ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ AVR ราคาคุ้มค่าเสียง OK ประมาณ 1xxxx ให้หน่อยครับ  (อ่าน 18619 ครั้ง)

ออฟไลน์ golffyzwalker

• อยากคุย
  • **
ช่วยแนะนำ AVR ราคาคุ้มค่าเสียง OK ประมาณ 1xxxx ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันพุธ 04 พฤศจิกายน 2009 เวลา 13:25 น. »
 :m (82): พอดีผมอยากได้ avr ราคาคุ้มค่าเน้นเอามาฟังแผ่น Concert Dvd,Blu-ray ดูหนังบ้างเล็กน้อย เน้นเสียง concert ครับ เอาแบบมี HDMI ไม่ทราบว่าในงบ 1xxxx มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนน่าสนใจครับ อีกอย่างไม่อยากให้เสียงมันสดมากครับ -ขอบคุณมากๆ ครับ- :m (53): :m (86):

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
Re: ช่วยแนะนำ AVR ราคาคุ้มค่าเสียง OK ประมาณ 1xxxx ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 11 พฤศจิกายน 2009 เวลา 15:16 น. »
อ่านผ่าน แว็ปๆ..เคยเห็น Denon เค้าลดราคาอยู่อะคับ... ลองไปดูนะคับ..

ส่วนคุ้มค่าเสียงผม ว่าแต่ละนี่ห้อก็มีจุดเด่น ต่างกันไปอะคับ.. คุ้มค่าหรือไม่..อยู่ที่เราชอบแบบไหนอะคับ..

แล้วก็ลองไปดู HK ก็ได้คับ..ราคาเริ่มต้น น่าจะใกล้เคียงกับงบ. ออกเบสหนักหน่อย.

marantz รุ่นเล็กๆ.ไม่แน่ใจ ว่าทำราคาได้รึเป่า.ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงละคับ..(ส่วนตัว ผมชอบ AVR marantz กับ Onkyo)

ส่วนเสียง สดๆ..นี่ผมว่า ลำโพง ก็มี อิทธิพลมากๆนะคับ..หรือบางที อาจจะมากกว่า  AVR ด้วยซ้ำไป....

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
Re: ช่วยแนะนำ AVR ราคาคุ้มค่าเสียง OK ประมาณ 1xxxx ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤศจิกายน 2009 เวลา 11:57 น. »
ต้องดูด้วยครับ...ว่าต้องการใช้ลำโพง

ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร...เพราะลำพัง ตัวแอมป์อย่างเดียว

มันไม่ได้ทำให้เสียงสดก้าวร้าวขึ้นมาได้เองหรอกครับ

มันเป็นส่วนประกอบของกันและกัน

ในสเป็กอย่างที่บอกมา.....ก็เห็น

ออนเกียว 507

YAMAHA : RX-V465

แล้วก็เดนอน อย่างที่เขาบอกไปครับ

ทุกตัวที่ว่านี้ ถ้าเข้าใจจัดชุดลำโพงมาเข้า

และรู้จักเซ็ท ให้จุดเด่นของเสียงออกมาได้ดีที่สุด

ก็จะให้ความคุ้มค่าสูงสุดเช่นกันครับ :m (13):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤศจิกายน 2009 เวลา 12:17 น. »
onkyo 606 ลดอยู่ลองไปดูสิ มันมีรุ้นใหม่ออก 607 ผมใช้อยู่ก็ใช้ได้เลยนะ :m (17): :m (17): :m (17):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 พฤศจิกายน 2009 เวลา 15:38 น. »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ :m (31):

ออฟไลน์ tatree_b

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 พฤศจิกายน 2009 เวลา 17:58 น. »
ชอบฟังดนตรีก็ขอแนะนำมาร้านซ์นะครับ รุ่นSR5003 ตอนนี้ก็ไม่ถึง 20000 แล้ว

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 พฤศจิกายน 2009 เวลา 19:53 น. »
onkyo 705มือ2ครับ :m (17):

ออฟไลน์ Balljovi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 23 พฤศจิกายน 2009 เวลา 16:20 น. »
ผมเชียร์ Denon ครับ

ออฟไลน์ tatree_b

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 30 พฤศจิกายน 2009 เวลา 21:32 น. »
เว็บปิยะนัสเขาทำ guide line อยู่ยังไงก็ลองแวะเวียนไปอ่านนิดนึงครับ

http://www.piyanas.com/webboard/detail.php?id=5831

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 02 ธันวาคม 2009 เวลา 08:36 น. »
ผมเปลี่ยนใจแระ HK155 ดีกว่า 555+  :m (46):

ออฟไลน์ ud hifi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ธันวาคม 2009 เวลา 10:55 น. »
อ้างถึง
ผมเปลี่ยนใจแระ HK155 ดีกว่า 555+  m (46)

เปลี่ยนใจเร็วนะคร๊าบ เชียร์ด้วยคน ราคาลดแรงมากๆ

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ธันวาคม 2009 เวลา 12:02 น. »
ในระดับ ล่างๆ แบบเริ่มต้น

155  เวริ์ค  ฉุดๆ แระคับ...  :m (73):

160  ก็แหจ๋ว ว ว ว............ :m (17): :m (17):

แต่ ไม่รู้ ไอ้เจ้านี่ มันมาจากไหน..... :m (53):

HARMAN KARDON : AVR-134  ราคาหน้าใหม่

ไล่ตูด 155 เลย.... :m (5):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 01:17 น. »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :m (88): :m (88): ตอนนี้ผมดูๆของ Onkyo 705 อยู่งับ

• Moderator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 12:35 น. »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :m (88): :m (88): ตอนนี้ผมดูๆของ Onkyo 705 อยู่งับ

อ้าว...เหรอคร้า บ บ บ บ................

หัวกระทู้ เห็นบอกไม่อยากให้เสียงสดๆ............

ออนเกียวไม่สด  แต่สะอาด  และบาง......กระชับ......

ซึ่งนั่น หมายความว่า....มันก็ไม่ต่างกับสดเท่าไรนะครับ.... :m (88):

การเลือกแอมป์ ผมกระซิบตรงนี้นิดนึงนะ ว่าพยายาม แยกเรื่องลูกเล่น

ความสามารถ  และจำนวลแชลแนล ออกจากกันกับ คุณภาพเสียงให้ได้ครับ

เพราะถ้าเผลอไผลไปกับ ลูกเล่น และจำนวนแชลแนล หรือแม้แต่ตัวเลขของ

กำลังขับ...นั่นก็อาจจะทำให้เราพลาดในการเลือก เนื้อเสียงจากยี่ห้อของแอมป์

ไปได้อย่างน่าเสียดายเหมือนกันครับ........ :m (13):

แต่ละยี่ห้อที่ดังๆในบ้านเรา......ส่วนตัว  ผมคิดว่า H/K ให้เสียงได้คุณภาพมากกว่า

หลายๆยี่ห้อแล้วครับ(ระดับล่าง-กลาง)  ยี่ห้ออื่น ส่วนใหญ่จะประโคมเรื่องลูกเล่น

กำลังขับ จำนวนแชลแนลมากกว่า...ซึ่ง นั่น  จะเห็นได้ว่า..ตามบอร์ดทั่วๆไป

มีเรื่องให้แก้ไขกันอยู่ตลอด...เพราะส่วนใหญ่เลือกแอมป์จากความคุ้มค่านั่นเอง

ไม่ได้เลือกจากเสียงที่เราต้องการจริงๆครับ
  ฉะนั้น  ถ้าเป็นไปได้

ผมยังห่วงเพื่อนๆ เสมอ  และอยากบอกว่า  เมื่อซื้อแอมป์  AVR มันก็ไม่ต่างจากซื้อ

แอมป์สองแชลแนลมากนักที่...ต้องเลือกด้วยหู เช่นกัน....
  ลูกเล่น มันเป็นเพียง

เสียงที่เราใช้ในบางครั้งบางคราวเท่านั้น  เสียงดีจริง ถูกใจ ถูกหูเราจริง..

ลูกเล่น มันก็เป็นได้แค่ ส่วนเกินเท่านั้นเองครับ..... :m (13):

ออฟไลน์ chanu

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 16:37 น. »
เรื่องเนื้อเสียง น้ำหนักเสียง H/K ให้ได้ดีสุดแล้วครับในระดับราคาเริ่มต้น  :m (25):

แต่ถ้าเน้นดูคอนเสิร์ตออนเกียวก็เข้าทางดีนะครับ แต่เลือกที่กล้ามใหญ่ขึ้นไปอีกนิดก็ดีครับ  :m (79):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 16:42 น. »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :m (88): :m (88): ตอนนี้ผมดูๆของ Onkyo 705 อยู่งับ
:m (17):  อย่าลืมหาพัดลมเล็กๆมาเป่าด้วยนะครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 13:10 น. »

อ้าว...เหรอคร้า บ บ บ บ................

หัวกระทู้ เห็นบอกไม่อยากให้เสียงสดๆ............

ออนเกียวไม่สด  แต่สะอาด  และบาง......กระชับ......

ซึ่งนั่น หมายความว่า....มันก็ไม่ต่างกับสดเท่าไรนะครับ.... :m (88):

การเลือกแอมป์ ผมกระซิบตรงนี้นิดนึงนะ ว่าพยายาม แยกเรื่องลูกเล่น

ความสามารถ  และจำนวลแชลแนล ออกจากกันกับ คุณภาพเสียงให้ได้ครับ

เพราะถ้าเผลอไผลไปกับ ลูกเล่น และจำนวนแชลแนล หรือแม้แต่ตัวเลขของ

กำลังขับ...นั่นก็อาจจะทำให้เราพลาดในการเลือก เนื้อเสียงจากยี่ห้อของแอมป์

ไปได้อย่างน่าเสียดายเหมือนกันครับ........ :m (13):

แต่ละยี่ห้อที่ดังๆในบ้านเรา......ส่วนตัว  ผมคิดว่า H/K ให้เสียงได้คุณภาพมากกว่า

หลายๆยี่ห้อแล้วครับ(ระดับล่าง-กลาง)  ยี่ห้ออื่น ส่วนใหญ่จะประโคมเรื่องลูกเล่น

กำลังขับ จำนวนแชลแนลมากกว่า...ซึ่ง นั่น  จะเห็นได้ว่า..ตามบอร์ดทั่วๆไป

มีเรื่องให้แก้ไขกันอยู่ตลอด...เพราะส่วนใหญ่เลือกแอมป์จากความคุ้มค่านั่นเอง

ไม่ได้เลือกจากเสียงที่เราต้องการจริงๆครับ
  ฉะนั้น  ถ้าเป็นไปได้

ผมยังห่วงเพื่อนๆ เสมอ  และอยากบอกว่า  เมื่อซื้อแอมป์  AVR มันก็ไม่ต่างจากซื้อ

แอมป์สองแชลแนลมากนักที่...ต้องเลือกด้วยหู เช่นกัน....
  ลูกเล่น มันเป็นเพียง

เสียงที่เราใช้ในบางครั้งบางคราวเท่านั้น  เสียงดีจริง ถูกใจ ถูกหูเราจริง..

ลูกเล่น มันก็เป็นได้แค่ ส่วนเกินเท่านั้นเองครับ..... :m (13):

โหความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากครับ
...เตือนสติ...ผมได้ตั้งเยอะเลย
สงสัยต้องไปลองฟัง HK ก่อนตัดสินใจดีกว่า....

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ธันวาคม 2009 เวลา 09:40 น. »

โหความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากครับ
...เตือนสติ...ผมได้ตั้งเยอะเลย
สงสัยต้องไปลองฟัง HK ก่อนตัดสินใจดีกว่า....

ยินดีด้วยครับ... :m (13):

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ธันวาคม 2009 เวลา 15:25 น. »
น้าแจ๊ชเหมือนพนักงานขาย มาเชียร์ HK จังเยยย

• Moderator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ธันวาคม 2009 เวลา 15:50 น. »
น้าแจ๊ชเหมือนพนักงานขาย มาเชียร์ HK จังเยยย

:m (76):..........ง

จิงๆแล้ว  มันต้องแล้วแต่หูเฟ้ย ย ย ยย.........

ที่บอกมาเนี้ย...ให้ไปลอง.......ของH/K งะ....

เขาจะมีดีที่เสียง ที่มีน้ำหนัก...มีจังหวะจะโค่นที่ดี  เนื้อเสียงที่ราบเรียบ

ไม่ว่อกแวก....เรียกอิกอย่าง คือ เสียงมันจะนิ่งกว่าแอมป์ ญี่ปุ่ง ทั่วๆไป(AVR)

ข้อเด่นเหล่านี้ มันทำให้การฟังเพลง....เป็นไปได้ด้วยดี......

ด้วยโทนบาล้านท์  ที่พอดีๆ....ส่วนใครที่หลงใหล ความสะอาด สดใส

ของออนเกียว นั่นมันก้อิกเรื่องนึง  ซึ่งไม่เกี่ยวกับกราทู้นี้ กร๊าฟ ฟ ฟ ฟ ฟ .........

ก็เขาจั่วเอาไว้นี่หว่า...ว่าอยากได้ที่เสียงไม่สด.......

หนอยแน่..อิตาบอง.....เมื่อไร จาได้เห็นTV โซนี่ โซนนั่น  ซ้าเท.......... :m (76):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ธันวาคม 2009 เวลา 16:49 น. »
รอทำห้องดูหนังเสร็จ ปีใหม่ได้เห็นแน่ๆ คร๊าบ .. :m (45):

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 08 มกราคม 2010 เวลา 10:56 น. »
 :m (88): ผมฟัง Onkyo 606 แล้วรู้สึกว่าเข้ากับลำโพงได้ดีผมเลยเลือกได้แล้วครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นอีกทีครับ :m (17): :m (17):