ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพง surround  (อ่าน 5417 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kritk

• ชอบคุย
สายลำโพง surround
« เมื่อ: วันพุธ 04 พฤศจิกายน 2009 เวลา 03:00 น. »
รบกวนถามแบบคนไม่รู้เรื่องครับ
1.สายลำโพง surround ซ้ายขวาต้องยาวเท่ากันหรือเปล่าครับ? ถ้าต่างกันประมาณ 3 เมตรมีผลหรือเปล่าครับ
2.สายลำโพง surround ความยาวไม่พอต่อได้หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณมากครับ 

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
Re: สายลำโพง surround
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 04 พฤศจิกายน 2009 เวลา 03:41 น. »
1.สายลำโพง surround ซ้ายขวาต้องยาวเท่ากันหรือเปล่าครับ? ถ้าต่างกันประมาณ 3 เมตรมีผลหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้ยาวไม่เท่ากันอยู่ครับ..ก็ไม่มีปัณหานะครับ  ฟังไม่ออกอ่ะ เนื่องจากผมเดินคู่กันมาทางผนังห้องเพียงด้านเดียว....สายลำโพงด้านหนึ่งงจึงยาวกว่ากันประมาณสามเมตรเหมือนกัน...

2.สายลำโพง surround ความยาวไม่พอต่อได้หรือเปล่าครับ?
ถ้าเป็นสายเซอร์ราวนด์ไม่น่ามีปัญหานะครับ...แต่ต้องต่อดีๆ หรือบัดกรีเลยก็ได้...อย่าลืมพันสายอย่าให้+ -แตะกันนะครับ
ตอบแบบคนไม่ค่อยรู้เหมือนกันนะครับพี่..ฮี่ๆๆ  เดี๋ยวรอน้าๆมาเสริม
:m (88):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 04 พฤศจิกายน 2009 เวลา 14:07 น. »
ตอนนี้ผมก็ใช้ยาวไม่เท่ากันอยู่ครับ..ก็ไม่มีปัณหานะครับ  ฟังไม่ออกอ่ะ เนื่องจากผมเดินคู่กันมาทางผนังห้องเพียงด้านเดียว....สายลำโพงด้านหนึ่งงจึงยาวกว่ากันประมาณสามเมตรเหมือนกัน...

ถ้าเป็นสายเซอร์ราวนด์ไม่น่ามีปัญหานะครับ...แต่ต้องต่อดีๆ หรือบัดกรีเลยก็ได้...อย่าลืมพันสายอย่าให้+ -แตะกันนะครับ
ตอบแบบคนไม่ค่อยรู้เหมือนกันนะครับพี่..ฮี่ๆๆ  เดี๋ยวรอน้าๆมาเสริม
:m (88):

ขอบคุณมากครับ ข้อ 1 ผมก็เดินตามผนังเหนือบัวผนังเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 11 พฤศจิกายน 2009 เวลา 15:24 น. »
อันนี้ผมว่า..จิงๆ..น่าจะมีผล นะคับ. ตอบแบบเข้าใจเอาเอง...แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ผู้ฟัง..ว่าเห็น ความสำคัญ..ต่อความสะดวก..หรือว่า จะเน้นไปในทาง..เสียงที่ผิดพลาดไม่ได้แม้แต่นิดเดียว..หรือเศษเสี้ยวเดียวก็ไม่ได้  นั่งจับผิด ความไวเสียง.ของเฮลิคอปเตอร์ หรือเสียงใบพัด..ที่หมุน..รอบห้อง.ต้องไม่มีการหมุนผิดแม้แต่เสี้ยววินาที.(จิงๆความต่างอาจจะแทบสัมผัสไม่ได้...)

ของผมสาย surround ก็ไม่เท่ากันคับ..

สุดท้าย....เราเป็นคนเลือกมันคับผม

มามั่วเหมือนกันคับ.. :m (29):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤศจิกายน 2009 เวลา 16:45 น. »
อันนี้ผมว่า..จิงๆ..น่าจะมีผล นะคับ. ตอบแบบเข้าใจเอาเอง...แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ผู้ฟัง..ว่าเห็น ความสำคัญ..ต่อความสะดวก..หรือว่า จะเน้นไปในทาง..เสียงที่ผิดพลาดไม่ได้แม้แต่นิดเดียว..หรือเศษเสี้ยวเดียวก็ไม่ได้  นั่งจับผิด ความไวเสียง.ของเฮลิคอปเตอร์ หรือเสียงใบพัด..ที่หมุน..รอบห้อง.ต้องไม่มีการหมุนผิดแม้แต่เสี้ยววินาที.(จิงๆความต่างอาจจะแทบสัมผัสไม่ได้...)

ของผมสาย surround ก็ไม่เท่ากันคับ..

สุดท้าย....เราเป็นคนเลือกมันคับผม

มามั่วเหมือนกันคับ.. :m (29):

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมก็เดินแบบไม่เท่ากันไปแล้วครับ มั่วๆเหมือนกันครับ  :m (88):

ออฟไลน์ kitty

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 09:25 น. »
ถ้าเป็นไปได้ควรยาวเท่ากันครับ ส่วนการเดินสายก็ ให้ วกไปวนมา สำหรับด้านที่ยาวกว่า( ด้านที่มันเหลือสายกองๆอยู่นั่นแหล่ะ ) หน๋อย จะเล่นทั้งที ยังเดินสายยาวไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:14 น. »
ถ้าเลือกได้ ควรให้เท่ากันน๊ะกิต เอากองๆที่เหลือไว้ดีกว่า... อันนี้พูดถึงในกรณีที่ไม่ต้องลงทุนมากน๊ะ สมมุตุว่าต้องซื้อสายใหม่หรือเพิ่มอีกร่วม สามสี่พัน เพื่อให้มันยาวเท่ากันก็ไม่ต้องไปสนมันหรอก

สายน่ะต่อได้อยู่ แต่ไม่แนะนำนั่นแหละ โดยเฉพาะถ้าสายเส้นนั้นมีราคาค้่าตัวละก็เสียหายมาก

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 15:53 น. »
อ้างถึง
ถ้าเลือกได้ ควรให้เท่ากันน๊ะกิต เอากองๆที่เหลือไว้ดีกว่า... อันนี้พูดถึงในกรณีที่ไม่ต้องลงทุนมากน๊ะ สมมุตุว่าต้องซื้อสายใหม่หรือเพิ่มอีกร่วม สามสี่พัน เพื่อให้มันยาวเท่ากันก็ไม่ต้องไปสนมันหรอก

สายน่ะต่อได้อยู่ แต่ไม่แนะนำนั่นแหละ โดยเฉพาะถ้าสายเส้นนั้นมีราคาค้่าตัวละก็เสียหายมาก
ถ้าเป็นไปได้ควรยาวเท่ากันครับ ส่วนการเดินสายก็ ให้ วกไปวนมา สำหรับด้านที่ยาวกว่า( ด้านที่มันเหลือสายกองๆอยู่นั่นแหล่ะ ) หน๋อย จะเล่นทั้งที ยังเดินสายยาวไม่เท่ากัน

ขอบคุณท่านพี่ทั้ง 2 ท่านมากครับสำหรับคำแนะนำ ประเด็นที่ถามเพราะผมย้ายบ้านใหม่เลยเอาสายเก่าที่ไม่เท่ากันของห้องเก่ามาใช้กับห้องใหม่หน่ะครับ เอาไว้หยุดจ่ายเรื่องบ้านใหม่เมื่อไหร่คงได้สาย surround ที่เท่ากันตามคำแนะนำของทุกท่านครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ