ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 139063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2015 เวลา 19:20 น. »
ตั้งแต่ได้ลำโพง JBL มา  เพิ่งจะวันนี้เป็นวันแรกครับที่รู้สึกว่าฟังเพลงแล้วเพราะที่สุด  ไม่ว่าจะเป็นเพลงลูกทุ่ง Michael Buble เพลงจีน ภูสมิง หรือเพลงคลาสิคอย่าง  Symphony No. 5 ของ Bethoven

:yoyo (79): :yoyo (79):

« ตอบกลับ #241 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2015 เวลา 19:33 น. »
ผมก็โง่เชื่อตามคู่มือ JBL มาตั้งนานว่าถ้าลำโพงห่างกันไม่เกิน 3 เมตร ให้เอา Tweeter ไว้ด้านนอก

ฟังเท่าไรๆ เสียงมัน flat ไปหมด   :yoyo(49): :yoyo(49):

ดูเหมือนเสียงกลางจะจมหน่อยๆ ด้วยซ้ำไป แถมปลายเสียงแหลมก็ห้วนๆ  นึกว่าเป็นบุคคลิกของ L112 ที่ woffer ใหญ่มาก  เสียงกลางกับแหลมก็เลยดูไม่เด่น    :yoyo(11): :yoyo(11):

ผมไม่ได้ซื้ออะไรเพิ่มเติมหรอกครับ   :yoyo (84): :yoyo (84):  ............แค่สลับข้างลำโพงจากซ้ายไปขวา ขวาไปซ้าย  แค่นี้จริงๆครับ   :yoyo(42): :yoyo(42):

เสียงที่รู้สึกว่ามันอั้นๆ กลับดูมีชีวิตชีวาขึ้น  :yoyo (79): :yoyo (79):

เสียงร้องดูเด่นขึ้นไม่อู้ๆ เหมือนเดิม  เสียงเบสก็ยังได้เท่าเดิม 

เสียดายที่ยังรู้สึกว่าเสียงยังออกแห้งๆอยู่หน่อยๆ  ค่อยๆหาวิธีปรับต่อ  :yoyo (85): :yoyo (85):  อย่างน้อยก็มาถูกทางแล้วเรา

เดี๋ยวคงมีเบิ้ลรอบดึกอีกสักรอบ   :yoyo (93): :yoyo (93):

แหมมมมมม.........อย่างนี้ถ้าได้.......ปรีหลอดหวานๆ อีกสักตัวน่าจะมีความสุขมากกว่านี้   :yoyo (86): :yoyo (86):

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: วันพุธ 11 มีนาคม 2015 เวลา 19:59 น. »
สัปดาห์นี้เป็นสัปดาห์ที่ตื่นเต้นมากๆ ในการเล่นเครื่องเสียง   :yoyo (84):   :yoyo (84):

ผมเคยคุยกับแฟนไว้นานแล้วว่า (ก่อนเล่นเครื่องเสียงซะอีก) ที่บ้านอาจจะมีปัญหาเรื่องระบบ Ground เลยขอไปลองคุยกับผู้ที่คุ้นเคยเรื่องระบบไฟบ้านเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา

สรุปว่าผมควรต้องเปลี่ยนระบบกราวน์ใหม่เลยดีกว่า  ปลอดภัยชัวร์ไม่ต้องกังวลด้วย  แถมค่าเปลี่ยนกราวด์ก็ไม่ได้แพงมากมายนัก

เอาล่ะสิ  จะคุยกับแฟนยังไงเนี่ย แฟนไม่อยากทำอะไรที่ทำให้บ้านช้ำด้วยสิ  เรื่องเจาะๆ ทุบๆ เนี่ย  น่าจะคุยกันยาก:yoyo(50): :yoyo(50):

กลับมาก็เล่าให้แฟนฟังสักพัก  จากเดิมที่เคยปฏิเสธมาตลอด 

คำตอบที่ได้ก็อึ้งไปเลยครับ  "งั้นทำก็ได้"   :yoyo(53):  :yoyo(42): :yoyo(16): :yoyo(55):

แต่เหมือนว่าเขาจะรู้ทัน   :yoyo (99): :yoyo (99):   และถามว่า

"จะทำระบบไฟห้องฟังเพลงใหม่ด้วยใช่ไหมล่ะ"  :yoyo (84): :yoyo (84):

ก็เลยตอบแบบอ้อมแอ้มไปว่าถ้าให้ทำด้วยจะดีมากๆ เลย  แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร   :yoyo(49): :yoyo(49):

"ทำรวมไปทีเดียวเลยก็แล้วกัน"   :yoyo(42): :yoyo(42):

โอ้ววววว.....   :yoyo (79): :yoyo (79): ความรู้สึกเหมือนถูกหวยตัวเบ้งๆเลยครับ  นึกว่าหมดหวังไปซะแล้ว   :yoyo (79): :yoyo (79):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 11 มีนาคม 2015 เวลา 20:18 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: วันพุธ 11 มีนาคม 2015 เวลา 20:10 น. »
มีต่ออีกครับ

เขาบอกว่า "เอา TT ไปคืนน้าเขยด้วยน่ะ"    :yoyo(25): :yoyo(25):

แล้วตรูจะเล่นอะไรล่ะทีนี้ 

คำตอบที่ได้ก็   อิ......อิ   งั้นก็ไปซื้อมาสักตัวแล้วกัน       :yoyo (86):  :yoyo (86):  :yoyo (79):    :yoyo (100):

อุ๊ตะ  วันนี้เลยเดินลุยรีบหาข้อมูลเลยครับ :yoyo (93): :yoyo (93):

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: วันพุธ 11 มีนาคม 2015 เวลา 20:16 น. »
แถมได้ surprise เป็นเรื่องที่สามด้วยครับ

"หน้าร้อนแล้ว แก้ไขเรื่องไฟเสร็จก็ติดแอร์ด้วยนะ  จะได้เข้าไปฟังเพลงด้วย  ให้ผมเตรียมเพลง MP3 ใหม่ๆไว้ให้ด้วย เพลงโบราณไม่เอานะ"

:yoyo(14): :yoyo(14):

"สุดยอด   สุดยอด    สุดยอด"    จริงๆ  ได้โชคสามชั้นเลย ภายในสัปดาห์เดียว   :yoyo (86): :yoyo (86):

ป.ล.  น้าๆท่านใดมี TT เหลือๆ แบ่งปันให้ผมบ้างก็ได้นะครับ  ผมโพสไว้ในห้องซื้อ-ขาย แล้ว

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 มีนาคม 2015 เวลา 18:58 น. »

ได้ฟิวส์ตัวนี้มาเป็นเดือนแล้ว

แต่เพิ่งมีโอกาสได้ลองเมื่อไม่กี่วันมานี้เอง   :yoyo (93): :yoyo (93):

ถือว่าเป็นประสพการณ์ใหม่ที่น่าประทับใจจริงๆ   :yoyo (95): :yoyo (95):

ไม่ใช่เพราะว่าฟังเพลงเพราะขึ้นหรอกนะครับ ผมฟังไม่ออกหรอก :yoyo (93): :yoyo (93):

ตอนนี้รู้แค่ว่าเสียงกลางเสียง เสียงแหลมฟังแล้วเปิดขึ้นแต่ยังคมอยู่มากๆ 

เสียงต่ำดูหุบและแบนๆมากขึ้น 

ผมเข้าใจเอาเองนะครับว่าฟิวส์แต่ละตัวคงมีบุคคลิกเป็นของตัวเอง   :yoyo (80): :yoyo (80):

คงต้องเสียเงินเยอะพอสมควรลองผิดลองถูกกับฟิวส์ตัวที่ใช้สำหรับเรา  :yoyo(50):

หลังพ้นเบิรน์แล้วจะมาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมครับ   :yoyo (100): :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:09 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 มีนาคม 2015 เวลา 23:23 น. »
อ่านเรื่องราวของพี่หมูแล้ว  สนุก  อ่านง่าย ชวนให้ติดตาม

ผมว่า พี่มาทรงนี้  คงได้เล่นอีกยาววววว

เล่นเครื่องเสียง มีเรื่องให้น่าตื่นเต้นเยอะครับ  ผมเล่นมาหลายปีแล้ว  ยังตื่นเต้นตลอด

พอเสียตังทีก็ตื่นเต้นที  เป็นแบบนี้มานาน  เข้าใจเลยครับ :yoyo (95):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 มีนาคม 2015 เวลา 23:32 น. »
อ่านเรื่องราวของพี่หมูแล้ว  สนุก  อ่านง่าย ชวนให้ติดตาม

ผมว่า พี่มาทรงนี้  คงได้เล่นอีกยาววววว

เล่นเครื่องเสียง มีเรื่องให้น่าตื่นเต้นเยอะครับ  ผมเล่นมาหลายปีแล้ว  ยังตื่นเต้นตลอด

พอเสียตังทีก็ตื่นเต้นที  เป็นแบบนี้มานาน  เข้าใจเลยครับ :yoyo (95):

ตื่นเต้นเพราะ กลัวเมียรู้ค่าเครื่องใช่ป่าวครับ

ผมเสียวสันหลังทุกที. เลยครับป๋า.  :yoyo (84):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: วันจันทร์ 16 มีนาคม 2015 เวลา 09:41 น. »

ตื่นเต้นเพราะ กลัวเมียรู้ค่าเครื่องใช่ป่าวครับ

ผมเสียวสันหลังทุกที. เลยครับป๋า.  :yoyo (84):

โห  เจ้าของซุปเปอร์คอนโดฯ หมดล้านสองล้านเรื่องเล็กครับน้าเจี๊ยบ

ลุยไป :yoyo(58):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: วันจันทร์ 16 มีนาคม 2015 เวลา 13:46 น. »

โห  เจ้าของซุปเปอร์คอนโดฯ หมดล้านสองล้านเรื่องเล็กครับน้าเจี๊ยบ

ลุยไป :yoyo(58):

ใช่ครับน้าเจี๊ยบ

จะตื่นเต้นฝุดๆ ก็ตอนโดนเมียจับได้เนี่ยแหละ   :yoyo(25):  :yoyo (92): :yoyo(11): :yoyo(11):

แต่ตอนนี้แฟนคงเริ่มชินแล้วมั้งครับครับ  บอกเขาว่าน้าๆในห้องใจดีมากกกกกกกก    ให้ยืมของมาลองก่อนได้นานๆ  :yoyo (86): :yoyo (86):

แต่สำหรับ TT ตัวนี้แฟนอนุมัติให้ซื้อเลยครับ  รอดตัวไป  :yoyo (84): :yoyo (84):

เมื่อตอนเที่ยงก็เพิ่งไปรับมาจากน้าโอบ

ตัวใหญ่มากกกกก  ดูบึกบึนแข็งแรงดี  มีตำหนิบ้างตามสภาพของเก่า  แต่โดยรวมเจ้าของคงดูแลมาดีมาก  ผมมองๆ ว่าอย่างน้อยสภาพก็ 80-90%

เข้าที่เข้าทางแล้วจะมาเหลาให้ฟังนะคร๊าบบบบ

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 18:31 น. »
แอร์พร้อม  ไฟพร้อม  :yoyo (93): :yoyo (93):

กำลังเจิมห้องใหม่อยู่คร๊าบบบ  :yoyo (86): :yoyo (86):

พ้นเบิร์นแล้วจะมาเหลาให้ฟัง   

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 19:25 น. »
รูปครับพรี่หมู

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 22:16 น. »
รูปครับพรี่หมู

ห้องยังเละๆ อยู่เลยครับ  ลงตัวแล้วจะเอารูปห้องมาให้ชมกัน

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 22:21 น. »
วันนี้ดึกหน่อยครับ  มัวแต่ฟังเพลงไปนั่งปรับตำแหน่งลำโพงไป  เปลี่ยนสลับเต้าเสียบเพื่อเทียบเสียง

เอาเป็นว่าเริ่มต้นเบิร์นระบบไฟฟ้าใหม่เนี่ย 

เสียงก็โดนเลยครับ (มโนหรือเปล่าหว่าตรู)  :yoyo(38): :yoyo(38):

เอาว่า แบบหมูๆ ก็ "บรรยากาศมาเพียบ เสียงกลาง เสียงสูง ไม่แสบแก้วหูแล้ว" 

นั่งฟังอย่างมีความสุขมาครบ 3 ชั่วโมง

มาเริ่มเรื่องทำห้องต่อเลยนะครับ

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 22:53 น. »
วันนี้ดึกหน่อยครับ  มัวแต่ฟังเพลงไปนั่งปรับตำแหน่งลำโพงไป  เปลี่ยนสลับเต้าเสียบเพื่อเทียบเสียง

เอาเป็นว่าเริ่มต้นเบิร์นระบบไฟฟ้าใหม่เนี่ย 

เสียงก็โดนเลยครับ (มโนหรือเปล่าหว่าตรู)  :yoyo(38): :yoyo(38):

เอาว่า แบบหมูๆ ก็ "บรรยากาศมาเพียบ เสียงกลาง เสียงสูง ไม่แสบแก้วหูแล้ว" 

นั่งฟังอย่างมีความสุขมาครบ 3 ชั่วโมง

มาเริ่มเรื่องทำห้องต่อเลยนะครับ
เป็นเพราะสายไฟป่าว  :yoyo(32):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 23:12 น. »
ขอเริ่มที่ Grounding System ก่อนละกัน

คำถามแรกของผมก็คือจะเลือกทำ Grounding System แบบไหนดี ???

เท่าที่ลองหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ในบ้านเรานิยมทำระบบกราวด์กันอยู่สองแบบ
  • แยกกราวด์เฉพาะสำหรับห้องฟังเพลง
  • ใช้กราวด์เดียวกับกราวด์เดิมของบ้าน  และ/หรือ  ทำกราวด์ใหม่

ความเห็นส่วนตัวมองว่าทั้งสองแบบมีทั้งข้อดีและข้อเสีย 

แบบทำแยก เชื่อว่า  จะตัดปัญหาสัญญาณรบกวนต่างๆที่มาจากในบ้าน  แต่ บ้านของเราก็จะมีแท่งกราวด์อย่างน้อยสองชุด  ถ้าทำไม่ดีพอเวลาเกิด ground loop จะหายากเหมือนกัน เพราะมันจะเป็นๆหายๆ

แบบที่ทำรวม เชื่อว่า  จัดเต็มไปที่กราวด์ชุดเดียวดีกว่า   มีปัญหาอะไรก็แก้ที่ชุดเดียว  แต่ก็ต้องทำให้มั่นใจว่าสัญญาณรบกวนจากตู้โหลด (Consumer Unit) อื่นๆ ในบ้าน  จะไม่มากวนตู้โหลดที่ใช้กับห้องเครื่องเสียง

ผมเลือกทำแบบที่สองครับ  คือ เลือกทำกราวด์ชุดเดียวแบบ Star Grounding System (จะเหลาเพิ่มเติมทีหลังนะครับว่า Star มันคือ อะหยัง)

คำถามต่อมาคือ  แล้วเราอยากได้ความต้านทานของดินที่ Grounding System กี่โอห์มดี  ลองหาข้อมูลที่เป็นเชิงวิชาการก็พูดตรงกันว่าต่ำกว่า 5 โอห์มถือว่าเพียงพอแล้วสำหรับกันไฟดูด

5 โอห์มมาจากไหนก็ตามลิงค์นี้เลย

https://th-th.facebook.com/ElectricalRm/posts/177287992421609

https://support.fluke.com/find-sales/Download/Asset/2633834_6115_ENG_A_W.PDF

แต่ก็มีเอกสารฝรั่งหลายๆแหล่งบอกว่า 

"ให้ขึ้นอยู่ว่าอุปกรณ์ที่เราใช้อ่อนไหวกับความต้านทานของดินมากน้อยเพียงไร"

เลยได้ตัวเลขที่ 0.1 ถึง 3 โอห์ม  (หาเอกสารเจอแล้วจะเพิ่มลิงค์ให้นะครับ)

ผมเลือกเอาตามความชอบใจที่ 2 โอห์ม +/- 0.5  เลยได้ค่าออกมาว่าอยากได้ความต้านทานของดินออกมาต่ำสุดที่ 1.5 โอห์ม  ก็พอใจสุดๆ แล้วครับ   :yoyo (86): :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 23:25 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 เมษายน 2015 เวลา 23:21 น. »

เป็นเพราะสายไฟป่าว  :yoyo(32):

ผมทำสามอย่างพร้อมๆ กันครับพี่
  • ทั้งสายเมนไฟห้องฟังเพลงใหม่
  • ทำกราวด์ใหม่ และ
  • เปลี่ยนสาย AC--Power Amp เป็น 10 AWG แล้วย้ายสายพันปีไปที่ปรีแอมป์

เคยทดลองเปลี่ยนสาย AC เป็น 10 AWG 2 เส้น และสลับสายพันปีไปที่ปรีฯ   เสียงมันก็ไม่ได้ดีขนาดนี

ขอเดาว่าน่าจะปนๆ กันครับ   :yoyo(53): :yoyo(53):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: วันจันทร์ 06 เมษายน 2015 เวลา 07:01 น. »
ผมก็เปลี่ยนสายเมนไฟห้องฟังเพลงใหม่ เสียงมันก็ดีขึ้นมาเยอะเลย  :yoyo(23):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 11:43 น. »
เดือนนี้ได้ของมาหลายชิ้น  ขอลองฟังสัก 1 สัปดาห์แล้วจะมาเหลาคร๊าบ

แต่ที่แน่ๆ  บรรยากาศในห้องดูสวยขึ้น

:yoyo (86): :yoyo (86):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:17 น. โดย Moonoi »

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 13:36 น. »
หินเกลืออะไรนั่นรึเปล่าครับพี่หมู

ระวัง ... ไข่เค็ม! :yoyo (100):

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 14:23 น. »
สนุกดี ตอน ผอ. อนุมัติ
มันดีใจ ยิ่งกว่าถูกหวย
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 14:26 น. »
 :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 14:36 น. »
หินเกลืออะไรนั่นรึเปล่าครับพี่หมู

ระวัง ... ไข่เค็ม! :yoyo (100):

ใช่ครับ  ขอลองฟังอีกสักพัก 

ไม่รู้ว่าตัวเอง มโนหรือเปล่านะครับ อิ อิ

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 16:07 น. »

ไม่รู้ว่าตัวเอง มโนหรือเปล่านะครับ อิ อิ

บ้านผมมี 4 ก้อน ถ้าอยากมโนต่อ ต้องลองเปลี่ยนหลอดไฟในโคมหินเกลือด้วยครับ  :yoyo(12):

:yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 16:32 น. »

บ้านผมมี 4 ก้อน ถ้าอยากมโนต่อ ต้องลองเปลี่ยนหลอดไฟในโคมหินเกลือด้วยครับ  :yoyo(12):

:yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

เหรอครับน้าหนุ่ม  ต้องใช้หลอดไฟอะไรเพิ่มเติมครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 16:51 น. »

เหรอครับน้าหนุ่ม  ต้องใช้หลอดไฟอะไรเพิ่มเติมครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):

หลอดที่ใช้ในตู้อบครับเกลียว E14 หาซื้อได้ใน ebay  ที่แถมมาเป็นหลอดที่ใช้ในตู้เย็นครับ

เรื่องพวกนี้ก็แปลกนะครับ แต่เหมาะสำหรับเล่นสนุกๆครับ แต่ถ้าเน้นฟังเพลงก็ไม่ต้องสนใจมากก็ได้ครับ 

ระบบไฟดี ชุดมันจะเริ่มขี้ฟ้องครับ เปลี่ยนโน่นนี่ บางทีไม่เกี่ยวกับระบบแต่ก็มีผลต่อเสียง

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 17:18 น. »

หลอดที่ใช้ในตู้อบครับเกลียว E14 หาซื้อได้ใน ebay  ที่แถมมาเป็นหลอดที่ใช้ในตู้เย็นครับ

เรื่องพวกนี้ก็แปลกนะครับ แต่เหมาะสำหรับเล่นสนุกๆครับ แต่ถ้าเน้นฟังเพลงก็ไม่ต้องสนใจมากก็ได้ครับ 

ระบบไฟดี ชุดมันจะเริ่มขี้ฟ้องครับ เปลี่ยนโน่นนี่ บางทีไม่เกี่ยวกับระบบแต่ก็มีผลต่อเสียง

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):

ขอบคุณครับ

ไว้หลอดขาดค่อยว่ากันอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 17:21 น. โดย Moonoi »

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 18:16 น. »
ส่วนตัวนะครับ จะว่า  มโน คุณไสย หรือมนต์ดำ

ที่ห้องฟังเพลงผม จะใช้แต่หลอดไส้ ไม่มีดิมเมอร์ ไม่มีหลอดอิเล็กทรอนิค

ผมไล่เปลี่ยนหมดแล้วครับ  ช่างก็ งงๆ

แต่ผมว่าเสียงดีขึ้น

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 18:20 น. »
ผมว่าปัญหาตัวร้ายสุด  ก็คือแอร์

ไม่ว่าจะเสียงลม หรือเสียงมอเตอร์

แถมปัญหาที่มันทำให้มวลอากาศในห้อง ไม่นิ่ง

(เริ่มจะออกทะเล กรุณาอย่าด่า  งดเว้นดราม่า)  ผมว่า มันมีส่วนที่เป็นโทษกะเรื่องเสียงครับ

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 18:25 น. »
มีผู้รู้บอกว่า

ปกติเรามักจะเปิดแอร์ในห้องฟังเพลง

เสียงที่ได้ยินเลยจมลงใกล้พื้นมากขึ้น  เพราะอากาศเย็น

พอเราเปิดโคมไฟหินเกลือหิมาลัยแล้ว 

เสียงมันจะลอยขึ้น   :yoyo (79): :yoyo (79):

จริงหรือไม่  ยังตอบไม่ได้ครับ

ขอลองฟังนานๆ หน่อย

ช่วงนี้ก็เน้น มโน ไปก่อน   :yoyo(73): :yoyo(73):

« ตอบกลับ #270 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 18:26 น. »
คุยเรื่องแอร์เหมือนกันครับ

แค่คนละมุม   :yoyo (86): :yoyo (86):

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #271 เมื่อ: วันเสาร์ 25 เมษายน 2015 เวลา 14:24 น. »
ผมว่าปัญหาตัวร้ายสุด  ก็คือแอร์

ไม่ว่าจะเสียงลม หรือเสียงมอเตอร์

แถมปัญหาที่มันทำให้มวลอากาศในห้อง ไม่นิ่ง

(เริ่มจะออกทะเล กรุณาอย่าด่า  งดเว้นดราม่า)  ผมว่า มันมีส่วนที่เป็นโทษกะเรื่องเสียงครับ

ป๋าเดียวนี้ไปได้เยอะ เหมือนกันนะครับ
กะจะดราม่า ซะหน่อย ดันโดนห้ามไว้ก่อน
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: วันเสาร์ 25 เมษายน 2015 เวลา 14:44 น. »
โคมไฟหินเกลือหิมาลัย ผมเอาใว้ในห้องนอน

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 เมษายน 2015 เวลา 17:27 น. »
ใช่ครับพี่พจน์ 

ประโยชน์หลักของโคมหินเกลือ คือ ใช้ในห้องนอน 

แต่เพราะตัวโคมจะปล่อยประจุลบออกมาในอากาศ 

เลยทำให้บรรยากาศของห้องฟังเพลงมีสภาพใกล้เคียงกับชายทะเล (เขาว่ามาอย่างนั้นนะ)  :yoyo (82): :yoyo (82):

หลังจากที่ใช้มาหลายวันกับแนวเพลง 60s -90s   :yoyo(18): :yoyo(18):

ฟังเพลงเพราะขึ้นมากๆ   :yoyo(23): :yoyo(23):

โอฟายหรือเปล่า ผมตอบไม่ได้นะ  :yoyo (97): :yoyo (97):

แต่ที่ตอบได้ก็
1. เสียงเพลงดูหลุดตู้มากขึ้น
2. หางเสียงของเสียงต่ำ กลาง สูง ดู ยาวขึ้น
3. มิติของเสียงทั้งแนวกว้างและแนวลึกดีขึ้นมากๆ
4. ไม่มีผลกับ dynamics และ impact โดยตรง  แต่อาจจะมีผลทางอ้อมเนื่องจากหางเสียงที่ยาวขึ้น

สำหรับชุดของผม 
-เสียงกลางดูชัดขึ้นแต่ไม่หนวกหู
-เสียงเบสมีหางเสียงมากขึ้น  กลมขึ้นเล็กน้อย (อยากได้เสียงกลมกว่านี้อีก)

น้าๆท่านใดอยากลอง   :yoyo(62):  :yoyo (87):

"ต้องใช้เป็นคู่นะครับ"

ไม่อย่างนั้น  เสียงมันจะเอียงข้าง

สำหรับแนวเพลงสมัยใหม่ที่ต้องการ  ความกระชับ  ฉับไว

ผมไม่แน่ใจ

ท่านใดได้ลองแล้ว  ช่วยเสริมด้วยนะครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):

« ตอบกลับ #274 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 เมษายน 2015 เวลา 17:36 น. »
ยังเหลือปัญหาหลักอีกอย่างก็เรื่อง dynamic กับ impact เนื่องจากการ mismatch ของ ปรีฯ กับ แอมป์

แต่ก็ยังสองจิตสองใจ   :yoyo(50):    :yoyo(50):ว่าจะ   

"ปรีแอมป์ หรือ ปรีโฟโน ก่อนดี"   :yoyo(42): :yoyo(42):

อยากลอง Luxkit มาจับคู่กับแอมป์  เขาว่าค่ายนี้เสียงหวานนนนนนน    :yoyo (82): :yoyo (82):

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 เมษายน 2015 เวลา 17:45 น. »
ลองหาสายลำโพงหน้าตัดใหญ่ขึ้นมาลองดูครับ

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: วันเสาร์ 02 พฤษภาคม 2015 เวลา 18:42 น. »
วันนี้เวลาว่างเยอะจัด

ลองเอา DAC ต่อตรงเข้ากับ แอมป์หลอด

โดยใช้ Volume Control จาก Audirvana Plus

เสียงที่ได้   :yoyo(23):  :yoyo(23):

ชัดขึ้น แรงปะทะดีขึ้น  แต่เสียงก็คมขึ้นเล็กน้อย

รู้สึกว่าเสียงโดยรวมดูสมดุลย์มากขึ้น 

แต่ก็ไม่เข้าใจเพราะว่าอะไร   :yoyo(50): :yoyo(50):

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: วันเสาร์ 02 พฤษภาคม 2015 เวลา 18:50 น. »
สี่งที่แตกต่างจากเดิม

1.Output Impedance ของ DAC ที่ลดลง (เข้าใจว่า Output Impedance ของปรีฯควรจะมีค่าสุงกว่านี้ถึงจะดี???) 

:yoyo(50): :yoyo(50):

NAD Pre    : Output Impedance  80 ohms
DAC           : Output Impedance 10 ohms
Cyber 880  :  Input Impedance 100k ohms

2. เหลือสาย RCA --Blue Jeans Cable ชุดเดียว  (ตัดสาย Anti-IC ที่เชื่อมระหว่าง Pre-NAD เดิม กับ แอมป์หลอด ออก)

3. ปรับ output gain ที่ Player : Audirvana Plus จากเดิม 100% เหลือ 50%

หาเหตุผลให้ตัวเองไม่ได้  น้าๆช่วยหน่อยนะคร๊าบบบ   :yoyo (81): :yoyo (81):

แต่ว่าเสียงมันน่าฟังขึ้นเยอะเลย

เสียดายแค่ถ้าเผลอปรับวอลุ่มที่ Player พลาดก็ 

:yoyo(64): :yoyo(64):

เสียวๆแอมป์หลอดอยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 17:08 น. »
หลังจากตามหาปรีฯมาจับคู่กับแอมป์หลอดมานาน

สุดท้ายก็ได้ McCorMack TLC-1 มาใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:17 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 17:13 น. »
น้าโอบใจดีมา.....กกกกกกกเช่นเคย  อธิบายให้ซะละเอียดยิบ

แต่ผมไม่อยากเสียค่าจอดรถ  เลยรีบออกมา (ตึกนี้ค่าจอดแพงจัง)   :yoyo(30): :yoyo(30):

เสียงดีหรือเปล่า  ยังไม่รู้ครับ

รุ้แต่ว่าคุ้มค่ามาก  อายุเยอะหน่อย  แต่สภาพดีสุดๆ  สวยเหมือนในรูปเลย

สอยมาได้แบบโชคดีสุดๆ  ถ้าช้าอีกนิดอดแน่  รอคิวกันเพียบ

:yoyo (86): :yoyo (86):