ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้โชว์แผ่นเสียง โชว์แผ่นไทย เทศ  (อ่าน 89330 ครั้ง)

ออฟไลน์ akkra

• ชอบคุยมาก
กระทู้โชว์แผ่นเสียง โชว์แผ่นไทย เทศ
« เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 11:59 น. »
เพิ่มบรรยากาศการเล่นแผ่นเสียงด้วยการโชว์แผ่น พร้อมบรรยายความชอบ หรือรายละเอียดอื่นๆ

เริ่มด้วย แผ่น LOS MACHUCAMBOS IN PHASE 4

เพิ่งได้มาเพิ่มเมื่อวาน ฟังกี่ครั้งๆ ก็เสียงดีจริงๆ ราคาก็ยังไม่แพงมาก เก็บแผ่นนี้มานานแล้วมีทุก Version

ตอนนี้ผมคงมีแผ่นนี้มากที่สุดในตำบลแล้ว เห็นเป็นต้องซื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 12 ตุลาคม 2013 เวลา 16:40 น. โดย akkra »

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: มีกระทู้โชว์แผ่นเสียงหรือยังครับ โชว์แผ่นไทย เทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 12:12 น. »
ผมมี เดคค่า สองแผ่น แต่ center label ต่างกัน 
ส่วนเสียง ไม่ต่างกันครับ

อาจารย์ต้องเก็บ los machucambos ด้วย จะได้ครบๆ
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

• ชอบคุยมาก
Re: มีกระทู้โชว์แผ่นเสียงหรือยังครับ โชว์แผ่นไทย เทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 12:18 น. »
ต่อด้วยแผ่น Sing Latin ของ Julie London ที่ตอนนี้มี Reissue จาก EU ทำออกมาได้ดีทีเดียว

เดิมที่ฟังกันมากก็แผ่น Liberty ของ USA กับ UK เมื่อวานเลยเอามาลองฟังเปรียบเทียบกันทั้งสามแผ่น

แล้วบันทึกลง You Tube ไว้ ยังฟังไม่ละเอียดเพราะเวลามีน้อย ต้องไปดูลูกสุนัขที่เพิ่งเอามาเลี้ยง มันตามเราตลอด

แต่คร่าวๆ แผ่น Stereo ผมยกให้ Liberty USA ดีที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 08 กันยายน 2013 เวลา 21:23 น. โดย akkra »

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 13:13 น. »
มีเหมือนกันครับหมอ แต่แอบซ่อนตัวไปหน่อย

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?board=6.80

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 13:38 น. »
เพลงเพราะ+บันทึกดี เสียงกีต้าร์ชัดเจนมากๆ แผ่นนี้หวงมากๆ  :yoyo(62):

Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 13:54 น. »
มีเหมือนกันครับหมอ แต่แอบซ่อนตัวไปหน่อย

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?board=6.80

แล้วอย่างนี้ผมลงตรงนี้ได้มั๊ยครับ เข้าไปดูที่พี่เขียงลงไว้แล้วครับ คนไม่ค่อยรู้ว่ามีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 07 มีนาคม 2014 เวลา 21:29 น. โดย akkra »

ออฟไลน์ SIRIN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 14:19 น. »

เพิ่มบรรยากาศการเล่นแผ่นเสียงด้วยการโชว์แผ่น พร้อมบรรยายความชอบ หรือรายละเอียดอื่นๆ

เริ่มด้วย แผ่น LOS MACHUCAMBOS IN PHASE 4

เพิ่งได้มาเพิ่มเมื่อวาน ฟังกี่ครั้งๆ ก็เสียงดีจริงๆ ราคาก็ยังไม่แพงมาก เก็บแผ่นนี้มานานแล้วมีทุก Version

ตอนนี้ผมคงมีแผ่นนี้มากที่สุดในตำบลแล้ว เห็นเป็นต้องซื้อ

แผ่นนี้ผมมีอยู่ 2 เวอร์ชั่นครับ
เห็นเค้าบอกว่าถ้าเป็นแผ่นของ  London เสียงดี........แต่ผมก็ฟังไม่ต่างเท่าไหร่ครับ :yoyo(2): 
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ SIRIN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 14:44 น. »

ต่อด้วยแผ่น Sing Latin ของ Julie London ที่ตอนนี้มี Reissue จาก EU ทำออกมาได้ดีทีเดียว

เดิมที่ฟังกันมากก็แผ่น Liberty ของ USA กับ UK เมื่อวานเลยเอามาลองฟังเปรียบเทียบกันทั้งสามแผ่น

แล้วบันทึกลง You Tube ไว้ ยังฟังไม่ละเอียดเพราะเวลามีน้อย ต้องไปดูลูกสุนัขที่เพิ่งเอามาเลี้ยง มันตามเราตลอด

แต่คร่าวๆ แผ่น Stereo ผมยกให้ Liberty USA ดีที่สุด

ส่วนแผ่นของ  ป้าจูลี่ Sing  Latin Mood นี่
สมัยสัก 10 กว่าปีที่แล้ว ที่เริ่มบิดใน  EBAY  ได้  แผ่นนี้ได้มาราคาก็ไม่แพงครับ
ฝรั่งมันบอก  NM ............. พอได้มาแล้วเอามาลองเล่น มีเสียงรบกวนค่อนข้ามาก
อย่างกับเล่นแผ่น 78 เลยครับ   เอามาส่องดู มันก็  NM  แบบที่ฝรั่งคนขายมันบอกนีหว่า
เลยจับไปแช่น้่ำ 2 วัน ก็แล้ว 7 วันก็แล้ว ..............แช่อยู่5-6 ครั้ง เสียงรบกวนก็ไม่หาย
จนมาเล่นหัวเข็มของ  GE RPX  เลยไปเอาแผ่น MONO ที่มีมาลองเล่นดู รวมทั้งแผ่นนี้
เริ่มลงเข็มเพลง 1  ทำเอาตกกะใจ มันเงียบไม่มีเสียงรบกวนแม้แต่น้อย
จึงเดาว่า  ฝรั่งเจ้าของแผ่น  แกคงเล่นกับเข็ม  MONO  ที่มีก้านเข็มและปลายเข็มขนาดใหญ่
จนร่องเสียงมันขยาย ซึ่งมองด้วยตาเปล่าไม่เห็นครับ :yoyo (86):
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 15:13 น. »

ขอโชว์บ้าง..
คิดถึงพี่ไหม..ศรคีรีชุดนี้บันทึกแปลกกว่าชุดก่อนๆ เสียงชัดเจน..เครื่องดนตรีมีฝีมือโดยเฉพาะเครื่องเป่า ตามประวัติเห็นบอกว่าบันทึกเป็นชุดสุดท้ายของชีวิตโดยปิดไฟร้อง..ก่อนเสียชีวิตด้วยอุบัติเหตุ

ฝนเดือนหก..รุ่งเพชรชุดนี้ น่าจะเป็นชุดที่สอง เสียงสดใสชัดเจนดี มีเพลงดังๆหลายเพลง
โฟล์คซองของลูกทุ่ง เห็นจะไม่มีใครเกิน..ชุดเมียพี่มีชู้ ของชายเมืองสิงห์ ของรุ่งเพชรก็พอใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 15:15 น. โดย noy8872788 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 15:25 น. »

ลูกรุงบ้าง..
ผมชอบแผ่นของเก่า เช่น โคลัมเบียอินเดีย.นิบปอนโคลัมเบียหรือที่เค้าเรียกncแดง ถ้าของอินเดียเสียงจะหนานุ่ม ดนตรีสะอาด เบสดีมากๆ ส่วนของญี่ปุ่นเสียงจะสว่าง..สดใส..ชัดเจน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 15:29 น. »

ของครูเอื้อ..สองชุดนี้เสียงดีครับ เสียงตอนหนุ่ม กับตอนแก่..ก่อนเสียชีวิต โดยเฉพาะเพลง..พระเจ้าทั้งห้า ใส่อารมณ์ร้องเป็นครั้งสุดท้ายของชีวิตจริงๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 15:31 น. »

สุดท้าย..

ป้าสองคน ต่างยุคต่างสมัย อีกคนเสียงหวานอีกคนแหบมีเสน่ห์

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 20:52 น. »

อยากได้ คิดถึงพี่ไหม ศรคีรี  :yoyo(29): จองไม่ทันซักที

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 20:58 น. »
ผมมี เดคค่า สองแผ่น แต่ center label ต่างกัน 

อาจารย์ต้องเก็บ los machucambos ด้วย จะได้ครบๆ

เก็บไว้เยอะเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 07 มีนาคม 2014 เวลา 21:42 น. โดย akkra »

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 21:15 น. »
อัลบัมศรีไศลชุดนี้ มีเพลงอะไรบ้างครับน้าหน่อย  :yoyo(27):

ป้าสองคน ต่างยุคต่างสมัย อีกคนเสียงหวานอีกคนแหบมีเสน่ห์

ออฟไลน์ ppman

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 21:20 น. »

เก็บไว้เยอะเลยครับ สงสัยว่าจะครบแล้วมั๊ง

สุดยอดครับ :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):
ผมเก็บแผ่นชอบๆเต็มที่ก็ 9-10 versions :yoyo(1):

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 22:25 น. »
อัลบัมศรีไศลชุดนี้ มีเพลงอะไรบ้างครับน้าหน่อย  :yoyo(27):

มี..ลมหวน..ในฝัน..หากฉันรู้สักนิด..บัวขาว..เงาไม้ เพลงเพราะครับ.. :yoyo(12):

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 22:32 น. »

อยากได้ คิดถึงพี่ไหม ศรคีรี  :yoyo(29): จองไม่ทันซักที

ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะน่ะครับ ตอนที่ผมกดแย่งแผ่นกับหมอแล้วอยู่ดีๆผมก็กระโดดมากระทู้แผ่นครั่งกลับมาเจอเจ้าแผ่นคิดถึงพี่ไหม
รอมาปีกว่า..จนท้อแล้ว จังหวะมันจะได้ คล้ายๆที่เค้าว่า แผ่นมันเลือกคน แถมยังพาเจ้าฝนเดือนหกมาด้วย โชคดีครับได้แผ่นและปกสวยใช้ได้เลย

ออฟไลน์ jerry

• ไม่อิ่ม ไม่เป็นไร ขอให้มีแผ่นเสียงฟัง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2013 เวลา 23:56 น. »
ไม่กล้าเอามาโชว์  มีกะเค้าไม่แยะ    :yoyo(73):  :yoyo(41):
<a

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 06:56 น. »

ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะน่ะครับ ตอนที่ผมกดแย่งแผ่นกับหมอแล้วอยู่ดีๆผมก็กระโดดมากระทู้แผ่นครั่งกลับมาเจอเจ้าแผ่นคิดถึงพี่ไหม
รอมาปีกว่า..จนท้อแล้ว จังหวะมันจะได้ คล้ายๆที่เค้าว่า แผ่นมันเลือกคน แถมยังพาเจ้าฝนเดือนหกมาด้วย โชคดีครับได้แผ่นและปกสวยใช้ได้เลย

LIKE.....LIKE..  :yoyo (80):  :yoyo (80):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 06:58 น. »
ไม่กล้าเอามาโชว์  มีกะเค้าไม่แยะ    :yoyo(73):  :yoyo(41):

รรรรรรอ...อยู่

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 10:18 น. »
แรกเริ่มก็ซื้อแผ่นที่ชอบมาฟังแค่แผ่นสองแผ่น  แต่เห็นว่ามันมีเป็นชุด เลยตามเก็บเรื่อยๆมาจนเกือบจะครบแล้ว ขาดอยู่อีกไม่กี่แผ่น

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 14:14 น. »

ใช่แล้ว..ของน้ามีน้อยมาก
 มีแค่ครบทุกชุด โดยเฉพาะแผ่นหัวๆ มีซ้ำๆกันตั้งหลายแผ่น..

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 15:05 น. »

ลงรอ Jerry ไปพลางๆก่อน

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 15:33 น. »

Label ทุกแบบของ Sondi Sodsi

ออฟไลน์ jerry

• ไม่อิ่ม ไม่เป็นไร ขอให้มีแผ่นเสียงฟัง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 16:06 น. »
โอ้ว...แผ่นพี่หมออัครานี่ ระดับเจ้าคณะจังหวัด ตระการตาจริงๆ :yoyo(29):
<a

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2013 เวลา 16:42 น. »
โอ้ว...แผ่นพี่หมออัครานี่ ระดับเจ้าคณะจังหวัด ตระการตาจริงๆ :yoyo(29):

รอสังฆราชอยู่ครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 กันยายน 2013 เวลา 21:29 น. »

ลองฟังเปรียบเทียบกันดูครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=bC5cxLlGPs8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=bC5cxLlGPs8</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=PI6sxOqTq4I" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=PI6sxOqTq4I</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=B7fgwJLpySY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=B7fgwJLpySY</a>

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคาร 24 กันยายน 2013 เวลา 08:47 น. »
แรกเริ่มก็ซื้อแผ่นที่ชอบมาฟังแค่แผ่นสองแผ่น  แต่เห็นว่ามันมีเป็นชุด เลยตามเก็บเรื่อยๆมาจนเกือบจะครบแล้ว ขาดอยู่อีกไม่กี่แผ่น

The Beatles แผ่น Japan ผมมีเก็บไว้บ้างแต่ปกเป็นแนวสีขาวดำ ไม่ทราบว่าแตกต่างกันยังไงกับปกสีครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 24 กันยายน 2013 เวลา 09:11 น. »
ผมมีแผ่นยังไม่เยอะมาก แต่แผ่นนี้ตอนมีซีดี ฟังบ่อยมากๆ แล้วชุดนี้ก็ถือว่าแพงที่สุดที่เคยซื้อ lp มาครับ
จนแบบว่าต้องนานๆจะลงเข็มที กลัวมันสึก :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 24 กันยายน 2013 เวลา 10:01 น. »

The Beatles แผ่น Japan ผมมีเก็บไว้บ้างแต่ปกเป็นแนวสีขาวดำ ไม่ทราบว่าแตกต่างกันยังไงกับปกสีครับ

ผมไม่มีปกแบบของคุณหมอครับ เลยไม่ทราบความแตกต่าง แต่ปกที่ผมมีอยู่ตอนเริ่มซื้อ เห็นมีรายละเอียดด้านหลังว่ามีอยู่ 29 เบอร์ ก็เลยตามเก็บเรื่อยๆ
แต่ก็ยังไม่ครบ
ตอนหลังเจอว่ามีเบอร์ 30,31 โผล่มาอีก ก็เลยซื้อเก็บไว้อีก ไม่ทราบว่าเขามาผลิตเพิ่มตอนไหน

ออฟไลน์ konnonth

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กันยายน 2013 เวลา 14:25 น. »
แค่เห็นรูปก็ม่ีความสุขมากแล้วครับ

แต่ละท่าน  :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):
จะแน้วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ออฟไลน์ APlus

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 00:11 น. »
ขอลงรายละเอียด พร้อมภาพประกอบนะครับ
อัลบั้มนี้เล่นได้เหลือร้ายมาก คลาริเน็ตหวานพริ้วมาก ชอบๆ ชุดนี้เป็น gatefold 2 แผ่น แต่ผมได้มาแผ่นเดียวแผ่น 2 เสียดายมาก ขาดอีกแผ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 00:13 น. โดย APlus »

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 00:14 น. »
้ด้านหลัง

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 00:15 น. »
Label แผ่น

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 08:10 น. »
ขอโชว์มั่งครับ  :yoyo(52):

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 10:09 น. »

:yoyo(29):

รุ่งเพชรโฟล์คซองมีเพลง ความรักเจ้าขา หรือปล่าวครับพี่

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กันยายน 2013 เวลา 10:21 น. »

:yoyo(29):

รุ่งเพชรโฟล์คซองมีเพลง ความรักเจ้าขา หรือปล่าวครับพี่

ไม่มีครับหมอ ชุดนี้มีเพลง

หน้า 1
1.น้ำตาชายเหนือ
2.คนไกลบ้าน
3.รักอันตราย
4.กินอะไรถึงสวย
5.จดหมายจากแนวหน้า
6.เอาคำว่ารักของเธอคืนไป

หน้า 2
1.สระบุรีร้องไห้
2.ขันหมากเศรษฐี
3.แล้วแต่สาสนา
4.คนสวยใจดำ
5.คุณนายโรงแรม
6.อ้อนจันทร์

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 12:48 น. »
นี่ก็โชว์แผ่นครับ viewers ทะยานไปไกลกู่ไม่กลับแล้ว ลองดูตั้งแต่หน้าหนึ่ง 555
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5379.0

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันเสาร์ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 11:24 น. »
นี่ก็โชว์แผ่นครับ viewers ทะยานไปไกลกู่ไม่กลับแล้ว ลองดูตั้งแต่หน้าหนึ่ง 555
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5379.0

ทั้งแผ่นเสียง ซีดี เยอะมากครับพี่อ๊อด audio-hilo   :yoyo (84):

มีรุ่งเพชรนิดหน่อยมาประชันบ้าง