ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกำลังขับของหลอด กับลำโพงยุคใหม่  (อ่าน 3774 ครั้ง)

ออฟไลน์ freshsheet

• อยากคุย
  • **
สอบถามเรื่องกำลังขับของหลอด กับลำโพงยุคใหม่
« เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 13:25 น. »
คือ กำลังหาแอมป์หลอดมาขับ kef ls50 อะครับ
แต่เสปคดังนี้
85 db
25-100 w
8 ohm

คราวนี้ ต้องดูยังไงถึงจะรู้ว่าหลอดรุ่นไหน ขับลำโพงนี้ออกได้อย่างดีบ้างครับ
เห็นคนเคยบอกว่าถ้าความไวไม่สูง ก็ขับได้สบายไม่ต้องดูวัตต์
บางเจ้าอย่าง ts audio trio ขับ 15 วัตต์ แบบนี้จะพอได้มั้ยฮะ
 :yoyo(50):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: สอบถามเรื่องกำลังขับของหลอด กับลำโพงยุคใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:20 น. »
ถ้าดูตามความไว

ผมว่า 85db ถือว่า ค่อนข้างต่ำทีเดียวครับ

เป็นผม  จะหาแบบ 100w/ch มาขับครับ

จะได้หายคาใจ :yoyo(63):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
Re: สอบถามเรื่องกำลังขับของหลอด กับลำโพงยุคใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:22 น. »
คือ กำลังหาแอมป์หลอดมาขับ kef ls50 อะครับ
85 db
25-100 w8 ohm

คราวนี้ ต้องดูยังไงถึงจะรู้ว่าหลอดรุ่นไหน ขับลำโพงนี้ออกได้อย่างดีบ้างครับ
เห็นคนเคยบอกว่าถ้าความไวไม่สูง ก็ขับได้สบายไม่ต้องดูวัตต์
บางเจ้าอย่าง ts audio trio ขับ 15 วัตต์ แบบนี้จะพอได้มั้ยฮะ

เค้าแนะนำ ขั้นต่ำ 25w ถึงจะดี

ดังนั้น TS ไม่น่าจะพอครับ
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:22 น. »
85 db
25-100 w
8 ohm

การดูจากสเปคฯ บอกได้เพียงแค่แนวทางเท่านั้น   ดีที่สุดต้องยกลำโพงมาลองฟังด้วยหูตัวเอง จะได้รู้ว่าเสียงที่เราได้ยินนั้นถูกหูเราหรือไม่   

เมื่อไม่นานนี้มีลูกค้ายกลำโพง KEF LS-50 มาลองกับขาลำโพงของผม  เผอิญช่วงนั้นใช้แอมป์ซิงเกิ้ลเอนด์ TS-211 (กำลังขับ 25 วัตต์) ฟังอยู่  ก็เลยได้มีโอกาสฟังกับลำโพงคู่ดังกล่าว  ก็ถือว่าแอมป์TS ขับลำโพงออกมาได้ดีทีเดียว แนวเสียงออกไปทางโปร่งหวาน  เบสอิ่มมีเนื้อพอประมาณ   ถ้าชอบฟังแนวเพลงแบบออดิโอฟายด์ ก็ไม่น่าผิดหวัง

แต่ถ้าอยากได้เบสที่อิ่มแน่นกว่านี้  อาจจะต้องลองฟังแอมป์หลอดพุชพูล  ซึ่งจะมีกำลังขับมากกว่า (ปกติประมาณ 40-50 วัตต์) เป็นตัวเปรียบเทียบ

สำหรับแอมป์ TS Trio ถ้าจะเล่นกับลำโพงคู่นี้ คงไม่แมชกันเท่าไหร่  เพราะตัวแอมป์มีกำลังขับค่อนข้างน้อย  คงไม่สามารถขับลำโพงคู่นี้ออกมาได้เต็มประสิทธิภาพเท่าที่ควร

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:28 น. »
ภาพข้างบน set ไว้งามเลยครับ
ขอบคุณทุกทั่นครับผม

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 15:56 น. »
ถ้าอยากฟังแอมป์หลอดพุชพูล  ยกลำโพงมาลองฟังกับแอมป์ตัวนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:04 น. »
แอมป์หลอดส่วนมากใช้หม้อแปลงเอาท์พุทแปลงแรงดันเป็นกระแส ให้กับลำโพง

ปกติจะชอบลำโพงมีโหลดทีค่อนข้างราบเรียบตลอดย่านความถี่

แต่แอมป์หลอด 15 วัตต์กับลำโพงความไว 85 dB ถึงโหลดจะราบเรียบยังงัย ผมว่าก็ยังหืดขึ้นคอ

อยู่ดีนะครับ เพราะเราต้องเร่งจนบางครั้งสัญญาณมันคลิป ซึ่งบางครั้งเราอาจจะฟังไม่ออก

แต่สัญญาณที่คลิปนี่ นอกจากจะทำให้เกิดความเพี้ยนแล้ว ยังถือว่าเป็นอันตรายกับตัวลำโพงด้วย

อาจจะทำให้วอยซ์คอยล์ลำโพงไหม้จนช๊อตเสียหาย หรือที่เรียกกันว่าวอยซ์เบียดนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ aruyus

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:25 น. »
ถ้าเป็นแอมป์พุชพุลไม่น่าจะเอาอยู่นะครับ แต่ถ้าเป็นแอมป์ซิงเกิลเอนด์ก็น่าลอง เคยใช้almarro a205a หลอดEL84 กำลังแค่ 5 วัตต์กับ totem model1 single wire อยู่พักหนึ่ง ปัจจุบันก็ใช้ totem mani2 signature กับ cary 300sei  กำลังก็ราว15วัตต์ ทั้งสองตัวเป็นซิงเกิลเอนด์ครับ ลำโพงตัวโมเดล1นั่น 87dB ที่ 4 ohms ส่วนมานิ2 ก็ 85dB ที่ 4 โอมส์เหมือนกัน เปิดอยู่ราว8-11น. เพลงร้องดีครับ เพียงแต่เบสไม่ตึงตังเหมือนกับแอมป์โซลิตเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:33 น. »
แอมป์หลอด 15 วัตต์กับลำโพงความไว 85 dB ถึงโหลดจะราบเรียบยังงัย ผมว่าก็ยังหืดขึ้นคออยู่ดีนะครับ

+1 ครับ  :yoyo(10):

ออฟไลน์ SIRIN

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 17:34 น. »
ผมเคยอ่านรีวิวิว ที่คุณธานี ในหนัวสือ AUDIOPHILE  เขียนไว้ว่าแกไม่เคยเจอแอมป์หลอด ที่ขับ MODEL 1  แกออกมาสุดลิ่มเลย
จนกระทั่งได้แอมป์หลอด  DARRED 805  ซึ่งป็นอินทิกรดธรรมดา จัดวงจรแบบ  SINGLE END
แกเลยเอา  MODEL 1 มาลองเล่นดู กลับฉงนใจที่ เจ้า แอมป์หลอด   DARRED 805   ขับ MODEL 1 
ออกมาได้อย่างกระจ่าง   ครบทุกย่านเสียง 
ทีสำคัญ เสียงไม่แห้ง  อย่างแอมป์ทรานซิสเตอร์
ไม่หมือนครั้งที่เคยเอาแอมป์   ยูนิสัน รีเสริช์  ใช้หลอด 845 จัดวงจรแบบ SINGLE END
กลับให้เสียงแบบป้อแปล้
แอมป์หลอดผมว่าสำคัยที่ จัดวงจรแบบไหน  โดยฉพาะ  OUT PUT TRAN  ที่หลายๆคนมองข้าม
บางที 15 วัตต์ อาจทำให้เรา  Happy  ก็ได้ครับ? :yoyo (77):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 17:37 น. โดย SIRIN »
Analogue  never  die!

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 18:35 น. »
ล้ำลึกกว่าที่คิดแฮะสำหรับมือใหม่อย่างผม
(โดยเฉพาะกับแอมป์หลอด)

จริงๆก็อยากเอามาลองเล่นๆ
แต่เห็นเรื่องวอยซ์คอยล์ลำโพงไหม้แล้วสยอง
 :yoyo (83):
แต่คิดว่า ถ้าเสปคนี้คงขับ BX2 ได้สบายตัวอยู่
อาจเอามาลองกันตัวนั้นแทนเพราะ 90 db
 :yoyo(18):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 24 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:33 น. โดย freshsheet »

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:12 น. »
ล้ำลึกกว่าที่คิดแฮะสำหรับมือใหม่อย่างผม
(โดยเฉพาะกับแอมป์หลอด)

จริงๆก็อยากเอามาลองเล่นๆ
แต่เห็นเรื่องวอยซ์คอยล์ลำโพงไหม้แล้วสยอง
 :yoyo (83):
แต่คิดว่า ถ้าเสปคนี้คงขับ BX2 ได้สบายตัวอยู่
อาจเอามาลองกันตัวนั้นแทนเพราะ 90 db
 :yoyo(18):

เอามาลองเล่นๆ ได้ครับ อันนี้ผมยกตัวอย่างที่เป็น worse case scenario หน่ะครับ

คือเวลาที่แอมป์หลอดคลิปเนี่ย จะค่อนข้างนุ่มนวล บางทีเราไม่รู้เลยว่ามันเริ่มคลิปแล้ว ไ

ทำให้ยิ่งเร่งวอลลูมเข้าไปอีก   ไม่เหมือนกับแอมป์ทรานซิสเตอร์ที่ฟังออกชัดเจน

เวลาลองก็อย่าเปิดดังๆ แช่นานๆ แล้วกันครับ