ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 127532 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
ชุดฟังชิลๆ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 14:32 น. »
ห้องฟังเพลงเป็นขนาด 4x4 4 x 6.5 เมตร สูง 3 เมตร  ฝ้าเพดานเป็น C-Line แบบฉาบเรียบ  ชุดที่ใช้อยู่ก็

-Pre. Amp     NAD C356BEE  >> Musical Fidelity X10-D + McCormack TLC-1  >> Cary SLP-98
-Power Amp  Opera Consonance Cyber 880 (KT88)
-Speaker      KEF LS50  >> JBL L112  >>  EgglestonWorks Fontaine Signature
-DAC            Audio-GD REF. 5.32  >> Opera Consonance Reference 8 (20th)
-RCA            Anti-Cable >> Blue Jean Cable LC1 + Mogami 2803  >> Duelund DCA20GA
-USB Cable   Blue Jean Cable 2.0   >> Audioquest Carbon
-สายลำโพง     Black Rodium Twist   >> BJC Ten White >> Duelund DCA20GA
-Turntable    Pioneer PL-1200A (or PL-51A)
-Player         MacBook Pro + Audirvana Plus 2  >> Opera Consonance Reference 8
-ขาตั้ง            KTT  JBL Riser
-ที่รองspike    Lynn Skeet  >> จานทองเหลืองกลึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 18 กรกฎาคม 2018 เวลา 09:43 น. โดย Moonoi »

Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 14:34 น. »
ชอบเสียงแบบ อุ่นๆ หวานๆ  แนวเพลงหลากหลายครับ

-เพลงร้อง
-Pop
-Jazz & Bossa
-Big Band
-Classic บ้าง
-Soft Rock
-ลุกทุ่ง  อย่างเพลง มนต์รักลูกทุ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 08:21 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 14:44 น. »
ชุดปัจจุบัน 
1)  พอใจกับบรรยากาศและสไตล์ของเสียงแบบนี้  เรื่อยๆ ชิลๆ หวานเย็น  แต่พอฟังเพลงวงใหญ่ขึ้นเช่น Big Band หรือ Orchestra มันไม่ค่อยมี นำ้หนัก Dynamic กับ Impact เลย

2) พอย้ายชุดยกเว้นแอมป์ไปอยู่ด้านข้าง  มีมิติมากขึ้น ความลึกของเสียงดูดีขึ้น  แต่เสียงกลางก็ดูก้องและฟุ้งมากขึ้น

เลยอยากขอความเห็นน้าๆ ว่าจะ
1) ปรับปรุงชุดปัจจุบันได้อย่างไรได้บ้าง และใช้เวลาฟังเพลงได้นานๆ โดยไม่ที่หูไม่ล้าเกินไป
2) จะแก้ไข acoustics ของห้องอย่างไรดี อยากเปลียนแปลงสภาพของห้องฟังเพลงเท่าที่จำเป็น

กำลังหาวิธีโพสรูปครับ

:yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 08:21 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 15:16 น. »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 09:55 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 15:32 น. »
เปลี่ยนint.เป็น ปรี พาวเวอร์ ครับ ช่วงนี้NAD  จัดรายการอยู่ด้วย อิ อิ  :yoyo(41):

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 15:35 น. »

เดาว่าเป็นลิฟวิ่งรูม ช่องแสงเยอะขนาดนี้ เป็นผมจะไม่ปรับอะไรนักนะครับ จะรุงรังเปล่าๆ

หาชั้นแข็งแรงวางแอมป์ กับซอร์ชเป็นกิจลักษณะ ก็ช่วยให้ดูดีขึ้น สวยขึ้น

ถ้าพอมีพรรคพวกเพื่อนฝูง ที่เขาเล่นซุปเปอร์ทวีตเตอร์(ดีๆ)อยู่ ขอหยิบยืมมาลองต่อฟัง

แค่เซ็ตลงคร่าวๆก็ยกระดับเรื่องเวทีเสียง ตื้น ลึก บรรยากาศขึ้นมาอีกโข ไม่ง้อรูมจูนครับ

จากนั้นก็ลองศึกษาระบบกราวด์ที่ดี ที่เหมาะกับชุดเครื่องเสียงออดิโอไฟล์ทำอย่างไร

หากน้าทราบอยู่แล้ว  เล่นรูปแบบรวมกราวด์ไว้ที่จุดๆเดียวครับ 

ไม่ต้องไปหาสายเทพๆแพงอะไร ไม่ต้องการจูนเสียงครับ สายดิบๆเดิมนั่นแหละ ผมว่าอยู่ได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 15:42 น. »
ขอบคุณครับน้า PSN  เป็นห้องนอนที่ไม่ได้ใช้ครับ  ผมเลือกแบบบ้านเป็นสไตล์รีสอรท์เพื่อให้แสงธรรมชาติเข้าบ้านได้เต็มที่เลยดูโปร่งเหมือนห้องรับแขก

ห้องนี้พอปรับปรุงสภาพห้องได้บ้าง  ผบ.ไม่ปฏิเสธแต่ขอดูรายละเอียดก่อน  คิดว่าจะเริ่มต้นที่เต้าปลั๊กผนังก่อน

เดาว่าเป็นลิฟวิ่งรูม ช่องแสงเยอะขนาดนี้ เป็นผมจะไม่ปรับอะไรนักนะครับ จะรุงรังเปล่าๆ

หาชั้นแข็งแรงวางแอมป์ กับซอร์ชเป็นกิจลักษณะ ก็ช่วยให้ดูดีขึ้น สวยขึ้น

ถ้าพอมีพรรคพวกเพื่อนฝูง ที่เขาเล่นซุปเปอร์ทวีตเตอร์(ดีๆ)อยู่ ขอหยิบยืมมาลองต่อฟัง

แค่เซ็ตลงคร่าวๆก็ยกระดับเรื่องเวทีเสียง ตื้น ลึก บรรยากาศขึ้นมาอีกโข ไม่ง้อรูมจูนครับ

จากนั้นก็ลองศึกษาระบบกราวด์ที่ดี ที่เหมาะกับชุดเครื่องเสียงออดิโอไฟล์ทำอย่างไร

หากน้าทราบอยู่แล้ว  เล่นรูปแบบรวมกราวด์ไว้ที่จุดๆเดียวครับ 

ไม่ต้องไปหาสายเทพๆแพงอะไร ไม่ต้องการจูนเสียงครับ สายดิบๆเดิมนั่นแหละ ผมว่าอยู่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 08:27 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 15:46 น. »

หากน้าทราบอยู่แล้ว เล่นรูปแบบรวมกราวด์ไว้ที่จุดๆเดียวครับ 

น้าครับ ควรเอาใว้ที่เครื่องตัวไหนถึงจะดีที่สุดครับ  :yoyo (84):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 15:47 น. »
เปลี่ยนint.เป็น ปรี พาวเวอร์ ครับ ช่วงนี้NAD  จัดรายการอยู่ด้วย อิ อิ  :yoyo(41):

ไว้รอระเบิดชุดเลยครับ  ช่วงนี้อยากหาความรู้ให้มากกว่านี้และสไตล์ที่ชอบให้ชัดเจนมากๆก่อนครับ

:yoyo(65): :yoyo(65):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 08:35 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 16:10 น. »
ขอบคุณครับน้า PSN  เป็นห้องนอนที่ไม่ได้ใช้ครับ  ผมเลือกแบบบ้านเป็นสไตล์รีสอรท์เพื่อให้แสงธรรมชาติเข้าบ้านได้เต็มที่เลยดูโปร่งเหมือนห้องรับแขก

ห้องนี้พอปรับปรุงสภาพห้องได้บ้าง  ผบ.ไม่ปฏิเสธแต่ขอดูรายละเอียดก่อน  คิดว่าจะเริ่มต้นที่เต้าปลั๊กผนังก่อน

ถ้าปรับปรุงเอาสวยตามที่เราชอบทำไปเถิดครับ เจริญหูเจริญตาดี

ถ้าจะเริ่มที่เต้ารับผนัง อยากให้น้ามองไปที่ระบบกราวด์ดีๆ แยกออกจากกราวด์บ้านไปเลยครับ

มันเป็นสิ่งจำเป็นขั้นพื้นฐาน ไม่ว่าชุดเล็กหรือใหญ่ คนที่เล่นอยู่อยากทำใจจะขาดแต่สถานที่

ไม่อำนวยเช่น ท่านที่อยู่ตึกสูง อาคารพาณิชย์ที่ไม่มีพื้นที่พอ     ข้อมูลระบบกราวด์ เสิร์ชหา

ได้มากมายในนี้ครับ   ......  ค่าใช้จ่ายไม่มาก แต่ผลลัพท์แยะ น้าลองพิจารณาดูนะครับ   :yoyo(58):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 16:14 น. »
ชุดปัจจุบัน 
1)  พอใจกับบรรยากาศและสไตล์ของเสียงแบบนี้  เรื่อยๆ ชิลๆ หวานเย็น  แต่พอฟังเพลงวงใหญ่ขึ้นเช่น Big Band หรือ Orchestra มันไม่ค่อยมี นำ้หนัก Dynamic กับ Impact เลย
2) พอย้ายชุดยกเว้นแอมป์ไปอยู่ด้านข้าง  มีมิติมากขึ้น ความลึกของเสียงดูดีขึ้น  แต่เสียงกลางก็ดูก้องและฟุ้งมากขึ้น

1) ปรับปรุงชุดปัจจุบันได้อย่างไรได้บ้าง และใช้เวลาฟังเพลงได้นานๆ โดยไม่ที่หูไม่ล้าเกินไป
2) จะแก้ไข acoustics ของห้องอย่างไรดี อยากเปลียนแปลงสภาพของห้องฟังเพลงเท่าที่จำเป็น

:yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ฟังเพลงวงใหญ่ วางหิ้งอาจจะเอาไม่อยู่ครับ
ตรงผนังกลางระหว่างลำโพงโล่งเรียบมากๆ อาจจะทำให้ก้องและฟุ้ง น้าลองหาแผง diffuser มาใส่ ลองดูของ XAV, N-Acoustics, Wall One ดูครับ
ห้อง square 4x4 นี่ปราบเซียนเลย

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 16:15 น. »

หากน้าทราบอยู่แล้ว เล่นรูปแบบรวมกราวด์ไว้ที่จุดๆเดียวครับ 

น้าครับ ควรเอาใว้ที่เครื่องตัวไหนถึงจะดีที่สุดครับ  :yoyo (84):

ถ้าชุดนี้ไว้ที่อินทิเกรตแอมป์  หากแยกชิ้นก็มองไว้ที่ปรีแอมป์ครับป๋า

ไม่ตายตัว บางทีอาจไปคลิ๊กที่ DAC ก็ได้ครับเราเอาคัทเอาท์คร่อมไว้ที่กราวด์

ทุกเส้นแล้วลองลิฟท์ทุกจุด ให้เหลือจุดเดียวสลับกันไปจนได้จุดที่พื้นเสียงสงัด เคลียร์

ดีเทลดีสุด เสียงหลักเด่นสุด ก็เอาอันครับป๋า    :yoyo (84):

ออฟไลน์ rich13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 16:15 น. »
 :yoyo(53):

1.หาชั้นดีๆ สักตัว เลือกตามงบเลยครับ แค่นี้ก์ทำให้ชุดเราดูดี ขึ้นมา มากแล้ว ทำให้เสียงดีขึ้นมา ด้วย
2.แถวบ้านมีปัญหาเรื่องไฟไหม ถ้ามี ก์จัดหา กรองไฟดีๆ สักตัวจะได้อุ่นใจ แถมเสียง จะดีขึ้นตามการลงทุนของกรองไฟ
3. หาสายไฟ เกรดดี มาใช้กับ อินทิเกรด รับลองได้อะไรกว่าที่คิด

ปล ถ้าเป็นไปได้อันดับแรก เดินไฟ ใหม่ (กราวด์ต้องมี) มาเข้าห้องนี้ สายไฟ ไม่ต้องคิด มาก แค่ยาซากิ เบอร์ 6 ก์ ใช้ได้ เหลือๆ แล้วครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 16:31 น. »

ถ้าปรับปรุงเอาสวยตามที่เราชอบทำไปเถิดครับ เจริญหูเจริญตาดี

ถ้าจะเริ่มที่เต้ารับผนัง อยากให้น้ามองไปที่ระบบกราวด์ดีๆ แยกออกจากกราวด์บ้านไปเลยครับ

มันเป็นสิ่งจำเป็นขั้นพื้นฐาน ไม่ว่าชุดเล็กหรือใหญ่ คนที่เล่นอยู่อยากทำใจจะขาดแต่สถานที่

ไม่อำนวยเช่น ท่านที่อยู่ตึกสูง อาคารพาณิชย์ที่ไม่มีพื้นที่พอ     ข้อมูลระบบกราวด์ เสิร์ชหา

ได้มากมายในนี้ครับ   ......  ค่าใช้จ่ายไม่มาก แต่ผลลัพท์แยะ น้าลองพิจารณาดูนะครับ   :yoyo(58):

เห็นด้วยครับน้า  อยากทำระบบกราวด์เหมือนกันแต่คงต้องอ้อนผบ. อีกพักใหญ่ๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 16:31 น. »
:yoyo(53):

1.หาชั้นดีๆ สักตัว เลือกตามงบเลยครับ แค่นี้ก์ทำให้ชุดเราดูดี ขึ้นมา มากแล้ว ทำให้เสียงดีขึ้นมา ด้วย
2.แถวบ้านมีปัญหาเรื่องไฟไหม ถ้ามี ก์จัดหา กรองไฟดีๆ สักตัวจะได้อุ่นใจ แถมเสียง จะดีขึ้นตามการลงทุนของกรองไฟ
3. หาสายไฟ เกรดดี มาใช้กับ อินทิเกรด รับลองได้อะไรกว่าที่คิด

ปล ถ้าเป็นไปได้อันดับแรก เดินไฟ ใหม่ (กราวด์ต้องมี) มาเข้าห้องนี้ สายไฟ ไม่ต้องคิด มาก แค่ยาซากิ เบอร์ 6 ก์ ใช้ได้ เหลือๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ vr

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 17:24 น. »
ขอเสนเปลี่ยน integrated จาก nad เป็น audio gd Precision 2 หรือ Master10 เนื่องจากใช้ dac ของ audio gd ต่อด้วยสาย ascc เสียงไปได้อีกไกลเลยครับ
ลำโพงก็น่าเปลี่ยนครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 18:33 น. »
ขอเสนเปลี่ยน integrated จาก nad เป็น audio gd Precision 2 หรือ Master10 เนื่องจากใช้ dac ของ audio gd ต่อด้วยสาย ascc เสียงไปได้อีกไกลเลยครับ
ลำโพงก็น่าเปลี่ยนครับ

:yoyo(66): :yoyo(66):  มองทางเลือกนี้ไว้เหมือนกันครับ  ใจเย็นๆ ค่อยๆฟังไปเรื่อยๆ ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 08:39 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ DLEK

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 18:51 น. »
1   เปลี่ยนที่ตั้งลำโพงใหม่ ปรับTonal balance ให้ใด้เสียงอุ่นและต่ำกว่านี้ (ณ.ที่่คุณว่างลำโพงอยู่ เหมือนจะเน้นมิติเกินไป)
2   เปลี่ยนแอม์
Plextor Premium as Transport, T+A DAC8
Thiel CS7.2, Ayre V3 MkII, Rotel RB-1592,
or Manley Neo-Classic 500
Spendor SA1, Melody 1688 sig, M2A3
MIT Oracle Matrix50 XLR, Matrix 60HD

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 19:27 น. »
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับอย่างแรกเลยที่น่าจะทำคือหาอาหารที่ดีให้กับชุดเครื่องเสียงก่อนระบบไฟต้องมาก่อนแล้วอย่างอื่นค่อยตามมาใจเย็นๆแล้วดูว่าจุดอ่อนที่เราคิดว่าควรจะเปลี่ยนจะตามมาเองครับ :yoyo(10):

ออนไลน์ rathin

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 19:33 น. »
ห้องโปรงโล่งดีครับ แต่ขนาด 4x4 นี่ปราบเซียนจริงๆ เหมือนห้องเพื่อนเลย :yoyo (84):

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 19:54 น. »
ปรับปรุงง่ายๆเลยก็หา power amp รุ่นใหญ่ขึ้นมาเสริมเขี้ยวเล็บ  เสียงนิ่งขึ้น เนียนขึ้น   หนักแน่นขึ้น ฟังลูกทุ่งมันขึ้น ...  เอา nad ทำปรีชั่วคราวก่อน แต่ถ้าใจร้อน (ถ้างบยังไม่บานก็ถอยปรีมาใหม่อีกตัว)  หาชั้นวางแบบคอนโดสัก 3 ชั้น วางเครื่องให้อยู่รวมกันให้เป็นที่เป็นทาง   จัดให้สวยงามไม่กระจัดกระจาย  วิธีนี้ของเดิมอยู่ครบ! ได้ตัวใหม่เพิ่ม   เล่นเครื่องเสียงต้องใช้เงินเยอะ ต้องค่อยๆฟังค่อยๆเปลี่ยนครับ เปลี่ยนโครมทีเดียว เด๋วผบ.เหล่เอา!!. :yoyo (94):   

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 21:01 น. »
1   เปลี่ยนที่ตั้งลำโพงใหม่ ปรับTonal balance ให้ใด้เสียงอุ่นและต่ำกว่านี้ (ณ.ที่่คุณว่างลำโพงอยู่ เหมือนจะเน้นมิติเกินไป)
2   เปลี่ยนแอม์

ขอบคุณครับ  พอดีได้สาย Tellurium Q Blue มาทดลองแล้วรู้สึกว่าฟังไม่สบายหู  เลยเลื่อนลำโพงให้ห่างกว่าที่ควรเป็น ปกติจะตั้งลำโพงห่างกันประมาณ 165-170 cm (เน้นที่ฟังสบายไว้ก่อนครับ)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 21:04 น. »
ปรับปรุงง่ายๆเลยก็หา power amp รุ่นใหญ่ขึ้นมาเสริมเขี้ยวเล็บ  เสียงนิ่งขึ้น เนียนขึ้น   หนักแน่นขึ้น ฟังลูกทุ่งมันขึ้น ...  เอา nad ทำปรีชั่วคราวก่อน แต่ถ้าใจร้อน (ถ้างบยังไม่บานก็ถอยปรีมาใหม่อีกตัว)  หาชั้นวางแบบคอนโดสัก 3 ชั้น วางเครื่องให้อยู่รวมกันให้เป็นที่เป็นทาง   จัดให้สวยงามไม่กระจัดกระจาย  วิธีนี้ของเดิมอยู่ครบ! ได้ตัวใหม่เพิ่ม   เล่นเครื่องเสียงต้องใช้เงินเยอะ ต้องค่อยๆฟังค่อยๆเปลี่ยนครับ เปลี่ยนโครมทีเดียว เด๋วผบ.เหล่เอา!!. :yoyo (94):

:yoyo(65): :yoyo(65): มองไว้เหมือนกันคับแต่ถ้าปรับเร็วเกินไปมีสิทธิ์............ :yoyo(50): :yoyo(50):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 23 พฤศจิกายน 2014 เวลา 10:38 น. โดย dosee88 »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 21:22 น. »
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับอย่างแรกเลยที่น่าจะทำคือหาอาหารที่ดีให้กับชุดเครื่องเสียงก่อนระบบไฟต้องมาก่อนแล้วอย่างอื่นค่อยตามมาใจเย็นๆแล้วดูว่าจุดอ่อนที่เราคิดว่าควรจะเปลี่ยนจะตามมาเองครับ :yoyo(10):

:yoyo(65): :yoyo(65): อยากทำกราวน์อย่างที่น้าบอกมากที่สุดเลยครับ เท่าที่ลองคิดค่าใช้จ่ายถูกกว่าสายลำโพงที่มองๆ อยู่อีก เห็นผลชัดเจน แต่ถ้าอะไรที่ต้องเจาะ ต้องทุบ หว่านล้อมยากมาก ลุ้นกันต่อไปยาวๆ  ถือเสียว่าเป็นสีสรรประกอบการเล่นเครื่องเสียง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 21:28 น. »
ขอถามน้าๆ เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งครับ  ถ้าห้องขนาด 3.5 x 5 เมตร สูง 3 เมตร  แต่มีตู้เสื้อผ่าใบใหญ่อยู่ที่กำแพงด้านหลัง (กว้าง 2.2 สูง 2 เมตร ลึก 0.6 เมตร) อย่างนี้จะถือว่าห้องยาว 5 หรือ 4.4 เมตรครับ (เครื่องเสียงวางด้านซ้ายของภาพ ตู้อยู่ด้านขวา และห้องจะแหว่งตรงมุมล่างด้านขวาไปประมาณ 1 ตารางเมตร)

เมื่อเทียบระหว่างห้อง 4x4 กับ ห้อง 3.5 x 5 (ที่มีตู้ด้านหลัง)  ห้องไหนจะมี acoustics ที่ดีกว่าครับ โดยที่วัสดุที่ใช้ของทั้งสองห้องเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 09:56 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 23:09 น. »
ชุดปัจจุบัน 

ฟังเพลงวงใหญ่ วางหิ้งอาจจะเอาไม่อยู่ครับ
ตรงผนังกลางระหว่างลำโพงโล่งเรียบมากๆ อาจจะทำให้ก้องและฟุ้ง น้าลองหาแผง diffuser มาใส่ ลองดูของ XAV, N-Acoustics, Wall One ดูครับ
ห้อง square 4x4 นี่ปราบเซียนเลย

:yoyo(3): :yoyo(3):

ออฟไลน์ klao

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 23:51 น. »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 20 พฤศจิกายน 2014 เวลา 23:53 น. โดย klao »

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 06:32 น. »
ขอถามน้าๆ เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งครับ  ถ้าห้องขนาด 3.5 x 5 เมตร สูง 3 เมตร  แต่มีตู้เสื้อผ่าใบใหญ่อยู่ที่กำแพงด้านหลัง (กว้าง 2.2 สูง 2 เมตร ลึก 0.6 เมตร) อย่างนี้จะถือว่าห้องยาว 5 หรือ 4.4 เมตรครับ (เครื่องเสียงวางด้านซ้ายของภาพ ตู้อยู่ด้านขวา และห้องจะแหว่งตรงมุมล่างด้านขวาไปประมาณ 1 ตารางเมตร)

เมื่อเทียบระหว่างห้อง 4x4 กับ ห้อง 3.5 x 5 (ที่มีตู้ด้านหลัง)  ห้องไหนจะมี acoustics ที่ดีกว่าครับ โดยที่วัสดุที่ใช้ของทั้งสองห้องเหมือนกัน

ถ้าเป็นห้อง  ชั้นล่าง (มีคาน มีพื้นปูน ชั้นสอง เป็นกำแพงตัวจริง)  การปั๊มเบส  ย่อมทำได้ดีกว่า  เพราะหากมองเป็นกล่องย่อมแข็งแรงกว่าหากเทียบกับ ข้างบนมีเพียงฝ้า  แล้วก็เป็นช่องโล่งใต้หลังคา

ถ้าเป็นชั้นสองของบ้านด้วยกัน   ข้างบนเป็นหลังคา..........ไม่แน่ครับ  ห้อง 3.5x5m  อาจทำอะไรๆ ง่ายกว่าจร้า
เพราะ ย่านความถี่ต่ำๆ  มันไม่สน ตู้เสื้อผ้าสักเท่าไหร่  สนกำแพงมากกว่า

(ลองคิดแบบบ้านๆ/ทางปฏิบัติจร้า :yoyo (84):)
เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

ออฟไลน์ Taiga

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 07:55 น. »
ถ้าเป็นผม หาDiffuserสวยๆใส่ก่อนเลย ทั้งหลังลำโพง และด้านข้าง

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 09:05 น. »

ถ้าเป็นห้อง  ชั้นล่าง (มีคาน มีพื้นปูน ชั้นสอง เป็นกำแพงตัวจริง)  การปั๊มเบส  ย่อมทำได้ดีกว่า  เพราะหากมองเป็นกล่องย่อมแข็งแรงกว่าหากเทียบกับ ข้างบนมีเพียงฝ้า  แล้วก็เป็นช่องโล่งใต้หลังคา

ถ้าเป็นชั้นสองของบ้านด้วยกัน   ข้างบนเป็นหลังคา..........ไม่แน่ครับ  ห้อง 3.5x5m  อาจทำอะไรๆ ง่ายกว่าจร้า
เพราะ ย่านความถี่ต่ำๆ  มันไม่สน ตู้เสื้อผ้าสักเท่าไหร่  สนกำแพงมากกว่า

(ลองคิดแบบบ้านๆ/ทางปฏิบัติจร้า :yoyo (84):)

ขอบคุณครับ  ห้องนี้อยู่ชั้นบนเป็นฝ้าฉาบเรียบเหมือนห้องแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 13:33 น. โดย dosee88 »

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 09:22 น. »

ขอบคุณครับ  ห้องนี้อยู่ชั้นบน  เป็นฝ้าฉาบเรียบเหมือนห้องแรก

สำคัญ ไม่น้อยไปกว่าห้อง คือสายไฟ L,N สายดิน  และแท่งกราวนด์ครับ
เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

ออฟไลน์ krit2510

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 09:25 น. »

ห้องสะท้อนมาก จากพื้นไม้ ผนังปูน กระจก เวลาฟังเพลงไม่หนักหน่วงมากไม่ค่อยมีปัญหา
หากฟังออเคสตรา หรือเปิดดัง ก็จะมีการสะท้อนมากขึ้นฟังแล้วมั่ว ๆ ไม่นิ่ง
เสีงจ้าเกินไป ทำให้ฟังแล้วไม่สบาย หรือล้าหูง่าย

ห้องสบายๆ  แบบนี้ ลองปูพรมให้ผืนใหญ่หน่อยเพื่อลดการก้องสะท้อนจากพื้นชิ่งสู่ฝ้าและผนัง
โดยปูพรมปูระหว่างลำโพงถึงจุดฟัง
เพิ่มอีกหน่อยโซฟาหนัง จะช่วยซับเสียงได้อีก

ควรหาชั้นวางยกลอยแอมป์จากพื้น ( ผมอยากใช้คำว่าต้องใช้ชั้นวาง )
ยกลอยสายต่าง ๆ  ( ถ้ามีโอกาส ) อันหลังอาจดูแปลกแต่ลองดู
เสียงจะอิสระ หลุดออกจากผนัง และเป็นตัวตนมากขึ้น
อย่าเพิ่งไปทำอะไรทำให้บ้านช้ำ เพราะฟังแบบสบาย ๆ เผลอๆ  ภรรยายอม แต่อาจงอนในใจ :yoyo (81):

ปลั๊กผนังทำได้ ลงทุนแล้วได้ใช้นาน ปลั๊กดีหน้่อย มีระบบกราวน์
เสียงจะนิ่ง แถมปลอดภัยทั้งบ้านเรื่องไฟ

ส่วนเรื่องไดนามิก อิมแพก ลองขยับลำโพงเข้า หรือหนีผนังดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 09:33 น. »
ชอบเสียงแบบ อุ่นๆ หวานๆ  แนวเพลงหลากหลายครับ

-เพลงร้อง
-Pop
-Jazz & Bossa
-Big Band
-Classic บ้าง
-Soft Rock
-ลุกทุ่ง  ขาดไม่ได้เลย  โดยเฉพาะเพลงเก่าๆ

jbl 3412a + mcintosh 1900 น่าจะจบ จัดวางง่ายด้วย   :yoyo(3)::yoyo(3):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ sv_joe

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 09:39 น. »
ห้องสวยครับ เป็นผมจะไม่ทำอะไรกับห้อง เช่น เอาอุปกรณ์ซับเสียง ฯลฯ ต่างๆมาไว้ในห้องให้มันดูรก  ห้องแบบนี้แหละครับโปร่งๆ โล่งๆ เหมาะแก่การเปิดเพลงฟังพักผ่อนที่สุดแล้ว ยกเว้นระบบไฟหากยังไม่มีกราวด์ ก็ควรเพิ่ม

ส่วน system ผมจะจะหาลำโพงตั้งพื้นมาลองดูครับ เเล้วขยับ int เป็น pre/power หรือ int ที่กำลังขับสูงๆ ที่เอาลำโพงอยู่ได้ เชื่อว่าน่าจะไฟังเพลงได้หลากหลายแนวมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 11:42 น. »
ห้อง 3.5x5 น่าจะ set up ง่ายกว่าครับ แต่ลอง set up ตามสูตรที่นั้เกล้า Klao แนะดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 12:55 น. »

ขอบคุณความเห็นของน้าๆ มากครับ ตอนนี้ปูพรมหนาขนาด 5 x 7 ฟุตแล้ว  เบื้องต้นจะเริ่มจาก
1. หาที่รองสายต่างๆ คงได้เวลาเดินหาตามร้านขายไม้
2. ทดลองปรับห้อง 4 x4 ตามสูตร Cardas Square Room
3. เดินสายกรานด์ควรต้องทำแต่ค่อยว่ากันอีกที  ไม่งั้นเดี๋ยวมีงอน
4. ไม่ทำให้ห้องช้ำ  เก็บเอาไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย

หมายเหตุ: ไม้ที่ใช้รองสายไฟกับสายสัญญาณมีขนาดมาตรฐานไหมครับ  เห็นของที่น้าเทพ หาดใหญ่ใช้แล้ว  น่าสนใจดี

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 13:22 น. »
ห้องดูดีนะครับ น่าอยู่ดีด้วยแบบสบายๆ ผมว่าอย่าจริงจังกับเสียงมากเกินนะครับ มันจะบานปลาย แต่ถ้าสนุกกับมันก็ค่อยๆเล่นไปครับ เพราะ สุรพล ฟังกับชุดไหนๆ ก็ยังเป็นผู้ชายชื่อสุรพลอยู่วันยังค่ำครับ

-มีชั้นวางสวยๆดูดีหน่อย มันเจริญตาดี แต่จะทำให้เสียงดีขึ้นมั๊ย ผมเฉยๆครับ
-ไม้วางสายหากจะทำ ถ้าเป็นผมนะ จะไปโฮมเวิร์ค หรือโฮมโปร ที่เค้าขายไม่ยางพารา เลือกที่ขนาดหน้ากว้าง 10 ซม. แล้วให้เค้าตัดให้ขนากยาวสัก 10 ซม. จากที่ยาวแผ่นละ 1.50 ม.
 (เค้าตัดให้ฟรี แต่เครสนี้เยอะหน่อย อาจยอมเสียค่าแรงให้เด็กมันหน่อย)

-ชั้นผมก็ยังอยากทำเองเลย จากไม้ยางพารานี่แหล่ะ มีแผ่นไม้ที่หน้ากว้าง 40-60 ซม. ลองคิดแบบดู แล้วให้เค้าทำประกอบให้ก็ได้ครับ สีออกเหลืองๆ สวยดีออก
 ของผมใช้แผ่นยาวๆวางลงบนชั้นที่ถอดออกมาจากชุดเดิมเอา

-ลองขยับลำโพงเข้าหากัน (เสียงจะเข้มใหญ่) หรือขยับออกดู เลือกเสียงที่ชอบเลยครับ ใช้แผ่นเพลงที่ฟังบ่อยๆ และแผ่นนั้นควรมีคุณภาพที่เห็นผลได้หน่อยนะครับ
 แล้วลองดันลำโพงถอยหลังดูด้วยนะครับ ดูจากรูป ดูมัน  ห่างผนังหลังมากอยู่...หรือเปล่า (ผมดูจากจุดที่นั่งฟังนะครับ)

-น่าหาชั้นวางของ ซีดี ไม่ต้องใหญ่มาก มาวางไว้ที่ด้านข้างห้อง เพื่อซัพเสียงไปในตัว

-ผมว่าชุดนี้ก็ดีกว่าธรรมดาๆแล้ว แต่ถ้าเป็นผม ผมจะหาซีดีเพลเยอร์ มาใช้เป็นเมน แทนแดค ครับ ได้ความรู้สึกมากกว่ามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 13:25 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 17:20 น. »
  1.    อยากฟังวงใหญ่. ยังไงก็ต้องไปตั้งพื้นครับ เพราะเพลงพวกนี้มันมีเบสลึก ๆ ที่ลำโพงวางหิ้งให้ไม่ได้เวลาฟังมันจะไม่เต็มแน่ครับ. แต่ถ้าฟังไม่มากเมื่อเทียบกับแนวอื่น ๆ ก็ไม่ต้องคิดมากครับฟังไปก่อน.
  2.  เรื่องปรับห้องแนะนำเรื่องระบบไฟครับ. ยังไงถึงน้าจะเปลี่ยนชุดในอนาคตเรื่องไฟก็ต้องทำอยู่ดี ระบบไฟที่ดีเสียงมันจะสงัดขึ้นและไปเพิ่มพลังให้ระบบเสียงให้ดีขึ้นครับ.  กับอีกเรื่องคือการตั้งลำโพงให้ได้จุดที่ดีผมว่าเสียงมันไปได้อีกเยอะเลยนะครับ
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันศุกร์ 21 พฤศจิกายน 2014 เวลา 17:45 น. »
ห้องดูดีนะครับ น่าอยู่ดีด้วยแบบสบายๆ ผมว่าอย่าจริงจังกับเสียงมากเกินนะครับ มันจะบานปลาย แต่ถ้าสนุกกับมันก็ค่อยๆเล่นไปครับ เพราะ สุรพล ฟังกับชุดไหนๆ ก็ยังเป็นผู้ชายชื่อสุรพลอยู่วันยังค่ำครับ

-มีชั้นวางสวยๆดูดีหน่อย มันเจริญตาดี แต่จะทำให้เสียงดีขึ้นมั๊ย ผมเฉยๆครับ
-ไม้วางสายหากจะทำ ถ้าเป็นผมนะ จะไปโฮมเวิร์ค หรือโฮมโปร ที่เค้าขายไม่ยางพารา เลือกที่ขนาดหน้ากว้าง 10 ซม. แล้วให้เค้าตัดให้ขนากยาวสัก 10 ซม. จากที่ยาวแผ่นละ 1.50 ม.
 (เค้าตัดให้ฟรี แต่เครสนี้เยอะหน่อย อาจยอมเสียค่าแรงให้เด็กมันหน่อย)

-ชั้นผมก็ยังอยากทำเองเลย จากไม้ยางพารานี่แหล่ะ มีแผ่นไม้ที่หน้ากว้าง 40-60 ซม. ลองคิดแบบดู แล้วให้เค้าทำประกอบให้ก็ได้ครับ สีออกเหลืองๆ สวยดีออก
 ของผมใช้แผ่นยาวๆวางลงบนชั้นที่ถอดออกมาจากชุดเดิมเอา

-ลองขยับลำโพงเข้าหากัน (เสียงจะเข้มใหญ่) หรือขยับออกดู เลือกเสียงที่ชอบเลยครับ ใช้แผ่นเพลงที่ฟังบ่อยๆ และแผ่นนั้นควรมีคุณภาพที่เห็นผลได้หน่อยนะครับ
 แล้วลองดันลำโพงถอยหลังดูด้วยนะครับ ดูจากรูป ดูมัน  ห่างผนังหลังมากอยู่...หรือเปล่า (ผมดูจากจุดที่นั่งฟังนะครับ)

-น่าหาชั้นวางของ ซีดี ไม่ต้องใหญ่มาก มาวางไว้ที่ด้านข้างห้อง เพื่อซัพเสียงไปในตัว

-ผมว่าชุดนี้ก็ดีกว่าธรรมดาๆแล้ว แต่ถ้าเป็นผม ผมจะหาซีดีเพลเยอร์ มาใช้เป็นเมน แทนแดค ครับ ได้ความรู้สึกมากกว่ามากๆ

:yoyo(65): :yoyo(65): ไม้รองสายน่าจะจบได้เรื่องหนึ่ง  CD เก่าๆ มีเก็บไว้ตั้งแต่สมัยวัยรุ่น  สักร้อยแผ่นได้ส่วนใหญ่เป็นเพลงไทย  แต่กำลังคิดว่าจะเลือกอะไรระหว่างเสียงเพราะกับความสะดวก