ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานตัวอย่างเป็นทางการสักที  (อ่าน 1315 ครั้ง)

ออฟไลน์ TzeTze

• ลองคุย
  • **
รายงานตัวอย่างเป็นทางการสักที
« เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 22:51 น. »
สวัสดีครับ รายงานตัวอย่างเป็นทางการสักที หลังจากสิงดูดความรู้จากที่นี่มานานมาก

ผม "เธียร" นะครับ บ้านเกิดอยู่ กทม. แต่มาทำงานแถวนิคม 304 ปราจีนบุรี ได้เกือบ 3 ปีแล้วล่ะครับ

System ผม ที่ฟังปัจจุบันล่าสุด ก็คือ

CDP : Audiolab 8200CD
INT : NAD C320BEE
SPK : Quad 22L
สายลำโพง : Supra Ply 3.4S 2 ชุด ต่อ Bi-Wire
สายสัญญาณ : Tara Labs space&time รุ่น The Entity
สาย Pre out ไป Main in : Straight Wire (หารุ่นไม่เจอละ)

เดี๋ยวเสาร์นี้ จะส่ง Creek A52 + P52 Limited Edition ให้ช่างวิชัยซ่อมครับ อาการเสียงฮัม, ดังข้างเดียว, ไฟไม่เข้า Pre
(หลายอาการเลย) ตอนนี้เลยเอา NAD มาต่อฟังแก้ขัดไปก่อนครับ ... Creek เสร็จเมื่อไหร่ คงจับ Nad มาคุยกับ Quad 11L
แล้วก็ Oppo DV-981 ไว้ดูคอนเสิร์ต ที่ห้องรับแขกล่ะครับ

อ้อ ... ยังเหลือ Velodyne CHT-10 อีกตัวนึง ที่ กทม. ว่าจะยกกลับมาปราจีนบุรี เหมือนกัน แต่ยังสองจิตสองใจว่า จะเอา
ไว้ดูหนัง หรือ ฟังเพลงดีหนอ ???

....................

จริงๆ ผมถูกจับให้หัดฟังเพลงตั้งแต่จำความได้แล้วล่ะ ด้วยความที่ คุณปู่ และ คุูณพ่อ เล่นเครื่องเสียงกันทั้งคู่ ก็เลยถ่ายทอดมาทางผม ซึ่งก็รับบ้าง ไม่รับบ้าง ไปตามเรื่องแหละ

ผมมี system แรก เมื่อ 20 ปีก่อนก็คือ

CDP :California AudioLab
Tape : Teac
INT : Cambridge
SPK : JPW AC-3

จำได้แค่นี้แหละ ... ฟังไม่เคยรู้หรอกว่า มันดี / ไม่ดียังไง ออกแนวไม่ค่อยสนใจ เพราะตอนหลังมันถูกย้ายมาไว้ในห้องนอนผม ซึ่งที่คับแคบมาก ทุกอย่างไม่อำนวย เอาแค่ฟังดีกว่า วิทยุกระเป๋าหิ้วก็พอใจละ

ช่วงนั้น หันไปยุ่งกับรถยนต์มากกว่า ตามประสาคนเพิ่งเรียนจบ มีเงินเดือน มีรถคันแรกให้แต่ง ... ผมเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ ในระดับที่พอสมควรล่ะครับ หลักแสน แต่เน้นแนว SQ นะครับ ไม่เคยเอาดัง ตูมตาม แข่งกับใคร

ช่วงที่ตระเวณร้านเครื่องเสียง ก็ไม่รู้ทฤษฎีอะไรหรอก รู้แค่ฟังแล้วถูกใจ ชอบใจ ก็อันนั้น ... ก็มีคนทักหลายคนว่า ฟังเก่ง หูดี ... เออไม่รู้อ่ะ ให้มานั่งบอกว่า นั่นเป็นอย่างนั้น นี่เป็นอย่างนี้ ทำไม่เป็นครับ แต่ฟังแล้ว แค่ intro ขึ้น ผมก็บอกได้ละว่า แอมป์ตัวนี้เปลี่ยนออกเลย ไม่ผ่าน เสียงสดไป แยงหู จนพาลเอาหลายร้านหมั่นไส้ผมเอา 55+

..................

กลับมายุ่งกับเครื่องเสียงบ้านจริงๆ เมื่อปลายปีที่แล้วเองครับ ... ครั้งที่ตั้งคำถาม ถามเรื่องการเซ็ทตำแหน่งลำโพงในห้องฟังเพลงแหละ ... แปลกนะ คนที่ไม่ค่อยสนเครื่องเสียงบ้าน แต่พอซื้อบ้านเป็นของตัวเอง กลับ ตั้งเป้าเลยว่า ห้อง 1 ห้อง ต้องถูกทำเป็นห้องฟังเพลง ห้องฟังเพลงอย่างเดียวด้วยนะ ดูหนังไม่เกี่ยว

พอเริ่มกลับสู่วังวนของเครื่องเสียงบ้าน เริ่มทำนู่น เริ่มทำนี่ ... บอกตรงๆว่า แรกๆก็ท้อเหมือนกัน ด้วยขนาดห้องที่ไม่ค่อยจะถูกต้อง เซ็ทแล้วเสียงบวม ครางทั้งห้องเลย ไล่โทร. ไล่ปรึกษาผู้รู้ไปทั่ว ก็มั่ว ทำนั่น ทำนี่ จนเข้าที่เข้าทางล่ะครับ ถึงกระนั้น ก็ยังฟังแล้วคิดว่า ในรถมันฟังดีกว่าล่ะครับ

จนล่าสุด ที่ Denon 510AE มันงอแง แล้วเปลี่ยนเป็น Audiolab 8200CD นี่แหละ ... แหม เสียงมันดีขึ้นเยอะมาก หวานดี เริ่มเข้าเค้าละ และล่าสุด ที่ไปแบก Quad22L ให้มารับหน้าที่แทน 11L อืมมมม นับแต่นั้นมา กลับบ้านปุ๊บเปิดเพลงปั๊บเลย วันก่อนขึ้นขับรถ เอาแผ่นเดียวกันเปิด อืมมมม ทำไมรถตรูเสียงมันห่วยขนาดนี้ฟะ 55+

โม้ซะยาวเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 07:26 น. โดย admin »

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
Re:รายงานตัวอย่างเป็นทางการสักที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 23:13 น. »
 :yoyo(16): :yoyo(16): :yoyo(16):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 07:27 น. โดย admin »
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออฟไลน์ SE3

• ชอบคุยมาก
  • เห็นอะไรก็อยากฟังไปหมด
Re:รายงานตัวอย่างเป็นทางการสักที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 23:42 น. »
สวัสดีครับ    :yoyo (77): :yoyo (77): :yoyo (77):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 07:26 น. โดย admin »
ชุดของผม  "เสียงดี แต่ไม่แสดงออก"

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: รายงานตัวอย่างเป็นทางการสักที
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 07:26 น. »

ยินดีต้อนรับครับ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
Re: รายงานตัวอย่างเป็นทางการสักที
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 08:17 น. »
ยินดีต้อนรับครับ

ใช้ quad เหมือนกันเร้ย..... :yoyo(53):

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 08:18 น. »
ยินดีต้อนรับครับ สนุกดีครับ ขอให้มีความสุขนะครับ :yoyo(53):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=b3544682f8399afe4920b7ed664e0c71&topic=2983.0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 10:02 น. »
ยินดีต้อนรับครับ  :yoyo (77): :yoyo (77):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ tilek

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 14:48 น. »
ยินดีต้อนรับครับ  :yoyo(16): :yoyo(16): :yoyo(16):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 17 กันยายน 2014 เวลา 15:12 น. »
ยินดีต้อนครับ  :yoyo(65):

เล่าเรื่องได้สนุกดีครับ อ่านเพลินเลย :yoyo(13):