ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 137382 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มกราคม 2015 เวลา 21:29 น. »
[url=http://upic.me/show/54429277]

Opera Ref-8 ผมเพิ่งได้มีโอกาสฟังจะ ๆ ก็รอบนี้ล่ะครับ เพราะที่ผ่านมาพอของเข้ามา ก็มีต่อคิวกันยาวเลย

เที่ยวนี้พอของเข้ามา จึงต้องเก็บไว้ฟังเอง 1 ตัว บอกได้เลยว่าใครที่สนใจ DAC ต้องลองครับ

ยิ่งถ้าได้ไฟล์เพลงที่บันทึกเสียงดี ๆ คุณจะอิ้งกับเสียงที่ได้ยิน

มันทำให้ลำโพงเราเสียงใหญ่ขึ้น ไดนามิคมาแบบเต็มๆ เวทีเสียงทั้งกว้างและลึกจนน่าตกใจ

ทำให้ฟังเพลงสนุกขึ้นเยอะเลยครับ

สนใจมาลองฟังกันได้ครับ

ลำโพงได้ราคาสุดท้ายหรือยังครับ พี่ศักดิ์ สวยๆ
เคาะราคาคร่าว ๆ น่าจะอยู่ที่ราคาประมาณ 57,000 บาท

ราคานี้กับลำโพงตั้งพื้นที่ผลิตจาก USA.แท้ ๆ

ตัวตู้ผลิตจากไม้จริงทั้งตู้

ทวีตเตอร์เป็นริบบอน

และความไวสูงถึง 93 db ที่ 8 Ohm

เหมาะกับท่านที่ชอบลำโพงขับง่าย ไม่กินวัตต์ เสียงที่ได้สะอาด ๆ กลางแหลมโปร่ง ๆ เบสพอมีแต่กระชับ ๆ น่าจะถูกใจครับ

ปลายอาทิตย์นี้คงจะพร้อมขายครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 29 มกราคม 2015 เวลา 10:10 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 08:22 น. »
พอฟังคลิปทดสอบ TP และหัวเข็มแบบต่างๆ ของน้าnaimnatnod ตามลิงค์ http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=26605.0  แล้วมาเอ๊ะใจตรงที่ สัญญาณที่ออกมาจากหัวเข็ม TP มันจะเป็นสัญญาณที่อ่อน สะอาด นุ่มนวล  เลยต้องมี ปรี แอมป์ และลำโพง มาช่วยจูนให้ได้เสียงที่หนาและมี dynamic มากขึ้น

มิน่า ............. :yoyo(50): :yoyo(50):  .............พอเราใช้ DAC กับลำโพง vintage เสียงมันเลยดูหนามาก ไม่คล้ายกับเสียงที่บ้านน้าหนุ่มที่ใช้ source เป็น TP เลยสักนิด

อย่างนี้ก็ถึงทางแยกให้เลือกอีกแล้วสิว่า
1) จะไปแนว DAC แบบบัจจุบัน หรือ
2) ลองหา TP มาแก้นคัน หรือ
3) หาปรีเสียงหวานๆมาช่วย หรือ
4) เปลี่ยนลำโพง หรือ
5) หาขาลำโพงไม้แบบ riser  เผื่อว่าจะช่วยให้เสียงอุ่น กังวาล และหวาน ได้อีก
6) :yoyo(64): :yoyo(64): หรือ ฯลฯ

น้าๆ ส่งเสริมหน่อยสิครับ  แบบไหนดี   :yoyo(62): :yoyo(62): :yoyo (83): :yoyo (83):  :yoyo(33): :yoyo(33):

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 08:36 น. »
ตระเวนฟังตามห้องเพื่อนๆ ให้มากๆ ครับ ใช้หูมากๆจะได้ประโยชน์แก่ตัวเอง ขอให้มีความสุขกับการเล่น นะครับ :yoyo(73):

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 09:00 น. »
ขอบคุณครับน้าชัช  :yoyo(65): :yoyo(65):  มีความรู้กับเสียงเพลงอีกมากมายให้ตามค้นหาจริงๆ  เงินอย่างเดียวช่วยไม่ได้เลย ต้องท่องเข้าไว้ "ใจเย็นๆ" :yoyo(63): :yoyo(63):

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 09:35 น. »
พอฟังคลิปทดสอบ TP และหัวเข็มแบบต่างๆ ของน้าnaimnatnod ตามลิงค์ http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=26605.0  แล้วมาเอ๊ะใจตรงที่ สัญญาณที่ออกมาจากหัวเข็ม TP มันจะเป็นสัญญาณที่อ่อน สะอาด นุ่มนวล  เลยต้องมี ปรี แอมป์ และลำโพง มาช่วยจูนให้ได้เสียงที่หนาและมี dynamic มากขึ้น

มิน่า ............. :yoyo(50): :yoyo(50):  .............พอเราใช้ DAC กับลำโพง vintage เสียงมันเลยดูหนามาก ไม่คล้ายกับเสียงที่บ้านน้าหนุ่มที่ใช้ source เป็น TP เลยสักนิด

อย่างนี้ก็ถึงทางแยกให้เลือกอีกแล้วสิว่า
1) จะไปแนว DAC แบบบัจจุบัน หรือ
5) หาขาลำโพงไม้แบบ riser  เผื่อว่าจะช่วยให้เสียงอุ่น กังวาล และหวาน ได้อีก
6) :yoyo(64): :yoyo(64): หรือ ฯลฯ

น้าๆ ส่งเสริมหน่อยสิครับ  แบบไหนดี   :yoyo(62): :yoyo(62): :yoyo (83): :yoyo (83):  :yoyo(33): :yoyo(33):

คห  ผมๆว่า  TT  นี่เด่นที่ไดนามิคและบรรยากาศ แบบที่ dac  ให้ไม่ได้ครับ  ไดนามิคมาแบบจัดเต็ม  โดนที่ไม่น่าเกี่ยวกะ โฟนโนหรือปรีนะครับ ฟังมันส์ถึงอารมณ์มากๆ   ยังคิดถึงอยู่  แต่ยังสยองค่าแผ่นด้วย  เลยขยาดเล็กน้อย 555

ถ้าจะหา TT  มาลองแก้คัน  คงจะไม่แค่คันนะครับ น้าหมู  เตรียมค่าแผ่นไว้ได้เลย  กระฉูดครับ  ไม่ใช่แค่คัน  :yoyo(13):

ทางที่ดีแบบ น้าชัชว่าหละ  ฟังเยอะๆ  แล้วตอบตัวเองว่าชอบแบบไหน  ต้องการอะไร  แล้วค่อยๆเดินช้าๆครับ  เพราะเดี๋ยวสะดุด
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 10:51 น. »

คห  ผมๆว่า  TT  นี่เด่นที่ไดนามิคและบรรยากาศ แบบที่ dac  ให้ไม่ได้ครับ  ไดนามิคมาแบบจัดเต็ม  โดนที่ไม่น่าเกี่ยวกะ โฟนโนหรือปรีนะครับ ฟังมันส์ถึงอารมณ์มากๆ   ยังคิดถึงอยู่  แต่ยังสยองค่าแผ่นด้วย  เลยขยาดเล็กน้อย 555

ถ้าจะหา TT  มาลองแก้คัน  คงจะไม่แค่คันนะครับ น้าหมู  เตรียมค่าแผ่นไว้ได้เลย  กระฉูดครับ  ไม่ใช่แค่คัน  :yoyo(13):

ทางที่ดีแบบ น้าชัชว่าหละ  ฟังเยอะๆ  แล้วตอบตัวเองว่าชอบแบบไหน  ต้องการอะไร  แล้วค่อยๆเดินช้าๆครับ  เพราะเดี๋ยวสะดุด

จริงอย่างน้าชัชกับน้าเจ๊ยบบอกแหละครับ ลองไปเรื่อยๆก่อน  ว่าจะลองไปลองยืม TT จากน้าเขยดูครับเหมือนว่าจะเป็น Denon  เขาจะใจดีอีกไหมหนอ  :yoyo (81): :yoyo (81):  :yoyo(42): :yoyo(42):  แผ่นมีพร้อม  แค่อยากลองดูเฉยๆว่าผมเข้าใจถูกไหมว่า vintage น่าจะเหมาะกับ TT  เรื่องค่าแผ่นดำผมห่วงน้อยกว่าห้องเก็บแผ่นครับ  มันน่าจะอ่อนไหวกับอุณหภูมิกับความชื้น 

ป๋าเกาะไม่ค่อยได้เล่น turn  ค่อยไปยืม Pre-Phone ของป๋า 55+  :yoyo(42): :yoyo(42):  (มุขขำๆนะครับป๋า ป่านนี้หยากไย่น่าจะขึ้นแล้ว  แค่อยากเจอตัวจริงเสียงจริงป๋ามากกว่า ตัว NAD Int-Amp มีช่อง Phono ให้แล้วครับ)

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 10:58 น. »
หนับหนุนการไปเล่นแผ่นดำครับ ฟังไพเราะกว่า files เยอะ  :yoyo (80):
จากใจคนที่เล่นทั้ง CD, files, LP.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 13:31 น. โดย TMY168 »

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันอังคาร 27 มกราคม 2015 เวลา 11:48 น. »