ผู้เขียน หัวข้อ: มิริรีวิว เครื่องเล่นเพลง iBasso Audio DX50  (อ่าน 12255 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
มิริรีวิว เครื่องเล่นเพลง iBasso Audio DX50
« เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 14:06 น. »
สวัสดีครับทุกๆคน

ช่วงที่ผ่านมาไม่มีตังเลยไม่ได้อัพอะไรเลย  :yoyo (84): ประจวบกับที่ใช้ฟังอยู่ก็รู้สึกมันโอเคอยู่แล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่าจะต้องอัพอะไรด้วย :yoyo(19):

หลังงๆมานี้ ได้มีโอกาสต้องทำกิจกรรมนอกบ้านเยอะหน่อย ได้เดินทางเพิ่มขึ้น แล้วก็ไปออกกำลังกายด้วย เลยหันมามองพวกเครื่องเล่นแบบพกพามากขึ้น ทั้งที่แต่ก่อนไม่เคยสนเลย ก่อนหน้านี้ก็ใช้ iPod nano เนี่ยล่ะครับ เบา ง่าย แต่เมื่อความคันมันเกิด ก็เลยต้องสนองสักหน่อย

ก่อนหน้านี้ก็ดูๆอยู่หลายตัว ที่ถูกใจที่สุดก็เหมือนจะเป็น A&K เนื่องจากแน่นอนครับ ันสวย  :yoyo (80): แต่คิดไปคิดมาก็ยังไม่อยากลงทุนนาดนั้น ครั้นจะเอา Fiio ก็รู้สึกว่าหน้าตามันรับไม่ค่อยได้นิดหน่อย (ตามประสาคนซื้อของเพราะหน้าตา) ดูไปดูมา ไปเจอไอ้ตัวนี้พอดีในเวบมั่นคง ก็เลยไปลงชื่อจองกับเค้า รอของอยู่เกือบเดือนก็ได้มาเชยชมสักที

มา มาดูเลยดีกว่าครับ

รูปแรกเป็นกล่องนะครับ จริงๆก็ดูดีทีเดียว แต่เราก็รู้ว่างานกล่องจีนอลังอยู่แล้ว แต่ล็อตที่ได้มากล่องจะบุบๆ  :yoyo (76):

เปิดกล่องมา ไม่ค่อยมีอะไรให้ครับ มีตัวเครื่อง สาย USB สาย Digital กระเป๋าซึ่งลืมถ่าย และฟิล์มติดหน้าจอ ซึ่งติดไปแล้วครับ

ตัวเครื่องด้านหน้า มีสามปุ่ม Previous Song, Play/Pause และก็ Next Song

ขวามือ เป็นปุ่ม Volume Rocker ครับ

ด้านบน จะมีช่อง Digital Out, ที่เสียบ Micro SD Card แล้วก็ Micro-USB

อีกด้านจะเป็น ปุ่ม Power กับ Lock

ส่วนด้านล่าง จะมี Headphone Out, Line Out และ Gain Settings ครับ

อันนี้ ด้านกลังเครื่อง เนียนดีทีเดียว

เท่าที่ดูนี่ งานประกอบใช้ได้เลยนะครับ

เดี๋ยวออกไปทำธุระก่อน เย็นๆมาว่ากันต่อเรื่อง Interface และเสียงละกันครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
Re: มิริรีวิว เครื่องเล่นเพลง iBasso Audio DX50
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 14:13 น. »
อ้าว...
รอฟังครับ Tom  :yoyo(72):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
Re: มิริรีวิว เครื่องเล่นเพลง iBasso Audio DX50
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 15:29 น. »
วันก่อน ฟัง AK120  เสียงถึงสวรรค์จริงๆครับทอม :yoyo (79):

DX50  ราคาเท่าไหร่ครับ?
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• intendant
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 21:18 น. »
วันก่อน ฟัง AK120  เสียงถึงสวรรค์จริงๆครับทอม :yoyo (79):

DX50  ราคาเท่าไหร่ครับ?

ป๋าครับ ราคาต่างกันสี่เท่าได้มั๊งครับ

ตัวนี้ 8590 เองครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ RockDragon

• คุยเก่งมาก
  • 'น้าชา' จากต่างแดน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 21:32 น. »
แล้วน้อมทอมเอาหูฟังอะไรมาจับคู่กับ DX50 ละครับ?
ก็เผื่อว่าผมจะได้ลอกการบ้านบ้างงัย 555    :yoyo(41):

• intendant
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 22:05 น. »
โอเคครับ มาเปิดเครื่องกันเลยดีกว่า

อ่อ ในส่วนของการเอาเพลงลงก็ไม่มีอะไรยากนะครับ พอเสียบกับคอมแล้วก็จะเห็นเป็น External Drive ขึ้นมาเลย ในตัวเครื่องมี Storage อยู่ที่ 8GB แต่ที่เหลือให้ใช้จริงๆก็จะไม่ถึงครับ ในส่วนการใช้งานจริงๆ ผมแนะนำว่าให้ลงเพลงไว้ใน Micro SD Card จะดีกว่านะครับ เนื่องจากเวลาที่เราลง firmware เนี่ย ส่วนใหญ่ก็จะต้อง Wipe Date ด้วย มันถึงจะเสถียรครับ

โอเค ต่อเลยครับ

กด Power ค้างไว้สักพัก ก็จะเปิดเครื่องมาเจอแบบนี้นะครับ

แล้วสักพักก็จะเจอ

ถ้าเกิดลงเพลงใหม่ไปก็อย่าลืม Scan Files สักหน่อยนะครับ เราจะได้เห็นไฟล์นั้นๆ

พอผ่านเ้าไปแล้วเครื่องก็จะโชว์เพลงล่าสุดที่เราเล่นไว้

ดูจากหน้าจอก็จะเห็นนะครับ ว่ามีข้อมูลให้ดูพอสมควร เพลงชื่ออะไร Bitrate เท่าไร

ส่วนด้านล่างก็เกี่ยวกับการเ้าเมนูน่ะครับ โดยถ้ากดที่ My Music ก็จะเข้าไปที่ Library ของเราครับ

ตามนี้นะครับ จะมีให้เราเลือกหลายแบบ โดยที่ถ้าเราเลือกแบบ Directory เนี่ย ก็จะเข้าไปดูตามโฟลเดอร์ที่เราใส่ไว้เลย
แต่ถ้าเลือกอย่างอื่น ตัว iBasso จะเข้าไปดูตาม ID3tag ของไฟล์ครับ ส่วนมากโดยส่วนตัว ผมเลือกตาม อัลบั้มมากกว่า

ก็จะมีหน้าตาอย่างนี้ครับ

ส่วนถ้าเราเข้าไปที่ Settings ก็จะเจอการตั้งค่าต่างๆครับ

มีEqualizer ด้วย น่าจะถูกใจใครหลายๆคน ส่วนตัว ผมฟังตามปรกติไม่ได้ปรับครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ ผลของการลองฟังบ้างนะครับ ก็เท่าที่รู้ว่าผมก็ไม่ได้ฟังเก่งอะไร แต่ก็พยายามเอาเพลงหลายๆอย่าง หลายๆ Format มาลองฟังนะครับ

เท่าที่ลองฟังโดยรวม Player ตัวนี้ จะมีเสียงที่ค่อนข้างโปร่งสบายครับ เสียงต่ำที่สามารถจับต้องได้ แต่ไม่ได้มีมากเกิน เบสและกลอง มาเป็นลูกเล็กๆ เก็บตัวได้ดี ปลอยแหลม ถือว่าค่อนข้างดี แต่ตอนนี้ ยังรู้สึกว่ามีสากอยู่เล็กน้อย(นิดๆจริงๆ)เวลาไปไกลๆๆๆมากๆๆๆๆๆ

ลองฟังเพลง Spanish Harlem ของ Rebecca Pidgean  เทียบกันในแบบ 24/96 และ Redbook จะรู้สึกได้ว่า เครื่องพวกนี้จะฉายแสงออกมาในเวลาที่ได้ไฟล์ที่ดีสมกับตัวชิพของมัน เวลาฟัง file ที่ resolution มากกว่าแล้ว ได้ยินว่า รายละเอียดและความต่อเนื่องดีกว่า และ Noise Floor ก็ต่ำกว่าด้วย รู้สึกถึงพื้นเสียงที่สงัดกว่าชัดเจน

ลองเปรียบเสียงกับ iPod nano ที่เคยใช้ ต่างกันชัดเจนในไฟล์เดียวกันเลยคือ ความรู้สึกมันมาว่า เอ๊ะ ทำไม iPod เนี่ย รู้สึกมันตะแบงเสียงออกมากจากเลย ในขณะที่เครื่องนี้มันร้องออกมาสบายๆ

แต่ๆ แต่ๆๆๆๆๆ พอเปิด MP3 ปั๊ป กลับรู้สึก มันไม่ค่อยเพราะเลยแฮะ แต่ไม่เป็นไร MP3 ที่มีในเครื่องก็มีแต่เพลง Glee ที่ไว้ใช้ฟังสนุกๆตอนออกกำลังกายเท่านั้น

โอเค มาสรุปกันดีกว่า

ข้อ(ที่ผมคิดว่า)ดี

- เสียงโปร่ง ฟังสบาย
- กำลังขับ น่าจะขับหูฟังที่ไม่ได้ยากนักออกมาได้สบายๆ หูฟังที่ผมใช้ อาจไม่ได้ขับยากมาก แต่ไม่ได้ขับง่ายมากๆแน่นอน เพราะธรรมดาเวลาต่อคอม ก็ต้องใช้ Dragonfly ขับดีกว่าเยอะ
- Supported Format เยอะ มีอะไร โยนไปเลย
- มี Digital Out เอาไปต่อ DAC ภายนอกได้อีก (ตัว Digital out จะเป็น Mini - Coaxial ครับ กรุณาอย่าทำหาย)
- รูปร่าง ไม่สวยเท่า A&K แต่ไม่มีใครด่าว่ามันขี้เหร่แน่นอน

ข้อสังเกต

- Interface ยังไม่ง่ายเท่าไร มันเป็นเครื่องที่สร้างขึ้นมาสำหรับผู้ต้องการฟังเพลงเพราะ ไม่ใช่ต้องการใช้ง่ายๆ
- ภาษาไทย มีแล้ว แต่สระลอยครับ
- เวลาดูเพลงในหมวด Directory ไม่สามาระ Add to Playlist ได้
- เวลา เลือกเข้าไปในอัลบั้ม จะไม่โชวชื่อเพลง แต่โชว์ชื่อไฟล์ ต้องกดเลือกฟังแล้วจะโชว์ชื่อเพลง
- เวลาตั้งให้เครื่องไม่ปิดตัวอัตโนมัติ ถึงจะไม่เปิดหน้าจอ ก็ยังกินแบ็ตครับ

เอาไว้เท่านี้ก่อนละกันนะครับ สำหรับผม ผมว่ามันคุ้มมากๆนะครับ กับราคาที่ไม่ถึงหมื่น เสียงที่ได้ถือว่ามีคุณภาพดีทีเดียว ไม่แน่ใจด้วยว่าเป็นเพราะผมค่อนข้างคุ้นเคยกับเสียงแบบนี้หรือเปล่า เพราะถ้าเข้าใจไม่ผิด Chip ที่ใช้ตัวเดียวกับ Linn Majik

อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมทดสอบ iBasso และ B&W P5 ครับ
ปล. เวลาออกกำลังกาย สอย Marshall Minor มา ซึ่งเสียงจะไบรท์กว่า B&W ครับ เสียงที่รู้สึกว่าสากหน่อย ได้ยินจากหู Marshall ครับ แต่อย่าลืมนะครับว่าเพิ่งซื้อมาเอง

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ ที่ติดตามอ่านกัน ไม่ได้เขียนอะไรยาวๆแบบนี้มานานแล้ว ไปดีกว่าคร้าบ  :yoyo(52): :yoyo(52):

ปล. รูปทั้งหมด ถ่ายจากกล้องมือถือนะครับ เลยไม่ชัดเท่าไร

• intendant
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 22:08 น. »
แล้วน้อมทอมเอาหูฟังอะไรมาจับคู่กับ DX50 ละครับ?
ก็เผื่อว่าผมจะได้ลอกการบ้านบ้างงัย 555    :yoyo(41):

ข้าน้อยมิบังอาจครับน้า  :yoyo (84):

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 08 ตุลาคม 2013 เวลา 23:01 น. »
ใช้ dx100 อยู่  ตัวน้อง dx50 คงเยี่ยมไม่แพ้กัน  :yoyo(10):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

• intendant
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 10:29 น. »
ใช้ dx100 อยู่  ตัวน้อง dx50 คงเยี่ยมไม่แพ้กัน  :yoyo(10):

หน้าจอเป็นไงบ้างครับ สวยดีไหม

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 10:46 น. »

หน้าจอเป็นไงบ้างครับ สวยดีไหม

หน้าจอใหญ่ดีครับ  ความสวยก็เหมือนเครื่องเล่นในท้องตลาดครับ

แต่จริงๆ ระบบ แอนดรอย ที่มี  ไม่มีความจำเป็นเลย  จริงๆ  อยากให้มัน เป็น player พกพาเต็มรูปแบบๆ dx50 ดีกว่า  แบบว่ามี ปุ่ม play pause ด้วย

แต่ที่เด่นจริงๆผมว่าที่กำลังขับที่หละครับ  ผมใช้ he500  กระจุยเลย    :yoyo(10):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 21:32 น. »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เล็งอยู่เหมือนกันครับว่าตัวนี้หรือฟีโน่ เอ้ย fiio ดี
ภาษาไทยก็มาช้าเหลือเกิน :yoyo (95):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]