ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่าง kt88 กับ el34ครับ  (อ่าน 1849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit_Maechan

• หน้าใหม่
  • *
ความแตกต่างระหว่าง kt88 กับ el34ครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 สิงหาคม 2013 เวลา 10:59 น. »
ผมสมาชิกใหม่ครับ
ผมพยายามหาข้อมูลเก่าในเวปแล้วยังไม่ค่อยเคลียเรื่องความแตกต่างระหว่างหลอดทั้งสองรุ่นนี้
พอดีผมสนใจอยากจะได้แอม์ปหลอดมาฟังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะซื้อแอม์ปหลอดรุ่นใหนดี
ขอสมาชิกช่วยผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ yoss

• หน้าใหม่
  • *
Re: ความแตกต่างระหว่าง kt88 กับ el34ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 16 สิงหาคม 2013 เวลา 14:04 น. »
ว่าด้วยเรื่องทางเทคนิคล้วนๆนะครับ

EL34 เป็นหลอดเพนโทดแท้ๆ KT88 เป็นหลอดบีมเพาเวอร์

KT88 มีขนาดและอัตรากำลังที่สูงกว่า EL34 อยู่พอสมควรครับ โดยประมาณ 1.5 เท่าในเรื่องของกำลังดังนั้นถ้าเปรีบเทียบกันระหว่างแอมป์ที่จัดวงจรแบบเดียวกัน KT88 จะมีกำลังขับที่สูงกว่าครับ

สำหรับหลอดเกรดเดียวกัน KT88 ก็จะมีราคาที่สูงกว่าด้วยครับ

ส่วนเรื่องเสียงนี่ไม่ขอวิจารย์ครับ แล้วแต่เครื่อง แล้วแต่วงจร แล้วแต่ยี่ห้อหลอด แล้วแต่ system สุดท้ายแล้วแต่คนชอบครับ
Imagination Is More Important Than Knowledge

Albert Einstein

ออฟไลน์ Rit_Maechan

• หน้าใหม่
  • *
Re: ความแตกต่างระหว่าง kt88 กับ el34ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 สิงหาคม 2013 เวลา 11:28 น. »
ขอบคุณK.YOSSมากครับ

ผมอยู่เชียงราย เลยทำให้การหาซื้อเครื่องเสียงยากเพราะไม่มีโอกาสได้ลองฟังก่อยซื้อ
วิธีซื้อที่ผ่านมาคืออ่าน(ไม่ได้ฟัง)จึงมักจะได้เสียงที่ต้องการ

แต่เมื่อไม่น่นมานี้ผมได้มีโอกาสได้รู้จักท่านหนึ่งที่เป็นสมาชิกของคลับนี้แนะนำให้ผมเป๋็นสมาชิกก็เลยมาขอความเห็นในกระทู้นี้

คำแนะนำของท่่านผมขอขอบคุณมากอีกครั้ง
และผมขอเป็นเพื่อนกับทุกท่านในคลับแห่งนี้ด้วยครับ

ว่าด้วยเรื่องทางเทคนิคล้วนๆนะครับ

EL34 เป็นหลอดเพนโทดแท้ๆ KT88 เป็นหลอดบีมเพาเวอร์

KT88 มีขนาดและอัตรากำลังที่สูงกว่า EL34 อยู่พอสมควรครับ โดยประมาณ 1.5 เท่าในเรื่องของกำลังดังนั้นถ้าเปรีบเทียบกันระหว่างแอมป์ที่จัดวงจรแบบเดียวกัน KT88 จะมีกำลังขับที่สูงกว่าครับ

สำหรับหลอดเกรดเดียวกัน KT88 ก็จะมีราคาที่สูงกว่าด้วยครับ

ส่วนเรื่องเสียงนี่ไม่ขอวิจารย์ครับ แล้วแต่เครื่อง แล้วแต่วงจร แล้วแต่ยี่ห้อหลอด แล้วแต่ system สุดท้ายแล้วแต่คนชอบครับ