ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 128571 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 08:47 น. »
รบกวนถามน้า Dosee88 เกี่ยวกับขาตั้งลำโพง LS 50 หน่อยครับ
พอดี กำลังมองหาขาตั้งลำโพงให้เจ้า LS 50 อยู่เพราะตอนนี้วางอยู่บนตู้ไซด์บอร์ด ไม่มีขาตั้ง
ของน้า Dosee88 ใช้รุ่นอะไรอยู่อะครับ :yoyo(65): คือรูปมันมืดมองไม่ค่อยชัดนะครับ  :yoyo(26):

ใช้ยี่ห้อ KTT ของพี่ศักดิ์ครับ  ขนาด 24 นิ้ว มีอยู๋สองรุ่นนะ  ถ้างบไหวไปตัวแพงเลย  เสียงแน่นกว่ากรอกทรายได้ ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวถูก  แต่อย่าลืมเผื่อเงินซื้อจานรอง spike ด้วยนะครับ  ไม่งั้นตอนตั้งลำโพงพื้นเละแน่ๆ 

ผมใช้ Lynn Skeet อยู๋ครับ  คุ้มค่าเงินดี
ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเอาแบบไหน
ระหว่าง ขาตั้งลำโพงแบบสูง หรือ เอา Lovan ตัวเตี้ยมาวางบนตู้ไซด์บอร์ดดี
ถ้าเป็นคนฟังแบบซีเรียส ต้องการฟังแบบเน้นเอาคุณภาพเสียง แนะนำให้ใช้ขาตั้งมวลหนักแบบตัวสูง (ตามรูปสูง 24 นิ้ว)

แต่ถ้าต้องการฟังแบบชิว ๆ ฟังไปทำงานอย่างอื่นไปด้วย และไม่ต้องการให้เกะกะพื้นที่ ก็จะใช้แบบขาตั้งเตี้ยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ deja

• ชอบคุย
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 09:40 น. »
พอเปิดเพลงแรก "บทเรียนสอนใจ" ของ ภูสมิง หน่อสวรรค์  อึ้งไปเลยครับ   :yoyo(8): :yoyo(8): ตามด้วย โปรดเถิดดวงใจชุดอาลัยทูล ทองใจ  :yoyo(23): :yoyo(23):โอ้วๆๆ ใช่เลย แถมปิดท้ายด้วย Jazz: Besame Bucho

Oozzzzzzz ไหงลำโพงอายุ 30 ปีเสียงมันดีอย่างนี้ พอเทียบกับ LS50 ที่ใช้อยู่ ตัว50 จะสะอาด กระชับ เบสน้อย  JBL ออกมาอวบใหญ่ อบอุ่นกว่า  เลยถึงบางอ้อว่าทำไมน้าๆ หลายๆ ท่านถึงเล่น Vintage

ถ้าได้ AR 93 มาจะลืมเบสของ JBL  :yoyo (100):

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 11:33 น. »
พอเปิดเพลงแรก "บทเรียนสอนใจ" ของ ภูสมิง หน่อสวรรค์  อึ้งไปเลยครับ   :yoyo(8): :yoyo(8): ตามด้วย โปรดเถิดดวงใจชุดอาลัยทูล ทองใจ  :yoyo(23): :yoyo(23):โอ้วๆๆ ใช่เลย แถมปิดท้ายด้วย Jazz: Besame Bucho

Oozzzzzzz ไหงลำโพงอายุ 30 ปีเสียงมันดีอย่างนี้ พอเทียบกับ LS50 ที่ใช้อยู่ ตัว50 จะสะอาด กระชับ เบสน้อย  JBL ออกมาอวบใหญ่ อบอุ่นกว่า  เลยถึงบางอ้อว่าทำไมน้าๆ หลายๆ ท่านถึงเล่น Vintage

ถ้าได้ AR 93 มาจะลืมเบสของ JBL  :yoyo (100):

เยี่ยมเลย AR93 รอรับมรดกอยู่ครับแต่สภาพไม่ค่อยดีเท่าไรมันเป็นไม้ MDF   ถ้าขนมาหมดเดี๋ยวน้าเขยจะไม่มีอะไรฟัง  แต่ถ้าได้รอบนี้คงจัดชุดได้หลายห้องครับ  ได้แอมป์ Hafler 225 กับ TP Technic ด้วย :yoyo(62): :yoyo(62):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 11:35 น. โดย dosee88 »

ออฟไลน์ phatchacha

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 10:06 น. »
รบกวนถามน้า Dosee88 เกี่ยวกับขาตั้งลำโพง LS 50 หน่อยครับ
พอดี กำลังมองหาขาตั้งลำโพงให้เจ้า LS 50 อยู่เพราะตอนนี้วางอยู่บนตู้ไซด์บอร์ด ไม่มีขาตั้ง
ของน้า Dosee88 ใช้รุ่นอะไรอยู่อะครับ :yoyo(65): คือรูปมันมืดมองไม่ค่อยชัดนะครับ  :yoyo(26):

ใช้ยี่ห้อ KTT ของพี่ศักดิ์ครับ  ขนาด 24 นิ้ว มีอยู๋สองรุ่นนะ  ถ้างบไหวไปตัวแพงเลย  เสียงแน่นกว่ากรอกทรายได้ ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวถูก  แต่อย่าลืมเผื่อเงินซื้อจานรอง spike ด้วยนะครับ  ไม่งั้นตอนตั้งลำโพงพื้นเละแน่ๆ 

ผมใช้ Lynn Skeet อยู๋ครับ  คุ้มค่าเงินดี
ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเอาแบบไหน
ระหว่าง ขาตั้งลำโพงแบบสูง หรือ เอา Lovan ตัวเตี้ยมาวางบนตู้ไซด์บอร์ดดี
ถ้าเป็นคนฟังแบบซีเรียส ต้องการฟังแบบเน้นเอาคุณภาพเสียง แนะนำให้ใช้ขาตั้งมวลหนักแบบตัวสูง (ตามรูปสูง 24 นิ้ว)

แต่ถ้าต้องการฟังแบบชิว ๆ ฟังไปทำงานอย่างอื่นไปด้วย และไม่ต้องการให้เกะกะพื้นที่ ก็จะใช้แบบขาตั้งเตี้ยก็ได้ครับ

:yoyo(65): ขอบคุณครับพี่ศักดิ์

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 10:40 น. »
ล่าสุดมีน้าใจดีให้ยืมขาตั้งมาลองฟัง  ตอนนี้ชุดก็เหลือแค่พอเพียงแล้วครับ  โล่งสบายตาดี  แต่เสียงออกจะสดไปหน่อยฟังได้ไม่นาน  เดี๋ยวลองขาไม้ดูบ้างว่าเสียงจะอุ่นเพิ่มขึ้นบ้างไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:04 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ snoopmann

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 11:21 น. »
แล้ว LS50 ไปอยู่ห้องไหนละครับน้าหมู
วางโล่งๆงี้ดูสวยดีนะครับ  :yoyo(58):
ถ้าสดไปลองลดแหลมลงช่วยหน่อยไปก่อนครับ

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 11:59 น. »
หลบไว้ที่มุมห้องครับ ลองฟังแบบเต็มๆ ก่อน แล้วค่อยว่ากันอีกที  JBL ได้ dynamic กับ Bass

KEF ได้ความใส สะอาด สบายหู

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
ล่าสุดมีน้าใจดีให้ยืมขาตั้งมาลองฟัง  ตอนนี้ชุดก็เหลือแค่พอเพียงแล้วครับ  โล่งสบายตาดี  แต่เสียงออกจะสดไปหน่อยฟังได้ไม่นาน  เดี๋ยวลองขาไม้ดูบ้างว่าเสียงจะอุ่นเพิ่มขึ้นบ้างไหม

มีเพื่อนใจดีให้ยืมขาลำโพงมาลองฟังแล้ว

แนะนำให้ลองขยับตำแหน่งการวางดูครับ(ดูจากรูปเหมือนวางลำโพงชิดกันมากเกินไป) จะได้ยินการเปลี่ยนแปลงของเสียง

มีของให้ลองฟังแล้ว ควรหาโอกาสทดลองเล่นด้วย

จะได้ครับองค์ประกอบทั้งลองเล่น-ลองฟังครับ

:yoyo(65): :yoyo(65):

ฟัง 1-2 ชั่วโมงแทบทุกวันครับพี่  รอพระอาทิตย์ตกดินก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 21 มกราคม 2015 เวลา 17:56 น. โดย dosee88 »

ลองปรับลำโพงให้ห่างกันมากขึ้นตามที่พี่ศักดิ์แนะนำแล้วครับ ฟังสบายขึ้น  เสียงดูสมดุลย์มากขึ้นแต่ก็ยังฟังแข็งๆ  ปลายเสียงแหลมไม่ค่อยหวานเท่าไร

คงฟังไปเรื่อยๆก่อน  ปรับมากๆ เปลืองตังค์

ที่บ้านผมมีไม้แดงหน้าสี่นิ้วอยู่ หนาสองนิ้ว ถ้าเอาลำโพงวางพื้นแล้วใช้ไม้หน้าสี่รองด้านหน้า  ให้ลำโพงหงายขึ้น  จะมีผลเสียไหมครับ  ลำโพงจะเลื่อนไหม หรือควรใช้ขารองลำโพงแบบ riser เลยจะดีกว่า

ออฟไลน์ nat8321

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มกราคม 2015 เวลา 16:09 น. »
ค่อยๆปรับไปที่ละนิดครับน้า dosee88 ขยับลำโพงไม่เสียตังค์ แต่เปลี่ยนลำโพงเสียตังค์แน่ๆ  เสียงแข็งไปก็เดินหน้าถ่อยหลังดูครับ เดี๋ยวเบสเข้าตำแหน่งที่เหมาะสม ปลายแหลมจะเปิดครับ ให้เวลาในการปรับในการฟังหน่อย เดี๋ยวก็ต้องเจอจุดที่ดีที่สุดของห้องเราครับ  ขาเหล็กหรือขาไม้ บุคลิกเสียงแตกต่างแน่นอน แต่จับบุคลิกเสียงของขาเหล็กที่มีอยู่ให้เจอก่อนครับ แล้วค่อยไปตัวอื่น จะได้เห็นความแตกต่าง  ขยัน อดทน และให้เวลากับการทดลองขยับลำโพง เสียงที่ได้คุ่มค่ามากๆ  สนุกแน่นอนครับ
 :yoyo(58): :yoyo(58):

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มกราคม 2015 เวลา 16:41 น. »
 :yoyo(65): :yoyo(65):

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มกราคม 2015 เวลา 17:55 น. »
ได้ของเล่นใหม่มา 3 ชิ้น  น้าแก้วใจดีมากๆๆๆ ให้ยืมสายลำโพงมาลอง 2 ชุด   :yoyo(65): :yoyo(65): และแถมบิลไวนิล.....กับมัดจำอะไรสักอย่างมาให้ด้วย อิ อิ 

ตัวจริง......หล่อ..... :yoyo(14): :yoyo(14): หุ่นดีเชียวครับ น่าจะ fit & firm มั่กๆ   :yoyo (81): :yoyo (81):

จะเริ่มลอง...... :yoyo (93): :yoyo (93):  ชิ้นไหนก่อนดีหน๋ออออ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มกราคม 2015 เวลา 20:07 น. »
ลองหาแผ่น xlo มาเซ็ทลำโพงดูครับ วิธีการมีปักหมุดอยู่ครับ

:yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มกราคม 2015 เวลา 20:14 น. »
 :yoyo (95): :yoyo (95): ลอง XLO แล้วครับ  แต่ยังมั่วๆ อยู่  บางครั้งก็หลอกตัวเองกับเสียงทีได้ยินเหมือนกัน อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 23 มกราคม 2015 เวลา 20:29 น. โดย dosee88 »

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มกราคม 2015 เวลา 00:14 น. »
ว่างๆมาตีแบดกันน้าหมู นั่ก็เพิ่งกลับ

ช่วงนี้แหล่ะ กำลังสนุกเลยครับ ไล่ฟังกันสนุกเลยครับ เอามาเหลาให้ฟังกันด้วยน๊าา

ผมหล่ะอยากมีน้าดีๆแบบน้าหมูจัง จะหมั่นไปเยี่ยมเยียนบ่อยๆ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มกราคม 2015 เวลา 08:03 น. »
ยินดีครับน้าแก้ว  แต่ตีแบดคงขอไว้เรื่อง หมอนรองกระดูกไม่ค่อยดี  ถ้าแช่น้ำเนี่ยพอไหว ..... ว่ายน้ำนะคร๊าบ   555

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มกราคม 2015 เวลา 19:18 น. »
เพื่อนกำลังมองๆ DAC อยู่  เลยพาไปฟังที่บ้านพี่ศักดิ์  ตอนแรกตั้งใจจะไปฟัง Eastern Electric แต่ดันลืมเอา notebook ไปด้วย เลยอด.......   :yoyo(42): :yoyo(42):

แต่ก็ไม่เสียเที่ยวเสียทีเดียว  ได้ฟัง Opera REF8 แทน WO.........W สมคำล่ำลือครับ เสียงหนา สะอาด ได้ใจมาก  :yoyo (86): :yoyo (86):  ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมน้าเจี๊ยบ magpie ถึงเปลี่ยน DAC    :yoyo (100): :yoyo (100):

ตอนจะกลับบ้านพี่ศักดิ์บอกว่าเอาตัว Eastern Electric ไปลองฟังด้วยสิ

:yoyo(23): :yoyo(23):   เสร็จ.......เรา อิ อิ อิ อิ   :yoyo (93): :yoyo (93):

ทานข้าวก่อนนะครับ  เดี่ยวมาต่อ..........

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มกราคม 2015 เวลา 19:57 น. »
ถึงบ้านสักสามโมงเย็น  คันนนนนนนน.......จัด  :yoyo (77): :yoyo (77): ลองฟังกับเพื่อนกันสองคน

ชุดเดิมของเราเสียงมันสดมากกกกก ฟังนานๆ ไม่ได้  หู..... ก็ล้าเสียเแล้ว  แต่ DAC ตัวนี้  อุ........ต๊ะ  :yoyo(54): :yoyo(54): ฟังกันเพลืนจนเกือบหกโมงเย็น  เวลง เวลา ลืมไปหมดดดดดด

ฟังเสร็จ ส่งเพื่อนกลับบ้าน  โดนเมียงอลลลลลลล   :yoyo(12): :yoyo(12): เลยคร๊าบ   :yoyo (83): :yoyo (83):

ขออนุญาตใช้สไตล์ป๋าเกาะ (My Idol) นะคร๊าบบบบ "เพราะอ่ะ" แต่ยังบอกไม่ได้ว่าเพราะยังไง   ขนาดฟังตอนบ่ายๆ เสียงภายนอกยังไม่ค่อยสงบ กระแสไฟฟ้ายังไม่ค่อยนิ่งเท่าไร 

แค่ฟังเพลงแรก ไม่ต้องเพ่ง ก็ฟังออกแล้วครับว่าเสียงมันเพราะกว่า DAC ตัวปัจจุบันที่ผมใช้อยู่อย่างไม่เห็นฝุ่น  ทั้งๆที่ราคาต่างกันไม่กี่พันบาท  :yoyo (99): :yoyo (99):

DAC ตัวนี้เสียงสะอาดกว่า ฟังสบายกว่า เสียงแหลมที่ผมไม่ค่อยชอบมันลดไปเยอะเลย แถมเลือกได้ด้วยว่าอยากได้เสียงอุ่นๆ แบบหลอด หรือ อยากได้เสียงแบบ solid state แล้วก็มีปุ่ม phase-in (คืออะไรก็ไม่รู้)  แต่พอกดผสมไปผสมมา ก็ช่วยปรับเสียงให้เพราะได้อีก

ที่สำคัญผมไม่ได้ใช้สายลำโพงกับสายสัญญาณเทพ เลยนะคร๊าบบบบบบบ

สาย USB -- Blue Jeans Cable 3 ฟุตเส้นละ US $ 1.50
สาย RCA -- Blue Jeans Cable LC1 จาก pre --> ฟุตล่ะ US $ 2.2  (รวมหัว RCA แล้วนะ)
สายลำโพงก็ Black Rodium Twist เมตรละ 200
สาย RCA จาก DAC -->> Pre  -- Anti-ICs
สายไฟ Power Amp -->> สายไฟพันปี หัว Oya P004/C004
สายไฟ DAC + Pre  -->> สายเดิมๆ จากโรงงาน (คงเส้นละไม่กี่บาทมั้ง)

ขอสรุปเบื้องต้นหลังจากฟังได้ 2-3 ชั่วโมงว่า  "น้าๆท่านใดมองๆ DAC อยู่  หาโอกาสไปฟังนะครับ  คุ้มค่าเงิน  พลาดแล้วจะเสียดาย"  ผมขอลองฟังอีกสักหลายๆวันแล้วจะมารายงานความคืบหน้า

:yoyo (86): :yoyo (86):

ต้องขอขอบคุณพี่ศักดิ์มากๆๆครับที่ให้ยืมมาฟัง   :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มกราคม 2015 เวลา 23:05 น. »
เพื่อนกำลังมองๆ DAC อยู่  เลยพาไปฟังที่บ้านพี่ศักดิ์  ตอนแรกตั้งใจจะไปฟัง Eastern Electric แต่ดันลืมเอา notebook ไปด้วย เลยอด.......   :yoyo(42): :yoyo(42):

แต่ก็ไม่เสียเที่ยวเสียทีเดียว  ได้ฟัง Opera REF8 แทน WO.........W สมคำล่ำลือครับ เสียงหนา สะอาด ได้ใจมาก  :yoyo (86): :yoyo (86):  ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมน้าเจี๊ยบ magpie ถึงเปลี่ยน DAC    :yoyo (100): :yoyo (100):

ตอนจะกลับบ้านพี่ศักดิ์บอกว่าเอาตัว Eastern Electric ไปลองฟังด้วยสิ

:yoyo(23): :yoyo(23):   เสร็จ.......เรา อิ อิ อิ อิ   :yoyo (93): :yoyo (93):

ทานข้าวก่อนนะครับ  เดี่ยวมาต่อ..........

พอฟังเสร็จ  ..​ ไม่รู้ใครเสร็จใคร :yoyo(13):

เครื่องดีเป็นต่อครับ   สายไว้ทีหลัง
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ mrbig

• *
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มกราคม 2015 เวลา 23:32 น. »
ดูสายไฟต่างของท่าน dosee88 แล้ว 
เดาว่า เป็นคนชอบชองดี ราคาเหมาะสม ( เหมือนผมในอดีต )

เดี๋ยวไปเรื่อย ๆ ครับ  จะรู้ว่า
ก้าวต่อไป  เสียงดียิ่งขึ้นไปอีก  แต่ราคาไม่เป็นมิตรเอาซะเลย  555

เมื่อก่อนเคยคิดว่า ไม่มีทางบ้าซื้อสายลำโพงเส้นละเกินหมื่นแน่ ๆ
ตอนนี้เสร็จ MIT Shotgun ไปเสียแล้ว
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880  Line : Suppachaibig

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 08:20 น. »

วันก่อนก็ว่าจะยืมมาฟังอยู่เหมือนกัน คิดไปคิดมา ซอร์ท ทีเราเล่นด้วยนี่ไม่ค่อยจะเอื้อให้คุ้มค่าตัวมัน เลยล้มเลิกความคิดไป แต่ถ้าเล่นไฟน์แยะๆนี่
ป่านนี้มีเสร็จไปแล้ว

จะให้ดีน้าหมูต้อง a-b test ครับ เพลงเดียวกัน เล่นจากซอร์ทต่างกัน แล้วฟังจากความพอใจเป็นหลัก แล้วมาบวกลบราคา เทียบกับตัวอื่นๆ (แบบนี้เสร็จแน่ๆ)

แต่อยากวานให้ฟังเทียบหน่อยแบบ เพลงนี้ก็ได้ : ตราบจนนิรันดิ์ - ภูสมิง ...ไฟน์เพลง wave , mp3 320kbsc , ตัวแผ่น cd เอง เชื่อมทางช่อง coax , optic ครับ  :yoyo (81):

อ้างถึง
เมื่อก่อนเคยคิดว่า ไม่มีทางบ้าซื้อสายลำโพงเส้นละเกินหมื่นแน่ ๆ
ตอนนี้เสร็จ MIT Shotgun ไปเสียแล้ว
อันนี้อยากตอบแบบไม่ได้เหน็บนะครับ เคยฟังตัว mit avti1 กะ มูเซียส แล้วก็ชอบมากๆเหมือนกัน แต่ก็ทำใจได้ กับส่วนต่างที่ได้มา กับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่ม เลยตัดใจทำเป็นไม่รู้เรื่องมันไปครับ
แต่ก็ได้สายที่ฟังมาจากหลายๆยี่ห้อที่ถูกจริตกว่า แถมราคาก็อยู่ใน กฎ ของตัวเองเสียด้วย โชคดีไป ...chord epic twin ครับ :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ mrbig

• *
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 08:44 น. »
อ้างถึง
อันนี้อยากตอบแบบไม่ได้เหน็บนะครับ เคยฟังตัว mit avti1 กะ มูเซียส แล้วก็ชอบมากๆเหมือนกัน แต่ก็ทำใจได้ กับส่วนต่างที่ได้มา กับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่ม เลยตัดใจทำเป็นไม่รู้เรื่องมันไปครับ
แต่ก็ได้สายที่ฟังมาจากหลายๆยี่ห้อที่ถูกจริตกว่า แถมราคาก็อยู่ใน กฎ ของตัวเองเสียด้วย โชคดีไป ...chord epic twin ครับ :yoyo (84):

...
ไม่ถือว่าเหน็บครับ  แลกเปลี่ยนประสบการณ์  ต่างความคิดเห็นเป็นเรืองปกติครับ 
ขืนเหมือนกันหมด ก็ไม่สนุก ไม่มีพัฒนาการ

แรกผมใช้ Kimber 8 TC  ->  Anti-Cable  ->  MIT Matrix 18  จริง ๆ ก็พอใจแล้วครับ

แต่ตอนนั้นมีเพื่อน ๆ มาปล่อย Magnum M2 รุ่นเก่า สำหรับ Center ... เสียบเข้าไป ได้เรื่องเลย

GI Joe ฉากหิมะถล่ม   Center ถล่มทลาย ใหญ่โต  ในขณะที่ลำโพงคู่หน้าถล่มแบบเล็ก ๆ 
( เดิมมันก็ไม่เล็กหรอก  แต่พอมีตัวเปรียบเทียบ เลยรู้สึกเช่นนั้น )
เสร็จเลย  .. ต้องมาจบที่ Shotgun มือ 2  ถึงใกล้กันหน่อย  ( ขอบคุณ Mball ที่ให้คำแนะนำ )
Magnum มันล่อไปอีกเท่า  เลยจบลงเพียงเท่านี้

ฟังเพลง สมดุลดีขึ้น ความถี่ต่ำมาเต็มอิ่มขึ้น วงกว้างใหญ่ มิติเวที มาหมด
ขาดแต่รายละเอียดปลาย ๆ  ... ลงน้ำมันพรายเข้าไป กรุ๊งกริ๊ง พริ้วกังวาน  ... พอใจมากแล้ว
ราคามันก็ด้วยแหละ ล่อไป 1/3 ของลำโพง Usher Mini 2
อนาคตอันไกลโน้น มอง Dali Ephicon

... ขออภัยน้า Dosee กลายเป็นเรื่องของตัวเองไปซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 08:47 น. โดย mrbig »
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880  Line : Suppachaibig

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 08:50 น. »
ขอบคุณป๋าเกาะ น้าแก้ว กับคุณบิ๊กมากๆ ครับ  ช่วยส่งเสริมเต็มที่จริงๆ  :yoyo(11): :yoyo(11):

ป๋มนะ.....  :yoyo (84): แค่พาเพื่อนไปลอง DAC เฉยๆ  :yoyo(55): :yoyo(55): เลยโชคดี......มีโอกาสเอามาลองกับชุดตัวเอง  ถึงเข้าใจว่า .... ต้องให้เริ่มต้นที่ source ดีที่สุดเท่าที่รับได้ ........"มันเป็นเช่นนี้เอง"....... :yoyo(49): :yoyo(49):

ตอนนี้สองจิตสองใจว่าจะฟัง Opera REF8 ต่อไหม  กลัว.....โดนมากกกกก  :yoyo(14): :yoyo(14):

แค่นี้งบก็บานไปถึงปีหน้าแล้วครับ  แถมยังมีให้ปรับ.......อีกเพียบ  :yoyo (83): :yoyo (83): :yoyo (83):
-แอร์
-ระบบไฟ ปลั๊ก สายไฟ
- Pre
- DAC
- ฯลฯ

พอครบก็  :yoyo(64): :yoyo(64):    เปลียนชุดใหม่อีกที  :yoyo (99): :yoyo (99):

:yoyo(33): :yoyo(33): :yoyo(33): :yoyo(33):

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 08:54 น. »

Opera Ref-8 ผมเพิ่งได้มีโอกาสฟังจะ ๆ ก็รอบนี้ล่ะครับ เพราะที่ผ่านมาพอของเข้ามา ก็มีต่อคิวกันยาวเลย

เที่ยวนี้พอของเข้ามา จึงต้องเก็บไว้ฟังเอง 1 ตัว บอกได้เลยว่าใครที่สนใจ DAC ต้องลองครับ

ยิ่งถ้าได้ไฟล์เพลงที่บันทึกเสียงดี ๆ คุณจะอิ้งกับเสียงที่ได้ยิน

มันทำให้ลำโพงเราเสียงใหญ่ขึ้น ไดนามิคมาแบบเต็มๆ เวทีเสียงทั้งกว้างและลึกจนน่าตกใจ

ทำให้ฟังเพลงสนุกขึ้นเยอะเลยครับ

สนใจมาลองฟังกันได้ครับ

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 08:56 น. »
อ้างถึง

...
ไม่ถือว่าเหน็บครับ  แลกเปลี่ยนประสบการณ์  ต่างความคิดเห็นเป็นเรืองปกติครับ 
ขืนเหมือนกันหมด ก็ไม่สนุก ไม่มีพัฒนาการ

แรกผมใช้ Kimber 8 TC  ->  Anti-Cable  ->  MIT Matrix 18  จริง ๆ ก็พอใจแล้วครับ

แต่ตอนนั้นมีเพื่อน ๆ มาปล่อย Magnum M2 รุ่นเก่า สำหรับ Center ... เสียบเข้าไป ได้เรื่องเลย

GI Joe ฉากหิมะถล่ม   Center ถล่มทลาย ใหญ่โต  ในขณะที่ลำโพงคู่หน้าถล่มแบบเล็ก ๆ 
( เดิมมันก็ไม่เล็กหรอก  แต่พอมีตัวเปรียบเทียบ เลยรู้สึกเช่นนั้น )
เสร็จเลย  .. ต้องมาจบที่ Shotgun มือ 2  ถึงใกล้กันหน่อย  ( ขอบคุณ Mball ที่ให้คำแนะนำ )
Magnum มันล่อไปอีกเท่า  เลยจบลงเพียงเท่านี้

ฟังเพลง สมดุลดีขึ้น ความถี่ต่ำมาเต็มอิ่มขึ้น วงกว้างใหญ่ มิติเวที มาหมด
ขาดแต่รายละเอียดปลาย ๆ  ... ลงน้ำมันพรายเข้าไป กรุ๊งกริ๊ง พริ้วกังวาน  ... พอใจมากแล้ว
ราคามันก็ด้วยแหละ ล่อไป 1/3 ของลำโพง Usher Mini 2
อนาคตอันไกลโน้น มอง Dali Ephicon

... ขออภัยน้า Dosee กลายเป็นเรื่องของตัวเองไปซะ

ยินดีครับคุณบิ๊ก  ผมก็เหล่ Dali เหมือนกัน  สวยมากกกกก  ไว้ต่อ Q0 ใครดีหนอ   :yoyo(71): :yoyo(71): 

แต่ราคามันแรงเหลือเกิ๊น  ก็ขำๆ ฝันๆ ไว้ก่อนแล้วกัน  :yoyo(72): :yoyo(72):

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:01 น. »

Opera Ref-8 ผมเพิ่งได้มีโอกาสฟังจะ ๆ ก็รอบนี้ล่ะครับ เพราะที่ผ่านมาพอของเข้ามา ก็มีต่อคิวกันยาวเลย

เที่ยวนี้พอของเข้ามา จึงต้องเก็บไว้ฟังเอง 1 ตัว บอกได้เลยว่าใครที่สนใจ DAC ต้องลองครับ

ยิ่งถ้าได้ไฟล์เพลงที่บันทึกเสียงดี ๆ คุณจะอิ้งกับเสียงที่ได้ยิน

มันทำให้ลำโพงเราเสียงใหญ่ขึ้น ไดนามิคมาแบบเต็มๆ เวทีเสียงทั้งกว้างและลึกจนน่าตกใจ

ทำให้ฟังเพลงสนุกขึ้นเยอะเลยครับ

สนใจมาลองฟังกันได้ครับ

ลำโพงได้ราคาสุดท้ายหรือยังครับ พี่ศักดิ์ สวยๆ

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:16 น. »
อ้างถึง

...

ผมเคยคิดแบบน้า big  เหมือนกัน  ผมว่าสุดท้ายเมื่อเราเปลี่ยนเครื่องดีขึ้นแล้ว  แต่สายตามไม่ทันมันจะอั้นครับ  ไม่ได้หมายความว่าต้องซื้อของแพงนะครับ  แต่ประสิทธิภาพของเครื่องกับเส้นสายมันต้อง บาลานซ์กันครับ :yoyo(10):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:17 น. »
น้าแก้วครับ  ลำโพงคู่นี้ผมมีโอกาสได้ฟังตั้งแต่ก่อนและหลังเบิรน์  ตอนนี้เสียงดูดีขึ้น  น่าจะไม่ค่อยกินวัตต์นะ  เมื่อวานพี่ศักดิ์เปิดกับ Cyber 100MK กับ REF8

แหมมมมม  :yoyo (79): :yoyo (79): ชุดไหนๆ มันก็เพราะไปหมดเลยนะเนี่ย  :yoyo (84): :yoyo (84):

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:24 น. »
อ้างถึง

...

อย่างสายไฟ  เพิ่งกลั้นใจซื้อมา เสียบแอมป์  จาก 28 watt   กลายเป็น 50  watt  เลย อิอิ :yoyo(10):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:27 น. »
น้าแก้วครับ  ลำโพงคู่นี้ผมมีโอกาสได้ฟังตั้งแต่ก่อนและหลังเบิรน์  ตอนนี้เสียงดูดีขึ้น  น่าจะไม่ค่อยกินวัตต์นะ  เมื่อวานพี่ศักดิ์เปิดกับ Cyber 100MK กับ REF8

แหมมมมม  :yoyo (79): :yoyo (79): ชุดไหนๆ มันก็เพราะไปหมดเลยนะเนี่ย  :yoyo (84): :yoyo (84):

โทนเสียงออกมาแนวไหนครับ โทนอุ่น , กลางสูง .....

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:35 น. »
ลำโพง หรือ REF8 ครับ สองตัวเลยแล้วกัน

ถ้าลำโพง ออกแนวสะอาด ฟังสบายๆ เสียงกลางกับแหลมฟังได้เรื่อยๆครับ  แต่ไม่ถึงขนาดแหลมแบบกริบนะครับ เบสมีบ้างตามสไตล์ลำโพงเสียงสะอาด  ถ้าน้าแก้วฟังเพลงจีนน่าจะใช่เลย  Soft Rock พอได้  เสียงอุ่นไหมผมว่าอยู่ที่ชุดที่ประกอบและห้องด้วยครับ

อย่าง DAC: Eastern Electric ฟังที่บ้านพี่ศักดิ์ก็สะอาดน่าฟัง  แต่พอมาฟังกับ JBL + แอมป์หลอด มันก็ได้ทั้งอุ่นทั้งเย็นเลยครับ  หน่อบี่เลย  :yoyo (93): :yoyo (93):อิอิ เพราะมันมี mode ให้เลือกว่า จะเอาแบบหลอด หรือ solid state แล้วมีปุ่ม Phase in มาช่วยจูนเสียงอีกด้วย (ผมก็ไม่รู้นะว่าคืออะไร แต่ใช้ผสมๆกันเหมาะปรับได้หลากหลายสไตล์)

ส่วน REF8 เกินบรรยายครับ มันดีเกินราคาผมถึงกลัวใจตัวเองถ้ายกกลับมาฟังที่บ้าน   แต่ก็อยากฟังนะแล้วใจแข็งๆหน่อย  :yoyo(42): :yoyo(42):  ถ้าใจไม่แข็งก็ต้องหัวแข็งๆ ล่ะครับ  :yoyo(11): :yoyo(11):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:39 น. โดย dosee88 »

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:43 น. »
ขอไปขุดเพลงภูหมิงก่อนนะครับน้าแก้ว  เดี๋ยวมารายงานให้เพิ่มเติม เรื่อง source คงมองแบบสะดวกเป็นหลักครับ  ขืนมี CD  อีกชิ้น  จะเสียงานใหญ่แน่ๆ 

วันก่อนก็ว่าจะยืมมาฟังอยู่เหมือนกัน คิดไปคิดมา ซอร์ท ทีเราเล่นด้วยนี่ไม่ค่อยจะเอื้อให้คุ้มค่าตัวมัน เลยล้มเลิกความคิดไป แต่ถ้าเล่นไฟน์แยะๆนี่
ป่านนี้มีเสร็จไปแล้ว

จะให้ดีน้าหมูต้อง a-b test ครับ เพลงเดียวกัน เล่นจากซอร์ทต่างกัน แล้วฟังจากความพอใจเป็นหลัก แล้วมาบวกลบราคา เทียบกับตัวอื่นๆ (แบบนี้เสร็จแน่ๆ)

แต่อยากวานให้ฟังเทียบหน่อยแบบ เพลงนี้ก็ได้ : ตราบจนนิรันดิ์ - ภูสมิง ...ไฟน์เพลง wave , mp3 320kbsc , ตัวแผ่น cd เอง เชื่อมทางช่อง coax , optic ครับ  :yoyo (81):

อ้างถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 09:45 น. โดย dosee88 »

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 10:35 น. »
Source ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง จัดๆ REF8 ไปเถอะครับ จะได้จบ  :yoyo (80):
แล้วค่อยไปต่อเรื่องจูนชุดด้วยสายต่างๆทีหลัง

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 10:45 น. »
งั้นคงต้องขอพี่ศักดิ์มาลองฟังสักหน่อย   :yoyo (95): :yoyo (95): แต่ก็อยากลองฟัง Resonessence Labs Concero HD ด้วยนะสิครับน้า Tommy  :yoyo (86): :yoyo (86):

แต่ขืนฟัง source บ่อยๆ  เดี๋ยวจะไม่มีเงินติดแอร์กับทำสาย ground แหงๆ  :yoyo(50): :yoyo(50):

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 11:05 น. »
อ้างถึง
แต่ขืนฟัง source บ่อยๆ  เดี๋ยวจะไม่มีเงินติดแอร์กับทำสาย ground แหงๆ
แนะนำแอร์ตัวนี้ครับ แบบตั้งโต๊ะ แต่บ้านผมมีเงินมากหน่อย เลยใช้แบบตั้งพื้น  :yoyo (84):  :yoyo (81): แซวเล่นน๊าาา  ..จาแป๊กมั๊ยเนี่ย

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 11:13 น. »
อ้างถึง
แต่ขืนฟัง source บ่อยๆ  เดี๋ยวจะไม่มีเงินติดแอร์กับทำสาย ground แหงๆ
แนะนำแอร์ตัวนี้ครับ แบบตั้งโต๊ะ แต่บ้านผมมีเงินมากหน่อย เลยใช้แบบตั้งพื้น  :yoyo (84):  :yoyo (81): แซวเล่นน๊าาา  ..จาแป๊กมั๊ยเนี่ย

:yoyo(42): :yoyo(42):

เหมือนน้าแก้วเห็นว่าห้องผมเป็นยังไงเลยครับ  ตั้งแต่ได้ JBL มาก็เปิดประตู หน้าต่าง เปิดพัดลม ฟังเพลงแล้วครับ  พอเสียงเต็มห้องดีแล้ว........ก็ได้เวลาเปิดรับลมบ้าง

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 12:37 น. »
ตัวนี้ที่บ้านผมนิ่งสนิทครับ  ยังไม่อยากไป Ref8 เลยครับ   :yoyo(53): :yoyo(53):

กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 12:58 น. »
 :yoyo(16): :yoyo(16):

ผมยังไม่ได้ตัดสินใจครับ  ปรีฯน้า Pol สวยจัง มีของเล่นมายั่วกิเลสเรื่อยๆ คงได้กินมาม่าเป็นเดือนแน่ๆ  :yoyo(33): :yoyo(33):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 13:03 น. โดย dosee88 »

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 13:44 น. »
ตัวนี้ที่บ้านผมนิ่งสนิทครับ  ยังไม่อยากไป Ref8 เลยครับ   :yoyo(53): :yoyo(53):

เอ๊ะใจตรงน้าพลบอกว่านิ่งสนิท  แปลว่า  กำลังหาคนช่วยเบิร์นหรือเปล่าครับ  :yoyo(65): :yoyo(65):  ขำๆ นะครับ