ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับแต่งคอมพ์แบบฮาร์ดคอร์ของผม (ทำแล้วเสียงดีจริง ไม่ต้องเสียตังค์สักบาท)  (อ่าน 956 ครั้ง)

ออฟไลน์ artwhan

• ฟังแล้วมีความสุข จะถูกจะแพง ไม่สำคัญ...
  • ชอบคุย
  • รักทู๊กคน
วันนี้ผมจะมาแนะนำวิธีเซทคอมพ์ แบบที่หลายๆท่านคาดไม่ถึง ดูเหมือนมันเกินไป ที่จะต้องไปไล่ปิดถอดถอนอะไรขนาดนั้น (แต่ไม่ต้องเสียตังค์สักบาท และเสียงดีขึ้นเยอะจริง)
ถ้าใช้ windows เป็นระบบปฏิบัติการ ตามชุดของผมที่ทำนะครับ
- ลงโปรแกรมที่เราจะใช้เล่นเพลงอย่างเดียว โปรแกรมอย่างอื่นถอนออกหมด
- ปิดเซอร์วิสทุกอย่างที่ไม่ได้ใช้ ผมไล่ปิดทุกตัวเท่าที่ระบบมันยอมให้ปิด (ผมว่าผมจำวิธีเข้าไปปิดไม่ได้แล้วนะเนี่ย)
- ปิดการใช้งานของฮาร์ดแวร์ทุกอุปกรณ์ที่ไม่ได้ใช้ เช่น  dvd rom ,usb port ที่ไม่ได้ใช้ ,การ์ดจอ .ไวเลส ,blutooth , อีกเยอะแยะมากมาย ผมเอาเท่าที่ปิดแล้วสามารถเปิดเพลงแล้วมีเสียง
   .....คำถามก็คือถ้าทำอย่างนี้แล้วคอมพ์มันก็ใช้งานอย่างอื่นไม่ได้ ใช่ไหม?
   .....คำตอบคือ ใช่..  แต่... ยังครับ ยังไม่จบ ผมมีวิธีง่ายๆที่หลายคนคาดไม่ถึงคือ..
        ผมใช้วิธีลงโปรแกรมย้อนเวลา ตัวที่ผมใช้อยู่คือ comando time machine ซึ่งเป็นฟรีแวร์.. เย้ๆ... แต่ตอนตอนนี้รึสึกว่ามันไม่มีให้ดาวน์โหลดในเว็บไซด์ของเค้าเองแล้วล่ะครับ ก็ลองดูโปรแกรมอื่นๆ ที่ใช้งานลักษณะนี้น่าจะมีหลายตัวอยู่ แต่ผมใช้แค่ตัวนี้ตัวเดียวอันอื่นไม่เคยลองครับ

วิธีการก็คือก่อนที่เราจะไปตั้งค่าตามด้านบนที่ผมบอกเราก็สร้าง snape shot ไว้ก่อนเพื่อคราวหลังะได้ย้อนเวลากลับมาใช้คอมพ์ได้ปกติเหมือนเดิมเป๊ะ
        พอเราเซทค่าตามที่เราพอใจเสร็จ เราก็ไปสร้าง snape shot อันที่เราตัด+ปิดทุกอย่างไว้ อีกจุดนึง
        เท่านี้ก็เรียบร้อย จะใช้งานปกติก็ restore กลับไป จะฟังเพลงก็ restore กลับมา กลับไปกลับมาๆๆ  555...
        ทุกวันนี้ผมทำอย่างนี้แหละ ไม่งั้นมันใช้คอมพ์ดูหนังเล่นเกมส์ไม่ได้เลยครับ ถ้าใช้แบบที่เซทไว้ฟังเพลง
        ส่วนวิธีเข้าไปเซทโปรแกรมฟังเพลง ไม่ว่าจะเป็น Cplay ,Foobar2000 ,Jriver ผมว่าทุกท่านคงน่าจะทำเป็นกันหมดแล้ว และวิธีทำก็มีให้อ่านในเน็ตมากมาย เลยขอไม่นำมากล่าวถึงในที่นี้ครับ   
   ....สิ่งที่ท่านจะได้มาคือ เสียงที่ไหลลื่นขึ้น ที่เด่นที่สุดคือความสงัดของเสียง ปลายเสียงสูงที่ทอดยาวพลิ้วไหวขึ้น เสียงกลางมีโฟกัส ไดนามิกที่ดีขึ้น และที่สำคัญคือรวมๆแล้วเสียงจะน่าฟังมากขึ้น

ปล.เสียงดีกว่าใช้โปรแกรมเสริมใดๆทั้งสิ้น ดีกว่าแบบไม่เห็นฝุ่นเลยครับ และดีกว่าคอมพ์เดิมๆที่ไม่ได้ทำแบบที่ว่านี้เยอะเลยครับ ถ้าสนใจลองทำดูนะครับ
:yoyo(58):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 08 ตุลาคม 2014 เวลา 12:55 น. โดย artwhan »
ต้นทาง: com pc //soken t40 -->DAC: xiang sheng dac-02a upgraded version
ปรีแอมป์: หมีน้อย modify ลงกล่องไม้
แอมป์: Powwer Amp m2-x By nutty //Integrated Amp NAD 320bee
เส้นสาย: ปลั๊กผนัง Color Copper EX-126 HE Beryllium Copper [-]สายusb: usb a-b monster (จำรุ่นไม่ได้) [-]สายอนาล็อก: Rca Technics class 1 ,Audio Spec [-]สายลำโพง: Ixos xhs806
ลำโพง: Samdee เยื่อไม้ 2