ผู้เขียน หัวข้อ: Amp ของ Purist audio ติดรถยนต์  (อ่าน 18271 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirut

• คุยเก่งมาก
Amp ของ Purist audio ติดรถยนต์
« เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 11:16 น. »
      ไม่ทราบว่ามันเป็นเจ้าเดียวกับที่ทำสายที่เราใช้กันกับเครื่องเสียงบ้านหรือเปล่าครับ. เห็นตัว logo คล้าย ๆ กันเลย. ผมเห็นร้านเครื่องเสียงรถเขาขายอยู่ครับ. ของร้านสุชาติครับ. แล้วเสียงเป็นอย่างไรบ้างเพื่อมีน้า ๆ ท่านใดไปติดมาบ้าง. หรือมีร้านแนะนำด้วยก็ดีครับ.   :yoyo(65):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

ออฟไลน์ Kom_P

• ชอบคุย
Re: Amp ของ Purist audio ติดรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 11:25 น. »
คนละอันกับสายเครื่องเสียงบ้านครับ

เหมือนจะเป็น House Brand ของร้านนี้เองครับ

ภาคปรีเป็นหลอด ภาคขยายคลาส D

ส่วนเสียงไม่เคยฟังครับ
Consonance Droplet CDP 5.0 HD + Dune Base + Accuphase E-406 + Paradigm S1V2

ออฟไลน์ Ranger

Re: Amp ของ Purist audio ติดรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 12:42 น. »
หวัดดีครับคุณโจ้

เมื่อ 2 ปีกว่าๆที่แล้วผมไปติดเครื่องเสียงรถที่สุชาติ
ก็ซื้อลำโพง DLS R6A ไปเอง เลือก processor, amp Boston, damp ประตู

ตอนนั่งฟังแอมป์ คนก่อนหน้าผมเขากำลังฟังแอมป์หลอด  purist
ผมฟัง boston คนละเรื่องคนละราวครับ
purist ดีกว่าเยอะแต่งบผมไม่ถึงอะ
คนนั้นเค้าเล่นชุดใหญ่ น่าจะหมดไปร่วมๆ 2 แสน ของผมไม่กี่หมื่นเอง  :yoyo(38):

หึหึ
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ uthen

• ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 13:05 น. »
แอม Purist Audio เป็นแอมรถยนต์ ที่สุชาติซาวด์สั่งมาขายครับ (เป็นแบนด์ของร้านเองหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบครับ)

ส่วนเส้นสายของเครื่องเสียงบ้าน Purist Audio Design ( PAD ) เป็นของอเมริกาครับ
http://www.puristaudiodesign.com/

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 13:16 น. »
แอมป์ Purist ของร้านสุชาติ เสียงใช้ได้ครับ
แต่ในงบเดียวกันมีทางเลือกอีกเยอะ แล้วแต่ว่าต้องการแนวไหน

ห้องลองในร้านต่างๆ ให้ฟังเป็นแนวครับ

ผมเคยมีประสบการณ์ฟังแอมป์ถูกๆ
ในห้องลองฟังดีกว่าแอมป์แพงกว่า 2 เท่า
แต่พอลองฟังในรถที่ติดตั้งจริง คนละเรื่องเลย (ร้านนี้เจ๊งไปแล้ว)

ถ้าอยากฟังจริงๆ ขอลองฟังในรถที่ติดตั้งจริงดีกว่าครับ
ก้าวหน้า ตามหา สิ่งที่ใช่
Main: Esoteric K-01x & Accuphase DP-720 -> Pre Burmester 808mk5 -> Power Amp Burmester 911mk3 -> Wilson Sasha 2
รอขาย:

ออฟไลน์ Sanambinnam

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 14:56 น. »
เคยไปฟังถ้าจำไม่ผิดเป็นแอมป์ไฮบริดมั้งจำไม่ได้. ภาคปรีเป็นหลอด. จ้างจีนประกอบหรือไงเนี่ย. เสียงดี  แต่ไม่เคยลองว่าทนไหม เคนเล่นของ TDB ร้อนแล้วตัดพังบ่อย
เล่นเรื่อยๆหมดตรูดก็หาใหม่

ออฟไลน์ KS-1

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 18:23 น. »
ลองถามคุณ Thank you (เห็นในรูปงาน meeting TAC ปีที่แล้ว)
เป็นสมชิก WISH MANIA เหมือนกัน เห็นเล่นเครื่องเสียงรถยนต์กับพี่สุชาติเจ้าของร้าน
จะมีข้อมูลตรง และน่าจะได้ราคาพิเศษด้วยครับ

ออฟไลน์ popoka

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 20:23 น. »
ผมใช้อยู่ครับ เสียงใช้ได้ครับ แต่ผมมือใหม่ อาจอธิบายไม่ค่อยเป็นครับ
ใช้มา 5ปี แล้วครับ ตัว 4 ch ครับ ยังใช้งานได้อยู่ครับ
ใครอยู่โซนนนท์ มาลองฟังรถผมได้ครับ ^^

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
    • www.LSjewelrygroup.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 20:35 น. »
555 ไม่เกี่ยวกับPurist USAครับ

เป็นแอมป์Hybridgeครับ ซึ่งแอมป์ประเภทนี้มีหลายยี่ห้อ ที่น่าสนใจก้อมีRammด้วยครับ

แต่ถ้าอยากเล่นแอมป์หลอดhiendจริงๆ ดีที่สุดของเครื่องเสียงรถจะเป็นยี่ห้อMilbertครับ อันนี้หลอดแท้ๆตั้งแต่ภาคpreยันoutputหลอด ทนครับเพราะออกแบบมาใช้กับรถโดยตรง ถ้าถามเรื่องเสียง Milbertเป็นแอมป์รถยนต์ตัวเดียวที่นิตยสารเครื่องเสียงบ้านอย่างStereoplile, The Absolute Soundยอมรับครับ Milbertเป็นหนึ่งในreference amplifierของหนังสือStereophileครับ ,มีรีวิวMilbertลงในThe Ahsolute Soundด้วยครับ ลองGoogleดูครับ

เลือกตัวใหนขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ ถ้างบกลางๆก้อ Ramm, Purist ต้องลองไปฟังดูครับ
แต่ถ้างบเยอะอยากได้ดีจริงๆไปMilbertเลยครับ ให้เสียงแบบhiendเครื่องเสียงบ้านเลยครับ Milbertมี2รุ่นนะครับ ตัวท้อปรุ่นBAM235ab ราคารวมติดตั้งน่าจะแสนกลางต่อตัว หนึ่งตัวมี2 channelนะครับ รุ่นรองเพิ่งออกมาราคาน่าสนใจครับชื่อรุ่นLiquidมั้งครับ ราคาน่าจะถูกลงครึ่งหนึ่งครับ

ผมเพิ่งติดเครื่องเสียงมาจากที่ร้านUDC อุดมชัยคาร์ออดิโอครับ เป็นระบบ3ทาง ใช้แอมป์4ตัวครับ Milbert 3ตัวขับลำโพงทุ้ม กลาง แหลม แยกกัน (ผ่านpassiveนะครับ) ส่วนsubใช้แอมป์Harmotech H2อีกตัวขับ ชุดนี้เข้ากันได้ดีครับ เสียงhiendเรยขอบอก(สำหรับหูถั่วของผมนะ555) ถ้าสนใจลองโทรไปคุยกับเฮียบั้คUDCดูครับ บอกว่าคุณวินแนะนำมาดูจากในเวปขอราคาพิเศษหน่อย เฮียเค้าคุยดีงานดีมากครับ มีอะไรคุยเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ก้อยินดีนะครับ พอดีเพิ่งทำเสร็จพอดีครับ

ผมว่าก่อนทำตระเวนฟังหลายๆที่ก่อนครับ เครื่องเสียงรถนี่เราเปลี่ยนเองไม่ได้เหมือนเราเล่นเครื่องบ้านครับ ตั้งเองจูนเองไม่ได้ ดังนั้นต้องเลือกให้ดีทำทีเดียวให้จบครับ ถ้าอยากฟังแอมป์Milbertในรถผมก้อยินดีนะครับ ก่อนทำผมก้อไปขอเค้าฟังมาหลายคันเหมือนกันครับ :yoyo (84): เล่นเครื่องเสียงนี่ผมว่าฟังให้เยอะซื้อให้น้อยครับ ยิ่งเครื่องเสียงรถนี่เปลี่ยนยากครับ เลือกดีๆทีเดียวจบไม่ต้องเสียเงินเสียเวลาหลายรอบ ถ้ายังไม่แน่ใจก้อตระเวนขอยืมฟังไปก่อนครับ

Lee Seng Jewelry
www.LSjewelrygroup.com

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 21:05 น. »
     ขอบคุณน้า ๆ ที่แนะนำครับ จริง ๆแล้วไม่กะจะทำเยอะครับ เพราะรู้สึกว่ามันไม่น่าได้คุ้มเท่าเครื่องบ้านเพราะจัดวางลำโพงและสามารถปรับเปลี่ยนห้องได้. แต่มาคิดดูว่าผทกะจะใช้คันนี้ไปอย่างน้อย 7 ปีมันก็น่าจะคุ้มที่จะทำหน่อย และที่บ้านมีรถอีกคันที่เสียงดีมาจากศูนย์เลย  เลยกะว่าจะเอามาเป็นแนวทางปรับแก้คันที่ผมกำลังจะทำนี้. แต่ก็ติดปัญหาว่าเปลี่ยน front ไม่ได้ไม่งั้นระบบที่มันให้มาก็จะใช้ได้ไม่ครบ.
555 ไม่เกี่ยวกับPurist USAครับ

เป็นแอมป์Hybridgeครับ ซึ่งแอมป์ประเภทนี้มีหลายยี่ห้อ ที่น่าสนใจก้อมีRammด้วยครับ

แต่ถ้าอยากเล่นแอมป์หลอดhiendจริงๆ ดีที่สุดของเครื่องเสียงรถจะเป็นยี่ห้อMilbertครับ อันนี้หลอดแท้ๆตั้งแต่ภาคpreยันoutputหลอด ทนครับเพราะออกแบบมาใช้กับรถโดยตรง ถ้าถามเรื่องเสียง Milbertเป็นแอมป์รถยนต์ตัวเดียวที่นิตยสารเครื่องเสียงบ้านอย่างStereoplile, The Absolute Soundยอมรับครับ Milbertเป็นหนึ่งในreference amplifierของหนังสือStereophileครับ ,มีรีวิวMilbertลงในThe Ahsolute Soundด้วยครับ ลองGoogleดูครับ

เลือกตัวใหนขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ ถ้างบกลางๆก้อ Ramm, Purist ต้องลองไปฟังดูครับ
แต่ถ้างบเยอะอยากได้ดีจริงๆไปMilbertเลยครับ ให้เสียงแบบhiendเครื่องเสียงบ้านเลยครับ Milbertมี2รุ่นนะครับ ตัวท้อปรุ่นBAM235ab ราคารวมติดตั้งน่าจะแสนกลางต่อตัว หนึ่งตัวมี2 channelนะครับ รุ่นรองเพิ่งออกมาราคาน่าสนใจครับชื่อรุ่นLiquidมั้งครับ ราคาน่าจะถูกลงครึ่งหนึ่งครับ

ผมเพิ่งติดเครื่องเสียงมาจากที่ร้านUDC อุดมชัยคาร์ออดิโอครับ เป็นระบบ3ทาง ใช้แอมป์4ตัวครับ Milbert 3ตัวขับลำโพงทุ้ม กลาง แหลม แยกกัน (ผ่านpassiveนะครับ) ส่วนsubใช้แอมป์Harmotech H2อีกตัวขับ ชุดนี้เข้ากันได้ดีครับ เสียงhiendเรยขอบอก(สำหรับหูถั่วของผมนะ555) ถ้าสนใจลองโทรไปคุยกับเฮียบั้คUDCดูครับ บอกว่าคุณวินแนะนำมาดูจากในเวปขอราคาพิเศษหน่อย เฮียเค้าคุยดีงานดีมากครับ มีอะไรคุยเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ก้อยินดีนะครับ พอดีเพิ่งทำเสร็จพอดีครับ

ผมว่าก่อนทำตระเวนฟังหลายๆที่ก่อนครับ เครื่องเสียงรถนี่เราเปลี่ยนเองไม่ได้เหมือนเราเล่นเครื่องบ้านครับ ตั้งเองจูนเองไม่ได้ ดังนั้นต้องเลือกให้ดีทำทีเดียวให้จบครับ ถ้าอยากฟังแอมป์Milbertในรถผมก้อยินดีนะครับ ก่อนทำผมก้อไปขอเค้าฟังมาหลายคันเหมือนกันครับ :yoyo (84): เล่นเครื่องเสียงนี่ผมว่าฟังให้เยอะซื้อให้น้อยครับ ยิ่งเครื่องเสียงรถนี่เปลี่ยนยากครับ เลือกดีๆทีเดียวจบไม่ต้องเสียเงินเสียเวลาหลายรอบ ถ้ายังไม่แน่ใจก้อตระเวนขอยืมฟังไปก่อนครับ

น้า win ขนาดในรถยังจัดเต็มขนาดนี้. ผมว่าในบ้านต้องเต็ม ๆ กว่านี้แน่   รบกวนถามนิดครับถ้าผมไม่เปลี่ยน front แต่ติดตัว processor กับ amp และเปลี่ยนลำโพงใหม่จะช่วยได้มากไหมครับ หรือควรเปลี่ยน front ด้วยจึงคุ้มลงทุนครับ. แล้วถ้าเปลี่ยนแค่ลำโพงอย่างเดียวช่วยได้มากไหมครับ  :yoyo(65):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 21:24 น. »
เรียนน้าnirut
ผมดูจากชุดที่น้าnirutใช้แล้วเนี่ย hiendเต็มขั้นเรย รถเดี๋ยวนี้ผมว่าเครื่องเสียงเค้าให้มาในระดับที่ฟังได้ดีระดับนึงอยู่แล้ว แต่อย่างว่าครับคนเล่นเครื่องเสียงเคยฟังดีๆที่บ้านพอฟังในรถแล้วก้อรู้สึกขัดหู555 ขออนุญาตออกความเห็นนะครับว่าถ้าในรถนี่เสียงใช้ได้อยู่แล้ว ก้อฟังไปแบบนี้ไม่ทำเลย แต่ถ้าจะทำก้อทำในระดับที่ฟังดีกว่าเดิมอย่างชัดเจนครับ เพราะถ้าทำออกมาดีกว่าเดิมนิดหน่อยเราก้อจะรู้สึกว่าไม่น่าทำเลย เสียเงินเปล่า ไม่คุ้มน่ะครับ

ผมตั้งสมมติฐานว่าน้าnirutเลือกที่จะทำให้ดีกว่าที่ติดรถมาแบบแตกต่างชัดเเจนนะครับ ผมไม่มีข้อมูลว่าฟร้อนเดิมเปลี่ยนยากง่ายแค่ใหนครับ แต่ถ้าเปลี่ยนไม่ยากแนะนำให้เปลี่ยนเพราะต่างเยอะครับ รถผมเป็นรถยุโรปรุ่นที่ใช้วิทยุแบบcommandคุมรถทั้งคัน ซึ่งตัดfrontเดิมออกไม่ได้ครับ รวนแน่ ผมเลือกใช้วิธีเพิ่มfrontใหม่ไปอีกตัวแล้วเลือกเล่นได้ว่าจะใช้frontตัวใหน frontใหม่นี่ทำลายไม้แท้หุ้มติดไว้ที่ใต้ฟร้อนเดิมเลยครับ งานที่UDCนี่เนี้ยบสุดๆครับ เอาไฟส่องดูแล้วลายไม้เหมือนเดิมเปี้ยบ เหมือนลายไม้ที่มาจากgermanเลยครับ ถ้าอยากดูไว้จะหารูปมาให้นะครับ ตอนแรกผมกะไม่ทำเยอะถ้าต้องใช้ฟร้อนเดิมครับเพราะยังไงก้ออั้นที่ฟร้อน ไปคุยกับที่อื่นๆมาไม่มีใครเพิ่มฟร้อนแล้วให้ทำงานร่วมกับฟร้อนเดิมได้ พอมาเจอเฮียบั้คบอกว่าทำได้ผมเลยมีกำลังใจทำให้ดีๆครับ

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 21:35 น. »
ว่าจะลงข้อมูลแอมป์Milbertให้ดู ดันกดsendซะก่อน เอาใหม่นะครับ....

The Most Musical Vacuum-Tube Car Amplifier

Built for mobile use yet comfortable in even the finest home and studio audio systems, the BaM-235ab is one tough amplifier with true high-end heritage and musical finesse. Introduced over 26 years ago to a stunned mobile audio industry, the original BaM-230 all tube car amp sprang from esoteric roots. The enhanced BaM-235 followed a few years later. The latest BaM-235ab (introduced 2006) supersedes both. David Berning's EA-230 home audio amplifier that inspired all three became Stereophile Magazine's reference amplifier for several years. Designed and built for maximum reliability and sound quality without regard for cost, the BaM-235ab continues to set the standard for genuine high-end sound quality and musicality in the automobile. As one reviewer put it, "nothing can beat this amp."

ทางUDCน่าจะสั่งMilbetรุ่นใหม่มาได้ ราคาน่าจะซักหกเจ็ดหมื่นครับ กับอีกตัวเป็นแอมป์หลอดยี่ห้อHarmotechเป็นแบรนด์ของทางUDCเองครับ ตัวนี้ถูกกว่าเยอะครับยังไม่มีข้อมูลในเวปUDCนะครับ ตัวนี้ผมเห็นตั้งแต่พิมพ์เขียวจนตัวPrototypeตัวนี้ก้อน่าสนครับไม่ดีเท่าMilbertแต่ถ้าเทียบกับแอมป์hybridgeอื่นๆแล้วน่าจะดีกว่าครับ แถมมีหลายchannelด้วย ถ้าสนใจลองโทรคุยกับเฮียบั้คดูนะครับ อ้างชื่อผมได้เลยครับว่าเป็นเพื่อนกันในเวปขอราคาพิเศษหน่อย :yoyo (80):

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 21:46 น. »

แจ่มเลยน้าวิน เดี๋ยววันไหนว่างๆขอลองฟังหน่อยนะครับ
ปล. Milbert น้ำเสียงสุดยอดจริงๆนะ
ก้าวหน้า ตามหา สิ่งที่ใช่
Main: Esoteric K-01x & Accuphase DP-720 -> Pre Burmester 808mk5 -> Power Amp Burmester 911mk3 -> Wilson Sasha 2
รอขาย:

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 21:58 น. »
ยินดีเลยครับมาฟังได้ตลอดเลยครับ แต่ยังไม่เบิอ์นนะครับ ผมมาอ่านดูทีพืมพ์เขียนผิดไปนิดครับใช้Milbert2ตัวกับHarmotechอีกตัวครับ เป็นระบบpassiveนะครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 22:05 น. »
คุณโจ้ จะใส่คันไหนครับ :yoyo(73):

ออฟไลน์ bailey

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 01 ตุลาคม 2013 เวลา 23:25 น. »
     :yoyo (82):  เครื่องเสียงรถยนต์ ลองปรึกษา เดอะหั่ง ดูครับ เเกมีเทคนิคเยอะ  ( ฟรีครับ )   :yoyo (100):  ย้อนไป 7-8 ปีที่เเล้วผมก็หลงไหลกับมันมาก ปลุกปล้ำมันกับเดอะหั่งเกือบเช้าเเทบทุกวัน เเต่ผลออกมาคุ้มครับ  :yoyo (84):  ยิ่งถ้าพี่ nirut วันหนึ่งอยู่ในรถหลายชั่วโมง ผมว่ามีความสุขเเน่ๆ :yoyo(55):    พูดเเล้วยังคิดถึงเจ้า Phoenix Gold  มากครับ  :yoyo(23):

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 00:11 น. »
ถ้าอยากเล่นแอมป์หลอดในรถ  อย่าไปใช้ยี่ห้อ K.... นะครับ  มาหลอกโฆษณาว่าเป็นของเยอรมัน  แต่หาข้อมูลจากเมืองนอกไม่ได้เลย  แถมเวปไซต์เช็ค  IP แล้วอยู่ในกทม อีก

เรื่องเสียงผมไม่ขอกล่าวนะครับ  เพราะไม่เคยฟังจริงจัง  แต่ถือว่าพยายามหลอกลวงผู้บริโภคครับ

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 00:40 น. »
     :yoyo (82):  เครื่องเสียงรถยนต์ ลองปรึกษา เดอะหั่ง ดูครับ เเกมีเทคนิคเยอะ  ( ฟรีครับ )   :yoyo (100):  ย้อนไป 7-8 ปีที่เเล้วผมก็หลงไหลกับมันมาก ปลุกปล้ำมันกับเดอะหั่งเกือบเช้าเเทบทุกวัน เเต่ผลออกมาคุ้มครับ  :yoyo (84):  ยิ่งถ้าพี่ nirut วันหนึ่งอยู่ในรถหลายชั่วโมง ผมว่ามีความสุขเเน่ๆ :yoyo(55):    พูดเเล้วยังคิดถึงเจ้า Phoenix Gold  มากครับ  :yoyo(23):

เดอะหั่ง แกเคยติดตั้งSuper Tweeterในรถยนต์ด้วยครับ  :yoyo (77):

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 03:37 น. »
555โลกกลมจริงๆ เฮียหั่งแกเป็นที่ปรึกษามาช่วยผมฟังตลอดตอนทำรถคันนี้ตั้งแต่แรกเลยครับ ตอนนี้ก้อยังทำaccessoryใส่รถกันอยู่ครับ เฮียหั่งแกเจ๋งจริงครับ ฟังเก่ง ของแกก้อเยี่ยมยอดครับhiendจริง นิสัยดีครับ ผมคบกับเฮียหั่งมาเป็นสิบปีแล้ว แกดีเสมอต้นเสมอปลายครับ เฮียหั่งแกรู้เรื่อวเครื่องเสียงในรถผมเท่าๆกับผมเลยครับเพราะช่วนกันฟังมาด้วยกันตั้งแต่แรก

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 05:54 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=nlTjbi0NZO0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=nlTjbi0NZO0</a>
ร้านนี้ เสียงดีเหมือนกันครับ โม..กันเต็มๆ  กับ แอมป์ หลอดไฮบริท พาสซีพ ฯ

https://www.facebook.com/HidefAudio/posts/520906224669527
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออฟไลน์ uthen

• ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 10:48 น. »
เอามาใช้แบบนี้ก็เสียงดีนะครับ คุ้มราคามากๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 13:30 น. »
คุณโจ้ จะใส่คันไหนครับ :yoyo(73):

Crv ครับพี่ชัช  กะใช้นานเลยว่าจะอัฟมันหน่อยครับ. เครื่องบ้านผมรอเงินพร้อมค่อยอัฟชุดใหญ่ที่เดียว

ยินดีเลยครับมาฟังได้ตลอดเลยครับ แต่ยังไม่เบิอ์นนะครับ ผมมาอ่านดูทีพืมพ์เขียนผิดไปนิดครับใช้Milbert2ตัวกับHarmotechอีกตัวครับ เป็นระบบpassiveนะครับ

น้า Win ถ้าไม่รบกวนขอไปฟังด้วยคนนะครับ.   เมื่อวานเข้าเวป udc ไม่เห๋นมีแจ้งว่ามี amp
ของ milbert เลยครับ

ออฟไลน์ kimberry

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 14:04 น. »
พิจารณาจากงบโดยดูราคา purist เป็นที่ตั้ง
แนะนำให้หาลองฟัง Ramm ดูครับ ราคาต่างกันไม่มาก
จะเสียเงินทั้งทีต้องให้คุ้มราคาครับ

ปล. เคยฟัง Milbert แล้ว เสียงดีจริงแต่ราคาก็  :yoyo (83): :yoyo (83): จริงๆครับ

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 15:45 น. »
น้าnirutครับ Milbertเป็นorderพิเศษของผมครับ เฮียบั้คฟังแล้วประทับใจว่าเสียงดีกว่าแอมป์อื่นๆที่เคยฟังจึงอาจจะทำตลาดจริงจังแต่ยังไม่ได้ขึ้นเวปครับ รุ่นใหม่จะถูกลงเท่าตัวเลยครับ ถ้าสนใจลองโทรถามเฮียบั้คดูนะครับ 088-5293456 ,02-9213031 บอกเฮียแกซักนิดนะครับว่าผมแนะนำไว้ในเนท เดี๋ยวแกจะงงว่าทราบได้ยังไงเพราะไม่มีในเวปUDC

ไว้เราpmแลกเบอร์กันนะครับ จะได้นัดหมายเรื่องมาฟังรถผมครับ

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 18:20 น. »
คุณโจ้ครับ จากคำถามนี้

" รบกวนถามนิดครับถ้าผมไม่เปลี่ยน front แต่ติดตัว processor กับ amp และเปลี่ยนลำโพงใหม่จะช่วยได้มากไหมครับ หรือควรเปลี่ยน front ด้วยจึงคุ้มลงทุนครับ. แล้วถ้าเปลี่ยนแค่ลำโพงอย่างเดียวช่วยได้มากไหมครับ  "

ถือว่าเป็นแค่ตัวอย่างนึงนะครับ
ผมใช้ Camry Hybrid ตัวที่ front มี GPS และกล้องส่องหลังด้วย
ด้วยความเสียดาย ก็เลยตั้งใจว่าจะเก็บ front ไว้และเปลี่ยนแค่ลำโพง
ต่อมาก็เปลี่ยนใจอีกหลังจากได้สอบถามจากผู้รู้

เขาแนะนำอย่างที่คุณโจ้กำลังคิดนี่แหละครับ
สรุปของผม front เดิม, เพิ่มแอมป์ แดมพ์ประตู 2คู่เปลี่ยนลำโพง จัดตรงprocessor....หึหึ ว่าเป็นกลอนเลย  :yoyo(53):
สายลำโพง สายสัญญาณเปลี่ยนใหม่หมด
sub ไม่เอาตั้งแต่แรกเพราะคิดว่าไม่ใช่แนว

สรุปแล้ว ผมว่าสุ้มเสียงก็พอได้ในงบที่ไม่สูงมากนัก
ลองดูครับ
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 20:35 น. »
เสียง ok  ครับ ผมใช้แค่ amp bit 10 sub jl ลำโพง foacal ไม่ได้ใช้ front ฟังกับ ipod งบไม่แยะแต่เสียงพอได้

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 20:36 น. »
งบ ประมาณ 65000 ครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 21:47 น. »

" รบกวนถามนิดครับถ้าผมไม่เปลี่ยน front แต่ติดตัว processor กับ amp และเปลี่ยนลำโพงใหม่จะช่วยได้มากไหมครับ หรือควรเปลี่ยน front ด้วยจึงคุ้มลงทุนครับ. แล้วถ้าเปลี่ยนแค่ลำโพงอย่างเดียวช่วยได้มากไหมครับ  "

ถือว่าเป็นแค่ตัวอย่างนึงนะครับ
ผมใช้ Camry Hybrid ตัวที่ front มี GPS และกล้องส่องหลังด้วย
ด้วยความเสียดาย ก็เลยตั้งใจว่าจะเก็บ front ไว้และเปลี่ยนแค่ลำโพง
ต่อมาก็เปลี่ยนใจอีกหลังจากได้สอบถามจากผู้รู้

เขาแนะนำอย่างที่คุณโจ้กำลังคิดนี่แหละครับ
สรุปของผม front เดิม, เพิ่มแอมป์ แดมพ์ประตู 2คู่เปลี่ยนลำโพง จัดตรงprocessor....หึหึ ว่าเป็นกลอนเลย  :yoyo(53):
สายลำโพง สายสัญญาณเปลี่ยนใหม่หมด
sub ไม่เอาตั้งแต่แรกเพราะคิดว่าไม่ใช่แนว

สรุปแล้ว ผมว่าสุ้มเสียงก็พอได้ในงบที่ไม่สูงมากนัก
ลองดูครับ

ขอบคุณครับพี่นิด.  ผมว่าได้ลองฟังคันใกล้ ๆ บ้านก่อนซะแล้ว อิอิ.  :yoyo(65):

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 21:58 น. »

ลองดูครับ

ของผมก็สูตรนี้แหละครับ Front เดิม ครับ ผ่าน Processor ผ่าน Amp purist ตัวที่คุณ nirut ถามถึงครับ
2ch x 3 ขับลำโพงสามทางครับ ใช้ Amp audison ขับ Sub ลองเป็นอีกไอเดียนึงครับ
ฟังได้ทุกแนวครับ ขับทางไกล ง่วงๆก็อัดมันดีครับ รถติดเครียดๆฟังเพลงจีนก็หวานดีครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 13:57 น. »
ใช้ ipod แทนfront ผ่านprocesser ก็ดีนะครับ ถ้าไม่ฟังวิทยุ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 16:51 น. »

ลองดูครับ

ของผมก็สูตรนี้แหละครับ Front เดิม ครับ ผ่าน Processor ผ่าน Amp purist ตัวที่คุณ nirut ถามถึงครับ
2ch x 3 ขับลำโพงสามทางครับ ใช้ Amp audison ขับ Sub ลองเป็นอีกไอเดียนึงครับ
ฟังได้ทุกแนวครับ ขับทางไกล ง่วงๆก็อัดมันดีครับ รถติดเครียดๆฟังเพลงจีนก็หวานดีครับ

น้า popoka ใช้ processor ของอะไรครับ. แล้วลำโพงของอะไรครับ.     วันนี้พอดีผมพอมีเวลาเลยเข้าไปฟังที่ร้าน สุชาติ มาแล้ว ผมว่าถ้าจะเล่นผมคงเอาตัวใหญ่เขา ลองตัวเล็กที่เป็น 2 ch แล้วเสียงมันไม่ค่อยมีนำ้หนัก.  ผมลองคู่กับ focal เสียงดีกว่า hezt ครับ.  พี่สุชาติ. บริการดีเลยครับ.  เข้ามาช่วยผมลองฟังด้วยกัน. ขนาดบอกแค่จะมาขอลองฟังก่อน.   

ปล.  ผมรู้สึกเหมือนว่าคนเล่นเครื่องเสียงรถจะไม่ค่อยลองฟังเท่ากับของบ้านเลยนะครับ.  เหมือนตัดสินใจง่าย ๆ เลยครับ. 

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 17:18 น. »

ลองดูครับ

น้า popoka ใช้ processor ของอะไรครับ. แล้วลำโพงของอะไรครับ.     วันนี้พอดีผมพอมีเวลาเลยเข้าไปฟังที่ร้าน สุชาติ มาแล้ว ผมว่าถ้าจะเล่นผมคงเอาตัวใหญ่เขา ลองตัวเล็กที่เป็น 2 ch แล้วเสียงมันไม่ค่อยมีนำ้หนัก.  ผมลองคู่กับ focal เสียงดีกว่า hezt ครับ.  พี่สุชาติ. บริการดีเลยครับ.  เข้ามาช่วยผมลองฟังด้วยกัน. ขนาดบอกแค่จะมาขอลองฟังก่อน.   

ปล.  ผมรู้สึกเหมือนว่าคนเล่นเครื่องเสียงรถจะไม่ค่อยลองฟังเท่ากับของบ้านเลยนะครับ.  เหมือนตัดสินใจง่าย ๆ เลยครับ.

ใช้ Alpine PXA-H800 ขับ Focal KRX3 ครับ ร้านนี้บริการดีครับ คันเก่า tweeter ขาด (เกินระยะรับประกัน พี่เค้าเปลี่ยนให้ฟรีครับ) แอมป์ผมใช้รุ่น ref one พี่เค้าชวนเปลี่ยนหลอดก็เลยเปลี่ยนไปด้วยครับ ^^

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 10:45 น. »
เครื่องเสียงรถผมไม่ค่อยเลือกครับ เวลาขับรถเสียงมันไม่ค่อยต่าง ไม่เหมือนเครื่องเสียงบ้านเลือกละเอียด ลองฟัง เปลียนเรื่อยๆ

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 18:34 น. »
คุณโจ้ครับ พอดีโทรมือถือไม่ติดครับ สงสัยวันนี้เครือข่ายสัญญาาณไม่ดี เรื่องนัดกันมาฟังแอมป์Milbertที่รถผม พอดีผมนัดเฮียหั่งมาด้วยครับ ถ้าเป็นค่ำวันศุกร์ที่11ไม่ทราบสะดวกมั้ยครับ 

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 22:22 น. »
คุณโจ้ครับ พอดีโทรมือถือไม่ติดครับ สงสัยวันนี้เครือข่ายสัญญาาณไม่ดี เรื่องนัดกันมาฟังแอมป์Milbertที่รถผม พอดีผมนัดเฮียหั่งมาด้วยครับ ถ้าเป็นค่ำวันศุกร์ที่11ไม่ทราบสะดวกมั้ยครับ 

คุณ win เอาที่สะดวกก่อนเลยครับ เกรงใจ   ผมคิดว่าวันที่ 11 สะดวกครับ  ยังไงขอบคุณ คุณ winไว้ล่วงหน้าก่อนครับ. เดียวยังไงผมโทรหาคุณ win อีกทีนะครับ.  :yoyo(65):

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันศุกร์ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 22:27 น. »
เครื่องเสียงรถผมไม่ค่อยเลือกครับ เวลาขับรถเสียงมันไม่ค่อยต่าง ไม่เหมือนเครื่องเสียงบ้านเลือกละเอียด ลองฟัง เปลียนเรื่อยๆ

น้า ChuD ครับ ตอนแรกผมก็ไม่ได้สนใจเลยเหมือนกันครับ.  แต่จุดเริ่มมันมาจากช่วงนี้ผมเริ่มแต่งรถแล้วไปเปลี่ยน แม็กมาใหม่ เลยคิดถึงเรื่องแดมป์เก็บเสียงก็พลาดนึกไปถึงว่าน่าจะเปลี่ยนลำโพงไปด้วยเลยดีไหม. ไหนๆก็ต้องแกะรถแล้วจะได้ไม่เสียเที่ยว. เลยเป็นที่มาของความคัน ครั้งนี้ละครับ.  :yoyo(26):

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันเสาร์ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 01:33 น. »

คุณ win เอาที่สะดวกก่อนเลยครับ เกรงใจ   ผมคิดว่าวันที่ 11 สะดวกครับ  ยังไงขอบคุณ คุณ winไว้ล่วงหน้าก่อนครับ. เดียวยังไงผมโทรหาคุณ win อีกทีนะครับ.  :yoyo(65):

ยินดีครับคุณโจ้อย่าเกรงใจอะไรเลยครับ ขออภัยที่ต้องนัดไปอีกสัปดาห์นะครับ ติดงานเยอะจริงๆครับ :yoyo(30):

ออฟไลน์ Mc39

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 13:16 น. »
ผมก็ใช้ CRV ครับ ติด Purist + focal 165 krx 2 +focal sub box แต่เปลี่ยน front เป็นkenwood DDX 7031
ตอนนั้นติดPurist น้าชาติแกทำเสา A กับแดมป์ประตูหน้าให้ฟรีครับ ถ้าอยากฟังลองนัดดูก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 18:00 น. »
      สนใจครับน้า mc 39. บ้านผมอยู่รังสิตครับ. ถ้าจะนัดเจอกันนี้ไม่ทราบน้า mc 39 จะสะดวกแถวไหนครับ.  ช่วงนี้ผมกำลังหาโอกาสตะเวนฟังตามร้านต่าง ๆ เท่่าที่พอหาเวลาได้. กับอ่านเวปดูที่เขาคุ้ยกันเรื่องเครื่องเสียงรถ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพุธ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 08:30 น. »
เห็นด้วยกับน้าโจ้ ตระเวนฟังให้มากที่สุดเท่าที่จะได้ครับ ใจเย็นๆไม่ต้องรีบติดครับ เครื่องเสียงรถนี่ยุ่งยากเรื่องการติดตั้งครับ ถ้าติดแล้วไม่ชอบไม่ได้ยกง่ายๆเหมือนเครื่องบ้านครับ อีกอย่างเรื่องเครื่องเสียงนี่แนวเสียงขึ้นกับรสนิยมส่วนบุคคลครับ รอจนเจออันที่ใช่สำหรับเราก่อนค่อยติดจะได้มีความสุขกับชุดนี้ครับ :yoyo(38):