ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 138929 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aekiz

• ชอบคุย
Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: วันพุธ 23 กันยายน 2015 เวลา 23:43 น. »
ชุดครบแล้วครับ   :yoyo (84): :yoyo (84):

เน้น  ง่าย  เรียบ

เหลือแค่รอทุกอย่างให้เบิร์นลงตัว

แอมป์อะไรอะครับคุณน้า ^^

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:38 น. »
ชุดครบแล้วครับ   :yoyo (84): :yoyo (84):

เน้น  ง่าย  เรียบ

เหลือแค่รอทุกอย่างให้เบิร์นลงตัว

แอมป์อะไรอะครับคุณน้า ^^

Opera Consonance Cyber 880 ข้างละ 100 watt

น่าจะมีอยู่ไม่กี่ชุดในเมืองไทย

ถ้าสนใจลองติดต่อพี่ศักดิ์ KTT  ดูครับ

« ตอบกลับ #362 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:46 น. »
วันนี้ได้ฤกษ์แบก Cyber 880 ไปลอง Epicon 6 ที่บ้านน้าชัช

:yoyo (99): :yoyo (99):

ร้องไห้หนักมากครับ

เห็นปัญหากับชุดตัวเองใหญ่ๆสองข้อเลย

1) แอมป์หลอดข้างละ 100 วัตต์ เอาไม่อยู่ dynamic ไม่ออกเลย   มันคงชอบแอมป์กล้ามหย่ายยยยยยยย
2) DAC ที่ผมใช้เสียงกลางโดดออกมาชัดเกิ้นนนนน

:yoyo(33): :yoyo(33): :yoyo (100): :yoyo (100):

แต่ปรีกะหรี่เสียงดีจัง   :yoyo (86): :yoyo (86):

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:49 น. »
ด้วยความยินดีครับ :yoyo (81):
ระเบิดชุด! :yoyo(66):
:yoyo (100):

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:51 น. »
 :yoyo (92): :yoyo (92): :yoyo(50): :yoyo(50):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 17:21 น. »
พอดีไปถอยรองเท้าใหม่ให้แฟน กะสอย 163ให้ตัวเอง เลยไม่ได้ไปฟังด้วย
ว่าจะยก 802c ไปอัดเสียหน่อย
หลอดฟังเพลงร้องดีครับ แต่ฟังเพลงร็อคหนักๆ ผมว่ายังไม่ใช่นัก นะครับน้าหมู
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 17:34 น. »
พอดีไปถอยรองเท้าใหม่ให้แฟน กะสอย 163ให้ตัวเอง เลยไม่ได้ไปฟังด้วย
ว่าจะยก 802c ไปอัดเสียหน่อย
หลอดฟังเพลงร้องดีครับ แต่ฟังเพลงร็อคหนักๆ ผมว่ายังไม่ใช่นัก นะครับน้าหมู

ลำโพงตัวนี้มันกินวัตต์ครับ  ร้อยหนึ่งก็เอาไม่อยู่

แค่เพลง Pop ยังขับไม่ออกเลย

Rock ก็เปิดแค่ Soft Rock ครับ

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #367 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:28 น. »
วันนี้ได้ฤกษ์แบก Cyber 880 ไปลอง Epicon 6 ที่บ้านน้าชัช

เห็นปัญหากับชุดตัวเองใหญ่ๆสองข้อเลย

1) แอมป์หลอดข้างละ 100 วัตต์ เอาไม่อยู่ dynamic ไม่ออกเลย   มันคงชอบแอมป์กล้ามหย่ายยยยยยยย
2) DAC ที่ผมใช้เสียงกลางโดดออกมาชัดเกิ้นนนนน

:yoyo(33): :yoyo(33): :yoyo (100): :yoyo (100):

แต่ปรีกะหรี่เสียงดีจัง   :yoyo (86): :yoyo (86):

น้าหมูครับ. ผมคิดว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะลำโพงคู่นี้ผมเคยเอามาลองที่บ้านแล้วครับ ใช้แอมป์โมโนข้างละ650 วัตต์. แถมมันเป็นแอมป์บ้าพลังซะด้วยนะครับ. ยังไม่สามารถดันมันออกเลยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:34 น. โดย nirut »
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:41 น. »
สงสัยลำโพงเสียหรือปล่าวครับ น้าชัช :yoyo(13):

แต่ปรีแครี่ :yoyo (80): :yoyo (80):

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:51 น. »
 :yoyo(72): เสียดาย อิคคิว 77 จะได้โชว์ ให้น้าหมูน้อย ได้ฟัง ถึงแม้จะได้แค่พอฟังได้ก็ตาม :yoyo(30):

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:08 น. »

น้าหมูครับ. ผมคิดว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะลำโพงคู่นี้ผมเคยเอามาลองที่บ้านแล้วครับ ใช้แอมป์โมโนข้างละ650 วัตต์. แถมมันเป็นแอมป์บ้าพลังซะด้วยนะครับ. ยังไม่สามารถดันมันออกเลยครับ.

ที่ลองวันนี้มีสามปัจจัยหลักครับ
1) แอมป์ผลเล็ก 100 วัตต์เอง
2) ชุดอยู่ในห้องนอน  อาจจะวางตำแหน่งลำโพงได้ไม่เต็มที  หรือ เตียงมันดูดซับเสียงต่ำออกหมด
3) DAC ที่เอาไปลองมันเด่นเสียงกลางกับแหลม  เบสน้อย

ถ้า 100 วัตต์ขับได้  ผมก็ยังสนใจอยู่นะ  ไว้ค่อยหาจังหวะ rematch
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:13 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:09 น. »
สงสัยลำโพงเสียหรือปล่าวครับ น้าชัช :yoyo(13):

แต่ปรีแครี่ :yoyo (80): :yoyo (80):

ลำโพงไม่เสียครับ  ขับด้วยแอมป์ SS Cary 200 วัตต์ ก็พอไหว

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:20 น. »
น้าหมูครับ usb noise filter ยี่ห้ออะไรครับ
Simple & Simple

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:28 น. »
น้าหมูครับ usb noise filter ยี่ห้ออะไรครับ

อภินันทนาการจากน้าหนุ่ม Nummie ครับ

มันดีเขียวครับ  ยิ่งถ้าปรีกับ DAC มี noise เนี่ย  เงียบสงัดเชียว 

แต่ก็ต้อง trade-off กับปลายเสียงแหลมนะ

พอดีผมไม่อยากได้แหลมแบบ JBL อยู่แล้วนะ

5555

« ตอบกลับ #374 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:36 น. »
ลืมบอกไปอย่างครับ

หูถั่วๆแบบผมฟังปรีฯกะหรี่แล้ว  มันเหมาะมากกับพวกเพลง Orchestra หรือ Chamber Music เลยครับ

วันนี้ลอง Symphony No. 5 ของ Beethoven กับ Trauemei Op.15-7 ของ Schumann (เพลงประกอบโฆษณากระเบื้องลีลาสมัยก่อน)

โดนมากครับ

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:44 น. »
SLP98p ผมยังอยากกกกได้มากๆเลย  จริงๆ  :yoyo(23):

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:48 น. »
ผมอ่านแล้วยังงงๆ งะ ทำไม หลอด 100 w ยังขับไม่สุด
ยิ่งน้า nirut บอกเคยลองกับ 650 w ก็ไม่สุดอีก

หมายถึงเบส ไม่มา เต็มๆ รึครับ

น้าหมูน้อย ต่อ ทั้ง tab 4 และ 8 โอม แล้วยังครับ..
Epi นี่ จำได้ ไปฟังห้องน้า บอส  ขับด้วย อิคคิว 60w เอง ตัวนั้น Epi 8 ด้วย

อาจจะไม่ match...รึเป่า
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:53 น. »

ลำโพงที่ว่านี่ ใช้คู่นี้ไหมครับ ถ้าใช่ ลองถามที่สุเทพดูครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=xvvkj61-lGA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=xvvkj61-lGA</a>

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:56 น. »
ผมอ่านแล้วยังงงๆ งะ ทำไม หลอด 100 w ยังขับไม่สุด
ยิ่งน้า nirut บอกเคยลองกับ 650 w ก็ไม่สุดอีก

หมายถึงเบส ไม่มา เต็มๆ รึครับ

น้าหมูน้อย ต่อ ทั้ง tab 4 และ 8 โอม แล้วยังครับ..
Epi นี่ จำได้ ไปฟังห้องน้า บอส  ขับด้วย อิคคิว 60w เอง ตัวนั้น Epi 8 ด้วย

อาจจะไม่ match...รึเป่า

เบสมาน้อยครับ  ฟังแล้วอั้นๆ (ผมเทียบกับ JBL L112 ที่มี woofer 12 นิ้วนะ-- ตัวนี้ก็เบสมากไปหน่อย)

เดาว่าน่าจะไม่ match ครับ  ผมใช้ tab 8 โอมห์

แต่ถ้าจะให้เปลี่ยนแอมป์ให้เหมาะกับลำโพง  มันก็งานช้างไปหน่อย

« ตอบกลับ #379 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:57 น. »

ลำโพงที่ว่านี่ ใช้คู่นี้ไหมครับ ถ้าใช่ ลองถามที่สุเทพดูครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=xvvkj61-lGA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=xvvkj61-lGA</a>

ใช่ครับน้าเขียง

น้าสุเทพใช้ Cary MonoBlock น่าจะ 805AE (ถ้าจำไม่ผิด)

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:00 น. »
SLP98p ผมยังอยากกกกได้มากๆเลย  จริงๆ  :yoyo(23):

มันดียังไงเหรอครับน้าคิ

« ตอบกลับ #381 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:45 น. »

คือผมชอบเสียงของหลอด 6sn7 ครับ

มันให้สเกลเสียงที่ใหญ่ และเสียงกลางที่ยอดเยี่ยมมากๆ

แบบชนิดที่หลอดที่ตามหลังมาทดแทนอย่างตระกูล 12a_7 และหลอด 9 ขาทำไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:56 น. »

คือผมชอบเสียงของหลอด 6sn7 ครับ

มันให้สเกลเสียงที่ใหญ่ และเสียงกลางที่ยอดเยี่ยมมากๆ

แบบชนิดที่หลอดที่ตามหลังมาทดแทนอย่างตระกูล 12a_7 และหลอด 9 ขาทำไม่ได้ครับ

เห็นด้วยตามน้าคิเลยครับ พอลอง SPL-98 เสียงหนาขึ้นเห็นชัดเจนมาก

เสียดายมีจุดอ่อนเล็กๆ ตรงเบสที่คุณภาพเสียงด้อยไปเล็กๆ

« ตอบกลับ #383 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 00:08 น. »

เห็นด้วยตามน้าคิเลยครับ พอลอง SPL-98 เสียงหนาขึ้นเห็นชัดเจนมาก

เสียดายมีจุดอ่อนเล็กๆ ตรงเบสที่คุณภาพเสียงด้อยไปเล็กๆ

ความจริงเสียงต่ำของ 6sn7 ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีใช้ได้เลย อิมแพคก็ดีไม่แพ้หลอดเบอร์อื่นๆ

เพียงแต่อาจต้องเลือกหลอดรุ่นเก่า และแบรนด์ที่เหมาะสมมาใช้ครับ

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 11:32 น. »

ความจริงเสียงต่ำของ 6sn7 ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีใช้ได้เลย อิมแพคก็ดีไม่แพ้หลอดเบอร์อื่นๆ

เพียงแต่อาจต้องเลือกหลอดรุ่นเก่า และแบรนด์ที่เหมาะสมมาใช้ครับ

:yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 12:41 น. »

ที่ลองวันนี้มีสามปัจจัยหลักครับ
2) ชุดอยู่ในห้องนอน  อาจจะวางตำแหน่งลำโพงได้ไม่เต็มที  หรือ เตียงมันดูดซับเสียงต่ำออกหมด
3) DAC ที่เอาไปลองมันเด่นเสียงกลางกับแหลม  เบสน้อย

ถ้า 100 วัตต์ขับได้  ผมก็ยังสนใจอยู่นะ  ไว้ค่อยหาจังหวะ rematch
คหสต.นะครับ
แอมป์รุ่นนี้ผมเล่นอยู่นานพอสมควร มั่นใจว่ามีกำลังมากพอที่จะขับลำโพง Dali ได้แบบไม่น่ามีปัญหา
จึงคิดว่าน่าจะอยู่ที่ตำแหน่งการวางลำโพง ที่อาจจะยังวางไม่ถูกที่ ถูกตำแหน่งมากกว่า
และเนื่องจากเป็นห้องนอน มีพื้นที่จำกัด ทำให้ไม่สามารถขยับลำโพงเดินหน้า ถอยหลังได้
เลยทำให้พลาด ไม่ได้ยินเสียงที่เป็นตัวตนจริง ๆ ของเขา

ที่มั่นใจว่าเป็นที่ตำแหน่งการวางลำโพง เพราะเพิ่งเจอกับตัวเอง ในการเซ็ทลำโพง Spendor 3/5
ซึ่งหลายคนมักกล่าวกันว่า เป็นลำโพงที่เด่นแต่เสียงกลาง ไม่มีเบส จึงลองเอามาเล่นดูให้หายคาใจ
พบว่าถ้าวางลำโพงตามระยะห่างอย่างที่คุ้นเคยเหมือนกับลำโพงทั่วๆไป เบสของ Spendor จะออกมาบางมาก
เสียงไม่มีน้ำหนัก ขาดอิมแพคและไดนามิค
แต่เมื่อขยับหาตำแหน่งจนเจอแล้ว Spendor 3/5 คู่นี้ให้เสียงได้ครบเครื่องไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นเลยทีเดียว
เป็นข้อพิสูจน์ได้ว่าการขยับหาตำแหน่งลำโพง ทำให้เสียงเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือทีเดียว
ได้ลองเล่นด้วยตัวเองแล้ว ไม่แปลกใจว่าทำไมลำโพงที่มีขนาดเล็กเสียงดีรุ่นนี้ ยังอยู่ยงคงกระพันเป็นอมตะมาจนถึงทุกวันนี้

เล่าให้ฟังเป็นข้อคิด อาจเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 17:09 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 12:59 น. »
หลอดบางหลอดเสียรึเปล่าครับ น้าหมูน้อย  ผมเจอกะตัวเองเหมือนกัน

บางทีเสีย 1 หลอด   เราก็ฟังได้ปกติ

แต่พอเช็กขึ้นมา   เฮ้ย! เสีย

เปลี่ยนหลอดดีเข้าไปใหม่    โอ้    สวรรค์ !!!!!!! :yoyo(23):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 13:09 น. »
ความเห็นส่วนใหญ่ยังมองว่า  100 วัตต์ขับ Dali ได้ 

ไว้ต้องลองใหม่

:yoyo(65):  :yoyo(65): :yoyo (86): :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 13:12 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #388 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 13:10 น. »
หลอดบางหลอดเสียรึเปล่าครับ น้าหมูน้อย  ผมเจอกะตัวเองเหมือนกัน

บางทีเสีย 1 หลอด   เราก็ฟังได้ปกติ

เปลี่ยนหลอดดีเข้าไปใหม่    โอ้    สวรรค์ !!!!!!! :yoyo(23):

เดี๋ยวลองวัด Bias ดูครับ  Cyber 880 มันมีมิเตอร์วัดหลอดได้ในตัว

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 13:14 น. »

คหสต.นะครับ
อินติเกรดรุ่นนี้ผมเล่นอยู่นานพอสมควร มั่นใจว่ามีกำลังมากพอที่จะขับลำโพง Dali ได้แบบไม่น่ามีปัญหา
จึงคิดว่าน่าจะอยู่ที่ตำแหน่งการวางลำโพง ที่อาจจะยังวางไม่ถูกที่ ถูกตำแหน่งมากกว่า
เนื่องจากเป็นห้องนอน มีพื้นที่จำกัด ทำให้ไม่สามารถขยับลำโพงเดินหน้า ถอยหลังได้
จึงทำให้เราไม่ได้ยินเสียงที่เป็นตัวตนจริง ๆ ของเขา

ที่มั่นใจว่าเป็นที่ตำแหน่งการวางลำโพง เพราะเพิ่งเจอกับตัวเอง ในการเซ็ทอัฟลำโพง Spendor 3/5
ซึ่งหลายคนมักกล่าวกันว่า เป็นลำโพงที่เด่นแต่เสียงกลาง ไม่มีเบส ผมจึงลองเอามาเล่นดู
พบว่าถ้าวางลำโพงตามระยะห่างอย่างที่คุ้นเคยเหมือนลำโพงทั่วๆไป เบสของ Spendor จะออกมาบางมาก
เสียงไม่มีน้ำหนัก และขาดอิมแพค
แต่เมื่อขยับหาตำแหน่งจนเจอแล้ว Spendor 3/5 คู่นี้ให้เสียงไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นเลยทีเดียว
เป็นข้อพิสูจน์ได้ว่าการเซ็ทอัฟหาตำแหน่งลำโพง ทำให้เสียงเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือทีเดียว
จึงไม่แปลกใจว่าทำไมลำโพงที่มีขนาดเล็กจิ๋วเสียงดีรุ่นนี้ ยังอยู่ยงคงกระพันเป็นอมตะมาจนถึงทุกวันนี้

เล่าเป็นข้อคิดให้ฟัง อาจเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ

ขอบคุณครับพี่   :yoyo(65): :yoyo(65):

Cyber 880 ตัวนี้ขับ JBL มันมากครับ  เบสมาเต็มๆเลย

เสียดายผมไม่ค่อยชอบสไตล์เสียง JBL เท่าไร

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:40 น. »
      ผมเคยคุ้ยกับพี่อู๊ดครับ (kr62) ในความเห็นของพี่เขา เขาคิดว่าepi6 ไม่น่าจะต้องใช้แอมป์กล้ามโตนัก  เพราะเหมือนกับว่าลำโพงออกแบบมาให้เบสแบบช้า ๆ (ไม่รู้อธิบายถูกหรือเปล่านะครับ )   แต่ส่วนตัวผมเองที่เอามาลองที่บ้านก็พยายามเซตต่ำแหน่งลำโพงดูแล้วแต่ก็ไม่แน่ใจนะครับว่ามันได้ต่ำแหน่งที่ถูกต้องที่สุดหรือเปล่า แต่เสียงเบสที่ออกมานั้นมันอั้น ๆ ครับ  ผิดกลับลำโพงที่ใช้อยู่เดิมเลยที่เบสออกมาดีมากและเสียงก็ออกมาเร็วด้วยครับ (ผมว่าแอมป์ตัวนี้ให้เสียงเบสและไดนามิกที่ดีมาก ๆ เลยตั้งแต่เคยได้ฟังมาครับแต่ปัจจุบันนี้ผมไม่ได้ใช้แล้วนะครับ )   

ฉะนั้นผมว่าน้าหมูมีหวังนะครับ   :yoyo(66):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 17:06 น. »

ถ้าหลอดขาด เสียงจะมีอาการดังไม่เท่ากันครับ

ถ้าเผอิญขาดพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง ไดนามิคเสียงจะหายไปครับ

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 19:48 น. »

ถ้าหลอดขาด เสียงจะมีอาการดังไม่เท่ากันครับ

ถ้าเผอิญขาดพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง ไดนามิคเสียงจะหายไปครับ

งั้นคงไม่ขาดครับ  พลังยังมาเต็ม  เพิ่งเช็ดบาลานซ์ซ้าย=ขวา

:yoyo(65): :yoyo(65):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:06 น. »
น้าหมูน้อยใช้ปรีฯอะไรครับ
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #394 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:10 น. »

แหม  ป๋าเกาะถามตรงเป้าเลย   :yoyo (86): :yoyo (86):

ปัจจุบันใช้ McCormack DLC-1 + Music Fidelity X10D (Tube Buffer) ครับ

แต่พอไม่ลงตัวกับลำโพง  เลย  คันๆ

มองๆปรีฯ​ที่พอรับไหวครับ

:yoyo(49): :yoyo(49):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:32 น. »
แหะๆ ... กำลังจะขายพอดีครับ :yoyo(13):

« ตอบกลับ #396 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:57 น. »
สวยจังครับป๋า :yoyo(23):

« ตอบกลับ #397 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:01 น. »
ป๋าอาวุธเยอะจัง

:yoyo(62): :yoyo(62):

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 08:33 น. »

แหม  ป๋าเกาะถามตรงเป้าเลย   :yoyo (86): :yoyo (86):

ปัจจุบันใช้ McCormack DLC-1 + Music Fidelity X10D (Tube Buffer) ครับ

แต่พอไม่ลงตัวกับลำโพง  เลย  คันๆ

หา Luxkit A3400  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):  Pre เรือนแสนสมัยนี้ไม่ได้กินมันหรอก
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 12:09 น. »

หา Luxkit A3400  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):  Pre เรือนแสนสมัยนี้ไม่ได้กินมันหรอก

Luxkit ไว้รอพี่พจน์ดีกว่า  :yoyo (86): :yoyo (86):

ผมไม่อยากปวดหัว

ตอนนี้ขอมองปรีฯอายุน้อยๆก่อน