ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 136957 ครั้ง)

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 12:47 น. »
น้าหมูน้อยใช้ปรีฯอะไรครับ

แหม  ป๋าเกาะถามตรงเป้าเลย   :yoyo (86): :yoyo (86):

ปัจจุบันใช้ McCormack DLC-1 + Music Fidelity X10D (Tube Buffer) ครับ

แต่พอไม่ลงตัวกับลำโพง  เลย  คันๆ

มองๆปรีฯ​ที่พอรับไหวครับ

:yoyo(49): :yoyo(49):

หา Luxkit A3400  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):  Pre เรือนแสนสมัยนี้ไม่ได้กินมันหรอก

Luxkit ไว้รอพี่พจน์ดีกว่า  :yoyo (86): :yoyo (86):

ผมไม่อยากปวดหัว

ตอนนี้ขอมองปรีฯอายุน้อยๆก่อน
ของผม ลืมไปได้เลยครับ ผมไม่ขายครับ
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 13:26 น. »

แหม  ป๋าเกาะถามตรงเป้าเลย   :yoyo (86): :yoyo (86):

ปัจจุบันใช้ McCormack DLC-1 + Music Fidelity X10D (Tube Buffer) ครับ

แต่พอไม่ลงตัวกับลำโพง  เลย  คันๆ

หา Luxkit A3400  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):  Pre เรือนแสนสมัยนี้ไม่ได้กินมันหรอก

Luxkit ไว้รอพี่พจน์ดีกว่า  :yoyo (86): :yoyo (86):

ของผม ลืมไปได้เลยครับ ผมไม่ขายครับ

ผมแหย่เล่นๆครับ

ปรีตัวนี้รักพี่พจน์มากๆ  ตั้งแต่ผมเข้ามาแจมใน TAC ใหม่ๆ

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #402 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 14:58 น. »

จริงดิ
แล้วจะเดินทางกันยังไง
 :yoyo (89): :yoyo (89): :yoyo (89):
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 15:41 น. »

จริงดิ
แล้วจะเดินทางกันยังไง
 :yoyo (89): :yoyo (89): :yoyo (89):
:yoyo (89): ขอหยุดพักเดินทางก่อน มันเหนื่อย มามากแล้ว
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 17:00 น. »

ถ้าน้าหมูกำลังหาปรีที่ราคาไม่แรงมาก รอหน่อยนะครับ

ผมมีโครงการทำปรีหลอด 6SN7 ออกมาขายอยู่พอดี (พื้นฐานก็มาจากวงจรของ Cary นี่แหล่ะครับ)

ตอนนี้งานคืบหน้าไปมากแล้ว เหลือรอกล่องไม้ที่จ้าง Guizu ทำชิ้นงานให้   

คาดว่าประมาณไม่เกินวันที่ 10 มีนา คงได้เห็นน่าตาและฟังเสียงกันครับ

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 17:12 น. »

ถ้าน้าหมูกำลังหาปรีที่ราคาไม่แรงมาก รอหน่อยนะครับ

ผมมีโครงการทำปรีหลอด 6SN7 ออกมาขายอยู่พอดี (พื้นฐานก็มาจากวงจรของ Cary นี่แหล่ะครับ)

ตอนนี้งานคืบหน้าไปมากแล้ว เหลือรอกล่องไม้ที่จ้าง Guizu ทำชิ้นงานให้   

คาดว่าประมาณไม่เกินวันที่ 10 มีนา คงได้เห็นน่าตาและฟังเสียงกันครับ

Cary ตัวไหนครับ  SLP-05 หรือ SLP-98

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: วันอังคาร 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:06 น. »

น่าสนใจครับน้าศักดิ์ :yoyo(58):

มีตัว prototype มาโชว์ไหมครับ

อยากดูหน้าตา พร้อมเครื่องในครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 07:32 น. »

Cary ตัวไหนครับ  SLP-05 หรือ SLP-98
เป็นวงจรรุ่นเก่าครับ

และไม่ได้ก๊อปมาทั้งวงจร

เอาแค่พื้นฐานแล้วมาปรับปรุงเสียงเอาตามที่เราชอบครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 07:39 น. »

น่าสนใจครับน้าศักดิ์ :yoyo(58):

อยากดูหน้าตา พร้อมเครื่องในครับ
ตัว prototype ยังเป็นกระสืออยู่ครับ ยังไม่พร้อมโชว์

ถ้าเครื่องเสร็จยินดีส่งให้น้าคิเอาไปลองเล่นลองฟังได้ อดใจนิดนะครับ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 08:56 น. »

ตัว prototype ยังเป็นกระสืออยู่ครับ ยังไม่พร้อมโชว์

ถ้าเครื่องเสร็จยินดีส่งให้น้าคิเอาไปลองเล่นลองฟังได้ อดใจนิดนะครับ
ราคาเอื้อมถึงกันหรือเปล่าครับ พี่ศักดิ์ และมีรีโมทด้วยหรือเปล่า
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 18:23 น. »
วันนี้นัดกับพี่กิตติคุณ (Discovery HiFii) เพื่อแวะไปฟัง XTZ Divine 100.49

ความรู้สึกแรก :yoyo (83): :yoyo (83):

เป็นลำโพงที่ขนาดใหญ่มาก  น่าจะใหญ่กว่า Wilson Sophia 3 สัก 1.5 เท่า

ทดลองฟังในห้องขนาด 4 x 6 เมตรได้สบายๆไม่อึดอัด   (ขับด้วยแอมป์ SS Class A 50 watt)

แถมยังมีแรงเหลือที่จะฟังในห้องใหญ่กว่านี้ได้อีกด้วย

แบบนี้ตอนโจทย์ 2 in 1 ที่ผมมองอยู่พอดี   :yoyo (86): :yoyo (86):

ลำโพงตัวนี้ฟังได้หลากหลายแนวมาก  ไม่ว่าจะเป็นเพลงไทยเก่าๆ  Orchestra Violin Chamber Jazz หรือ เพลงจีน

เสียดาย   ลืมขอเพลงร๊อค กับ woodwind ไป   :yoyo (84): :yoyo (84):

แม้ว่าจะมี woofer 10 นี้วสองดอก  เบสก็ไม่ได้ล้นเกิน  จะมาเมื่อต้องการ dynamics กับ impact

ขอบอกเลยว่า  มิติทั้งแนวกว้างและแนวลึกฟังแล้วมีความสุข 

โพกัสของเสียงร้องและเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นชัดมาก  แม้ลองกับเพลงที่อัดเสียงไม่ดีอย่างเพลงหนามชีวิต (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) ที่ เพ็ญศรี พุ่มชูศรี) ร้องไว้นานมาก  ยังฟังออกมาดีเลย

แน่นอนว่าเสียงหลุดตู้อยู่แล้ว

ลำโพงคู่นี้น่าจะตั้งง่าย  เห็นพี่เขาลากไปวางๆแล้ว Toe-In นิดๆ  แค่นั้นเอง

สรุปว่าเป็นลำโพงที่คุ้มราคามาก  มันขายตัวมันเองได้ดีเชียว 

อยู่แค่ว่าสไตล์เสียงมันถูกจริตเราหรือไม่  แค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 18:28 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:24 น. »
สองจิตสองใจมาหลายวันครับว่าจะเอาลำโพงก่อนดีหรือปรีฯก่อนดี

ได้ปรีฯมาแล้วก็มีเวลาค่อยๆเลือกลำโพงไปเรื่อยๆ

ตอนนี้ฟังเพลงได้บรรยากาศกับ impact ดีขึ้นมากๆ

แถมเสียงไม่บาดหูเหมือนเดิมด้วย

ปรีฯตัวเก่าก็ว่าเสียงดีแล้ว  ตัวนี้ดีกว่าอีก  ได้อารมณ์แบบหลอดมาเต็มๆ.........  หวานด้วย

:yoyo (86): :yoyo (86):

« ตอบกลับ #412 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:56 น. »
หลอด 6sn7 เป็นของอะไรครับ  ..... รุ่นและยี่ห้อ?

« ตอบกลับ #413 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:01 น. »
ไม่แน่ใจครับน้าคิ

เห็นน้าชัชบอก EH อะไรนี่แหละ  เป็นหลอดที่ติดมากับปรีฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 09:52 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: วันพุธ 24 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:01 น. »
สองจิตสองใจมาหลายวันครับว่าจะเอาลำโพงก่อนดีหรือปรีฯก่อนดี

ได้ปรีฯมาแล้วก็มีเวลาค่อยๆเลือกลำโพงไปเรื่อยๆ

ตอนนี้ฟังเพลงได้บรรยากาศกับ impact ดีขึ้นมากๆ

แถมเสียงไม่บาดหูเหมือนเดิมด้วย

ปรีฯตัวเก่าก็ว่าเสียงดีแล้ว  ตัวนี้ดีกว่าอีก  ได้อารมณ์แบบหลอดมาเต็มๆ.........  หวานด้วย

:yoyo (86): :yoyo (86):

อยากรู้ค่าตัวมันจังเลยครับน้าหมู วานกระซิบ  :yoyo (81): 
Simple & Simple

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 09:07 น. »
ยินดีด้วยนะครับ :yoyo(53):

« ตอบกลับ #416 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 09:24 น. »
ปรีมันสำคัญจริง ๆ :yoyo(16):
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 10:48 น. »

ราคาเอื้อมถึงกันหรือเปล่าครับ พี่ศักดิ์ และมีรีโมทด้วยหรือเปล่า
ผมว่าอยู่ที่น้าจะเอื้อมหรือเปล่ามากกว่าครับ
สินค้าที่ผมขายส่วนมากก็ขายราคาสมเหตุสมผลอยู่แล้ว รีโมทคงไม่มี เพราะจะยิ่งเพิ่มต้นทุนเข้าไปอีก
และอีกอย่างตัวเครื่องก็มีขนาดไม่ได้ใหญ่โตนัก คิดว่าคงมีพื้นที่ไม่เพียงพอครับ
เครื่องที่จะทำออกมาคราวนี้ผมตั้งคอนเซปไว้คือ
รูปลักษณ์ภายนอกสวย ภายในใช้อุปกรณ์เกรดดี งานประกอบดี และสุดท้ายเสียงต้องดีครับ

« ตอบกลับ #418 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 11:13 น. »
อยากให้เน้นภาคจ่ายไฟมากๆหน่อยครับ น้าศักดิ์

แล้วเป็น hard wired หรือว่าลงบอร์ดครับ

และถ้าเป็นไปได้ อยากให้เหลือที่ว่างพอที่จะเปลี่ยน volume ได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 11:32 น. »
อยากให้เน้นภาคจ่ายไฟมากๆหน่อยครับ น้าศักดิ์

แล้วเป็น hard wired หรือว่าลงบอร์ดครับ

และถ้าเป็นไปได้ อยากให้เหลือที่ว่างพอที่จะเปลี่ยน volume ได้ด้วยครับ
ขอบคุณที่แนะนำครับน้าคิ  :yoyo (81):
เครื่องเป็น hard wired ครับ

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 11:47 น. »
ถ้าชอบเสียง ปรีหลอดใหญ่ 6sn7 / 12sn7 ลองหาชุดคิท Aikido ดูครับ
และ ลงทุนอะไหล่เทพ ตรงจุดที่สำคัญ เสียงแหล่มมากครับ.... :yoyo (79):

น่าเสียดายที่ ชุดคิท original นานๆมาทีครับ ต้องเข้าไปเช็คบ่อยๆ
http://glass-ware.stores.yahoo.net/paraikocster.html

อ่านๆไป บางที ปรีรุ่น Hiend ก็เอาแนวคิด aikido ไปใช้.... :yoyo (77):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #421 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 12:01 น. »
 :yoyo(65): :yoyo(65):

« ตอบกลับ #422 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 12:06 น. »
ถ้าชอบเสียง ปรีหลอดใหญ่ 6sn7 / 12sn7 ลองหาชุดคิท Aikido ดูครับ
และ ลงทุนอะไหล่เทพ ตรงจุดที่สำคัญ เสียงแหล่มมากครับ.... :yoyo (79):

น่าเสียดายที่ ชุดคิท original นานๆมาทีครับ ต้องเข้าไปเช็คบ่อยๆ
http://glass-ware.stores.yahoo.net/paraikocster.html

อ่านๆไป บางที ปรีรุ่น Hiend ก็เอาแนวคิด aikido ไปใช้.... :yoyo (77):

ศึกษามานานแล้วครับน้า ..... แต่ขี้เกียจลงมือเอง ..... กลัวเละ :yoyo(66):  :yoyo(64):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 15:25 น. »
ปรีฯ ตัวใหม่ 6SN7 เป็นบาลานซ์หรือว่าซิงเกิลเอนด์ครับ

ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ ที่ว่ากลับเฟส

มีรูถ่ายมั๊ยครับน้าหมู :yoyo(29):

« ตอบกลับ #424 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 15:43 น. »
ปรีฯ ตัวใหม่ 6SN7 เป็นบาลานซ์หรือว่าซิงเกิลเอนด์ครับ

ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ ที่ว่ากลับเฟส

มีรูถ่ายมั๊ยครับน้าหมู :yoyo(29):

ใช้ครับน้า Noom ตัวนี้เป็น phase inverting 

เป็นตัวรองท๊อปของ Cary แยกหม้อแปลงไว้ต่างหาก

สเป็คบอกแค่ว่าเป็น Class A Triode ครับ 

มีแต่ RCA ไม่มี balanced  ได้แถมปรีโฟโน MM มาด้วย

สเป็คตามลิงค์เลยครับ

http://www.caryaudio.com/products/slp-98/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:27 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:13 น. »
ที่แท้ก็แครี่นี่เอง

SLP98 ไม่ใช่ตัวรองท๊อปนะครับ

ตัวท๊อปในอดีตมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:15 น. โดย NooM »

« ตอบกลับ #426 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:18 น. »
ที่แท้ก็แครี่นี่เอง

SLP98 ไม่ใช่ตัวรองท๊อปนะครับ

ตัวท๊อปในอดีตมากกว่า

เหรอครับ  :yoyo (86): :yoyo (86):

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:40 น. »
ใช่ครับ :yoyo(58):

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #428 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 20:11 น. »
อ่านๆมา  น้าไม่เปลี่ยนลำโพงก่อนล่ะครับ  น่าจะเป็นจุดเริ่มที่ดี   เห็นน้าว่าไม่ชอบเบส JBL  ได้ปรีมา  เสียงคงไม่เปลี่ยนมาก   :yoyo(61):

เพราะยังงัยๆ ก็ต้อง   :yoyo(64):  5555
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #429 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 20:15 น. »
อ่านๆมา  น้าไม่เปลี่ยนลำโพงก่อนล่ะครับ  น่าจะเป็นจุดเริ่มที่ดี   เห็นน้าว่าไม่ชอบเบส JBL  ได้ปรีมา  เสียงคงไม่เปลี่ยนมาก   :yoyo(61):

เพราะยังงัยๆ ก็ต้อง   :yoyo(64):  5555

เสียงเปลี่ยนมากครับ  คนละเรื่องเลย

ลำโพงเปลี่ยนได้ครั้งเดียวแต่ชิ้นอื่นเปลี่ยนยกเข้าบ้านง่ายหน่อย   :yoyo (95): :yoyo (95):

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 20:22 น. »
อันเดิมเป็น passive pre-amp จึงเป็นเสียงของ power amp -- ออกแนว SS

ตัวใหม่ เป็นปรีหลอดแนวหวาน เบสน้อยลงนิดหน่อย เสียงจึงเป็นบุคคลิกของปรีหลอดมากกว่า  พอผสมกับลำโพง JBL ที่เบสล้น และแหลมที่จัด (บวกกับ DAC ที่แหลมจัดมาก)  เลยออกมาฟังได้นานขึ้น

ยิ่งพอฟังเพลง classic แล้ว  เสียงหนาขึ้นทันตาเห็น

แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ

มีเวลาใจเย็นๆ  หาลำโพงที่ถูกใจจริงๆ อีกพักใหญ่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 20:41 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #431 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:39 น. »
แต่ผมก็เห็นตามน้าแม็กด้วยนะครับ หัวใจหลักของชุด ที่เสียงควรจะถูกหูสุด น่าจะเป็นที่ลำโพงครับ ยิ่งเสียงกลางของมันๆจะเป็นบุคคลิกของเสียงที่ตรงกับจริตเรามากที่สุด คหสต. ครับ :yoyo (84):

ผมเปลี่ยนแอมป์มาหลายตัวแล้ว แต่ลำโพงยังตัวเดิมตลอด ยกตัวไหนมาต่อฟังก็ฟังดีไปหมด เพราะลำโพงมันลงตัว แม้จะไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:42 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ pjpjpj

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 23:59 น. »
อันเดิมเป็น passive pre-amp จึงเป็นเสียงของ power amp -- ออกแนว SS

ตัวใหม่ เป็นปรีหลอดแนวหวาน เบสน้อยลงนิดหน่อย เสียงจึงเป็นบุคคลิกของปรีหลอดมากกว่า  พอผสมกับลำโพง JBL ที่เบสล้น และแหลมที่จัด (บวกกับ DAC ที่แหลมจัดมาก)  เลยออกมาฟังได้นานขึ้น

ยิ่งพอฟังเพลง classic แล้ว  เสียงหนาขึ้นทันตาเห็น

แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ

มีเวลาใจเย็นๆ  หาลำโพงที่ถูกใจจริงๆ อีกพักใหญ่ๆ

ผมก็ใช้ slp98p อยู่ต่อกับ ss

ฟังเพลง classics โดยเฉพาะไวโอลินนี่ใช้ได้เลยครับ

ผมก็เปลี่ยนลำโพงลำบาก เลยลองเปลี่ยนหลอดดู เห็นผลค่อนข้างชัดเจน จนไม่กลับมาใช้หลอดที่มากับเครื่องเลย
หลอดคู่หน้าเปลี่ยนจะเห็นผลชัดกว่าคู่หลังครับ
ตอนนี้ผมใช้ brimar, kenrad เป็นคู่หน้าสลับกันครับ เน้นโปร่งพริ้ว ใส่brimar, เน้นเบส kenrad
คู่หลังใส่raytheon ได้มิติกว้างลึกดีขึ้น

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 07:11 น. »
 :yoyo(65): :yoyo(65):

« ตอบกลับ #434 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 08:04 น. »
ลองดูนะพี่ สนุกแน่ นอกจากฟังเพลงแล้ว มีอะไรให้เล่นต่อ มีความสุขมากๆนะครับ :yoyo(53):

« ตอบกลับ #435 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 10:21 น. »
ลองดูนะพี่ สนุกแน่ นอกจากฟังเพลงแล้ว มีอะไรให้เล่นต่อ มีความสุขมากๆนะครับ :yoyo(53):

ต้องสะสมทุนก่อนครับ   :yoyo (84): :yoyo (84):

แต่แค่นี้ก็ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะแล้วครับ

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 11:17 น. »
เท่าที่อ่าน ๆ ดู ปรีตัวนี้  น่าสนใจมาก

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 13:11 น. »

ต้องสะสมทุนก่อนครับ   :yoyo (84): :yoyo (84):

แต่แค่นี้ก็ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะแล้วครับ

ทุนไม่ต้องเยอะครับ หลอด 6SN7 ที่ผมกล่าวมา ซื้อจากพ่อค้าเวบเพื่อนบ้าน คู่ดีๆ 3,000-4,000 ก็อยู่ เห็นผลกว่าเปลี่ยนสายเส้นละหมื่นกว่าบาทครับ

« ตอบกลับ #438 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:38 น. »

ทุนไม่ต้องเยอะครับ หลอด 6SN7 ที่ผมกล่าวมา ซื้อจากพ่อค้าเวบเพื่อนบ้าน คู่ดีๆ 3,000-4,000 ก็อยู่ เห็นผลกว่าเปลี่ยนสายเส้นละหมื่นกว่าบาทครับ

น่าสนใจดี

เป็นหลอดใหม่แบบ reissue หรือ หลอด used ครับ

ขอลองปรับลำโพงอีกสักนิดก่อน ผมพยายามเลี่ยงไม่ใช้ Toe-in

รอบนี้อาจต้องทำ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 16:59 น. »

น่าสนใจดี

เป็นหลอดใหม่แบบ reissue หรือ หลอด used ครับ

ขอลองปรับลำโพงอีกสักนิดก่อน ผมพยายามเลี่ยงไม่ใช้ Toe-in

รอบนี้อาจต้องทำ

หลอด used ครับ ลองคุยกับพ่อค้าดู บางคนเอาหลอดจีน,รัสเซียมาขาย บางคนก็แนะว่าดูของจริงยังไง อันนี้ต้องลองคุยดูเองครับ