ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำลำโพงตั้งพื้นราคาประมาณ 20,000 บาทหน่อยครับ  (อ่าน 27856 ครั้ง)

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
Re: ขอคำแนะนำลำโพงตั้งพื้นราคาประมาณ 20,000 บาทหน่อยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ 02 มิถุนายน 2014 เวลา 21:55 น. »
ส่วน JBL Studio 180 เห็นราคาตอนนี้แล้วน่าสอยยิ่งนัก ข้างละ 3,300 บาท ($99.99) ของใหม่   :yoyo(29): :yoyo(29):

ราคาดีจังครับพี่  :yoyo(53):

ออฟไลน์ xx_nachon

• อยากคุย
  • **
Re: ขอคำแนะนำลำโพงตั้งพื้นราคาประมาณ 20,000 บาทหน่อยครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอังคาร 03 มิถุนายน 2014 เวลา 00:44 น. »
แนะนำร้านนี้เลยครับ ถูก ส่งถึงบ้าน(กรุงเทพ+รอบๆ) บริการดีมากๆ ผมเป็นลูกค้าอยู่ครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29657.0

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอังคาร 03 มิถุนายน 2014 เวลา 08:11 น. »
แนะนำร้านนี้เลยครับ ถูก ส่งถึงบ้าน(กรุงเทพ+รอบๆ) บริการดีมากๆ ผมเป็นลูกค้าอยู่ครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29657.0

อ้ายยยยหย่ะ ลำโพงตั้งพื้น ราคาแบบนี้ ว่าจะเลิก เจอราคาแบบนี้ จี๊ดดด แล้วจะสลับตั้งยังไงหว่าเนี่ยถ้าเกิดบ้าเอามาอีก :yoyo(26):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ xx_nachon

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคาร 03 มิถุนายน 2014 เวลา 20:59 น. »

อ้ายยยยหย่ะ ลำโพงตั้งพื้น ราคาแบบนี้ ว่าจะเลิก เจอราคาแบบนี้ จี๊ดดด แล้วจะสลับตั้งยังไงหว่าเนี่ยถ้าเกิดบ้าเอามาอีก :yoyo(26):
เพราะเจอร้านแบบนี้แหละครับ เลยได้ลำโพงตั้งพื้นมาตั้งฟังที่บ้าน เพลินเลย อิอิ ตอนแรกกะแค่วางหิ้ง เจอร้านนี้จัดตั้งพื้นซะใจเบยครับ :yoyo (80):

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคาร 03 มิถุนายน 2014 เวลา 22:02 น. »
เบสดีไหมครับ!
ผมมีวางหิ้ง 3 คู่ แต่ใช้เวลา 70% ฟังตั้งพื้น!     เนี่ยว่า! ความสุขเล็กน้อยว่าจะถอย dac ดีๆ มือสองสักตัวมาฟังให้ชุ่มปอดสักหน่อย    แต่ตอนนี้ยังไม่มีคนปล่อยตัวที่เล็งๆไว้เลย!  เล่นตั้งพื้นเสียงครบทุกรส เหมือนกินกาแฟคู่ปาท่องโก๋ มันส์อย่าบอกใครพะยะค่ะ! :yoyo (88):

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคาร 03 มิถุนายน 2014 เวลา 22:48 น. »
ลองตั้งพื้น + ซับ ดูซิครับ  :yoyo (79): :yoyo (79): :yoyo (79):

ผมได้ไดเดียนี้มาจากร้านๆหนึ่ง เขาใช้ซับกับ Magico 5 หรือ 7 ให้เสียงออกมาเยี่ยมมาก ก็เลยมาลองที่บ้านซึ่งห้องฟังเล็กกว่ามาก แต่พอปรับลงตัวแล้ว ให้เสียงกลมกล่อมมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 03 มิถุนายน 2014 เวลา 22:53 น. โดย naimnatnod »
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพุธ 04 มิถุนายน 2014 เวลา 00:30 น. »
เห็นท่านผู้รู้แนะนำว่า ซับที่เหมาะกับฟังเพลงต้องฉับไวมากๆจึงจะตามลำโพงหลักทัน เสียงจึงจะกลืนเป็นหนึ่งเดียวกันได้.และที่ให้ดีด้วยถูกด้วยและ สามารถลงเบสลึกมากๆโดยตัวเล็กพอไม่ต้องใหญ่โต ปัจจุบันยังหาไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 04 มิถุนายน 2014 เวลา 00:33 น. โดย zax »

ออฟไลน์ surapong

• คุยเก่งมาก
  • รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพุธ 04 มิถุนายน 2014 เวลา 22:07 น. »
ลองตั้งพื้น + ซับ ดูซิครับ  :yoyo (79): :yoyo (79): :yoyo (79):

ผมได้ไดเดียนี้มาจากร้านๆหนึ่ง เขาใช้ซับกับ Magico 5 หรือ 7 ให้เสียงออกมาเยี่ยมมาก ก็เลยมาลองที่บ้านซึ่งห้องฟังเล็กกว่ามาก แต่พอปรับลงตัวแล้ว ให้เสียงกลมกล่อมมากครับ

เช่นเดียวกันเลยครับ  ลำโพงวางหิ้ง + ซับ ถ้าปรับได้ลงตัว ฟังเพลินเลยละครับ   การปรับซับฟังเพลง อาจจะไม่ได้เหมือนกันปรับซับสำหรับดูหนัง และสายสัญญานไปซับก็มีผลครับ  ทุกวันนี้ ฟังเพลงไม่เปิดซับไม่ได้เลยครับ มันขาดบรรยากาศ แม้แต่เพลงร้องก็ต้องเปิดซับครับ  :yoyo (80):
Simple & Simple

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 10:27 น. »
ส่วน JBL Studio 180 เห็นราคาตอนนี้แล้วน่าสอยยิ่งนัก ข้างละ 3,300 บาท ($99.99) ของใหม่   :yoyo(29): :yoyo(29):

ราคาดีจังครับพี่  :yoyo(53):

ถูกมากอ่ะ .... คู่ละ 6600 บาท ส่งมาไทยได้ไหมเนี่ย   :yoyo (80):

ยังไม่ได้ไปลองฟังอะไรเพิ่มเลย งานเยอะ แว่บไม่ได้  :yoyo (94):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 13:26 น. »
ระวังโดนค่าขนส่ง+แว็ต.อาจถึงครึ่งหนึ่งของราคาลำโพง ปํญหาการขนส่งของใหญ่และหนัก 23-25 kg. แถมไม่ได้มีช่างมาต่อให้ลองถึงที่. ถ้ามีปัญหาเปลี่ยนตัวใหม่ได้. กับไม่ประกันในไทยอีก  ต้องชั่งใจดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 14:21 น. โดย zax »

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 14:33 น. »
อ้างถึง

น้า Naimnatnod ใช้ซับรัยกับลำโพงหลักรัยครับ    และไม่ทราบจะรบกวนเล่าวิธีต่อซับว่าเป็นแบบไหนอย่างไร
Hi Level หรือ Low Level พอดีผมกำลังศึกษาการใช้ซับมาเสริมและพิจารณาจใช้ REL B1 มาใช้ในชุด
Living 1 หรือ Living 2 ในซิกเนเจอร์ครับ   :yoyo(72):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 17:23 น. »
ระวังโดนค่าขนส่ง+แว็ต.อาจถึงครึ่งหนึ่งของราคาลำโพง ปํญหาการขนส่งของใหญ่และหนัก 23-25 kg. แถมไม่ได้มีช่างมาต่อให้ลองถึงที่. ถ้ามีปัญหาเปลี่ยนตัวใหม่ได้. กับไม่ประกันในไทยอีก  ต้องชั่งใจดูครับ

ล้อเล่นครับ ของใหญ่ขนาดนี้ไม่กล้าสั่งหรอกครับ
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 23:05 น. »
ใช้ของ Velodyne รุ่น DEQ-8R 8" ครับ ซับตัวนี้ตอนแรกซื้อมาไว้ใช้กับอีกชุดหนึ่ง Marantz + ลำโพงวางหิ้ง ก็ให้เสียงเต็มกว่าไม่มีซับเยอะ พอย้ายห้องฟังจากบ้านหน้ามาบ้านหลัง ก็เลยเก็บซับตัวนี้ไว้เป็นปีไม่ได้ใช้เพราะว่าลำโพงหลักของผมเป็นของ Spendor ตั้งพื้นอยู่แล้ว

เดี๋ยวพาลูกสาวไปเดินทำธุระนอกบ้านแป๊ป แล้วจะกลับมาเล่าต่อครับ

อ้างถึง

น้า Naimnatnod ใช้ซับรัยกับลำโพงหลักรัยครับ    และไม่ทราบจะรบกวนเล่าวิธีต่อซับว่าเป็นแบบไหนอย่างไร
Hi Level หรือ Low Level พอดีผมกำลังศึกษาการใช้ซับมาเสริมและพิจารณาจใช้ REL B1 มาใช้ในชุด
Living 1 หรือ Living 2 ในซิกเนเจอร์ครับ   :yoyo(72):
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 23:34 น. »
เมื่อก่อนไม่เคยมีความคิดเลยครับที่จะเอาซับมาต่อคู่กับตั้งพื้น แต่พอได้ไปสัมผัสด้วยตัวเองกับการที่ร้านเครื่องเสียงร้านหนึ่ง เอาซัพมาเล่นกับ Magico ตัวเบ้อเร้อเบ้อร่า และให้เสียงออกมาอิ่มขึ้น พอกลับบ้านก็เลยไปขุดเอามาลอง ปรับผิดปรับถูกอยู่พักหนึ่งจนกระทั่งออกมาลงตัว ตอนนี้เสียงที่ได้พอใจมากครับ ใส่มาสองสามปีแล้ว

ซับตัวนี้ไดร์เวอร์ยิงออกด้านหน้า และ open port ก็อยู่ด้านหน้าเหมือนกัน

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 23:45 น. »
ซับตัวนี้ผมคิดว่าอาจจะเป็นรุ่นเก่ามากๆ หรือไงไม่ทราบ เพราะไม่มีช่อง RCA in สำหรับต่อสายเข้าช่องซับกับ HT รุ่นใหม่ๆซึ่งจะมีช่อง Sub Out (RCA) มาให้ด้วย  แต่สำหรับผม มันไม่จำเป็นครับ เพราะว่าทั้ง Marantz และ naim ไม่มีช่อง Sub Out มาให้

โดยปกติแล้วตามคู่มือสำหรับต่อแบบ high level เขาบอกให้ต่อเข้ากับแอพ์ แล้วต่อลำโพงหลักผ่านตัวซับนี้อีกที คือจากแอมพ์->ซับ->ลำโพง

ผมก็ลองตามนั้นก็ได้ผลลัพธ์ที่ดี แต่ด้วยความคัน และด้วยความไม่อยากให้มีอะไรมาแปดเปื้อนระหว่างทางระหว่างแอมพ์กับลำโพงหลัก ผมก็เลยใช้วิธีแบบที่ว่า ต่อแอพ์เข้าลำโพงหลักตามปกติ แล้วต่อจากลำโพงเข้าซับ คือ แอมพ์->ลำโพง->ซับ ซึ่งให้ผลลัพธ์ที่ตรงตามที่ต้องการพร้อมๆกับเสียงที่ดีเยี่ยม

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าต่อแบบนี้จะมีผลข้างเคียงอะไรกับแอมพ์หรือเปล่า แต่เท่าที่ต่อมาแบบนี้สองสามปีแล้วโดยที่ไม่เคยปิดเครื่องเลย 24/7 ก็ยังไม่เห็นมีผลเสียอะไร

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มิถุนายน 2014 เวลา 23:50 น. »
ที่ผมชอบซับตัวนี้ก็คือ มีรีโมทมาให้ด้วย สดวกมากๆในการ fine tune ให้ได้เสียงกลมกล่อมที่สุด ไม่ต้องเดินไปเดินมา และสามารถเปรียบเทียบระหว่างใช้ซับหรือไม่ใช้ซับได้ทันทีจากรีโมทเลยครับ

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มิถุนายน 2014 เวลา 21:08 น. »
อ้างถึง
เมื่อก่อนไม่เคยมีความคิดเลยครับที่จะเอาซับมาต่อคู่กับตั้งพื้น แต่พอได้ไปสัมผัสด้วยตัวเองกับการที่ร้านเครื่องเสียงร้านหนึ่ง เอาซัพมาเล่นกับ Magico ตัวเบ้อเร้อเบ้อร่า และให้เสียงออกมาอิ่มขึ้น พอกลับบ้านก็เลยไปขุดเอามาลอง ปรับผิดปรับถูกอยู่พักหนึ่งจนกระทั่งออกมาลงตัว ตอนนี้เสียงที่ได้พอใจมากครับ ใส่มาสองสามปีแล้ว

ซับตัวนี้ไดร์เวอร์ยิงออกด้านหน้า และ open port ก็อยู่ด้านหน้าเหมือนกัน

ผมเอาน้าแอนดี้เป็นตัวอย่างตอนนี้ลองเอาซับ REL B1 มาช่วย คู่หลักคือ  ATC-SCM100asl. แต่เริ่มแปลกใจอยู่อย่างคือ
ทำไมด้านหลังของซับแต่ละยี่ห้อถึงมีการต่อและปรับไม่เหมือนกันเลย. ทำไมถึงไม่ใช้ standard เดียวกัน

เบื้องต้นผมต่อ. B1 โดยใช้สายสัญญาน RCA จาก Left out ของ Linn  KK ไปเข้า Low level input ของB1
และตั้งความถี่ไว้ที่ 36hz. คู่มือของซับบอกให้เอาเข้ามุมห้องแต่เคสของผมทำไม่ได้ เลยเอาไว้ระหว่างคู่หลักด้านซ้าย
นี่ปรับมาได้สองวันเองรู้สึกว่ามันแน่นและอิ่มขึ้น  แต่ขอเวลาปรับและเซ๊ทไปอีกระยะครับ เพราะเป็นมือใหม่มากๆ  :yoyo(72):

Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)