ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 137361 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 18:39 น. »
รอฟังผล ...

แต่ผมว่า แอมป์หลอด ปรีss  น่าจะแสดงผลงานออกมาได้ดีมากๆ

:yoyo (80):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 19:38 น. »
ตัวนี้ดีมากนะครับ...น้า moonoi โชคดีจริงๆ.....
รอน้ามาเหลาครับ....

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 20:24 น. »
เพิ่งลองฟังไปสักชั่วโมง  โดยเปิดแบบ passive ไม่ได้เสียบปลั๊ก  คุ้มค่าสุดๆ

ตอบได้ว่ามีความสุขมากๆครับ

น้าโอบบอกว่าไม่ได้ใช้ปรีตัวนี้มาหกเดือนแล้ว  คงต้องเบิร์นหน่อย  ผมเองก็ไม่ได้เปิดเครื่องมาสักพักแล้วเหมือนกัน

พอเปิดขึ้นมา ...... งง มากครับ

:yoyo(23): :yoyo(23):

ชุดเราเหรอเนี่ย  ไม่น่าเชื่อ

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 20:34 น. »
ปรีตัวนี้ปราบลำโพง JBL ผมซะเชื่องเลย  (ขนาดยังไม่ได้เบิร์นนะ)

สมดุลย์ระหว่างปรีฯกับแอมป์ดีขึ้นมาก  เปิดวอลุ่มที่ปรีประมาณ 40-50%

จากเดิมที่เสียงฟังไม่สบายหูเลย  มาเป็นฟังสบายขึ้น

เสียงร้องที่เคยจมๆอยู่หลังลำโพง  ตอนนี้เหมือนักร้องออกมาร้องอยู่หน้าวง  มิติของเสียงกว้างขึ้นอีก

สมดุลย์ระหว่างเสียง สูง กลาง ต่ำ ดีขึ้นมาก

ปลายเสียงแหลมมีมากขึ้น  ฟังสบาย มีความสุขมากกกกกกก   :yoyo (86): :yoyo (86):   :yoyo (79): :yoyo (79):

มีจุดด้อยอยู่นิดหนึ่งตรงที่ "เสียงดูบางไปนิด" 

อาจจะเป็นเพราะยังไม่ได้เบิร์น  หรือ  เป็นบุคคลิกของปรีเอง  แต่ก็รับได้ครับ  กับบรรยากาศในการฟังเพลงที่ดีขึ้นมาก

ที่สำคัญ  คุ้มค่าตังค์มากๆ แก้ปัญหาชุดของผมไปได้อีกขั้นหนึ่งแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 20:45 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 20:40 น. »
ที่เล่ามาทั้งหมด  ฟังจาก DAC ตัวเดิมนะครับ

พอกลับมามองชุดเริ่มต้น   แทบไม่เหลืออะไรแล้ว

ระเบิดแทบเกลี้ยง   :yoyo(66): :yoyo(64):

ถ้าต้องเปลี่ยน DAC คงบา.......นนนนนนนน แน่ๆ  :yoyo(50): :yoyo(50):

สุดท้ายของสุดท้ายจริงๆ ก็........

ยังไม่มีปรีฯโฟโนเลยครับ มันยังไม่ลงตัวสักที :yoyo(30): :yoyo(30):

เหนื่อยจริงๆ :yoyo (83): :yoyo (83):

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 20:43 น. »
รอฟังผล ...

แต่ผมว่า แอมป์หลอด ปรีss  น่าจะแสดงผลงานออกมาได้ดีมากๆ

:yoyo (80):

คุ้มค่าครับป๋า

ผมเดาว่าน่าถูกกว่า SL เอ๊าะๆของป๋าอีก   :yoyo (81): :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 20:53 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 20:50 น. »
สารภาพเลยครับ  ไม่รู้จักปรี McCormack เลย

ซื้อเพราะว่ามันเป็น passive น่าจะเข้ากับแอมป์หลอดได้ดี

แต่น้าโอบก็ใจดีครับ  ให้ลองเอามาฟังก่อน 

ถ้าไม่ชอบก็มีคิวอื่นรออีก

ผมต้องขอโทษน้าๆท่านอื่นนะครับ  คงเก็บไว้ใช้ยาวเลยครับ :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #287 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 21:01 น. »
ตัวนี้ไม่ตํ่ากว่า 20 ปี หาสภาพเดิมๆสวยๆแบบนี้ยากแล้วครับ...ตอนออกใหม่ๆ 995 USD...

เอ้า....แปะให้น้าหมูน้อย..อ่านเล่นๆ...

http://www.stereophile.com/solidpreamps/521/#Mo6YMybCJvShsPsR.97
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 21:01 น. »
 :yoyo (77): รอเหลาอีกคนครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #289 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 21:09 น. »
ตัวนี้ไม่ตํ่ากว่า 20 ปี หาสภาพเดิมๆสวยๆแบบนี้ยากแล้วครับ...ตอนออกใหม่ๆ 995 USD...

เอ้า....แปะให้น้าหมูน้อย..อ่านเล่นๆ...

http://www.stereophile.com/solidpreamps/521/#Mo6YMybCJvShsPsR.97

เพิ่งอ่านตอนน้าโอบโพสขายแหละครับ  แต่ไม่เคยฟังเสียงมาก่อนเลย

คิดว่าถ้าไม่ซื้อ  คงมีคิวยาวแน่ๆ  ทั้ง Class A ราคายั่วยวนใจ รวมทั้งน่าจะ match กับชุดผม

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 21:12 น. »
:yoyo (77): รอเหลาอีกคนครับ

เหลาแล้วนะครับ

ตอนนี้ปรี แอมป์ ลำโพง  น่าจะจบแล้วครับ

คงเหลือพวกจิ๊บๆอีกนิดหน่อย
1) บาโต กับ สาย Mogami มีแล้ว แต่ยังขี้เกียจทำ
2) ฟิวส์แอมป์หลอด  ว่าจะไปถอย HiFi Tuning ตัวเซรามิค
3) DAC ใหม่ กับ ปรีโพโน  ค้นหาต่อไปเรื่อยๆครับ  อาจจะโชคดีอีก   :yoyo (84): :yoyo (84):

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 22:29 น. »
ยินดีด้วยนะครับ ลุยต่อไปครับ พอสายต่างๆและระบบไฟลงตัว ก็.......ระเบิดชุดต่อไปนะครับ :yoyo (100):

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 22:58 น. »
ขอบคุณครับน้าชัช 

:yoyo (83): :yoyo (83):

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 23:02 น. »
เพิ่งอ่านเบทสัมภาษณ์เจ้าของว่า McCormack เป็นคู่แข่งของยี่ห้อดังๆ อย่าง CJ, ARC และ Ayre  แต่สุดท้ายก็ถูกขายให้ CJ

http://www.6moons.com/audioreviews/smcaudio/sidebar.html

ปัจจุบันเปิดบริษัทใหม่

http://smcaudio.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 23:04 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: วันพุธ 12 สิงหาคม 2015 เวลา 21:03 น. »
ปรีน้าโอบเนี่ย...........ยิ่งฟังยิ่งเพราะครับ

โดยเฉพาะแนว Cocktail Lounge ยิ่งเพราะใหญ่ 

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ JBL กับ DAC ที่ใช้อยู่  เสียงมันจะสดมากๆ 

พอฟังเพลงแนวเบาๆ สบายๆ 

มันมีความสุขมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 12 สิงหาคม 2015 เวลา 21:05 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 13:09 น. »
พึ่งมาเห็น   ดีใจด้วยครับ  ได้ของได้เสียงที่ถูกใจ

พี่หมูน้อย  ดูแล้วจะเป็นคนที่เนียนมากๆเหมือนน้าแก้ว

คือ ...  ถ้าอะไรไม่โดนจริงๆ   จะไม่เตะเลย

ผมเคยมีปรี โรเทล รุ่นใหญ่ อายุก็ ยี่สิบกว่าปีแล้ว

bx อะไรซักอย่าง    เล่นได้แบบ แพสซีฟ กะแบบ เสียบไฟ

แบบแพสซีฟ ก็ให้เสียงที่ดีมากครับ     เสียดายไม่น่าขายไปเร้ย :yoyo(42):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 16:43 น. »
เบี้ยน้อยหอยน้อยก็ต้องใช้เวลาหน่อยครับป๋าเกาะ   :yoyo (83): :yoyo (83):

เพิ่งกลับมาจากร้านคุณชลิต 

ไปดูฟิวส์  Hifi Tuning มา

ราคาลดลงมาเยอะเลย

รุ่นเก่าเหลือ 1,200

รุ่นใหม่ 1,600

จัดคิวไว้แล้วครับ

ขอให้ได้ปรีโฟโนก่อนครับ   :yoyo (86): :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 18:32 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ Alek_DHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 17:59 น. »
เบี้ยน้อยหอยน้อยก็ต้องใช้เวลาหน่อยครับป๋าเกาะ   :yoyo (83): :yoyo (83):

รุ่นเก่าเหลือ 1,2000

ขอให้ได้ปรีโฟโนก่อนครับ   :yoyo (86): :yoyo (86):
  น้าครับ ตอนมาติดฟิวส์มาลองเทียบด้วยนะครับ อยากรู้  :yoyo(3):

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 18:01 น. »

น้าครับ ตอนมาติดฟิวส์มาลองเทียบด้วยนะครับ อยากรู้  :yoyo(3):

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 18:05 น. »

น้าเล็กครับ 
1) ปรีโฟโนใช้ขนาดกี่ม.ม. ครับ  20 หรือ 32
2) ต้องใช้ฟิวส์ขนาดกี่แอมป์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 18:20 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #300 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 18:19 น. »
วันนี้มีโอกาสลองฟังปรีตัวใหม่หลายชั่วโมง

เลยเปลี่ยนมาใช้โหมด Active บ้าง (McCormack เรียกว่า Buffered Passive)

เสียงที่ได้น่าแปลกใจกว่าเก่าอีก   :yoyo(42): :yoyo(42):

พอเสียบปลั๊กไฟ  โดยใช้สายไฟคอมพิวเตอร์ธรรมดา

เสียงมันใหญ่

หนาขึ้น

Dynamics ดีขึ้น

มีสีสรรมากขึ้น

ฟัง Jazz สนุกมากๆ

เสียดายแค่เสียงเปียโนดูผิดธรรมชาติไปหน่อย

อาจจะเป็นเพราะว่าผมใช้สาย RCA ระหว่าง DAC กับ ปรีแอมป์เป็นาย Anticable ICs

เสียงกลางโดยเฉพาะเปียโนเลยดูเด่นมากกว่าเสียงอื่น

ไม่รู้จะขอบคุณน้าโอบยังไงดี   :yoyo(65): :yoyo(65):

ปรีตัวนี้มันช่วยเติมเต็มสิ่งที่ขาดไปจริงๆครับ

คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม

สรุปว่าปรีตัวนี้ฟังได้สองอารมณ์เลย  ชิลๆ สบายๆ  หรือ มีสีสรร  หนา dynamics ดี

:yoyo (86): :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 18:27 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #301 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 18:58 น. »
วันนี้มีโอกาสลองฟังปรีตัวใหม่หลายชั่วโมง

เลยเปลี่ยนมาใช้โหมด Active บ้าง (McCormack เรียกว่า Buffered Passive)

เสียงที่ได้น่าแปลกใจกว่าเก่าอีก   :yoyo(42): :yoyo(42):

พอเสียบปลั๊กไฟ  โดยใช้สายไฟคอมพิวเตอร์ธรรมดา

เสียงมันใหญ่

หนาขึ้น

Dynamics ดีขึ้น

มีสีสรรมากขึ้น

ฟัง Jazz สนุกมากๆ

เสียดายแค่เสียงเปียโนดูผิดธรรมชาติไปหน่อย

อาจจะเป็นเพราะว่าผมใช้สาย RCA ระหว่าง DAC กับ ปรีแอมป์เป็นาย Anticable ICs

เสียงกลางโดยเฉพาะเปียโนเลยดูเด่นมากกว่าเสียงอื่น

ไม่รู้จะขอบคุณน้าโอบยังไงดี   :yoyo(65): :yoyo(65):

ปรีตัวนี้มันช่วยเติมเต็มสิ่งที่ขาดไปจริงๆครับ

คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม

สรุปว่าปรีตัวนี้ฟังได้สองอารมณ์เลย  ชิลๆ สบายๆ  หรือ มีสีสรร  หนา dynamics ดี

:yoyo (86): :yoyo (86):

ได้ของดีเข้ากับระบบ 
ราคาดีด้วย
ยินดีด้วยครับ
เคยมีได้ของบางอย่างที่ราคาไม่แพง
ใส่แล้วเสริมที่เราชอบ  เติมสิ่งที่เราขาด
นี้มันตื่นเต้นดีจริง ๆ จนต้องเอาแผ่นเก่า ๆ ที่ไม่เคยฟังมานาน
เอาออกมาฟังใหม่  มันไม่เหมือนกันจริง ๆ
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

« ตอบกลับ #302 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 19:21 น. »
จริงครับน้าบี

ไม่คิดว่ามันจะลงตัวพอดี

เหลือติดปัญหาใหญ่ที่บุคคลิกของลำโพง JBL ที่มันออกแนวสด  ฟังแล้วหูจะล้า

เดี๋ยวลองปรับลำโพงอีกที  เผื่อจะช่วยได้บ้าง

ปัญหานี้คงรอยา......ววววววววว   :yoyo (84):

« ตอบกลับ #303 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 11:15 น. »
เมื่อคืนนี้  พยายามจะหาว่าเจ้าปรีฯน้อย มันใช้ฟิวส์ขนาดเท่าไร

หาไม่เจอครับ  :yoyo (84): :yoyo (84):

สเป็คมันไม่ได้ระบุไว้

เลยลองเขียนไปถามเจ้าของเก่า แต่ก็ไม่ได้คาดหวังอะไร

เขาขายบริษัทให้ CJ ไปแล้วตั้งแต่ในทศวรรษ 90s

แถมเจ้าปรีน้อยก็อายุเกิน 20 ไปแล้วด้วย  ถือว่า สว. เต็มขั้น

ไม่น่าเชื่อครับ  เขาตอบกลับมาให้ ไม่น่าเกิน 4 ชั่วโมง

ประทับใจมากๆ  โดนหลายๆ  :yoyo(23): :yoyo(23):   :yoyo (77): :yoyo (77):

บริการดีขนาดนี้..... ถ้าผมเปลี่ยนปรีฯใหม่  ก็จะมียี่ห้อ SMcAudio เก็บไว้เป็นตัวเลือกอันดับต้นๆด้วยแหละครับ

Hi ........,

Thanks for your email. 

If your TLC-1 preamp is a standard 117V model with an internal transformer, the fuse value is 200mA Slow Blow.

If your TLC-1 preamp is a 230V model with an internal transformer, the fuse value is 100mA Slow Blow.

The user manual has been attached to this email in case you don't already have one.

Steve McCormack and the Mod Squad at SMc Audio

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 14:03 น. »
สี่งที่แตกต่างจากเดิม

1.Output Impedance ของ DAC ที่ลดลง (เข้าใจว่า Output Impedance ของปรีฯควรจะมีค่าสุงกว่านี้ถึงจะดี???) 

:yoyo(50): :yoyo(50):

NAD Pre    : Output Impedance  80 ohms
DAC           : Output Impedance 10 ohms
Cyber 880  :  Input Impedance 100k ohms

2. เหลือสาย RCA --Blue Jeans Cable ชุดเดียว  (ตัดสาย Anti-IC ที่เชื่อมระหว่าง Pre-NAD เดิม กับ แอมป์หลอด ออก)

3. ปรับ output gain ที่ Player : Audirvana Plus จากเดิม 100% เหลือ 50%

หาเหตุผลให้ตัวเองไม่ได้  น้าๆช่วยหน่อยนะคร๊าบบบ   :yoyo (81): :yoyo (81):

แต่ว่าเสียงมันน่าฟังขึ้นเยอะเลย

เสียดายแค่ถ้าเผลอปรับวอลุ่มที่ Player พลาดก็ 

:yoyo(64): :yoyo(64):

เสียวๆแอมป์หลอดอยู่เหมือนกัน

ทำไมเวลาต่อตรงจาก DAC เสียงถึงดังกว่าต่อจากเอาท์พุทปรี

V in amp  = V out pre/source - V out pre x ( R out pre/R in amp )

สมมตุว่าแรงดันสัญญาณเอาท์พุทซอร์ส( DAC )/ปรีฯ เท่ากันคือ 2Vrms

ถ้าต่อเอาท์พุทจาก DAC, V in Cyber =2- 2( 10/100,000 ) = 1.9999Vrms

เอาท์พุทจากปรี NAD ,V in Cyber = 2-2(80/100,000 ) = 1.9992Vrms

พอเห็นภาพนะครับ ที่จริงยังมีตัวแปรอื่นๆ ด้วย อย่างเช่น เกนขยายในแต่ละช่วงความถี รวมทั้งอิมพิแดนท์

ในแต่ละความถี่ พูดง่ายๆ ว่าสเป็คเอาท์พุทอิมพิแดนท์ที่เค้าระบุมา มันอาจจะเป็นค่าที่ความถี่ใดความถี่นึง

หรืออาจจะตลอดย่านก็ได้ครับ

จริงครับน้าบี

ไม่คิดว่ามันจะลงตัวพอดี

เหลือติดปัญหาใหญ่ที่บุคคลิกของลำโพง JBL ที่มันออกแนวสด  ฟังแล้วหูจะล้า

เดี๋ยวลองปรับลำโพงอีกที  เผื่อจะช่วยได้บ้าง

ปัญหานี้คงรอยา......ววววววววว   :yoyo (84):

เคยเอาสายสัญญาณคาร์ดาสโกล้เดนเรฟเฟอเรนซ์มาลองรึยังครับ

รึว่่าสายไฟ สายลำโพงก็ได้

บุคลิดของสายรุ่นนี้จะออกแนวอิ่มหนา เวทีเสียงกว้างใหญ่อลังการ ไดนามิคดี

บสหนานุ่มแน่น น่าจะลดความจัดจ้านลงได้บ้าง แต่ข้อเสียก็คือเบสอาจจะไม่เก็บตัวนัก 

น่าลองนะครับ ไม่แน่อาจจะจบเลยก็ได้นะครับ สายรุ่นนี้เคยเป็นรุ่นท๊อปของคาร์ดาส ยังงัยก็ไม่ขี้เหร่แน่ครับ

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #305 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 14:18 น. »
เรื่องเสียงสด โปร่ง  อาจจะมาจาก  แอมป์ Kt88 ก็ได้นะน้า

ผมว่า ลองหาหลอดเบอร์ใหญ่ๆ  มาเล่นครับน้า  รับรองใหญ่  หนา  ขึ้นแน่นอน   :yoyo(12):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #306 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 19:07 น. »
น้าหนุ่ม & น้าเจี๊ยบ

ตอนนี้เสียงโดยรวมพอรับได้ครับ

ผมว่าน่าจะมาจากลำโพง JBL 112 กับ DAC โดยตรง

ผมเข้าใจเอาเองว่า  ลำโพงโบราณมันออกแบบมาใช้กับห้องเปิด  เสียงเลยต้องจัดจ้าน เบสเยอะเป็นพิเศษ

พอเอามาใช้กับห้องปิด  เสียงมันเลยดูเยอะไปหมด ผมก็ค่อยๆปรับไปตามสภาพ

1. พอใช้ Riser ไม้ แทนขาตั้งเหล็ก  เบสก็ลงตัว

2. พอได้ McCormack เสียงทุกย่าน (สูง กลาง ต่ำ) ดูสมดุลย์ดีขึ้น เสียงร้องลอยออกมาเป็นน่าที่พอใจ  แค่ยังขาดความฉ่ำของเสียงร้องอีกนิดหน่อย

3. ล่าสุด  เพิ่งได้ตัวนี้มาเมื่อสักครู่เอง (HiFi-Tuning --Supreme Copper) น่าจะช่วยให้ฟังสบายขึ้น

แค่นี้น่าจะพอให้มีความสุขไปได้อีกพักใหญ่ๆครับ 

พี่ชลิต (HiFi-Tuning) บอกว่าเปิดเครื่องทิ้งๆไว้เล่นสัก 24 ชั่วโมงค่อยเริ่มฟัง   :yoyo(50): :yoyo(50):

ได้ผลอย่างไร  จะมาเหลาเพิ่มเติมนะครับ

:yoyo (95): :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:23 น. โดย Moonoi »

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 22:18 น. »
แอบติดตามอย่างใกล้ชิด :yoyo (83):

« ตอบกลับ #308 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 00:01 น. »
ลองฟิวส์ตัวใหม่แล้วครับ หลังจากฟังไปได้สักชั่วโมง เป็นแบบใส้ทองแดง

ผมลองสลับขั้วฟิวส์แล้ว  แยกไม่ออก ว่าแบบไหนดีกว่ากัน  :yoyo(30): :yoyo(30):

น่าจะเบิร์นนานมาก   ดร. ชุมพลเขียนไว้ในรีวิวว่า ฟิวส์ตัวนี้เบิร์น 40 ชั่วโมง  ก็เริ่มฟังแบบจริงจังได้แล้ว 

ที่ตอบได้ตอนนี้คือ
1. ฟิวส์แต่ละตัว มันดีบางอย่าง  ไม่ดีบางอย่าง
2. เสียงแหลมที่ฟังแล้วแสบหู  ดีขึ้นเยอะ ดูมีหางเสียงยาวขึ้น ไม่รู้ว่ามโนไปเองหรือเปล่านะครับ

แต่ผมสงสัยว่า   :yoyo(73): :yoyo(73):

ถ้าใส่ฟิวส์สลับขั้วเท่ากับว่าต้องนับหนึ่งในการเบิร์นใหม่ใช่ไหมครับ???

ออฟไลน์ panupont

« ตอบกลับ #309 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 00:31 น. »
พี่หมูน้อยน่านับถือมากๅครับ

ใส่ใจทุกรายละเอียดจริงๅครับ

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

« ตอบกลับ #310 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 00:43 น. »
เริ่มพอใจชุดนี้แล้วครับน้าบอย

อีกสักเดือนคงต้องตัดสินใจว่าจะเอา dynamics ดี focus ชัด แต่แสบหู  หรือ  เอาฟังสบายแบบหวานเย็นดี

ฟังวิทยุ Transistor ไม่เห็นเครียดขนาดนี้เลย 5555+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 00:49 น. โดย Moonoi »

• TAC
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 01:32 น. »
ชุดที่แนวเสียงแบบนี้ ถ้าได้ฟิวส์ C3 ล่ะก็ แจ่มเลย

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 10:38 น. »
ชุดที่แนวเสียงแบบนี้ ถ้าได้ฟิวส์ C3 ล่ะก็ แจ่มเลย

C3 มันออกแนวสะอาดนี่ครับ

ถ้าได้ทั้ง dynamic เพิ่ม  แล้วเสียงฟังสบายจะน่าสนใจมาก

น้าๆท่านไหนมีเหลือๆให้ทดสอบจะสุดยอดมากๆ  :yoyo (79): :yoyo (79):

ไม่อยากเปลี่ยนฟิวส์บ่อย  มันเบิร์นนาน  :yoyo(50): :yoyo(50):

ออฟไลน์ panupont

« ตอบกลับ #313 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 13:41 น. »
พี่หมูน้อยครับ เมื่อไหร่จะเปิดบ้านให้นัองๆเข้าไปฟังเพลงบ้าง แต่ขออนุญาตฟังชุดเครื่องเสียงแค่นิดเดียวพอนะรับ

ผมขอเป็นให้พี่หมูน้องเปิดConcert เดี่ยว Grand Piano ให้น้องๆฟังคงจะสุดยอดครับ Moo Evans

ฝากไว้พิจารณาด้วยนะครับ
 :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

« ตอบกลับ #314 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 13:45 น. »
น่าสนใจครับ :yoyo(13):

« ตอบกลับ #315 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 13:54 น. »
งั้นให้น้าชัชแบกลำโพงมาลองด้วยดีไหมครับ อยากฟัง ปิ๊6   :yoyo(42): :yoyo(42):

ผมล้อเล่น   :yoyo(65): :yoyo(65):

ขอให้จังหวะลงตัวสักนิดนะครับ

แต่เรื่องเปียโนเนี่ย  ผมว่าน้าบอยกับน้าชัชอาจจะผิดหวังนะ อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 14:02 น. โดย Moonoi »

• TAC
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 20:41 น. »

ถ้าได้ทั้ง dynamic เพิ่ม  แล้วเสียงฟังสบายจะน่าสนใจมาก

น้าๆท่านไหนมีเหลือๆให้ทดสอบจะสุดยอดมากๆ  :yoyo (79): :yoyo (79):

ไม่อยากเปลี่ยนฟิวส์บ่อย  มันเบิร์นนาน  :yoyo(50): :yoyo(50):

เท่าทีผมเคยลองเทียบกับฟืวส์ Hifi Tuning รุ่นแรกนะครับ

ตอนนั้นที่ผมเอามาลองเทียบก็มี Power House, Hifi Tuning ,AHP,  Isoclean  แล้วก็ C3

ถ้าว่ากันเฉพาะในส่วนของบุคลิก เรียงจากแนวเสียงสดสว่างที่สุดไลจนถึงโทนอบอุ่น

อันแรกก็คือ Isoclean ตามด้วย Hifi Tuning ,Power House, AHP สุดท้ายก็คือ C3 ที่อบอุ่นที่สุด

ถ้าจะว่าเสียงสะอาดที่จริงก็ไม่ไผิดหรอกครับ แต่พอเทียบกับตัวอื่นแล้ว เสียงมันอุ่นที่สุดเท่านั้นเอง

ส้วนเรื่องคุณภาพเสียง อันดับ 1 อย่างไม่ต้องสงสัย ก็คือ Power House เพราะมันใกล้เคียงกับ

ต่อตรงมากที่สุด นอกนั้นก็ถือว่าสูสีแลกหมัดกันไปคนละด้าน

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 20:52 น. »

เท่าทีผมเคยลองเทียบกับฟืวส์ Hifi Tuning รุ่นแรกนะครับ

ตอนนั้นที่ผมเอามาลองเทียบก็มี Power House, Hifi Tuning ,AHP,  Isoclean  แล้วก็ C3

ถ้าว่ากันเฉพาะในส่วนของบุคลิก เรียงจากแนวเสียงสดสว่างที่สุดไลจนถึงโทนอบอุ่น

อันแรกก็คือ Isoclean ตามด้วย Hifi Tuning ,Power House, AHP สุดท้ายก็คือ C3 ที่อบอุ่นที่สุด

ถ้าจะว่าเสียงสะอาดที่จริงก็ไม่ไผิดหรอกครับ แต่พอเทียบกับตัวอื่นแล้ว เสียงมันอุ่นที่สุดเท่านั้นเอง

ส้วนเรื่องคุณภาพเสียง อันดับ 1 อย่างไม่ต้องสงสัย ก็คือ Power House เพราะมันใกล้เคียงกับ

ต่อตรงมากที่สุด นอกนั้นก็ถือว่าสูสีแลกหมัดกันไปคนละด้าน

Hi Fi Tuning รุ่นใหม่มันมีสองตัวครับ  1) ตัวที่ใช้เงินกับทอง เสียงจะออกแนวโฟกัสมากขึ้น ไม่กล้าใช้เลยเลือกตัว Supreme ทองแดง อุ่นดีครับ  ฟังสบาย  รอให้พ้นเบิร์นก่อนว่ามันจะมีพลังสักขนาดไหน 

:yoyo (99):คุณชลิตบอกว่า 200 ชั่วโมง

« ตอบกลับ #318 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 23:22 น. »
ได้ครับพี่ ผมเอาหน้ากากลำโพงไปได้ ครับ ถ้าชุดพร้อม จะเชิญมาฟังด้วยนะครับ :yoyo (81):

« ตอบกลับ #319 เมื่อ: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 23:25 น. »
ได้ครับพี่ ผมเอาหน้ากากลำโพงไปได้ ครับ ถ้าชุดพร้อม จะเชิญมาฟังด้วยนะครับ :yoyo (81):

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (86): :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 15 สิงหาคม 2015 เวลา 23:56 น. โดย Moonoi »