ผู้เขียน หัวข้อ: ยุทธยานยนต์ ถ่ายด้วย Sony RX-100  (อ่าน 4108 ครั้ง)

ออฟไลน์ falconbbs

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
    • My Blog - Poetry Park:
ยุทธยานยนต์ ถ่ายด้วย Sony RX-100
« เมื่อ: วันจันทร์ 11 สิงหาคม 2014 เวลา 00:42 น. »
การถ่ายภาพโมเดลแนวทหาร และทำเว็บโชว์โมเดล เป็นงานอดิเรกที่ผมทำอย่างต่อเนื่องมา 16 ปี เปลี่ยนกล้องมาก็หลายตัว ตั้งแต่ Canon A-1 w/ 50mm f1.2 lenses, Canon T-70 w/ 35-70mm zoom lenses, Fuji's 1st Gen Digital Camera (640x480 or 0.3 Mpixels), Canon Powershot S2 IS (5 Mpixels), GE A1250 (12Mpixels) และตัวล่าสุด Sony RX-100 (20 Mpixels) ซึ่งใช้ถ่ายทำมาเกือบ 2 ปีแล้ว แต่ยัง set อะไรไม่เป็นเลย ถ่ายด้วย mode I+ (Intelligent+) อย่างเดียว

เอาภาพมาให้ชมเป็นตัวอย่างครับ โดยย่อขนาดลงครึ่งหนึ่งเพื่อไม่ให้ล้นจอ:

หากอยากชมภาพใหญ่เต็มจอ (1280x854) ของยุทธยานยนต์ทั้งหมดนี้รวม 112 ภาพ เชิญได้ที่เพจนี้ครับ:

http://falconbbs.com/model76d.htm

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
Re: ยุทธยานยนต์ ถ่ายด้วย Sony RX-100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 11 สิงหาคม 2014 เวลา 19:24 น. »
สวยจังครับ อยากทำบ้างแต่ไม่แน่วแน่พอครับ :yoyo(17):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

ออฟไลน์ Sanambinnam

• สมาชิกอาวุโส
Re: ยุทธยานยนต์ ถ่ายด้วย Sony RX-100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 11 สิงหาคม 2014 เวลา 21:27 น. »
โมเดลสวยๆทั้งนั้นเลย สั่งซื้อจากที่ไหนครับ    :yoyo (80):

ผมก็เพิ่งถอย Sony alpha6000 มาใช้ไม่เป็นเหมือนกัน. เมนูเยอะจัด. แมนน่วลให้มาก็บอกว่าปุ่มอะไรแต่ใช้ยังไงไม่บอกเลย  :yoyo (99):
เล่นเรื่อยๆหมดตรูดก็หาใหม่

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 11 สิงหาคม 2014 เวลา 23:11 น. »
คุณ jaylae - ขอบคุณมากครับ ผมก็ไม่ได้ทำเองมานานแล้ว จ้างมือโปรทำให้มา 10 กว่าปีแล้วครับ

คุณ Sanambinnam - ขอบคุณมากครับ โมเดลสั่งจากเว็บเมืองนอกครับ เช่น hobbyeasy.com (HK),
hobby-space.com (CN), hlj.com (JP), 1999.co.jp/plamo (JP) & hobbyterra.com (UA หรือ Ukraine) ครับ 

ออฟไลน์ mhero

• คุยเก่งมาก
  • All I Have Is Music
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 08:40 น. »
สวยมาก ๆ ครับ  :yoyo (80):

ออฟไลน์ dambuster

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 10:34 น. »
ขออนุญาติพี่ falconbbs แจมกระทู้ด้วยครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ tawat1991

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 10:56 น. »
สวย ถ่ายรูปได้น่ามองมากเลยครับ :yoyo(65):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 13:27 น. »
คุณ mhero - ขอบคุณมากครับ

คุณ dambuster - ยินดีครับ รถถัง Tiger สวยดี ของ Tamiya ใช่มั้ยครับ?

คุณ tawat1991 - ขอบคุณมากครับสำหรับคำชม เพจนี้ภาพยังมีแสงฟุ้งกระจาย (light diffusion) อยู่ ผมน่าจะรอถ่ายตอนเย็นกว่านี้ (17.00 น แทน 16.00 น.) แสงน่าจะดูดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ krairerk

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 15:57 น. »
ตามไปดูที่เวปคุณ falcon แล้ว สุดยอดมากๆครับ
อยากให้แบบจัดเป็นหมวดหมู่ กองทัพของแต่ละประเทศ ในสงครามแต่ละยุค (สงครามโลกครั้งที่ 1,2,...) พร้อมภาพประกอบที่ถ่ายจากของจริงๆ ครับ

นับถือๆๆ
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 17:09 น. »
แจ่มครับ น่าจัดเป็นเรื่องเป็นราวในแต่ละฉากๆไปครับ มันจะขลังกว่า
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ dambuster

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 20:30 น. »
คุณ mhero - ขอบคุณมากครับ

คุณ dambuster - ยินดีครับ รถถัง Tiger สวยดี ของ Tamiya ใช่มั้ยครับ?

คุณ tawat1991 - ขอบคุณมากครับสำหรับคำชม เพจนี้ภาพยังมีแสงฟุ้งกระจาย (light diffusion) อยู่ ผมน่าจะรอถ่ายตอนเย็นกว่านี้ (17.00 น แทน 16.00 น.) แสงน่าจะดูดีกว่านี้ครับ

ลูกผสมครับ Tiger I เป็นของ Academy ที่โชว์ภายในได้ครับ ฟิกเกอร์ที่เหลือมาจากชุดปืน 88 mm ของ Tamiya ครับ เก่าคลาสสิค

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 23:08 น. »
คุณ krairerk - ขอบคุณมากครับ ที่ชมและให้คำแนะนำ แต่ทำยากครับ โมเดลมันเยอะ เคยเห็นเมนูของผมที่ระบุโมเดลแต่ละตัวว่าอยู่เพจไหนหรือยังครับ? มันยาวมาก หากจัดเป็นหมวดหมู่ของแต่ละประเทศ แต่ละยุคแล้ว มันก็จะยิ่งยาวกว่านี้อีก ที่เป็นอยู่นี้อย่าว่าแต่อ่านทั้งหมดเลยครับ แค่ browse ก็มึนแล้ว:
http://falconbbs.com/modelcnt.htm

คุณ vichien - พวกฉากจำลองก็มีครับ ทำเป็นฉากๆ ไป เวลาเก็บในตู้โชว์ผมก็เอาฉากที่คล้ายๆ กันมาต่อๆ กันหลายๆ ฉาก แต่เวลาถ่ายลงเว็บก็ถ่ายเป็นฉากๆ ไป เช่นแบบนี้ครับ (ภาพย่อส่วน):

ชมภาพเต็มขนาดและมีฉากมากกว่านี้ ได้ที่เพจนี้ครับ ภาพคมชัดสดใสน่าชมครับ:
http://falconbbs.com/model76a.htm

คุณ dambaster - Academy รุ่นโชว์ภายในผมชอบมากเลย ให้เขาทำมาแล้ว 3 คันครับ ส่วนปืน 88มม. รุ่นคลาสสิกของ Tamiya ผมก็ยังมีที่ยังไม่ได้ประกอบอีกกล่องนึง ส่วนที่ประกอบแล้วก็มีทั้งรุ่นคลาสสิกและรุ่นปรับปรุงใหม่ครับ

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 25 สิงหาคม 2014 เวลา 09:32 น. »
เย่มค้าบ  :yoyo(55):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 25 สิงหาคม 2014 เวลา 11:48 น. »
ขอบคุณครับ วันนี้มีเพจใหม่อีกแล้ว และเพจนี้มีโมเดลครบทุกมิติ - บก เรือ อากาศ รวมทั้งสิ้น 15 รายการ แต่ผมทำภาพเล็ก(ไตเติ้ล) ไว้เพียง 12 รายการเท่านั้น ถ่าย 3 หน 3 จุด ทั้งในร่มใต้หลังคา กลางแจ้งใต้ร่มไม้ และกลางคืนใต้แสงไฟนีออน ชมกันเล่นๆ เพลินๆ ครับ:

เพจนี้มีทั้งหมด 148 ภาพ full size (1280x854) ตามไปชมได้ที่นี่ครับ:

http://falconbbs.com/model77a.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 25 สิงหาคม 2014 เวลา 11:52 น. โดย falconbbs »

ออฟไลน์ ประกิต

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ 25 ตุลาคม 2014 เวลา 17:22 น. »
สวยงามมากจิมๆ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 ตุลาคม 2014 เวลา 12:32 น. »
 :yoyo(53): เยี่ยม  :yoyo (80):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 พฤศจิกายน 2014 เวลา 20:01 น. »
คุณประกิต - ขอบคุณมากครับ F-4 Phantom ของคุณก็งามมาก

คุณ Alfa156 - ขอบคุณมากครับ วันนี้มีเพจใหม่อีกแล้ว มีโมเดลถึง 17 รายการ ถ่ายทั้งกลางคืนและกลางวัน จนเหนื่อยเลย เดี๋ยวผมจะโพสต์เป็นกระทู้ใหม่ก็แล้วกัน เพราะกระทู้นี้มันยาวมากแล้ว อ่านยากครับ

ออฟไลน์ pdg911

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 03 พฤศจิกายน 2014 เวลา 13:35 น. »
ได้ยินกิติศัพท์ของคุณ falconbb เรื่องนี้มานาน สวยจริงๆ เกือบถอดใจตัวเองที่กำลังเล่นมั่ง เพราะ สวยๆมันไปไกลขนาดนี้

กำลังเริ่มต่อเล่นครับ แต่เน้นไม่ทำสีเลย ประกอบอย่างเดียว

สมัยก่อนตอนเรียนไปร้านแสงลักษณ์ สยามสแควร์กับเพื่อนสาธิตเป็นประจำ ไม่มีปัญญาซื้อ แพง ไม่มีตังค์ ดูแต่เพื่อนซื้อ อยากได้ อย่างมากก็แค่ซื้อ tamiya catalog มาชมเท่านั้น

ไม่นานนี้ไปเจอ โหว โมเดลรุ่นเรายังทำอยู่เลย เลยจัดมาต่อเล่น วางในตู้ ให้สมอยากสมัยเด็กเท่านั้นครับ

สมัยก่อนรู้จัก

f5e เพราะประเทศไทยใช้ ตามล่าหา decal ของไทยกันมันส์
flaxpanzer gepard เพราะพ่อซื้อมาให้จากสิงคโปร์สมัยนั้น
m41 walker bulldog เพราะมันหล่อมาก
kampfpanzer leopard ของเยอรมัน หล่ออีก
corsair f4u-1d สมัยนั้นมีหนังทีวี ตึดหนึบ
m113 สมัยนั้นรถถังเล็ก ราคาถูก พอมีตังค์ เลยซื้อตอนนั้น

พวกนี้หละครับ เลยจัดมาต่อเล่นอีกที ระลึกชาติ 555  :yoyo(53):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 03 พฤศจิกายน 2014 เวลา 13:37 น. โดย pdg911 »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 พฤศจิกายน 2014 เวลา 18:30 น. »
คุณ pdg911 - ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น สมัยก่อนตอนเริ่มเล่นโมเดล(เริ่มจากเครื่องบินรบ) บางทีผมก็ประกอบอย่างเดียว ไม่ทำสีเหมือนกันเพราะเห็นว่าพลาสติกมันเป็นสีเงินอยู่แล้ว หรือถ้าทำสีลายพรางก็ใช้พู่กันทาเอา ซึ่งสีก็ไม่ค่อยจะเรียบ

ร้านแสงลักษณ์ผมก็เคยไปดูไปซื้อโมเดล และยังมีร้านล้ำฟ้า ประตูน้ำอีกร้านนึง ขายโมยี่ห้อ Esci เป็นหลัก แต่ในยุคปัจจุบันผมไม่ได้เข้าร้านโมเดลมาหลายปีแล้ว ได้โมเดลมาด้วยการสั่งทางเว็บ 100%

decals เครื่องบินไทย สมัยนี้หาไม่ยาก มีทำออกมาขายหลายเจ้า แต่ผมเองไม่ได้เน้นตัวไทย ก็เลยไม่ค่อยได้ตามหา decals ใช้แต่ที่ให้มาในกล่อง

ปัจจุบันผมประกอบเองไม่ได้แล้วครับ ความพยายามและความอดทนมีไม่เพียงพอ ถึงประกอบเองได้ ทำสีเองยังไงก็ไม่สวยเพราะผมไม่มีหัวศิลป์ ก็เลยใช้วิธีจ้างมือโปรหลายท่านจัดสร้างให้ คอยจ่ายงานและจ่ายเงินอย่างเดียวครับ