่ใช้อยู่ก็เป็นแบบก้ามปูทั้งหัว-ท้ายด้วย...กำลังคิดจะเปลี่ยนเหมื่อนกันครับ เอาแบบหัวก้ามปู-ท้ายบานาน่า

ออฟไลน์ hipfood

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:37 น. »
ผมชอบ banana ครับแน่น กระชับดี อีกอย่างคือ แอมป์มันใช้ spade ไม่ได้
Media Server : Mac Mini / Audio-gd Compass 2/ HifiMAN HE-500 Toxic Cable --> Apple TV
CD Player : HifiDiY CD M12 Player --> Coaxial : Black Cat
DAC : audio-gd nfb-3.2 --> RCA : Kimber Hero
Int. Amp : Marantz PM6004 --> SPK Cable : Nordost Purple Flair
Speaker : KEF Q300 Stand on KTT U24 32 inch

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 17:06 น. »
ผมชอบกล้วยมากกว่า เพราะว่ามันสะดวกกว่าก้ามปูครับ

แต่ต้องเป็นแบบ hollow ปากฉลามนะครับ ไม่ใช่แบบป่องตรงกลาง

ไม่งั้นใช้ก้ามปูดีกว่า เพราะผิวหน้าสัมผัสหัวกล้วยแบบป่องกลางจะต่ำที่สุดครับ

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2013 เวลา 19:57 น. »
ปัจจุบันเป็นก้ามปู แต่อยากใช้แบบบานาน่าละ
เพราะกว่าจะขันให้แน่นได้ เล่นเอาเหนื่อย :yoyo (84):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 23 กรกฎาคม 2013 เวลา 17:55 น. »
ผมใช้ก้ามปูอยู่ครับ นาน ๆ สักครั้งก็ลองเช็คดูว่ามันยังแน่นดีอยู่มั้ย แต่ใจก็นึกอยากลองใช้บานาน่าแบบปากฉลามดูเหมือนกัน  :yoyo(58):

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 23 กรกฎาคม 2013 เวลา 18:04 น. »
     ใช้ตามที่เขาผลิตมาครับ  :yoyo (84):   แต่จริง ๆ แล้วที่ใช้มากล้วยสะดวกใช้งานกว่าครับ
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 23 กรกฎาคม 2013 เวลา 18:13 น. »
หลากหลายความเห็น แต่โดยสรุปขึ้นกับความสะดวกของแต่ละคนซะมากกว่า ตัวผมตอนนี้ยังไม่มีจุดยืน ตอนนี้ใช้สายแถมหัวเป็น banana อยู่ ก็สะดวกดี

ซื้อสายใหม่เที่ยวนี้คิดไปคิดมา ลองซื้อสายเปล่ามาใช้ก่อนดีกว่า ประหยัดค่าหัวดี กะจะเล่น bi wire เล็ง Supra Rondo 4x4 (เอาเว่อร์ๆ ใหญ่ไว้ก่อน) กับ QED Silver Anniversary XT Bi Wire (ตัวนี้หน้าตัดเล็กหน่อย ราคาย่อมเยาว์) หรือมีตัวไหนน่าสนใจไหมครับ

ตอนนี้ระบบผมเสียงที่ได้ แน่นอนสายแถมแบบโนเนม เสียงมันพร่าๆ ขุ่นมัว ทำให้คิดว่าเสียง NAD มันเลยยิ่งฟังแล้วเอื่อยๆ ฟังเพลงสนุก ไม่สนุก เพราะมันไม่กระชับ วันก่อนไปลองฟังที่ Conice ใช้แอมป์ตัวที่ใช้อยู่กับลำโพง PSB Image B6 ของที่ร้านจัดโชว์อยู่ เพลงมันก็ฟังดูสนุกขึ้น เหมือนโน๊ตมันชัดขึ้น กระชับขึ้น เลยตั้งใจหาสายใหม่มาปรับเสียงของชุดสักหน่อย

ปล. ตอนนี้สาย Supra กลับไปราคาปกติ เมตรละ 14xx บาท ลดได้ 10% เลยยังสูงทำให้ตัดสินใจยากหน่อย ส่วน QED เป็นราคาสายแบ่งตัดตามเว็ปอยู่ประมาณเมตรละ 6xx บาท แต่หน้าจัดมันเล็กเลยกลัวว่าจะได้ผลไม่เต็มที่นัก

ออฟไลน์ RockDragon

• 'น้าชา' จากต่างแดน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 23 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:12 น. »
ทีแรกผมก็ใช้ก้ามปูแต่มันชอบคลายออกเองก็เลยเปลี่ยนไปใช้กล้วยกลวงปากฉลาม
แต่พอขยันเสียบเข้าๆออกๆมากไปหน่อย กล้วยมันก็ลีบหลวมหมดสภาพ
สุดท้ายต้องไปหากล้วยแบบที่มีหมุนอัดท้ายให้หัวบานมาใช้ .... สรุปคือแน่นสนิทเลยครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 23 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:56 น. »
ทีแรกผมก็ใช้ก้ามปูแต่มันชอบคลายออกเองก็เลยเปลี่ยนไปใช้กล้วยกลวงปากฉลาม
แต่พอขยันเสียบเข้าๆออกๆมากไปหน่อย กล้วยมันก็ลีบหลวมหมดสภาพ
สุดท้ายต้องไปหากล้วยแบบที่มีหมุนอัดท้ายให้หัวบานมาใช้ .... สรุปคือแน่นสนิทเลยครับ

มีกล้วยหลายพันธ์ด้วยเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ popoka

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 23 กรกฎาคม 2013 เวลา 22:04 น. »

สนใจ สนใจคับ ตอนนี้หัวกล้วยหมดสภาพพอดี หลวมมาก รบกวนชี้เป้าทีครับว่าหาได้ที่ไหนครับ ^^

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 23 กรกฎาคม 2013 เวลา 22:46 น. »

สนใจ สนใจคับ ตอนนี้หัวกล้วยหมดสภาพพอดี หลวมมาก รบกวนชี้เป้าทีครับว่าหาได้ที่ไหนครับ ^^

WBT ที่มีหน้าตาแบบ 2 รุ่นนี้งัย น่าจะหาซื้อได้ไม่ยากนะครับ

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 18:24 น. »

เพิ่งรู้ว่ากล้วยแบบปากฉลาม เสียบเข้าดึงออกบ่อย ๆ มันก็หลวมได้เหมือนกัน  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 19:10 น. »
จริงๆแล้วส่วนตัวผมชอบกล้วยพันธ์นี้มากที่สุด เสียบรูติดแน่นนานทนทานดีครับ

แต่หน้าสัมผัสมันน้อยกว่ากล้วยกลวงปากฉลามพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ Dhoom

• ชอบคุย
  • Go to "Monoblock tube"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:36 น. »
ส่วนตัวชอบ banana ปากปลาอะ-หลาม เหมือนสายลำโพงของ nordost เสียยยยบ  แน่นนนน   ลึกกกกก ไม่หลุดง่าย ใช้ง่ายยดีด้วย  :yoyo(38): :yoyo(38):
CD: C.EC Tl2 + Audio gd ref.7.1
Pre+ power: Art Audio Tembo  mono block + Pre VTL
Interconnec : Mogami 2803
Power chord : lossless original  all system 
Speaker : Proac 1 Sc

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:49 น. »

เพิ่งรู้ว่ากล้วยแบบปากฉลาม เสียบเข้าดึงออกบ่อย ๆ มันก็หลวมได้เหมือนกัน  :yoyo (84):

ถ้าหลวมก็ดัดให้แน่นได้นี่ครับ

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:58 น. »
ส่วนตัวผมชอบแบบ banana ครับ ง่ายดีเสียบดึงเปลียนอะไรก็เร็ว ไม่ต้องขันด้วย