ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 139037 ครั้ง)

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 14:35 น. »
คุณสามารถทำ multiple quote และตอบ ใน reply เดียวของคุณได้นะครับ  ลองทำดู ไม่ยากหรอก สงสัยอะไร pm ถาม admin ก่อนได้ครับ

:yoyo (80): ผมใช้ "อ้างถึง" และ copy & paste ง่ายๆครับ ถ้าหลายๆ quote ก็ copy ไปแปะไว้ที่ Notepad ก่อน แล้วค่อยเอามาแปะ

ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆเรียนรู้ไป :yoyo (95):

:yoyo(58):

ออฟไลน์ magpie

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 17:59 น. »
อ่านไปอ่านมาชักไม่ชิลๆ แล้วครับน้า

อนาคตรุ่งแน่ครับ ไฟแรงแบบนี้  :yoyo(41):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 19:08 น. »
เมื่อวานต้องตื่นแต่เช้ามืด ขับรถส่งแฟนไปเที่ยว  :yoyo(68): :yoyo(68):

หลังจากนั้นก็.............เสร็จโจรรรรรรสิ  ........... "แมวไม่อยู่  หมู....ระเริง"        :yoyo (98): :yoyo (98):  :yoyo(23): :yoyo(23):

ถือโอกาสเป็น HIFI Day เสียเลย  :yoyo(42): :yoyo(42):

เริ่มต้นจากไปรับเพื่อนที่บ้านแล้ว  มีเวลาเหลือก็ถือโอกาสฟังชุดเล็กๆมากกกก   ตามด้วยมีนัดกับ KTT สาขาอมตะนคร (น้าเจี๊ยบ)  :yoyo(65): :yoyo(65):

ขากลับนึกขึ้นได้อยากฟัง TT นี่นา   :yoyo(72): :yoyo(72): ยังไงก็ต้องผ่านถนนศรีนครินทร์อยู่แล้ว  เลยว่าจะขอเข้าไปฟังชุดที่ Komfortsound และก็ Rega TT ซะหน่อย

แต่......... อดครับ   :yoyo (99): :yoyo (99):  ดีนะที่เราโทรเข้าไปก่อน  พนักงานน่าจะไปติดตั้งระบบที่บ้านลูกค้ามั้ง 

ไม่เป็นไร  เข้าไปฟัง Audio Technica 1240 ที่ Fat Black ก็ได้

สุดท้ายกลับไปส่งเพื่อนที่บ้าน  ขากลับติดช่วง Rush Hour เลยถือโอกาสเอา DAC Eastern Electric ไปลองกับชุดเขาดูหน่อย

กลับถึงบ้านยังพอมีแรงเหลือนิดหน่อย  ดูบอลอังกฤษคู่ลิเวอร์พูด กับ เวสต์แฮม   :yoyo (86): :yoyo (86):

แหมม...... ช่างเป็นวันที่ดี ได้ฟังเพลง ดูบอล อย่างมีความสุขจริงๆ

:yoyo (86): :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 19:19 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 19:16 น. »
เกือบลืมไป  รับปากน้าๆว่าจะมาอัพเดทเรื่อง DAC ของ Eastern Electric นี่นา  ขอป๋มค่อยๆนึกเรียบเรียงก่อนนะ  แล้วจะค่อยๆทะยอยเล่าให้ฟังในแนวฟังเพลง "แบบ หมู หมู"

:yoyo (82): :yoyo (82):

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 19:21 น. »
สงสัยจะแก่แล้วมั้งเราเนี่ย  ลืมไปอีกเรื่อง  ไหนๆ ก็อยู่ CDC แล้วนี่นา  ไปลองฟังเครื่องเสียงที่ Theater House สักหน่อย  :yoyo (100): :yoyo (100):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 10:02 น. »
สงสัยจะแก่แล้วมั้งเราเนี่ย  ลืมไปอีกเรื่อง  ไหนๆ ก็อยู่ CDC แล้วนี่นา  ไปลองฟังเครื่องเสียงที่ Theater House สักหน่อย  :yoyo (100): :yoyo (100):

ร้านนี้ผมแวะไป 3 รอบแล้ว ไม่เปิดสักครั้ง  :yoyo(26):
ว่าจะไปสอยชุด HT Magico 7.2 สักหน่อย อดเลย  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:01 น. »

ร้านนี้ผมแวะไป 3 รอบแล้ว ไม่เปิดสักครั้ง  :yoyo(26):
ว่าจะไปสอยชุด HT Magico 7.2 สักหน่อย อดเลย  :yoyo (84):

เจ้าของร้านน่ารักมากดูแลดีเชียว น้องๆสาวๆเอาใจใส่ระหว่างรอคิวฟังเพลงด้วย เดี๋ยวผมส่งเบอร์โทรไปให้ที่ PM ครับ

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 21:28 น. »
วันนี้เริ่มจากการไปเยี่ยม KTT สาชาอมตะนครก่อนนะครับ  :yoyo(62): :yoyo(62):  ห้องฟัง 3.5 x 5.5 เมตร  ขนาดกำลังดีเลย   :yoyo(42): :yoyo(42): สงสัยมานานแล้วว่า Nola กับ แอมป์แบบ single ended บวกกับ REF8 มันเป็นยังไง

ทดลองฟังแทบทุกแนวครับยกเว้น classic เสียงออกมาสมดุลย์มาก  ไม่มีเสียงไหนโดดออกมามากกว่ากัน โดยเฉพาะแนวเพลงที่ฟังสบายๆชิลๆ Nola ทำได้ดีมาก   :yoyo(3): :yoyo(3):

ด้วยอารมณ์คันของผมเองเลยของลองเปลี่ยนสาย RCA ระหว่างปรีกับแอมป์จาก Mogami 2803 -->> Anit-ICs  เสียงร้องก็จะหนาขึ้นเล็กน้อยและเด่นออกมากว่าเสียงอื่น   :yoyo(55): :yoyo(55):

หลังจากฟัง REF8  จนเต็มอิ่ม  :yoyo(5): :yoyo(5): ก็ขอลองเทียบกับรุ่นน้องค่ายเดียวกัน (Eastern Electric) สักหน่อย  ตอบได้ตั้งแต่เพลงแรกๆ เลยครับว่าเสียงบางกว่ารุ่นพี่อยู่พอสมควร  แต่ก็ยังฟังเพลงเพราะอยู่   "แบบหมู หมู"  :yoyo (95): :yoyo (95):

ต้องขอบคุณน้าเจี๊ยบมากๆที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดี  :yoyo(65): :yoyo(65): ลูกสาวน่ารักมากกกก  :yoyo(29): :yoyo(29):  แถมเพิ่งได้สาย RCA ชุดใหม่ไป  ป่านนี้คงม่วนกับการย้ายเครื่องมาอยู่ด้านข้างอยู่ 

ระวังเอวเคล็ดด้วยนะคร๊าบบบบ  :yoyo(42): :yoyo(42):

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 21:34 น. »
เกือบลืมไป  คนที่เช่าอาพาร์ทเมนท์น้าเจี๊ยบไม่แก่นะครับ  ที่ผมเห็นบ้างก็ ยี่สิบก่าๆๆๆๆ  :yoyo(27): :yoyo(27):

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 21:44 น. »
จะว่าไป  ref8  เสียงหนากว่า  และ ดีกว่านิดๆ  คงมาจาก สาย ที่ต่อจาก ref8  ไปปรีด้วยครับ

เป็น PAD  Venustas  เสียงจะหนากว่าพวก mogami  อยู่แล้วครับ 
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 23:25 น. »
อ่านเรื่องของน้าหมูเพลินไปเลย สนุกครับ

รุ่นใหม่ไฟแรง  อย่างที่น้าหลายท่านคิด อยู่กันนานๆนะครับ

เมื่อเช้าผมก็ดูซุปเปอร์โบว์สนุกมาก ไม่รู้เรื่องดูไม่เป็นก็สนุก นิวอิงแลนด์แพดทิอ๊อด ชนะแบบ เฉียดฉิว

มีเรื่องอะไร ก็เล่ามาเรื่อยๆนะครับ  ... เอาให้ชนะกระทู้จิ๊กโก๋ฯเลย   5555

จะเป็นกำลังใจครับ :yoyo (80):

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 07:59 น. »
ขอบคุณครับป๋า

ขอแค่มีความสุขระหว่างการเดินทางก็พอแล้วครับ  :yoyo(62): :yoyo(62): 

การเขยิบต่อคงค่อยๆ ช้าลง  เดี๋ยวบรรยากาศที่บ้านจะมาคุเสียก่อน   :yoyo(39): :yoyo(39):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 10:12 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 10:25 น. »
ออกมาจากบ้านน้าเจี๊ยบก็ตั้งใจว่าจะไปหาอะไรทานแถวๆ อ่าวอุดมสักหน่อย  ลองปรึกษาอากู......แล้ว....... ดูท่าจะหลงแน่   :yoyo(50): :yoyo(50):  ปิ๊กบ้านดีกว่า 

Komfort Sound ก็ปิด  อดฟัง Rega  :yoyo (85): :yoyo (85):เลยเป็นที่มาของไป Crystal Design Center (CDC) ตรงเรียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา

สำหรับคนที่ไม่รู้จัก  สังเกตุง่ายๆ ครับ ฝั่งตรงข้ามจะเป็น   Home Pro -->>Tesco Lotus -->> เรือนพระยา   :yoyo (93): :yoyo (93):  -->> The Crystal Park

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 10:59 น. »
ปกติผมจะเดิน CDC เป็นประจำ  ผ่านร้าน Fat Black บ่อยมาก (ก็มันอยู่ใกล้ๆกับธนาคารนิ)  แต่ก็ตั้งใจว่าเราฟังเพลงเน้นความสะดวกขอมองข้าม TT เลยแล้วกัน   :yoyo (83): :yoyo (83):

มาเจอคำถามใหญ่ก็ตอนได้ JBL L112 มาเนี่ยแหละครับ  :yoyo(30): :yoyo(30): เสียงจากที่เคยฟังสบายๆ สะอาด dynamic น้อยหน่อย กลายมาเป็น --> สด ดิบ ชัด dynamic เกินพอ.........ก็เลยต้องเปิดเครื่องให้เบากว่าปกติเพื่อให้ฟังสบายขึ้น  :yoyo(72): :yoyo(72):

ออกทะเลไปหน่อย  กลับมาต่อนะครับ

น้องที่ร้าน Fat Black ให้ความรู้ดีมาก  ต้องขอบอกว่าแกะกล่องให้ลองเลยครับ   :yoyo(65): :yoyo(65): 

ส่วนห้องฟังเนี่ยทั้งผนังกับพื้นเป็นปูนครับ  มีปรับ acoustic บ้างเล็กน้อย เลยเดาว่าเสียงห้องนี้ต้องออกมาชัด สด แห้ง แหงๆ เลย

ฟัง Audio Technica AT LP-1240 โดยใช้หัวเข็มกับ Pre-Phono ที่มากับชุด  ไปหลายเพลงครับ   :yoyo(23): :yoyo(23):

แต่ที่เปรียบเทียบเสียงได้ชัดๆ   :yoyo(67): :yoyo(67): ก็ต้องชุดของจรัล มโนเพชร น่าจะเป็นแผ่น re-cut  เพลง "ล่องแม่ปิง" ที่คุณสุนทรีย์ เวชานนท์ ร้องไว้ ที่ว่า

"คนงามๆ....... ต้องงามคู่ความเด่นดี 
        ต้องรักศักดิ์ศรีของกุลสตรี............."

ขอบอกว่า LP-1240 เสียง ชัด สะอาด แต่ก็สงสัยเล็กๆ ว่า ไหงเสียงร้องมันดูอั้นๆ แล้วก็หวานน้อยจัง  เลยลองเอา Pre-Phono ที่มากับชุด Rega RP6 มาลอง

:yoyo(53): :yoyo(53):   Wooooooooow เสียงมันดีขึ้นทันตาเลยครับ  ขนาดหัวเข็ม MM พื้นๆนะเนี่ย

:yoyo (86): :yoyo (86): ไหนๆก็ไหนๆ แล้ว ขอลอง Rega RP6 ลายธงชาติอังกฤษก็อยู่ข้างๆ ด้วยแล้วกัน

:yoyo (83): :yoyo (83): เสียงมันดูจริงๆจัง  น่าจะเหมาะกับเพลง classic มั้งครับที่ต้องการพลัง ความชัดเจน ความหนัก-เบา

สรุปว่า LP 1240 ดูน่าสนใจ  น่าจะทำให้ชุดที่บ้านที่เสียงดิบๆอยู่ฟังสบายขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:12 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:03 น. »
เป็นการตั้งใจฟัง TT ครั้งแรกในชีวิตเลยครับ  ถือว่าเปิดโลกให้ผมเลย  :yoyo (95): :yoyo (95):  จากเดิมที่บอกไม่เอา ไม่เอา  ตอนนี้คงต้องเปิดใจหาความรู้  แล้วลองฟังให้มากๆ ก่อน แล้วค่อยเลือกอีกที

:yoyo(49): :yoyo(49):

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:36 น. »
มี RP40 อยู่ในห้องซื้อขายครับ ตัวนี้อยู่ระหว่า RP3 & RP6
เอามาเปลี่ยนหัว Denon DL103r นะ แหล่ม  :yoyo (80):
ใช้ Minimax phono เลยครับ

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 13:06 น. »
เจ้าของfat black ก็มี L112  อยู่คู่นึงเหมือนกันครับ

ผมเห็นมากะตา :yoyo(56):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 13:13 น. »
มี RP40 อยู่ในห้องซื้อขายครับ ตัวนี้อยู่ระหว่า RP3 & RP6
เอามาเปลี่ยนหัว Denon DL103r นะ แหล่ม  :yoyo (80):

เท่าที่ฟัง RP6 เสียงมันดูจริงจังนะครับ  หัวเข็มเปลี่ยนบุคคลิกเสียงได้เลยเหรอครับ  แต่รอน้า Tommy ปล่อยดีกว่า   :yoyo(16): :yoyo(16):

ขำๆ นะครับ 

คงลองยืมของน้าเขยมาใช้ก่อน เป็น TT ของ Technic  เพื่อดูว่าจะทนความไม่สะดวกไหวไหม 

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 13:16 น. »
เจ้าของfat black ก็มี L112  อยู่คู่นึงเหมือนกันครับ

ผมเห็นมากะตา :yoyo(56):

ผมก็เพิ่งได้เบิ่ง JBL Century Gold ตัวเป็นๆครับ  สวยมากกกกก

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 13:25 น. »

เท่าที่ฟัง RP6 เสียงมันดูจริงจังนะครับ  หัวเข็มเปลี่ยนบุคคลิกเสียงได้เลยเหรอครับ  แต่รอน้า Tommy ปล่อยดีกว่า   :yoyo(16): :yoyo(16):

ขำๆ นะครับ 

คงลองยืมของน้าเขยมาใช้ก่อน เป็น TT ของ Technic  เพื่อดูว่าจะทนความไม่สะดวกไหวไหม

RP6 ของผมกระเด็นไปนานครับ เจอ Micro BL-91  :yoyo(21): แบบไม่เห็นฝุ่นครับ

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 13:28 น. »

ขำๆ นะครับ 

RP6 ของผมกระเด็นไปนานครับ เจอ Micro BL-91  :yoyo(21): แบบไม่เห็นฝุ่นครับ

รอ Micro ไงครับ  :yoyo (81): :yoyo (81):  แต่ MiniMax สวยครับ  หม้อใหญ่  หลอดสว่าง  เข้าทาง  :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ NAT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 15:06 น. »
อ่านเพลินไปเลยครับน้า ขอให้ได้ชุดที่ชอบและลงตัวในเร็ววัน

:yoyo(53):

วงการนี้แล้วออกยาก เพราะมีแต่เรื่องให้แปลกใจอยู่เรื่อยๆ เช่น

เอาไอ้นั่นทับไอ้นี่ เสียงเหมือนคนละชุด
เมื่อก่อนเสียงที่ได้ยินว่าสุดยอดแล้ว แต่พอลองเสียบสายนี่เข้าไป เหมือนมีนักร้องมาร้องให้ฟังอยู่ในห้อง ว้าวว
บางคนเล่นแผ่นเสียงก็ว่าเสียงจากซีดีมันกัดหู (เป็นไงเนี่ยกัดหู)
เสียเงินซื้อแผ่นมากมาย แต่ท้ายสุดก็ฟังวนเวียนอยู่แผ่นเดิมๆ
อะไรประมาณนี้... อิอิ
น้าจะเล่นเทริ์น อาจต้องถามตัวเองว่าชอบจริงไหม มีแผ่นไหม เล่นตามกระแสไหม ถ้าวันนึงกระแสเปลี่ยน
เอาใจช่วยให้เจอที่ชอบจริงๆนะครับ จะได้ฟังเพลงซะที

:yoyo (94): :yoyo (94):

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: วันอังคาร 03 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 16:10 น. »
ขอบคุณครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):  ผมก็กำลังตั้งคำถามกับตัวเองอย่างที่น้า NAT บอกเลยครับ

ชอบ TT จริงไหม :yoyo(50):  :yoyo(50):  ยังตอบไม่ได้ครับน้า NAT  ต้องใช้วิธียืมมาใช้ก่อน  โชคดีที่น้าเขยให้ยืมแต่เข้าใจว่าตัว Moving Coil อะไรเนี่ย.........ใช้ไม่ได้   :yoyo(30): :yoyo(30):

เอามาก่อนค่อยว่ากันอีกที   :yoyo(55): :yoyo(55):

แผ่นดำต้องลงทุนเอง   :yoyo (84): :yoyo (84): คงได้แต่ฟังเพลงซ้ำๆไปอีกพักใหญ่ๆแหละครับ  แต่ละแผ่นราคาแรงๆ ทั้งนั้น 

ตอนนี้กำลังนึกถึง Barry Manilow.......... Willy Nelson.............. Andy William กับ Boston Pop Orchestra แล้วก็ Sadao Watanabe   

เพลงประกอบภาพยนต์เรื่องเงิน เงิน เงิน  ที่ Butterfly เป็นคนทำ soundtrack ก็ชอบมากๆๆ    :yoyo (93): :yoyo (93):

ที่อยากได้มากที่สุดก็ "ชุด พ-วงเดือน" ของ อาจารย์​ณัฐ ยนตรลักษณ์  เคยฟังแต่เทปคาสเซ็ท  ไม่แน่ใจว่าจะมีแผ่นดำไหม

:yoyo (79): :yoyo (79):

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: วันพุธ 04 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 14:57 น. »
เพิ่งจะเอา DAC -- Eastern Electric ไปคืนพี่ศักดิ์   :yoyo(42): :yoyo(42): เย็นนี้ต้องกลับไปฟังน้องแก่ตัวเดิมๆ :yoyo(1): :yoyo(1):  มันจะฟังเพราะไหมหน......อออออออ   :yoyo (85): :yoyo (85):

รับปากน้าๆ ไว้ว่าจะมาเล่าให้ฟังงว่ามันดีอย่างไรบ้าง   :yoyo(48):  :yoyo(71):

ผมมีโอกาสได้ลองกับชุดของผมและชุดของเพื่อน

ชุดที่ผมใช้อยู่นั้น  เสียงเบสค่อนข้างเยอะและสด ตามสไตล์ JBL จนเสียงเต็มห้องไปหมด อาจจะดูล้นไปด้วยมั้ง  พอได้ DAC ตัวใหม่มาลอง ก็ไม่ได้ปรับตำแหน่งลำโพงหรือ Toe-in แต่อย่างใด   ขี้เกียจมากกกก    :yoyo(52): :yoyo(52):

เสียงทั้งระบบฟังสบายขึ้นครับ  ที่ชัดมากที่สุดก็เสียงเบส กับ เสียงกระเดื่องกลอง มันกลมขึ้นและเข้ากันได้ดีมากๆ  :yoyo(21):

เสียงกลาง กับ แหลม บางไปเล็กน้อย   :yoyo(17): :yoyo(17):   อาจจะเป็นเพราะผมไม่ได้ปรับตำแหน่งลำโพงเลย  รวมทั้งปรีแอมป์ที่ใช้ก็ขุดเอามาจาก Int. Amp. ที่มีอยู่

ชุดที่สอง  บ้านเพื่อน

ชุดนี้เล่นแบบง่ายๆเลยครับ ใช้
  • DAC        :   Resonnessence Lab Herus
  • AMP        :   Pop Pulse ตัวเล็กสุด  ห้าพันกว่าบาท
  • ลำโพง      :   Polk Audio RTiA1
  • สายลำโพง :   JPS เมตรละห้าร้อย 
  • สาย USB  :   Audioquest Carbon 

สภาพห้องฟังก็เป็นห้องนอนปกติ  ขนาด 4 x 5.5 พื้นเป็นไม้แผ่น  ด้านหลังลำโพงเป็นบันไดทางขึ้นมายังห้องนอน  ลำโพงตั้งห่างจากผนังด้านหลังประมาณ 1.6-1.7 เมตร

ลองฟังแรกๆ ไหงเสียงมันจัดจังเลย  แสบหูไปหมด เบสก็น้อยจนแทบไม่มี  :yoyo (99): :yoyo (99): ฟังไปได้สัก 15  นาที ก็บอกเพื่อนว่ายอมแพ้  :yoyo(33): :yoyo(33): ฟังไม่ไหว 

เลยของลองเปลี่ยนมาใช้ Eastern Electric   :yoyo (85): :yoyo (85):

รอบสองเนี่ย  เสียงคนละเรื่องเลยครับ  :yoyo(53): :yoyo(53): จากที่ไม่มีเบสกลายเป็นว่าเสียงเบสซึมมาตามพื้นห้อง  รู้สึกได้เลยนะ ชัดมาก   :yoyo (86): :yoyo (86):

เสียงกลางกับแหลมก็สมดุลย์ขึ้นมากๆ แต่ก็ยังรู้สึกอยู่ว่าทำไมเสียงมันอั้นๆ แล้วปลายแหลมก็ไม่ค่อยเปิดเลย

นึกขึ้นได้ ลองเปลี่ยนสาย USB ดีกว่า   :yoyo (77): :yoyo (77):เปลี่ยนจาก Audioquest Carbon มาเป็น ---->>   :yoyo (95): :yoyo (95): Blue Jeans USB Cable  เสียงกลางและแหลมเปิดมากขึ้นครับ  แปลกมากๆ

หลังจากลอง DAC ของ Eastern Electric มาได้สัปดาห์กว่าๆ เลยได้ข้อสรุปมาสี่ข้อ
  • เสียง DAC  ตัวนี้คุ้มค่าเงินมาก โดยเฉพาะชุดของน้าๆ ที่เสียงแหลมพอดีแล้ว แต่อยากได้เสียงเบสเพิ่มเติม  ตัวนี้ตอบโจทย์ได้แน่ๆ
  • DAC ค่อนข้างอ่อนไหวกับสาย UBS เคยได้ยินมานานแล้วครับว่าให้เปลี่ยนสาย UBS เป็นสายเส้นสุดท้ายของระบบ  เพิ่งจะเข้าใจว่าทำไม  สายต้อง match กับ DAC จริงๆ ถึงจะดี
  • ปุ่ม Phase-In ที่มากับเครื่องใช้แล้วเห็นผลมากในห้องของผมกับเพื่อน  แต่กับห้องน้าเจี๊ยบ Magpie ปิดไว้จะดีกว่า  ผมเดาว่าปุ่มนี้น่าจะช่วยเรื่องการปรับให้เหมาะกับสภาพห้อง
  • ส่วนปุ่ม เปิด หลอด หรือ Solid State ฟังไม่ออกครับว่าแตกต่างกันอย่างไร  คาดว่าถ้าเปลี่ยนหลอดที่ดีขึ้นน่าจะได้เสียงที่อุ่นและหวานขึ้นได้อีก

หลังจากสัปดาห์ที่ผ่านมาทั้ง DAC ลำโพง แล้วก็ Interconnection ต่าง  ผมว่าคงต้องสะสมทั้ง TT และ DAC แหงๆ  :yoyo (99): :yoyo (99):

แผ่นเพลงไทยเก่าๆ ที่หายากและแพงๆ  ก็จำเป็นต้องเล่นจาก DAC  :yoyo (98): :yoyo (98):

ส่วนเพลงที่หาได้ไม่ยากนัก หรือ เพลงใหม่ๆคงลองแผ่นดำดู :yoyo (85): :yoyo (85):

ช่วงต่อไปคงต้องใช้เวลากับการฟังเพลงมากขึ้น และหาความรู้เรื่อง TT ให้มากกว่านี้

:yoyo (77): :yoyo (77):

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: วันพุธ 04 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 19:10 น. »
ล่าสุดคงไม่ได้ลอง  TT แล้วครับ  เพิ่งโทรไปคุยกับน้าเขย   :yoyo (91): :yoyo (91): เครื่องเสียแบบถาวร   :yoyo(50): :yoyo(50):   :yoyo (99): :yoyo (99):

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 19:16 น. »
ข่าวดีครับ   :yoyo (86): :yoyo (86):

น้าเขยเปลี่ยนใจคร๊าบ  เพิ่งโทรมาบอกให้ไปยก TT Technics   :yoyo (95): :yoyo (95):

แต่ก็มาพร้อมข่าวร้ายนะครับ   :yoyo (83): :yoyo (83):

เทริน์สภาพภายนอกดูดีครับ  แต่มันพิการ  :yoyo(11): :yoyo(11):

เสียงมันดังบ้างไม่ดังบ้าง   :yoyo (99): :yoyo (99):

ระบบยกโทนอาร์มทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง   :yoyo (85): :yoyo (85):

เดาว่า สายสัญญาณอาจจะขาดใน หรือ Pre-Phono -- MC อาจจะเสีย   :yoyo(50): :yoyo(50):

ขอรบกวนน้าๆ หน่อยนะครับ   :yoyo (81): :yoyo (81): ว่า 

• เราพอจะตรวจสอบด้วยตัวเองได้อย่างไรบ้าง 
  • ถ้าเอาไม่อยู่พอจะหาช่างซ่อมเทิร์นได้จากไหนถ้าอยู่ใกล้รามอินทราก็ดีครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 00:36 น. »
แผ่นดำนี่ ถ้าเรื่องเสียงผมก็ชอบนะครับ แต่คิดว่าไลฟ์สไตล์อาจจะไม่เหมาะกับผม

ขนาดซีดีหมดแผ่น ต้องลุกไปเปลี่ยนยังหงุดหงิดรำคาญเลยครับ

ส่วนปุ่ม phase-in ที่ว่านี่ ของ Eastern Electric ใช่มั๊ยครับ

ฟังก์ชันนี้ เอาไว้ใช้ปรับเฟสของสัญญาณ อย่างในกรณีที่ต่อใช้งานกับปรีหลอดสเตจเดียว

ซึ่งสัญญาณจะกลับเฟส โดยที่เราไม่ต้องไปกลับสายลำโพงเดินสัญญาณย้อนทิศ

แต่ถ้าไม่แน่ใจว่าปรีฯ มันกลับเฟสหรือเปล่า ก็ฟังเทียบดูเลือกเอาที่เราชอบเป็นใช้ได้ครับ

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 14:27 น. »
หลังจากรอคอยมาหลายสัปดาห์  วันนี้ก็ได้มาเรียบร้อย   :yoyo (79): :yoyo (79):

สภาพภายนอกดูดี  แต่คงต้องซ่อมพอสมควร  ก้านยกโทนอาร์มไม่ทำงานแล้ว  ต้องอัตโนมือไปพลางๆก่อน

โทนอาร์มดูคุ้นๆมาก  น่าจะใช้ของ Audio Technica

แถมได้แผ่นดำโบราณมาด้วย  น้าๆ ท่านใดเคยฟังบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:08 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 17:32 น. »
ทดลองเปิดแผ่นดำแล้วครับ  เสียงเบามากๆ ปกติผมเปิดกับ DAC ประมาณ 10 นาฬิกาเสียงก็ดังลั่นแล้ว  แต่เปิดจาก TT เร่งไปถึง 15 นาฬิกาแล้วเสียงยังเบาเลย   :yoyo (99): :yoyo (99):

ใช้หัว MM ของ Shure  น่าจะเก่ามาก แล้วต่อเข้าช่อง AUX ของ Int. NAD -->> Cyber 880

ผมต้องตรวจสอบ TT เบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ  หรือต้องใช้ Pre-Phono ถึงจะดัง???   :yoyo(33): :yoyo(33):

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 17:41 น. »
ทดลองเปิดแผ่นดำแล้วครับ  เสียงเบามากๆ ปกติผมเปิดกับ DAC ประมาณ 10 นาฬิกาเสียงก็ดังลั่นแล้ว  แต่เปิดจาก TT เร่งไปถึง 15 นาฬิกาแล้วเสียงยังเบาเลย   :yoyo (99): :yoyo (99):

ใช้หัว MM ของ Shure  น่าจะเก่ามาก แล้วต่อเข้าช่อง AUX ของ Int. NAD -->> Cyber 880

ผมต้องตรวจสอบ TT เบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ  หรือต้องใช้ Pre-Phono ถึงจะดัง???   :yoyo(33): :yoyo(33):

ใช่ครับน้าหมู  ต้องมี โฟโนขยายครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 18:05 น. »
ช่อง Aux ซึ่งออกแบบมาเพื่อรับสัญญาณที่มีความแรงในระดับ Line level อย่างเช่น

CD DAC หรีอว่า Tuner ซึ่งโดยทั่วไปจะมีแรงดันสัญญาณ ประมาณ 1-3V rms

เทียบกับสัญญาณจากหัวเข็ม MM จะอยู่ที่ประมาณ 2-5mV rms เบากว่ากันนับร้อยนับพันเท่า

แถมสัญญาณที่ได้จากหัวเข็ม ยังแหว่งๆ อีกต่างหาก เนื่องจากปรีแอมป์ระดับ Line level ไม่มีวงจร

RIAA ชดเชยความถี่แบบในปรีโฟโนครับ

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 18:07 น. »

ใช่ครับน้าหมู  ต้องมี โฟโนขยายครับ

:yoyo (95): :yoyo (95):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 18:38 น. »
เสียเงินอีกแล้วสิเรา  มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ น้าๆช่วยแนะนำด้วย มือสองแบบเขียงๆก็ดีนะครับ ป๋มอยากได้เสียงหวานๆแบบหยดย้อยอ่ะครับ  ราคาอย่าแรงนักนะครับ TT ตัวละไม่กี่พันเอง  แล้วต้องเลือกด้วยใช่ไหมครับว่าอยากไป MC หรือเปล่า

:yoyo (99): :yoyo (99):

ออฟไลน์ palida

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 21:22 น. »
ของเหลือ pre phono ของ thorens รุ่น M05 ใช้ได้ทั้ง MM, MC กับ Linear power by clef คู่กัน สภาพกิ๊กครับ  :yoyo (95): ถ้าสนใจก็ PM มานะครับ

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 22:52 น. »
ยินดีด้วยครับ และ welcome to vinyl world!  :yoyo (77):

ไฟสีแดงวัดรอบตรงมุมล่างซ้ายมือยังติดอยู่หรือเปล่าครับ ตรงนี้ถ้าไฟติด เวลาเราเปิดเล่นเพลง เราจะรู้ได้ว่าสปีดนั้นถูกต้องหรือไม่ คือถ้าสปีดถูกต้อง ตัวที่เป็นจุดๆอยู่ตรงขอบจานจะนิ่ง ไม่วิ่งไปซ้ายหรือขวา

TT เริ่มต้นตัวนี้ ไม่แนะนำให้ใช้หัว MC ครับ เพราะว่าโดยทั่วไปแล้วหัว MC จะมีราคาแพงกว่า MM และ TT ระดับนี้จะรีดประสิทธิภาพของ MC ออกมาไม่หมด และอีกอย่าง TT ที่เป็น Direct Drive อาจจะทำให้มีเสียงฮัมได้กับหัว MC ซึ่งจะให้สัญญาณเบากว่าหัว MM ประมาณ 10 เท่าหรือมากกว่า  ลองหาหัว Audio Technica รุ่น AT-95E ซึ่งเป็นรุ่นประหยัดแต่ดังมาก และหา Pre-phono มาเพิ่ม แค่นี้ก็ทำให้หายคันได้ชั่วระยะหนึ่งแล้วครับ  :yoyo(58):

จริงๆแล้ว Audio Technica นี่ผมคิดว่าเพิ่งมาเปิดตัว TT ได้ไม่นานนี้เองครับ หลังจาก Technics นานโขอยู่เหมือนกัน

หลังจากรอคอยมาหลายสัปดาห์  วันนี้ก็ได้มาเรียบร้อย   :yoyo (79): :yoyo (79):

สภาพภายนอกดูดี  แต่คงต้องซ่อมพอสมควร  ก้านยกโทนอาร์มไม่ทำงานแล้ว  ต้องอัตโนมือไปพลางๆก่อน

โทนอาร์มดูคุ้นๆมาก  น่าจะใช้ของ Audio Technica

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 23:01 น. โดย naimnatnod »
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: วันอังคาร 17 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 23:57 น. »
ผมมีอยู่แผ่นหนึ่งครับ น่าจะเป็นซีรี่ย์เดียวกัน ฟังเพลินดีครับ  :yoyo(53):

แถมได้แผ่นดำโบราณมาด้วย  น้าๆ ท่านใดเคยฟังบ้างครับ

ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: วันพุธ 18 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 09:11 น. »
ผมเคยมี แซงกรีล่า ชุดครวญครับ  แต่เป็นเทปคลาสเสร็จ

เห็นแผ่นแบบนี้  นึกถึง โฮชองวิง ที่เป่า เมาท์ออแกนเลยครับ

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: วันพุธ 18 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 09:17 น. »
โฮ ฉอง วิง ผมมีแต่ CD ครับ

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 มีนาคม 2015 เวลา 10:23 น. »
ไม่ได้ฟังเพลงเลยครับ  ป่วยไปซะ 1 เดือน  เริ่มมีแรงแล้วก็กับมาสานงานต่อ   :yoyo (93): :yoyo (93):

ดูอยากเปลี่ยนไปหมดเลย  ปรีฯดีๆ ก็มีขายกันหลายตัวเหลือเกิน (แต่ขอเก็บตังค์ก่อน)  ช่วงนี้ขอเริ่มจากเปลียนหัวเข็ม MM และหา Pre-Phono เสียงหวานๆ  แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงอ๊ะครับ  ดูรายละเอียดมันเยอะไปหมด   :yoyo(50): :yoyo(50):

ผมเข้าใจว่าต้องหา Pre-Phono ที่มี Gain match กันด้วย  คิดเอาเองว่าถ้าเป็นหลอดน่าจะดี  ขอแบบใช้สักพักกับหัวเข็ม MM แบบราคาไม่แรงก่อนนะครับ  แล้วค่อยเปลี่ยนใหม่  (อยากได้เสียงหลอดหวานๆ ที่มาลดความดิบของ JBL L112 ลงบ้าง  โดยเฉพาะเสียงแหลม)

น้า naimnatnod แนะนำว่าให้ใช้ Audio Technica รุ่น AT-95E  ก็น่าจะพอ  ผมว่ากับ TT ชุดนี้คงเหลือใช้ คงต้องมอง Pre-Phono อีกสักตัวแหละครับ 

น้าๆ ท่านใดมี Pre-Phono เหลือใช้ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2015 เวลา 21:22 น. »
เริ่มกลับมาคันตามปกติ  เลยลองเปลี่ยนขาตั้งจากเหล็กมาเป็นขาไม้สไตล์ JBL Stand Riser  แนวเสียงเปลี่ยนเลยครับ  บุคคลิกต่างกันโดยสิ้นเชิง  แล้วแต่สไตล์ที่ชอบ   :yoyo (86): :yoyo (86):

ขาเหล็ก ได้ dynamic ความคมชัด ความดิบ ความสะใจ ดีมากๆ  เสียงเบสออกจะดูล้นห้องด้วยซ้ำไป  บ่อยครั้งต้องเปิดประตูห้องทิ้งไว้  แต่ฟังไม่ได้นาน

ขาไม้   ฟังสบายขึ้นเยอะ  แต่ความคมชัด dynamic สู้ขาเหล็กไม่ได้  แต่ฟังได้นานขึ้น มีความสุขกับการฟังมากขึ้น 

สรุปว่าขาไม้น่าจะเหมาะสมกับแนวเพลงที่ผมฟังมากกว่า  พวกเพลงดุดันไม่ค่อยได้ฟังสักเท่าไร 

คงต้องเริ่มต้นนับหนึ่งกับการจัดตำแหน่งลำโพงอีกแล้ว   :yoyo (84): :yoyo (84): ยังไม่ได้ลอง DPoLS เลย  คงต้องลองอย่างจริงจังน่าจะช่วยได้เยอะ   :yoyo (95): :yoyo (95):

อีกอย่างที่ค้นพบโดยบังเอิญ  ถ้าใช้พรมผืนใหญ่เกินไป  echo จากธรรมชาติจะหายไปเยอะเลย เสียงจะแห้ง  พอปรับพรมให้ผืนเล็กลง  เสียงกลางแห้งน้อยลง 

ฟังเพลงให้เพราะๆเนี่ย รายละเอียดเยอะจริงๆ   :yoyo (93): :yoyo (93):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:08 น. โดย Moonoi »