ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องอนาถาแต่อยากไฮฯของZAX จูนไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก มีไฟก็ไปต่อ  (อ่าน 20665 ครั้ง)

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
Re: ห้องอนาถาแต่อยากไฮฯของZAX จูนไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก มีไฟก็ไปต่อ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 07:34 น. »
         รีบมาแก้ตัวใหม่อีก  3 คลิปครับ   หลังจากพบว่าเสียงแหลมกุด  จากการที่พยายามแก้ให้เสียงทุ้มมีน้ำหนักและลงลึกขึ้น...  จึงต้องหาทางแก้ไขน่าจะดีขึ้นพอควร   คงต้องให้ช่วยวิจาร์นกันอีกทีว่าใช้ได้หรือยังครับ     เวลาเสียงเบาอาจมีเสียงรบกวนเยอะหน่อย  เพราะฝนตกไม่เลิกเสียที และไม่อยากรอบันทึกตอนตี 1-2 อีก ง่วงแล้ว...
โชว์ห้องรกสายตา ดูน่าเกลียดหน่อยนะครับ ไฟฉายหาไม่เจอ   :yoyo (76):  :yoyo (100):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ThNOlHK6rL8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ThNOlHK6rL8</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 07:57 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
Re: ห้องอนาถาแต่อยากไฮฯของZAX จูนไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก มีไฟก็ไปต่อ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 07:59 น. »
ทำไมใส่คลิปต่อเนื่องไม่ได้แบบเดิม ลองหลายทีแล้ว จึงขอแยกแล้วกันครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=eJyll5CAbr0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=eJyll5CAbr0</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 08:57 น. โดย zax »

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 08:08 น. »
เรื่องแนวเพลง   ก็  ...

เครื่องบันทึกเสียงอีก   ผมว่า   มันเป็นอะไร  ที่วัดกันยาก   ฟังกันยาก    ปัจจัย 108

ส่วนตัว  ผมก็ลองมาเยอะ  สุดท้าย  ก็ต้องเล่นตามสูตร

เล่นตามชาวบ้าน ที่เค้าเล่นมานาน   หยุดสงสัย  แล้ว  นั่งลงฟังเพลงครับ
แหะ :yoyo (84):

เห็นด้วยกับป๋าเกาะนะครับ
คลิปที่อัดมาลง เมื่อลองฟังเทียบกับของจริงแล้ว เสียงดรอปลงจากเสียงจริงไป จะเหลือกี่ % ได้ครับ ...โทนเสียงเปลี่ยนไปมั๊ย ...รูปวง เมื่อเทียบจากเสียงจริงที่เล่นในห้องครับ

การวางลำโพงห่างใกล้กัน เห็นว่าต้องมีตัวช่วยด้วยหรือเปล่าครับ อยู่เราเอาลำดพงเรามาวางได้เลยหรือ เสียงซ้ายขวา มันจะกระจุกอยู่ตรงหน้าเราหรือเปล่า หากไม่มีตัวช่วย
เสน่ห์ของเสียงมันจะหายไปหรือเปล่า เมื่อเทียบกับการจับลำโพงวางถ่างออกมาแบบปรกติครับ

คลิปสุดท้ายฟังดูเสียงสดใสขึ้น  แต่...........อย่างที่พิมพ์ไว้ด้านบนครับ ผมว่านะครับ simply the best ครับ :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 08:35 น. »
     คลิปสาม มีเพียงครึ่งเพลง เพราะ เมมฯเต็มครับ  แต่ก็เอามาลงเป็นแนวเพื่อเปรียบเทียบเสียงเครื่องดนตรีที่เล่นแบบให้อารมณ์เศร้าๆ ออกมาได้ไหม  ตอนอัปโหลดเกิด error อีก เช้านี้จึงกำลังอัปขึ้นใหม่ ต้องรอดูครับ

ระหว่างรอ ขอบอกถึงวิธีการแก้เสียงแหลมที่กุดไป ให้กลับมาในแบบของผม   โดยพยายามจะไม่ทำให้ด้านอื่นเสีย มีดังนี้
1.  ที่แอมป์ ถอดขาตัวยูเสียบสายไฟของสวิทช์ปิดเปิดแอมป์ ที่อยู่ท้ายเครื่อง NAD  พลิกหงายด้านให้ตรงกับ ที่คุณไมตรีเคยทดสอบรุ่นนี้ไว้  พบว่าทำให้เสียงใสขึ้นหน่อย  โดยได้มีการตรวจสอบการกลับขาปลั๊กไฟ ของเครื่องเล่น ซีดี และแอมป์ กลับไปกลับมา ฟังเปรียบเทียบอีกหลายครั้ง   รวมถึงลำดับการเสียบขาปลั๊กของเครื่องเล่นทั้งสองก่อนหลัง บนเต้ารับของปลั๊กรางไฟที่ใช้ต่ออยู่ด้วย   ผมพบว่า ชอบ การเสียบขาปลั๊กของแอมป์ให้ใกล้ทางเดินเข้าของไฟ มากที่สุด ก่อนเสียบขาปลั๊กของเครื่องเล่นซีดีครับ   เนื่องจากแอมป์วัตต์น้อย    จึงต้องให้กินไฟดีๆก่อน  เพราะพบว่า  เสียงจะได้น้ำหนัก  มีแรงปะทะกว่าครับ  แม้ว่าการเสียบเครื่องเล่นซีดีก่อนจะได้เสียงด้านแหลมที่มากกว่าก็ตาม
 2.   ถอดสาย RCA ของเครื่องเล่นซีดี  ที่เดิมไปเข้าช่องวิดีโอ input ของแอมป์ ที่ได้เสียงทุ้มใหญ่ขึ้น  กลับมาเสียบที่ช่อง tape  ตามที่คุณไมตรีเคยแนะนำไว้   พบว่าเสียงใสกว่าครับ  จึงคาไว้ที่ช่องนี้
3.  บิดตัว กราวด์คอนโทรลทำเอง ที่เสียบอยู่ขั้วลบหลังแอมป์  จากเดิมที่บิดให้นอนตัว บิดหมุนมาให้ตั้งฉากกับพื้นโลก   และต้องบิดเทียบด้านบนล่างด้วย  พบว่าเสียงสดขึ้นอีกหน่อย
4.  เร่งวอลลุ่มของอินทริเกรดแอมป์ไปสุดทาง  โดยมาลดวอลลลุ่มของตัวปรีบัปเฟอร์แทน  จากเดิมอยู่ที่  11 นาฬิกา  มาอยู่ที่ประมาณ 8 นาฬิกา    พบว่าเมื่อเสียงดังเต็มห้อง  เสียงเครื่องดนตรีต่างๆจะฟังสดชัดขึ้นไปได้อีก
5.   เนื่องจากเสียงดังขึ้นมาก ทำให้รูท่อลมเบสของลำโพงพ่นลมออกมามากขึ้น  เลยดูสั่นๆ  จึงหาพวงหินผลึกหลากสีที่ซื้อจากแถวท่าเตียน มาวางในรูท่อทึ่ลำโพงทั้งสองแทน  พบว่าการวางตื้นกับลึกก็มีผลต่อเสียงด้วย  พบว่าการจูนเสียงท่อเบสตู้เปิดแบบนี้  ช่วยให้ รูปวงและมิติเสียงดีขึ้น ได้อย่างน่าแปลกใจ   เพราะครั้งนี้กลับมีความแตกต่างมาก นับตั้งแต่ได้มีการกลับทิศทางการวางชุดนี้ใหม่    :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 12:49 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 08:52 น. »
เรื่องแนวเพลง   ก็  ...

เครื่องบันทึกเสียงอีก   ผมว่า   มันเป็นอะไร  ที่วัดกันยาก   ฟังกันยาก    ปัจจัย 108

ส่วนตัว  ผมก็ลองมาเยอะ  สุดท้าย  ก็ต้องเล่นตามสูตร

เล่นตามชาวบ้าน ที่เค้าเล่นมานาน   หยุดสงสัย  แล้ว  นั่งลงฟังเพลงครับ
แหะ :yoyo (84):

เห็นด้วยกับป๋าเกาะนะครับ
คลิปที่อัดมาลง เมื่อลองฟังเทียบกับของจริงแล้ว เสียงดรอปลงจากเสียงจริงไป จะเหลือกี่ % ได้ครับ ...โทนเสียงเปลี่ยนไปมั๊ย ...รูปวง เมื่อเทียบจากเสียงจริงที่เล่นในห้องครับ

การวางลำโพงห่างใกล้กัน เห็นว่าต้องมีตัวช่วยด้วยหรือเปล่าครับ อยู่เราเอาลำดพงเรามาวางได้เลยหรือ เสียงซ้ายขวา มันจะกระจุกอยู่ตรงหน้าเราหรือเปล่า หากไม่มีตัวช่วย
เสน่ห์ของเสียงมันจะหายไปหรือเปล่า เมื่อเทียบกับการจับลำโพงวางถ่างออกมาแบบปรกติครับ

คลิปสุดท้ายฟังดูเสียงสดใสขึ้น  แต่...........อย่างที่พิมพ์ไว้ด้านบนครับ ผมว่านะครับ simply the best ครับ :yoyo (84):

ต้องขอขอบคุณน้า vichien อย่างสูงที่กรุณาชี้แนะ   ผมจะได้เอามาเป็นข้อสังเหตุ เพื่อปรับปรุงเสียงต่อไปครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):  น้าๆท่านอื่นไม่ต้องเกรงใจครับ  ใส่ได้เต็มที่   ผมชอบครับ อยากได้กระจกส่องตัวเองครับ  แต่ไม่ท้อไม่หยุดนะครับ  จะหาทางอื่นๆปรับปรุงกันต่อไป ภายใต้ข้อจำกัดด้านงบประมาณ และสถานที่ครับ   :yoyo (87): :yoyo (87): :yoyo (87):

ป.ล.  ที่ผมทำอยู่นี้ เป็นการศึกษาทดลองค้นคว้า หาวิธีการหรือความลับที่ทำให้ หลักการที่ว่า เสียสลึงแต่ให้ได้บาท    ใช้ได้กับเครื่องเสียงทุกๆชุด ทุกเครื่องให้ได้ครับ    การฟังเพลงของผมไม่ได้เน้นการฟังเพลงแบบมิวสิคเลิฟเวอร์เลยครับ   การฟังเพลงเป็นเพียงส่วนหนึ่งของงานที่เคยทำครับ  (งานโสตทัศนศึกษา):yoyo (84):  ตอนนี้ยิ่งเป็นพวกว่างงานด้วยนะครับ บั้นปลายของชีวิตอยากทำงานแบบซาวด์เอนจิเนียครับ  :yoyo (100):

มาเพิ่มเติมครับ  ล่าสุดเช่้านี้ขณะกำลังพิมพ์โพสต์นี้อยู่  ผมได้เปิดเพลงในชุดฟัง   ต่อจากเมื่อคืนที่เปิดฟังทิ้งไว้จนหลับไป  ยังไม่ได้ปิดเครื่อง   พบว่าเสียงกลมกล่อมกว่า นวลเนียน น่าฟังกว่าเมื่อคืนที่ฝนตกหนักและต่อเนื่องนาน   แล้วผมถ่ายคลิปเสียงไว้ เพื่ออยากทราบผลของระบบไฟช่วงฝนตกด้วยครับ   :yoyo (84): พบว่าแย่จริง ตัวกรองอะไรก็เอาไม่อยู่   :yoyo (83): :yoyo (99):   แสดงว่า คลิปล่าสุดก็พอฟังเป็นแนวทางของ การจูนชุด ว่าที่ผ่านมา ทำให้เสียงเปลี่ยนแปลงได้จริง โดยไม่ต้องใช้ตังค์   แต่ยังไม่ใช่เสียงที่อ้างอิงได้
    เพิ่มเติม 2  ปกติผมเปิดเว็ป บนแท็ตเล็ทด้วยบร้าวเซอร์ของ Firefox   พบว่าค้างบ่อย ล้มหลุดบ่อย  ตระกี้นี้จึงไปลองใช้ บร้าวเซอร์ตัวอื่นที่ติดมากับเครื่อง  พบว่าเสียงในคลิปชัดกว่ามาก ยิ่งถ้าได้เข้าไปดูที่เว็ปยูทูปโดยตรง  เสียงกังวานกว่ามาก   แต่ขณะเดียวกัน ก็พบว่าความกระด้างแข็งของเสียงในคลิปก็ฟังชัดออกมาด้วยเช่นกัน   แต่ทว่าด้านการพิมพ์แก้ไขข้อความเพื่อโพสต์กลับรวนๆครับ แต่ไฟร์ฟ็อคซ์กลับไม่เป็น   จึงฝากมาเป็นข้อสังเกตุด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 12:46 น. โดย zax »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 11:10 น. »
พวกจั๊มเปอร์ขั้วสายไฟในเครื่อง ที่ว่าจะคว่ำจะหงายเสียงดีไม่ดีอะไรเนี่ย

ไหนๆ ก็โมมาตั้งเยอะแล้ว แค่ใจกล้าอีกนิด  ตัดขั้วทิ้งแล้วบัดกรีไปเลยครับ เสียงดีกว่าเห็นๆ 

ตอนที่ยังใช้งานมันเสียงดีซะอย่าง เวลาขายต่อถ้าราคามันตกลงหน่อยจะเป็นไรไป :yoyo(51):

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 12:18 น. »
ขอบคุณน้า NooM ครับที่ช่วยชี้แนะ :yoyo(65):
         ถ้ามั่นใจเรื่องไฟเข้าถูกสายถูกทิศ เมื่อไหร่ จะลองดูครับ เพราะเห็นว่าสายตึงมาก ยิ่งตัดสั้น สายจะแตะกับหม้อแปลงไฟได้ เลยลังเลอยู่ครับ     แต่กับจั๊มเปอร์ของขั้วลำโพง  ผมยังไม่กล้าเสี่ยงครับ    ส่วนด้านสายลำโพงที่มาเข้าหรือออกจากแผงวงจรแบ่งเสียง ผมเชื่อมตรงแล้วครับ   แต่ด้านที่เข้าแผงขั้วรับสายลำโพงไบร์วาย ด้านหลังในตู้ ก็ยังไม่ได้เชื่อมเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 ตุลาคม 2014 เวลา 12:29 น. โดย zax »

ออฟไลน์ meemomay

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพุธ 29 ตุลาคม 2014 เวลา 06:06 น. »
ลอง back to basic ครับ เพราะน้าลองมาเยอะเชื่อว่า setup แล้วฟังออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 29 ตุลาคม 2014 เวลา 08:16 น. โดย meemomay »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันศุกร์ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 10:28 น. »
      ขอบคุณน้าๆที่มาช่วยเตือนสติครับ  ผมก็ได้ทำตามโดยค่อยๆเช็คย้อนกลับไปที่ละจุดใหม่ว่า ปัญหาเกิดจากตรงไหนกันแน่  :yoyo(65): :yoyo (81):
      จนล่าสุดเมื่อคืนนี้ เวลา02.30 น. หลังจากที่ผมถอดปลั๊กกรองไฟทำเองรุ่นแรกออกจากรางไฟที่เลี้ยง แอมป์กับซีดี  เพื่อต่อปลั๊กพ่วงเพื่อเสียบใช้โทรทัศน์จอแก้ว 14 นิ้ว กับกล่องดิจิตอลทีวี  ที่เพิ่งแลกคูปองได้มาฟรี   มาต่อเข้าชุดเครื่องเสียงนี้  ทำให้ดูช่องทีวีต่างๆได้เพลินทั้งภาพและเสียง  ได้ดูหนังจีนเตียบ่อกี้สร้างใหม่เป็นตอน ช่อง MONO น่าติดตามดี ดูจนจบตอน พอดูเวลาพบว่าปาเข้าไปถึงเวลาดังแล้ว    ซึ่งเครื่องเล่นซีดีก็ได้เปิดไฟทิ้งไว้มาตั้งแต่ 3 ทุ่ม  น่าจะอุ่นมาได้เพียงพอ    จึงลองเปิดซีดีเพลงแผ่นที่คาเครื่องอยู่  เป็นแผ่นจีนออดิโอไฟลราคาถูก  ลองเปิดไปเพลงที่มีเสียงร้อง  ที่เคยเปิดฟังตอนกลางวัน ซึ่งพบว่ามีแววอัดมาดี   แต่คราวนี้กลับพบกับเสียงที่น่าตกใจ   ไม่รู้ว่าไดนามิคเร้นท์ของเสียงมาจากไหน  เสียงมันเปิดอิสระพวยพุ่งออกมาได้มากมายอย่างน่าแปลกใจ  มิติเสียงจึงเต็มล้นห้อง    ก็พยายามคิดว่าเกิดอะไรขึ้น  ทั้งๆที่ตั้งแต่เมื่อวานจนถึงตอนกลาววันนี้  ได้มีการจูนเสียงใหม่   โดยนำแผ่นอลูมิเนียมเกรดทำปีกเครื่องบินที่ได้มาจากเว็ป GSH  ที่ได้ตรวจทิศทางการวางแล้ว ใส่กลับเข้าไปใต้แอมป์และเครื่องเล่นซีดี ซึ่งพบว่าช่วยให้เสียงสดขึ้นไปอีกหน่อย  ส่วนใต้เครื่องปรีบั๊บเฟอร์ ผมเอาแผ่นเบคก้าไล้ท์แผ่นเหลืองวางลองแทน  เพราะแผ่นอลูฯหมดแล้ว      ยังมีการเอาทิปโท เจเจ รุ่นสอง  8 ตัว มาหนุนลำโพงขึ้นมาพบว่าเสียงเปิดขึ้นไปอีก  และพบว่าตอนนี้ยิ่งถ่างลำโพงออกจากกัน ยิ่งมาก มิติทรวงทรงเสียงยิ่งกว้างขึ้น   แต่เสียงร้องยังมีอาการหนักขางไปมาตามเพลงตามแผ่นที่เปลี่ยน แบบพอรำคาญใจ    จนเมื่อผมไปม้วนผ้าม่านให้แสงเข้า เพื่ิอบิดเสียบหาทิศของตัวช่วยหลังแอมป์ที่ได้เคยพูดถึงไว้อีกครั้ง   พบว่า การเริกผ้าม่านขึ้นไปหน่อย ทำให้เสียงฟังสดใสขึ้น มิติดูดีขึ้นอีกนิด  จึงตัดสินใจปีนปลดผ้าม่าน ลง มาฟังหาทิศแล้วติดขึ้นไปใหม่  มีผืนหนึ่งที่ต้องกลับหน้าเป็นหลัง อีกผืนต้องกลับล่างเป็นบนแทน   เมื่อใส่เข้าไปใหม่แล้ว อาการเสียงหนักข้างก็เบาบางลงไป    ทั้งหมดที่ทำตอนกลางวัน ก็ได้เสียงต่างๆในแผ่น( ดาฟอสแผ่นจีน ) ที่ให้เสียงตรงกลางในเพลงแรกสามารถขึ้นสูงไปจนถึงเพดานได้  เสียงนักร้องตัวก็สูงยาวขึ้นเหนือลำโพงจนดูเกินจริง
      แต่ทั้งหมดที่ทำมาตอนกลางวัน ได้ลองกลับไปฟังแผ่นพุ่มพวง เสียงก็ยังแปลกๆ ไม่ค่อยน่าฟังเท่าไหร่เลย   แต่ตอนตีสองกลับทำไมเสียงผิดหูผิดตาไปมาก  ท้ายสุดคาดว่า น่าจะมาจากการเอาตัวปลั๊กกรองไฟทำเองรุ่นแรกออกไป หนึ่งตัวที่ปลั๊กรางไฟดังกล่าว     จึงรีบอัดคลิปไว้ 3 พลง แล้วอัปโหลดขึ้นยูทูปเสร็จเมื่อเช้านี้เอง      หากคราวนี้เสียงยังออกมาไม่ดีอีก คราวนี้ผมโทษไปที่กล้องคอมแพคที่รับเสียงแบบโมโน ที่ยังไม่ดีเพียงพอ  หรือระบบคอมพิวเตอร์ที่ต่อขึ้นเน็ตกระมัง   รบกวนน้าๆช่วยวิจารณ์กันอีกครั้งนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 16:39 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันศุกร์ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 10:43 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=1c_4cF-kOmQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=1c_4cF-kOmQ</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wVzWc1mhcuk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wVzWc1mhcuk</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=o4ubYd3wRc4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=o4ubYd3wRc4</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 10:45 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 11:08 น. »
      สวัสดีครับเพื่อนๆน้าๆทุกท่าน . .ห่างหายไปนานทีเดียวครับ . .เนื่องจากพบว่าชุดของผมที่จูนมามึจุดอ่อนที่แก้ยังไงก็ไม่ตกเสียที ...ด้านเสียงที่ขาดน้ำหนัก แรงปะทะ.ความสดคม ชัดของเสียง. . เมื่อเทียบเสียงกับคลิปเก่าๆก่อนย้ายตำแหน่งที่ตั้งของชุดนี้
    เห็นน้าๆหลายท่านบ่นว่าบอร์ดเริ่มเงียบเหงา .   ก็ตั้งใจว่าจะอาศัยช่วงวันหยุดยาวสงกรานต์. ที่โรงงานแถวบ้านปิด. จึงคาดว่าไฟน่าจะสะอาดและทำให้สามารถจูนให้เสียงดีขึ้นได้..  . แต่เมื่อได้อัปคลิปวิดีโอขึ้นยูทูปแล้วฟังเปรียบเทียบกับคลิปเก่าๆ . ปรากฏว่ารับไม่ได้ จนต้องลบทิ้งไป.  . ล่าสุดเมื่อคืนนี้สามารถจูนเสียงจนมีความน่าฟังกับเพลงหลายแนวได้ดีขึ้นไปอีกในระดับหนึ่งแล้ว.  จึงลองอัปคลิปขึ้นมาอีกครั้ง .คาดว่าน่าจะดีขึ้นมาพอควร. เพียงแต่ว่าครั้งแรกเปิดฟังจาก .โน้ตบุ๊คของแม็ค. พบว่าเสียงแหลมจัดขึ้น.เสียงทุ้มลึกหายไป.   .พอเปิดกับแท็บเล็ต..ทุ้มมีมาบ้างแต่เสียงขาดประกายน้ำเสียง ออกด้านๆขึ้น   จึงลองเอามาต่อพ่วงกับชุดลำโพงตั้งพื้น(jbl)ดู .พบว่าต้องหารูเสียบปลั๊กไฟ ที่ให้เสียงทุ้มอิ่มลงลึก .เสียงแหลมจึงมีประกายขึ้นด้วย. . เมื่อเห็นว่าเสียงจากกล้องคอมแพคคาสิโอที่รับเสียงบันทึกแบบโมโน.ตัวเดิมนี้พอให้เสียงได้ใกล้เคียงเสียงจากลำโพงก่อนบันทึกคลิปสัก 60-70 %กระมัง
.    จึงลองส่งมาให้น้าๆช่วยฟังช่วยวิจารณ์กันครับ,,  สามารถวิจารณ์ได้เต็มที่.ไม่ต้องเกรงใจ.. ผมต้องการกระจกสะท้อนที่ถูกต้องครับ  จะได้รู้ว่ามาถูกทางหรือยังหลงทางอยู่.. :yoyo (84):

.   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 22:38 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 11:17 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ho_5DdGeiOQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ho_5DdGeiOQ</a>

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 11:22 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=4ES75bf5eZw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=4ES75bf5eZw</a>