ผู้เขียน หัวข้อ: การเดินทางที่มาถึงปลายทางจริงจริง  (อ่าน 21281 ครั้ง)

ออฟไลน์ auckrapol

• หน้าใหม่
  • *
การเดินทางที่มาถึงปลายทางจริงจริง
« เมื่อ: วันจันทร์ 24 มีนาคม 2014 เวลา 22:49 น. »
จริงจริงแล้วเริ่มหัดฟังเครื่องเสียงมาได้ประมาณจะ 4 ปีแล้วครับที่วันนี้ตั้งใจเขียนเป็นเพราะผมกำลังนั่งฟังเพลงและรู้แล้วว่าเวลาถึงจุดสูงสุดมันเป็นอย่างไร(ขออภัยด้วยครับว่าถ้าจุดสูงสุดของผมอาจจะตำ่กว่าคนอื่นครับ)  ก่อนที่จะเปิดเผย system ของตัวเองขอเล่าเรื่องราวให้ฟังก่อนครับ

ออฟไลน์ akkra

• ชอบคุยมาก
Re: การเดินทางที่มาถึงปลายทางจริงจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มีนาคม 2014 เวลา 22:56 น. »

ขึ้นต้นน่าสนใจครับ เล่าต่อคอยติดตามชมครับ

• หน้าใหม่
  • *
Re: การเดินทางที่มาถึงปลายทางจริงจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มีนาคม 2014 เวลา 23:03 น. »
เริ่มต้นจากเมื่อสี่ปีก่อนได้ไปบ้านเพื่อนสนิทคนนึงซึ่งในขณะนั้นตัวเองอยากได้เครื่องเสียงมาฟังที่บ้านใหม่ของผมเอง(ตอนนั้นกำลังสร้างบ้านอยู่) พอรู้ว่าเพื่อนคนนี้พ่อมันบ้าเครื่องเสียงก็เลยขอเข้าไปฟังและอาจจะได้สินค้าดีในราคาถูก. ซึ่งพอสุดท้ายฟังไปฟังมาเลือกไปเลือกมาก็ไปได้ ลำโพง B&W dm602s2 ,cd rotel 02 , int.marantz Pm17sa(ขออภัยถ้าจำผิดครับ) turntable technics. จำรุ่นไม่ได้. และtape reel to reel ขอSony มาตอนนั้นที่ซื้อมาเยอะก็ฟังไม่ค่อยเป็นหรอกครับอาศัยอยากมาวางโชว์ในบ้านมากกว่า จ่ายค่าสินสอดไป80,000 กว่าขอขยับตั้งกระทู้หน่อยครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มีนาคม 2014 เวลา 23:16 น. »
ก่อนกลับบ้านพอดีในห้องกินข้าวของพ่อเพื่อนวางลำโพงคู่นึงไว้เลยแย็ปมันว่าราคาเท่าไหร่เสียงดีไหม เพื่อนมันเลยเปิดให้ฟังก่อนฟังมันบอกชุดนี้หลายล้าน จำได้ว่าเป็นยี่ห้อpro ac ทรงtower แต่ไม่รู้รุ่น(ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้ต้อไปเพราะไม่ได้ถามอีกและไม่ได้ไปบ้านมันเลยแต่คิดไว้ว่าน่าจะเป็นpro ac response 4 หรือ3.5) cd เป็นของmark 390s ตัวนี้จำได้ดีเพราะทรงมันเท่มากและpower กับpre accuphase จำได้เพราะเป็นสีทองหรูมากพอมันบอกจะเปิดให้ฟังผมดีใจมากแต่ก็ฟังไม่เป็นหรอกพอมันเปิดมาเพลงแรกเท่านั้นโอโห้ทำไมเสียงมันจัดมากมากเลย. ดูแล้วมันช่างแย่กว่าที่คิดไว้แต่ด้วยความเกรงใจเพื่อนก็ต้องบอกว่าของพ่อนายแน่มากว่ะ555(เพิ่งรู้วันนี้ว่ามันเปิดดังเกินไปจนล้นห้องนี่เองมันทำให้เสียงมันดูน่ารำคาญมากกว่าจะฟังเพราะ)

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มีนาคม 2014 เวลา 23:25 น. »
จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้ฟังอีกที(ต้องขออภัยด้วยครับถ้าพาดพิงถึงข้อมูลที่เขียนมาแต่มันอาจจะไม่เหมาะกับแมชชิ่งก็ได้ครับและเปิดเสียงดังจนเกินไป) หลังจากเอาชุดที่ซื้อกลับมาก็เริ่มมาต่อเริ่มฟังแต่ช่วงนั้นอยู่บ้านหลังเก่าอยู่จะให้ฟังเป็นเรื่องราวไม่ค่อยได้ครับ. จำได้เลยคืนนั้นคิดว่าพรุ่งนี้เช้าเป็นวันหยุดจะเริ่มลองหาข้อมูลดูวเครื่องเสียงมันฟังยังไงหว่ะ(คิดช้ามากควรจะหาข้อมูลก่อนซื้อน่ะไอ้โง่)5555

ออฟไลน์ Tuuu

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มีนาคม 2014 เวลา 23:43 น. »
เล่าเรื่องน่าติดตามครับ  รออ่านต่อนะครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มีนาคม 2014 เวลา 23:52 น. »
 :yoyo (86): :yoyo (86): ปูเสื่อนอนรออ่านครับ  :yoyo (77):
Simple & Simple

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 00:01 น. »
พอวันรุ่งขึ้นก็search หาข้อมูลและเป็นครั้งแรกที่ได้มาเจอเว็ปaudio teams เป็นเว็ปแรกและก็เข้าไปดูกระทู้เก่าเก่าและห้องซื้อขายสักพัก  สรุปไม่ได้ใจความอะไรเลยเพราะมันเยอะมากและที่สำคัญผมยังไม่เข้าใจว่าฟังเพลงมันต้องฟังยังไง ฟังแบบไหนดีแต่ก็พอได้มาอยู่2อย่างคือแบบมิวสิคเลฟเวอร์กับออดิโอไฟล์ แต่มีข้อความนึงทีผมเห็นอยู่บ่อยมากคือคำว่าตัวนี้เป็นตำนาน โอ้โหเอาแล้วโว้ยคิดในใจว่าถ้าเราซื้อเครื่องเสียงในตำนานมาเราก็น่าจะรู้ว่าเครื่องเสียงดีมันเป็นยังไง เอาวุ้ยต่อไปนี้จะซื้อเครื่องเสียงในตำนานอย่างเดียวจะได้เก่งเร็วขึ้น(กะเรียนทางลัด) แต่ก็แปลกมากที่วันนั้นผมดันไม่หาข้อมูลของชุดเครื่องเสียที่ผมซื้อมาเมื่อวานและก็ยังไม่รู้จักคำว่าสเตริโอไฟล์คลาส เอ  คลาส บีเลยแต่เอาเถอะเอาคำว่าตำนานมาก่อน

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 00:19 น. »
ทุกวันหลังทำงานเสร็จหรือช่วงกลางวันผมก็จะดูในเว็ปaudio teams ตลอดและจะดูเฉพาะห้องซื้อขายเท่านั้น ส่วนเคื่องเสียงที่ซื้อมาวันก่อนช่างหัวมันเพราะเช็คแล้วมันไม่ใช่ตำนาน555 จนมีมาวันนึงดันมาเจอคนตั้งกระทู้ว่าขายint. 2ตัวในตำนาน โอออออออออพระเจ้าจอร์จเจอแล้ว พอลองหาข้อมูลก็ยิ่งเจอกระทู้เก่าเก่าชมอีกชมอีกเอาวุ้ยเอาเลยหล่ะกันไม่ต้อง int.2ตัวนั้นคือA1 และNad 3020 ครับผมตัดสินใจโทรหาและรีบไปเอาช่วงค่ำ. ซึ่งพี่คนดังกล่าวคนนี้เคยผ่านเครื่องเสียงมาค่อนข้างเยอะมากเหมือนกันก็เลยแนะนำผมค่อนข้างเยอะพอคุยกันถูกคอผมก็วื้อปรีของpara sound มาอีกหนึ่งตัวจำรุ่นไม่ได้ไม่ได้ลองด้วยขนาดตอนขายไปยังไม่เคยเปิดฟังอีกด้วยเลยครับ555 หลังได้ int. ในตำนานมาแล้วก็ต้องหาลำโพงในตำนานเหมือนกันจนกระทั่งไปได้proac r8 signature ซึ่งตอนนั้นก่อนที่ผมจะซื้ออะไรก็ตามจะถามพี่ที่ผมซื้อa1 ด้วยเสมอซึ่งถือว่าเป็นคนให้ความรู้ผมมากมาก

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 00:20 น. »
    มารอด้วยคนครับ.   :yoyo (95):   
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 07:56 น. »
และที่สำคัญพี่ท่านนี้จะชอบพูดกับผมเสมอว่าอย่าไปฟังคำพูดที่เค้าบอกว่ามีคนเล่าว่า หรือเค้าเล่าว่า ให้พยายามฟังด้วยตัวเอง คราวนี้ยิ่งเข้าทางผมเลย ตั้งแต่นั้นมาผมทยอยเก็บ proac one sc ,totem model one signature และประจวบกับที่ผมเก็บลำโพงเริ่มขับยากยากขึ้น พี่ท่านนี้ก็แบ่งแอมป์ threshold 800A ,pre sonic frontier จำรุ่นไม่ได้และลำโพงHarbeth HL-p3 มาให้เพราะint.a1 ขนาดขับproac r8 sig. ยัเจี้ยวจ้าวเลยครับ  ช่วงนั้นเป็นเวลาที่ผมเข้าสู่โหมดออดิโอไฟล์อย่างเต็มตัวคอยจับผิดทุกอย่าง โอ้ยยยย ปวดหัวมากครับ เครียดด้ววยเพราะผมเป็นคนงานเยอะมาก กลับมาก็อยากพักผ่อนกลับต้องมาจับผิดอะไรสักอย่างอีก  ตอนนั้นพอเริ่มศึกษาประกอบกับการฟังที่มากขึ้นก็ไปเจอลำโพงในตำนานคู่นึงที่มีการกล่าวถึงอย่างมากนั่นก็คือls3/5a.

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 08:10 น. »
ตอนนั้นพยายามหาอยู่นานมากมากจนมาวันนึง(จริงจริงช่วงนั้นก็ยังซื้อลำโพง ปรีเข้ามาและขายของออกไปเรื่อยๆครับบางตัวฟังแค่2-3เพลงไม่เข้าหูก็ขายทิงแล้ว) ต่อครับ. ไปเจอคุณพี่ท่านนึงลงขายroger ls3/5a ,bmw 801s3 ,pro ac response3.5 ,mcintosh mc300 และมีอยู่อีก2-3 อย่างจำไม่ได้แล้ว โอ้วววววววววววววว ผมดีใจมากจำได้คร่าวคร่าวว่าโทรไปหลังคุณพี่ท่านนี้ลงขายประมาณแค่20นาที ตั้งใจจะซื้อroger ls3/5a 15 ohm คุณพี่ท่านนี้บอกว่าขายไปแล้ว โอ้โนผมงี้หัวใจตกถึงตาตุ่มจริงจริงครับ(อยากได้มากมากจำราคาขายได้ด้วยตัวนี้38,000บาทครับ) ผมเลยตัดสินใจด้วยความบ้าครับบอกคุณพี่คนดังกล่าวว่าเอายังงี้ถ้าขายroger ให้ผมผมจะเหมาซื้อของทั้งหมดครับที่คุณพี่ท่านนี้ขาย

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 08:32 น. »
อยากเห็นพัฒนาการของชุดแบบมีรูปจังครับ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ vicifa403

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 08:50 น. »
ได้โปรด  อยากเห็นมาก ๆ เลยครับ   :yoyo (81):

ออฟไลน์ suthep

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 08:58 น. »
จั่วหัวได้แจ๋ว เล่าต่อได้เจ๋ง
ถ้าจะให้เจ๋งเป้ง เอารูปมาโชว์.......ด่วน
 :yoyo(53): :yoyo(53):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 09:08 น. »

อยากเห็น รูปด้วยคร๊าบบบบบบ   :yoyo(14):

:yoyo(14):        :yoyo(14):

:yoyo(14):

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 09:11 น. »
เล่าซะอยากเห็นรูปเลยคร๊าบ  :yoyo (86): :yoyo (86):

ออฟไลน์ Sanambinnam

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 10:15 น. »
คนเล่นเครื่องเสียงจริงๆปลายทางมันโอเพ่นครับ ไม่มีที่สิ้นสุด ยกเว้นตังค์หมด.  หลายคนแม้จะได้ชุดที่คิดว่าเสียงดีพอใจแล้ว แต่สุดท้ายก็ยังเปลี่ยนไป-มาหาประสบการณ์(เค้าว่างั้น) พอหมดตรูดก็พักการค้นหา.  พอตังค์ก็ออกเดินทางต่อ. เหมือนชแบกินข้าวมันไก่แล้วเจอร้านที่อร่อยที่สุดในโลก. แต่ก็ยังไม่กินข้าวมันไก่ทุกมื้อทุกวัน. แถมยังยอมเอาสะเดายัดปากได้อีกทั้งที่รู้ว่ามันขม

เวรแล้ว.  ดันมาตอบตอนกำลังทำกับข้าว. l--'l.
เล่นเรื่อยๆหมดตรูดก็หาใหม่

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 10:18 น. »
มีปุ่มกด like ให้น้าป๊อบไหมครับ... :yoyo(23):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ salapao

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 10:54 น. »
 :yoyo(32): :yoyo(32): :yoyo(32):
ต่อเลยครับพี่

ออฟไลน์ Zeal

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 11:03 น. »
ชอบตรงที่อยากได้ 3/5 ถึงขั้นต้องเหมาทั้งชุดนี่แหละ  :yoyo(27):

ออฟไลน์ anakin1973

• addicted 2 Music
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 12:02 น. »
เล่าเรื่องได้สนุกดีครับ
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

ออฟไลน์ SE3

• ชอบคุยมาก
  • เห็นอะไรก็อยากฟังไปหมด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 12:45 น. »
ชอบครับ  รอติดตาม   :yoyo(62):
ชุดของผม  "เสียงดี แต่ไม่แสดงออก"

ออฟไลน์ baabaa

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 12:55 น. »
 :yoyo (80): ตามมา Like โดยเฉพาะเหมาทั้งชุด โอ้วววววว.......สุดยอด  :yoyo (87):
โอ้ยยยย งงงง

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 13:17 น. »
แฟน ๆ ตามกันเพียบเลย
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ seaskyyo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 13:24 น. »
นี่ผมอ่านการบ้าน บาธเลิฟ อยู่เป่าครับนี่ อิอิอิ  :yoyo(41):
...

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 15:07 น. »
จั่วหัวได้น่าสนใจ

อ่านเรื่องราวแล้ว น่าติดตาม

สนุกครับ ขอบคุณที่น้ามีน้ำใจเอาเรื่องแบบนี้มาเล่าให้พวกเดียวๆกันฟัง

อย่างผมก็เคยซื้อ NAD3020b.  กะ roger ls3/5a. ของใหม่เลย  มาใช้

ก็ ตามที่น้าว่าครับ อ่านเอาจากในหนังสือ มันเป็นตำนาน แต่ตอนนี้ ตำนานกลายเป็นเงินไปหมดแล้ว

เข้ามาเชียร์ครับ. ต่อๆ :yoyo(16):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ kukkic

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 16:48 น. »
นี่เพิ่งอยู่ต้นทางใช่ไหมครับ รอครับ

ออฟไลน์ ei

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 16:51 น. »
รออ่านต่อครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 16:52 น. »
พอผมพูดออกไปเท่านั้นแหละครับ คุณพี่ท่านนั้นคงตกใจมากหยุดนิ่งไปแป๊ปนึง ก็เลยพูดกลับมาว่าโอเคเค้าจะขายให้ผมแทนละกัน(ต้องขออภัยผู้ที่ตกลงซื้อกับทางคุณพี่ท่านนี้ด้วยเพราะโดยมารยาทไม่ควรทำ) ผมก็เลยตกลงนัดรับของกับทางคุณพี่เวลาประมาณ 2 ทุ่ม(จริงจริงตื่นเต้นมากเพราะ 1. ผมว่าผมบ้าเกินไปเสมือนฆ่าช้างเพื่อเอางาเลยกับ 2. จะได้ roger แล้ว)แต่เรื่องที่ซื้อมาขนาดนี้ผมไม่ค่อยห่วงเพราะเริ่มมีประสบการณ์ในการซื้อขายมาสักระยะแล้ว เพราะขายไปอย่างมากก็ขาดทุนนิดหน่อย    .                   

โอเคเข้าเรื่องต่อครับ หลังจากนั้นผมได้เข้าไปดูสินค้ากับทางคุณพี่และผมต้องยอมรับครับว่าท่านเล่นเครื่องเสียงมานานมากกกก และมีของดีดี(ตัวในตำนานเยอะมาก) ผมยิ่งตื่นเต้นเข้าไปใหญ่ ในขณะนั้นที่คุยกันอยู่สายตาผมดันเหลือบไปเห็นของชิ้นนึงวางอยู่(ของที่ซื้อยังไม่เห็นน่ะครับ) มันเป็นแอมป์หลอดที่สวยมาก คผมเลยถามท่านดูว่าแพงไหม แกก็บอกว่าหลายบาทอยู่เหมือนกัน แกบอกอยากฟังเดี๋ยวเปิดให้ฟัง (แกใช้ต่อกับ JBL L300 อยู่ครับ) พอเปิดมาเท่านั้นแหละผมนิ่งทันทีถามแกหลังจากได้ฟังมาประมาณ 2 นาทีราคาเท่าไหร่พอแบ่งมาให้ผมเล่นได้ไหมสุดท้ายแกยอมแบ่งมา                                                                               

ซึ่งวันนี้นสรุปผมได้ของกลับมามีดังนี้ Amp Jadis defy 7 ,Pre jadis JPL , Pro ac response 3.5,B&W 801s3,roger 3/5a 15 ohm และอื่นอื่นอีกนิดหน่อยจำไม่ได้แล้วครับ หลังจากนั้นผมก็ไปไปมามาหาสู่ท่านนี้ก็ได้เครื่องเสียงมาฟังอีกเยอะไม่ว่าจะเป็น Mark 23.5 , Denon s10, Harbeth  LS3/5AMonitor one gold,Naim nait2 ,Mcintosh mc 240,C20เป็นต้น

และแต่ละครั้งที่ได้มานานด้วยความที่อยากจะให้มันเป็น set ของตัวมันเองผมก็จะไปหาลำโพงหรือ Cd ให้ในแต่ละตัวของมัน อย่างเช่น A1 เข้ากับ Monitor gold(เก็บตั้งแต่ 1,7,9) ,Naim Nait2 เข้ากับ Linn Kahn ,Cd Meridian 206(ชุดนี้เสียดายมากมากเสียงเค้าดีจริงจริง) Aleph 0 เข้ากับ Aleph P ลำโพง Harbeth Hl-P3 หรือจะเ)น Threshold 800Aเข้ากับปรี Fef ten ต่อเข้าCd Wadai 16 เป็นต้นช่วงนั้นบ้ามากครับมีแอมป์อยู่ประมาณหลายตัวเปลี่ยนกันไม่หวัดไม่ไหวเลย เคยถึงขนาดบางทีตอนนั้นผมหา JBL L100 อยู่มีพี่ท่านนึงแนะนำให้พอนัดดูของกับพี่ที่มีของอยู่ผมอยากได้ 2 คู่ประกอบกับพี่ท่านนี้สะสม Cd เยอะมาก

ไม่ว่าเป็นแผ่นอะไรก็ตามพี่ท่านนี้รู้เรื่องหมดเช่น Belafonte แผ่นทอง ของค่าย Classic Compact มีหมดครับรวมถึงมีของค่ายเชฟฟิล แล็ปทุกแผ่นและพี่ท่านนึงอํธยาศัยดีมากอีกด้วยพอคุยกันถูกคอผมเลยขอพี่เค้าแลกกับนาฬิกาที่ใสอยู่  เอาเป็นว่าแลกของกันเลย ณ ตรงนั้น 555 ได้อารมณ์มากมาก ขอสงวนบอกยี่ห้อน่ะครับแต่รับรองเป็นนาฬิกา Luxury Brand แน่นอน(ผมต้องขออภัยพี่ท่านั้นด้วยครับว่าพอผมได้มาแล้วไปลงขายเพราะพอดีตอนนั้น L100 ดันมีถึง 3 คู่ครับบอกคนอื่นด้วยเลยได้เกินมาครับ) แผ่นซีดีเวลาซื้อซื้อเหมาครับ 200-300 แผ่น แผ่นเสียงเหมามาเป็นร้อยร้อยแผ่น Tape reel to reel เก็บจนมีกว่า 15 เครื่องไม่ว่าเป็น Revox Teac มีหมดครับ

โอ้ยยยยยยพอแล้วหยุดก่อนนนนนนน สุดท้ายพอมาดูเงินที่จ่ายออกไปเฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยแม่เจ้ามันมากเกินไปเอ้าลงขายดีกว่า แต่อย่างว่าครับเวลาซื้อซื้อง่ายขายนี่ยากจริงจริงครับ ถึงจะเป็นตำนงตำนานที่เค้าวาก็ไม่ได้หมายความว่าจะขายได้เร็วสักหน่อย   จุดหักเหมาจนถึงที่ว่าไปได้ยินชื่อ Wilson watt Puppy นี่แหละครับ เอ้าเปลี่ยนอีกกกกก ผมได้ทำการสั่งซื้อ Watt Puppy 5 มาซึ่งในขณะนั้นผมยังไม่เคยลองฟังแต่ด้วยที่ผมได้ดู Review หลายรอบประกอบกับชอบดีไซน์เป็นการส่วนตัวจึงตัดสินใจสั่งจากพ่อค้าคนหนึ่ง และแน่นอนเมื่อมันมาถึง ผมพยายามใช้แอมป์ที่มีอยู่เพื่อใช้ขับมันออกมา

โอ้วววววววทำไมเสียงที่ได้มันช่างแย่เช่นนี้ เอ้าขายทิ้งครับ  เริ่มเบื่อครับ ไม่ได้ขายลำโพงน่ะครับแต่ขายของอื่นอื่นออกไปเพื่อที่จะไปซื้อแอมป์ให้กับมันสุดท้ายไปได้ Pass Labs XA160.5 กับ XP-20 แน่นอนล่ะครับได้มาแล้วก็ต้องเปลี่ยนเส้นสายอีก Cd อีก โอโห้ไปไปมามาก็ไปสรุปจบกับ ชุดนี้ครับ Pass Labs XA106.5+Pre XP-20 Cd เป็นของ Accuphase DP90 – 91 สายไฟสายลำโพง MIT(ระดับกลางไม่กล้าซื้อแพงเกิน) สุดท้ายก็ 555 เข้าห้องฟังประมาณ 1 เดือนครั้งครับแน่นอนไม่ใช่ไม่ดี มันอาจจะดีแต่ผมยังไม่ประทับใจครับ (แต่ประทับใจลำโพงมากที่สุด)  ขออ้างอิงเรื่องดังกล่าวหน่อยว่าคำว่าไม่ประทับใจของผมไม่ได้บอกว่ามันไม่ดีแต่มันอาจจะไม่ถูกรูหูผมสักเท่าไหร่ สุดท้ายก็ทยอยขายออกไป

และในที่สุดก็เริ่มเบื่ออออออออออออออครับ ขายขายขายคือหน้าที่ผมตอนนั้น 555 โง่เง่าสิ้นดี ช่วงนั้นเป็นช่วงที่ผมไม่ได้เข้าห้องฟังเพลงแบบจริงจังครับ อาศัยการฟังในห้องนอนเป็นหลักอย่างเดียวโดยในห้องนอนก็เป็นชุดง่ายง่าย Pre Power JBL(Vintage) กับลำโพง JBL 4311B แล้วก็ Marantz cd95 ครับ เสียงที่ได้ก็อืมมมมน่ะก็ชอบเป็นการส่วนตัวครับ ในตอนนั้นก็ยังหา Power ที่จะมาขับ Wilson watt 5 ไม่ได้(ซึ่งในขณะนั้นมีลำโพงอยู่ในมือคือ JBL 4344 ,Wilson watt 6 และ 5.1 ) ตอนนั้นไม่อยากจะซื้อแอมป์แพงแพงแล้วเพราะรู้สึกเสียดายเงินแล้วครับมีแต่จมกับจม จนผมได้มายินคำพูดนึงที่คุณอาท่านนึงที่ผมค่อนข้างเคารพแนะนำว่า ทำไมไม่เอาแอมป์บางตัวที่มีอยู่มาลองขับดู

ในที่นี้หมายถึงแอมป์ที่ขอแบ่งจากท่านมาเล่นนั่นก็คือ แอมป์ Leak 25 plus (ตอนเขียนอยู่ดันจำรุ่นไม่ได้ถ้าผิดจะมาแก้ไขให้ครับ) เอาหล่ะลองดูไม่เสียหายถึงวัตต์จะน้อยแต่ไม่ได้เสียเงินไม่เป็นไรลองดูโดยใช้ปรีเป็น Mcintosh C20(ปรีกับแอมป์คู่นี้ตอนผมไปอ่องกงผมเคยเข้าไปคุยร้านเครื่องเสียงที่นั่นมีคนที่รู้จักและบอกว่าPre กับ Power คู่นี้ไม่มีทางแมทช์กันแน่นอนทั้งเรื่องเสียง และทางค่าไฟฟ้า เล่นซะผมเถียงคอเป็นเอ็นเลย โกรธมากดันเอาทฤษฎีเรื่องไฟฟ้ามาคุยกับผม 555 ก็ผมไม่รู้เรื่องนี่หว่าแต่ถ้าเรื่องเสียงผมกล้าเถียงเพราะมันแมทช์กันแน่นอน เล่นเอาแฟนผมเคืองผมไปเลยที่เคืองเพราะแฟนผมเค้ารู้ว่าผมมันมวยวัดไม่ค่อยมีหลักการส่วนไอ้หนุ่มอ้วนตี๋นั้นทฤษฎีไม่ต้องสืบมันเก่งเกินแกงครับ) ส่วน Transpot ที่ใช้เป็น Meridian 208 และD/A เป็น Meridian จำรุ่นไม่ได้เดี๋ยวบอกอีกที

พอเปิดเท่านั้นแหละโอโห้ถึงบางอ้อครับ ผมเก็บความรู้สึกดีใจนั้นไว้ไม่อยู่ ไม่เชื่อว่ามันจะเอาอยู่เสียงชัดมาก ความเป็นดนตรีสูง ไทมมิ่งดีมาก ผมแทบช็อคเอ๊ะทำไมทำไมทำไม มันเสียงดีขนาดนี้เอาแหละงานเข้าคราวนี้เอาแอมป์มาต่อไขว้โน้นไขว้นี้กันสุดท้ายเอาคู่เดิมตอนแรกดีกว่า แต่มันติดอย่างนึงครับ แผ่นที่ผมเทสส่วนใหญ่ผมจะฟังเพลงเดิมๆ จนจำได้ซึ่งจะประกอบไปด้วยอย่างเช่น Belafonte แผ่นทอง เพลงที่ 8, เพลงของ Burmaster III เพลงที่ 6 และ10 (มีอีกเดี๋ยวจะลงเพิ่มให้ครับ พอดีไม่ได้อยู่กับแผ่นกลัวลงผิดอ่ะครับ) ไอ้ที่ติดมันติดที่ว่าผมได้ไปฟังเพลงดังที่บอกมาตามร้านอ่ะซิ แล้วพบว่ามันมีเสียงบางอย่างที่ยังไม่ได้ยิน และจังหวะโหมคู่ที่ผมใช้อยู่มันรู้สึกมันยังไม่สุดกระเดื่องขอเพิ่มอีกนิดได้ไหมแต่ไม่เป็นไรเอาน่า ได้แค่นี้ก็ดีโขอยู่แล้ว พอใจ ประทับใจมากกกกครับ

จากนั้นก็ไม่ขยับเครื่องเสียงอีกเลยนานมากเพราะดันบ้านเราเพราะที่สุด แต่ว่าแน่นอนครับ ที่สุดแล้วย่อมีที่สุดอีกแต่คราวนี้เป็นสิ่งที่ทำผมอึ้งจนต้องเขียนเรื่องราวดังกล่าวออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 18:29 น. โดย auckrapol »

ออฟไลน์ mrbig

• ผู้สนับสนุน
  • *
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 17:08 น. »
สนุกดีครับ เป็นฉาก ๆ เลย
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880  Line : Suppachaibig

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 17:22 น. »
อ่านยาวแล้วมึนเลย แนะนำว่าแบ่งเป็นย่อหน้าๆเพื่อการอ่านง่ายหน่อยก็ดีนะครับ
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ ped krub

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 18:00 น. »
ติดตามครับ :yoyo (100):

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ perfidia

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 18:04 น. »

น่าสนใจดีครัชแต่จอสารภาพว่าอ่านไปแค่สามบรรทัดเองเพราะปวดตามากๆๆๆแถมจะเวียนหัวด้วยฝากน้าช่วยเคาะบรรทัดให้หน่อยเถิด

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 20:30 น. »
ประสบกราณ์ร้ายเหลือ :yoyo(65):

เดาไม่ถูกว่าจะจบยังไง?

:yoyo(61):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ Pichit

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคาร 25 มีนาคม 2014 เวลา 22:32 น. »
มาติดตามด้วยอีกคนครับ  สำหรับมือไหมแบบผม    สุดยอดเลยครับ  ยิ่งอ่านยิ่งมัน สนุกสุดๆ :yoyo(23):   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bailey

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธ 26 มีนาคม 2014 เวลา 03:38 น. »
            :yoyo (98):  ชอบ ครับ ชอบ อยากอ่านตอนจบจังครับ   :yoyo (98):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 26 มีนาคม 2014 เวลา 03:41 น. โดย bailey »

ออฟไลน์ www2012

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธ 26 มีนาคม 2014 เวลา 07:46 น. »

อ่านแล้วชวนให้ติดตามครับ ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะสมบูรณ์มากๆ

ออฟไลน์ iloveoov

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธ 26 มีนาคม 2014 เวลา 08:21 น. »
รออ่านต่อครับ  :yoyo(35):

ออฟไลน์ krit2510

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพุธ 26 มีนาคม 2014 เวลา 09:00 น. »
ขอชมภาพด้วยคร๊าบ  :yoyo (95): :yoyo (95):